Oh, Seni inaanza mjini Kinshasa siku ya tatu hii tarehe mbili Agosti, operesheni ya utoaji wa kadi za wapiga kura ambao kadi zao zilipotea na kwa wale ambao maandishi yao hayasomeki na hata picha imetoweka kazi ya ujenzi wa miundombinu ya shule iliyojengwa kama sehemu ya mpango wa maendeleo wa mitaa kwa tarafa 145 zimemalizika tarafani Lupatapata huko Kasai Mashariki. Kiwango cha ubadilishaji fedha kimeshuka jijini Goma kwa franga 2300 dhidi ya 2600 hapo awali. Hata hivyo, bei ya bidhaa za msingi iko pale pale. Mjambo um, na karibuni kwa wote. Tuanzie na habari hii. Profesa Jean Louis Esambo Kangashe ameteuliwa kuwa mshauri maalum wa usalama wa rais Felix Chisekedi, akichukua nafasi ya Jean Claude Kabongo, mkuu wa tawi ya sheria katika chuo kikuu cha Kinshasa. Profesa Esambo alikuwa jaji katika mahakama ya katiba na baraza la serikali. Aidha, bosi mpya wa shirika la upelelezi la taifa ni Daniel Lusadisu Kiambi akichukua nafasi ya Jean Herve Mbelu. Uteuzi huu uliwekwa hadharani kupitia maagizo yaliyotiwa saini na mkuu wa nchi na kusomwa kwenye televisheni ya taifa RTNC jana, siku ya pili. Pia kumbuka kuwa wajumbe wa kamati za wakurugenzi wa makambuni kadhaa ya umma pia wameteuliwa na Felix Antoine Tshisekedi kama nilivyotanguliza. Seni inaanza mjini Kinshasa mnamo tarehe mbili Agosti hii operesheni ya utoaji wa kadi za wapiga kura ambao kadi zao zilipotea, lakini pia utoaji wa kadi za mpiga kura mbadala kwa wale ambao maandishi yao hayasomeki na hata picha imetoweka. Utoaji wa kadi hizo ni bure. Inatangaza Seni, lakini huo ndio utaratibu wa kufuata. Unapokuja kwa mpiga kura ambaye amepoteza kadi yake, lazima ithibitishwe na afisa wa polisi wa mahakama ambaye anampa ripoti ya kupoteza kadi ya mpiga kura, kisha anajiwasilisha kwa ofisi ya kitengo cha Seni cha usajili na ripoti hiyo katika eneo lake. Kwa hiyo ataitwa kujaza fomu ya ombi la kadi, ikiwa mkuu wa antena ya Seni au mjumbe wake anathibitisha kwamba kweli alisajiliwa katika mojawapo ya vituo vya usajili chini ya mamlaka ya antena hiyo. Kuhusiana na wapiga kura ambao maandishi yao kwenye kadi yamefutwa au hayasomeki, wanaombwa kuripoti kwenye vitengo vya senii vya vituo vya uandikishaji wakiwa na kadi yenye kasoro ili kupewa kadi ya usajili. Katika jimbo la Kongo ya Kati faili za wagombeaji wa uchaguzi wa wabunge wa kitaifa zilizowekwa kwenye antena ya seni ya eneo la Luozi ziliwasili siku ya tatu iliyopita huko Matadi kwa mtumbwi na hatari zote za kupinduka. Sababu ni kuharibika kwa tangi ya injini ya Luozi tangu zaidi ya wiki moja sasa. Katibu mtendaji wa mkoa wa seni Kongo ya Kati, ambaye anathibitisha habari hiyo, anasema anahofia hali ya wagombea wa naibu wa mkoa kwa sababu ya boti za hatari ambazo raia wanatumia wakati wa kuharibika kwa kivuko. Bernardini Kitondo anatoa wito kwa viongozi husika kufanya ukarabati wa haraka wa kifaa hiki na Albertin Zadia Malilo wa umri wa miaka makumi mbili na tisa ndiye mgombea mwenye umri mdogo zaidi wa naibu wa kitaifa katika tarafa la Kongolo jimbo la Tanganyika. Kati ya takribani makandideti mia mbili waliosajiliwa katika eneo hili kuna karibu wanawake makumi mbili pekee. Pole Munanga anatuonyesha picha ya mwanamke huyu. Albertin Zadia Malila alizaliwa mwaka wa 1994 huko Kongolo. Anapata cheti chake cha masomo makuu cha gradiwa kutoka taasisi ya juu ya sayansi ya matibabu ya Kongolo ku mwaka wa 2017. Kisha alifanya kazi kama muguzi kwa miaka tano kabla ya kuacha kazi hii ili kuendelea na masomo yake. Mwaka jana aliishia kupata cheti cha masomo makuu yani licence katika usimamizi wa taasisi za afya kwenye ISTEM Kasongo, hapo jimbo la Manyema. Ijapo masomo aliyejifunza anapata shida kupata kazi. Kwa hivyo Albertine Zadia anaamua kugombea kiti cha bunge la Taifa. Akitoa ushuhuda kuhusu Albertine Zadia, mwalimu Toma Mumba katika shule ya kisekondari huko Kongolo usema kwamba anamtia moyo bibi huyu, kwani anagombea kiti cha bunge la Taifa. Toka Kalemi, Polemunanga, Radio Okapi. Huko Kasai Mashariki, katika tarafa za Lupatapata, kazi za ujenzi wa miundombinu ya shule iliyojengwa kama sehemu ya mpango wa maendeleo wa mitaa kwa tarafa 145 zimemalizika. Mkurugenzi mkuu wa ofisi kuu ya uratibu alisema ameridhishwa na kazi iliyofanyika. Wazazi wa wanafunzi nao pia wamesema hivyo hivyo. Maelezo na Florence Kizalunga katika ripoti ya Esther Dalafina. Katika eneo la Lupatapata, kwa mfano, shule tatu zimejengwa na ziko tayari kutumika Septemba ijayo. Hizi ni epe heba kwa Chilanda, epe heba kwa Nzemvu na epe heba kwa Chimbui. Katika hatua ya sasa, shule hizi zimewekewa madawati na mashirika ambayo yamepata kandarasi kutoka ofisi kuu ya uratibu ya Besiko. Shule zote zilizotembelewa zimejengwa kwa mtindo wa kikawaida, alinena Jamabi meneja mkuu wa Beseko Chantal Mulenga, msimamizi wa kazi za ujenzi katika chumba cha adiku Dilinga, amesema kwamba yeye anasubiri tu makabiliano ya kiufundi. Plasid Ngoi, mkurugenzi wa shule ya epe Nzemvu, anafurahi na miundombinu hii mipya. Amenena kwamba hapo hawali wanafunzi walikuwa wakisoma katika hali mbaya. Jengo linaloonekana hapa walilitengeneza kwa mianzi, mizabibu na udongo. Hawakukuwa hata na mchoro hata moja. Wazazi wa wanafunzi hawakuficha furaha yao, wamenena kwamba toka kuzaliwa kwao hawajawahi kuona kitu kama na hicho. Serikali zote zilizopita hazijawahi kuwafikiria. Kumbuka kuwa shule hizi zote pia zina vifaa vya sola vya kusambaza nishati ya umeme kwenye majengo. Katika jimbo la Maindombe kulifunguliwa siku ya kwanza tarehe makumi tatu na moja Julai mwaka tunao, katika manispa Bokoro, tarafa la Kutu, kazi ya mapitio ya mwaka ya utendaji wa mkoa wa Rap, kwa kifupi katika jimbo la elimu la Maindombe tatu mwaka wa fedha tunao, kulingana na kiongozi wa eneo hilo la kielimu Nestor Ntumba Ndaye Rap inakusudiwa kuwa wakati mzuri ambao utafanya uwezekano wa kuuthamini utendaji, kupanga shughuli, kufanya maamuzi na kuongoza kila kitu kwa maendeleo sahihi ya elimu ya mwanafunzi katika sehemu hiyo ya nchi. Ni kiongozi wa manispa Bokoro Viki Molamba Ieta aliyefanya uzinduzi wa kikao hicho cha siku tatu. Ripoti ya Irani Mboma. Kwa, kwa jumla zaidi ya waendeshaji mia moja wa elimu kutoka mkoa wa elimu wa Maindombe ya tatu ambao makao yao makuu yako katika jiji la Kutu wanashiriki katika kazi ya mapitio ya kila mwaka ya utendaji wa mkoa rape, iliyofunguliwa Jumatatu katika jiji la Bokoro. Kuboresha ubora wa elimu kupitia utawala bora na uwajibikaji ndiyo mada kuu iliyochaguliwa kwa mwaka wa shule wa 2022 2023. Akizungumza mbele ya hadhira, mkurugenzi wa tarafa hii ya EPST mkoa alieleza lengo pamoja na dhamira ya mikutano hii. Nestor Tumandai alinena kwamba lengo linasalia kuwa utekelezaji endelevu wa mkakati wa sekta ya elimu na mafunzo wa mwaka 2016 2025, pamoja na uimarishaji na uendelevu wa elimu ya msingi ya umma bila malipo, bila kusahau mapambano dhidi ya maadili katika mfumo wetu wa elimu wa Kongo. Kamalizia kunena Nestong Tumba Ndaye. Ikumbukwe kuwa shule ya upili ya Salongo huko Bokoro iliyopo katika eneo la Kutu katika jimbo la Mai Ndombe ndiyo mazingira yaliyochaguliwa kuandaa mikutano hii ya hapa itakayodumu kwa siku tatu. Kushuka kwa kiwango cha ubadilishaji wa franga za Kongo ambacho kinaonekana tangu siku mbili sasa kwenye soko sambamba katika jiji la Goma ni dalili kwamba fedha za nchi hizo zinapata thamani dhidi ya dola ya Marekani. Kwa baadhi ya wafanyabiashara wabadilishaji fedha, dola moja ya Marekani inabadilishwa kwa franga za Congo 2300 lakini kushuka hiyo haifuatwi katika maduka makubwa na makambuni ya mawasiliano ambapo kiwango kiliendelea kuwa sawa hadi juzi usiku, yaani dola moja kwa franga 2600 za Congo. Hata hivyo pamoja na kuthaminiwa kwa franga za Congo, bei za mahitaji ya msingi hazikufuata. Raia waliopongeza tabia hii nzuri ya fedha ya taifa wanataka kuona matokeo yake kwa bidhaa na huduma kuwa sehemu ya uendelevu. Denis Lukeso ameripoti. Bernard Nyangi anatusomea. Kushuka kwa kiwango cha ubadili pesa kulionekana tokea hiyo siku ya kwanza, dola moja ya Kimarekani ikibadilishwa kwa sarafu elfu mbili mia mbili ama elfu mbili mia tatu ya fedha ya Congo ila raia ya yamoja wala walaumu kuona bado akuja kuwa ustawi wowote katika hali hiyo. Mwenyeko na dolari tuko na shanje ko namupatia mu 20300 to kama vako mu 20100 na mu ko wengine yewangali na pana mu 20400 kama to haiyakuwa na presizyo kama ya wake. baadhi ya raia wengine wapendelea kuona kiwango hicho cha ubadili pesa kinaonekana vivyo hivyo katika sekta ya biashara, kusoko nako toishuke kama ni kudemi ile ibakilie wa, tu kudemi manake bakamate tuile tu nakumabanke baitile kufri moya itefasoke na baeshangere na bakomersa wa watakuwa na bei moya, kila muta sikuwe na bei yake. Ikumbuke kwamba kuna karibuni wiki mbili kiwango cha ubadiri pesa kilifikia kwa franc Congolais 2500 ama franc Congolais 2600 kwa dola moja Marekani. Goma, Bernardin ya Radio Kapi. Katika jimbo la Kongo ya Kati, kamishina mpya wa polisi wa mkoa anapendekeza raia kuchongea wahalifu kama mkakati wa kwanza wa kupambana na wakuluna na wahalifu wengine. Pendekezo hili lilifanywa na naibu kamishina wa jimbo Kandu Bakulu Israel mwishoni mwa gwarida lake la kwanza lililofanyika siku ya kwanza iliyopita mbele ya vitengo vyote vya polisi vya eneo hilo, anawaalika wakazi wa Kongo ya Kati kuandamana naye ili kukabiliana na changamoto za usalama zinazomngoja Radio Kapi. Invité en soirée, mgeni wetu ni Jistan Kisu Mungeni, kiongozi wa baraza la wazee wa tarafa la Walikale, Muundo uliowekwa tangu mwaka elfu mbili makumi mbili. Malengo yake miongoni mwa mwengine ni utatuzi wa amani wa migogoro na kuishi pamoja kwa amani. Je, muundo huu unafanya kazi vipi? Denis Lukeso anamhoji bwana Justin Kisu. Jambo bwana. Ndiyo, jambo mpashaji habari. Baraza Conseil des sages inalindwa na nani na kazi gani munafanya? Inalindwa na wale watu ambao wanakuwa na busara, walikala wakati walikuwa wanaona katika mingini vijiji kuna fulani fulani kunakuwa changamoto, watu hawa mungini na hawa mungini hawaelewane, hawapendane, hawakule pamoja, waishi pamoja. Njo wazee wa mungini wakikala pamoja, wakiunda kikundi yao inaitwa Conseil des sages ya mtaa wa Likale. Na kazi ambayo tuna tunaendelea kupatanisha watu ambao wanakuwa katika mizozo, wanakuwa katika wanaita makonfli. Ndio tunawapatanisha watu wengi na tumeweza kufanya kazi kama hiyo. Kikundi lilindwa tokana mwaka gani? Tangia mwaka wa elfu mbili makumi mbili hapa mtani wa Likale. Mizozo ngapi yenye mulisha leta solution na mnatumikaje? Mizozo nyingi sana, unaona territory hii, hata katika inchi kuna kwa mizozo mingi. Tunaweza kupatanisha watu ambao wanapigania maparsele, wanapigania mapori, kwa kutata konfli moja mwingine na mwingine hawaelewani, tunaweza kwa kuwapatanisha watu walikuwa wakule pamoja, hata watu wa makanisa fulani fulani waikalake pamoja. Tunaweza sasa kule, hizo conflict moja ilikuwa matata pale katika mji wanaita Kabangwa, ni kudus kilometre na hapa kushifli ya teritori wa Likale. Pale kulikuwa wale wa ndugu wa Mbuti walikuwa pale, walikuwa waelewane na wale wa Bantu, kulikuwa shida fulani fulani, hata wa on political alitafuta kuachonganisha ile kabila mbili pale me kupitia ujusi yake mheshimiwa chef de village ex localité mami Ramazani Mshinda Joseph, ni mshauri katika conseil de sage, tukikala na tukiweza acha kupatanisha wale watu wambuti hata na wale wabantu katika mwingineyo ya Kabangwa mwale lokalite. Tulifanya kazi nzuri sana na unakuta hewa leo hii ile changamoto imeweza kushuka, na unakuta watu wengi kabisa hawawezai kupata na kupatana kupatanana makabila mashida fulani za fulani ni za mingi mmetunajikaza, tunasaidia kama raia ya mtani walikale kwa kwenda kupatanisha watu kusuku changamoto katika mashida fulani fulani na mnatumika. Je, nyie ndio mnaenda tafuta ile mizozo wala watu wala wenibiko na ile shida banakuya waona juu Hatuna mwaye ni mchango kiloko, kiloko tu ya mwanamemba huyu anakuwa naleta na yake tatua mzozo hata ikikuwa mbali vijijini huko, ndio mimi tunakuwa na shida njoo, kwa maana tunakongotea, tunalomba mtu wa moyo mwema. Wenyewe wanatusikia kwa radio Okapi, Radio inakamatiwa ulimwenguni nzima, watu unge mkono, wa kunde mkono hii kikundi inaitwa Conseil des Sages, ambao wanatumika tu hivi, hivi, hawana hata wa kuongea mikono. Ndio vile mimi tunalomba waheshimiwa wote wote, mtasikia vile mimi waunge hii kikundi hii Conseil des Sages mkono njoo, parce que ni kikundi kabambi ambao imesaidia watu kwa kuenda kurejesha makonflikti kabila na kabila, shida na shida, watu waelewane. Tunafika katika baraza hii, watu wameelewana, mimi hatuna hata kitu mami walikale sio inchi tu yopeke ya Jamhuri ya Kongo waige wale wazee wenye kuwa na busara wenye kuwa na ile akili na wataalamu wa mtana walikale, ambao waleza kuunda kikundi uh, au inaitwa conseil des sages tuiti hata ku territoire kesho tulamuke iko siyo, kama ku territoire huko Masisi, Rutshuru, Nyiragongo, pourquoi pas katakokombe kule iingie kule baige territoire alikali huko, na nouveauté ya ile conseil des sages yabo ya kuona résoudre ma conflit ambao, na watu wamesikia popote huko, na watu imesaidia watu sana tena sana. bona Justin kisu tunashukuru, na mimi pia nakushukuru Radio Capi, dossier en Swahili. Idara ya njia za usafiri na mawasiliano katika Kivu Kusini nataka kuweka utaratibu katika sekta yake kwa kuzuia ya boti zilizo na matatizo ya kiufundi kusafiri kwenye ziwa Kivu. Ni katika swala hilo ambapo boti ya Emmanuel ya tatu ilisimamishwa kwa ajili ya kuokoa maisha ya wasafiri. Je, ni madhara gani ambayo kipimo hicho kinaweza kuwa nacho kwa shughuli za kila siku za watu wa kipato cha chini ambao maisha yao yanategemea safari za boti hii ziwani? Jean Kasami alikwenda kunako bandari Emmanuel kujua zaidi. Hii hapa ripoti yake. Ni katika shabaha ya kunusuru maisha ya wasafiri, ndiyo sababu uongozi wa safari za majini kwenye ziwa Kivu ulichukua msimamo wa kusimamishia kazi kwa muda mashua Emmanuel ya tatu, kisha mashua hiyo kukwama mara pili mfululizo juu ya maji ikiwa katika safari kati ya Bukavu na Goma. Kiongozi wa kitengo cha uchukuzi na njia za mawasiliano jimboni Kivu ya kusini wenyeji mashua hawakupatikana ili nao waeleze wakati gani wanafikiri kasoro za mashua yao hiyo zitatengenezwa, lakini wafanya biashara wadogo wa biashara toka Goma kupitia msaada wa mashua inayotoka pigwa marufuko wanafadhaika. Huyu hapa ni mchuuzi wa unga wa muhogo. Mina churuza mihogo, lakini mwai masiku vinatushinda sana juu ya ile Batoi, kukufa kufa vile ukosa muti ikwaenda Goma, tunakuwa tunakuakosa kwenye tutapakiza juu Batoi, na haribika batoi yetu yetunaenda yetu kamo ya Emmanuel make, tuko na susi ya mingi sana, shi tunatafuta muzigo ya kubeba hapa kazi wewe nacheza sana, tuko na bakia tu naikala hapa tuone kitu. Tulikuwa naingiza atave dolare par jour, ile leo kono nono natoka na 1000 francs 1500. Mwingine huyu ni mchuzi mdogo wa gunia za kupakizia mizigo. Mimi nauzisha masaki kuko soko, afika kuporo na kutana, kuna bato yenye lienda kosa utaleta mizigo banakwambia aleta nusu juu mwingine naye alete nusu, hazitumike sawa na beba mizigo sana na ibebe. Mimi ni chef de depo. Kama mtu iko na ngombe zake mbili, unaona moyo haiko ina hende kumalisha wa ngombe, kuna bintu tuna produce tini juu moyo haiko. Sababu zingine zinazozorotesha maisha ya wateja hao wa mashua Emmanuel ni kuyumba kwa kiwango cha fedha za Kongo zidi ya dola za Marekani. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi, na huo ndo mwisho wa habari. Siku njema kwenu.