Oh, watu kumi na wawili wamefariki katika mporomoko wa jengo la shule katika Manispa Bagira mjini Bukavu siku ya nne hii wakati moto uliteketeza nyumba kadhaa katika maeneo kadhaa huko Bukavu. Hali ya biashara imezidi kuwa ngumu kutokana na ukosefu wa usalama wa kudumu huko Kivu Kaskazini. Kwa kulaumu hali hiyo, wafanyabiashara walienda kukaa mbele ya ofisi waliwali wa wali jimbo siku ya nne hii. Zaidi ya vijana elfu moja waliandamana siku ya nne hii pa Iga Barrier katika tarafa la Jugu huko Ituri wakiomba mkuu wa Jesenge aachiliwe. Baadhi ya wa waandamanaji walikuwa na silaha. Hamujambo na karibuni kwa wote. Hali ya kusikitisha katika Kivu Kusini, mji wa Bukavu. Jengo la shule ya kibinafsi liliporomoka na kuua watu kumi na wawili. Kulingana na mashahidi, mkasa huo ulitokea siku ya nne hii tarehe kumi Agosti mwaka tunao, saa za mchana katika manispa Bagira. Walioshuhudia wanasema kuwa viongozi wa shule waliokuwa kwenye mkutano walishangazwa na kuporomoka kwa jengo la ghorofa walimokuwemo. Kiongozi wa manispa Bagira, Patience Bengehya wa Wangwabo, anaomba msaada. Hali nyingine ya kusikitisha katika Kivu Kusini, visa vitatu vipya vya moto wa nyumba vimerekodiwa katika jiji la Bukavu katika muda wa saa chache. Mali kadhaa ziliteketea na nyumba zingine ziliharibiwa katika jaribio la kuzuia kuenea kwa moto huo. Katika hali nyingi, asili ya moto bado haijulikani. Ingawa manispa zote tatu za mji wa Bukavu kila moja ilikuwa imepokea gari la kuzima moto, mashine hizi bado hazifanyi kazi. Jiji la Bukavu ni mwathirika wa ukuaji duni wa miji kama matokeo, kwa sababu ya nyumba za makazi kusongamana. Jimboni Kwilu kulizinduliwa hii siku ya tatu tarehe tisa Agosti mwaka tunao huko Bandundu, na makamu waliwali wa Kwilu Felicien Kiwai kazi za ukarabati wa barabara ya kitaifa namba kumi na saba na namba tisa inayotoka jijini Bandundu hadi mji mkuu wa tarafa la Bagata ilikuwa katika uwanja wa shule ya msingi Masonga. Kazi hii ni sehemu ya mpango wa maendeleo wa tarafa mia moja makumi nne na tano uliozinduliwa na serikali kuu kwa ufadhili wa hazina ya umma. Kazi hiyo itafanywa ndani ya miezi kumi na kampuni ya Congo Adi Construction Chini ya usimamizi wa kiufundi wa ofisi ya barabara. Maelezo na Irene Mboma katika usomi wa Florence Kizalunga. Urefu wa kilomita 113.5, barabara inayounganisha mji wa Bandundu mji mkuu wa Jimbo la Kwilu hadi mji wa Bagata ikipitia kijiji cha Bukulu iko katika hali ya juu sana ya uharibifu. Akizungumza katika hafla hii siku ya Jumatano, uzinduzi rasmi wa kazi za ukarabati wa barabara huu, mkurugenzi wa mkoa wa ofisi ya barabara ya Kwilu engineer Michel Miseka Mubake amenena kwamba Kazi hizi zitajumuisha kusafisha barabara, kusafisha mashimo ya matope, kuondoa mchanga kutoka kwa barabara, uchimbaji na kujaza nyuma kutoka kwa mashimo ya kukopa, upakiaji wa barabara kwa njia ya uvaaji wa vifaa vilivyochukuliwa kuweka picha tena kwa kuingiza au bila pembejeo. Ikumbukwe kuwa mara baada ya sehemu hii ya mtaji kiuchumi kukarabatiwa, itaruhusu kazi ya biashara, hususan uondoaji wa mazao ya kilimo kutoka Bagata hadi Bandundu na bidhaa za viwandani kutoka Bandundu hadi eneo la Bagata. Huko Goma hali ya biashara imezidi kuwa ngumu kutokana na ukosefu wa usalama wa kudumu huko Kivu Kaskazini. Hili ndilo swali lililoulizwa siku ya nne hii na wafanyabiashara memba wa shirikisho la Fenapec na wale wa makambuni ndogondogo PME mbele ya kiongozi wa mkoa. Waendeshaji hawa wa uchumi walikwenda kuelezea ugumu wao wa kufanya kazi kutokana na mazingira ya sasa ya kijamii na kiuchumi katika jimbo. Kama waagizaji na sekta nyingine za uchumi, wale wa makampuni ndogondogo PME pia wanalalamika juu ya malipo ya ziada na mahitaji ya kiutawala, huku shughuli za kiuchumi zikipungua kwa sababu ya ukosefu wa usalama. Sifa Maguru ameripoti Rosali Zawadi kwa usomi. Wakati wa maandamano yao mbele ya ofisi ya liwali wa jimbo siku ya ine asubuhi, wafanyabiashara hawa walipokelewa na kiongozi wa ofisi ya liwali. Katika kibarua chao, wanalaumu hali ya kuwa wanalazimishwa kulipa benki wakati wanapofika kulipa ushuru wa serikali. Zaidi ya hiyo, kuna ofisi nyingi zenye kuhusika na kulipisha ushuru. Claris Mutulwa ni kiongozi jimboni wa shirikisho la wafanyabiashara FENAPEC. Hapa atoa pendekezo zao Bank, la tunaomba benki ziondoe e malipo wakati wa kulipa pula ushuru, na serikali ituruhusu kulipa ushuru kwenye benki ya taifa. E, tunapenda pia uchunguzi ufanyike katika mashirika de zetu de, na sio kwa kutushtaki tena. Ofisi za Sokoda FPC NATR zipatani na kwa ngambo ya sheria. Hatupendi Parke ijihusishe na kulipisha ushuru. Tena wakati wa kupeleka ripoti zetu kwenye divisheni ya fedha, tunalipishwa Kiongozi wa ofisi ya liwali aliyewapokea wafanyabiashara hawa ameahidi kufikisha malalamiko yao kwa liwali wa jimbo ili suluhisho ya kudumu ipatikane. Goma, Rosali Zawadi, Radio Kapi. Kwa kifupi, kuhusu tathmini ya hali ya uchumi wa nchi, serikali inaelekea kuleta utulivu wa franga ya Congo. Huo ni uthibitisho wa naibu waziri mkuu wa uchumi Vital Kamerhe alisema hayo siku ya pili mjini Kinshasa, mwishoni mwa mkutano wa hali ya uchumi ulioongozwa na waziri mkuu Jean Michel Samalukonde. Jimboni Kivu Kusini ambako tunarudi, mgogoro unaendelea katika taasisi ya kitaifa ya mafunzo ya kilimo na utafiti INERA Mulungu. Wafanyakazi na watendaji wa taasisi hii ya utafiti hawafanyi tena kazi tangu siku chache sasa, wanayeshutumu serikali ya mkoa kwa kupora karibu hekta kumi katika tarafa la Kabare. Serikali ya mkoa inakanusha kuhusika na swala hili na kuahidi kutoa mwanga kamili. Maelezo na Jean Baptiste Ndonga katika ripoti ya Emmanuel Elameziwa Kabedi. Hali ya upokonyi wa eneo ya Inera Mulungu ni ya tangu miaka kadhaa. Watumishi hapo waeleza kwamba waliona watu binafsi kuanza kujenga nafasi hiyo kunakoendeshewa shughuli za utafiti wa mlimo, wakisema wana vikaratasi vinavyoruhusu kutoka serikali ya jimbo. Flavien Mushengezi, mwakilishi wa sindiketi, alisema kwamba raia walikuja na hasira na kubomoa majengo yote hapo, ndivyo hawatumike hadi sasa. Kulingana na hali hiyo inayowahuzunisha watumishi wa Inera Mulungu, serikali jimbo imekanusha kuhusishwa katika jambo hilo la uporaji wa eneo ya Inera Mulungu. Waziri wa mambo ya udongo jimboni Jeremi Basimane alisema kwamba walipewa habari ya maandamano ya watumishi hao wa Inera ambao waliziba barabara, anajianda kwa kuhojiana nao ajili ya kupata suluhisho. Tueleze kwamba Inera Mulungu ni muhanga wa uporaji mara nyingi ni kama hektari makumi kenda hapo Nyamunyunyi, hektari makumi tano huko Mwenga na hektari mia moja makumi sita huko Bunyakiri ambazo ziliporwa. Bukavu, Jean-Baptiste Ntonga, Radio Kapi. <muchos> Kama nilivyotanguliza huko Ituri, zaidi ya vijana elfu moja baadhi yao wakiwa na silaha waliandamana siku ya nne hii katika kituo cha ununuzi cha Iga Barrier, yapata kilomita makumi mbili kaskazini mwa Bunia, katika tarafa la Jugu. Kulingana na vyanzo vya pahali, waandamanaji hawa walitaka kuandamana hadi Bunia ili kupata kuachiliwa kwa mkuu wa Jeseng muundo ambao unaleta pamoja jamii zilizoathiriwa na ukatili wa vikundi vyenye silaha. Habari hii ilileta woga siku ya nne hii katika jiji la Bunya, ambapo baadhi ya wafanyabiashara wamesitisha shughuli zao. Ezekiel Muzalia. Kulingana na duru za usalama za mahali, vijana hawa wazaniwa waasi wa Zair walikuja kutokea kwenye vijiji Mbijo, Ngazba, Kanisonga, Mundo, Dhengo, Akwe Dala, Jina Lopa na hata Katoto. Walifunga sehemu mbalimbali za barabara kwenye senta ya uchuruzi ya Iga Barriere. Duka, soko, viwanda vya kuhusishia mafuta ya gari na hata vituo vya kiserikali havikufungua milango zao. Uchukuzi wa pamoja pia ulikwamishwa kwenye barabara namba makumi mbili na saba. Watu hawa wenye kushika silaha walijikusanya kupanga kuja mjini Bunia kuomba aachiliwe huru kiongozi wa JS Christian Uteki aliyefungwa siku ya tatu na sheria ya kiaskari kwa kuhuzuria kwenye kundi za wanamgambo. Kuweko kwa watu hawa wenye kushika silaha unaleta hofu kwa wakaaji wa mahali ambao wanaomba serikali kujihusisha ili kuepuka maafa mengi. Hoga unaonekana pia mjini Bunia ambako wachuruzi wa moja walifunga hii siku ya ine asubuhi vyumba vyao vya biashara. Wakuu wa kimila walizuia maandamano hiyo mjini Bunia. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi wafungwa makumi nane na saba wa gereza kuu la Butembo kutoka tarafa la Ruchuru waliachiliwa hii siku ya tatu na ujumbe kutoka mahakama ya rufaa ya Kivu Kaskazini ambao wako ziarani katika wilaya ya Beni Butembo, jambo ambalo linaridhisha shirika la mtandao wa haki za kibinadamu REDO ambalo lilitetea kuachiliwa hiyo hata hivyo REDO inaomba serikali ya mkoa kufanya kila linalowezekana kusaidia kurejea kwa wafungwa hawa wa zamani kwa familia zao huko Goma, mahali wanakotoka, lakini ambayo bado inakaliwa na waasi wa M23. Mwanasheria mwendo wa Mwana wa Sivinywa, mratibu wa REDO, alisema kwa simu ya Sadiki Abubakar wafungwa makumi nne na munani wamefunguliwa na wamerudi vijijini mwao. Kunakuwa wafungwa makumi tatu na tisa ambao wanabaki huko, nao pia wamefunguliwa, lakini mahali ambapo walitoka kunakuwa esekirite, ni eneo ambayo inachungwa, imethibitiwa na wa rebel wa, wa M23 hivi wakubwa wameamua uliyekuwarudisha mumanafasi ambayo kunakuwa yasekirite e, na wafungwa vilevile walipendekeza wapelekwe mgini Goma, kwani wote wanakuwa na wamambre de famille kwenye vile ya Goma, na wakati amani itarejea kwao ni mgini Goma watatoka, kila mtu akirudi kwake. Hivi tulipendekeza gouvernement provincial, hata watu wamwe njema ambao wanaweza wakasaidia sudi hao watu wapeleke Goma kwa haraka, kwani kwenye ajela wanateseka sana na tunashukuru watu wote ambao walijitahidi kusudi hao watu waweze wakafunguliwa, plus partikulema premier presida wa cour d'appel ya Nord Kivu na procureur general kwa kazi nzuri ambao wamewatendea, kwani ni wao waliamua hawa watu waweze wakafunguliwa. Angalau asilimia makumi mbili ya wanawake wako kwenye orodha ya wagombea ubunge wa kitaifa wa jiji la Beni. Takwimu inayoonyesha juhudi za wanawake katika vyama vya siasa na katika jumuiya, anasema Julie Kuna, mratibu wa shirika lisilo la kiserikali la mwanamke mkongomani kwa maendeleo Fekonde kwa kifupi. Hata hivyo anatoa wito kwa wanasiasa wanawake wa Kongo na hasa Beni kutokata tamaa ili kushinda uchaguzi ujao. Tunamsikiliza katika mahojiano haya na Sadiki Abubakar. Bibi Julin, kuna jambo jambo, kitu gani inabaki kwa mwanamke ya kufanya ili aweze uchaguzi? Ya kwanza ni kuonyesha mawazo wala maono yao kwa ajili ya kwenda kule, kwani ni vizuri kujiweka kandideti, lakini aiombe maono yako ya kuwe sawa, ni maono ya kwenda kusindikiza wengine Onjini. ili iwe maono inaleta mambo mapya kwa ajili ya maendeleo ya jamaa na jamii, na atuwatume kule, ili wende waikale kudekore parlema Hapana, tunawatuma kule. Kitu ya kwanza ni kusafisha parlema. Kusafisha parlema ni kusema wale waliokuwa mbele inaomba waachie wengine nafasi, kwani walitumika katika regime mbili, na wale walianza kutokea habari za chaguzi ilianza katika nchi yetu hmm, e, mwaka 2006 wale waliokuwa wamefanana wamechoka na parlema, sio ufalme wala ubwami, kitu unachosema kwa ufupi hmm, wale wanawake ambao wali postule ama waliweka vibarua yao kwa seni kwa ajili ya kukuwa wanabunge, inawabidi wajitetee, inawabidi wajitetee, wajitetee na watetee kazi ambayo wataenda kufanya, wasikuwe watu wenye watakuwa wakuitika tu bila kutafakari, na inaomba pia wakuwe wanakonsulte baze yao kila wakati, wakiona matatizo na wakisikia malalamiko ambayo baze inawambia, au sasa wanaikaa na wengine na kuwaonesha kama namna gani wanaweza kutafuta suluhisho kutatizo mbalimbali mbali katika muji wetu wa Beni na kandokando kando yake na teritwari yake. Na wanawake wengine, nini unaweza kuwaambia kwa ajili ya uchaguzi ijayo kuhusu wanawake wenzao? Ndaambia wanawake wengine sawa, mimi kuanzia kwanza, mimi tuache kupakala wenzetu mavi, tujikaze, tusapoti wenzetu, tuwasamini, tuwasaidie, tuwafanzie kampanye hata bila kitu, tuwasaidie. Tuache kudiabolize banamuke benjetu bale banaweza kutusaidia na jama, jamii yetu inakuwa nzuri zaidi. Tuache kuchukiana kati ya sisi kwa sisi na tuache kuwa manipule. Wanaume wana nguvu, kwani wanakuwa katika umoja, wanasameana hata ma tatizo inaweza kuwa unasameanaka, lakini sisi wanamke tunakuwa na tatizo moya. Ukiona itilafu fulani kumwenzako, unaitia ame, inakuwa dossier. Angalia ule mama, angalia kichwa yake na akili yake, usiangalie kama ni maskini, usiangalie kama ni mama anaishi mwenyewe, usiangalie kama ana tatizo fulani, lakini angalia kichwa yake, mkichwa yake, mawazo yake na maoni yake ni gani? Donc tukiungana mkono wanawake na wanawake, uko na kule mvile kama vile mterritoire, tunaweza pitisha mwanamke umoya na tu kama wakati hatuna yule wanawake, ita, etu, wa kututetea habari za wanawake, habari zetu hazitakuwa zinasemewa kila siku. Hapa juzijuzi, juzi, tulisikia wanaanza sema inaomba kutia mariage poligamike katika eh, katiba yetu. Wengine wakasema inaomba kupunguza dote, wengine wengine na mengine yatakuya, kama hatuna yule wa kututetea, na kama hatuna mwanamke mwenye anaona hii matatizo ya vita, anasikia hii matatizo ya vita, kutubebea habari na kutubebea sauti. Tungiomba wanawake tukomae, tupendane na tujipe moyo, tutukume wenzetu Kinshasa, Goma na hapa hapa katika mji wa Beni tupate wale watakao tutetea katika serikali yetu. Bibi Ulinuna aksent, na mimi nasema asante. Radio Kapi, Dosie en Swahili. Jimboni Kivu Kusini, miezi mitatu baada ya maafa ya Kalehe waathiriwa wa Bushushu na Nyamukubi bado wanahitaji msaada. Watu hawa ambao wamepoteza chao bado wanadai kusumbuliwa kisaikolojia kufuatana na mshutuko wa mwezi wa Mei iliyopita. Walizungumza hivyo weekend iliyopita walipopokea msaada kutoka kwa Rotary International unaojumuisha vyakula na visivyo vyakula. Ripoti ya Emmanuel Elamejiwa Kabedi inasomwa na Jean-Baptiste Ndonga. Hali ya waasiriwa wa Bushushu na Nyamukubi ya baki ya kubabaisha. Ichapokuwa mahitaji ya vyakula na makao, watu hao wanaishi hofu kulingana na walioona, na hawana uwezo wa kusahau maafa hayo ya tarehe ine Mai elfu mbili makumi mbili na tatu. Ni kushukuru sana tena kushukuru sana Rotari iendeleye na kufanya misaada kama hiyo wameingia katika mji wetu kutupatia pole, na hiyo tunaendelea kushukuru Mungu sana, tukingali na magumu ya mingi mingi sana, sirtu sana ku psikoloji batu bote antukaba mingi sana mpaka sayi bakingali savile, bamwenda bazimu na kuko kunafikia batu bamoya bamoya banaleta mamipanga banaingia ndani ya mutoni banaanza piga mutoni kwenyenda kukutanaka siku moya mu maisha yangu, na miyenda kuoneshaka, njo kusema ya kwamba Rotari itusaidie isitupatie i musada yopeke yo, ba bangaliye na gisi ya kutumia hata wale wa talumu wenye watewezi tusaidia katika katika kipsikolojia, juu watu wataendelea na kuruka wazimu. Mtu mwenye alikwaka munyumba yake kwa leo, mwenye aliponyoka yuko mkanyumba kapata hivi katant, hataweza hata weza kulala mzuri kusogea huku donke na pale pale tuko tunaona saa vile ikingali tu ni magumu nyingi. Kwa niaba ya klabu zote za Rotari mjini Bukavu, Marius Buhendwa anawapa moyo wasiriwa. Tunakuja hapa Bushushu leo na Nyamukubi kusaidia wandugu wetu ambao walinusurika na maafa ya ya maji, na tukasema na sisi kama vile warotari ambao tunakuwa ndani ya kikundi cha kusaidia watu tufike hapa tukuje na chakula kidu dogo ili tuwapatie, na kama vile wanasemaka, sio mambo ya ulimwengu ndio naweza kufariji mtu mwenye alipoteza mtu kama vile ndugu yake. Lakini tukasema tutakuja mikono mitupu, tukuje tusumulie nao na tuchangie hiyo chakula, na mimi nawaza tutapeleka hiyo malalamiko kwa wakuu viongozi wetu na kuambia kama tumefika kale na tunakuta kama haja zikingali za mingi sana, na mimi nawaza musiku zenyewe zitakuja tutaweza kutumika pamoja kwa hiyo hali ya kipsikolojia pia. Yeah. Msaada wa Rotari kwa ajili ya wasiriwa wa Kalehe unaundwa na magunia ya unga, mchele, sukari na maziwa, ila kuna pia nguo bash, vifaa vya jikoni na bui ya watoto. Msaada huo ulitolewa kwa abe kure, kiongozi wa parokia ya Ihusi hapo Kalehe. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufata.