Oh, wanasiasa wa Kongo wataamua leo siku ya kwanza mjini Kinshasa kuhusu uongozi wa kijeshi huko Kivu Kaskazini na Ituri. Shirika la raia la mji wa Goma linaomba waamue kwa usalama wa raia na sio kwa maslahi ya kisiasa. Serikali inatangaza kupeleka wakaguzi wa uchumi nchini ili kuhakikisha udhibiti wa miundo ya bei na kuzuia tabia ya bei haramu. Uamuzi ulichukuliwa katika baraza la mawaziri. Shirika lisilo la kiserikali la Kreda limekasirishwa na kwamba kwenye orodha ya wagombea iliyotangazwa na CENI asilimia 17 pekee ni wanawake licha ya uhamasishaji uliofanyika. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Habari kamili. Wanasiasa wa Kongo wataamua hii tarehe kumi na nne hadi kumi na sita Agosti mjini Kinshasa juu ya maamuzi ya kuchukua itakayowekwa kwa uongozi wa kijeshi ambao upo tangu zaidi ya miaka miwili sasa huko Kivu Kaskazini na Ituri. Shirika la raia la mji wa Goma ambalo linakaribisha kusanyiko hili lililoamuliwa na rais wa jamhuri wakati likitoa tathmini ya utawala huu wa kipekee uliowekwa ili kuleta amani katika majimbo haya mawili kiongozi wa muundo huu anataka kuona washiriki katika mikutano hii wanaamua kwa usalama wa raia na sio kwa masilahi ya kisiasa. Msikilize Mario Ngavo katika maneno haya yaliyokusanywa na Bernarde Nyangi. Shirika la raia imefurahia kikao ya kusimulia namna gani etat de siege inaweza kuisha ama kuendelea. Sisi tumeona kama wakati ya etat de siege gavmenti yetu imeanza kusema uwaziwazi ya kwamba Rwanda inavamia Congo tena, ya kwamba hiyo ubaguzi na fujo katika ukabila uko kwenye Nord Kivu imeisha, kwa sababu kwenye kichwa ya province hakukuwa mwenye kutokea kwa kabila moja au ingine ya Kivu ya kaskazini tena, ya kwamba etat de siege wamefanya mareset lakini wametesa raia kwa sababu raia imekuwa povre, barabara zimefungiwa, mauaji imekuwa, watu wamekimbia makwao Group arme zimekuwa nyingi, hata wateroriste M23 na hiyo ADF wameendelea kuwa watu tena, ukamata mwingine, tunawaza ya kama hiyo table ronde itamaliza etat de siege na kutia etat d'urgence, jeshi ipigane vita ili yakurudisha usalama ndani ya province ya Nord Kivu na Ituri. Tukumbushe kwamba pamoja na viongozi wa serikali za uongozi wa kijeshi, wajumbe wa wakazi wa majimbo mawili yanayohusika, wanaalikwa kwenye mkutano huo. Mkutano wa tathmini ya uongozi wa kijeshi katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri unaanza siku ya kwanza hii tarehe 14 Agosti mjini Kinshasa na utamalizika siku ya tatu. Kwa mujibu wa msemaji wa serikali, kikao hiki kilichoamriwa na Rais Felix Chisekedi kinakuja baada ya kazi iliyofanyika kuanzia siku ya kwanza tarehe kumi na tisa hadi siku ya tano tarehe makumi mbili na tatu Juni mwaka tunao ambayo iliwezesha kutambua washiriki pamoja na mada zinazopaswa kushughulikiwa. Mapendekezo yatakayotolewa hapo yatawasilishwa kwa mkuu wa nchi ili kuchukua maamuzi kuhusu siku za usoni za uongozi huo wa kijeshi, anabainisha. Kama ukumbusho, sauti kadhaa zimepazwa ili uongozi wa kijeshi ubadilishwe, wengine wakienda mbali na kwamba uondolewe tu, wakiamini kwamba hujatoa matokeo yaliyo tarajiwa akijibu tangazo la kufanyika kwa mkutano unaohusu swali hili, naibu wa kitaifa Berte Mubozi, mkuu wa tume ya ulinzi na usalama katika bunge la kitaifa, anazungumza kuhusu matarajio yao kwenye kipaza sauti cha Jacques Yves Molima, anatafsiriwa na Bernarde Nyangi. Tunaosubiri toka mkutano hiyo ni kwamba hatua zote zitakazochukuliwa zikuwe hizo zinazohakikisha ya kwamba raia waishio mashariki mwa nchi hususa wa wa Kivu Kaskazini na Ituri wanapata amani na usalama. Ni kusema, ilibidi maelekezo zote na hata mafikara itakayochukuliwa humo ndani iwe ya kuhakikisha ya kwamba iwe operesheni, ama uongozi wa majimbo ya mawili yote yaweze kufikia malengo zilizochukuliwa na rais wa jamhuri ya kuona raia wa eneo la mashariki wanaishi katika amani na usalama. Kesho ya uongozi wa kijeshi kati ya kuendelezwa, kuondolewa na kupewa jina lingine, hii ndiyo mada ya mkutano ulioandaliwa siku ya sita kwenye chuo Boboto mjini Kinshasa na shirika la Pole Institute, ambayo ni taasisi ya kitamaduni katika ukanda wa Maziwa Makuu, kwa ushirikiano wa chuo kikuu cha Goma. Matokeo ya utafiti uliofanywa kuhusu mitazamo ambayo wakazi wa eneo hilo wanayo kuhusu uongozi wa kijeshi huko Kivu Kaskazini na Ituri yalikuwa katikati ya mazungumzo wakati wa mkutano huu. Kulingana na uandaaji wa mkutano huo, wakazi wa Mashariki mwa DRC hata hivyo wana hamu sana ya amani, wanakataa kuendelea kwa uongozi wa kijeshi kwa vile hauna ufanisi machoni pao. Mgogoro wa sasa wa kibinadamu unaathiri zaidi ya watu milioni tano waliokimbia makazi yao mashariki mwa DRC. Ili kukabiliana na hali hii, shirika la Umoja wa Mataifa la raia UNFPA linadai kuwa limekuwa likiimarisha hatua zake tangu mwezi Juni mwaka tunao. Kwa mujibu wa chanzo hicho hicho, hatua hizi ni sehemu ya mpango wa kuongeza mfumo wa Umoja wa Mataifa ulioanzishwa na Umoja wa Mataifa. Mradi huu uliwasilishwa kwa vyombo vya habari siku ya tano huko Goma na naibu mwakilishi wa UNFPA nchini DRC. Kulingana naye, mradi huo unalenga haswa kuimarisha huduma za afya ya ngono na uzazi na kuwalinda wanawake na wasichana dhidi ya unyanyasaji wa kijinsia. Mradi huu unachukua muda wa mwaka mmoja kwa bajeti ya takriban dola milioni makumi tatu na nane, inaonyesha UNFPA. Katika jimbo la Ituri, jeshi la MONUSCO kwa kushirikiana na FARDC na polisi wa kitaifa wa Kongo wanakaribisha kurudi tangu wiki iliyopita kwa zaidi ya watu elfu nane waliokimbia makazi katika vijiji kadhaa vya mihimili ya Buni ya Komanda, Buni ya Chabi na Komanda Luna, Luteni Kanali Kevin Biabato msemaji wa kikosi cha MONUSCO yuko kwenye kipaza sauti cha Rosali Zawadi. Jeshi la MONUSCO limekuwa na majukumu mengi, lakini mojawapo ni kuhakikisha usalama wa raia, na katika upande huo jeshi la kulinda amani la MONUSCO limefanya kazi ya kuwakaribisha na kuwasaidia wale wahamiaji kurejea katika maeneo yao ya msingi, ambao walikuwa wameondoka kutokana na sababu mbalimbali, zikiwemo vita na kunyanyapaa. Kwa mfano, tarehe nne mwezi wa nane mwaka elfu mbili na ishirini na tatu jeshi la, mu, la kulinda amani la MONUSCO likishirikiana na jeshi la serikali ya Kongo na jeshi la polisi waliwasaidia wahami kurejea katika maeneo yao katika eneo la Irumu kwenye vijiji vyao ambapo jumla ya wahami elfu nane na mia nane na sabini walionyesha nia ya kutaka kurudi kwenye vijiji vyao na kuendelea na maisha yao ya kawaida, na sehemu mbalimbali ambazo zimefanyika majukumu ma, ma, ma, ma, hayo kati ya na, jeshi la MONUSCO sehemu kama za Bunia Komanda, Bunia Shabi, Komanda Luna, ambavyo waami hao walisindikizwa na jeshi la polisi. Hizi nimekuwa ni habari njema sana kwa wananchi na watu wengine ambao wanahusika na na swala la uhamiaji, kuhakikisha kuwa hao wahamiaji wanarejea katika maeneo yao na kuendelea na maisha yao ya kila siku. Nilivyotanguliza serikali, kupitia Wizara ya Uchumi, inatangaza kupeleka wakaguzi wa uchumi haraka haraka kwa ajili ya uchunguzi, ambao lengo lake ni kuhakikisha udhibiti wa miundo ya bei na kuzuia tabia ya bei haramu. Kwa mujibu wa serikali, ninanukuu: inashangaza kwamba baada ya kushuka kwa kiwango cha ubadilishaji na kufuatiwa na utulivu wa franga za Kongo kwamba bei kwenye soko hazifuati hali hii ya kushuka, mwisho wa kunukuu. Serikali inahakikisha kwamba hatua zote zinachukuliwa ili uchunguzi huu ufanyike bila usumbufu wowote kutoka kwa wakaguzi. Tusikilize sehemu hii ya baraza la mawaziri iliyotolewa na Patrick Muyaya. Waziri wa mawasiliano na msemaji wa serikali, sehemu iliyopendekezwa na Peleki Pela Mondo na kutafsiriwa na Bernard Nyangi naibu minister... waziri mkuu ausikaa na uchumi alihakikishia almashauri ya kwamba anafanya yote iwezekanavyo ili kuhakikisha ya kwamba kunakuwa uchunguzi wa soko, ni kusema kiisha uchunguzi na pia ukubaliwa kwa mpangilio ule katika mikutano mbalimbali ya, ya mawaziri na iliyofuatilia hizo maelekezo toka waziri mkuu aliyozichukua katika mikutano zake na mainspekta, wa uchumi watatumwa mahali pote, ili kuendesha uchunguzi wa kiwango cha bei na kuvunja moyo vitendo vyote vinavyokeuka sheria na vinavyoasiri serikali na wateja. Hatua zote muhimu zilichukuliwa ili hata kuwazibu inspekta yoyote ule anaweza kuonekana katika vitendo vya unyanyasi. Na kuhusu hayo, waziri mkuu aliarifu kuhusu mikutano mbalimbali alizoziendesha na wanabiashara wa sekta za mawasiliano, hizo za petroli, na hata bidhaa ya mlimo na wale wa mvinyo. Alitilia mkazo kuhusu heshima ya kiwango cha ubadili pesa toka benki inaweza pelekea hata bei ishuke masokoni. Jinsi ya kupambana na njaa katika jimbo la Kasai Mashariki. Swali hili lilikuwa katikati ya majadiliano siku ya sita, kati ya liwali wa mkoa kwa muda, wanachama wa mfumo wa mashauriano ya shirika la raia pamoja na viongozi wa madhehebu ya kidini. Mkutano huu ulianzishwa na liwali kwa muda wiki chache kabla ya kuanza kwa msimu wa kilimo. Tunazungumza nawe Gilen Kasasia katika ripoti hii ya Ester Ndalafina. Kupitia kikao hicho kilichoendeshwa kwa karibia saa tatu, walioshiriki walitoa mapendekezo moja moja, kwa muda mfupi pia mrefu. Inabidi kuwekwe namna nzuri ya ulimaji, serikali inaweza unga mkono watu ambao wanapatikana katika mashamba makubwa makubwa. Ni pia njia ya kuweka utengeneo kwa walimaji kupitia wataalamu wa ulimaji, kama vile ilivyofanyika miaka iliyopita. haya ni matamshi ya Abe Pierre Kabamba, kodoneta wa shirika la Rahia. Kwa upande wake, Pastor Anaclet Kabalu Bukola, mwakilishi wa shirika la makumi tatu la wapande kotist, yeye ni mwendesha uchumi anayejulikana katika maeneo yale, alitoa pia pendekezo yake: kama government ingaliwatolea vifaa, hakungalikuwa tena ukosefu wa mihindi siku zilizo usoni, kama vile hata mwezi wa kwanja ujao. Ni kusema ingalibidi kuendesha operesheni hii kwa viongozi wa wilaya mbalimbali mbali na mitaa ingine yote, ili kwa upande wao wawahamasishe wakaaji wao ili kila mlimaji ashikiliwe. Tujulishe kwamba kikao hiki kiliendeshwa kwa muda huu ambamo bei ya mihindi imepanda sokoni. Lengo la katiba linalohusiana na ushiriki sawa wa kisiasa kati ya wanaume na wanawake ni mbali na kuwa kipaumbele kwa vyama na vikundi vya kisiasa vya Kongo. Shirika lisilo la kiserikali la Kreda, kituo cha utafiti na mafunzo juu ya utawala wa sheria barani Afrika, limekasirishwa baada ya kutangazwa na Senii kwa orodha ya muda ya wagombea waliotangazwa kuwa wanakubalika na wasioruhusiwa kwa uchaguzi wa wabunge wa Disemba ijayo. Ilikuwa siku ya tano tarehe kumi na moja Agosti katika makao makuu ya tume ya uchaguzi mjini Kinshasa. Kwa hakika shirika hili linaonyesha kuwa licha ya uhamasishaji wote unaotolewa kwa wagombea wa kike, inaibuka kuwa kati ya makandideti elfu makumi mbili na tatu mia sita makumi tano na tatu yaliyotangazwa kukubalika ni elfu tatu mia tisa makumi tano na tano tu au asilimia kumi na saba ni wanawake. Oswai. Katika Kivu Kaskazini, awamu ya pili ya kampeni ya chanjo dhidi ya polio ilizinduliwa Jumajana huko Goma na liwali wa Kivu Kaskazini, Generali Constant Ndima. Takriban watoto milioni mbili wanatarajiwa. Shughuli hii itafanyika vipi hasa katika jimbo lote la Kivu Kaskazini? Tunampokea mkuu wa kitengo cha afya Janvier Kubuya anajibu katika mahojiano haya na Bernardin Diambu. Chef de division Janvier Kubuya, amjambo jambo, dada ya mtangazaji. Munaweza kuzindua kwa siku ya leo kampeni ya chanjo ya kupiganisa ya magonjwa ya vunja, vunja. Tumwambie kwanza mambo itapitika namna gani? Kile chanjo tutaanza mpaka tumalize watoto wote wa jimbo yetu, watoto kutoka kuzaliwa mpaka miezi makumi tano na kenda au miaka tano, wale watoto njo atapata chanjo hata mumakambi ya wakimbizi hata materitware ya Ruchuruya Masisi, fasi yote kujimbo yetu ya Norkivu, watoto wataweza kupata ile chanjo ya kupiganisha magonjwa ya poliomyelite ama Vunja vunja. Sasa itafanyika namna gani juu muweze kufika, kwa sababu tunajua kama kuna mafasi hapa North Kivu ambayo ingali mpaka leo ku mikono ya wawasi wa M23, sasa mutafanya je kusudi muweze kufikia wale watoto wamepatikana mzile maeneo meme? Si kule kuko shida ya usalama me, waganga wiko kule, kazi ya afya inaendelea kama kawaida na tunasaidiwa na mafazili mengi wa ONG ya mingi. Tuliweza kutuma vaksin na mamoyen yote yenye tuko nayo, ili vaksinasyon ipitike meme kuile mamita kwenye usalama iko mdogo, ili watoto wetu nao enye wiko kule waweze kupata vaksin. Na hiyo vaksin ya ndui ina mafaa gani? Ile vaksin yetu inapiganisha magonjwa ya poliomielite ama vunjavunja. Ile ni magonjwa hatari sana kama mtoto akufe na ile magonjwa malheureusement anaeza pata ulemavu enye haitaishaka na kupiga asante dada mtangazaji. Radio Okapi, dossier en swahili. Huko Ituri serikali ya mkoa ilizindua rasmi siku chache zilizopita huko Bunia operesheni ya hiari ya kurejesha familia za wakimbizi katika vijiji kadhaa kusini mwa tarafa la Irumu. Zaidi ya familia elfu moja zitanufaika na operesheni hii, ikiwa viongozi wa mkoa wataonyesha kuwa harakati hii inawezekana kutokana na kurejea kwa amani katika vijiji vyao, kufuatana na operesheni za FARDC, UPDF na MONUSCO. Walengwa, kwa upande mwingine, wanataka mifumo ya kijeshi kuwekwa ili kuimarisha amani hii. Marcel Kizabiamungu kwa ripoti. Operesheni hii ilianzishwa pale kwa kiwanja mdogo ya Epoville hapa Bunya. Mitogari tano kubwa kubwa ya jeshi la FRDC ndiye ilibeba na kuwarudisha mafamilia wa kwanza, kati yao wanawake na watoto kwa vijiji ya Otumaber kwenye balabala Komanda luna na ngambo la Chabi kusini la mtani ya Irumu. Administrator ya mtaa ya Irumu mwenye aliakilisha liwali wa jimbo la Ituri kwa sherehe hii amesema kwamba hamani imekwisha kurudi kwa hizo eneo zote. Kanali Sirosimba kisha kurudi kwa wakimbizi wa ngambo ya Chabi na Komanta, sehemu ya pili itahusu wakimbizi wa kaskazini ya mtaa ya Irumu, ngambo za Kunta na Mwanga wenye watarudi kwenye makao zao. Alice Atiaboli, mama mwenye watoto watano, kama wengine wakimbizi amefurahi kwa kurudi kwa kijiji yake, lakini wamelomba na serikali msaada mengi na kudhibitisha amani kwa vijiji zao. Tunarudia sababu tumesikia kwetu kuna kuwa salama, njo maana tunajisikia kurudia kwetu, tuende kuishi kwa salama na watoto tuko na asirase. Tunaamini ke sekuritesha kuwa kwetu, ukimi alishakuwa manyumba inalungula mavitu inaharibika yote, tunaenda anja mupya. Tunaomba msaada kutoka kwa botuju, hatuna nguvu yoyo tena kuanja majengo na maneno ingine ingine, lakini basi tuache batusaidie. Mbomba babanilao Fastin, yeye kama presidenti ya kabila ya banyali chabi ametosha shukrani na serikali yenye ilirudisha usalama kwa eneo yao. Ameongeza kusema ya kwamba ni tangu mwezi wa kumi na mbili wa mwaka elfu mbili makumi mbili na mbili mauaji ya wahasi ya ADF ayaripotiwa ndani ya solitari ya banyali chabi. Mingini yetu ndiyo inarasire population yetu kuweza kurudia ku mungini yetu tangu mwezi wa kumi na mbili mpaka sasa, hatusikie mauwaji kumingini yetu. Inaleta watu wanakuwa na haja kabisa ya kurudia tena kumingini yetu juu waanje makazi mbalimbali ya mashamba kulima, makazi ya makomerse kidogo kidogo. Ngambo yake, liwali wa jimbo Lutedi Jemadari Lubo ya Kashamajoni ametosha uwito na wakimbizi wengine wenye kupatikana kwenye makempi hapa Bunya na kandokando kufata mfano ya hawa wakimbizi wa kusidi ya irumu ajili wapate kurudi kwa vijiji zao, kwa mtaya jugu kwa kuwa ukimya imekwisha kurudia. Nikiriputi kutoka Bunya, mimi Martial Kiza Byabungu, Radio Kapi. Na huo ndo mwisho wa habari, asanti kwa kutufuata.