Radio Okapi. Oh, copy. Mkuu wa MONUSCO wa Bintou Keita na laani vikali mashambulizi dhidi ya raia huko jimboni Kivu Kaskazini yaliyosababisha vifo vya watu 11 na wanne kujeruhiwa siku ya Jumapili. Michezo ya tisa ya nchi zinazozungumza Kifaransa imemalizika na matokeo mazuri. Zeina Mina, mkurugenzi wa kamati ya kimataifa ya michezo hiyo, alisema hivyo Jumapili mjini Kinshasa. Shirika la raia la tarafa la Luozi huko Kongo ya Kati linaomba usimamizi wa kivuko cha gari cha Luozi ukabidhiwe kwa mkoa huo kwa ufuatiliaji wa kudumu. Karibuni kwa wote na hii ndo habari kamili kama nilivyotanguliza. Mkuu wa MONUSCO Bintu Keita analaani vikali mashambulizi dhidi ya raia huko Marangara, jimboni Kivu Kaskazini, mashambulizi ambayo yalisababisha vifo vya watu kumi na moja na wanne kujeruhiwa. Anatoa wito kwa makundi yenye silaha kusitisha mara moja ukatili, kuweka silaha chini bila masharti, na kuzingatia mpango wa kupokonya silaha wa PDDRCS. Hii imeonyeshwa katika tangazo yake iliyowekwa kwenye akaunti ya Twitter ya MONUSCO mnamo siku ya kwanza tarehe 7 Agosti. Siku ya kwanza hiyo, hali ya utulivu ilirejea katika vijiji vya Marangara na Runzenze katika tabaka Tongo, usultani wa Bwito, siku moja baada ya shambulio la Jumapili tarehe 6 Agosti Jimboni Kivu Kaskazini, utulivu mdogo unatawala siku ya kwanza hii tarehe saba Agosti, katika vijiji vya Marangara na Runzenze katika tabaka Tongo, usultani wa Bwito, siku moja baada ya shambulio la waasi wa M23 siku ya Jumapili dhidi ya kambi za makundi ya wenyeji yenye silaha hasa Nyatura MC. Kijiji cha Marangara kiko kati ya kambi mbili za M23, hasa ile ya Mulimbi na Bwiza. Wakati makundi ya wenyeji Nyatura semc na NDC Renove walikuwa na udhibiti wa Marangara ambapo walikuwa wanavamia M23. Sifa Maguru kwa maelezo. Habari kutoka huko za julisha kama wahanga wale kumi na moja waliouliwa katika shambulio walizikwa hapo jana jioni na waliojeruhiwa wanaendelea kupata matunzo kwenye hospitali ya Ruchuru na wengine walipelekwa kwenye hospitali ya Bambu. Duru zetu za julisha kama kwa leo hakuna wapiganaji wowote wenye kupatikana pale Marangara, japo mgini huu unapatikana katikati ya pozisheni mbili za waasi wa M23, moja ikiwa pale Mulimbi na ingine pale Bwiza ni katika kijiji hiyo ya Marangara ndipo wa M23 wanapitia kwa kujielekeza Bunagana na hata kujielekeza pabwiza. Viongozi wengine wa msingi katika eneo wanahakikisha kama waasi wa M23 walishambulia kijiji hiyo kwa kuwakimbiza wapiganaji wa Nyatura na NDC Renove kwa sababu hawa wanawashambulia na kuwateka mateka ya kila mara pale Marangara. Goma, Sifa Magoro, Radio Kapi. Jimboni Ituri, maandamano ya hasira ya vijana dhidi ya unyanyasaji wa waasi wa ADF yalizuiwa siku ya kwanza hii katika kituo cha Mambasa, takriban kilomita 165 kusini magharibi mwa Bunia. Waandamanaji wanashutumu uzembe, kulingana na wao, wa jeshi la FRDC mbele ya mashambulio mengi ya kikundi hiki chenye silaha. Wanadai kuondolewa kwa brigedi ya makumi tatu na moja ya jeshi Kikosi chenye nguvu cha kijeshi na polisi kilitumwa papo hapo kuwadhibiti waandamanaji. Shughuli zilisimamishwa. Grevisa Salumu katika ripoti ya Neema Magira. Mashambulizi adef ya ADF yameongezeka tangu mwezi uliopita wilayani Mambasa, na kundi hili linakaribia kufikia kwenye mji mkuu wa eneo hili. Mashambulizi zengine zilijitokeza wiki iliyopita, magari mane yalichomwa kwenye kijiji cha Lumalisa karibu na kambi ya FRDC inayopatikana kwenye kilomita zaidi makumi tatu na Mambasa, hali ambayo ilikasirikisha vijana wanaoshutumu FRDC kuhusika kwa mambo ya unyanyasaji wa ADF. Jumatatu hii vijana wengi ambamo kati yao mulikuwa wana memba wa chama cha Lucha walijaribu kuandamana huko Mambasa, wakiomba askari hawa ambao wamefanya zaidi ya miaka munane wakifanya kazi kwenye eneo hilo ili wabadilishwe. Maandamano haya yalizuiwa na vikosi vya usalama vilivyowekwa kwenye maeneo kadhaa ya huko Mambasa. Maduka, soko, huduma za umma na sekta binafsi zilifungwa. Msimamizi wa eneo hilo hakufurahishwa na huwa vijana ambao kulingana naye vijana hao wanafahamu juhudi za jeshi la kulinda wakazi na mali yao. Hata hivyo, anaahidi kutoa malalamiko yao kwa wakuu wake. Bi Zeina Mina, mkurugenzi wa kamati ya kimataifa ya michezo ya nchi zinazozungumza Kifaransa, anatoa tathmini nzuri yenye rekodi za michezo ya tisa. Alitoa tathmini hiyo wakati wa mkutano na waandishi wa habari uliofanyika hii Jumapili tarehe sita Agosti mwaka tunao katika kituo cha habari cha kimataifa kilicho ndani ya uwanja wa jumba la watu. Tusikilize Bi Zeina Mina kwenye kipaza sauti cha Vanessa Kongolo. Anatafsiriwa na Masani. Toleo hili lilikutanisha nchi makumi matatu na saba na pia serikali zilizowakilisha na wajumbe wa elimu mbalimbali za ulimwengu, kuliko weka wajumbe zaidi za elfu tatu wakiwemo wachezaji zaidi ya elfu moja. Wote hao wameendesha mchezo mbalimbali katika lengo la kuimarisha umoja Ushiriano katika michezo. Imeonekana kwamba wachezaji wote walikuwa na juhudi pamoja na uzuizi mwingi. Kwa mfano, Eseme Emmanuel ambaye ni mzaliwa wa Cameroon pamoja na Novak Alexandre akiwa mzaliwa wa Rumania. Hao wawili walikuwa ni wabinti. Kama mnavyojua mchezo wa tisa wa nchi zinazozungumza Kifaransa ulifungwa rasmi hii Jumapili mjini Kinshasa. Wakazi wa Kinshasa kwa sehemu kubwa wanasifu na kupongeza tukio hili kubwa la kimichezo na kitamaduni lililoandaliwa katika mji mkuu kwao. Michezo hii imekuwa na mafanikio makubwa na wanatamani isiwe hiyo pekee. Wengine pia walipendekeza kuwa serikali iweze kufuatilia miundombinu ambayo imekarabatiwa. Katika jimbo la Kongo ya Kati, usimamizi wa kivuko cha gari cha Luozi lazima ukabidhiwe kwa mkoa wa Kongo ya Kati kwa ufuatiliaji wa kudumu. Hili ni mojawapo ya mapendekezo ya shirika la raia la tarafa la Luozi yaliyoelekezwa kwa viongozi mbalimbali, mbali na miundo, wakiwemo mkuu wa mkoa. Muundo huu wa raia uliwasilisha ombi hili mwishoni mwa juma kwa msimamizi wa tarafa la Luozi. Kwa mujibu wa mkuu wa muundo huu barua hiyo ya malalamiko imeandikwa kama sehemu ya kutafuta suluhu za kudumu dhidi ya kuharibika mara kwa mara kwa kivuko cha injini ya Luozi ambacho kimefungwa tangu tarehe makumi mbili na tatu Julai iliyopita. Wakati huo huo, kuvuka kunahakikishwa na kivuko kidogo chenye uwezo wa toni 15 ambacho hakiwezi kuchukua gari kubwa lililobeba bidhaa. Mji wa Mbujimai huko Kasai Mashariki unabadilisha sura yake kwa ujenzi na uwekaji lami wa barabara za upili. Njia nne kuu za upili katika manispa ya Kanshi na Diulu ziliwekwa lami wiki iliyopita na kampuni ya Safrimex kama sehemu ya mradi wa ukarabati na wa kisasa wa kilomita makumi tatu na tano za barabara za mjini. Hii ni mara ya kwanza tangu kuwepo kwa barabara hizi kuwekwa lami jambo ambalo ni sababu ya kuridhika kwa wakazi wa Mbuji Mai katika muji wa, wa Mbujimai ambao unakuwa siku hizi tovuti ya kazi, unakarabatiwa siku baada ya siku kupitia usaidizi wa ujenzi wa mabarabara kuu za muji. Kazi zilianzishwa kwa mwendo wa kasi, kama vile anakamilisha Trezor Kashala, msimamizi jimboni wa ofisi ya barabara na mifereji OVD. Huyo anasema ya kwamba barabara ya baraza ya bunge jimboni kwenda kwenye uwanja wa michezo Kashala Bonzola imekarabatiwa kazi hizo hizo zinaendelea pia huko Chipia kwenda kwenye mtaa wa Kasavubu. Wakaaji wengi wa mji wanapitisha saa nyingi wakitazama maendeleo ya kazi. Gelor Mwanza, ambaye ni mmoja wao, husema ya kwamba yeye tangu azaliwe hajawahi kuona kabulimbo kwenye barabara. Jean Pierre Kalala anapendelea kazi hizo ziendelee hata kisha utawala wa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa sasa, akiwa na furaha ya kuona mtaa wake unakuwa nzuri. B Elizet Masengu alionyesha furaha yake akisema ya kwamba kazi hizo zimefanywa vizuri na kwa sasa wanatembea na furaha yote kwenye barabara nzuri. Ujenzi wa mabarabara unatokeza vumbi nyingi unaoleta mafua kwa wakaaji. Shirika OVD unatoa pole kwao. Katika jimbo la Maniema, mratibu wa ofisi ya wakaguzi wa haki za binadamu anaomba kuhusika kwa mkuu wa nchi kwa swala la kupanga bei ya tiketi za ndege. Crispin Muyololo Ndariloko amefahamisha kuwa bei hizo za juu haziko kwa uwezo wa Wakongo na zinachangia kwa taabu ya wananchi ambao wanashindwa kusafiri kutoka mkoa mmoja hadi mwingine nchini. Anaeleza kwamba walipochunguza tiketi kadhaa za kampuni za kusafiri Kisangani Kinshasa, Kindu Goma, Goma Kindu, Kindu Kinshasa, wanatambua kwamba raia wameteseka. Radio Okapi. Josef Kazibaziban mgeni wetu. Yeye ni mkurugenzi wa Primera Mining Group nchini DRC anazungumzia ushirikiano ulioanzishwa wiki iliyopita kati ya kampuni ya Primera Mining Group na Sakima ambayo inafanya hati miliki za madini kupatikana, uwekezaji wa dola bilioni moja milioni mia tisa za Marekani kwa ajili ya majimbo ya Kivu Kusini na Manyema ambayo yatanufaika na viwanda vitano vya madini pamoja na kinu cha kuyeyusha madini. Joseph Kazibaziba anahojiwa na Cynthia Bashizi na Bizana. Joseph, uh, Kazibaziba, mjambo. Um, jambo sana madam Cynthia, unaweza twambia i... hii société company ya mupya ni nini exactement? ii uh, hii posho imepita, kulikuwa uh, sinyatire ya ingine société ya mupya entre RDC na Primera Metals, kampani ya les Emirats Arabini yenye ina mettre en place société wanaita Treaty Mining, uh, Corporation yenye iko na objectif ya kumetre en place ma mine industrielle na insister ku mine industrielle kusudi kusikuwe hiyo malantandi ya kuwazia kama Treaty Mining inakuya kunyang'anya wa kaaji kazi yao ya madini ya madini ya wale wanaitwa wachuruzi wa madini madogo, treaty mining. Ayo itakuwa concentre mo industriel itametre itame en place mamine industriel yenye haina iko umbali na mazone d exploitation artisanal ulisema. Kama vile itakuwa mamine industriel, itakuwa wapi hiyo mamine? Itakuwa muterritoire ya Shabunda na Mumaniema ni mine tano. Unajua hiyo Shabunda ni nawaza, kunaweza kuwa pli de 50 gari haiyafika Shabunda, hiyo ndio defi ya kwanza accessibilité. Na kama vile wakaji wa sikivu banaweza aussi, wanaweza espérer kupata makazi kule ma... uh, avec uh, Primera Metals na hiyo treaty mining, projection ya makazi ni plisi ya 20000 personnes wanapaswa kuwa engagé Ikuwe mabanki ikuwe wa transporteri ikuwe wa churuza, kutakuwa hiyo sutretansi itakuwa beaucoup plus important kwa kaji wote wa nchi. C'est vrai. Sasa bile biote ni bitu zuri sana, bitanza siku gani? Uh, Madame Cynthia avec experience ya Primera Gold, na waza unaweza elewa bitaanza siku gani. Primera Metals ilikuwa isha tayarishiwa Tule, un certain nombre ya ba géologues baishakuwa deja hapa donc c'est pour vous dire que aussitôt tulisha ilisha anza aussitôt signé, aussitôt processus ikakuwa uh, mise en place. Shukrani. Asante, Madame Cynthia. Radio Okapi. Dossier en swahili. Amani utatuzi wa migogoro na mshikamano wa kijamii na usaidizi wa upatanishi wa amani na uthabiti huko Ituri na sehemu ya kaskazini ya jimboni Kivu Kaskazini. Mada hii ilikuwa katikati ya mazungumzo ya jamii siku ya sita huko Beni, mazungumzo yaliyoanzishwa na mpango wa kupokonya silaha na uondoaji wa PDDRCS kwa ushirikiano wa shirika la Pole Institute. Lengo ni kuhamasisha jamii na vikundi vilivyojihami silaha kwa shughuli za kupokonya silaha na uondoaji katika eneo hilo kwa lengo la kufaulu kwa PDDRCS. Ripoti ya Mark Marofimbo ndio faili yetu ya siku. Walioshiriki kwa kikao hiki ya majadiliano kwa ajili ya amani, ikiwa ni wasimamizi wa jamii, viongozi wa vikundi vishikao silaha pande wa magharibi mwa mtaa wa Beni na viongozi wa tume la usalimisho kisha mazungumzo na uchunguzi ya kilindini ya sababu ya ukosefu ya usalama mtaani, wote waliamua kuchangia mchakato ya kutafuta usalama, hasa na wale viongozi wa vikundi vyashikao silaha hususan wa maimai mai. b Martin Kasuki, mwanamemba wa kongamano la mashirika wa wamama tarafani Mangina aliwapongeza wenziwe akisema, hii programu tutaiunga mkono na tutaendelea kutasikilizee komunote yote na wote wenye viko kupori, ili amani irudie kwetu na tunaomba vile wenye viko wa responsable mu program waweze ku prendre compte hii yote yenye tumeongea mapiste de solution ba recommandation waweze kutembelea kwanza, kuke amani rudie kwetu kweli kuna bado mashaka kwa kufikia, ila inawezekana. Hii ni matumaini yake msimamizi wa tume la uhamasishaji PDSS kwa maeneo ya Beni, Omar Kavota. Awapongeza wote kuifikia ingalao magumu kadhaa yapo. Inaomba si wenyewe tukubali kama ni obligasyo yetu na ni devoir yetu, tulete amani na muteritware yetu wale ambao wangali wana wasiwasi waweze wasi, kukua ko vengi kama program kimesha kuwa reellement lance, na iko pale juu ya kuwapokea, ili tufikie objectif ya chef de l'etat ambaye anapenda amani salama, vikuwe na vifanyike wake msimamizi makamu wa mtawa Beni, muda umetimu ili kila mutu achangie kwa ajili ya usalama mtaani. Kanali Marcel Kalonjikisha Lunga huko lider unayo asema na mini, kuna lazima ya salama ingie juu ya bazazi yangu, banzi kuingia kushamba librema, bandugu yangu banzi kuingia kushamba librema na developema irudie mugini tuku leo, na lazima ya kila moja ajuu asema tufike kuile lengo ya usalama. Aina mzuri tusikie. Oh, kule banawa batu kule, banafanya bariere kule, wanafanya hivi sheboti, tunapasha <coughs> kukonkuriri leo ule, yeah. Anasema, a, -a miye juu ya usalama irudie, yeah, mu territoire. Mimi napenda tufanye hivi, monsieur l'administrateur, miye niko tayari kwa leo na grupe yangu, kama tutatoka, mutugarantire sheboti apa, tuku bakongole, tunatafuta kongo yetu ikale na usalama tuku, na besoin mu kongo tu tudevelope fasi yetu ifahamike kwamba kikao kama na hiki kitaandaliwa hivi punde kunako utawala wa Rwenzori pia kwa usultani wa Bashu na hasa katika utawala wa Beni mbao maeneo ambapo usalama mdogo ukiangali kuvuma bado. Beni Mark Marufimbo, Radio Kapi kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Huko Goma katika Kivu Kaskazini, kamishna mkuu Runusi Tigana sasa ndiye kamanda wa muda wa kituo cha polisi cha mjini anachukua nafasi ya kamishna mkuu Job Alisa Sambokera aliyepandishwa cheo kuwa naibu mkaguzi wa mkoa anayesimamia polisi wa mahakama na utawala katika Kivu Kaskazini. Kupeana vifaa vya kazi kulifanyika hii siku ya kwanza katika kituo cha polisi cha mjini. Akiwa mkuu wa polisi mjini tangu mwaka 2018 kamishna mkuu Job Alisa Sambokera alisema ameridhika na kuwashukuru watu wote wa Goma walioandamana naye wakati wa majukumu yake katika vita dhidi ya ukosefu wa usalama. Tukisalia jimboni humo, tumepata habari asubuhi ya ya siku ya Jumapili kuwa watu watatu walikufa kwa kuzama ndani ya maji katika mto Loulo huko Masau, kijiji kilicho Kwenye mhimili wa Mangina Bela, shirika la raia la eneo hilo linadai kuwa wao ni watu wa familia moja wote, wakazi wa Mangina katika tarafa la Beni. Tukio hilo lilitokea wakati walielekea kwenye mashamba yao yaliyo kwa umbali wa kilomita saba kutoka kijijini hapo. Pikipiki iliyowabeba ilianguka mtoni kutokana na ubovu wa daraja hilo. Miili hiyo mitatu ilipatikana siku ya Jumapili jioni. Dereva wa pikipiki aliyeokolewa akiwa hai alipelekwa hospitalini kwa ajili ya matibabu, kinaongeza chanzo hicho. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufata.