Radio Okapi. Serikali imesaini amri ya kulipa hasara na mapungufu kwa makampuni ya mafuta ya gari ili kuzuia kupanda kwa bei ya mafuta mjini Kinshasa ilikuwa juzi siku ya sita. Michezo ya toleo la tisa la nchi zinazozungumza Kifaransa ilimalizika jana Jumapili mjini Kinshasa. Ilifungwa rasmi na rais wa jamhuri. Huko Kivu Kaskazini, raia kumi na moja waliuawa na wengi kujeruhiwa katika kijiji cha Marangara tarafani Ruchuru. Vitendo hivi vilifanywa jana Jumapili na waasi wa M23 baada ya mapigano kati yao na wanamgambo wa Nyatura. Hamjambo na karibuni kwa wote. Hakutakuwa na umati wa watu mbele ya vituo vya mafuta ya gari siku ya kwanza hii katika mji mkuu, ili kuepusha ukosefu wa mafuta nchini. Serikali inaahidi kulipa hasara na mapungufu yote kwa makampuni ya mafuta ya gari. Uamuzi uliochukuliwa wakati wa mkutano uliofanyika Kinshasa juzi siku ya sita. Amri ya kati ya wizara inayoweka utaratibu wa kukusanya fedha zinazokusudia kulipa hasara na mapungufu kwa makampuni ya mafuta imetiwa saini na Vital Kamere, Nikola Kazadi na Jije Budimbu, ambao ni naibu waziri mkuu anayesimamia uchumi, waziri wa fedha na waziri wa mafuta. Kwa hivyo ni uunganisho wa mpango wa kifedha ulioamliwa kati ya serikali, kampuni za mafuta na benki za biashara, kutekeleza ahadi iliyotolewa na serikali mnamo tarehe makumi tatu na moja Disemba mwaka jana, ili kukabiliana na kupanda kwa bei ya mafuta katika kiwango cha kimataifa na tofauti ya vigezo ambavyo vinazingatiwa katika kupanga bei za mafuta ya petroli, serikali imeamua kugharamia sehemu nzuri ya gharama ya lita moja ya mafuta kwenye vituo vya mafuta ili kuhifadhi uwezo wa ununuzi wa watumiaji. Michezo ya tisa ya nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa, Frankofoni, mjini Kinshasa imemalizika, lakini wakati huu utahesabiwa miongoni mwa matukio makubwa ambayo yameweka historia ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ilikuwa ni jana Jumapili, katika uwanja wa michezo wa de Martir, ambapo rais wa jamhuri alifunga rasmi michezo hii katika mazingira ya sherehe akizungumza wakati wa mkutano na waandishi wa habari siku ya Jumapili, Bi Zaina Mina, mkurugenzi wa michezo hiyo, alitoa shukrani zake za kina kwa viongozi wa DRC ambao kulingana naye walichukua jukumu muhimu katika mafanikio ya tukio hili la ajabu. Aidha, anakaribisha uhamasishaji wa, wa wakazi wa Kinshasa mwanzo hadi mwisho wa michezo hii. Wacha turudi kwenye shambulio hili la waasi wa M23 jana Jumapili asubuhi dhidi ya kundi la waasi la Nyatura SMC katika kijiji cha Marangara Tabaka Tongo Sultani wa Bwito tarafa la Ruchuru. Matokeo inaonyesha kwamba raia kumi na moja waliuawa, wengi kujeruhiwa, nyumba kuchomwa moto na mali kuharibiwa. Duru za pahali zinasema kuwa baada ya shambulio hili, waasi wa M23 na wafuasi wao walishambulia raia hao kwa kufanya mauaji haya. Hali hii imeleta maoni, hasa ile ya vuguvugu vugu la kiraia la la Vision pour la Victoire du Peuple. Vuguvugu vugu hili linasema linalani mauaji haya ya raia ya mara nyingine tena yaliyofanywa na M23. Huko Kasai Mashariki, visa vya utekaji nyara vimerekodiwa katika mji wa Mbujimai mai katika siku za hivi majuzi. Baadhi ya mashirika ya kiraia ya, yanadai kurekodi kesi tano katika wiki iliyopita. Hakuna kata inayoepushwa na hali hii. Siku ya tatu iliyopita, wakati wa hafla ya kufunga kikao kisicho cha kawaida cha bunge la mkoa, makamu wa mkuu wa bunge katika hotuba yake alichukia tabia hii ambayo inazidi kuwa kawaida katika jiji la Mbuji Mayi. Kulingana na familia za waasiriwa, watekaji nyara hao wanadai pesa nyingi ili kuwaachilia mateka wao. Irene Balai, kiongozi wa Bipemba, anaeleza kwa njia ya simu na Esther Ndalafina, anatafsiriwa na Sifa Maguru. Kuna mtu anayejulikana akikamata watu mateka akitumia pikipiki, nasi tulichukua hatua pamoja na viongozi wa msingi na vijana ndani ya makata, wanaendesha doria usiku inayotusaidia, bila kusahau polisi yetu. Kwa sasa kunaendelea kuonekana hali fulani fulani, lakini watu wale hawafaulu matendo yao ndani ya mtaa huu. Tumekwisha kufahamu na tumejulisha wakaaji ili wabaki macho wazi, ili watu hawa wasipate kuendesha vitendo vyao tena. Tulimwomba jemadari wa sasa apate kuchukua hatua zenye kudumu ndani ya mji wote, bila kusahau mtaa wa Bipemba sababu ni mtaa kubwa kuzidia zingine, ni hali inayohatarisha wakaaji kwa jumla. Huko Ituri, asilimia makumi mbili na nne ya watoto katika tarafa za Jugu, Irumu na Mambasa na jiji la Bunia hawakusoma katika mwaka uliopita wa shule. Zaidi ya shule mia mbili makumi tatu pia zimechomwa moto na makundi yenye silaha. Takwimu hizi zilitangazwa wikendi hii wakati wa kufunga mapitio ya mwaka ya ufaulu wa elimu ya msingi na sekondari katika kanda ya elimu ya Ituri ya kwanza. Zaidi ya watendaji mia moja makumi mbili kutoka sekta ya elimu walishiriki kikao hiki cha siku tatu. Lengo lilikuwa ni kuboresha upatikanaji wa elimu na ubora wa ufundishaji. Marinema Magira. Kwa maelezo, watoto wengi wa maeneo hizi hawaende shule kwa sababu ya usalama mdogo. Wamoja walikimbia na wazazi wao katika vijiji jirani, na wengine wanaishi katika kampi za wakimbizi ambapo hakuna shule. Kwa mjibu wa kiongozi jimboni wa shule la msingi sekondari na kifundi EPST Ituri ya kwanza, asilimia kumi na sita ya watoto waliacha masomo kwa ajili ya maisha na hali ya kiuchumi iliyokuwa mbovu. Tukio ongeza shida ya idadi ya mainspekta ambayo ni ndogo kwa kuchunguza na kufatilia ubora wa elimu. Zaidi ya shule mia mbili thelathini ziliunguzwa na shule nyingi hazijengwe vizuri, zimoja zinajengwa hata kwa nyasi. Jean-Jacques Masumbuko, kiongozi wa EPST Ituri ya kwanza, alieleza kwamba ikiwa hali ya usalama unaboreshwa, watachukua mbinu za uhimizaji kwa ajili ya kurudi kwa watoto shuleni mwaka ujao, pia na hatua zingine zitakamatwa. Kwa ajili ya kujenga na kuboresha mafunzo jimboni la Ituri. Fahamu kwamba pendekezo zilizotolewa katika kikao hiki zitapelekwa mjini mkuu Kinshasa wakati wa kikao cha uchunguzi wa viongozi wa shule wa nchi DRC. Nikiripoti toka Bunia, Mari Neema Magira, Radio Ukapi. Katika manispa Mangina huko Kivu Kaskazini, ambako tunarudi, kulianzishwa siku ya nne iliyopita kampeni ya kuongeza ufahamu miongoni mwa wazazi kuhusu uandikishaji wa watoto wao katika faili ya kiraia ya serikali. Hii ni baada ya kuona kupungua kwa kiwango cha usajili wa watoto katika taasisi hii. Kampeni hii ya nyumba kwa nyumba ambayo itadumu kwa wiki moja inalenga kuwakumbusha wazazi katika kata sita za manispa hii juu ya umuhimu wa kusajili watoto serikalini. David Ndundi ndasisima afisa wa hadhi ya kiraia wa manispa Mangina anazungumzia umuhimu wa kampeni hii kwa simu ya Mark Marofimbo. Kuandikisha mtoto ubiro ya etasi vile ina faida mingi, dabor mtoto anajulikana ndani ya jama, na wakati kunaweza sawa kifu ndani ya jama, majina za ule mtoto zenye alipata ku kartasi yake ya ile ya acte de naissance inaonesha ke mtoto ni wa famiye fulani na anapaswa kubenefisye kwa ile erit ya jamaa ile. Aplus, mtoto inamupatia nationalite, anajulikana kama anakuwa Mkongomani. Na faida ya Mkongomani ni kupokea ku mambo yote yenye naweza kutokea ku guvernema. Kama masomo inalipiwa kwa bure, mtoto ule hatalipa mee kama hana acte de naissance. Mtoto ule kama ni dawa, inafika gouvernement inatoa dawa ya bure, mtoto hawezi ku pata ile dawa. Pata uliza ile acte de naissance. Ona, ile ni faida mingi kwa mtoto pii. Yafaa kuandikisha mtoto ni kuanza kuzaliwa mpaka siku makumi tisa. Kufanya ukaguzi wa raia wa faili la uchaguzi uchunguzi wa simple, based observation ni hatua kuu mbili zilizopendekezwa na ujumbe wa waangalizi wa uchaguzi wa baraza la maskofu wa kitaifa wa Kongo Senko na kanisa la Kristo nchini Kongo SSE kwa chaguzi za uaminifu na amani ambazo lazima zifanyike kwa ushirikiano na Seni ili kurejesha imani ya wahusika wote katika mchakato wa uchaguzi na hivyo kukuza kukubalika kwa matokeo. Pendekezo hili liko katika barua ya ombi iliyotiwa saini na Sengo na SSE iliyopokelewa na redio Kapi siku ya 6 tarehe 5 Agosti hapa Kinshasa. Ufafanuzi wa hatua kuu mbili hizo uko katika uchambuzi wa Paul Matendo. Sifa maguru kwa usomi kuhusu uchunguzi wa fishi elektoral. Timu la uchunguzi wa uchaguzi kutoka Senko na ESC linafikiri kwamba kwa sasa fishe elektoral inaendelea kugawanya wanasiasa na kamisheni ya uchaguzi Seni. Ndiyo maana kwa kutatua hali hiyo, timu la uchaguzi la Senko na ESS wanapendelea kuendesha uchunguzi wa fishie la uchaguzi. Kwa kweli kazi hiyo inaendeshwa pamoja na Seni kwa ajili ya kuwahakikishia pande zingine kuhusu ripoti ya fiche elektorale hiyo, ili kazi ya uchaguzi iendeshwe vema. Timu hilo la wachunguzi wa kijamii wanafasiria tena kuhusu namna ya kuendesha uchunguzi kupitia shirika la raia kwa kujua vizuri matokeo rasmi ya uchaguzi. Ushirikiano huo kati ya Ceni na wachunguzi wa SCO na ESS utaandikwa kama vile makubaliano. Ceni inaomba wakuu wa makundi ya kisiasa kuwasilisha haraka haraka haraka kwa wizara ya mambo ya ndani orodha ya vyama vya siasa vya makundi yao. Tume ya uchaguzi inaongeza kuwa kopi ya orodha hizi ikiambatana na kukiri kupokea ni lazima ipelekwe kwa ofisi ya katibu mkuu mtendaji wa kituo cha uchaguzi cha Kinshasa hii, ili kuweka wazi wanachama wa vyama katika makundi ya kisiasa na kuharakisha kutumika kwa mafaili ya wagombea na unaibu wa kitaifa. Kwa habari hizo hizo kuwawezesha wanafunzi wa chuo kikuu kuchukua umiliki wa mchakato unaoendelea wa uchaguzi na kuchangia ipasavyo katika maendeleo ya nchi. Hili ndilo lengo ambalo Jumuiya ya Kimataifa ya Wanafunzi wa Kikatoliki imejiweka jimboni Maniema kama utangulizi wa uchaguzi mkuu wa Disemba mwaka tunao. Na ili kufanya hivyo, mkutano uliandaliwa kwa niaba yao juzi, siku ya sita, tarehe tano Agosti mwaka tunao katika chumba cha Mtakatifu Joseph cha parokia kuu ya Kindu. Mada iliyochaguliwa kwenye hafula hiyo ni na nukuu, vijana, uchaguzi na maendeleo, mwisho wa nukuu. Radio Kapi, invité en soi. Taasisi ya juu ya biashara ya Bukavu, IS Bukavu, inahitaji majengo yake yenyewe kungaa katika kilele cha taasisi nyingine za umma nchini DRC. Haya ni angalau maoni ya Profesa Kamala Kahoma alipoingia madarakani kama mkuu wa IS Bukavu tarehe makumi mbili na nne Julai Mwakatu nao, mkurugenzi mpya huyo pia anarejea juu ya mchango wa bidhaa za taasisi yake katika mazingira ya biashara jimboni Kivu Kusini. Profesa Kamala Kahoma anazungumza na Jean Kasami. Mwalimu Kamala jambo, jambo, unapewa madaraka ya kuongoza ISC, Institut Superieur de commerce hapa Bukavu. Hisia zako za kwanza, unajisikia je? bon, mkubwa wetu wa kazi eh, waziri wa enseignement superieur. Kwani alichagula watu ni wengi wenye angechagua, lakini alisema mi njo mwenyee ni kuye nifanye hii kazi ya kuendelesha hii masomo. Ile ni kumpigia kwanza aksanti na kupigia watu wengine aksanti wote ambao walikuwa deja wanatusaidia kutumika kwani mbele ya kupita chef d'etablissement, nilikuwa secrétaire général akademike, na tulikuwa natumika na watu wengi ambao walikuwa wanatusaidia kuendelesha kazi, kuwapigia accent, kwani ni, ni ile kazi tulifanya nao, minawaza njo ilifurahisha mkubwa na kusema tunaweza kupandisha unarizi nini kutoka mwenzako aliyetangulia. Kuidadi ya wanafunzi leo ni 1804 etudiant njo tuko navo. Ile mimi naisema jo nilikuwa ku sekteur académique. Sasa kwa kitu ambayo tunarizi ni d'abord watu wafanya kazi, tuna wafanya kazi na tuna vifaa ya kufanya kazi. Lakini kifaa kikuu sana mwa ile vifaa njoo kenye hatuna ni eneo ya kutumikia ndani, hatuna eneo yenye tunatumikia ndani, na njoo maana kwa kupata fasi ya mahali ya kutumikia, tuko oblige ku kupanga, tunalipa loyer, tunapanga mafasi ya mingi, na ile njoo inaacha masomo haiko yote musitu moya lakini siku tutapata namna ya kuweza kujenga, kwani tuna kipande ya udongo huko Karale. Tukapata namna ya kuweza kuijenga, itakuwa vizuri, kwani tutaweza kuinstall institution fasi moja. Kwa nguvu zenu wenyewe mutaweza, ama mnatarajia kitu kutoka serikali kuu? Eh, kwa nguvu zetu hatuwezi, tunaweza juste kufanya kidogo, kwani mukila payment ya wanafunzi kuna ka portion kenye kanaendaka kuconstruction me hakawezi kutu permettre tujenge kitu ya kubwa sana kulimoya, na ndio maana kusudi tuweze réellement kuweza kujenga inaomba tupate msaada kubwa ya kutokea hapo wakuu. Juu s ni chuo ambacho kinafunza wanafunzi ambao wanaelimishwa katika mambo ya kufanya biashara, uchumi na vinginevyo katika mazingira sawa ya Bukavu ambako biashara inasonga mbele. wale wasiokuwa na elimu wanaendelea katika biashara. Unafikiri mchango wa esa ni wa kuonekana? Ndio, mchango wa ISA ni wa kuonekana, kwani watu wengi mu wale wafanya biashara, watu wengi mwale ambao wanafanya uchumi wanakuja kutafuta watu ambao tumewafunza hapa penye ESE, kusudi wawasaidie kufanya kazi yao. Sasa na shabaha yetu ni kusema tuendeleshe tena kuongeza kalite ya ile enseignement tunawapatia, ili wakuwe wanapata kazi tena zaidi kupita mbele. Ina maana ni wachache wanakosa kazi kati ya wale wanamaliza kwenye ESE. Ndio ESE inafomia va professionnel ni watu wenye inafaa, wanaenda rapidement wanatumika. Radio Kapi, dossier en Swahili. Ukahaba umeanzishwa kama kazi na wanawake wengi katika miji kadhaa nchini DRC. Huko Beni katika Kivu Kaskazini, wafanyabiashara hawa wa ngono wanasema wanakabiliwa na matatizo makubwa katika kutekeleza shughuli yao. Miongoni mwa mambo mengine hali ya usalama na hali ya kiuchumi katika eneo hilo. Wengine hata wanapanga kubadilisha kazi, lakini wote wanaomba msaada kutoka kwa viongozi hii ni ripoti ya Mark Marufimbo. Wanawake hawa waonekana kwa nyakati za usiku pembezoni mwa mkusanyiko ya barabara Nyamwisi na katika manyumba za kujifurahisha hapa mjini Beni. Hawa wasema kuwa barabarani kwa ajili ya maisha magumu inayotokana na usalama mdogo kwa maeneo kama ashuhudia hapa. Mmoja wao kaza usiku hapa ja ukoseleo mbalimbali na ukosefu afya yao pia yawekwa katika shida kali, ikiwa wagongana na shida ya kujipatia mpira wala kondumu. Mwengine ashuhudia kazi ya busika haiko kazi ya normali, kuko mwenyana kuiya buwerewere, kuko mwenyana kuyiya kutafuta, kuko mwenyana kuiya kukosa kujichunga. Hapa iko pridanse sana, make usifake erere kutoka bwana na bwana bila pridanse kuipata ukaenda kwa ku hoteli banakupatia kaya. Kama wewe peke unapenda uchunge maisha yako, utaichunga. Kama upendi kuichunga wewe peke, utazarudisha maisha yako wewe peke. Kuwa prida na maisha yako na unakuwa wa mupya na uko na ile boka. Eh, eh, si stofana bwana bila prida. Chunga maisha yako wewe peke. Kila mtu kichwa yake njoo akili yake itakuchungia maisha ausikaye na masuala ya jinsia kunako baraza za la vijana mjini Beni, kwa upande wake, asema kwamba ombi la wanawake hawa ya kuwafunza kazi ya mikono ni ya thamani kubwa. Serikali amealikwa kujikabidhi nalo ili kuwaondoa katika kazi hii ya hatari kubwa. Charlene Masika wakine, kwa mawazo yangu ombi yao ni ya msimamo kabisa, kwa sababu wengi wao wako pale kwa sababu wanakosa angadreman. Yani, kufatana na hali ambayo tunaishi Beni ilishatutia ndani ya hali ya magumu sana, na wengi wanawaza kujitia ndani ya ile maisha ya ru itaweza kuwasaidia kuweza kupata pesa kidogo, japokuwa ni njia mbaya. Alafu, guvernement yetu ikiweza kuangalia sana na ku, ona namna gani inaweza kutia programu moya ya kompanyama ya wale wasichana inaweza kuwasaidia. Kwa mfano mmoya wao akasema mimi mnapenda kuchagua uh, masomo ya kutengeneza vitu ama ya kushona nguo, wakati yenyewe anaweza kumaliza hiyo mafunzo yake, ile pesa ambayo atakuwa anapata itaweza kumsaidia kwa kusivenir na mabeze zake, na itaacha anatoka kabisa ndani ya ile akili ya kuweza kufanya maisha ya hui, na anaendelea na maisha yake na pengine anaweza pia kusaidia wengine mjini Beni, kuna mashirika wanaoendelea kuwahamasisha wanawake hawa kupendelea kazi za mikono na za uchumi hususan JPCP. Kuna pia wengine wanaoendelea kuwahamasisha kwa matumizi bora ya mpira ili kujikinga na magonjwa ya ngono na pia ujauzito usiotarajiwa. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Ni mwisho wa habari. Siku njema kwenu.