Oh, watu watano wamekufa, wengine saba kujeruhiwa vibaya na uharibifu mkubwa wa mali. Hii ni tathmini ya kwanza ya mlipuko wa gari la tangi ya mafuta iliyotokea jana huko Rigini mjini Kinshasa. Matokeo ya mtihani wa serikali wa mwaka tunao itatangazwa kuanzia tarehe 18 Agosti ijayo waziri wa elimu ya msingi na sekondari Toni Mwabando amesema jana. Siku wa ya pili, askari wa MONUSCO walizuia shambulio la wanamgambo wa CODECO dhidi ya hospitali na kambi ya wakimbizi Patrodro siku ya kwanza katika tarafa la Jugu jimboni Ituri. Hamjambo na karibuni kwa wote. Habari za kulipuka kwa gari la tangi ya mafuta ya gari hii siku ya pili asubuhi mjini Kinshasa, watu watano wamekufa, wengine saba kujeruhiwa vibaya na uharibifu mkubwa wa mali umerekodiwa. Hii ni tathmini ya kwanza ya ajali hii iliyotolewa na kiongozi wa manispa Lemba na kuthibitishwa na makamu waliwali Jekoko Mulumba pamoja na naibu waziri mkuu wa mambo ya ndani Peter Kazadi. Miongoni mwa matokeo mengine Kata kadhaa za manispaa Ngaba zitanyimwa umeme kwa muda ambao haujabainishwa, anaonyesha kiongozi mkuu mmoja wa SNEL. Hakika gari hili lililokuwa likitokea Congo Central kwenye barabara ya bypass liligonga nguzo ya nyaya za umeme, hali iliyosababisha moto huu kuenea katika nyumba za biashara na baadhi ya makazi jirani. Tusikilize ushuhuda wa bwana mmoja aliyejionea kwa macho kunako eneo la tukio. Anatafsiriwa na Merveille Assani. Nilikutana gari hiyo kubwa ambayo ilikuwa ikibeba mafuta. Kulingana na wakaaji wa eneo hilo, ilikuwa saa kumi za asubuhi ndio gari hiyo iligonga kamba za umeme hapo Rigini kwenye kitongoji Parke Virunga barabani bypass. Moto huo ulijisambaza na kuunguza maduka zote ya barabani huo. Matokeo ni mali kadhaa kuungua, lakini kuhusu vifo vya watu siwezi kuwatolea matokeo kwa sababu sijui kabisa kuna watu walikuwa wakilala katika maduka hizo na hatujui kama walilungula wala hapana. Wakaaji walijitahidi kuzima moto hiyo lakini ilikuwa ngumu. Jimboni Kivu Kusini tarafani Kalehe ambako tunaelekea, shirika la raia la eneo hilo linaongeza utetezi wake wa ukarabati wa barabara ya taifa namba mbili ya Bukavu Goma hii katika sehemu yake kati ya Nyamukubi na Minova, hali ambayo inazidisha hali ya hatari ambayo watu tayari wanaishi baada ya mafuriko mabaya ya mwezi Mei iliyopita huko Kalehe. Kwa kuongezea, watendaji wa shirika la raia kwa hivyo wanaomba viongozi husika kuharakisha mchakato wa kuchagua mashirika ya ukarabati ili kuruhusu kuanza kwa kazi ya lami kwenye barabara ya kitaifa namba mbili na namba tatu ya Bukavu Kisangani. Kama nilivyotanguliza, matokeo ya mtihani wa serikali wa mwaka tunao itatangazwa kuanzia tarehe kumi na nane Agosti ijayo. Ni waziri wa elimu ya msingi na sekondari ambaye alitangaza hii siku ya pili. Katika taarifa kwa vyombo vya habari, Profesa Tony Mwaba anasema kuwa kutangaza hiyo kutafanyika baada ya kikao cha mashauriano kilichopangwa siku ya tatu tarehe kumi na sita Agosti. Inaeleweka, alisema kwamba matatizo ya kiufundi na kifedha ambayo yamesababisha shughuli mbalimbali za matukio yatakuwa yameondolewa. Huko Ituri walinda amani wa MONUSCO walizuia hii siku ya kwanza shambulio la wanamgambo wa CODECO dhidi ya hospitali na kambi ya wakimbizi huko Drodro katika tarafa la Jugu. Wanamgambo hawa walisonga mbele kuelekea kwenye hospitali hiyo ambapo wagonjwa wengi waliwekwa ndani baada ya shambulio lililosababisha kifo cha raia wa nne katika kituo jirani cha biashara cha Largu. Kwa mujibu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa, zaidi ya wa wakimbizi elfu moja wa kambi ya Drodro na baadhi ya wafanyakazi wa, wa kibinadamu walipata kimbilio katika makao ya MONUSCO kutokana na tishio la kundi hili lenye silaha. Kwa sasa, utulivu umerejea katika eneo hili, lakini mvutano bado uko juu kwa sababu ya uwepo wa wanamgambo hawa wa CODECO na karibu visa makumi tatu vya unyanyasaji wa kijinsia na mashambulizi mengine makubwa dhidi ya utu wa wanawake vinarekodiwa karibu kila mwezi katika maeneo kadhaa ya uchimbaji madini katika tarafa la Jugu jimboni Turi. Takwimu hizi zilitangazwa hii siku ya kwanza na ushirika wa wanawake wachimba dhahabu kwa maendeleo ya Kongo wakati wa taarifa kwa vyombo vya habari huko Bunia. Kulingana na shirika hili, zaidi ya wanawake elfu moja mia mbili mara kwa mara wanafanya kazi kwenye maeneo ya uchimbaji madini yanayokaliwa na makundi yenye silaha katika eneo hili. Hii inawaweka wazi kwa vurugu kutoka kwa makundi hayo, lakini pia kutoka kwa watu wengine wenye silaha Jimboni Kivu Kaskazini, ambako tunaelekea, hali ya usalama imezorota tangu wiki mbili sasa. Katika sekta ya Katoi, tabaka nya Maboko ya pili, katika tarafa la Masisi, makundi mawili ya wenyeji yenye silaha, hususan Apeseles ya Janvier Kalahiri na Pareco Fap ya Sendugu Mseveni yanapigana mara kwa mara na kusababisha madhara makubwa ndani ya raia kwa kupoteza maisha ya binadamu na kufuatiwa na uporaji na kuhama mara kwa mara kwa raia. Shirika la raia linamwomba liwali kupeleka kwa haraka vitengo vya FARDC katika sehemu hii ili kurejesha amani. Sifa Maguru, shirika la raia linalojulisha hali hiyo kwa viongozi lasema kama ukosefu wa askari jeshi siku mingi katika eneo hilo inakuwa tatizo kubwa. Zaidi ya hiyo, kunaonekana tena swali za kiuchumi na za ukabila ambazo zinachochea mizozo kati ya makundi hiyo yenye silaha. Telesfor Mitondeke, presidenti wa shirika la raia ya Masisi, anasema kuogopa kwamba hali hiyo ya ukabila isiweze kuhatarisha masikilizano kati ya wakaaji ndani ya eneo hilo. Mapambano sa yaliweza kuonekana ndani ya vijiji Kikoma, Bulinda, Buiti na hiyo yote ni tangu mwisho wa juma uliopita mpaka hapo jana Dimash. Na kuna pia hiyo situation ya ma message mbalimbali mbovu za kuweza kuweka makabila kati ya kutokuelewana ambazo zinakuwa tujuru zikiendelea kutapanywa na watu wania mbaya ndani ya mitandao ya kijamii. Ndio kwa maana sisi tunasikitiza na tunakuwa tukiita wakuu viongozi wachukue mipango ambayo itaweza kusaidia raia. Tukumbushe kama watu tatu kati yao, mwanamke mmoja, waliuliwa vikali siku ya Mungu ilio pita katika mapambano kati ya makundi yale. Hata nyumba ziliunguzwa pale bueti na Bulinda, inahakikisha shirika la raia Goma, sifa maguru Hajoka. Pia jimboni Tanganyika, hali ya usalama imetulia katika tarafa la Kalemi mwanzoni mwa wiki hii, wikendi iliyopita wanamgambo wa Toa walivamia tabaka za Bondo, Fatuma na Mugonda katika tarafa la Kalemi. Msimamizi wa eneo hilo anachukia kesi za ubakaji wa wanawake, kuchoma moto na uporaji wa mali ya raia. John Mutombo anaiomba serikali ya mkoa kuongeza idadi ya polisi na fardese katika eneo hilo ili kuwalinda watu hao. Maelezo na Pole Munanga. Kufuatana na mashuhuda moja, usiku wa Agosti tarehe ine hadi tano, wanamgambo wa Twa walivamia kijiji cha Kikonde katika eneo la Bondo. Mashuhuda hiyo hiyo inaripoti kwamba kijiji cha Fatuma ku kilometa mia kutoka Kalemi kwenye barabara ya Lubumbashi pia kilivamiwa na wanamgambo watwa. Vyanzo vya habari vinaripoti vifo vya watu wachache na majeuri kutokana na mashambulizi haya. Msimamizi wa eneo la Kalemi anaripoti kuwa usiku wa Agosti tarehe 5 hadi 6 wanamgambo watwa walivamia eneo la madini katika kijiji cha Sango Mutosha kwenye eneo la Mugonda. Bwana John Mutombo usema kama FRDC iliwaondoa washambuliaji na wanamgambo kadhaa walikamatwa, na sila zilinyanganywa na FRDC. Msimamizi wa eneo la Kalemie, John Mutombo, anasisitiza juu ya kuimarisha hesabu ya wanajeshi na polisi katika makundi mbalimbali ya eneo lake ili kuanda usalama wa wakaaji na mali zao. Toka Kalemie, pole Munanga, radio Okapi. Kama mgeni tunampokea Pilipili Pili Modest, mkuu wa jukwaa la mashirika ya usafiri nchini Congo, Platraco. Alikuwa mmoja wa wajumbe wa shirika la raia na kamati ya FEC ya Beni Lubero katika jimbo la Kivu Kaskazini, ambayo ilizungumza wiki iliyopita na gavana wa Ituri huko Bunia juu ya kuendelea kwa ukosefu wa usalama mashariki mwa DRC na uharibifu wa hali ya juu sana wa barabara za kitaifa na barabara za huduma za kilimo ambazo zinaathiri shughuli zao. Pilipili Modest anajibu maswali ya Isak Remo. President, muko hapa katika muji wa Bunya, mmekuwa gunja watu wengi. Unaweza twambia lengo ya ziara yenu nini. Kwa delegation ya 5 composantes donc entre autres feke Butembo, Lubero, feke Beni, aseko Butembo et société civile. Na mimi mwenyewe ziara yetu ilikuwa na konserne sana ile preoccupation tulipelekea gouverneur de province ya Ituri na tulianza kwa gouverneur de province ya Nord Kivu kusudi baone namna gani wanaweza kutusaidia ndani ya in tracasserie ndani ya domeni yetu ya, tra, ya transport insecurite ndani ya domeni yetu ya transport kulunguza magari ndani ya manjia zetu kwenye tunapita na barabara yenyewe kuharibika inaleta shida sana kwa ba operateur de transport. Unaweza tuambia gari ngapi imeunguzwa na mnalipa pesa ngapi njiani na inakuwa na matokeo gani kwa ajili ya wanyinyi kama wafanya biashara? Tunahesabu karibu plus de 100 vehicules parce que eh kutrosoya Beni Kasindi na troso ya Luna Komanda Mambasa Bunia antuka plus de cent vehicule encore, mavehikule enye iko ya ikoya grand valeur matrose na ma marchandise enyeko ndani na ba chauffeur kuwawa na ba chauffeur wengine kukuwa porte disparu. Alor iko mazara mingi sana enye tuonesha konaitre mu sekteur ya transport mu kadre ya baoperateure ekonomi. Na mnyanyasi, mnalipa karibu pesa ngapi njiani? Pesa hizo nzo atuwezi hata kueleza, kutoka Butembo kuenda fika Kisangani zaidi ya 1800 dollars nye un opérateur anaweza kupoteza nye iko soit e, e, e, na ba barrière euh euh nye iko légal na ngine ku ba barrière non tarifaire nye unalipa pesa hakuna pièce justificatif nye utapata. Na umesema pia hali ya barabara unafikiria uh, kwamba ni hali ya barabara inasababisha kwamba gari weze na kushambuliwa na na waasi? Ndio sababu hali ya barabara kama iko mbaya comme la fois passer pour les les simples exemples gari wakati lianguka, magari zingine bila kuetre attaqué na bale bbaswadi ba, ba, ba, za defu kwa ile matroso ile viongozi wamesema nini? sa waliwali wa wali, jimbo la Ituri sababu mnahitaji sana watengeneze barabara na kukomesha unyanyashi. Viongozi wanatuprometre wanasema sawo tuliindekse ma services zenye zinakuwa kwa ile, kwa ile, kwa ile trakasserie zenye zina jiajute kwa ile defo ya barabara notamment services ya uh, ANR, uh, Onora, eh, sasa kusu barabara kusu barabara, on a choisi eh, un attributaire qui est eh, mwenye ka na maanje ya kuweza kufanya ile kazi parske haiombe kutafuta attributaire mwenye anatudanganya wakati a kupiri ariba kisha kesho ana anasese na maaktivité wakati nyewe kazi na mshinda, alors on a choisi un attributaire de notre choix mwenye anaweza anza loro kungambo ya Nord Kivu. mulionana pia na liwali wa jimbo ya Nord Kivu eh, kulikuwa shida gani na ametoa jibu gani? Diwali ya jimbo ya North Kivu tulionana naye muda karibu ya saa mbili eh, sababu tulimpatia ile pendekezo atupatie njia na unaona Kasindi anapima kwanza kumetrize eh, sekurite atupatie njia ya kuenda mpaka Goma. Anasema atajifunza na CRG inafungiwa inafungiwa juu ya ya M23, lakini alisema ataongea na watu wa CRG muda hapa karibu ni bataanza canton ma ya ba ya ba militaire hivi batajifunza namna gani wanaweza kutupatia njia yabao, iko promise peke yake tunangoya tu eh, kama tukupata jibu ndani ya 15 jours inye nafika, je pense tutakwa obligé kufanya grève inye naweza kudire même 3 au 6 mois kama solution haikuonekana, na ile iko bien recommandé ndani ya ya, memorandum yetu. Tunashukuru, asante sana bwana journaliste. Ulimwengu unaadhimisha kuanzia tarehe moja hadi saba Agosti kama wiki ya kunyonyesha duniani. Katika jiji la Beni, wataalamu wa afya wamefurahishwa na mwamko wa wanawake kuheshimu muda wa kunyonyesha. Hata hivyo, wanalalamikia ukweli kwamba hali ya kijamii na kiuchumi ambayo baadhi ya familia zinapitia haiwaruhusu kina mama kuheshimu ipasavyo tarehe ya mwisho ya kunyonyesha na kwa wengine kuripotiwa kwamba wanatumia dawa za kulevya na vileo vikali, jambo ambalo ni hatari kwa afya ya wanawake na watoto wanaonyonyesha. Hii ndo ripoti yetu ya siku imeandaliwa na Mark Marofimbo. Juma huo wa kunyonyesha watoto ni mojawapo ya wa mipangilio ya shirika la UNICEF, pia shirika ulimwenguni ya afya, ya kuwahamasisha wazazi kwa jumla na wanawake kwa upekee kuhusu umuhimu ya kuheshimu muda wa kunyonyesha watoto ili wakomae na afya tele. B Dorcas Mulonderwa ashuhudia. Tunanyonyesha watoto kwa kuwapa akili, kwa kuwapa nguvu na mtoto wagui mbio, mbio. Mtoto ananyonya kwa miaka miwili kukata kwa kumnyonyesha mtoto mbio haiko mzuri kwa sababu mtoto hawezi kuwa na ile nguvu swate. Mtoto anaweza gonjwa haya, kwa kukula ugali utamfanya namna gani? Ndio naomba kumpatia maziba kawaida. Mtoto naomba anafanya miaka mbili, inekwa ananyonya mwaka moya ya repo, kisha ingine ya miaka tatu anaanza masomo ila kumnyonyesha mtoto kwa muda unaofaa ina mafaa gani? Kwa kweli Rosette Kusabe, mama mlezi, alisema kunyonyesha mtoto kwa muda inayostahili kwanza, ni ya mafaa, inapatia mtoto akili, hata pungukiwa na akili juu maziwa yetu ko ya maana kushinda ile maziwa tunauzaka kumaduka, na ingine ina espasie nesanse juu wakati ungali uko nanyonyesha kama kawaida hawezi weza kufatisha mtoto na angali mdogo sana vile, na tusaidia kukua na kofyanse na batoto etu, inaturaproshe na mtoto. Mtoto anakuzoea anakupenda, ile yenye unamuzoea kumunyonyesha saa yote saa yote. Unaona ni furaha kunyonyesha mtoto wako. Kutokuheshimu muda wa kumunyonyesha mtoto una madhara kwa mtoto pia mamae, kama atuelezea hapa Daktari Giselle Kilomba Zeka, musimamizi wa kituo cha afya Mafamia hapa mjini Beni. Matokeo iko ngambo mbili, ngambo ya mama na ngambo ya mtoto. Mtoto kwanza hata komala bien ju mtoto alambebaka ku kilo. Kama mtoto hanyonyi hata pandisha kilo, na kama hapandishe kilo atagonjwa, na kila magonjo itakuwa hatari kwake. Tuko naona ba mama biko na zaa habanyonyeshe batoto, damu ya batoto iko na kauka. Ukipita kwenye mavituo vya afya ima siku, tuko naongezea batoto njoo damu sana ju ba mama habanyonyeshi, donc mtoto atakuwa na magonjwa na kigonjwa atakuwa muhatari, inalomba tena matibabu ya sana. Ngambo ya mama Jue hivi kama haunyonyeshe huko najitayarishia hatari ya magonjwa ya maziba maziba, ya bamama inagonjwaka na kama haitunziwe nageuka ka kanser, ingine inaletaka bivimba. donc, kama uko na maziwa nyonyesha, juu kama haunyonyeshe unajihatarisha, unahiatarisha binafsi. Ifahamike kwamba juma huu wa kunyonyesha watoto ilisherekewa mwaka huo chini ya mada kuu kumnyonyesha mtoto na kutumika pia. Yawezekana hii ni njia moja ya kuwapa wanawake wanaotumika changamoto ya kukifikia ingalao, wakiwa katika likizo ya uzazi na hasa watakaporudi kazini kisha miezi sita ya kuwanyonyesha watoto nyumbani. Beni Mark Marufimbo, Radio Kapi. habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi Shirika la raia katika tarafa la Walungu jimboni Kivu Kusini linasema linasikitika kwamba kuna mgawanyiko kati ya wahusika kuhusu utekelezaji wa miradi ya programu ya maendeleo ya tarafa 145. Katika taarifa yake ya tarehe 4 Agosti, muundo huu wa kiraia unahimiza washikadau wote kushiriki kikamilifu katika utekelezaji wa mradi huu katika tarafa la Walungu. Shirika hilo linalaani matumizi ya sehemu ya vijana wa eneo ambao wanajiruhusu kuchanganyikiwa na maandamano yanayopinga maendeleo ya eneo hilo. Na katika tarafa la Lubero huko Kivu Kaskazini, wakazi wawili wa kijiji cha Miriki waliotekwa nyara siku ya sita jioni na watu wasiojulikana waliachiliwa juzi, siku ya kwanza jioni, na watekaji nyara. Waasiriwa walipatikana takriban kilomita saba kutoka nyumbani kwao, wanaripoti watendaji wa shirika la raia katika eneo hilo miili yao ilionyesha dalili za mateso, kinaongeza chanzo hicho hicho la ziada sina. Ni mwisho wa habari. Siku njema kwenu.