Copy? Oh, copy. Mkutano wa tathmini ya uongozi wa kijeshi jimboni Kivu Kaskazini na Ituri ulimalizika siku ya tatu hii mjini Kinshasa. Baadaye Rais wa Jamhuri ataamua kuondolewa au kuendelea kwa uongozi huo. Karibu watu saba wamekufa, mamia hawajulikani walipo wakati wa kuzama kwa mtumbwi hii siku ya pili kwenye mto Lukeni katika mji wa Oshwe jimboni Maindombe. Katika jimbo la Bazuele ugonjwa wa surua unaathiri mitaa ya afya kumi na moja yote. Mtaa wa afya wa Buta umerekodi kesi nyingi zaidi tangu Januari iliyopita. Mjambo na karibuni kwa wote. Mkutano wa tathmini ya uongozi wa kijeshi jimboni Kivu Kaskazini na Ituri ulimalizika siku ya tatu hii kwenye ikulu ya watu mjini Kinshasa. Katika hotuba yake, waziri mkuu akimwakilisha mkuu wa nchi alikaribisha mapendekezo mbalimbali mbali kutoka kwa tume mbalimbali mbali, ili kumwangazia Felix Antoine Chisekedi. Rais atafanya chaguo la kuondoa ama kudumisha au kutoa jina lingine kwa hatua ya uongozi wa kijeshi. Kwa kuongeza, mara tu baada ya kufungwa kulionekana katika chumba cha mkutano mwelekeo mbili uliojitokeza. Ya kwanza ni ile ya watu wachache ambao walichapisha karatasi ambazo kuliandikwa kwamba uongozi wa kijeshi uendeleye. Hata hivyo, kelele za kutaka kuondolewa mara moja kwa uongozi huo wa kijeshi zilisikika katika chumba hicho mara tu baada ya hotuba ya waziri mkuu. Huko Ituri, shambulio jipya lililohusishwa na wanamgambo wa Kodeko lilisababisha vifo vya watu kumi na moja na wengine tisa kujeruhiwa, hii siku ya pili usiku, katika vijiji vya Ngongo na Babukela, karibu kilomita kumi kutoka Bunia. Vyanzo vya pahali vinasikitishwa na kuchomwa moto kwa nyumba nyingi na uhamishaji mkubwa wa watu katika eneo hilo. Shirika la raia linatoa wito kwa makundi yenye silaha kuheshimu ahadi yao ya ya kurejesha amani ya kudumu katika katika jimbo hili. Ezekiel Muzalia katika ripoti ya Izaki Remu. Kundi moja la watu wenye kushika silaha wenye kufananishwa na waasi wa Kodeko walijitokeza siku ya pili ndani ya vijiji Ngongo na Babukela zenye kuwa kwenye kilomita kumi na muji Bunia. Walifyatulia masasi wa kaaji, miongoni mwao wachimba zahabu kwenye tovuti la madini la huko. Shirika la raia la tarafa la Irumu latokeza matokeo ya watu kumi na tano kufariki na wengine kumi kujeruhiwa, ndani ya eneo hizo mbili. Kulingana na duru za usalama, shambulizi hilo lilisababisha kifo ya watu kumi na moja, wakenda kuumizwa na nyumba makumi nne na tano kuunguzwa. Kulionekana pia uhamisho wa wakaaji wengi maeneo za Walu na Balazana, vijiji mbili jirani. Duru za kufanana za julisha ya kwamba kundi la wanamgambo Kudeko linalipisha kisasi kuhusu watu wawili waliofariki siku ya kwanza kwenye barabara Ngongo Nyangarai wa wengine wa kundi hilo waliuawa mwezi wa sita uliopita wakati wa mapambano kati ya kundi mbili za waasi wa FPC. Shirika la raia la tarafa la Irumu linashutumu mauaji haya. Kituo hicho kinatoa mwito kwa wakuu wa wapiganaji hawa kuweza kuheshimu hazimio yao ya kuacha mauaji kwa ajili ya amani ya kudumu ndani ya jimbo la Ituri. Nikiripoti toka Bunia mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Katika Kivu Kaskazini, askari jeshi mmoja wa FARDC alihukumiwa kifo kwa mauaji ya mwendesha pikipiki mmoja pa Mubambiro, kijiji kilicho kwa umbali wa takriban kilomita tatu kutoka mji wa Sake, katika tabaka Kamoronja, tarafa la Masisi. Ilikuwa wakati wa kikao cha siku moja cha kusikilizwa kilichoandaliwa na mahakama ya kijeshi ya Goma hii siku ya pili katika mji wa Sake, Jambo ambalo linaridhisha wakazi wa Sake ambao wanafikiri kwamba aina hii ya usikilizaji elimu inaweza kuwa mfano kwa askari wasioheshimu kanuni ambao wanafanya kila aina ya makosa dhidi ya raia wasio na hatia. Bernardin Diambu anatueleza zaidi. Rosalie Zawadi kwa usomi. Mahakama ya kijeshi ilimhukumu kifo katika masambo ya dharura askari Mupati Mikasi Ebende aliyekuwa akitumikia Rusayu mtaani ya Hagongo. Askari huyu alipatikana na hatia ya makosa aliyoshtakiwa, ikiwa ni mauaji ya mwendesha pikipiki huko Mbambiro, wizi wa pikipiki piki yake, pia kuvunja maagizo ya wakuu wake, kwani askari yule aliondoka mahali pake pa kazi bila ruhusa ya viongozi wake. Mahakama pia ilimhukumu kulipa kiasi cha dola elfu makumi mbili na tano kama fidia kwa familia ya mwathiriwa na dola elfu tano kwa mwenyeji pikipiki. Hukumu hii ilifurahisha wakaaji wa Sake. Wakati tunapoona watu ambao walifanya makosa wanahukumiwa, tunashukuru kabisa na tunaomba hizo maojiansi za namna hivyo ziendelee, ili waweze kusaidia wabeba silaha wabate kubadilika na raia waishi pia ndani ya amani, na wakifanya kazi zao bila shida lolote. Kumbuka kuwa siku ya sita iliyopita mwathiri wa Olivier Kamundu aliuawa kwa kupiga risasi na askari Mopati Mikasi Yebende ili kuiba pikipiki yake. Goma, Rosali Zawadi, Redio Kapi. Kama nilivyotanguliza, karibu watu saba wamekufa, mamia hawajulikani walipo na mamia wamenusurika. Haya ni matokeo ya kuzama kwa mtumbwi iliyotokea hii siku ya pili, tarehe kumi na tano Agosti mwaka tunao, kwenye mto Lukeni katika mji wa Oshwe jimboni Maindombe. Boti hii iliyokuwa ikielekea Kutu kupitia Nioki ilikuwa imebeba zaidi ya abiria mia tatu, wengi wao wakiwa ni viongozi wa serikali waliokuwa wakienda Kutu kwenda fanya uchunguzi wa kikazi. Duru kutoka kwa shirika la raia na polisi walitoa tathmini sawa, wanaonyesha kuwa mtumbwi huo ulivunjika na kwamba mzigo mkubwa na hali mbaya ya mashua ndiyo sababu za kupinduka kwake. Ripoti ya Irene Mboma vyanzo vya habari vilivyoko katika eneo hilo vinaonyesha kuwa ni katika bandari ya kati ya mji wa Oshwe, mji mkuu wa eneo hilo lenye jina sawa, katika jimbo la Maindombe, kwamba baleniere hili ilikatwa mara mbili katikati ya siku ya jana Jumanne kwenye mto Lukenyi. Fidel Bokolopa ni rais wa shirika la kiraia katika eneo hili, anataja kuzama huku hasa kwa hali ya kupakia na kasoro ya mashua ya kuvuta kati ya balenier hilo kulikuwa watu mia tatu lakini kwa sasa ni wawili waliofariki. Kamanda wa polisi kwa muda wa eneo hilo, mkuu wa polisi Martin na Kweti, ambaye anahakikisha taarifa hizo, anasema ya kwamba watu saba wamefariki. Ananena pia ya kwamba amemwambia kamshini wa mto angalie boti zote ambazo zitasafiri. Kumbuka kwamba kwa sasa utafutaji unaendelea ili kupata waliopotea, kama vyanzo vyetu vimesema katika jimbo la Kasai Mashariki. Ni habari njema kwa madereva wa magari na pikipiki, bei ya lita moja ya mafuta ya gari imeshuka chini huko Mbujimai. Lita moja ya mafuta inauzwa kati ya franga 4000 hadi 4200 za Kongo, lakini lita hiyo hiyo iliuzwa wiki moja iliyopita kwa franga 5000 au hata 5500 za Kongo. Waagizaji wa bidhaa hii wanasema wa kwamba hali ya barabara iko vizuri katika kipindi hiki cha kiangazi. Tujulishe kwamba bidhaa nyingine kama vile sima na vinywaji vya sukari pia vimeshuka bei sokoni. Katika jimbo la Bazuele, ugonjwa wa surua unaathiri mitaa ya afya kumi na moja yote ya eneo hilo kesi nyingi zilizorekodiwa tangu wiki ya kwanza ya Januari iliyopita zinaendelea kuripotiwa hadi leo. Ni katika hali hiyo ambapo MSF Uswisi ilianza leo kutoa huduma kwa watoto walioathiriwa na ugonjwa huu katika mtaa wa afya wa Buta. Katika mtaa wa afya wa Buta pekee zaidi ya kesi mia tisa zikiwemo vifo kumi na tatu zimerekodiwa tangu Januari iliyopita. Mkuu wa kitengo cha afya cha mkoa Daktari Nicole Kumbolani anasema kuwa takwimu za taasisi nyingine kumi za afya bado zinasubiriwa, wakati kampeni ya chanjo ikitarajiwa tarehe makumi mbili na mbili Agosti na kuwepo kwa MSF kwa kipindi cha miezi mitatu. Mkuu wa ofisi ya UNICEF anadhani kuwa hali inaweza kuboreka kote jimboni Bazuele Jimboni Kivu Kusini, tathmini ya ufuatiliaji wa ahadi zilizotolewa na viongozi wa vyama vya siasa kuhusu uungwaji mkono na usawa wa wanawake. Swala hili lilizungumzwa katika mkutano uliofanyika hii siku ya pili tarehe 15 Agosti huko Bukavu na jumuiya ya wanawake ya amani huko Kivu Kusini, na hii ndani ya mfumo wa mradi kukuza ushiriki wa kisiasa wa wanawake na uhamasishaji wa jamii kwa ajili ya usawa wa kijinsia katika jimbo la Kivu Kusini. Katibu mtendaji wa jukwaa la wanawake Solange Lwashiga anazungumzia ahadi zinazotolewa kupitia majukumu hayo. Yupo kwenye kipaza sauti cha Rachel Kesembangu. Leo tunatafuta kuangalia nini njo wakuu wa vyama vya kisiasa walifanya kuhusu maangajuma walikamataka mwa mwezi wa kumi mwaka wa elfu mbili makumi mbili na mbili sababu walisemaka watasindikiza akinamama wafanya siasa watawatia kwenye oroza ya uchaguzi, wakiheshimu artikle 13 ya sheria ya uchaguzi. Wakasema watawashirikisha katika mikutano za lazima sana na watawasaidia kuingia kwenye oroza ya uchaguzi waweze kupanga madosie zao vizuri. Kwa leo, tunaona ya kwamba idadi ya wamama kama wakandideti iko chini sana. Sasa tunapenda tuangaliene macho kwa macho, ni nini njo haikuendeka? Responsabilite ni ya nani? sababu mara na mara wanachota vidole wanawake, ijapokuwa ni vyama vya kisiasa njo zinapashwa fanya kazi mbele Muungano wa wanawake wanaotamani sana kufanikiwa kutoka upande wa kaskazini mwa jimbo la Kivu kaskazini uko kwenye misheni ya utetezi mjini Kinshasa, unaomba kurejeshwa kwa usalama katika eneo la mashariki mwa DRC, kwa ushiriki mzuri wa wanawake katika mchakato wa uchaguzi na katika kufanya maamuzi. Wajumbe waliokuwepo Kinshasa walikutana na watu mbalimbali mbali kuhusu hili. Manote Kimeme mjumbe wa muungano huu anaeleza hapa ubora wa mbinu hiyo ya kubadilisha hali katika chaguzi zijazo. Yupo kwenye kipaza sauti cha Fulbert Balolage. tunakia semea kazi ya, ya sekurite kwetu ku Norkivu, na mwanamke kuweza kuonekana katika anga ya juu kupitia uchaguzi hata manominasio na tumeonana na wale wenyewe tulitaidi kuona, na tunasema vrema kazi imepitika vizuri, kwani walitukaribisha na tukazungumza nao na wakatupatia neno ya kusema. Haya yote yenyewe tumewapatia kuhusu usalama kwetu na katika nji yote ya Kongo wataitekeleza na karibuni tutaona matokeo. Na kwa watu wale ambao mliweza kuwaona, ni kitu gani mnachunga wafanye kwa ajili yenu? Yetu yenye tunachunga kutokana na, na hawa waongozi, ni kuona kwetu tu kila mmoja amepata salama na amani katika maisha yake na katika kazi yake, kwani kuko wale wenye hawafiki tena kwa mashamba, kuko wengine wenye hawafanye tena komerse zao uchuruzi, kwani kuna matatizo mengi katika mashamba na katika manjia mbalimbali mbali, na kama mgeni tunampokea enjinia Didier Kadiebwe kutoka kitengo cha kikanda cha Rejidezo cha Goma, huko Kivu Kaskazini. Anatueleza ugumu wa Rejidezo kujibu mahitaji ya maji ya kunywa katika jiji hili ambalo leo lina wakazi milioni mbili elfu mia nne makumi nne na nane dhidi ya elfu mia tisa makumi nne na moja mwaka elfu mbili makumi mbili na moja. Anajibu maswali ya Sifa Maguru. Jambo bwana. Jambo. Hapa Goma kuna tatizo ya kupata mai kwa wakaaji wote, na leo Regideso iliwapeleka vijana wa mouvement citoyen na mabikundi ingine kwenda kuvizite mainstallation ya Regideso. Utwambie mulivizite ni mashine gani na kazi gani yenye Regideso nafanya kule cool. Batota ya Goma balikuwa mumateso na mumagumu makubwa, kufanana na bwingi ya batu ile inaongezeka mumugini namuna mama, uh, bitu byombo yetu ya kazi bilikuwa venye kutayarishiwa kumbele, aina namuna ile tulifanya mwa tulijifunza, ma namuna ile batu banaongezeka Goma mumasiku kidogo, tunangalia Frange na kuya na ta ile tunachunga kama lumea naweza kusaidia kazi ile. Jue na kuwa kidogo. Tuna kuenda pole pole. Hapa keshero tunapoze tena matio. Tulitoka kule keshero tunenda nivu ya lak. Kunivu ya lak tena kukusta, kuku kazi ingine kuna nafanika. Mbona tunajua kama mashirika ingine ah. Sa vile seiser, yeah. Sa vile merci cor. Na wengine wanawasaidia hmm. Na vyombo hmm, na franga kusudi mutumike vizuri. Sababu gani kunaendelea kukua difficulty Aksante kabisa, le moment mashirika ni kweli inakuwa nafika, wakati ile nafika hapa na bitu ile inakuwa nafanya aibebe rigide zo kuiweka mundani ya maproje le banakwa nazo. Na ile makazi alifanya, alipoze ma tuyaux. Ile ma tuyaux ni ma tuyaux ya kauchu ma PEHD. Ayirespekte norme ile na staili. Aibebe buzito ile na tafuta. Wakati tunatuma maji na pression ya mingi ile ma tuyaux nakuwa na na riaka kapata. Na wakati ile na pasuka kwa siku ungele mationa kutumika ile kazi natubeba voir 3 jour 4 jour rezo tene yale ndio kwa tuwapate boule kiasi nakuwa na tukrea retard na ifunzionamatu nakuwa nayo kwa leo, SNEL anakuwa natupatia moto kwa muda na kazi ya maji inapasho. Wakati ile bana tuma maji kubwingi ya masaa ile, tunakuwa nafanya rezo nayo nakuwa nakwenda na yale me wakati ile bana tuma kwa muda kidogo Watu wa asili wa mbilikimo wa sehemu ya kaskazini ya jimbo la Kivu Kusini walisherekea siku yao ya kimataifa mnamo tarehe 9 Agosti huko Kavumu, katika tarafa la Kabare. Mbuga ya kitaifa ya Kahuzi Biega na washirika wake waliwezesha sherehe hiyo. Tatizo la ukosefu wa ardhi linasalia kuwa kero yao kuu, licha ya kutangazwa na mkuu wa nchi kwa sheria ya ulinzi na uendelezaji wa haki za watu wa kiasili. Jean Kasami alikuwa huko Kavumu. Hii hapa ripoti yake. Waambuti walikuja wengi kutoka sehemu za eneo la kaskazini mwa mtaa wa Kabare na Kalehe. Wanaendelea kukerwa na maisha ya bila udongo wa kipekee ambao wanaweza lima sawa. Wakaji wengine Waambuti walitokea Mtebero, Ijwi, Ziralo, Kalehe, pembezoni mwa ziwa Bunyakiri, Mugugu, Bitale na Kalonge. Lukera Kalerema alitokea kijiji cha Buyungule ili naye apate kueleza matatizo yao. Toka tulifukuziwa mu shamba ya mababu zetu hatuna makao, niko na watoto saba. Atuliyake mutugari, atuliyake avio avyo, tunaliliaka mudongo juu mwenye ikona kwake anaweza somesha mtoto anaweza chitafutia chakula kawaida, muntu anakuwa huru naye. Kama unasikia mumbuti anayiba na haribisha mazingira juu ya kukosa kwake. Ahadi ni deni, mkosevu aseme kesho ntakupatia kiazi, kama umpatie eneo, mutakuwa bugovi. Mbali zaidi, walitokea wambuti wengine katika lengo la kusherekea pia sikukuu yao. Emilien Matene alitembea mwendo wa siku mbili toka Ziralo kabla awasili Kavumu. sisi wambuti tulishaachiliwa nyuma, hawatujali wakubwa. kwa siku yetu kuu ya leo, tunapendelea sana sisi wambuti wa mama, nao waende mbele. hii siku yetu ni ya mzuri, lakini tunaona kama wengine ndio wanajere hii siku kuu yetu. Titia, Bahidika, kijana mumbuti musomi, aliwatuliza akiwaambia, sheria ya kukinga haki zao imekwisha tangazwa na rais wa taifa. Kwanza ni wito kwa watu wote kuwajulisha kwamba sheria yetu ama sheria ya wambuti imetekelezwa na iko deja, na tunaomba sasa kwa watu wote kuitia na application na kuiheshimu, vile vile kuhusu serikali yetu ya Kongo inasema, na viko mprovense zengine ambao awakufika hapa, nao waendelee kusensibilize na kuinforme kuhusu sheria yetu. Tuheshimia environment. Asili ya wambuti ni maisha ya pori lakini asili hiyo imevunjwa tangu wakati shamba la wanyama kauzi biega lilipanua mipaka yake na kufurutusha wambuti wasiendelee kuishi humo porini. Miaka chache baadaye wambuti waliendelea kuvamia maeneo ya shamba la wanyama kiasi kwamba Penkabe ikajikuta inashurutishwa mazungumzo yafanyike. Bukavu, Jean Kasami, mm. Radio Kapi. Na huo ndo mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata.