Mkutano oh, wa tathmini ya uongozi wa kijeshi Jimboni Kivu Kaskazini na Ituri ulimalizika siku ya tatu hii mjini Kinshasa. Baadaye Rais wa Jamhuri ataamua kuondolewa au kuendelea kwa uongozi huo. Karibu watu saba wamekufa, mamia hawajulikani walipo wakati wa kuzama kwa mtumbwi siku ya pili kwenye mto Lukeni katika mji wa Oshwe jimboni Maindombe. Katika jimbo la Bazuele ugonjwa wa surua unaathiri mitaa ya afya kumi na moja yote, mtaa wa afya wa Buta umerekodi kesi nyingi zaidi tangu Januari iliyopita. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Mkutano wa tathmini ya uongozi wa kijeshi jimboni Kivu Kaskazini na Ituri ulimalizika siku ya tatu hii kwenye ikulu ya watu mjini Kinshasa. Katika hotuba yake, waziri mkuu, akimwakilisha mkuu wa nchi, alikaribisha mapendekezo mbalimbali mbali kutoka kwa tume mbalimbali mbali, ili kumwangazia Felix Antoine Chisekedi. Rais atafanya chaguo la kuondoa ama kudumisha au kutoa jina lingine kwa hatua ya uongozi wa kijeshi. Kwa kuongeza, mara tu baada ya kufungwa, kulionekana katika chumba cha mkutano mwelekeo mbili uliojitokeza. Ya kwanza ni ile ya watu wachache ambao walichapisha karatasi ambazo kuliandikwa kwamba uongozi wa kijeshi uendeleye. Hata hivyo, kelele za kutaka kuondolewa mara moja kwa uongozi huo wa kijeshi zilisikika katika chumba hicho mara tu baada ya hotuba ya waziri mkuu huko Ituri, shambulio jipya lililohusishwa na wanamgambo wa Kodeco lilisababisha vifo vya watu kumi na moja na wengine tisa kujeruhiwa, hii siku ya pili usiku, katika vijiji vya Ngongo na Babukela, karibu kilomita kumi kutoka Bunia. Vyanzo vya pahali vinasikitishwa na kuchomwa moto kwa nyumba nyingi na uhamishaji mkubwa wa watu katika eneo hilo. Shirika la raia linatoa wito kwa makundi yenye silaha kuheshimu ahadi yao ya kurejesha amani ya kudumu katika jimbo hili. Katika Kivu Kaskazini, askari jeshi mmoja wa FARDC alihukumiwa kifo kwa mauaji ya mwendesha pikipiki mmoja pa Mubambiro, kijiji kilicho kwa umbali wa takriban kilomita tatu kutoka mji wa Sake katika tabaka Kamoronja, tarafa la Masisi. Ilikuwa wakati wa kikao cha siku moja cha kusikilizwa kilichoandaliwa na mahakama ya kijeshi ya Goma hii siku ya pili katika mji wa Sake, jambo ambalo linaridhisha wakazi wa Sake ambao wanafikiri kwamba aina hii ya usikilizaji elimu inaweza kuwa mfano kwa askari wasioheshimu kanuni ambao wanafanya kila aina ya makosa dhidi ya raia wasio na hatia. Bernardin Djambu anatueleza zaidi. Rosali Zawadi kwa usomi. Mahakama ya kijeshi ilimhukumu kifo katika masambo ya dharura askari Mupati Mikasi Ebende aliyekuwa akitumikia Rusayu mtaani Nya Hagongo. Askari huyu alipatika kulingana na hatia ya makosa aliyoshtakiwa, ikiwa ni mauaji ya mwendesha pikipiki huko Mbambiro, wizi wa pikipiki yake, pia kuvunja maagizo ya wakuu wake, kwani askari yule aliondoka mahali pake pakazi bila ruhusa ya viongozi wake. Mahakama pia ilimhukumu kulipa kiasi cha dola elfu makumi mbili na tano kama fidia kwa familia ya mwathiriwa na dola elfu tano kwa mwenyeji pikipiki. Hukumu hii ilifurahisha wakaaji wa Sake. Wakati tunapoona watu ambao walifanya makosa wanahukumiwa, tunashukuru kabisa na tunaomba hizo maodiansi za namna hivyo ziendelee, ili waweze kusaidia wabeba silaha wabate kubadilika na raia waishi pia ndani ya amani, na wakifanya kazi zao bila shida lolote kumbuka kuwa siku ya sita iliyopita mwathiri wa Olivier Kamundu aliuawa kwa kupiga risasi na askari Mopati Mikasi Ebende ili kuiba pikipiki yake. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Kapi. Kama nilivyotanguliza, karibu watu saba wamekufa, mamia hawajulikani walipo na mamia wamenusurika haya ni matokeo ya kuzama kwa mtumbwi iliyotokea hii siku ya pili tarehe kumi na tano Agosti mwaka tunao kwenye mto Lukeni katika mji wa Oshwe jimboni Maindombe. Boti hii iliyokuwa ikielekea Kutu kupitia Nioki ilikuwa imebeba zaidi ya abiria mia tatu, wengi wao wakiwa ni viongozi wa serikali waliokuwa wakienda Kutu kwenda fanya uchunguzi wa kikazi. Duru kutoka kwa shirika la raia na polisi walitoa tathmini sawa, wanaonyesha kuwa mtumbwi huo ulivunjika na kwamba mzigo mkubwa na hali mbaya ya mashua ndiyo sababu za kupinduka kwake. Ripoti ya Irene Mboma. Mwandishi wetu wa Kisangani, Jacke Mkongole kwa usomi. Vyanzo vya habari vilivyoko katika eneo hilo vinaonyesha kuwa ni katika bandari ya kati ya mji wa Oshwe, mji mkuu wa eneo hilo lenye jina sawa, katika jimbo la Maindombe, kwamba balenier hili ilikatwa mara mbili katikati ya siku ya jana jumane kwenye mto Lukenyi. Fidel Bokolopa ni rais wa shirika la kiraia katika eneo hili, anataja kuzama huku hasa kwa hali ya kupakia na kasoro ya mashua ya kuvuta kati ya baleniere hilo kulikuwa watu mia tatu, lakini kwa sasa ni wawili waliofariki. Kamanda wa polisi kwa muda wa eneo hilo, mkuu wa polisi Martin na Kweti, ambaye anahakikisha taarifa hizo, anasema ya kwamba watu saba wamefariki. Ananena pia ya kwamba amemwambia kamshini wa mto angalie boti zote ambazo zitasafiri. Kumbuka kwamba kwa sasa utafutaji unaendelea ili kupata waliopotea, kama vyanzo vyetu vimesema. Katika jimbo la Bazuele ugonjwa wa surua unaathiri mitaa ya afya kumi na moja yote ya eneo hilo. Kesi nyingi zilizorekodiwa tangu wiki ya kwanza ya Januari iliyopita zinaendelea kuripotiwa hadi leo. Ni katika hali hiyo ambapo MSF Uswisi ilianza leo kutoa huduma kwa watoto walioathiriwa na ugonjwa huu katika mtaa wa afya wa Buta. Katika mtaa wa afya wa Buta pekee zaidi ya kesi mia tisa zikiwemo vifo kumi na tatu zimerekodiwa tangu Januari iliyopita. Mkuu wa kitengo cha afya cha mkoa Daktari Nicol Kumbolani anasema kuwa takwimu za taasisi nyingine kumi za afya bado zinasubiriwa, wakati kampeni ya chanjo ikitarajiwa tarehe makumi mbili na mbili Agosti na kuwepo kwa MSF kwa kipindi cha miezi mitatu. Mkuu wa ofisi ya UNICEF anadhani kuwa hali inaweza kuboreka kote jimboni Bazueli. Jimboni Kivu Kusini. Tathmini ya ufuatiliaji wa ahadi zilizotolewa na viongozi wa vyama vya siasa kuhusu uungwaji mkono na usawa wa wanawake, swala hili lilizungumzwa katika mkutano uliofanyika hii siku ya pili, tarehe 15 Agosti huko Bukavu na jumuiya ya wanawake ya amani huko Kivu Kusini, na hii ndani ya mfumo wa mradi kukuza ushiriki wa kisiasa wa wanawake na uhamasishaji wa jamii kwa ajili ya usawa wa kijinsia katika jimbo la Kivu Kusini. Katibu mtendaji wa jukwaa la wanawake Solange Lwashiga anazungumzia ahadi zinazotolewa kupitia majukumu hayo. Yupo kwenye kipaza sauti cha Rachel Kesembangu. leo tunatafuta kuangalia nini njo wakuu wa vyama vya kisiasa walifanya kuhusu maangajuma walikamataka wa mwa mwezi wa kumi mwaka wa elfu mbili makumi mbili na mbili sababu walisemaka watasindikiza akinamama wafanyasiasa, watawatia kwenye oroza ya uchaguzi wakiheshimu Artikle 13 ya sheria ya uchaguzi, wakasema watawashirikisha katika mikutano za lazima sana, na watawasaidia kuingia kwenye oroza ya uchaguzi waweze kupanga madosie zao vizuri. Kwa leo tunaona ya kwamba idadi ya wamama kama wakandideti iko chini sana. Sasa tunapenda tuangaliane macho kwa macho, ni nini njo haikuendeka? Responsabilite ni ya nani? Sababu mara na mara wanachota vidole wanawake, ijapokuwa ni vyama vya kisiasa njo zinapashwa fanya kazi mbele Muungano wa wanawake wanaotamani sana kufanikiwa kutoka upande wa kaskazini mwa jimbo la Kivu Kaskazini, huko kwenye misheni ya utetezi mjini Kinshasa, unaomba kurejeshwa kwa usalama katika eneo la mashariki mwa DRC, kwa ushiriki mzuri wa wanawake katika mchakato wa uchaguzi na katika kufanya maamuzi. Wajumbe waliokuwepo Kinshasa walikutana na watu mbalimbali mbali kuhusu hili Manote Kimeme, mjumbe wa muungano huu, anaeleza hapa ubora wa mbinu hiyo ya kubadilisha hali katika chaguzi zijazo. Yupo kwenye kipaza sauti cha Philbert Balolage. Tumeonana na wale wenye tulitaidi kuona na tunasema vraiment kazi imepitika vizuri, kwani walitukaribisha na tukazungumza nao na wakatupatia neno ya kusema haya yote yenye tumewapatia kuhusu usalama kwetu na katika inji yote ya Kongo, wataitekeleza na karibuni tutaona matokeo na kwa watu wale ambao mliweza kuwaona, ni kitu gani mnachunga wafanye kwa ajili yenu? Yetu yenye tunachunga kutokana na, na hawa waongozi ni kuona kwetu tu kila mmoja amepata salama na amani katika maisha yake na katika kazi yake, kwani kuko wale wenye hawafiki tena kwa mashamba, kuko wengine wenye hawafanye tena komerse zao uchuruzi, kwani kuna matatizo mengi katika mashamba na katika manjia mbalimbali mbali, na ile inatuletea vrema mioyo ya Mgeni wetu ni Bwana Leo Musagi, katibu mkuu wa jimbo la elimu la Kivu ya Kusini ya kwanza anazungumzia kazi ya mapitio ya mwaka ya utendaji ya jimbo la Kivu ya Kusini ya kwanza iliyofanyika Bukavu, huko Kivu Kusini, kuhusu upatikanaji, ubora na utawala katika mfumo wa elimu. Leo Musagi anajibu maswali ya Emmanuel Elamezi wa Kabedi. Bwana Leo Musagi, jambo. Jambo mariri masiku tatu hapa, ya revue annuelle ya EPST Sud Kivu 1 ilikuwa nini? Mambo gani mulikuwa anaongea na watu? Revue annuelle ni kusema ni kikao kikubwa yenye kupatikana mu etandi yote ya republique Hmm. Na pale tunaweza jifelicite kwa sababu tulirealize ya kutosha, na ile kidogo atukurealize tulireporte tena kwa mwaka kesho, kusudi ili maaktivite yote iwe realize. Sawa nini, sasa hii mwaka itakuja, tulikuwa na shida kidogo ku guvernance scolaire. Na governance yenye litutire kidogo chini ilikuwa ma couverture inspectorale, kwa sababu wa inspecteur awana mobilité awakufika awa kurealize Eh, ma inspection yote kuma masomo zote na ingine ilikuwa kungali walimu eh, kidogo awa wa ya lipiwa na mabiro gestionnaire iko verrouillé patu mingi aba ya lipiwa, na ndio maana tulirealize le 73% balita ya sida ya masomo ya kale ya Bushushu na Nyamukubi masomo ya Minova. ilifanya nguvu, wale walimu wako mu formation, biko mu cours de récupération pendant 30 jours, na wale walimu wako wanalipiwa na UNICEF, wale wako wanafanya cours de récupération. Na hivi deja UNICEF ilishatia deja maabri kwa wale watoto, matante kwenye wale watoto watasomea, walisha fabrique mapipite. Watoto nawaza mu rentrée scolaire, watoto kila mutu atarudia mu classe yake sawa vile kawaida. Se bote pamoya tutatumikia ile maaktivite tuli planifiye. Asante. Asante sana. Radio Okapi. Ulimwengu uliadhimisha siku ya kimataifa ya watu wa asili mnamo tarehe 9 Agosti katika jiji na tarafa la Beni huko Kivu Kaskazini, watu hawa wanajikuta katika kambi za wakimbizi nje ya mazingira yao ya asili kwa sababu ya ukosefu wa usalama. Kituo cha maendeleo cha kujitangaza kwa watu wa kiasili walio katika dhiki, FDAPID kwa kifupi, shirika lisilo la kiserikali linalotetea haki za watu wa kiasili, linaamini kwamba watu wa kiasili wa mbilikimo wa Kongo wako wanapoteza utamaduni wao na utambulisho wao. Mark Marofimbo kwa ripoti hiyo. Amo itakaamu bamu abuamu adini amubo meriane meria muboaye boamubarude ata sasa. Hapo tuko katika kempi ya wakimbizi wa mbilikimu ya kuka kunako kitongoji masiani ndani ya tarafa ya mulekira. Wambilikimu hawa wasema kupatikana huko kisha kukimbia makazi zao kulingana tu na usalama mudogo, ikiwa waishi maisha magumu kama ashuhudia hapa, Bi Adolita Mari, mwanamuke mumbilikimu. tuko na lala nje, tunakosa kama tufae nini. Maisha ya wambilikimu hawa ni kweli ya utata, asema mhamasishaji kijamii ya Kuka, anayedhani kwamba juhudi ya bidi kuendeshwa na serikali kwa urejeshwa wa usalama, ili hawa nao warudi makwao. Charle madarakenge Legovi: wandugu hawa tunaishi nao hapa tangu vite, lisumbua mujitu wa beni, wanaishi kwa magumu sana mina watu tu wakubwa wetu wa serikali wanapasha faa juu chini kungalena namona tena vilevile kupandisha valere ya pepli yetu hiyo. Shirika la kutetea haki za wambilikimu maarufu FDAPID yadhani kwamba sheria iliyotangazwa kuhusu haki zao yabidi ya kutekelezwa na kuwekwa kwa mafanyikio. Vikar hangi batundi ni mkurugenzi wake nchini. Ile ambayo imekera FDAPID ni kuona utamaduni ya wambilikimu wa mbuti imepigwa marufuko, ina shida ya kupotea huko mbele, na kwa kueza kuepuka hiyo tunaomba government ifanye juu chini, sababu hapo. Tunashukuru government sababu kwa leo nchi ya Kongo imekuwa na sheria ambayo inakinga haki ya wambilikimu. Sasa haitoshe, ni lazima hiyo sheria isambazwe, watu waijue, wambilikimu wambuti wao wenyewe waijue e, wakaaji wote wa Kongo waijue, viongozi waijue, na iweze ikatekelezwa na ijai matunda. Ni lazima kuweko mpango ili ujuzi kiutamaduni mila za wambuti ziweze kudumu. Vilevile kufanyisha mafunzo kwa vijana kwa watoto kuhusu mila na utamaduni wa wakaaji wa asili wa Mbuti ndani ya nchi yetu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Siku kuu hii ilisherekewa chini ya maada kubwa, vijana wa mbilikimu wahusika na changamoto ya kujitegemea. Kwa kumbukumbu kumbu, hii siku iliweka na mkusanyiko mkuu wa Umoja wa Kimataifa kwa mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne katika malengo ya kutoa fursa kwa kutatua magumu kijamii, kimazingira na hasa kitamaduni ambao wapitia wambelikimu. Beni, Mark Magofimbo, Radio Kapi, kwa habari za Mashariki mwa Kongo. Kwa kifupi, Meya wa Bukavu huko Kivu Kusini anakataza aina yoyote ya kelele katika jiji lote mchana na usiku. Imeandikwa katika tangazo iliyotiwa saini hivi karibuni na meya Xeno Karumba, anasema kwamba wahusika wa fujo za aina yoyote watatozwa faini isiyozidi elfu mia mbili franga za Kongo. Anatoa wito kwa wakazi wa vitongoji mbalimbali mbali kukemea visa vyovyote vya fujo za mchana na usiku katika jamii zao. Kiongozi huyo anaamini kwamba fujo za mchana zinazuia raia wa jiji lake kufanya kazi vizuri, wakati fujo za usiku hazitoi fursa ya kulala kwa amani. Anataja hasa fujo za makanisani, wakati wa sherehe sherehe za mazishi, katika maduka, baa na vilabu vya usiku. Katika jimbo jirani la Kivu Kaskazini, waziri wa mafunzo ya ufundi na biashara Antoinette Kipulu Kabenge alifanya ziara siku ya pili katika tarafa la Lubero. Alienda kwa kliniki Sainte Croix ya Mulo iliyo kwa umbali wa kilomita tano kutoka mji mkuu wa eneo hilo. Hapa alienda kutoa rasmi vifaa vilivyokusudiwa kwa kituo cha mafunzo ya ufundi kwa wagonjwa waliotulia. Hawa ni watu ambao wanakabiliwa na matatizo ya akili na wanatunzwa katika kliniki hii. Hatua hii ni jibu kwa utetezi unaofanywa na wizara ya mafunzo ya ufundi na biashara na mbunge mmoja mchaguliwa wa tarafa hilo la ziada. Sina mwisho wa habari. Siku njema kwenu.