Kesi ya pili dhidi ya waziri mkuu wa zamani Matata Ponyo ilianza hii siku ya kwanza katika mahakama ya Katiba. Anatuhumiwa kwa wizi wa fedha. Karibu watoto elfu 84 hawajawahi kupata chanjo tangu mwaka jana hadi sasa takwimu hizi zilifichuliwa kwa wabunge wa jimbo na kitengo cha afya cha mkoa wa Kasai Mashariki. Trafiki imekatika tena kwenye barabara ya kitaifa ya nambari moja kwenye daraja la Bundwe ambalo limeharibika kwa mara nyingine tena katika jimbo la Holomami. Ha mujambo na karibuni kwa wote. Kesi ya pili dhidi ya waziri mkuu wa zamani Matata Ponyo gavana wa zamani wa benki kuu ya Congo Deogracias Mutombo na mfanyabiashara wa Afrika Kusini Christo Gobler ilianza hii siku ya kwanza tarehe makumi mbili na moja Agosti katika mahakama ya katiba. Ombi la kupanga tarehe ya kusikilizwa kwa kesi iliyowasilishwa na mwanasheria mkuu wa jamhuri lilifahamisha kwamba mtu mpya atashtakiwa katika kesi hii ambaye ni Deogracias Mutombo. Aliyekuwa waziri wa fedha Patrice Kitebi si mmoja wa washtakiwa. Kesi hiyo ilionyeshwa moja kwa moja kwenye chaneli ya kitaifa ya RTNC. Mahakama itakaa tena katika kesi hiyo siku ya kwanza tarehe 4 Septemba ijayo. Kwa kukumbusha, Matata Ponyo Mapon na Christo Gobler wanatuhumiwa kwa makosa hususani wizi wa fedha wa dola za Marekani milioni mia moja kumi na tano elfu mia tisa makumi tisa na saba mia moja na sita kwa kutoa mafao ya fedha kulipiza kupitia kiasi kuanzisha makambuni ambayo yanaficha mengine matumizi mabaya ya taratibu na kadhalika. Mkuu wa chama cha kisiasa cha LGD pia anatuhumiwa na Deogracias Mutombo kwa uharibifu wa kiasi cha dola milioni makumi nane na tisa zilizokusudiwa kwa ajili ya ujenzi wa soko la kimataifa la Kinshasa. katika Kasai Mashariki, karibu watoto elfu makumi nane na nne wenye umri wa chini ya miaka tano hawajawahi kupata chanjo tangu mwaka jana hadi sasa. Watoto wengine walipata dozi moja tu ya chanjo walipozaliwa. Takwimu hizi zilifichuliwa kwa wabunge wa jimbo mwishoni mwa wiki iliyopita na ujumbe wa washirika wa kiufundi na kifedha wakiwemo Bill na Melinda Gates Foundation Digital Public Infrastructure DPI wakiongozwa na Daktari Bonheur Chiteku mkuu wa kitengo cha afya cha mkoa wa Kasai Mashariki. Lengo ya mkutano huu ilikuwa kutekeleza ombi kwa wanabunge kuomba ushiriki wao katika uanzishaji wa taratibu zinazoweza kuwasubiri watoto ambao hawajapata chanjo pamoja na kuharakisha utangazaji wa agizo la mkoa juu ya chanjo katika Kasai Mashariki huko Kivu Kusini zaidi ya makazi mia tisa kumi na tatu ya muda ya wakimbizi wa pahali katika tarafa la Fizi yaliteketezwa na moto wikendi iliyopita. Moto katika kambi ya wakimbizi ya Malicha tabaka Balala Sud sekta ya Mutambala unaathiri zaidi ya watu elfu makumi nne na tano. Hawa ndio waliokimbia makazi yao ambao wamekimbia migogoro kati ya vikundi tofauti vya watu wenye silaha. Msimamizi wa tarafa la Fizi, Samika Lonji Badibanga, anathibitisha habari hiyo kwenye kipaza sauti cha Emmanuel Elamejiwa Kabedi. E, tarehe kumi na kenda ya siku ya posho ya juma jana, e, kwangu tarafa la Fizi, e, kijiji ya Malicha, e, nyumba ya wakimbizi wa ndani ililungula, ni kambi yenye ilikuwa kree tarehe kumi na nne ya mwezi wa November, eh, eh kutokana na milipuko ya lisasi kule kuvilima virefu vya uh, minembwe na kenge. Lakini ile siku ya posha ya jumajana, eh, kulikuwa mama moja alikuwa anapika chakula nyumbani eh, lakini akatia mafuta moto akaenda nje. Sasa wakati alikawi nje na benzake walikuwa wanapika likalamu, kurujia mafuta ikaripuka na ikachoma manyumba. Manyumba zililungula zilikuwa 935 eh, eh, ah, eh abri na bitu vyote vyenye wao wakimbizi walipewa walipewapeo na pam vyote vililungula na kwa leo wanalala nje, hawana msaada yoyote na ndio maana kupitia hii materefoi na radio kapito na omba komunaté humanitaire atraver cha bangalena, mnataka kusaidia awa mama na watoto kwenye kulala nje na wakati yasipwa barigi po iko mingi sana katika jimbo la Chopo, ambako wakulima wa kakao na wafanyabiashara wa kilimo wanalaani unyanyasaji ambao wao ni waasiriwa kutoka upande wa vijana wasio na kazi kwenye mhimili wa Kisangani Alibuku ulio kwa umbali wa kilomita 14 kaskazini mwa jiji. Mateso haya yalisababisha kifo cha mtu pamoja na wengine kujeruhiwa siku ya tano iliyopita, ambao kwa sasa wamelazwa hospitalini. Gari moja aina jeep, pia iliharibiwa katika kikao na wanahabari hii Jumapili mjini Kisangani, wafanyabiashara hao walikashifu unyanyasaji huu kabla ya kuamuru kusimamishwa kwa shughuli zao Kuanzia siku ya kwanza hii hadi watakapobadilisha maamuzi yao. Kamanda wa polisi wa mjini anasema ameimarisha ulinzi katika eneo la tukio. Kanali Floriber Kingombe pia anatangaza kuwa uchunguzi unaendelea kawaida ili kuwashika wahusika wote wa mkasa huu. Katika jiji la Goma, jimboni Kivu Kaskazini, kiwango cha uhalifu kinachohusishwa na matukio ya uwezi makumi nne kimepungua kwa kiasi kikubwa, anasema naibu mkurugenzi wa kikanda wa huduma ya elimu ya kiraia kizalendo na kijamii Kanali Pakenga Tumba Felix wakati wa mazungumzo iliyoandaliwa hii Jumapili. Afisa huyu mkuu wa usalama anahusisha hali hii na matokeo ya kikosi kazi cha ulinzi shirikishi. Mbinu hii ya kukabiliana na ongezeko la uhalifu katika jiji hilo ilianzishwa tangu mwezi Mei iliyopita na eneo la makumi tatu na nne la kijeshi. Kanali Pakenga Felix anaamini kuwa mbinu hii ndiyo mafanikio ya kwanza katika muungano wa jeshi na raia. Anasema kwenye kipaza sauti cha Bernard Nyangi. Ndoa kati ya raia na jeshi njo nguvu yetu yenye tuko tunatumia sana, kusudi ilete bundugu bwa kweli kati ya raia na jeshi. Resultat iko antuka positif etandoneke ile bundugu inaacha aba bandi bote ni alikuwa ndani ya vile ya Goma banatiliwa ors detat de nuir, na bengine banafungiwa nainacha. Kama fenomene 40 voleur inashuka inashuka, aiko tena sawa mbele na mabunduki. Kwana pikapika sana muvile ya Goma nanye pika, mnajua kama aiko tena sawa zamani Kimi nakuwa bandugu ba bengine bamakartier banatwita ku telefone, banatwambia se baanza lala milango wazi, na hapo ni kitu nyayo kwa kinafanyika mbele. Kama nilivyotanguliza, trafiki imekatika tena kwenye barabara ya kitaifa nambari moja kwenye daraja la bundwe juu ya mto Kongo katika jimbo la holo mami. Daraja hilo limeharibika kwa mara nyingine. Magari yanaonekana pande zote mbili za daraja hili linalounganisha majimbo ya hokatanga na lualaba na yale ya holomami na eneo la kasai kubwa haraka matokeo ya kiuchumi yataonekana na hasa kupanda kwa bei za bidhaa fulani za kilimo na viwanda za mahitaji ya kwanza. Kwa waziri wa miundombinu wa mkoa, ni muhimu kwamba Holo Mami iwe na daraja la kisasa linaloweza kushikilia toni kubwa, na kwa hili macho yote yanaelekezwa kwa serikali kuu huko Kivu Kaskazini ambako tunarudi katika tarafa la Beni, toni nne za viazi vya kizungu zilivunwa msimu huu kwenye hekta moja ya shamba la majaribio huko Mutwanga, kilomita makumi nne na tano kutoka Beni. Shamba hilo ambalo ni mpango wa pahali wa jumuiya inayoundwa hasa na vijana huko katika msimu wake wa pili wa mavuno. Mkuu wa mpango huu wa pahali anawahimiza vijana kujihusisha na kilimo ili kupiga vita utegemezi wa kilimo na hivyo kuboresha ubora wa chakula kwa wakazi wa tarafa la Beni. Marc Marofimbo kwa maelezo ikipatikana kwa umbali wa kilomita tatu pembezoni mwa mlima Rwenzori, shamba hii ya vijana ya Mtwanga ni kwa kipindi chake cha pili ya mavuno. Hii ni matokeo ya usalama unaochimikwa huko siku kisha siku, ingalau haikamilishwe kabisa, na inatoa fursa kwa walimaji kuendea mashamba zao za msituni. Msimamizi wa mradi huo alisema kwamba lengo ni kugombanisha kasoro ya kukua mzigo kimalisho na mlimo, lakini pia kuboresha hali ya malisho ya wakaaji mtani Beni. Meleki Mulala alisema ya kwamba shamba hii ni ya vijana viazi pasipo sukari aina Carolis iliyotokea Butembo huko wavuna toni ine ya viazi pasipo sukari kwa shamba ya ukubwa wa hektari moja ikiwa kilo moja ya eneza viazi sita pasipo sukari kwa sarafu ya Kongo elfu moja mia tano, na hii yatoa fursa kwa wakaaji kuwina dola elfu tatu wala elfu mbili ya kimarekani kwa muda ya miezi mitatu. Meleki mula anawapongeza vijana kujichukulia mradi huo inayovizia kupunguza idadi ya wanaokosa kazi mjini Mutwanga na kuwashughulikia vijana. Ni kiripoti toka Beni, mimi ni Mark Marofimbo kwa niaba ya Radio Kapi. Radio Kapi. Tunamkaribisha kama mgeni Titia Bahidi Kapola yeye ni kijana mbilikimo anasomea sheria katika chuo kikuu cha Simoki Mbangu huko Bukavu, jimboni Kivu Kusini. Wakati huo huo, yeye ndiye mwakilishi wa Wambuti ndani ya tume inayohusika na kutafuta makubaliano kati ya mbuga la wanyama la Kahuzi Biega na Wambuti ambao wameondoka kwenye bustani hii kwa manufaa ya upanuzi wake. Titi Abahidika Pole alikuwa mzungumzaji wa siku huko Kavumu katika tarafa la Kabare, kusherekea pamoja siku yao ya kimataifa inayoadhimishwa tarehe 9 Agosti ya kila mwaka. Tunamsikiliza katika mahojiano haya na Jean Kasami. Jambo sana, niko Opea natokea mteritware ya Ijwi. Unamaliza kutoa hotuba kwa wambuti ambao wanasherekea sikukuu yao, unakusia zaidi kuhusu sheria ambazo wanakuwa nazo wambuti. Zaidi nimegusia sheria ya wambuti ambayo inasema kwa lugha ya kimombo protection et promotion des droits des peuples autochtones. sheria hiyo inalinda haki sasa za wambuti ambayo zilikuwa kabla siku nyingi bila kutekelezwa hasa zaidi nimegusia kipengele ya makumi ine na mbili makumi ine na tatu na makumi ine na ine ambayo inapatia sasa mumbuti kuwa na haki kwa udongo naye anapashwa miliki sasa udongo na vile vyote ambavyo vinapatikana ndani. Nimegusia tena kipengele ya makumi mbili na munane ambayo inapatia wambuti kufanya mila yao ile mila ya mbele kwa kucheza kwa kutunza kupitia majani masoto muto. Article 28 njo yenye inawaproteje ya ileile loa kusema kuwa wakuwe sasa na haki ya ile mila. Vilevile vile, vile nimegusa tena na ingine madispozisyon ambayo inagusa kuhusu education wambuti nao waende ku masomo wabebe watoto ku masomo hakuna ubaguzi watu wote wako sawasawa vilevile vile na vile constitution yetu ya Kongo nayo inatupatia ile garantie nous tous nous sommes égaux devant la loi kwa kipengele yake ya kumi na, na mbili jepense alors na vilevile vile nimegusiwa kuhusu santé wambuti wanapashwa tunziwa kwa sababu ile, ile kipengele ndio inapaa na ile ni kwa kuheshimia mila ama makabila zimoja zimoja, kwa sababu kuko wale ambao wanaoa na ng'ombe, wale ambao wanaoa na pesa, wale ambao wanaoa mebanatia muvale hasa. Ii luwa ya wambuti inaproteje wambuti nao kuolewa na kuoa mutu ambaye yeye anataka naye anaolewa, neziolewa na kabila ingine isiyokuwa mumbuti. Sasa wakati unasema Mumbuti alikuwa hadi hapo hazibiti udongo. Sasa Mumbuti ambaye hana udongo kwa leo, Wambuti katika jimbo la Kivu ya Kusini wanaishi je na wapi? Wambuti katika hii provinsi yetu ya siti Kivu pale mbele, kisha kuwafukuza ndani ya makao zao, wakaishi na kabila zengine au Mabantu wakawakaribisha kabisa, wakatukaribisha kusema kuwa watuishi kwa pamoja, kwa kuendelea kufanya utafiti kuhusu mashamba au udongo ambao ulizibitiwa hapo mbeleni, kwa leo sasa hivi kunakuwa ii lwa ambayo ina proteje, ndio tutende nafatilia polepole pole, ili tuangalie kama mumbuti naye anapashwa kuwa sasa na udongo vilevile, vile kuendea na artikle karande ya iyi lwa yetu yenyewe Inatoka kusemeka zamani, wambuti wa jimbo hili walikuwa wanaishi sehemu za shamba la wanyama. Kwa leo wamefukuzwa ndani, sasa kumekwisha kupatikana patano fulani kati ya penkabe na wambuti, sababu ninaona leo sikukuu hii inasherekewa kwa pamoja katika furaha. Ndiyo, ndiyo, kisha kufukuzwa penkabe likamata miradi fulani fulani, ili kwamba ikachukua kwanza muradi moja ambao ya kusomesha watoto Wambuti kuanzia kushule ya, ya msingi primaire, secondaire na université kabisa. Wambuti wanasoma wengine, kwa sababu balenda nachukua kwanza. Eh, nombre ingali kidogo, lakini biko naendelea kulomba partenaire ili kwamba Bambuti bote waende wapi kumasomo na kwa ile kisha kufukuziwa miradi ingine kwenende inatekelezwa, kusema kuwa sherti mashamba sasa zitafutiwe, ambamo wakaaji wa mbuti nao wataketi na wajisikie kuwa huru, kupitia pen kabe na wapartenere wengine sawa vile JZWSS na wengine kadhalika, titi yabaidika pole. Tuna kushukuru, asante mwarifu Radio Kapi dosye. Huko Kalemi katika jimbo la Tanganyika karibu wapiganaji makumi mbili wa zamani na wanajamii wanapata mafunzo ya useremala. Walengwa wa mafunzo hayo wanatoka Kalemi, Nyunzu na Kabalo. Mradi huu umeanzishwa na mfuko wa wanawake wa Kongo kwa ufadhili wa shirika la Ujerumani la IFA Zivik. Mafunzo haya yatafanyika vipi? Umuhimu wa mafunzo haya ambayo yalizinduliwa huko Kalemi ni kuleta amani na kuhakikisha kuunganishwa tena katika jamii ya wapiganaji wa zamani. Wakati wanakuwa na kazi, hawatatafuta tena kuingizwa katika vikundi vya wapiganaji, anaeleza Bibi Mariamu Safi. Huyu ni msaidizi wa shirika Fond Pour Les Femmes Congolaises yenye inayeandaa muradi huu. Hebu tusikilize wanafunzi wa moja wanayefuata mafunzo ya usermala. nilipenda niingie mwaai gundi na mie nifanye kazi ya mikono ile, e formation nafuata ni menizeri. nilipitia tu mahali ya difficulte ya nguvu nguvu, naona sipate kazi na kupata kazi ni nguvu. Menizeri ko nasaidia batu ba mingi sana mingi Kalemi, na menizeri ni kitu ke mipeke. Kwanza napenda ba tuwajulishe kuwa mashirika tatu za wanawake zinatekeleza mradi huu ambazo ni AFEMDECO, SAFEKA na wapandaji. Bibi Mariamu Safi, msaidizi wa shirika Fom pour le Femme Congolaise, anaeleza jinsi mashirika haya yanavyoshiriki katika mradi huu. Banawenda kuhimiza wamama, wanafanya mapayote de pe na ile mapayote de pe inasensibilize wapiganaji wache kupigana, watie mabunduki chini, watoa sawa vile wabantu waishi pamoja mukominote bila kugombana bakisha kusensibiliser bale batu batabakia vile apana inafaa bale tube balikuwa sensibiliser bapate namna ya kukua reintegrer mu societe. Tukumbuke kwamba mafunzo haya ya kitaalamu yanahusu wapiganaji wa zamani na wamemba ambao ni wanajamii. Mafunzo haya yatafanyika vipi? Bwana Manishaka Mzati, mkufunzi wa usermala, anafafanulia kurasemble materiel yote itakuwa machine, portatif, elektrik na tuko na maotilage ya lokale. Donc aasi bedan rabo tutaeseye kutravaye na ile maitu yote na batakomprendre kwa kuanza kazi ya menigerie. Inakuwa gabia anaanza kuanza kufanya tabore, akikuwa kapable kufanya tabore atafanya na salon na kila kitu ya menigerie ataweza, atakuwa kapable kufanya chaise cane na mulango. Mafunzo yatadumu miezi sita. Toka Kalemie, pole munanga, Radio Kapi. Kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi, huko Kivu Kaskazini, katika tarafa la Beni tulipata habari wikendi hii kwamba kamati ya uongozi wa shirika la raia la tabaka Basongora iliondolewa madarakani siku ya sita tarehe kumi na tisa Agosti, na muundo huu wa kiraia Kulingana na Ricardo Rupande, kiongozi wa shirika la raia la sekta ya Rwenzori, kamati hii inatuhumiwa kwa uzembe na migawanyiko kati ya wanachama wake tofauti. Uamzi huu ulichukuliwa wakati wa mkutano mkuu usio wa kawaida ulioandaliwa katika kituo cha mpakani cha Kasindi. Kamati ya muda itaundwa kutayarisha uchaguzi wa kamati mpya, kinasema chanzo chetu la ziada sina. Huo ndo mwisho wa habari. Siku njema kwenu.