Oh, mkutano juu ya tathmini ya uongozi wa kijeshi Jimboni Kivu Kaskazini na Ituri ulifunguliwa siku ya kwanza hii mjini Kinshasa na Rais wa Jamhuri. Mitaa ya afya saba inakumbwa na kesi za kipindupindu zikiwemo vifo viwili jimboni Kasai Mashariki. Jimboni Chopo, wanafunzi wa vyuo vikuu walihamasishwa juu ya unyanyasaji wa kijinsia kulingana na shirika la KRADEF. Waathiriwa wengi wanakataa kushutumu wakihofia kulipizwa kisasi. Hamjambo na karibuni kwa wote, habari kamili. Mkutano juu ya uongozi wa kijeshi utaruhusu mwelekeo wa pamoja kwa nia ya kusuluhisha kwa uhakika majimbo ya Ituri na Kivu Kaskazini. Haya ni maneno ya Rais wa Jamhuri siku ya kwanza hii mjini Kinshasa wakati wa uzinduzi wa kazi halisi ya kikao kuhusu uongozi wa kijeshi unaotekelezwa katika majimbo ya Ituri na Kivu Kaskazini. Katika Ikulu ya watu, magavana wa serikali wakiwa likizo, idadi ndogo ya wanabunge wa mkoa na kitaifa, viongozi wa mabunge ya majimbo, wajumbe wa serikali wanashiriki katika mikutano hii. Watatafakari kwa muda wa siku tatu juu ya nguvu, udhaifu na mikondo mingine ya uongozi wa kijeshi kwa nia ya kufafanua na kuongoza uamuzi wa rais wa Jamhuri juu ya matengenezo yake, uhalali wake au uondoaji wake safi na kamili. Mkuu wa nchi pia alitoa wito kwa makundi yenye silaha kuweka chini silaha zao na kujiunga na mpango wa PDDRCS. Na mkutano unaofanyika Kinshasa unafaa kupelekea kuondolewa kwa uongozi wa kijeshi katika jimbo la Ituri. Hili ndilo pendekezo lililotolewa na watendaji wengi wa kisiasa kutoka upande wa utawala na upinzani. Walakini, kwa wengine, hatua za msaada zinahitajika, haswa uimarishaji wa idadi ya askari ili kuhakikisha usalama wa raia. Kwa wengine, mbinu ya rais wa jamhuri kuitisha mkutano inakiuka katiba inayotambua haki hii ya kuondoa uongozi wa kijeshi kwa wanabunge. Mari Magira anatusomea ripoti hii ya Remo. Kwa mjibu ya wanasiasa wengi, wengigvment chini ya eta de siege haikujibu kwa mangojeo ya wakaaji ili ya kukamilisha usalama jimboni Ituri. Kwa hiyo hatua hii lazima iondolewe mwishoni mwa majadiliano haya, lakini ni muhimu kuimarisha uwepo wa FRDC jimboni Ituri kwa ajili ya kupambana na vikundi vya silaha pia na kukazisha mpango wa kuacha silaha kwa wanamgambo mpango Kukomesha jeuri ya vikundi vya silaha ni maoni ya Moise Legere mmoja wa vyama vya siasa MLC. Kwa upande wake, Luc Malembe, msemaji wa chama cha upinzani cha ACD, alieleza kwamba majadiliano hii inakuwa ni kinyume cha sheria, ni namna ya kupora hazina ya umma. Anaongeza kwamba katiba inaeleza kuondolewa kwa état de siège ni wajibu wa bunge. Fahamu kwamba amani imeshuhudiwa katika miezi ya hivi karibuni jimboni ito baada ya kutiwa saini kwa makubaliano ya amani kati ya makundi yenye silaha mwezi wa Juni huko Aru. Nikiripoti toka Bunia, Marie Neema Magira, kwa niaba ya Radio Okapi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anasema ameona kwamba kuzorota kwa hali ya usalama na kibinadamu, lakini pia hali ya wasiwasi ya hali ya kisiasa hivi karibuni nchini DRC, katika ripoti ya tarehe 2 Agosti mwaka tunao iliyowasilishwa wikendi hii kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na ambayo ilionekana kwenye vyombo vya habari, Antonio Guterres anatoa angalizo la kusikitisha kuhusu hali ya Ituri na Kivu Kaskazini. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa pia anaelezea wasiwasi wake kutokana na kuongezeka kwa makundi ya kujilinda yenye silaha ambayo yanaweza kuzidisha hali hiyo na kuzusha ukatili mpya yakiwemo mashambulizi ya kikabila. Antonio Guterres anasema kuwa huko Ituri makundi yenye silaha ya kitaifa na nje ya nchi na wanamgambo wanadhibiti zaidi ya asilimia makumi saba ya tarafa za Irumu na Jugu asilimia kumi ya Mahagi na asilimia tano 5 ya Mambasa. Wanamgambo wa Codeco, Zair, FPIC, FRPI na ADF wanaendelea kushambulia raia katika Kivu Kaskazini. Ripoti hii inaonyesha kwamba M23 imechukua maeneo makubwa ya tarafa za Ruchuru, Masisi na Nyiragongo. Waasi hawa walianzisha tawala sambamba, kutoza ushuru na ushuru wa forodha na kufunga watu kiholela na kuchukua maamuzi bila ya mahakama. Mazungumzo tu na ushiriki wa washikadau wote yanaweza kukomesha kabisa ukatili unaofanywa na wanamgambo wa Mobondo katika jimbo la Kwango. Hiki ndicho anachokifikiria Sefuarien Kwengo, makamu wa kiongozi wa mfumo wa mashauriano wa jimbo kwa shirika la raia huko Kwango, ambaye anapendekeza kwamba serikali ya Kongo iandaye mkutano wa amani juu ya mada hii. Aliyasema hayo baada ya kuvamiwa na wanamgambo hao siku ya tano tarehe kumi na moja Agosti katika kijiji cha Ipongi tarafa la Popokaba ambapo kwanza waliua watu kumi kisha wengine saba siku zilizofuata, kulingana naye. Kwa sasa wakazi wa eneo hili wanakaa msituni kwa kuhofia vitendo vya hawa mobondo sefurien kwengo. Pia anaomba serikali kufanya kila kitu kurejesha utulivu na usalama wa umma huko kwango. Tumsikilize kwenye kipaza sauti cha Irene Mboma, anatafsiriwa na Grevise Salumu. alors que tout le monde pensait que la page mobondo était tournée. comme kila mmoja alikuwa akizani kwamba mambo ya kuhusu mabondo imekwisha, sababu uvamizi haukushutukiza siku zilizopita, watu kadhaa wamekimbia kijiji cha Ipundi na hakuna aliyebaki watu wengi wamekwisha kimbia porini kwa hofu ya kuuawa na kuchinjwa na wavamizi hawa wanaotawala wa eneo hili la jimbo la Kwango. Idadi ya vifo iliongezeka kutoka kumi hadi kumi na saba kwa kukatwa pa Ipondi pia na kwenye vijiji jirani. Hali ya usalama kuzorota inasababisha kuona watu kadhaa kuhama makao yao na kwenda kwenye miji zingine na kusababisha hali mbaya ya kibinadamu ambayo inahitaji usaidizi wa haraka. Pendekezo kutoka kwenye wakaaji ni kuona waongozi wa jimbo la Kwango kurejesha utulivu, amani na usalama na kuandaa pia mkutano wa amani utakaounganisha serikali, mashirika ya kiraia na watu wanaoshirikiana na Mabondo. Mazungumzo pekee yanaweza kutatua tatizo hili kwa uhakika. Seul le dialogue pourra resoudre ce probleme de maniere definitive. <coughs> Huko Kasai Mashariki, kesi makumi tatu na nne za kipindupindu vikiwemo vifo viwili zimearifiwa tangu mwanzo wa mwaka hadi sasa. Mtaa wa afya wa Muya pekee ulirekodi kesi saba zikiwemo vifo viwili. Ugonjwa huu unaathiri mitaa ya afya saba ikiwemo mitaa ya Muya, Julu, Dibindi iliyo katika jiji la Mbujimai. Mitaa ya afya ya Lukelenge, Chilenge na Mukumbi iko nje kidogo ya jiji. Miongoni mwa sababu za ugonjwa huu, daktari mkuu wa kitengo cha afya cha mkoa anasema kwamba ni ukosefu wa maji wakati wa kiangazi, kutoheshimu kanuni za usafi, ukosefu wa vyoo na kujisaidia wazi nche. Daktari Bonheur Chiteku anatoa wito kwa raia kuheshimu kanuni za usafi kwa sababu kitengo cha tiba ya ugonjwa huu hakina vifaa vya matibabu. Huko Kivu Kusini, chama cha wanafunzi wa Cameroon huko Bukavu ISB kwa kifupi kinapanga mfululizo wa shughuli za kusherekea miaka kumi ya kuwepo kwa chama hiki. Chama hiki kiliandaa shughuli ya kutoa msaada siku ya sita iliyopita katika gereza kuu la Bukavu. Siku ya kwanza hii, chama hicho kilifanya kampeni ya uchangiaji damu katika hospitali kuu ya mkoa ya Bukavu, na siku ya tatu ijayo kutakuwa mkutano juu ya faida za vitamini D na kalsiamu. Kwa lengo gani? Rachel Kesembangu ameripoti. Jean Kasami kwa usomi, lengo lao ni kuvumisha uhusiano mwema na wakaji kati ya nchi ya kigeni iliyowapokea. Wanataka kupitia sherehe hizo za miaka kumi tangu wanakaa Kongo, waonyeshe wazi kuwa wanajisikia huru. Ander Zile Foka, mmoja wa wanafunzi toka Kameruni kuja somea Bukavu hapa, eleza yishi pamoja na bakongole na ba Bukavu. Bagenyi banapashwa ingia ba mu musosiete ya Bukavu, donc tunajeintegre ku Bukavu, tuna organize zile ma zilima yaktiviti. Sherehe hizo zitagubikwa na burudani za kuchangamusha. siku ya tano, tarehe 18 Agosti, Bukavu. Jean Kasami, radio Kapi. Katika mkoa wa Chopo kesi tatu za kukashifu zilirekodiwa na zaidi ya wanafunzi mia mbili makumi tano walihamasishwa juu ya unyanyasaji wa kijinsia katika maeneo ya vyuo vikuu. Haya ndiyo yanaibuka kutokana na ripoti ya mradi huu siku ya sita iliyopita, miezi sita baada ya kutekelezwa kwake, kulingana na mratibu wa kikundi cha tafakari na kitendo cha ulinzi wa haki za wanawake na wasichana. Kwa kifupi, waathiriwa wengi wanakataa kushutumu kwa kuhofia kulipizwa kisasi. Wakati wakisubiri mwendelezo wa mradi, mratibu wa GRAPDEF anaomba ushirikishwaji wa jamii hususan viongozi wa vyuo vikuu, wazazi, pamoja na wanafunzi kwa ajili ya kuendeleza mapambano haya. Huko Goma katika jimbo la Kivu Kaskazini, ukosefu wa mazao ya chakula cha kilimo kutoka tarafa za Ruchuru, Masisi, Nyiragongo zinazokumbwa na vita vya M23 na upande wa kaskazini wa jimbo unazidi kuonekana katika jiji hilo. Ukosefu huu wa bidhaa za vyakula vya pahali unasababisha kupanda kwa kasi kwa bei sokoni, na hii licha ya kushuka kidogo kwa kiwango cha dola ya Marekani dhidi ya franga za Congo katika siku za hivi karibuni. Matokeo ni kwamba familia nyingi zimekosa vyakula huko Goma, ikizingatiwa kuwa gala la chakula nchini DRC. Ni nini kinahalalisha ukosefu huu wa chakula huko Goma? Tunazungumza juu ya swala hili na Sifa Maguru katika ripoti hii ya Bernardin Jambu hali ya mji wa goma ni hali ya mubaya sana kupata chakula inakuwa kugumu kula maaragi inakuwa kama ni liks bei inapanda munara sana mji wa goma haupati tena chakula ya mlimo kutoka matarafa ya ruchuru nyiragongo masisi na walikale hata butembo beni ni kwa sababu ya vita vya M23 barabara ya goma butembo inayoleta chakula kutoka sehemu za kaskazini imefungwa tangu mwaka mmoja na zaidi pale ruchuru wafanyabiashara wadogo wanatumia pikipiki kwa kuleta biashara hadi Goma na kupita katika njia za mbali upande wa Kanyabayonga, anaeleza Etienne Kambale, mwanamemba wa shirika la raia. Kuna chakula ambayo ingelipashwa toka Lubero, Beni ili ikuye hapa Goma, barabara inakuwa mbovu. Inchi jirani ambayo zimesaidia Rwanda kutuletea vita zinakuja kuuzisha chakula yao hapa Goma. Chakula inatoka Uganda, chakula inatoka Tanzania, chakula ya mbaya ambao hatuzoei. Jueni kama mimea mbalimbali kama vile mboga mboga, maharagi, viazi vya kizungu, ndizi na bila kusahau mihogo, ndivyo vinapanda bei sokoni. Inabidi kutengeneza haraka njia hiyo ya Kanyabayonga, alivyosema mwanamemba huyo. Goma, Sifa Magoro Radio Kapi, Radio Kapi. Katika Kivu Kaskazini, awamu ya pili ya kampeni ya chanjo dhidi ya polio ilizinduliwa Jumajana huko Goma na liwali wa Kivu Kaskazini, Generali Costan Ndima. Takriban watoto milioni mbili wanatarajiwa. Shughuli hii itafanyika vipi hasa katika jimbo lote la Kivu Kaskazini? Tunampokea mkuu wa kitengo cha afya Jeanvier Kubuya anajibu katika mahojiano haya na Bernardin Diambu. Chef de division Janvier Kubuya, amjambo. Jambo, dada ya mtangazaji, mnaweza kuzindua kwa siku ya leo kampanye ya chanjo ya kupiganisa magonjwa ya, ya vunja vunja. Tumwambie kwanza mambo itapitika namna gani, kile chanjo tutaanza mpaka tumalize watoto wote wa jimbo yetu watoto kutoka kuzaliwa mpaka miezi makumi tano na kenda ao miaka tano wale watoto njo watapata chanjo hata Mumakambi ya wakimbizi ata materitware ya Ruchuru ya Masisi, fasi yote kujimbo yetu ya Norkivu, watoto wataweza kupata ile chanjo ya kupiganisha magonjwa ya poliomyelite ama Vunja, vunja. Sasa itafanyika namna gani juu muweze kufika, kwa sababu tunajua kama kuna mafasi hapa North Kivu ambayo ingali mpaka leo kumikono ya waasi wa M23. Sasa mutafanya je kusudi muweze kufikia wale watoto wamepatikana mzile maeneo meme si memesi? Kule kuko shida ya usalama, me wa ganga wiko kule, kazi ya afya inaendelea kama kawaida na tunasaidiwa na mafazili mengi wa ONG ya mingi, tuliweza kutuma vaksin na mamoye yote yenye tuko nayo ili vaksinasyon ipitike mem kuile mamita kwenye usalama iko mdogo, ili watoto wetu nao wenye wiko kule waweze kupata vaksin. Na hiyo vaksin ya ndui ina mafagani. Ile vaksin yetu inapiganisha magonjwa ya poliomielite ama vunjavunja. Ile ni magonjwa atari sana kama mtoto akufe na ile magonjwa malheureusement nezapata ulemavu enye haita ishaka. Asante. Na kupigi aksanti, dada mtangazaji. Radio Okapi, dossier en swahili. Huko Ituri, serikali ya mkoa ilizindua rasmi siku chache zilizopita huko Bunia operesheni ya hiari ya kurejesha familia za wakimbizi katika vijiji kadhaa kusini mwa tarafa la Irumu. Zaidi ya familia elfu moja zitanufaika na operesheni hii ikiwa viongozi wa mkoa wataonyesha kuwa harakati hii inawezekana kutokana na kurejea kwa amani katika vijiji vyao kufuatana na operesheni za FRDC, UPDF na MONUSCO. Walengwa kwa upande mwingine wanataka mifumo ya kijeshi kuwekwa ili kuimarisha amani hii. Marcel Kizabyamungu kwa ripoti. Operesheni hii ilianzishwa pale kwa kiwanja mdogo ya Epoville hapa Bunia. Mitogari tano kubwa kubwa ya jeshi la FRDC ndiye ilibeba na kuwarudisha mafamilia wa ku kati yao wanawake na watoto kwa vijiji ya Otumaber kwenye balabala Komanda Luna na ngambo la Chabi kusini la mtaa ya Irumu. Administrator ya mtaa ya Irumu mwenye aliakilisha liwali wa jimbo la Ituri kwa sherehe hii amesema kwamba hamani imekwisha kurudi kwa hizo eneo zote. kanali Siro Simba, kisha kurudi kwa wakimbizi wa ngambo ya Chabi na Komanda, sehemu ya pili itahusu wakimbizi wa kaskazini ya vita ya Irumu ngambo za kunta na, eh, na mwanga wenye watarudi kwenye makao zao. So, Alice Atiaboli mama mwenye watoto watano kama wengine wakimbizi amefurahi kwa kurudi kwa kijiji yake, lakini wamelomba na serikali msaada mengi na kudhibitisha amani kwa vijiji zao. Tunarudia sababu tumesikia kwetu kuna kuwa salama, njo maana tunajisikia kurudia kwetu, tuende kuishi kwa salama na watoto. tuko na asirase tunaamini ke security kwa wetu ukimi alishakuwa. Manyumba inalungula, mavitu inaharibika yote, tunaenda anja mupya tunaomba msaada kutoka kwabo tuju, hatuna nguvu yoyote tena ya kuanja majengo na maneno mengine mengine, lakini basi tuache batusaidie. Mbomba babani lao Faustin, yeye kama prezidenti ya kabila ya Banyali Chabi ametosha shukrani na serikali yenye ilirudisha usalama kwa eneo yao. Ameongeza kusema ya kwamba ni tangu mwezi wa kumi na mbili wa mwaka 2022 mauaji ya wahasi ya ADF aiyaripotiwa ndani ya sultani ya Banyali Chabi Patan ukimya kidogo yenye tunapima kuona ndani ya migini yetu ndiyo ina rasire populasion yetu kuweza kurudia ku mwingini yetu. Tangu mwezi wa kumi na mbili mpaka sasa, hatusikie mauaji kumingini yetu, inaleta watu wanakuwa na haja kabisa ya kurudia tena kumigini yetu juu waanje makazi mbalimbali ya mashamba kulima, makazi ya makomerse kidogo kidogo. Ngambo ya kiliwali wa jimbo luteni jemadari Luboyakashamajoni ametosha uwito na wakimbizi wengine wenye kupatikana kwenye makempi hapa pa Bunia na kandokando kufata mfano ya hawa wakimbizi wa kusidi ya Irumu ajili wapate kurudi kwa vijiji zao kwa mutaya jugu, kwa kuwa ukimya imekwisha kurudia. Ni kiripoti kutoka Bunia, mimi Martial Kizabiabungo, Radio Okapi. Ni mwisho wa habari, asante kwa kutufuata.