Had you copy? Oh, copy. Karibu watoto elfu makumi nane na nne hawajawahi kupata chanjo tangu mwaka jana hadi sasa. Takwimu hizi zilifichuliwa weekend hii kwa wabunge wa jimbo na kitengo cha afya cha mkoa wa Kasai Mashariki. Karibu makundi makumi tatu ya pahali yenye silaha yamemaliza mafunzo ya siku tatu huko Uvira jimboni Kivu Kusini katika mfumo wa PDDRCS na hali ya usalama. Trafiki imekatika tena kwenye barabara ya kitaifa ya nambari moja kwenye daraja la Bundwe ambalo limeharibika kwa mara nyingine tena katika jimbo la Holomami. Karibuni kwa wote na hii ndo habari kamili. Kesi ya pili dhidi ya waziri mkuu wa zamani Matata Ponyo, gavana wa zamani wa benki kuu ya Kongo Deogracias Mutombo na mfanyabiashara wa Afrika Kusini Christo Gubler imeanza siku ya kwanza hii tarehe makumi mbili na moja Agosti katika mahakama ya katiba ombi la kupanga tarehe ya kusikilizwa kwa kesi iliyowasilishwa na mwanasheria mkuu wa jamhuri lilifahamisha kwamba mtu mpya atashitakiwa katika kesi hii ambaye ni Deogracias Mutombo, aliyekuwa waziri wa fedha. Patrice Kitevi si mmoja wa washtakiwa. Kesi hiyo ilionyeshwa moja kwa moja kwenye chaneli ya kitaifa ya RTNC. Mahakama itakaa tena katika kesi hiyo siku ya kwanza tarehe 4 Septemba ijayo. Katika Kasai Mashariki, karibu watoto elfu makumi nane na nne wenye umri wa chini ya miaka tano hawajawahi kupata chanjo tangu mwaka jana hadi sasa. Watoto wengine walipata dozi moja tu ya chanjo walipozaliwa. Takwimu hizi zilifichuliwa kwa wabunge wa jimbo mwishoni mwa wiki iliyopita na ujumbe wa washirika wa kiufundi na kifedha wakiwemo Bill na Melinda Gates Foundation Digital Public Infrastructure DPI, wakiongozwa na Daktari Bonheur Chiteku mkuu wa kitengo cha afya cha mkoa wa Kasai Mashariki. Lengo ya mkutano huu ilikuwa kutekeleza ombi kwa wanabunge kuomba ushiriki wao katika uanzishaji wa taratibu zinazoweza kuwasubiri watoto ambao hawajapata chanjo pamoja na kuharakisha utangazaji wa agizo la mkoa juu ya chanjo katika Kasai Mashariki. Huko Kivu Kusini, zaidi ya makazi mia tisa makumi tatu ya muda ya wakimbizi wa pahali katika tarafa la Fizi yaliteketezwa na moto wikendi iliyopita. Moto katika kambi ya wakimbizi ya Malicha, Tabaka Balala Sud, sekta ya Mutambala unaathiri zaidi ya watu elfu makumi nne na tano. Hawa ndio waliokimbia makazi yao ambao wamekimbia migogoro kati ya vikundi tofauti vya watu wenye silaha. Msimamizi wa tarafa la Fizi, Samika Lonji Badibanga, anathibitisha habari hiyo kwenye kipaza sauti cha Emmanuel Elamejiwa Kabedi. Eh, tarehe kumi na kenda ya siku ya posho uh, ya jumajana eh, kwangu tarafa la Fizi eh, kijiji ya Malicha uh, kuku manyumba ya wakimbizi wa ndani ililungula ni kambi yenye ilikuwa kreye eh, tarehe kumi na nne ya eh, mwezi wa Novambe eh, eh, kutokana na miripuko ya lisasi kule kuvilima virefu uh, vya Minembwe na Kenge, lakini ile siku ya posho ya juma jana eh, kulikuwa mama moja alikuwa anapika chakula nyumbani lakini akatia mafuta moto, akenda nje. Sasa wakati alikawi nje na benzake walikuwa wanapika likalamu, kurudia mafuta hii ikaripuka na ikachoma uh, manyumba manyumba uh, zililungula, uh, zilikuwa 935 uh, uh, abri na biki vyote venye wao wakimbizi walipewa pewa na PAM vyote zililungula. uh, na kwa leo wanalala nje hawana uh, msada yoyote, na ndio maana kupitia hii matelefoni na radio kabito na omba omuntuni h bangalia namna gani kusaidia au mama na watoto kwenye kulala nje na wakati asikwa barigi po iko mingi sana. Jimboni Kivu Kusini, mafunzo ya tathmini ya mawazo ya Muresa katika tarafa za Uvira, Fizi na Mwenga yalimalizika mwishoni mwa wiki katika mji wa Uvira. Mafunzo haya ya siku tatu yalileta pamoja karibu makundi makumi tatu ya pahali yenye silaha na wawakilishi wa jumuiya za mitaa, jumuiya za kiraia na viongozi wa kiraia, polisi na jeshi. Ilikuwa sehemu ya mfumo mpya wa programu ya PDDRCS na hali ya usalama wa kitaifa wa mwaka tunao Fiston Ngoma. Lengo ni kutathmini mafanikio ya mikutano ya Muresa ambapo ilipendekezwa kwa vikundi venye kumiliki sila kutoa neno la kurizisha na kukomesha uwasama. Mkutano wa Uvira uliwezesha kupitia upya mafanikio ya Muresa kwa njia ya pamoja na PDDRCS, ADCI na ILC ili kukabiliana na maono ya PDDRCS na hali halisi ya muktadha wa mwaka huu. Pasteur Matendo Bushiri aliwakilisha jamii ya Wabembe kutoka Fizi katika mikutano hii. Tumekubaliana sisi sote watoto wa Fizi kwamba tulete amani Fizi. Tuna muda mrefu sana tunapigana, ni lazima sasa tulete amani kwa sababu ni wakati wa kutafuta amani kwa nguvu. Kwa hiyo ndio maana tunaomba wandugu zetu wote wenye wako Fizi kuanzia Makobola mpaka Misisi tuelewe kwamba wakati huu ni wakati wa kuleta Amani. Felix Sirugayi aliwakilisha jamii ya Wanyamulenge, alitetea hatua zinazopashwa kuchukuliwa kama vile kukomesha mauaji na wizi wa ngombe kurudi kwa wakimbizi wa ndani kwa jamii zote kwa pamoja, kuhusu usafiri huru wa watu pamoja na shughuli za kilimo na masoko, katika jimbo la Chopo ambako tunaelekea. Wakulima wa kakao na wafanyabiashara wa kilimo wanalaani unyanyasaji ambao wao ni waasiriwa kutoka upande wa vijana wasio na kazi kwenye mhimili wa Kisangani Alibuku ulio kwa umbali wa kilomita 14 kaskazini mwa jiji. Mateso haya yalisababisha kifo cha mtu pamoja na wengine kujeruhiwa siku ya tano iliyopita, ambao kwa sasa wamelazwa hospitalini. Gari moja aina jeep pia iliharibiwa. Katika kikao na wanahabari hii Jumapili mjini Kisangani wafanyabiashara hao walikashifu unyanyasaji huu kabla ya kuamuru kusimamishwa kwa shughuli zao kuanzia siku ya kwanza hii hadi watakapobadilisha maamuzi yao. Kamanda wa polisi wa mjini anasema ameimarisha ulinzi katika eneo la tukio. Kanali Floriber Kingombe pia anatangaza kuwa uchunguzi unaendelea kawaida ili kuwashika wahusika wote wa mkasa huu. Katika jiji la Goma, jimboni Kivu Kaskazini, kiwango cha uhalifu kinachohusishwa na matukio ya wezi makumi nne kimepungua kwa kiasi kikubwa, anasema naibu mkurugenzi wa kikanda wa huduma ya elimu ya kiraia kizalendo na kijamii, Kanali Pakenga Tumba Felix wakati wa mazungumzo iliyoandaliwa hii Jumapili, afisa huyu mkuu wa usalama anahusisha hali hii na matokeo ya kikosi kazi cha ulinzi shirikishi. Mbinu hii ya kukabiliana na ongezeko la uhalifu katika jiji hilo ilianzishwa tangu mwezi Mei iliyopita na eneo la makumi tatu na nne la kijeshi. Kanali Pakenga Felix anaamini kuwa mbinu hii ndiyo mafanikio ya kwanza katika muungano wa jeshi na raia. na bengine banafungiwa na inaacha kama fenomene 40 voleur inashuka inashuka, aiko tena sawa mbele na mabunduki kwanapikapika sana muvile ya Goma. Nanyepike munajua kama aiko tena sawa zamani, kima nakuwa banduku ba bengine bamakartier banatuita akutelefone, banatwambiase baanza lala milango wazi, na hapo ni kitu nyaka nafanyika mbele Kama nilivyotanguliza, trafiki imekatika tena kwenye barabara ya kitaifa nambari moja kwenye daraja la Bundwe juu ya mto Kongo katika jimbo la Holomami. Daraja hilo limeharibika kwa mara nyingine. Magari yanaonekana pande zote mbili za daraja hili linalounganisha majimbo ya Hokatanga na Lualaba na yale ya Holomami na eneo la Kasai kubwa haraka matokeo ya kiuchumi yataonekana na hasa kupanda kwa bei za bidhaa fulani za kilimo na viwanda za mahitaji ya kwanza. Kwa waziri wa miundombinu wa mkoa, ni muhimu kwamba Holo mami iwe na daraja la kisasa linaloweza kushikilia toni kubwa, na kwa hili macho yote yanaelekezwa kwa serikali kuu. Huko Kivu Kaskazini, ambako tunarudi katika tarafa la Beni, toni nne za viazi vya kizungu zilivunwa msimu huu kwenye hekta moja ya shamba la majaribio huko Mutwanga, kilomita makumi nne na tano kutoka Beni. Shamba hilo ambalo ni mpango wa pahali wa jumuiya inayoundwa hasa na vijana uko katika msimu wake wa pili wa mavuno. Mkuu wa mpango huu wa pahali anawahimiza vijana kujihusisha na kilimo ili kupiga vita utegemezi wa kilimo na hivyo kuboresha ubora wa chakula kwa wakazi wa tarafa la Beni. Mark Marofimbo kwa maelezo ikipatikana kwa umbali wa kilomita tatu pembezoni mwa mlima Rwenzori, shamba hii ya vijana ya Mtwanga ni kwa kipindi chake cha pili ya mavuno. Hii ni matokeo usalama unaochimikwa huko siku kisha siku, ingalau haikamilishwe kabisa na inatoa fursa kwa walimaji kuendea mashamba zao za msituni. Msimamizi wa mradi huo alisema kwamba lengo ni kugombanisha kasoro ya kukua mzigo kimalisho na mlimo, lakini pia kuboresha hali ya malisho ya wakaaji mtaani Beni. Meleki Mulala alisema ya kwamba shamba hii ni ya viazi pasipo sukari aina Karolis iliyotokea Butembo. Huko wavuna toni ine ya viazi pasipo sukari kwa shamba ya ukubwa wa hektari moja, ikiwa kilo moja ya eneza viazi sita pasipo sukari kwa sarafu ya Kongo elfu moja mia tano na hii yatoa fursa kwa wakaaji kuwina dola elfu tatu wala elfu mbili za kimarekani kwa muda wa miezi mitatu. Meleki Mula anawapongeza vijana kujichukulia mradi huo unaovizia, kupunguza idadi ya wanaokosa kazi mjini Mtwanga na kuwashughulikia vijana mimi ni Beni. Mark Marofimbo kwa niaba ya Radio Okapi. Kupambana na ukosefu wa kazi katika jimbo la Manyema, washonaji nguo wanaamua kukusanyika na kukuza uchumi wa jimbo hilo. Ilikuwa wakati wa kutolewa rasmi kwa chama chao kiitwacho Chama cha Washonaji Nguo kwa maendeleo ya Manyema hii Jumapili mjini Kindu. Hafla hiyo ilifanyika mbele ya mkuu wa mkoa na baadhi ya wa wajumbe wa serikali ya mkoa. Kukienzi chama hiki, raia wote wanaombwa kujichukulia umiliki wa kazi hiyo. Mgeni wetu ni mkurugenzi wa tume ya haki na amani ya dayosisi ya jimbo kuu la Bukavu huko Kivu Kusini, Padri Justin Kunzi anazungumzia vitabu maalum ambavyo CDJP imetangaza hivi punde, hasa kuhusu uhusiano kati ya upepo wa mabadiliko unaovuma katika bara la Afrika na hali halisi ya mambo yanayoendelea katika eneo la mashariki mwa DRC. Pia anahamasisha Wakongo kupiga kura vizuri katika chaguzi zijazo ili kuepuka kulalamika baada ya mchakato wa uchaguzi. Padre Justin Kunzi anazungumza na Jean Kasami Kunzi. jambo jambo sana. CDJP inachapisha jalada ine na kila jalada ina kichwa ambacho chenyewe kinazungumza. Tukiona namna gani mambo inaendeka katika Afrika yetu, kuko vijana wanapenda kumiliki silaha ili waonyeshe ndugu zao kama kuna ingine namna ya kuongoza. Ilianza kule Afrika ya juu, na visirani yao inasimamia kusema nchi zetu zina viongozi lakini vijana hawajitambue katika maendeleo ya nchi zao. Sasa sisi kama vile tume la haki na amani tunajiuliza, kumiliki silaha ndiyo namna nzuri ya kufanya au ni silaha tu ndiyo lugha wakubwa wanasikia? Tunasema wanaotuongoza waangalie kwanza raia. Unaona, tangu miaka mingi watu hawaendi shule, hawana dawa, hawana barabara, lakini unaona vifaa vyetu vya huku vinaondoshwa kila siku. Wale wanaovaa makaravati wanapeleka vyote kwao, kisha wanakuambia kama wewe huko sudevelope. Vijana wadogo wanasema hapana, kuko namna ya kuishi. Sisi tunasema tunasikia bisirani yao na tunapenda bisirani yao, watu wote waisikilize katika nchi yetu za Afrika na kwa namna pekee katika Marekani, wasikilize misirani ya vijana. Lakini vijana pia wajue kama silaha ndiyo zinaweza chamsha mambo, lakini sizani kama ndiyo lugha nzuri ya kuleta maendeleo katika nchi, kwa sababu bunduki inaua, bunduki inabomoa, bunduki inachoma. Katika chapisho la pili CDGP inaandika Raia wanastahili viongozi ambao wamechagulia wenyewe. Hatuwezi bakia kila siku kulalamika tu kusema kama viongozi wetu hawastahili, kama ni sisi wenyewe tunawachagua. Haiko vizuri, yafa raia ikamate msimamu. Tukichagua fulani kama mwanabunge wetu, tuvye kama tunamchagua si kwa sababu anasema lugha yako, kwa sababu unaenda kanisa moja, kwa sababu unaishi kijiji kimoya, lakini kwa sababu anaweza tetea mambo na anaweza badilisha wa maisha ya watu. Lakini kama unachagua mtu, unajua kama ule mtu hastahili, lakini unamchagua tu kwa sababu alikupatia mezuri moja ya bunga, kwa sababu alikupatia t-shirt, unamchagua, unakosa masomo, unakosa kazi zako, unamchezea mchana mzima, unamchagua. Si hata kuzarau baadaye na hata rudia hata kusemesha. Ndiyo maana wanabunge wamoja moja, ukishamchagua anajendea yake, na kama alikamata pesa yake kwakuwa alikupatia pesa yake, akishachaguliwa atapenda kwanza pesa yake rudie. Padri, hatuwezi fikiri, labda watu wanachagua chagua sababu katika jamii labda hawaoni mtu ambaye wangemwekea matumaini kwamba yeye ndiye anastahili. Wanaona sawa vile watu wote ni sawasawa sawa. Watu wanaostahili wako wengi, na wale watu sisi wenyewe tuwatafute kati yetu na tuwapatie nguvu kwa sababu mara na mara ni pesa Unaona watu wako na pesa nyingi kushindia benki, wanafika wanakabula pesa kushindia benki. Watu wanawaza kama ukishamchagua pia atakupatia haistahili. Padri, nawashukuru na sana, asante huko Kivu Kaskazini, vijana makumi nne waliokuwa wapiganaji na walio hatarini wako katika harakati za kukamilisha mafunzo yao ya ufundi ya miezi sita katika kituo cha Uhuru Knowledge kilicho huko Sake, kilomita makumi tatu kutoka Goma. Mafunzo haya ni sehemu ya mradi wa kuwaunganisha vijana kijamii na kiuchumi unaofadhiliwa na MONUSCO katika mazingira ya maadhimisho hayo siku ya sita tarehe kumi na mbili Agosti mwaka tunao, siku ya kimataifa ya vijana, redio Kapi ilitembelea kituo hiki. Katika ripoti hii, Bernarde Nyangi anaelezea athari za mradi huu. Edishani ya sikukuu ya vijana mwaka huu imeweka pawa mbele kwa mchango wa vijana kwa ajili ya kesho ya binadamu huko. Mradi huo ya senta Uhuru Noliji imechangia kwa wa mafunzo ya vijana ili hawa kwanza wajisaidie kimaisha, baadhi yao wakiwa waliotoka kwa makundi za wapiganaji. Prince Sabuni ni kiongozi wa senta iyo ya uro mjini Sake la se... watu wote wanafahamu yaliyopitika mtani Masisi. Sisi tunapendelea kurejesha furaha kwa raia kupitia tamaduni na sanaa, mafunzo ya kazi mbalimbali na uhimizaji kuhusu kuishi pamoja. Tumefunza vijana 40 toka ngazi mbalimbali mbali, na walioathirika na vita muda mrefu. Kuna vijana waishio na ulemavu, mabinti walioachiliwa, vijana toka makundi za wapiganaji. Kupitia yote waliojifunza wanaweza elekeza wengine na kuonyesha kwamba maisha sio tu katika makundi za wapiganaji. Ikianza mwezi Machi mwaka huu, mradi iyo ya shirika Uhuru inayozaminiwa na tume la MONUSCO kwa muda wa miezi sita imetoa tayari matunda yake, ni kama washuhudia hawa mi ei, santa ilinifundisha, nilikuwa sijue shona, leo inaanza shona naanza pata kidogo kidogo tu. Nkushuguru tu Uhuru kuona gisi inatusaidia sana, inanipatia akili ya kujua kujitafutia mii mwenyewe. Nilijifunza formasio ya kukucira hava nifike hapa, ni kalamu ya kufanya niliwai kalamu kartie sinao ya kufanya mdepu nifikie hapa, sikalete na kumwingine Uhuru inisaka toka makundi za wapiganaji, mafunzo yale yamebadili kwa sasa maisha yake. Isantre inaniongezea ya mingi vya maana samwani kuwa na zorotaka ndakutana kwa grupe arme iko ni naenda pale, me nilikuwa forme mwajistaji nakamata bagete ni na piga apwente ninatengeneza ata mulango angu mbebla na vingine vingine ivyo. Ikumbuka kwamba mradi iyo ya uhuru na lidu santre ino upekee wake wa kuwapa vijana vyanzo vya tamaduni na sanaa vinavyo uwezo wa kusagaza ujumbe wa kutatua mizozo na kadhalika kuboresha maisha ya jamii yao. —Goma Bernardin Nyange Radio Okapi. Mwisho wa habari, asante kwa kutufuata.