Radio Okapi. Oh, copy. Shirika la SADC limekubalia kutumwa kwa ujumbe katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kurejesha amani na usalama nchini humo. Katika Kivu Kaskazini mashirika ya mazingira inaomba uhamasishaji dhidi ya ufisadi na usafirishaji haramu wa wanyama na mimea zinazolindwa. Ni jibu kwa uteuzi wa Marekani wa watu watatu wa Kongo kukatazwa kuingia Marekani kwa sababu ya swala hilo. Wauguzi walienda kukaa mbele ya ofisi, waliwali wali wa Tanganyika jana siku ya nne wakiomba malipo yao. Hamu jambo na karibuni kwa wote. Shirika la Sadek limekubalia kutumwa kwa ujumbe katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kurejesha amani na usalama nchini humo. Uamuzi uliochukuliwa katika mkutano wa makumi nne na tatu wa kawaida wa wakuu wa nchi na serikali uliofanyika jana siku ya nne, mjini Luanda nchini Angola. Rais Felix Tshisekedi alishiriki katika mkutano huo. Zaidi ya hayo, viongozi wa Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika wanaeleza kuunga mkono kwao uratibu na uwekaji pamoja wa mipango ya amani mashariki mwa DRC na watendaji mbalimbali mbali, wakiwemo Jumuiya ya Afrika Mashariki, Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Afrika ya Kati, Mkutano wa Kimataifa wa Kanda ya Maziwa Makuu, SADC Umoja wa Mataifa na kamisheni ya Umoja wa Afrika kwa upande mwingine. Mkutano huo unasisitiza nia ya nchi wanachama wa SADEK kufanya uchaguzi katika mwaka tunao. Miongoni mwa nchi hizo ni hasa DRC, Zimbabwe na Madagaska. Viongozi wa kundi la wapiganaji la FPIC wameahidi kuacha kutenda ukatili dhidi ya raia katika maeneo ambayo wanamgambo hao wanapatikana. Ilikuwa wakati wa kikao cha mazungumzo ya kidemokrasia kilichofanyika siku ya tano hii huko Mwanga, kilomita kumi na mbili kaskazini mwa Bunia katika tarafa la Irumu. Mkutano huu uliandaliwa na serikali ya mkoa kwa msaada wa washirika likiwemo shirika la kimataifa la uhamiaji OIM katika mfumo wa mradi wake wa kurejesha mamlaka ya nchi. Isaki Remo, ameripoti Bernard Nyang'i kwa usomi. Makubaliano tisa yalifikiwa wakati wa mkutano ule wa viongozi wa kundi la wapiganaji FPC, wazaliwa wa Mali na wanaharakati wa siasa toka eneo la Bira. Kiongozi wa kundi la FPC alisaini ahadi la kuacha mashambulizi yote zidi ya miundombinu za umma kama hospitali mashule, wala kuvuruga kufungua kwa mwaka mpya wa shule. Aliahidi kadhalika kuacha wanasiasa kuwa huru wakati wa kampeni yao ya uchaguzi, aiza kusitisha mashambulizi yoyote ile zidi ya viongozi wa kikabila waliokuwa wakitishiwa kila mara na kundi yake, hiyo alinena. Zaidi ya hayo, kuondoa vizuizi vyote haramu na hata kuwataja wanamgambo wake wanaohusika na unyanyasi wa raia ili wapewe wa adhabu. Makubaliano iyo yapangilia pande mwingine kwamba viongozi na wazaliwa wote wa mahali katika jamii la Bira watakaonekana kushirikiana na kundi hiyo katika unyanyasi wa raiya watashikwa na kupelekwa mahakamani. Makubaliano iyo ilizinishwa na serikali ili ipewe nguvu ya kisheria ifamiki kwamba kamanda wa kanda la 32 la jeshi naye kiongozi kijeshi wa irumu walihudhuria katika mkutano hiyo. Tukisalia huko Ituri, takriban watu elfu kumi waliokimbia ukatili wa wanamgambo wa kodeko siku ya pili katika vijiji kadhaa katika usultani wa babelebe wako katika dhiki katika maeneo yao ya makimbilio. Watu hawa waliokimbia makazi yao ambao wengi wao ni hasa watoto na wanawake hawana chakula na dawa pamoja na makazi, linasema shirika la raia la tarafa la Irumu. Kiongozi wake anaonyesha kuwa vijiji vingine vya karibu kama vile kijiji cha Kunda pia wakazi wake wako wanaondoka, wakihofia mashambulizi ya kundi hili lenye silaha katika eneo hili ambalo hakuna jeshi la FARDC katika tarafa la Beni jimboni Kivu Kaskazini, kuzuka upya kwa mashambulizi ya ADF kwenye mhimili wa Eringeti Kainama kunatia wasiwasi wasi shirika la raia. katika muda wa siku mbili, mashambulizi matatu yamerekodiwa wiki hii katika maeneo maalum kwenye mhimili huu. Kwa jumuiya ya kiraia ya tabaka Banande Kainama, ni muhimu kupeleka kambi za vikosi vya pamoja vya FARDC, UPDF katika maeneo haya ambayo yamekuwa ya kuogopesha ya kwa watumiaji wa barabara hii pekee ambayo sasa inaunganisha tarafa la Beni na jimbo la Ituri. Jonas Zawadi, mkuu wake, yuko kwenye simu ya Mark Marofimbo. Tunavunjika moyo kwa kupanda mnara wa usalama mdogo kunako barabara Eringeti Kainama, katika msongamano wa kilometa tatu hivi tu, ukitokea Eringeti kupitia Kamngu hadi Lese. Tunaendelea kuhuzunika kwani ni maeneo ambako ya kingwa na jeshi la taifa FRDC, ila mali ambako yakingwa na jeshi la ya ya ya ya ya halihusiki na na jambo lile. Mapendekezo yetu ni kwamba jeshi jeshi la msako ya pamoja pamoja yapanue ya ngome yao kwa kwa maeneo maeneo yale yale hadi hadi kwa maingilio, kwani kwani twadhani hapa hapa tutapata suluhisho. Suluhisho yaani, za jeshi za zinazoishia, zipanuke mama neema hasa pa kuingilia Kainama ili tupate suluhisho halisi kwani maeneo yale yanayokingwa na jeshi la FARDC, yanatupatia majuto mengi. Alipoulizwa kuhusu swala hili, msemaji wa shughuli za pamoja za FARDC UPDF anasema kuwa swali hili linafikiriwa ndani ya uratibu wa shughuli za pamoja. Ukosefu wa usalama umeongezeka katika mji wa mpakani wa Kasindi. Shirika la raia linaalika raia kushutumu mhalifu yeyote anayejificha ndani ya jamii. Pia linasihi polisi ipewe vifaa ili kuiwezesha kujibu ipasavyo mahitaji ya usalama wa raia. MONUSCO mara kwa mara inatoa mafuta ya gari kwa polisi ya Kongo ili kuiwezesha kutimiza jukumu lake. Hata hivyo, msaada huo umesimamishwa kwa muda, lakini kwa upande wa polisi wa MONUSCO inaonyeshwa kuwa msaada huo unaweza kuanza tena hivi karibuni. Huko Kivu Kaskazini ambako tunasalia, angalau vijana tisa wanaodaiwa kuwa watekaji nyara wamekamatwa huko Goma. Watano kati yao ambao walijiteka nyara wenyewe ili kujipatia pesa kutoka kwa wanafamilia wao walikamatwa na polisi. Washukiwa wengine wanne wa kuhusika katika vitendo kadhaa vya unyang'anyi na utekaji nyara katika jiji hilo walinaswa na idara ya ujasusi ya kijeshi. Kundi hizi mbili ziliwasilishwa kwa waandishi wa habari na mkuu wa polisi jimboni Kivu Kaskazini. Tukumbuke kuwa mvutano ulionekana jana siku ya nne asubuhi huko Goma wakati vijana wengi walipokuwa wakiandamana wakiomba kuachiliwa kwa Yusuf Asumani, mwanafunzi wa Ista, na Fabrice Kamwanya, mhubiri ambao hadi sasa bado wako mikononi mwa watekaji nyara wao. katika Kivu Kaskazini. Mashirika ya mazingira yanatoa wito wa kuhamasishwa dhidi ya ufisadi na usafirishaji haramu wa wanyama na mimea zinazolindwa. Kwa hivyo wanajibu kwa uteuzi wa Marekani siku ya tatu wa watu mashuhuri watatu wa Kongo kwamba hawastahili kuingia Marekani kwa sababu ya kuhusika kwao katika ufisadi mkubwa. Kulingana na mashirika haya yasiyo ya, ya kiserikali hatua hii inajiri wakati mbuga la wanyama la Virunga limeharibiwa kutokana na ufisadi na ubebaji haramu. Katibu mtendaji wa shirika lisilo la kiserikali la Alerte Congolaise la mazingira na haki za binadamu, moja ya mashirika haya, mwanasheria Olivier Ndole anaamini kuwa adhabu hizi ni za elimu. Mahakama ya kijeshi ya Ituri inajitangaza kuwa haina uwezo wa kumhukumu Christian Uteki na mshtakiwa mwenzake Baraka Jeremi wote wamefunguliwa mashtaka kwa kushiriki katika harakati za uasi. Kwa hivyo iliamua kupeleka kesi hiyo kwa mahakama ya ngome ya kijeshi ya Ituri. Ilikuwa wakati wa kikao cha kwanza cha hadhara kilichofanyika siku ya tano hii huko Bunia, kati ya mwendesha mashtaka wa umma na mkuu wa Jeseng na wengine. Uamuzi huu unafuatia pingamizi zilizotolewa na upande wa utetezi. Kama nilivyotanguliza, wauguzi, wafanyakazi wa utawala na wafanyakazi wanaofanya kazi za mikono waliketi hii siku ya nne huko Kalemie mbele ya ofisi ya liwali wa jimbo la Tanganyika wanadai malipo ya mshahara wao na malipo ya hatari ya miezi nne. Aidha, zaidi ya mia nane kati yao ambao wamesajiliwa wanasema hawajalipwa na serikali ya Congo tangu miaka kumi au kumi na tano sasa. Tunamsikiliza Muzaz Kafund, mwanachama wa Senkas, umoja wa kitaifa wa taasisi ya kitaaluma na kisayansi sehemu ya Tanganyika. Yupo kwenye kipaza sauti cha Polemunanga. ilitupatia uchungu sababu ni wengi wetu beku banatumika kazi na yabalipwe ni primi ni salere. Tuliona tena wengine balikuwa banapataka na salere na prim kufika kumwezi mwezi waine uyu mwaka mpaka lewe eyi abalipue, banasema makuta yenu hakuna abamijue. Na wengine depuis balikuwa angaje mpaka lewe eyi abayapataka salere yabo, abayapataka primi. Tukaona kama sasa bakuwa bapende kutusaidia njomana, tuloende kumona guvernere wetu ajeamplike atusaidie, sababu ni yeye peke akikamata Mipango, si boto tutapona bali bana reclame beko 439 tasaaba bengine beko bengi mo provinsi yo ya Tanganyika tuenede okufika ku 800 900 depuis numero matricule toka depuis 2008 mpaka lewe ya bayapata salaire ko niveau ya invite en guverneme. Inyasi Bingi Sumbuso mkuu wa baraza la ushauri wa kidini wa Ituri ndiye mgeni wetu leo. Yeye ni mmoja wa wajumbe kutoka jimbo la Ituri walioshiriki katika mkutano uliofanyika hapa Kinshasa juu ya tathmini ya uongozi wa kijeshi huko Kivu kaskazini na Ituri. Katika mahojiano haya aliyokuwa nayo na Bili Van Lutumba, anazungumza juu ya maendeleo na mambo mengine yanayohusiana na mkutano huo na kuleta amani katika jimbo la Ituri. Bwana Inyase Mbingi Sumbuso, amjambo jambo. Bwana journaliste, mkusanyo mkuu wa table ronde kuhusu etat de siege na malizika. Katika mkusanyo wa table ronde kulikuwa kwa komisheni tatu. Namna gani kazi ilifanika katika mkusanyo? Ndiyo, kazi ilifanyika kwa namna mzuri sana, kwa sababu waliweza kuweza kugawa wasimamizi wa jumbe kwa kikundi tatu. Kulikuwa kikundi ya kwanza ambaye ilipasha kusimamia metier, njo kusema kuchunga etat de siège, na kikundi ya pili ilipasha kutumika juu ya requalification, na komision ya tatu ilikuwa yenye kuhusika na nyeba naita la leve de l'etat de siege, njo kusema kuondosha iki etat de siège, na mimi kama mmoja ya mishi ndani ya kikundi hiki tuliweza kupelekwa katika komision ambayo naitwa leve ya etat de siege kwa kwama, kuondosha etat de siege. Kwa jumla, kazi ilifanyika ndani ya kila komision nzuri, kwa sababu watu ambao walikuwa ndani walikuwa wakionyesha maoni yao na kipimo yao, na zaidi ya yote kukamilisha kazi ambayo komision ya kwanza iliweza kufanya. Sasa kuhusu komisheni tatu, maoni yenu ni nini? Wakati tulikuwa katika kipindi ya restitution ya matravau itoka kila komission kuni kwa plenier mbele ya premier ministre, tuliona kwamba hiki komision zote tatu iliweza kuwa na watu ya kuyaploudire, kusema hakukuwa komision hata mmoja yenye libaki bila kupata ukubali ya watu na kuonesha gisi gani. Sasa raia wote enyew balikuwa pale, waligawanyika pia kwa sehemu tatu mbalimbali mbali. Zaidi ya yote ni komisio ile ya tatu, hii ya leve ya etat de siege iliweza kupata sauti kubwa, kwa kuweza kuonyesha ya kwamba inaomba na rais wetu Presidenti ya Congo apate kusimamisha mpango wa etat de siege, na kufanyiza kurudisha maprovesi mbili hizi kutumika katika muda wa kawaida, na kuwezesha constitution yetu iziendelee kusimama, na ordonanse ya chef de l'etat iheshimike na ile ruhusu maprovesi hii itumike ndani ya muda wa kawaida sawa maprovensi zingine zote. Ya muhimu katika yenye rais wa jamhuri anatafuta ni usalama na kimya kati ya jimbo la Ituri. mm -hmm. Nini tafadhali juu usalama urudi jimboni Ituri? Kitu ya kwanza, kama tunataka usalama irudie, nafaa ba restore autorité de l'état kwa njia yetu kunasema inafaa kuletea autorite yetu ya provense, apate nguvu, mampatie nguvu, na kumpa nguvu ni kumpa jeshi. mamo toka Ituri leo sasa tunachunga uh, atua yenye kuweza toka kwa rais wa Jamhuri kuhusu etat de siege. Shauri gani unaweza mpatia rais wa Jamhuri baada ya mkutano wa table ronde, baada ya mkutano wa table ronde ya leo? Kufuatana na masebi ya chef de l'etat mwenyewe anasema le peuple d'abord, anasema yeye ni mwenye kusikia raia yake, tunafikiri akiweza kufika kwa kipimo ya kusikia raia na kuomba nye raia anaomba nye pepla, anasema atakuwa amefanya vizuri na itampatia oportunite kubwa na vile angen ya kuweza kuweza kusema populasion anajiunga naye na, na kufuata vision yake bila kuwa na kiwashiwashi na, na gisi aliona ambiansi ile yeye mwenyewe amesikia ndani ya wakati tulikuwa kwa asamblea alisikia sauti ya kelele ya raia premier ministre amesikia sauti ya kelele ya raia ambao wakisema: leve leve leve l'etat de siege. Kwangu mimi, nitasema yeye iko souverain, yeye ni sawa Mungu wa inchi yetu, yeye njo baba yake ya batu yote, akuwe na roho na asikie watu, tunafikiri atakuwa amefanya vizuri zaidi. Bwana inyese mbingi shukrani. Nani mimi nimekushukuru baba journaliste Espekta mpya wa polisi wa kitaifa wa Kongo katika jimbo la Kivu Kusini anarejesha uaminifu uliokuwa umetoweka kati ya askari polisi wanaofanya doria za mchana na usiku na madereva wa teksi za pikipiki huko Bukavu. Mkutano maarufu ulileta pamoja kamanda mpya wa polisi Kivu Kusini na umoja wa vyama vya teksi za pikipiki kwenye uwanja wa ESP mbele ya seruki siku ya sita iliyopita. Jean Kasami anatoa ripoti hii ambayo inakusanya maoni ya kila mmoja. Ombi la mkutano huo lilitolewa kwa jemedari mpya wa polisi na muungano wa mashirika ya watembeza pigipigi pigi katika mji wa Bukavu. Madai makubwa ya wamotare yalihusu unyanyasi wanaofanyiwa na walinzi wa usalama, wakiwa wa polisi ama wa askari pm. Hawakuficha mafadhaiko yao kwa kiongozi huyu wa polisi Kivu ya Kusini ambaye ndiye wa kwanza walisema kuwatembelea ili kusikiliza haja zao. Papa generali, polisi yetu haitupengi sie. Wakati banatuona sie banaona sawa vile banapata nyama yenye batakula. Tunakuomba general, utufungulie barrier kushuti tukuone, tukupatie kilio na tukupatie malalamiko yenyewe kwenu. Mwingine mersi. Kisha kuwasikiliza kwa makini, jemedari isiyo aliomba wamotare wapate kuheshimu sheria mpya ya kutembeza barabarani. Tena aliwaahidi kuadhibu kila polisi ambaye atasumbua bila sababu yoyote kila mtembeza pigipigi ndani ya muji wa Bukavu aiza pembezoni. Jemedari Isiyo alisema yeye ni mzoelefu wa muji wa Bukavu kwa vile amewahi itumika apa miaka kumi iliyopita, akiwa bado kupanda cheo cha ujemedari. munasema problème ya tracasserie sasa chi police, polise na niye ba mota tonge tone nani iko na tracasser nani mm, nouveau code de la route nasema kama uko na pikipiki mbele ya kutumika nayo munjia, ifou okuwe na document ya moto plaque d'immatriculation, setadiri uko na karto, ukuwe na polisi dasirans, kontrol teknik, setadiri moto iko amboneta, taksi ya meri na naitaka vinyete, ile tro dokuma ifo ikuwe juu ya moto. Kuhusu madai mengine ya kufungiwa mashanganjia ya kuunganisha maeneo yao ya kazi wakivuka barabara pana, kamisa mkuu wa polisi jimboni alisema hayo ni mamlaka ya liwali aliyetangaza amri ya kukataza watembeza pigipigi pigi kuvuka barabara pana ajili ya kuepuka ajali nyingi za barabarani. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari, aksanti kwa kutufuata.