Radio Okapi. Matokeo ya mtihani wa serikali itatangazwa siku ya tano hii, anasema waziri wa elimu ya msingi, sekondari na ufundi Tony Mwaba. Mjini Goma jimboni Kivu Kaskazini wanafunzi wa Ista na vijana waliandamana tena siku ya nne hii wakiomba mmoja wao aliyetekwa nyara aachiliwe. Bi Marie Jose Ifoku anatangaza kugombea uraisi kwa uchaguzi ujao nchini DRC. Aliwaambia waandishi wa habari siku ya nne hii. Hamu jambo na karibuni kwa wote. Kama nilivyotanguliza, waziri wa elimu ya msingi, sekondari na ufundi anathibitisha kuwa matokeo ya mtihani wa serikali itatangazwa siku ya tano hii tarehe kumi na nane Agosti. Profesa Toni Mwaba alisema hayo siku ya nne hii mjini Kinshasa, wakati wa kikao na watendaji wa wizara yake. Pia anabainisha kuwa washindi watajulikana siku ya nne hii jioni. Na wakati waziri wa EPST akitangaza kutangazwa kwa matokeo ya mtihani wa serikali, watendaji wanaohusika na kufanya sahihi ya mtihani huu wanamuita kurekebisha hali ya malipo yao. Makamu wa kiongozi wa ujumbe wa kusahihisha mitihani alisema hayo siku ya nne hii kwenye Radio Kapi. Tusikilize Mik Banza, mmoja wa wasahihishaji ambaye alisema kwa Kiswahili kwenye mikrofoni ya Beni Lomeka. tunakuwa na maneno moya tuku bacorrecteur ya examen d'etat depuis tukafanya correction ya examen d'etat tilewa baloli pa batu ni magumu sana kwa nchi zetu za Congo, na mkubwa de la republique Raisi Felix Antoine Chilombo angarie sur le plan mafunzi na masomo ya batoto masomo hapa petu Kongo antuka bana itupa iko menye kutupiwa, kwani nini bantu nezufa makazi ya babaripe ba mwarimu vile vile tu ni magumu bejeme na kurize ma examen d'etat, ni magumu ye chef de terre sema masomo itakuwa bure, basi inakuwa bure kwa batoto me kwa bazazi wale bena nafundisha na, na wale na nini me malipo malipo jo sasa, ziku mbaya sana njue ni meshazi tulikuwa kupitisha hapa Benibar korije examen d'etat de ane pase. Ya miaka ilipita Abali olipiwa me ku na ma ma e, ni zo ya mbaabtnaarbabatabtnayuaozayamalizika Mjini Kinshasa, kampuni ya usafiri ya Congo Trasco imepandisha bei ya tiketi ya wanafunzi wa shule kwa mabasi yake tangu siku ya pili, tarehe 15 Agosti mwaka tunao, chini ya wiki 3 kabla ya kuanza kwa mwaka wa shule, ilitoka franga 1159 hadi 1018 za Congo kwa kila mwanafunzi. Ongezeko hili la karibu asilimia makumi nne na saba linaamsha hasira na kutokuelewa kwa baadhi ya wazazi. Hawa wanahofia kwamba hawataweza tena kulipia usafiri huu. Wanaiomba serikali kuingilia kati, ili kudhibiti bei kama ilivyo kwa huduma ya mjini Transco, au kufanya maelewano ya malipo kama inavyofanya huduma ya Trans Academia. Vyanzo vilivyo karibu na Trasco vinadai kuwa ongezeko hili la bei ni muhimu kwa utendakazi mzuri wa huduma hii inayotolewa kwa wanafunzi. Kwao franga elfu makumi nane za ada zinawakilisha thamani halisi ya franga elfu tatu makumi saba kwa siku kwa kila mwanafunzi kwa muda wa siku makumi mbili na sita. Mjini Goma siku ya nne, hii ni siku ya pili mfululizo ya maandamano ya wanafunzi wa Ista na vijana kwenye barabara kubwa kubwa kadhaa katika jiji la Goma, jimboni Kivu Kaskazini. Sababu ni kwamba waandamanaji hawa wenye hasira wanachukizwa na ukosefu wa usalama unaojitokeza tena katika jiji hilo licha ya uongozi wa kijeshi, ambapo visa vya utekaji nyara vinaongezeka mara moja kwa mujibu wa kiongozi wa wanafunzi hao jimboni, wanataka kutoa changamoto kwa serikali ya mkoa ijihusishe katika kuachiliwa kwa mwenzao aliyetekwa nyara tangu siku ya kwanza iliyopita, lakini pia vijana wengine wote waliotekwa nyara ambao bado wako mikononi mwa watekaji nyara. Sifa Maguru kwa maelezo katika ripoti ya Bernardin Diambu. Ni tangu siku ya tatu ndio vijana wale wanaandamana kwa utulivu ndani ya mji wa Goma. Leo asubuhi, vijana wakaendelea kuonyesha hasira yao katika maandamano upya. Prezidenti jimboni wa wanafunzi wa university anafasiria hasira hiyo, Dani Kambali. na watu ambao waliwabeba waka wanaomba pesa mingi sana hata bunge la vijana la kivu ya kaskazini wana maoni yale yale mnenaji wao Gael Mamlaka anasema kama pesa hizo zenye kushurutishwa na wanyang'anyi zilipwe na viongozi ama makampuni za mawasiliano zinazoshitakiwa kusitofanya juhudi kwa kugundua wanyang'anyi wale ili wapelekwe mbele ya sheria jueni kama askari polisi wengi wanadiploi katika maeneo ya watu wengi ndani ya mji. Wanafunzi wa universiti wanasema kusimamisha shughuli zao zote za shule hadi kuachiliwa kwake Yusuf Asmani, mwanafunzi wa somo la tatu. Goma, Sifa Magoro, Radio Kapi, huko Kivu Kaskazini ambako tunasalia. Waasi wa ADF waliweka shambulio la kuvizia mara mbili siku ya pili na hii siku ya tatu kwa watumiaji wa barabara ya Eringi eti Kainama barabara ya kilimo inayolindwa na kikosi cha pamoja cha FARDC, UPDF na njia pekee iliyotumika kama njia ya mkato ya kuunganisha Kivu Kaskazini kwa jimbo la Ituri. Ripoti inasema kwamba mtu mmoja amefariki, gari la uchukuzi wa umma na pikipiki piki mbili zimechomwa moto pamoja na abiria kupotea. Msafara wa magari ambao umesimamishwa tangu shambulio la kwanza siku ya pili umeanza tena kwa hofu siku ya nne hii asubuhi, anasema msemaji wa operesheni za kijeshi katika eneo hilo. Maelezo na Mark Marofimbo. Shirika la raia huko Eringeti yadokeza kwamba mashambulizi ya kwanza ilipitika jioni ya siku ya pili kijijini Kulou huko, mkaaji mbilikiu mmoja kauliwa kwa kufuatiliwa risasi na wakaaji kuhama makazi zao. Hii siku ya tatu waasi hawa waliweka viziwizi kunako barabara kamungu hadi maisafi ya takribani kilomita tatu hivi kunako maeneo yanayodhibitiwa na jeshi la taifa ya FARDC. Hawa walinyimia fursa ya matembezi kwa magari zote za usafirishaji ya pamoja, ikiwa waliunguza gari moja na pikipiki miwili kabla ya kuwabeba waabiria mahali pasipojulikana. Gari iliyounguzwa ilikuwa ikijielekeza mjini Bunia. Shirika la raia aongeza kusema kwamba dereva ya gari hiyo peke yake alifaulu kuwaponyokea waasi na alifika kwa nyakati za usiku kwa Erengeti. Jeshi kwa upande wake ahakikisha habari hii ila ripoti hapana. Msemaji wake kwa maeneo Kapteni Antoni Malushai asema kwamba kuna watoto wawili waliookolewa kutoka makucha za waasi walipokuwa wakifuatwa na jeshi la taifa FRDC ambao wamefungua tayari barabara kwa matembezi. Nikiripoti toka Beni, mimi ni Mark Marufimbo kwa niaba ya Radio Kapi. Nilivyotanguliza, mkuu wa chama cha kisiasa cha Alliance des Elites pour un Nouveau Congo ANC Marie Jose Ifoku anatangaza kugombea uraisi kwa uchaguzi wa Disemba mwaka tunao. Tangazo hilo lilitolewa siku ya nne hii, tarehe 17 Agosti mwaka tunao, wakati wa mkutano na uandishi wa habari ulioandaliwa mjini Kinshasa na mwanasiasa huyu ambaye pia anaongoza mtandao wa Ekoki inatosha, jukwaa la mashirika na miundo inayojishughulisha na mapambano dhidi ya ukatili dhidi ya wanawake na wasichana wadogo. Mgombea pekee mwanamke katika uchaguzi wa urais wa mwaka 2018 nchini DRC, Marie Jose Ifoku anaweka ugombea wake mpya chini ya ishara ya kuzaliwa upya kwa DRC katika jimbo la Kwilu ambako tunaelekea, kati ya zaidi ya fomu mia moja makumi nne zilizotolewa tangu kuanza kwa operesheni ya kupokea na kushughulikia faili za wagombea kwa ubunge wa mikoa na washauri wa manispa ni faili tano tu za makandideti zilizowasilishwa kunako ofisi ya Seni kwa ubunge wa mikoa na kati ya fomu makumi saba na moja zilizochukuliwa kwa ajili ya uchaguzi wa washauri hakuna faili iliyowasilishwa. Angalizo hili la kuhuzunisha limetolewa siku chache kabla ya tarehe ya kufungwa kwa operesheni hii na katibu mtendaji wa mkoa wa tume huru ya taifa ya uchaguzi Seni Kwilu Jean Robert Muyense. Kwa hivyo anawaalika wahusika wa kisiasa kuharakisha kuwasilisha wagombeaji ndani ya muda uliowekwa. Kwa habari za haki, kesi ya Salomo Kalonda imeahirishwa hadi tarehe 18 Septemba, ili kuruhusu wanasheria wake kuchukua ufahamu wa faili. Katika usomaji wa mashtaka, hakimu wa kijeshi hakutaja tena kumiliki silaha ambayo jamaa huyu wa Moiz Katumbi anadaiwa kuwa nayo siku ya maandamano ya upinzani. Miongoni mwa mambo yaliyotolewa dhidi yake, tunaweza kutaja hasa ukweli kwamba Salomo Kalonda ana hatia ya usaliti kwa kutoa vifaa vya ujenzi mitambo au vifaa vingine vilivyopewa jeshi la FARDC, lakini pia kushirikiana na nchi ya kigeni kwa nia ya kuamsha uhasama au vitendo vya uchokozi. Moto ulizuka hii siku ya tatu jioni katika kambi ya kijeshi ya Lufungula hapa mjini Kinshasa. Matokeo yake, hakuna mtu aliyekufa, lakini watu wachache walijeruhiwa na nyumba kadhaa ziliteketea. Kulingana na mashahidi, inasemekana kwamba ni mtoto ambaye aliwasha mshumaa uliosahaulika katika chumba chake. Hata hivyo wengine wanasema kwamba mawasiliano mabaya ya nyaya za umeme za SNEL zilizowekwa katika kambi hii ambapo kuna watu wengi ndo chanzo. Moto huo ulidhibitiwa na wazima moto wa ukumbi wa jiji, vinaongeza vyanzo hivyo hivyo. Mgeni wetu ni Bwana Leo Musagi, katibu mkuu wa Jimbo la Elimu la Kivu ya Kusini ya Kwanza. Anazungumzia kazi ya mapitio ya mwaka ya utendaji ya Jimbo la Kivu ya Kusini ya Kwanza iliyofanyika Bukavu huko Kivu Kusini kuhusu upatikanaji ubora na utawala katika mfumo wa elimu. Leo Musagi anajibu maswali ya Emmanuel Elamezi wa Kabedi. Bwana Leo Musagi, jambo. Jambo. Mariri masiku tatu hapa ya revue anuel ya EPST Sud Kivu ilikuwa nini? Mambo gani mlikuwa naongea na watu? Revue anuel ni kusema ni kikao kikubwa yenye kupatikana muetandii yote ya republiki kila province provincie éducationnelle inakuwa na ile kikao tunaita revue annuelle de performance. Me naku province yetu ya Sud-Kivu 1 ni kikao ambayo tunafanya evaluation ya anee scolaire yote mzima, nini tulifanya, nini hatukufanya na nini tutafanya mwaka ingine. Mwaka jana vyenye mulifanya mlifurahi nabyo, tulifurahi kwa sababu après evaluation tulifika ku conclure kama tulirealize a 73%. Mm, na pale tunaweza jifeliciter kwa sababu tulirealize ya kutosha, na ile kidogo hatukurealize tulireporte tena kwa mwaka kesho, kusudi ile ma aktivite yote iyo irealizei sawa nini sasa hii mwaka itakuja tulikuwa na shida kidogo ku guvernance scolaire na guvernance yenye ilitutire kidogo chini ilikuwa ma couverture inspectoral kwa sababu wa inspecteur hawana mobilité awa awakufika ku réaliser eh, ma inspection yote kuma masomo zote na ingine ilikuwa kungali walimu eh, kidogo awayalipiwa na mabiro gestionnaire ikuveruye batu mingi awayalipiwa panda 30 jours na wale walimu wako wanalipiwa na UNICEF, wale wako wanafanya cours de recuperation na hivi deja, UNICEF ilishatia deja maabri ku wale watoto matante kwenye wale watoto watasomea, walisha fabrike mapipiti watoto. Nawaza murentre scolaire watoto kila mutu atarudia muklase yake, se vile kawaida. Si bote pamoya tutatumikia ile maaktivite tuliplanifie. Asante, asante sana. Radio Kapi, dossier en swahili. Ulimwengu uliadhimisha siku ya kimataifa ya watu wa asili mnamo tarehe 9 Agosti. Katika jiji na tarafa la Beni huko Kivu Kaskazini, watu hawa wanajikuta katika kambi za wakimbizi nje ya mazingira yao ya asili kwa sababu ya ukosefu wa usalama. Sauti zinapazwa kwa ajili ya matumizi ya sheria inayolinda na kukuza haki zao ambayo tayari imetangazwa na mkuu wa nchi wa Kongo. Kituo cha maendeleo cha kujitangaza kwa watu wa kiasili walio katika dhiki, FDAPID kwa kifupi, shirika lisilo la kiserikali linalotetea haki za watu wa kiasili, linaamini kwamba watu wa kiasili wa mbilikimo wa Kongo wako wanapoteza utamaduni wao na utambulisho wao. Mark Marofimbo kwa ripoti hiyo. amo itaka amu baamu abu amu adine ne. meria mubw ae boamubarude ata sasa hapo tuko katika kempi ya wakimbizi wa mbilikimu ya kuka kuna kwo kitongoji Masiani ndani ya tarafa ya Mulekera. Wambilikimu hawa wasema kupatikana huko kisha kukimbia makazi zao kulingana tu na usalama mudogo, ikiwa waishi maisha magumu kama ashuhudia hapa, Bi Adolita Marie, mwanamuke mumbilikimu Tuko na lala inze, tunakosa kama tufae nini. Maisha ya wambilikimu hawa ni kweli ya utata, asema mhamasishaji kijamii ya Kuka anayedhani kwamba juhudi ya biri kuendeshwa na serikali kwa urejesho wa usalama ili hawa nao warudi makwao. Sharles Madarakenge Legovi: wandugu hawa tunaishi nao hapa tangu vita ilisumbua mujitu wa Beni, wanaishi kwa magumu sana mina watu tu wakubwa wetu wa serikali wanapasa faa juu chini kuangalia namna tena vilevile kupandisha valeri ya peple yetu hiyo. Shirika la kutetea haki za wambilikimu maarufu FDAPID yadhani kwamba sheria iliyotangazwa kuhusu haki zao yabidi ya kutekelezwa na kuwekwa kwa mafanyikio. Vikar Hangibatundi batundi ni mkurugenzi wake. nchini ile ambayo imekera FDAPID ni kuona utamaduni ya wambilikimu wa mbuti imepigwa marufuko, ina shida ya kupotea huko mbele na kwa kuweza kuepuka hiyo tunaomba government ifanye juu chini, sababu hapo. Tunashukuru government, sababu kwa leo nchi ya Kongo imekuwa na sheria ambayo inakinga haki ya wambilikimu. Sasa haitoshi, ni lazima hiyo sheria isambazwe, watu waijue, wambilikimu wambuti wao wenyewe waijue e, wakaaji wote wa Kongo waijue, viongozi waijue, na iweze ikatekelezwa na ijai matunda. Ni lazima kuwekwa mpango ili ujuzi kiutamaduni mila za wambuti ziweze kudumu. Vilevile kufanyisha mafunzo kwa vijana kwa watoto kuhusu mila na utamaduni wa wakaaji wa asili wa Mbuti ndani ya nchi yetu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Siku kuu hii ilisherekewa chini ya mada kubwa, vijana wa mbilikimu wahusika na changamoto ya kujitegemea kwa kumbukumbu. Kumbu, hii siku iliweka na mkusanyiko mkuu wa Umoja wa Kimataifa kwa mwaka elfu moja, mia tisa, tisini na nne katika malengo ya kutoa fursa kwa kutatua magumu kijamii, kimazingira na hasa kitamaduni ambao wapitia wambelikimu. Beni, Mark Marofimbo, Radio Kapi. tunafika mwisho wa habari, aksanti kwa kutufuata.