Oh, siku ya kumbukumbu -kumbu ya mauaji ya kimbari ya Kongo ilizinduliwa jana siku ya tatu na Rais wa Jamhuri mjini Kinshasa. Ofisi za seni za kupokea faili za wagombea wa ubunge wa jimbo zinaanza kufanya kazi kuanzia leo tarehe tatu hadi 22 Agosti mwaka tunao. Hospitali kuu ya jiji la Beni huko Kivu Kaskazini imepokea kontena mbili zenye friji ili kuongeza uwezo wa chumba cha kuhifadhia maiti. Ni msaada kutoka MONUSCO. Hamjambo na karibuni kwa wote. Tarehe mbili Agosti inawakilisha siku maalum kwa kumbukumbu yetu ya pamoja kama watu wa Jamhuri ya Kidemokrasia kongo. ya Kongo, maneno haya yametoka kwa mkuu wa nchi siku ya tatu hii katika hafla ya uzinduzi wa siku ya kumbukumbu ya mauaji ya kimbari ya Kongo, Jenocoste kwa kifupi. Rais wa Jamhuri Felix Antoine Tshisekedi alizungumza baada ya shuhuda kadhaa za kusisimua kutoka kwa waasiriwa wachache huko Kivu Kaskazini. Karibu picha makumi tatu za miili ya waasiriwa wa vita na ukatili uliofanywa jimboni zinaonyeshwa siku ya tatu hii kwenye njapanda Bedegel mjini Goma, ni sehemu ya ukumbusho wa kwanza wa siku ya kitaifa ya kuwaenzi waathiriwa wa mauaji ya kimbari kwa manufaa ya kiuchumi, Genocost kwa kifupi. Hafla hiyo ya kuwaenzi waasiriwa iliandaliwa na liwali Constant Dima. Baada ya kimya cha dakika moja, mkuu wa mkoa huo Costandima aliweka shada la maua kama ishara kwenye eneo lililoandaliwa na mfuko wa kitaifa wa malipo ya waathiriwa wa ukatili wa kijinsia na uhalifu mengine mzito FONAREV. Kwa ajili hiyo, kunako Njapanda Bedegel ilikuwa mbele ya watu walionusurika vita vya kutisha vilivyotokea Kivu Kaskazini tangu tarehe 2 Agosti mwaka 1998. Kwa vyanzo vya FONAREV, maonyesho haya ya picha yatadumu kwa wiki moja, kana kwamba ni kutaka kuchukuliwa hatua dhidi ya vita vinavyolenga uporaji wa maliasili ambayo imedumu tangu zaidi ya miaka makumi mbili na tano sasa, mashariki mwa DRC, vita vilivyosababisha karibu vifo milioni kumi. Monusko imekuwa ikitoa ulinzi wa kimwili tangu miezi kadhaa kwa zaidi ya watu elfu mia moja waliokimbia makazi yao kupitia vituo vyake vinne vya uendeshaji huko Bayo Fataki, Ro na jina tarafa la Jugu, jimboni Ituri. Mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa Bintu Keita alitoa takwimu hizi siku ya tatu hii wakati wa mkutano wa waandishi wa habari wa Umoja wa Mataifa mjini Kinshasa. Katika jimbo la Ituri hali ni mbaya zaidi. Kuna zaidi ya Wakongo elfu mia moja waliokimbia makazi yao ambao wanategemea ulinzi wa monusco katika kambi zilizotawanyika katika eneo kubwa sana, hasa katika tarafa za Jugu na Mahagi, alisema pia. Anaongeza kwamba katika Kivu Kaskazini, kurejea kwa amani na utulivu kutawezekana tu baada ya utatuzi wa kudumu wa mzozo huo. Tuzungumzie mchakato wa uchaguzi nchini DRC. Tume huru ya taifa ya uchaguzi ilipanga kukutana kwa wapiga kura kwa ajili ya uchaguzi wa wanabunge wa mikoa na washauri wa manispa hii tarehe mbili Agosti mwaka tunao. CENI inabainisha kuwa ofisi za kupokea na kushughulikia faili zitakuwa wazi na kufanya kazi kuanzia tarehe tatu hadi makumi mbili na mbili Agosti mwaka tunao yaani siku makumi mbili kuanzia saa mbili na nusu asubuhi hadi saa kumi na nusu jioni kwa saa za pahali. Katika jimbo la Manyema, nyumba nyingi katika kata site katika manispa Mikelenge zinakabiliwa na matatizo ya ufikiaji. Hakuna njia za ufikiaji rahisi wa vitongoji vingine. Shirika la Fondation Aziza Muzelela katika mradi wake wa jiji la Kindu linaanza kufungua tena maeneo yaliyozibwa ama kwa mporomoko wa udongo au mifereji mibaya ya maji. Wachunguzi wengine wanasema ni shida za ukuaji wa mji. Huko Kasai Mashariki, kazi ya ujenzi wa jengo la utawala la Chilenge inapaswa kuanza hivi karibuni. Haya ndiyo yanatoka katika kikao kilichoandaliwa siku ya kwanza huko Chilenge na siku ya pili huko Mbujimai na mkurugenzi mkuu wa Beseco Jean Mabi Mulumba. Mikutano hii ilileta pamoja kwenye meza moja viongozi wa kimila, watu mashuhuri, vijana na shirika la raia. Lengo lilikuwa kukabiliana juu ya ubora wa vifaa vitakavyotumika kwa ujenzi wa jengo la utawala la Chilenge lililoharibiwa mwezi uliopita na waandamanaji wenye hasira. katika jiji la Beni, MONUSCO imetoka tu kuipatia hospitali kuu ya jiji kontena mbili zenye friji ili kuongeza uwezo wa chumba cha kuhifadhia maiti. Mkuu wa hospitali anakaribisha ishara hii ambayo inakuja kujibu mahitaji ya jiji nzima. Kwa msaada huu, uwezo wa chumba cha maiti unaongezeka kutoka sehemu nne hadi kumi na sita. Daktari Jeremi Mwindo, mkurugenzi wa matibabu wa hospitali kuu ya rufaa ya Beni, anazungumzia changamoto ambazo zimesalia kutatuliwa kwenye kipaza sauti cha Mark Marofimbo. Chumba cha wafu ya Beni inakuwa leo na uwezo ya kuweza kupokea mili kumi na sita kwa sababu tumebahatika na msaada ya Monisco ambayo li kuweza kutupatia hii chumba ya baridi ya kuweza kutusaidia kuchunga wapendwa wetu ambao wamefariki. E, leo Beni morge ya Beni imeshusha bei, sababu leo tumekuwa na hiyo kapasite ambayo imekuwa ya kuweza kuweka mili kumi na sita. Mtu yako akakufa, unaleta maiti kumorge. Leo tarif ya kuweza kuchunga mwili kwa siku moja, mbele ilikuwa dolari makumi tano, leo inakuwa dolari makumi ni kusema ile inasaidia, ina sulaje pia population ni huku kwa chumba cha wafu. Morge ndiyo wae, mahali ambapo kuna stahili juu ya kuweka mwili kusudi jamaa iweze kujitayarisha polepole juu ya ku e, organize maziko ya mpendwa wao. Fahamu kuwa kontena la pili la friji ambalo bado linatolewa na MONUSCO litawashwa katika siku zijazo kwa hiyo uwezo wa kuhifadhi katika chumba cha kuhifadhia maiti cha beni utaongezeka kutoka nafasi kumi na sita hadi makumi nne na kwa msaada huu kutoka kwa monusco jua kwamba gharama ya uhifadhi sasa ni dola makumi nne za marekani dhidi ya dola makumi tano hadi wakati huo anasema daktari jeremi mwindo mkurugenzi wa matibabu wa hospitali kuu ya beni huko Kivu Kusini, maporomoko ya ardhi bado yanakaribia na yanaendelea katika tarafa la Kalehe, hasa katika eneo la Bushushu na Nyamukubi. Haya ndiyo yanayotokana na matokeo ya utafiti yaliyowasilishwa siku ya tatu hii mjini Bukavu na wataalam kutoka chuo kikuu rasmi cha Bukavu IOB na wale kutoka kituo cha utafiti wa sayansi asilia cha Loar wanapendekeza kampeni kali za uhamasishaji wa, wa umma ili kuzuia maeneo yenye athari kubwa. Emmanuel Elamezi wa Kabedi kwa ripoti, usomi wa Jean-Baptiste Ndonga. Utafiti kuhusu muporomoko wa udongo na mafuriko waendelea katika eneo hiyo ya Bushushu na Nyamukubi ulifanyika mwezi Mei uliopita na wataalamu wa chuo hiyo be Bukavu pamoja na kituo cha utafiti Lwiro. Hali hiyo yabaki hatari kulingana na yawezayo kujitokeza katika siku za usoni. Mitoni Lukungula, Kabushungu, Nyamukubi na Ishova zilipanuka kutoka metri kumi na kenda hadi metri mia moja kwa siku moja, na pia kwaongezeka hali ya kukatwa kwa pori sehemu hiyo. Matokeo hayo yaonya ukosefu wa uhimizaji wa raia kuhusu hatari za maeneo sio halali kwa majengo. Yahitajika mbinu za uangalifu kutoka serikali ya Kongo na waungaji mkono wake katika sekta ya mazingira. Tukumbushe kwamba maafa hapo Kalehe ya mwezi Mai uliopita yalipelekea zaidi ya watu mia tano kufariki elfu mbili mia tano ya waliopotea na uharibifu wa mno hiyo, kisha maafa mengine katika eneo hiyo hiyo mwaka elfu mbili kumi na nne elfu mbili kumi na sita na elfu mbili makumi mbili Mapendekezo ya utafiti huo yatatolewa kwa wahusika. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Radio Kapi kwa kuzingatia idadi ya maziwa na mito katika nchi na kutokana na kutokuwepo kwa muundo unaohusika na swala la uokoaji, ni muhimu kuanzisha kampuni ya kitaifa ya uokoaji nchini DRC. Hiki ndicho anachotoa Alex Musenga Kalwira. Huyo ameanzisha mradi unaolenga kuelekeza utetezi huu na kuchukua hatua katika eneo hili. Sovetage nautique ni proje enye inangalia ile kukua tayari kuletea vatu sekuru musaada, musaada kama wamefika munu hali ya kuzama, kama wanatumikisha mashua kwa kusafiri, ile mashua imezama sasa, ile musaada ni ya kukuya kusaidia vale vatu hmm. Donc kama inaweza fika kevakufe mevasikufe va mingi juu mutafika kwa wakati na munatosha, wenye munaweza tosha besoin ni gani? Kongo mzima kuko mabahari kuko mitoni batu wanaishi pembeni ya ile mabahari na mitoni, kisha wale watu hatutarishe ile ngambo, atuangalie kama kesho kesho yake tunaweza pata shida au msiba ya kuzama au ingine. Lakini shi tukaangalia kama tukajenga ile kampuni ya kusaidia watu wakati wa wamepata shida inaweza kuwa ya maana sana, ni kujitarisha tu, ni kusema kama sasa shida tafika tutakuwa tayari kuleta msaada. Depuis mulianzisha hii projet mulishafikia kwa matokeo gani? hapa kuGoma kwanza, kwenye tumeanza proje ju hii ni proje ya kupima, ni proje pilot, gisi wanasemaka muluga ya Kifaransa na kutokea tulianza, tumesha kufundisha karibuni watu batu cinquante ni bajeune bote ba muvili ya Goma benye bameyua kulimoya kunawa mzuri na bamejua gisi ya kutosha mtu mwenye amezama na gisi ya kumukamata na ya kumusaidia ili apate tena uzima. Ile mawazo yote ilitokana na kuona kama Goma wakati maji lienda saenye mai lienda tunaonaka vanamke na vatoto vanenda kushota mai, kulake kulake kuko maalge ile inakwaka vuterezi kumajiwe, kama mtoto au mwanamke anatereza pale, anaenda anakufa. Sasa inabidi tuangalie namna gani serikali na ma ONG zingine ziko hapa, wanaweza kutuakompagnye pour que fasi yote kwenye kuku access kumai, tuweze kucree yako point d'observation, kuko kukwe kunakuwa mutu en permanence mwenye anaweza intervenir, muka enye kunapata mutu mwenye amepata ile Problème et accident onatomikaje mokona ma moyen gani sa vile matériel? A ah, bado atoyakoa na financement fulani, hatoyakoa na matériel fulani. Tungali na tumikisha matériel rudimentaire tuna utiliser bitu sagisi mabidon tuliweza kauza kelke buwe me zinenda zinazeka. Unaona, mwaka mzima kaipita mko natumikisha kitu inachoka inazeka, lakini tulikuwa tunaingiza projet deja pilote tunalomba nayo msaada na tunaanza, kama ikaitikiwa, sherti tutapata msaada kidogo nitatusaidia sasa kufanya plaidoyer ku niveau national, jo tuweze kukupata msaada ya serikali. Gisu nasema muna ma moyen bon, natumikisha tu ma materiel yenu, msaada gani mnaweza lomba kwa government? Basi shie, tuko watoto ya nchi, tuko watoto ya serikali na kama serikali inaona lazima ya ile proje yetu Radio Kapi, dossier en swahili. Katika Kivu Kusini, pamoja na raia ambao idadi inakaribia milioni mia moja na utajiri wote uliojaa nchini DRC, ni jambo lisilo la kawaida kwamba idadi ya wajasiriamali haifiki milioni moja. Ukweli huu ulisababisha chama cha wafanyabiashara wa DRC katika EAC kuandaa asubuhi ya uhamasishaji kuhusu ujasiriamali siku chache zilizopita, huko Bukavu. Radio Kapi ilishiriki tukio. Ripoti ya Cynthia Bashizi na Bizana na Jean-Baptiste Ndonga. Kitega uchumi ni sekta ya muhimu. Huo ni ujumbe uliotolewa na wahimizaji wa mkutano huo, ujumbe uliopokelewa na Ivete Mwema, mtega uchumi kijana binti anayeishi kwa shughuli za uchuruzi wa sombe yani pondu. Anaalika watumiaji watumainie mazao kutoka nchi Kongo ajili ya kuunga mkono watega uchumi wa sekta ya mulimo. Naita watu yote Babukavu na usamfiro, kukuwa na kula usamfir tengenezewa mu province yetu juu ya kuankorage wale watu waendelea ka kutengeneza. Basi endelee kuzarau produit ya huku kwetu na tupunguze umaskini na kushomaji. Kuna pia kina mama mia mnane watega uchumi wenye kukamilika ambao wanakusanyika katika muungano wao wa wanawake wa Kongomani Fefco. Clementine Urugero Bulimwabu ni mmoja wao hapo Kivu ya kaskazini. Tunaungana moja, ili tuangalie namuna gani bitu yetu ya Kongo tutaweza kuibeba nje ya nchi, na turudie na pesa ya kujenga nchi yetu. Pia presidente wetu alikuwa kwenye shine, ameweza kunyanganya hiyo soko ya kuujisha pima ku nje ya nchi International, ndio itasaidia wenye wako msekte ndani ya mulimo. Shida kulingana na kupata uungaji mkono kifedha, ndiyo walemea wote hao. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haina benki ya kuhusika na mlimo. Emanuele Mbaswa, prezidenti wa chumba cha mambo ya uchuruzi nchini RDC kwenye EAS aeleza: tumekuja kuhamasisha ndugu zetu wa mkoa huu jimbo la Sidikivu kuhusu masuala ya entreprenaria, kwa sababu nchi yetu ina upungufu mkubwa wa kampuni. Ukijaribu kuangalia, tuna hata sehemu ambapo tuna kampuni yenye kutengeneza nani hata kibiriti Alimete, e, vitu vyote vinatoka nani nje, na sisi tunataka kufanya kazi e, sisi wote kwa kuungana mkono kwa mkono, ili tuone hatua gani tunaweza tukafanya. Kunapokuwa na nia, kuna njia. Tukiwa na nia na tukijiweka pamoja, tukipendana, tukishirikiana, tukiamua nani kusaidiana, tunaweza kufanya jambo. Wawakilishi wengi kutoka idara mbalimbali za serikali walishiriki katika mkutano huo wa uhimizaji ajili ya kutawanya mbinu kutoka serikali ajili ya kuinua utega uchumi zaidi wa vijana. Habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Huko Kivu Kaskazini, muungano wa vyombo vya habari vya Kongo UNPC sehemu ndogo ya Beni inalaani kuzuka upya kwa mashambulizi na vitisho vya kifo dhidi ya waandishi wa habari. Kesi ya hivi punde ilifanyika usiku wa kuamkia siku ya kwanza iliyopita. Mwandishi wa habari mmoja wa redio televisheni Rwanzururu RTR inayotangaza huko Beni alijeruhiwa vibaya na watu wenye silaha nyumbani kwake. Shirika hili la uandishi wa habari linadhani kwamba mwandishi wa habari alikuwa mwathirika wa shambulio hili kwa kuwa mwandishi wa habari katika taarifa iliyotolewa siku ya kwanza, UNPC Beni inawataka wakuu wa idara za usalama kuwahakikishia usalama wa wanahabari na kufanya kila linalowezekana kuwapata wahusika wa shambulio hili. Wafanyakazi wa umma Wafanya wa wamekuwa wakingojea ya malipo yao ya mwezi wa Julai mwaka tunao tangu wiki moja sasa. Katika tangazo kuhusu hali ya fedha za umma iliyotangazwa kwa umma hii siku ya tatu, mkaguzi mkuu wa fedha anatoa maelezo kuhusu swala hili. Ucheleweshaji huu unatokana na shughuli za kuweka upya faili za malipo ya watumishi wa umma kote nchini, shughuli hizo zikiwa zimemalizika, kuanza kwa orodha ya mishahara kwa mwezi wa Julai mwaka tunao, kwa hiyo kunaanza kutumika kuanzia hii siku ya tatu, tarehe mbili Agosti mwaka tunao. Ni mwisho wa habari, asante kwa kutufuata.