Radio Okapi. Mkutano oh, wa Amazoni juu ya hali ya hewa ulimalizika jana siku ya tatu nchini Brazil. Rais wa Kongo aliyeshiriki alionyesha jukumu la misitu ya Kongo katika swala hilo. Swala la wafungwa kutoka makundi mbalimbali yenye silaha ilifikiriwa katika mkutano hii siku ya tatu mjini Kinshasa, kwa lengo la kuunda tume ya wataalam wa maswala ya mahakama. Kampeni ya chanjo dhidi ya polio ilizinduliwa hii siku ya tatu mjini Mbuji Mai, jimboni Kasai Mashariki. Zaidi ya wa watoto milioni moja wanatarajiwa kwa shughuli hii. Hamjambo wasikilizaji wapenzi wa Radio Kapi, habari kamili. DRC ina jukumu muhimu katika mapambano dhidi ya mabadiliko ya hali ya hewa kwa kuwa inawakilisha kama nchi za eneo la Amazoni mojawapo ya nchi za ufumbuzi katika kukabiliana na changamoto za hali ya hewa. Ni kwa maneno hayo ambapo rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alizungumza hii siku ya tatu katika siku ya pili na ya mwisho ya mkutano wa kilele wa mkataba wa ushirikiano wa Amazoni huko Belem nchini Brazil. Felix Antoine Chisekedi alieleza kuwa misitu ya DRC ni makazi ya wanyama na mimea tajiri na ya asili ambayo ina jukumu la msingi katika kudhibiti mfumo wa hali ya hewa duniani kama msitu wa Amazon. Kwa Rais Felix Tshisekedi, mkutano wa leo uliopanuliwa unakuja kupamba na kuangazia hatua iliyochukuliwa na Jamhuri ya Shirikisho la Brazil, Jamhuri ya Indonesia na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo kupitia kupitishwa kwa mbinu ya kimataifa na ya ushirikiano ilisababisha mnamo tarehe kumi na nne Novemba mwaka jana huko Bali katika azimio la pamoja la ushirikiano kuhusu misitu na hatua ya hali ya hewa kati ya nchi tatu zilizotajwa hapo juu. kuunda tume ya wataalam kuchunguza kesi kwa kesi suala la wafungwa kutoka makundi mbalimbali yenye silaha ni lengo la mkutano wa wataalam wa maswala ya mahakama unaoongozwa siku ya tatu hii tarehe 9 Agosti hapa Kinshasa na mwakilishi mkuu wa rais wa jamhuri Felix Antoine Chisekedi. Kulingana na Serge Chibangu inahusu zaidi watu wanaofungwa jela kinyume cha sheria au kwa sababu ya maumbile yao. Anasema kwamba hawajidai kuwa wanaamua wamwachie nani au wamuweke nani kizuizini. Ndio maana walitaka mkutano huu ufanyike baina yao na hasa pamoja na wataalamu, ndio maana ya kuunda tume itakayosimamia kesi hizo zote huko Butembo jimboni Kivu Kaskazini, maiti ya kijana mwenye umri wa miaka makumi mbili iligunduliwa hii siku ya pili ikiwa imefungwa kwenye chumba cha rafiki yake katika katakala katika manispa Bulengera. Hii ilisababisha kupigwa kwa mtuhumiwa wa mauaji haya na raia kwa hasira. Shirika la raia katika manispa hii linapinga mauaji haya mawili huko Ituri, kiongozi wa kundi ya G5 ambayo ni muundo unaoleta pamoja jamii zinazodai kuwa waasiriwa wa mauaji ya vikundi vilivyojihami silaha alikamatwa hii siku ya pili kunako mahakama ya kijeshi ya jimbo hili. Kulingana na mwanasheria mkuu wa jeshi, ni katika utekelezaji wa hati ya kukamatwa dhidi yake katika uchunguzi wa kushiriki katika harakati za uasi. Kwa kujibu, jeseng inasema kwamba kukamatwa huku ni kiholela na inadai kuachiliwa mara moja kwa kiongozi wao. Marie Magira, katika ripoti ya kwa mjibu wa kamati kuu ya J5 Christian Uteki, katika kazi yake ya uteteaji alifikishwa Jumanne katika ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu kwenye mahakama ya kijeshi ya Ituri. Alikuwa akifuatilia kesi moja ya wateja wake. Papo hapo alikamatwa na hakimu ambaye alimkamata kwa kutekeleza uamzi wa mamlaka yake. Kiongozi makamu wa J5 mjimboni Ituri analaani swali hii ambayo anaeleza kuwa ilisilo kuwa na nguvu yoyote, anataka aachiliwe huru. Mteteaji mkuu wa kiaskari anaeleza kwamba Christian Uteki anafatiliwa kwa ajili ya kuzuria kwenye vikundi vya wanamgambo Zaire ambao wanafanya vitendo vya uasi maeneo ya Alu. Alur Juganda mtaani Maagi alikuwa mmoja ya wale 25 ambao waliofuatiliwa na sheria tangu mwezi wa sita mwaka huu. Nikiripoti toka Bunia, Marie Magira, Radio Ukapi. Huko Kasai Mashariki kulizinduliwa hii siku ya tatu mjini Mbuji Mai kampeni ya chanjo dhidi ya polio. Sherehe hizo ziliongozwa na waziri wa afya wa mkoa. Operesheni hii inahusu mitaa ya afya kumi na tisa katika jimbo hilo. Kulingana na mganga mkuu wa kitengo cha afya cha mkoa, karibu watoto milioni moja elfu mia moja wenye umri wa miezi sifuri hadi makumi tano na tisa wanatarajiwa kwa shughuli hii. Wakati huu mkakati uliopitishwa wa kampeni hii ni wa nyumba kwa nyumba, lakini pia kitengo hicho kimeweka njia zingine za kuwafikia watoto wote ambao hawakuchanjwa kulingana na kalenda au wale ambao hawajawahi kuchanjwa. Kwa maana hii, mkuu wa kitengo cha afya cha mkoa anaomba wazazi wote kuwaweka watoto nyumbani. Mganga mkuu wa kitengo cha afya cha mkoa Daktari Bonner Chiteku Anazungumza kwenye kipaza sauti cha Esther Ndalafina, anatafsiriwa na Merveille Asani. La campagne se passe dans toutes les 19 kampeni iko na pitikana mu mitaa kumi na tisa. Mu kila mtaa wa afya ndogo, inabidi tukuwe na timu kubwa. Timu ya chanjo itapita mbele ya kila nyumba, kila mlango juu ya kuchanja watoto. Karibu na hiyo, kutakuwa timu ya chanjo ambayo itawekwa katika ngazi ya kituo cha afya. Wakati huu ni kuwachanja watoto ambao hawakuchanjwa kufatana na kalendari ya machanjo kwa sababu timu ya machanjo itapita mlango kwa mlango juu ya kuchanja watoto ambao wanaruhusiwa na ile chanjo na wazazi ambao watoto walipokea lazima dozi moja au mbili za chanjo. Katika Kivu Kaskazini, karibu watoto milioni mbili wenye umri wa kati ya miezi sifuri hadi makumi tano na tisa lazima wapatiwe chanjo dhidi ya polio katika jimbo lote. Uzinduzi rasmi wa awamu hii ya pili ya kampeni ya chanjo ulifanyika hii siku ya tatu huko Goma na liwali wa Kivu Kaskazini, Jenerali Kosta Ndima. Mikakati yote iko tayari kutoa chanjo kwa watoto katika maeneo yasiyo salama na katika kambi za wakimbizi, Alihakikishia kiongozi wa mkoa wa Kivu Kaskazini. Ikumbukwe kwamba katika mwaka huu kesi mbili za polio ziliarifiwa katika mtaa wa afya wa Walikale, kulingana na shirika la afya ulimwenguni OMS. Hii ndio sababu wazazi wanaombwa kuripoti kwa wahudumu wa afya kisa chochote cha kupooza kinachotokea katika familia au katika jamii. Jimboni Kivu Kusini, upatikanaji wa ardhi kwa ajili ya kujitegemea kwa vijana wa toa, hii ndo mada iliyochaguliwa kwa ajili ya kuadhimisha siku ya kimataifa ya watu wa kiasili. Shughuli hizo zilifanyika hii siku ya tatu tarehe 9 Agosti huko Kavumu, katika tarafa la Kabari na katika jimbo la Manyema. Hii habari njema kwa wakazi wa Kindu, serikali ya mkoa inatoa vifaa kwa OVD, ofisi ya barabara na mifereji ya maji kwa ajili ya kufungua upya baadhi ya wilaya kwenye bahasha jumla ya dola elfu makumi sita. Gavana wa muda Afani Idrisa Mangala anatoa bahasha ya dola elfu makumi nne kwa awamu ya kwanza ya kazi tunamsikiliza mkurugenzi wa mkoa wa OVD Gisle Mugalu kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga. Ni kazi itafanya juste kujenga babilalo bilalo molimo bakartier ya vile ya Kindu juste porque ukunaona batu mingi biko bloke a baone gisi ya moto kuingia mutukari kuingia, sababu kunakosa tuli tubabilalo, njo maana guverner alitosha ile franka juu tubayengee mpe tuba bilalo, tule bien sir que effectivement tutajenga kwanza dan takwimu inayoonyesha juhudi za wanawake katika vyama vya siasa na katika jumuiya, anasema Juli Kuna, mratibu wa shirika lisilo la kiserikali la mwanamke mkongomani kwa maendeleo Feconde kwa kifupi. Hata hivyo, anatoa wito kwa wanasiasa wanawake wa Kongo na hasa Beni kutokata tamaa, ili kushinda uchaguzi ujao. Tunamsikiliza katika mahojiano haya na Sadiki Abubakar. Bibi Juli Kuna, jambo jambo. Kitu gani inabaki kwa mwanamke ya kufanya ili aweze uchaguzi? Ya kwanza ni kuonyesha mawazo wala maono yao kwa ajili ya kwenda kule, kwani ni vizuri kujiweka kandideti, lakini haiombe maono yako ya kuwe sawa, ni maono ya kwenda kusindikiza wengine, ili iwe maono inaleta mambo mapya kwa ajili ya maendeleo ya jamaa na jamii, na atuwatume kule ili waende waikale kudekore parlema Hapana, tunawatuma kule. Kitu ya kwanza ni kusafisha parlema. Kusafisha parlema ni kusema wale waliokuwa mbele inaomba waachie wengine nafasi, kwani walitumika katika regime mbili, na wale walianza kutokea habari za chaguzi ilianza katika nchi yetu mm, e, mwaka 2006 wale waliokuwa wamefanana wamechoka, na parlema sio ufalme wala ubwami postule ama waliweka vibarua yao kwa seni kwa ajili ya kukuwa wanabunge, inawabidi wajitetee, inawabidi wajitetee, wajitetee na watetee kazi ambayo wataenda kufanya, wasikue watu wenye watakuwa wakuitika tu bila kutafakari, na inaomba pia wakuwe wanakonsulte baze yao kila wakati, wakiona matatizo na wakisikia malalamiko ambayo baze nawambia, ao sasa wanaikaa na wengine na kuwaonesha kama namna gani wanaweza kutafuta suluhisho kutatizo mbalimbali katika muji wetu wa Beni na kandokando kando yake na teritwari yake. Sasa kuna wanawake wengine ambao wamepostule kwa ajili ya kupigania wanabunge kisha wamepachika mikono, wanangojea kwa muda huu nini, wanastahili kufaa hao wanawake. Kwa wale wanawake tunawambia kama uchaguzi ni vita, haiko vita ya mipanga wala mikuki wala bunduki, lakini naomba kujitetea, inaomba kutumika, ina Nomba warudie sasa kwenye mabazi yao, waoneshe kazi gani watenda fanya, na wasikie maoni pia ya raia. Haiko kupachika mikono awaende sindikiza wengine, wanaenda tumika. Kama tunasema mwanamke ana ubongo sawa vile ubongo wa mwanaume na na akili sawa vile akili ya mwanaume haiko jua anakuwa kupachika, lakini anapasha tumika, anapasha kufanya ile tunasema katika lugha ya Kifaransa kukompetir, competition ni vita ambayo anapasha tumika ili haki yake na haki ya watoto na haki ya raia hata haki ya wale wanaume ipate kupata nafasi na ili maendeleo bora ionekane ndani ya jamii zetu. Na wanawake wengine, nini unaweza kuwaambia kwa ajili ya uchaguzi ijayo kuhusu wanawake wenzao? Ndaambia wanawake wengine sawa, mimi kuanzia kwanza, mimi tuache kupakala wenzetu mavi, tujikaze, tusapoti wenzetu, tuwasamini, tuwasaidie, tuwafanzie kampanye hata bila kitu, tuwasaidie. Tuache kudiabolize banamuke benjetu bale banaweza kutusaidia na jama, jamii yetu inakuwa nzuri zaidi. Tuache kuchukiana kati ya sisi kwa sisi na tuache kuwa manipile. Wanaume wana nguvu, kwani wanakuwa katika umoja, wanasameana hata matatizo inaweza kuwa unasameanaka, lakini sisi wanamke tunakoka na tatizo moya. Ukiona itilafu fulani kumwenzako, unaitia amu, inakuwa dosie. Angalia ule mama, angalia kichwa yake na akili yake, usiangalie kama ni maskini, usiangalie kama ni mama anaishi mwenyewe, usiangalie kama na tatizo fulani, lakini angalia kichwa yake, mkichwa yake mawazo yake na maoni yake ni gani? Donc tukiungana mkono wanawake na wanawake, uko na kule mvile kama vile mteritwa, tunaweza pitisha mwanamke umoya na tujue kama wakati hatuna yule wa kututetea habari za wanawake ita habari zetu hazitakuwa zinasemewa kila siku hapa. Juzijuzi juzi tulisikia wanaanza sema inaomba kutia mariaje poligamike katika eh, katiba yetu. Wengine wakasema inaomba kupunguza dote, wengine wengine na mengine yatakuya kama hatuna yule wa kututetea. Na kama hatuna mwanamke mwenye anaona hii matatizo, matatizo ya ya vita, anasikia hii matatizo ya vita, anasikia kutubebea habari na kutubebea na sauti, tungiomba wanawake tukomae tupenda na tujipe moyo tutukume wenzetu Kinshasa, Goma na hapa hapa katika mji wa Beni, tupate wale watakao tutetea katika serikali yetu. Bibi Julin kuna aksenti, mimi nasema asante. Radio Kapi, Dosie en Swahili. Jimboni Kivu Kusini, miezi mitatu baada ya maafa ya Kalehe, waathiriwa wa Bushushu na Nyamukubi bado wanahitaji msaada. Watu hawa ambao wamepoteza chao bado wanadai kusumbuliwa kisaikolojia kufuatana na mshutuko wa mwezi wa Mei iliyopita. Walizungumza hivyo weekend iliyopita walipopokea msaada kutoka kwa Rotary International unaojumuisha vyakula na visivyo vyakula. Ripoti ya Emmanuel Elamezi wa Kabedi inasomwa na Jean-Baptiste Ndonga. Hali ya waasiriwa wa Bushusho na Nyamukubi yabaki ya kubabaisha, ichapokuwa mahitaji ya vyakula na makao. Watu hao wanaishi hofu kulingana na walioona, na hawana uwezo wa kusahau maafa hayo ya tarehe ine Mai elfu mbili makumi mbili na tatu. ni kushukuru sana tena kushukuru sana Rotary iendeleye na kufanya misaada kama hiyo wameingia katika mji wetu kutupatia pole, na hiyo, tunaendelea kushukuru Mungu sana. Tukingali na magumu ya mingi mingi sana, sirtu sana ku psikoloji batu bote antu kaba mingi sana mpaka sayi bakingalisavile bamwenda bazimu kuna fikia ba mweba mweba, na kuko kunafikiya batu bamoya bamoya banaleta ma mipanga, banaingia ndani ya mutoni bananza piga mutoni kwengyenda kukutanaka si kumoya mu maisha yangu namiyenda kuoneshaka, njo kusema ya kwamba Rotari itusaidiye isitupatie i musada yopeke, yo ba bangaliye na gisi ya kutumia hata wale wa talmu wenye watewezi tusaidia katika katika kipsikolojia, juu watu wataendelea na kuruka wazimu. Mtu mwenye alikwaka munyumba yake kwa leo, mwenye aliponyoka yuko mukanyumba kapata hivi katant, hataweza hata weza kulala mzuri kusogea huku donke na pale pale tuko tunaona saa vile ikingali tu ni magumu nyingi. Kwa niaba ya klabu zote za Rotari mjini Bukavu, Marius Buhendwa anawapa moyo wasiriwa. Tunakuja hapa Bushushu leo na Nyamukubi kusaidia wandugu wetu ambao walinusurika na maafa ya, ya maji, na tukasema na sisi kama vile Warotari ambao tunakuwa ndani ya kikundi cha kusaidia watu tufike hapa tukuje na chakula kidogo kidogo ili tuwapatie, na kama vile wanasemaka sio mambo ya ulimwengu ndio naweza kufariji mtu mwenyewe alipoteza mtu kama vile ndugu yake. Lakini tukasema tutakuja mikono mitupu, tukuje tusumulie nao na tuchangie hiyo chakula, na mimi nawaza tutapeleka hiyo malalamiko kwa wakuu viongozi wetu na kuambia kama tumefika kale na tunakuta kama haja zikingali za mingi sana, na mimi nawaza msiku zenyewe zitakuja tutaweza kutumika pamoja, kwa hiyo hali ya kipsikolojia pia. Msaada wa Rotary kwa ajili ya wasiriwa wa Kalehe unaundwa na magunia ya unga, mchele, sukari na maziwa ila kuna pia nguo, bash, vifaa vya jikoni na bui ya watoto. Msaada huo ulitolewa kwa Abe Kure, kiongozi wa parokia ya Ihusi hapo Kalehe. Kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi katika jimbo la Kivu Kaskazini, mwanamke mmoja aliyeathiriwa na volkeno ya Nyiragongo mnamo tarehe makumi mbili na moja Mei mwaka elfu mbili makumi mbili na moja alipigwa risasi siku ya pili iliyopita, wakati wa mabishano na mpiganaji wa kikundi cha watu wenye silaha. Mkuu wa kambi ya wakimbizi ya Kanyaruchinya katika tarafa la Nyiragongo ambaye anatoa taarifa anasikitishwa na kisa hiki cha mara nyingine tena ambacho kimeongezwa kwa visa vingine kumi na tano ambavyo tayari vimerekodiwa katika muda wa miezi mitatu iliyopita, kesi zinazoendeshwa na vikundi vinavyojita wazalendo ambavyo vinavuruga amani ya raia waliokimbia makazi yao wanaoishi katika kambi ya wakimbizi huko Kanyaruchinya. Mwathiriwa alikimbizwa haraka katika kituo cha afya huko Goma kwa huduma ifaayo ayo, alisema Teo Musekura. Katika jimbo la Kivu Kusini, meya wa jiji la Uvira anapiga marufuku wagizaji wa nyama kutoka Burundi. Nyama zote ambazo zinafika Uvira kwa kuuzwa zimepigwa marufuku kwa sababu meya anasema hajui zinatoka wapi. Uamzi huo umechukuliwa katika kikao cha siku ya kwanza tarehe 7 Agosti kati ya meya Kiza Mwato na wachinjaji na wauzaji nyama ya mifugo wanaofanya kazi katika jiji la Uvira. Hawa hata walikuwa wameamuru siku bila kuuza nyama au kuchinja ng'ombe, mbuzi, kondoo na nguruwe kwa sababu hiyo. Mwisho wa habari, aksanti kwa kutufata.