Radio Okapi. Waasiriwa oh, wa vita na ukatili uliofanywa nchini Kongo walifanyiwa sherehe ya kuwaenzi siku ya tatu hii kama ukumbusho wa kwanza wa siku ya kitaifa ya kuwaenzi waathiriwa wa mauaji ya kimbari kwa manufaa ya kiuchumi. Kongamano la kiuchumi la DRC Angola lilifungwa jana siku ya pili hapa mjini Kinshasa. Mikataba imesainiwa kati ya nchi hizo mbili. Huko Kivu Kusini, maporomoko ya ardhi bado yanakaribia na yanaendelea katika tarafa la Kalehe. Ni matokeo ya utafiti wa wataalamu kutoka chuo kikuu rasmi cha Bukavu na kituo cha utafiti wa sayansi asilia cha Lwar siku ya tatu hii mjini Bukavu. Hamjambo na karibuni kwa wote. Kama nilivyotanguliza tarehe mbili Agosti inawakilisha siku maalum kwa kumbukumbu kumbu yetu ya pamoja kama watu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Maneno haya yametoka kwa mkuu wa nchi siku ya tatu hii katika hafla ya uzinduzi wa siku ya kumbukumbu kumbu ya mauaji ya kimbari ya Kongo, Genocost kwa kifupi. Rais wa Jamhuri Felix Anton Chisekedi alizungumza baada ya shuhuda kadhaa za kusisimua kutoka kwa waasiriwa wachache huko Kivu Kaskazini, karibu picha makumi tatu za miili ya waasiriwa wa vita na ukatili uliofanywa jimboni zinaonyeshwa siku ya tatu hii kwenye njia panda Bedegel mjini Goma. Ni sehemu ya ukumbusho wa kwanza wa siku ya kitaifa ya kuwaenzi waathiriwa wa mauaji ya kimbari kwa manufaa ya kiuchumi Genocost kwa kifupi. Hafla hiyo ya kuwaenzi waasiriwa iliandaliwa na liwali Constantima. Baada ya kimya cha dakika moja, mkuu wa mkoa huo Constantima aliweka shada la maua kama ishara kwenye eneo lililoandaliwa na mfuko wa kitaifa wa malipo ya waathiriwa wa ukatili wa kijinsia na uhalifu mengine mzito Fonarev, kwa ajili hiyo kunako njapanda Bedejel. Ilikuwa mbele ya watu walionusurika vita vya kutisha vilivyotokea Kivu Kaskazini tangu tarehe 2 Agosti mwaka 1998, kwa vyanzo vya Fonareve. Maonyesho haya ya picha yatadumu kwa wiki moja, kana kwamba ni kutaka kuchukuliwa hatua dhidi ya vita vinavyolenga uporaji wa mali asili, ambayo imedumu tangu zaidi ya miaka 25 sasa, mashariki mwa DRC, vita vilivyosababisha karibu vifo milioni kumi. MONUSCO imekuwa ikitoa ulinzi wa kimwili tangu miezi kadhaa kwa zaidi ya watu elfu mia moja waliokimbia makazi yao kupitia vituo vyake vinne vya uendeshaji huko Bayo Fataki, Ro na Jina tarafa la Jugu jimboni Ituri. Mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa Bintu Keita alitoa takwimu hizi siku ya tatu hii wakati wa mkutano wa waandishi wa habari wa Umoja wa Mataifa mjini Kinshasa katika jimbo la Ituri hali ni mbaya zaidi. Kuna zaidi ya Wakongo elfu mia moja waliokimbia makazi yao ambao wanategemea ulinzi wa MONUSKO katika kambi zilizotawanyika katika eneo kubwa sana, hasa katika tarafa za Jugu na Mahagi, alisema pia. Anaongeza kwamba katika Kivu Kaskazini, kurejea kwa amani na utulivu kutawezekana tu baada ya utatuzi wa kudumu wa mzozo huo. Tuzungumzie mchakato wa uchaguzi nchini DRC. Tume huru ya taifa ya uchaguzi itakutana kwa wapiga kura kwa ajili ya uchaguzi wa wanabunge wa mikoa na washauri wa manispa hii tarehe mbili Agosti mwaka tunao. Seni inabainisha kuwa ofisi za kupokea na kushughulikia faili zitakuwa wazi na kufanya kazi kuanzia tarehe tatu hadi makumi mbili na mbili Agosti mwaka tunao yaani siku makumi mbili kuanzia saa mbili na nusu asubuhi hadi saa kumi na nusu jioni kwa saa za pahali. Kongamano la kiuchumi la DRC Angola lilifungwa hii siku ya pili, tarehe moja Agosti hapa mjini Kinishasa. Mwishoni mwa mikutano hii, pande hizo mbili zilitia saini ahadi nyingi za kiuchumi, zikiwemo ahadi za biashara na forodha ili kukuza maendeleo ya kiuchumi siyo tu ya nchi mbili, bali za afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Haya yamesemwa na Mario Augusto, waziri wa uchumi wa kitaifa na mipango wa Angola. Paul Matendo ameripoti. Jackie Mkongole kwa usomi. Isipokuwa tu ahadi za biashara na ya duana, Mario Augusto alijulisha ya kwamba upande wote mbili walisiani ahadi kuhusu uchumi na nguvu. Upande wake Vital Kamerhe, waziri usikanai na uchumi inchini Congo, alinena ya kama ahadi hizo zitaunganisha masekta ya umma pia wafanya biashara wa inchi zote mbili. Tujulishe kwamba mkutano ingine ya aina ilo itaandalishwa nchini Angola kabla ya mwisho ya mwaka, tunayo imejulisha waziri wa Angola usikanai na uchumi bwana Mario Augusto huko Ituri mratibu wa jimbo wa mpango wa PDDRCS amefungwa tangu siku ya kwanza katika jela ya mahakama ya kijeshi ya jimbo hilo. Kulingana na mahakama hii, anafunguliwa mashtaka kwa tuhuma za kuzaniwa kuiba fedha zilizotengewa mpango wa kuwapokonya silaha na kuondolewa kwa wapiganaji na Wizara ya Ulinzi wa Kitaifa. Uchunguzi unaendelea kubaini uwezekano wake wa kuwajibika katika kesi hii ambayo Kulingana na haki inaathiri mchakato huu huko Ituri. Maelezo na Mari Magira katika ripoti ya Isaac Remo. Ni tangu karibuni juma mbili tangu sheria ya kiaskari ilitafuta jinsi ya kuweka mkono kwa kordoneta wa mpango DDRCS jimboni Ituri. Bwana Wili Abibu, mwanasheria wa korti kuu ya kiaskari, anasema kwamba ni barua nyingi za kumshika ziliandikwa bila kufaulu. Walifaulu kumshika hii Jumatatu wakati alitaka chukua ndege yake kujielekeza mjini Kinshasa anashtakiwa mchepuko wa kiasi ya pesa iliyopangiliwa kwa ajili ya PDDRCS jimboni Ituri, ni kama vile pesa za wafanyakazi wa mpango huu ambao miezi nyingi hawalipwe kazi yao ya uhimizaji ya wanamgambo walioacha silaha wanaoishi katika kampi ya Jiango. Sheria imeanzisha utafiti kwa ajili ya kufahamu ni nini inaendeka katika mashtaka haya ajili ya kuanzisha amala masambo ya kesi hii ambayo inatatiza mpango PDDRCS. Wafanyakazi wengi wa mpango huu waliitwa na sheria kwa ajili ya utafiti kuhusu kesi hii. Ripoti toka Bunia, Marine Mama Gira, Radio Kapi. Huko Kivu Kusini, maporomoko ya ardhi bado yanakaribia na yanaendelea katika tarafa la Kalehe, hasa katika eneo la Bushushu na Nyamukubi. Haya ndiyo yanayotokana na matokeo ya utafiti yaliyowasilishwa siku ya tatu hii mjini Bukavu na wataalam kutoka chuo kikuu rasmi cha Bukavu IOB na wale kutoka kituo cha utafiti wa sayansi asilia cha Loar. Wanapendekeza kampeni kali za uhamasishaji wa umma ili kuzuia maeneo yenye athari kubwa. Emmanuel Elamezi wa Kabedi kwa ripoti. Usomi wa Jean-Baptiste Ndonga. Utafiti kuhusu muporomoko wa udongo na mafuriko waendelea katika eneo hiyo ya Bushushu na Nyamukubi ulifanyika mwezi Mai uliopita na wataalamu wa chuo hiyo be Bukavu pamoja na kituo cha utafiti Lwiro. Hali hiyo yabaki hatari kulingana na yawezayo kujitokeza katika siku za usoni. Mitoni Lukungula, Kabushungu, Nyamukubi na Ishova zilipanuka kutoka metri kumi na kenda hadi metri mia moja kwa siku moja, na pia kwaongezeka hali ya kukatwa kwa pori sehemu hiyo. Matokeo hayo yaonya ukosefu wa uhimizaji wa raia kuhusu hatari za maeneo siyo halali kwa majengo. Yahitajika mbinu za uangalifu kutoka serikali ya Kongo na waungaji mkono wake katika sekta ya mazingira. Tukumbushe kwamba maafa hapo Kalehe ya mwezi Mai uliopita yalipelekea zaidi ya watu mia tano kufariki elfu mbili mia tano ya waliopotea na uharibifu wa mno hiyo, kisha maafa mengine katika eneo hiyo hiyo mwaka elfu mbili kumi na nne, elfu mbili kumi na sita, na elfu mbili makumi mbili Mapendekezo ya utafiti huo yatatolewa kwa wahusika. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Redio Kapi. Katika jimbo la Manyema, nyumba nyingi katika kata site katika manispa Mikelenge zinakabiliwa na matatizo ya ufikiaji. Hakuna njia za ufikiaji rahisi wa vitongoji vingine. Shirika la Fondation Aziza Muzelela, katika mradi wake wa jiji la Kindu, linaanza kufungua tena maeneo yaliyozibwa ama kwa mporomoko wa udongo au mifereji mibaya ya maji. Wachunguzi wengine wanasema ni shida za ukuaji wa mji. Siku ya Jumamosi tarehe moja Agosti muundo huu ulikuwa kwenye barabara ya Basoko katika Karta City wilaya ya Mikelenge kwenye tovuti. Wanamemba wa msingi huu walifanya operesheni ya kufungua mifereji ya maji na kujaza nyuma katika maeneo mengi ili kuruhusu idadi ya watu kutembea kwa uhuru. Matias Misinga, mratibu wa taasisi hii, huzungumza: sisi tunakua kufanya hii kazi kwa ajili ya maendeleo kwa sababu nifasi yenyewe haikuwa tatena ata miguu au moto, lakini kwa leo Generation Aziza mama Mzelela tunakuya kutumika hapa kwa ajili ya kuokoa wabatu bebe kosha tes hapa, bananaata moto kwa kupiteli kwa shida sana. Tutaendelea kusudi hii quartier ijunge na ngine quartier. Wakazi wapongeza kazi ya Fondation Aziza Mzelela ne mwaji na shukuru sana na bonne volonte ya mama Aziza Mzelela na generation yake, kako kutotengeezia balabala, tunakuwa na possibilite ya kufika ku maparcele bila difficulte yote. Tunamshukuru sana, Mungu ambariki. Baizamai tukapita difficile kwa kupita kwa kwa kwa siku ya mvula, tunaishia kwa mabalabala engine tunakia na mkulu me, kwa sasa tunashukuru Mungu. Ikumbukwe kuwa ni kila Jumamosi ndio taasisi ya Aziza Mzelela inafanya kazi ya usafi. Ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Kapi. Radio Kapi. Mgeni wetu ni Justin Kisu Mungeni, kiongozi wa baraza la wazee wa tarafa la Walikale, muundo uliowekwa tangu mwaka elfu mbili makumi mbili. Malengo yake miongoni mwa mwengine ni utatuzi wa amani wa migogoro na kuishi pamoja kwa amani. Je, muundo huu unafanya kazi vipi? Anamhoji Kisu. Jambo, jambo mpashaji habari na, na, na wale watu ambao wanakuwa na busara walikala wakati walikuwa naona katika mingini vijiji kuna fulani fulani ne Fanya, tunaendelea kupatanisha watu ambao wanakuwa katika mizozo wanakuwa katika wanaita makonfli. Ndio tunawapatanisha watu wengi, na tumeweza kufanya kazi kama hiyo. Kikundi lilindwa tokana mwaka gani? Tangia mwaka wa elfu mbili makumi mbili patanisha watu walikuwa wakule pamoja hata watu wa makanisa fulani fulani waika lake pamoja tulioweza hasa kule hizo conflict mwenye ilikuwa matata pale katika mji panaita Kabangwa ni kuduse kilometre na hapa kusheflia teritoria walikale pale. Kulikuwa wale wa ndugu wa Mbuti walikuwa pale walikuwa waelewane na wale wa Bantu, kulikuwa shida fulani fulani, hata wa on political walitafuta kuachonganisha ile kabila mbili pale me kupitia ujusi yake, Mheshimiwa chef de village ex localite mami Ramazani Mshinda Joseph je, ni mshauri katika conseil de sage, tukaikala na tukaweza ku hacha kupatanisha wale watu wa mbuti hata na wale wa bantu katika mwingine ya Kabangwa mwale lokalite, tulifanya kazi nzuri sana na unakuta hewa leo hii ile changamoto imeweza kushuka, na unakuta watu wengi kabisa hawawezai kupatana makabila mashida fulani za fulani za mingi. Mimi tunajikaza tunasaidia kameraia ya mtani wa likale kwa kwenda kuwapatanisha watu kusukua changamoto katika mashida fulani fulani na mna tumika. Je, nie njoo mnaenda tafuta ile mizozo wala watu wala benibiko na ile shida banakuya waona juu Mulete, uh, solution mu ile shida ni barabali. Hatuwezake kuenda kutafuta mizozo, hatutafuti yake. Tunaikalaka tu, mtu anakuta kama ameenda kanisani, na pia akuta vita wikamate kule, anasema hapana, mimi sielewane na ndugu yangu, naenda kule ku baraza, ile conseil des sages wanisaidie. Na tunaremercia usiku ile kwa justice yetu ya hapa mtaani, wale kale unakuta auditoire haiko, ile ma conflit ya violence sexuelle, ma conflit ya kuua watu, ya kukatana mipanga. Maana kila kuta kama kuna kwa shida fulani fulani, anaweza kutuita tupatanishe wale watu, hata katika ofisi yake, hata katika mabaraza tunaikala pana, tuna hatuna watu, watu wa uh, mwaye ni mchango kiloko kiloko tu ya mwana memba huyu anakuya na leta yake tatua mzozo hata ikikuwa mbali vijijini huko ndio mimi tunakuwa na shida, njoo maana tunakongotea, tunalomba mtu mwema, wenyewe anatusikia kwa Radio Okapi, radio na kamati wa ulimwenguni nzima, watu unge mkono wa unde mkono hii kikundi inaitwa Conseil des Sages, ambao wanatumika tu hivi hivi, hawana hata wa kuunga mikono. Ndio vile mimi tunalomba waheshimiwa wote wote, matasikia vile mama unge hii kikundi hii Conseil des Sages mkono. Je, parce que ni kikundi kabambi, ambao imesaidia watu kwa kuenda kurejea makonflikti kabila na kabila, shida na shida, watu waelewane. Tunafia katika baraza hii, watu wameelewana, mimi hatuna hata kitu mami yao hii inaitwa conseil des sages tuiti hata ku territoire kesho tola muke iko sio kama ku territoire huko Masisi, Ruchuru, Nyiragongo pourquoi pas kata kokombe kule iingie kule baige territoire alika liko na nouveauté ya ile conseil des sages yabo ya kuona résoudre ma conflit ambao na watu wamesikia popote huko na watu imesaidia watu sana tena sana. Bona Justin kisu, tunashukuru. Na mimi pia nakushukuru Radio Capi, dossier en Swahili. Idara ya njia za usafiri na mawasiliano katika Kivu Kusini nataka kuweka utaratibu katika sekta yake kwa kuzuia ya boti zilizo na matatizo ya kiufundi kusafiri kwenye ziwa Kivu. Ni katika suala hilo ambapo boti ya Emmanuel ya tatu ilisimamishwa kwa ajili ya kuokoa maisha ya wasafiri. Je, ni madhara gani ambayo kipimo hicho kinaweza kuwa nacho kwa shughuli za kila siku za watu wa kipato cha chini ambao maisha yao yanategemea safari za boti hii ziwani? Jean Kasami alikwenda kunako bandari Emmanuel kujua zaidi. Hii hapa ripoti yake. Ni katika shabaha ya kunusuru maisha ya wasafiri, ndiyo sababu uongozi wa safari za majini kwenye ziwa Kivu ulichukua msimamo wa kusimamishia kazi kwa muda mashua Emmanuel ya tatu, kisha mashua hiyo kukwama mara pili mfululizo juu ya maji ikiwa katika safari kati ya Bukavu na Goma. Kiongozi wa kitengo cha uchukuzi na njia za mawasiliano jimboni Kivu ya kusini Wenyeji mashua hawakupatikana ili nao waeleze wakati gani wanafikiri kasoro za mashua yao hiyo zitatengenezwa. Lakini wafanya biashara wadogo wa biashara toka Goma kupitia msaada wa mashua inayotoka pigwa marufuko wanafadhaika. Huyu hapa ni mchuuzi wa unga wa muhogo.