Oh, asubuhi njema mpendwa msikilizaji na karibuni kwako. Mkutano wa BRICS unaokutanisha Brazilia, Russia, India, China na Afrika Kusini, imekusudia kuzidisha patano kuhusu usalama wa chakula kati ya nchi hizi na nchi zingine. Jimboni Kivu ya Kaskazini yapata watu makumi manne wametekwa nyara siku ya tatu katika sekta ya vijiji Kilolirwe na Burungu wilayani Masisi. Jimboni Chopo, nyumba ya Caritas Development ya Kisangani imezungukwa na walimu wa shule la msingi na sekondari wakidai malipo yao ya mwezi wa saba. Aksanti na karibuni kwako mpendwa msikilizaji. Tufungue taarifa yetu ya habari tukiwaambia kwamba mkutano wa BRICS unaokutanisha nchi kama Brazilia, Russia, India, China na Afrika Kusini imekusudia kuzidisha patano kuhusu usalama wa chakula kati ya nchi hizi na nchi zingine. Nchi hizi zimehakikisha pia kuunga mkono Russia ambayo inakuwa chini ya vikwazo vya kimataifa. Mambo haya yalichukuliwa wakati wa kufunga mkutano wa kumi na tano ulioandaliwa Johannesburg nchini Afrika Kusini, wakizungumzia pia kuhusu vita vya Ukraini, nchi hizi zimefurahikia kusudio la Afrika kutoa msaada wake kwa kumaliza mzozo huu. Muungano huu wa Briks umepokea nchi sita za mpya: Misri, Argentina, Iran, Etiopia, Umoja wa Ufalme wa Kiarabu na Saudi Arabia. Ikumbukwe kwamba Kongo iliwakilishwa huku na Waziri Mkuu Jean Michel Samalukonde kama mwalikwa. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inatupilia mbali shitaka za shirika Human Rights Watch kuhusu ugandamizaji wa upinzani wakati huu wa kuandaa uchaguzi. Katika tangazo serikali ya Kongo yajulisha kutolea thamani kubwa kwa ulinzi wa haki za kibinadamu na mawazo ya kisiasa. Vivi ndivyo tumesoma katika tangazo lililojulishwa na Wizara ya Serikali ya Mawasiliano. Jimboni Kivu ya Kaskazini sasa yapata watu makumi manne, wengi wao wasafiri, wametekwa nyara siku ya tatu katika sekta ya vijiji Kilolirwe na Burungu wilayani Masisi. Duru za mahali zahakikisha kuwa wamoja wamefungwa katika shule moja la Rushebeshe na wengine wamepelekwa milimani kijijini Burungu. Waliotoa habari hii wanahofia maisha na usalama wa watu walio tekwa nyara na wanaomba viongozi kuwaokoa kuwawokoa. Toka Goma mengi nawe Gabriel Wamenya wengi kati ya wasafiri hawa walikuwa wakibebwa wamoja na watembeza pikipiki kutokea miji za Mweso na Kichanga na vijiji vya kandokando miji zinazodhibitiwa na waasi na wa M23, na wengine mateka walikuwa wakitokea Goma wakijielekeza Mweso na vijiji vya kandokando. Kufatana na duru hizo hizo, hali hiyo imesababisha tangu jana, siku ya tatu, wasiwasi wasi kubwa kati ya wakaaji wa jiji la Burungu na kandokando, ambayo wamehama miji zao. Duru hizo zaendelea kusisitiza kwamba wakaaji wenye juhudi waliobaki ndani ya jiji ya Burungu na ambaye wakupata wakati wa kukimbia wameondoka leo asubuhi na kujerekeza mahali panapoonekana usalama. Kwa upande mwingine, idadi ya watu waliotekwa mateka na waasi wa M23 inaweza kuongezeka, yajulisha duru zingine zinazoambatana za maeneo ya asili ya Kamuronza ndani ya mtaa wa asili wa Baunde hadi jana magharibi, hali na maisha ya mateka uru goma aijulikane. Watendaji na viongozi wengi wa nyumbani wamehofia usalama wa mateka na wanaomba kujihusisha kwa viongozi wa ngazi za juu kwa kufaulu kuachwa kwa mateka hawa. uru goma Gabriel Wamenya, Radio Okapi. Kamanda wa mkoa wa kijeshi wa ishirini na mbili amewekwa chini ya ulinzi, amewekwa nguvuni kutokana na kupotea kwa toni mia moja makumi mbili za madini ya shaba ya kampuni Tenke Fungurume Mining. Kwa hiyo kituo cha haki ya kibinadamu kibinadamuirdh cha Lubumbashi kinaomba kuandaliwe masambo yenye kustahili, ili wahalifu waazibiwe na hivyo kuzuia wawekezaji wasikimbie upande ule. Maoni ya Uber Chiswaka, kiongozi wa IRDH, yalichukuliwa na Jagandu ni juu ya gundi ya utafiti wa haki za binadamu kwamba jenerali kamanda wa sehemu ya makumi mbili na mbili wa kijeshi apatikana kwa kizuizi kunako DEMIAP kufuatia kukemewa kwa wizi wa toni mia moja makumi mbili za katodi ya shaba, ambayo ni mali ya Tenke Fungurume Mining ambayo ilisafirishwa na gari tatu ya kampuni Maje Logistike kuanzia Julai tarehe moja hadi tarehe mbili, baada ya kuelekeza kutoka mpaka wa Kasumbalesa walisafirisha kwenye eneo la eneo la kijeshi. Jeshi la makumi mbili na mbili, na zaidi na pale katodi hizi zilipelekwa fazi yasipokujulikana. IRDH ilikuwa imeona haikubali kwamba wanaweza kuwashutumu watu wanaopaswa kulinda jamhuri na raia kuhusika na wizi wa mali ya watu. Kwa hiyo katika ngazi hii, tunachoomba ni kwamba tuweze kuandaa kesi ya haki ambayo jenerali ataweza kutoa utetezi wake, na kwamba tunaweza kuelemisha huma kuhusu ni nani hasa aliyetokea, kwa sababu wizi wa ya shaba ya TFM unahusishwa na maswala mengi ya ukosefu wa usalama katika majimbo la Lualaba na Okatanga Lualaba e kama nilivyowaelezea jimboni Chopo, nyumba ya Karitas Development ya Kisangani imezungukwa na walimu wa shule la msingi na sekondari wakitoka wilayani Bafasende, Basoko, Yahuma, Ubundu, Opala na katika mji wa Kisangani. Wanadai malipo yao ya mwezi wa saba, kwani wanashindwa kujibu kwa mahitaji mbalimbali nyumbani, hasa kutayarisha mwaka mpya wa masomo. Wanaomba serikali imalize tatizo hii. Mmoja wao anajieleza hapa, masemi yake yalichukuliwa na Jacques Mukonkole. Shida yetu tulikutanika pale kumbela Karitas kwa ajili ya pesa yetu ya mwis de juille jusqu'a present, abataki kutulipa se pouka. Jana tulifika tipe u Karitas na mpaka leo banasema kwamba franga ingia ku Karitas ndio namna kutulipa. Hiko ndio mashida hiko, kwa sababu mimi niko nafundisha huku Cote d'Ivoire. Me bibi na batoto biko pa Kisangani banikala pale, lakini namuna kulipa loyer ube kulipa nyumba haiwezekani vm develop ma Kisangani asema tatizo yapatikana nafasi yengine, kwani wao bado kupokea pesa toka Equity Bank na shirika yengine. Anaomba walimu hawa wawe na moyo wa uvumilivu, kwani suluhisho la tafutiwa kabla hatujapita kwa kipindi cha pili cha taarifa hii ya habari jioni, kwamba siku hizi shirika la kiserikali lenye kuhusika na uchukuzi kwenye njia ya reli SNCC linapiganisha ili kurejesha kazi zake kwenye ziwa Kivu. Kampuni hii imepokea mashua ine ya kutembea haraka kwenye maji kwa kuunganisha mji wa Bukavu na Goma kiongozi mkuu wa shirika hili aliye Bukavu ananungunika kuona nafasi ya kampuni hii imechukuliwa na watu. Kwa hiyo anaomba serikali ya Kongo kuwafukuza watu hawa na pia kufanya linalowezekana ili mashua hii ifungue kazi mwanzoni mwa mwezi wa kenda ujao. Fabian Mutambe alifasiria haya kwenye ya maikrofoni ya Emmanuel Elamegi. Le président de la République vient de mettre à la disposition de la SNCC. Rais wa Jamhuri anatoka kutolea SNCC mashua za haraka maarufu vedete ine zitatumikia Goma na Bukavu. Zitakuwa zinatumia masaa mawili kwa safari. Tulifika Bukavu kuandaa mapokezi ya hizo vedete ambazo kila moja inaweza safirisha watu makumi munane na wawili au basi makumi munane na watatu hivi kwa pigo ninaona shida ni kwamba kiwanja cha bandari ya SNCC kimevahamiwa. Namna gani basi tutatumikisha vyombo vyetu hivyo vine? Tutakuwa tunawekea nanga wapi? Pale ninaachia kabumbu uongozi wa majimbo mawili Kivu ya kusini na ya kaskazini: wavahamizi wa udongo wa SNCC waondoshwe, sababu shirika letu halijawahi kuuzishia mtu yeyote. Na waambia wazi, SNCC iko katika kipindi cha ufufuko. Mjini Goma, familia makumi sita zimekuwa katika mzozo wa udongo na mtu mmoja kwa zaidi ya miaka miwili sasa katika kata Keshero. Kwa sasa kesi inakuwa mbele ya sheria na jamaa zimeondolewa hapa, ila tulijulishwa kwamba udongo unazidi kuuzishwa kwa watu wengine na pana nafasi ile iliyo na mzozo. Watu walioondolewa hapa wanatoa angalisho kwa wale wanaouza ili wasipoteze pesa zao bure na wao kuingia katika mzozo huu. Kahazi Ruboneka Janvier anafasiria jambo hili akizungumza na Sifa Maguru. Jambo bwana. Jambo madam journaliste, ni hali ni gani kwa leo? Asante kwa swali madam journaliste, tulipenda tu tupane angalisho kuwa ndugu wala wadada ambao wanawezi kuwa na nia mbaya kosa informasio kama ile concession ya nyarusa ambayo inapatikana kunako quartier Keshero Avenue Polyclinique 3, ingali conflit, ya conflit ya ile departi, njo maana tunaambia mtu asianguke mu mtego kusema kama ile shida bado ishaisha isha, shida iyaisha, shida ingali ndani ya mikono ya serikali. Sisi tunakusudia sagi zile population yenyewe iko nje, tuone ule mwakilishi mwenyewe anasemaka kama pale ni kwake kusudi tuikale kunako table moja mbele ya wakubwa wa serikali waweze kutudepartager. Unaweza kutukumbusha kwa kifupi, ni hali gani yenye iko pale kwa ile parcele ile concession? Wakati tuliweza kupata kikartasi kutoka kwa wanasheria ambacho kinaacha kufanyikishwe kazi fulani fulani pale, na vikartasi hivyo viliweza kutiwa pale na serikali kutoka kwa auditora militaire. Lakini watu wa nia mbaya waliweza kutosha ile makartasi kwa kingufu na wakaendelesha kazi zao, ijapokuwa hatuyapata bado Swali mzuri, kati ya zile parti mbili ya konfli. Na wakati serikali iliona kama wameweza kudharau nia yao, ndio juzi waliweza kushika kila mwanamemba ambaye aliweza kuwa kufanya kazi pale, kwa sababu hakuheshimia kanuni ya serikali. ni watu ngapi ndio walifungiwa pale kwa sasa? Ni watu sita ambao wanaita wamaso ndio walikamatiwa pale na wako ndani ya mikono ya serikali, kunako auditora militaire, mm-hmm. garnizo ya Nord Kivu. Na nyinyi wa jamaa wenye mulikuwa na Sipa le Muko jamaa ngapi yenye mlikuwa napatikana pale? Kwa jumla tuko jamaa makumi sita na tano na tungali nje na watoto, na ile hali inatuletea upungufu sana na watoto hawaendeleshe shule kwa kawaida. Ndio maana tunazidi kutoa malalamiko kunako serikali wakuwe na ile espri ya kukuwa kanisa katikati ya village kusudi zile parti mbili waziachanishe kusudi konfli zikuwe eternel kwani sheria iko clear, mtu anaezi pita, generation inapita, lakini muda wa miaka makumi tatu watu wangali wanaezi fuata dossier ya udongo, kwani ni dossier ya nguvu sana. Ndio maana tunaomba serikali ijikaze, ifanye iwezekanavyo, tuikale sisi wawili na ule mtu mwenyewe anekanake, kusudi tujue nani anaye na sheria na nani mwenye hana sheria. Na hii shida ya udongo pale ilianza tangia wakati gani? Ile shida ya udongo ilianza tangu mwaka wa 2021 mwisho kumi na mbili za mwezi wa pili. Manake kwa sasa tumeeneza miaka mbili na nusu tuko nje, na mnaendelea ku, kusamba eske kesi yenu inafatiliwa bien? kesi haifatiliwe vizuri madame la journalist, kwa sababu mara na mara tunafika kunako wakubwa wa sheria tunajikuta sisi wenyewe ule ambaye anatugombanisha hatujamwonaka bado, mm-hmm. ndio maana kesi iko inaenda polepole polepole pole, na njo vile jama ziko zinateseka nje. Nikusema, hii mwito yenye unaambia wakaji wa Sidanganyiwe kuuza pale kwa sababu gani? Unaarifu wakaji vile tunaarifu wakaji, kwa sababu shida za udongo zinamalizaka jamaa, kusudi watu wasikue anguka ndani ya ile shida na kusikue madhara yenyewe itakuya. Ndio maana tumependa tuambie populasion ya vile agoma na kwa upekee wa wandugu ambao wanapatikana ndani ya kartie Keshero, kama tuepuke mizozo kusudi tujue kujenga nchi na tuendeleshe mzuri, kusudi tufikie ukomo ndani ya serenite ni kusema, kuna watu ambao biko napenda kuuzisha tena maparcele pale, ijapokuwa Probleme yenu hayaisha, ndio wale watu wako wania mbaya, zile parcele ziko zinauzishiwa kunako maprokuratio, wanapatia mtu mmoja asiyejulikana ile jukumu, anauzisha kwa wengine, lakini hawatafika kunako udongo ile, wanauzishiwa nafasi zenye hatujue, na ndio maana tunazidi kusema na kulalamika, ikiwa mtu atakayekamatika pale, ijapokuwa serikali ime tia mpaka kati ya sisi kama population nje na ule ndugu mwenye anawakilisha kusema njo mwenye pale manake, hakuna siku tasikilizana madamu. La journaliste mm. Asante sana Radio Kapi, dossier en Swahili kuchunguza na kufuatilia makubaliano iliyochukuliwa na wakuu wa vyama vya kisiasa kuhusu kusindikiza na kuweka wanawake kama wagombea. Hii ni mada iliyochambuliwa kumepita siku chache na mkutano wa wanawake wa ajili ya amani wa Kivu ya Kusini. Na hii ni katika mradi unaolenga kuhudhuria kwa wanawake na uhimizaji wa watu kwa ajili ya usawa jimboni humu. Kwa kuelewa ni kitu gani kimesemewa humo ndani, na waomba msikilize mada hii iliyoandaliwa na wenzangu toka Bukavu, Jean Kasami na Rachel Kise Mbangu. Kuzembea kwa kazi ndani ya vyama vya siasa inabaki sababu kubwa ya kutopanga wanawake kwenye daftari za wagombea uchaguzi, ni maoni ya muungano wa wanawake wa ndani ya Jimbo la Kivu ya Kusini Solange Lwashiga, katibu katibu tendaji wa Kokisi Thefamu Kivu ya Kusini anakosoa vikali vyama vya siasa kwa leo tunaona ya kwamba idadi ya wamama kama wakandideti iko chini sana. Sasa tunapenda tuangaliane macho kwa macho, ni nini njoo haikwendeka? Responsibility ni ya nani? Sababu mara na mara wanachota vidole wanawake, ijapokuwa ni vyama vya kisiasa njoo zinapaswa fanya kazi mbele ya uchaguzi, wakati ya uchaguzi na kisha uchaguzi. Sa wanatapana oroza ya wakandideti wasiende, wanahatahata wanaenda huku sawa wenda wazimu. Hapana, wanaingia tu do baadhi ya wakuu wa vyama vya siasa wanakanusha. Shamavu Gistave, mwenyekiti wa kongamano la vijana wa IDPS mjini Bukavu, anasema wao wameorozesha akina mama kwenye oroza za wagombea uchaguzi. Sisi kama chama tawala IDPS sekeji, tumejitahidi kuheshimu agano ambazo tulifanya, tulichikaza kulisetu, tulikuwa na watu tano kudeputation nasionale na muvale vatu tano tukatia vanamke vawili. Tunawazia ni pourcentage ya kutosha, bien que hatujafikia kulengo. Bibi Sango Patenji Neto, mgombea uchaguzi wa siku zijazo katika mtaa wa Fizi, anapendekeza wachochee mbinu. Tunakuja ni kuangalia miundo mbinu ya kufanya juu mwanamke na yeye apatikane kule kuliste ya vyenye watakuwa edi. Tunakuja kuunda mbinu za kutaka pa federo, pa maparti mbalimbali batie mwanamke pa nafasi nzuri, basimudiskrimine purke na yeye aweku mstari wa mbele ku ile liste ya vijana watakuwa ile. Tuko tunashauria wamama wasiregee, wapambane kabisa, maana yeye tuko tunafanya haiko kado tunapasha kutumika sawa sawa na wanaume, tunapaswa kupiganisha purike nashi tuo katika mustari ule wa mbele, juu tuko tunafanya ni vita, ni mapambano, haikumwenyaatapewa na mwingine. Licha ya itilafu zote hizo, Koki Stefani inasema matumaini ya wanawake bado yako. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi kisha kipindi hiki tuchukue habari hizi za mashariki mwa Kongo kwa ufupi. Jimboni Kivu ya Kaskazini, watu walishikwa na uoga jana, siku ya nne, upande wa Bulongo ulio kwenye kilomita makumi mane na Beni Kasindi. Chanzo ni watu wasiojulikana waliopita huku wakimiliki silaha upande wa kaza roho nafasi. Wakaaji wa Bulongo wanafanya kazi ya kilimo. Matembezi ya watu ilisimamishwa wakati mmoja upande huu, kama asema Kamala bin Songo, mratibu wa shirika la raia la mahali. Askari mmoja wa huku anahakikisha habari hii akieleza kwamba kikosi cha FRDC na UPDF kinaangalia hali iliyo na kinafuatilia wapiganaji wanaojielekeza katika hifadhi ya taifa ya Virunga. Upande wa Kivu ya Kusini sasa magonjwa ya kipindupindu imezuka tangu majuma fulani na kupelekea vifo vya watu kumi upande wa Shabunda. Wataalamu wa afya wanapambana na magonjwa haya kwani kipande cha kwanza cha dawa kimepelekwa Shabunda na kitengo cha afya Jimboni Kivu ya Kusini. Kiongozi wa mtaa wa Shabunda, Justin Balegamire hakikisha habari hii Anajulisha kwamba magonjwa haya yaonekana zaidi katika mashimo ya madini katika mto Ulindi. Basi ni mwisho wa taarifa yetu ya habari. Asante kwa kuwa mlitutegea sikio. Nashukuru kundi yote iliyonisindikiza kwa asubuhi ya leo, na habari hizi mnaweza zipata kupitia mitandao za kijamii za redio Okapi.