Oh, Askofu mkuu wa Kinshasa Fridolin Ambongo anapongeza waandaji na wahusika wote wa michezo ya tisa ya Kifaransa. Anasema anatamani kuona michezo hiyo ikikuza thamani ya maadili na maadili ya kibinadamu kati ya vijana. Wakimbizi walio katika kambi zote karibu na Goma jimboni Kivu kaskazini bado wanaishi katika hali mbaya. Shirika la Raia la Pahali linaomba msaada kwa ajili yao. Hali ya wakazi wa Kongo wanaofanya kazi katika sekta ya biashara inayoshikiliwa na wageni bado haijaboreka. Chama cha wafanyakazi wa Kongo kinaita mara nyingine tena viongozi kuingilia kati ili kuwasaidia kupata suluhu la kudumu la madai yao. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi. Michezo ya tisa ya Frankofoni ni wakati wa furaha kubwa na fahari halali kwa watu wote. Maneno hayo yanatoka kwa Kardinali fridole Ambongo, askofu mkuu wa Kinshasa. Anawapongeza katika ujumbe aliotuma kwenye akaunti yake ya Twitter waandaaji pamoja na wahusika wengine wote zaidi ya mwelekeo wa ushindani wa tukio hili la michezo na kitamaduni ambalo linaleta pamoja mataifa ambayo yana matumizi ya lugha ya Kifaransa kwa pamoja, natumaini kuona kwamba michezo hii inakuza thamani ya maadili na maadili ya kibinadamu kati ya vijana kama vile undugu, mshikamano, urafiki, kujistahi na heshima kwa wengine na tamaduni mbalimbali mbali. Anapendekeza, anasihi shughuli hizi zifanyike kwa utulivu na amani. Michezo ya tisa ya kifarasa inafanyika kuanzia tarehe makumi mbili na nane Julai hadi tarehe sita Agosti katika maeneo tofauti katika jiji la Kinshasa, mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, hali ya maisha ya wa wakimbizi wanaoishi katika kambi zote karibu na Goma inasalia kuwa ya wasiwasi. Upatikanaji wa misaada ya kibinadamu bado ni mdogo sana licha ya uingiliaji kati wa mashirika yasiyo ya ya kiserikali katika kambi hizo. Hivi ndivyo kiongozi wa shirika la raia la Kisigari anatangaza. Jantika Rabuka mwenyewe aliyekimbia makazi yake huko Goma anasikitika kwamba wengi wa waliokimbia makazi yao hawana urahisi wa kupata chakula na misaada mingine inayotolewa na mashirika yasiyo ya, ya kiserikali katika maeneo hayo. Raia hawa ambao kwa sehemu kubwa wamekimbia maeneo yao tangu zaidi ya mwaka mmoja sasa, wanaiomba serikali kufanya kila linalowezekana kukomboa vijiji vyao kutoka mikononi mwa waasi ili warudi na kuendelea na maisha ya kawaida. Janti Karabuka, kiongozi wa shirika la Kisigari, anaeleza bahali ya mateso ambao wakimbizi wanaendelea kupitia. Sio hali nzuri, na ndiyo maana tunaomba kwa haraka iwezekanavyo, kwa kuwa hatukuweza kukimbia kwa ajili ya kukuya kutega kila mara, kuomba kuomba omba, sawa vile ni watu ambao hawakukua na makwao. Kila batu walitoka makwao kukimbia, si kwamba walipenda kukimbia mpaka kumaliza zaidi ya miaka mbili kupatikana ndani ya makampi ya ukimbizi, na watu wanagongwa asubuhi na mchana kwa ajili ya ukosefu ya chakula, wanapita huku na huku. Kulomba lomba, kulomba lomba na vilevile, tukaangalia ni hapa ha, tarehe ine ya mwezi wa kenda masomo yatafungulika. Mpaka hivi ni miaka zaidi inatafuta kuwa miaka tatu ambao masomo haifunguliwe katika teritoar ya Ruchuru katika Masisi na katika Nyiragongo kipande cha Nyiragongo, maana yake Kibumba na Bumba tunaomba vilevile vile kwa haraka government yetu ya Congo ikamate responsabilite zake kama mzazi, kuangalia namna gani batauza kumalizisha vita. Watoto hawako wa pale, hatukuleta watoto ili bakoe sakrifie zaidi ya miaka mbili, watoto wasome. wa kumbuka kuwa hali bado si ya shwari katika maeneo kadhaa ya Ruchuru, Masisi na Nyiragongo kutokana na mapigano kati ya makundi yenye silaha na waasi wa M23 huko Ituri, mwezi mmoja baada ya shambulio lililosababisha vifo vya raia 46 katika kambi ya wakimbizi ya Lala katika tarafa la Jugu, hali ya kibinadamu bado ni janga. Zaidi ya watu 7850 walionusurika shambulio hilo mwezi Juni mwaka jana, wanaishi katika hali ngumu sana, wanakosa kila kitu, hasa chakula, jambo ambalo linawaletea magonjwa mbalimbali mbali. Wengi hata wanalala nje, wengine katika familia zinazowakaribisha ambao hawana nguvu za kutosha kimaisha. Wanaiomba serikali ya mkoa kuharakisha mchakato wa amani ili kuwaruhusu kurejea katika maeneo yao ya asili. Ezekiel Muzalia alikuwa kwenye kambi hii siku ya sita. hii hapa ripoti yake nyumba ndogo ndogo zenye kujengwa na matope na kufinikwa na nyasi hizi moja juu ya zingine karibu kwenye kambi la wakimbizi la Lala katika mtangamano wa Angle, tarafa ni Jugu kambi hiyo inakuwa na nyumba 1814 mahali hapo si vema tena kuishi lakini wakimbizi wa moja hawana la kufanya wengine ambao wa memba wa jamaa zao waliuawa na kuzikwa humo walipoteza tumaini kabisa la kuishi hapo mwezi moja, kisha shambulizi hili wakimbizi hawa hawajasahau usiku huo wa mauaji na hakuna kitu kimebadilika. Msimamizi wa kamati la wakimbizi anasema ya kwamba maisha inakuwa magumu, ukosefu wa chakula, wa dawa na vituo vya afya inakuwa tatizo. Kutayarisha ujio wa watoto wanaotazamia kwenda shule inakuwa nguvu, alivyojulisha mama mmoja mkimbizi tuliokutana naye. Wakilishi wa kamati tatu za wakimbizi katika kikao wanaomba serikali kuwasemea kwa miungano za kiutu, ili kuwatolea msaada. Wanapenda na serikali ya jimbo kuzidisha usalama ili waweze kurudi makwao kuendesha kazi za shamba. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Okapi. Habari kuhusu mgogoro wa kibinadamu mashariki mwa DRC, shirika la mpango wa chakula duniani PAM kwa kifupi linatoa ombi la dharura la ufadhili wa misaada ya kibinadamu kwa wakazi wa Kaskazini Kivu, Kusini na Ituri. Shirika hili maalum la Umoja wa Mataifa linadai kuhitaji dola za Marekani milioni mia tano makumi tano na saba ili kuweza kutoa msaada muhimu wa chakula, inaonyesha ripoti yake kwa kifupi ya tarehe makumi mbili na saba Julai iliyotangazwa kwa umma hii Jumapili nchini DRC watu milioni sita pointi saba wameyakimbia makazi yao na asilimia makumi nane kati yao wanakabiliwa na mgogoro mkubwa wa njaa na malisho mabaya ambayo inaendelea kuwa mbaya zaidi, inasisitiza ripoti hii ya PAM. Sifa Maguru anatupa maelezo mengine ya ripoti hiyo kupitia uwezo wake kwa sasa, shirika PAM linasema kuwa na matatizo ya kuleta msaada kwa watu zaidi ya milioni moja ambao inachagua kuwasaidia tangu Septemba ijayo. Shirika hilo la Umoja wa Kimataifa linaarifu ya kwamba ikiwa halitapata msaada wa zaidi, litashurutishwa kupunguza idadi ya wakimbizi litakayosaidia tangu mwezi wa Oktoba ijayo. Kwa mwezi huu wa Julai, shirika PAM linasema liliweza kutoa juhudi zake kwa kutoa msaada kipesa kwa sababu ya ukosefu wa chakula. Ripoti hiyo ya Pame yaonyesha tena ya kwamba mahitaji inakuwa ya dola karibu milioni mia tano makumi tano na saba kwa msaada wa haraka, milioni mia tano makumi tano na mbili kwa ajili ya msaada wa chakula na vingine tena milioni tano dola za Marekani kwa kupiganisha malisho mabaya. Kuwepo kwa makundi yenye kushika silaha kunazuia kufika katika maeneo ambako kuna wakaaji wenye haja ya msaada. Goma, sifa Maguru, radio Kapi. zaidi ya vifo makumi tano vimerekodiwa miongoni mwa waliokimbia makazi yao kutoka kwa mt katika jimbo la Meindombe ambao wamekaribishwa tangu mwezi Agosti mwaka jana katika jiji la Bandundu jimboni Kwilu katika barua ya malalamiko iliyotumwa kwa liwali wa Kwilu wakati wa uzinduzi rasmi wa kampeni ya chanjo dhidi ya ugonjwa wa polio siku ya tano, watu hao waliopoteza makazi yao wanafahamisha kuwa vifo hivyo vinatokana na mazingira hatarishi wanayoishi. Fuateni sehemu ya barua hiyo iliyosomwa na Richard Mputuboy, mmoja wao kwenye kipaza sauti cha Iran Mboma na kutafsiriwa na Sifa Maguru. Sisi tuliokimbia mizozo kati ya Tekeyaka katika mji wa Bandundu, kwa shida nyingi tunazopitia hapa kwenye tuvuti yetu, tayari tumerikodi hapa matukio makumi tano na mbili ya vifo, huku watoto wengi wakikabiliwa na utapiamlo. Tumehama akina mama hao kuondoka kwenye. Tazama hali ya mtoto wa, wa miezi ambaye anagonjwa kwa kukosa njia. Tunaomba mtutafutie suluhisho ili tuweze kuondoka katika mazingira haya ya mateso. Hali ya kazi ya Wakongo wanaofanya kazi katika sekta ya biashara inayoshikiliwa na wageni haswa wa Hindi wa Pakistani wa Libani wa, Hindi, wa, wa, Libani, wa China, na wengine bado haijaboreka. Na hii licha ya wito nyingi zilizotolewa na wafanyakazi hawa wanaokusanyika ndani ya ATECO, chama cha wafanyakazi wa Kongo, kwa viongozi husika. Akizungumza na waandishi wa habari mwanzoni mwa wikendi hii mjini Kinshasa, kiongozi wa ATECO alitoa wito tena kwa viongozi kuingilia kati ngazi zao wenyewe ili kuwasaidia kupata suluhu la kudumu la madai yao. Maneno ya Belsingadi Abdul yanakusanywa na Jacques Yves Molima. Sifa Maguru anatafsiri. Oui, ndio kweli tunaona mwito wa mkaguzi mkuu wa kazi atusaidie katika ngazi ya de sector de de de sekta ya biashara. Sekta ya biashara hakuna kitu kinachofanya kazi de hiyo de hivyo de, bado tunawaomba waziri wa kazi atusaidie de kwa yanayoendelea kwenye sekta ya biashara, ikiwa kuna njia tangu wakiwa hapa hakuna kinachokabilika. Tunamuomba waziri mkuu ambaye ndiye kiongozi wa serikali atusaidie katika sekta ya kibiashara labda kesho au baada ya hapo inawezekana kuharibika, na itakuwa si nzuri. Mbali na hiyo, sisi katika Frankofoni hatutaki itoke mikononi ikiwa inaweza kutusaidia katika ngazi ya sekta ya kibiashara. Nje ya Congo Brazzaville inakomesha uvumi wote wa kutaka kudhuru viongozi wa Brazzaville dhidi ya wale wa Kinshasa. Tunaunga mkono haja ya kutafuta suluhu zote za amani kwa kila aina ya migogoro ya kisiasa, kidiplomasia na hata vurugu. Rais Denis Sassou Nguesso ni mpatanishi kizalikio. Haya ni matamshi ya Tieri Mungala, msemaji wa serikali ya Congo Brazzaville. Kwa hivyo anarekebisha maoni ambayo yanaeneza wazo kwamba Congo Brazaville inasemekana kwamba ina uhusiano na Rwanda ambao unaweza kusababisha kuvuruga DRC. Waziri huyo wa Congo Brazaville anayehusika na mawasiliano, hivyo alijibu swali kutoka kwa vyombo vya habari vya Kinshasa mwishoni mwa kikao ambacho waziri mkuu Jean Michel Sama Lukonde alitoa kwa mwenzake wa Brazaville Anatole Coline Makoso siku ya sita. Thierry Mungala msemaji wa serikali ya Brazzaville anaonya vyombo vya habari vya nchi mbili kuhusu jukumu lao katika kutoa habari za kitaalamu. Radio Okapi, invité en swahili. Mgeni wetu ni B Atosha Mulalo Feza, yeye ni kiongozi wa kijiji cha Kepala ambacho kinapatikana angalau kilomita 15 kutoka Kindu na chanzo cha mto Kongo. Katika mahojiano yake na Florence Kizalunga baada ya hafla ya kukabidhi mitumbwi kwa wakazi wa Kepala na shirika lisilo la kiserikali la Solidarite Feminine, B Atosha Mulalo Feza anazungumza kuhusu mitindo ya maisha ya wakazi wa Kepala na ugumu wao. Mama Atosha Mulalo Fedha, jambo jambo. Mama, unaweza kutuambia namna gani munaishi huko Kepala? Kepala tunaishi kumagumu sana, kazi yetu ni kulima mashamba, kisha kulima ile mashamba au na makuta unaluwe 50000 kwa kuluwe shamba moya, unakatisha miti senkante mile, unakangulisha senkante mile, unapandisha senkante mile kupadidia. ba mama tunakutana kigundi, tunapalilia mashamba yetu na kuvuna, tunavunishana na iyo. mashamba yenu mavuno uno kama haukupata nakuletea tu magumu. Na senywe mnapata. Sasa hiyo mazao ya shamba yenu kwa kuuzisha mnafanyika namna gani? kwa kuuzisha ni magumu sana, hatuna transport, hatukuwa na transport, tulikuwa tunauzisha kule kule, banaenda ukuuza, bei ni bei, banakuya nayo ukasema, nitie kumtumbu wa motere, banatwala ile fa, utakia kuuzisha, faida hakuna na mali napotea, na unabakia hivi hivi, utakosa hata chumvi na sabuni ya kwenda nayo, wala kikwembe hautapata. Mtumbu wa motere mlikuwa nalipa ngapi kepala? Kindu tunalipa na, na... ma tax yote iko pale ni ba bavironema -ba banani tax yote mishiwe bile biote majina mama. kat... mi eti mamaliat unanilomba, mi nalipa tu. Me oh mama, tunashukuru tena tunafurahika na zaidi sababu tangu tunaishi kule tuko tunaishi kumagumu, hatuone nani wa kutusaidia leo tunakuya kushukuru. Solidarite Feminine inakuya kuya kutubeba siye, tuko be kufurahika sana na ile mitumbu yetu. Tunaona kama tutakua tunabeba miziko yetu kwa bure, tunakuya kuuzisha, balitupa na makafi, tunabashukuru sana. Si tunaona kama umaskini kwetu unatupunguka kwa ajili ya transport hiyo tu. Mitumbu nyo wamebapatia imetoshelea, ama munakuwa na lazima tena na hitaji ya kukuwa na ingine? Tuko na hitaji mama, sababu ukule bitu biko binatoka sana kule njo kutumbu ya, ya manyema hapa kama mendako ile siku ya tano, siku ya pili, siku ya tatu, transporto tu ya chakula njo ko natoka kule kwetu tukobenyeku, tunapenda batuongezee ingine zaidi ya ile. na kwa wakuu viongozi, ombi gani unao kwao? Naomba kwa wakuu viongozi batusaidie, batubebe sababu kepala njo ko nafurnire chakula sana batubebe kimaisha na kitu getu. Nalomba kwa viongozi ni kusema batusaidie juu ya mataxi shi tuko ni balimai tu, hatuna mapori, tuko tunaluwe mashamba. Batusaidie na maneno ya mataksi, kwa ule mwana analeta chakula ya kula, batusaidie taksi. Inapita kubahari, tunateseka sana, tuko tunarudia, hatuna chumvi wala sabuni, saka ni utafika kuuza kikwembe. Baada ya hiyo kazi ya kulima, wakaaji wa Kipala wanafanya ngine kazi gani? Wanaloba mama, kuloba makila ndoani, banatumika ile kazi yote na yote mnaifanya kuhari hiyo ya zamani hapana ya, ya kisasa. Kuhari tu ya zamani ya magumu magumu. Asante. Na mimi nashukuru mama. Radio Kapi. Dossier en Swahili. Kuruhusu wafanyabiashara wa sekta binafsi wadogo na wakubwa kuuza bidhaa zao kwenye soko la bara la Afrika ZLECAF, ambayo ina maana ya eneo huru la biashara la bara la Afrika hili ndilo lengo lililofuatiliwa na GIZ ambayo ilitoa mafunzo ya siku tatu huko Bukavu kwa watendaji wa sekta binafsi kutoka FEK na KOPEMEKO kuanzia tarehe makumi mbili hadi makumi mbili na mbili Julai mwaka. Tunao ripoti ya Jean Kasami. Wale wanaoshirikishwa katika hicho kikao ni wachuuzi wadogo wadogo wa mpakani, wana memba wa FEK, KOPEMEKO na muungano wa mashirika yenye kuzalisha kahawa na kakao katika Jamhuri ya Demokrasi ya Kongo. Ombeni Mulume Jerve ni mwenyekiti wa muungano wa wafanyabiashara wa mpakani, anaona wazo la Jiz ni la maana sana kwao. Kwetu kabisa, hili ni jambo nzuri. Nchi yetu kwa ushirikiano na Jiz iliona kwamba ni lazima ianzie kujulisha wakaaji kominita yetu ya Kongo maana ya kuingia ndani ya zilikaf na faida gani tutapata kwa kuingia ndani. Nikusema inchi iliona ya kwamba pamoja na JZ iweze kwanza kufundisha watu umuhimu ya inchi yetu kuingia ndani ya iyo zile kaf, na hapo ndipo tutaweza kufanya na sisi mapendekezo ambazo serikali naweza kukamata, ili kwamba iyo avantage iko ndani ya zile kaf kominate ya Kongo iweze kuifaidika. Kutumika na wengine katika soko la pamoja la Waafrika kunamupa matumaini ya kuendelesha biashara yake, mchuuzi huyu mdogo, Beatrice Chishibanji. si tutaungana pamoja, itanifaidisha kujua kutumika, kuchuruza na kufaidika na kujiwekee vitu gani, mutabadilishana nao? Maragi, samaki, sambaza, tomate na legime na mafrui Matilde Mambo musimamizi wa kikundi cha maendeleo ya wachuuzi wadogo mpakani mupakani anahofu kwamba wasigeuzwe soko la wengine sababu Kongo haitimize masharti. Niko naoga tukiingia mwaihali tuko nayo sababu apa mukongo hatuna prodiksyo yoyote yenye tunawesa kubeba na shi nje kwenda kuuzisha mu mainchi zingine yenye mineeza omba ku viongozi prodiksyo yetu ikomale tukuwe na shi na bitu tunaweza peleka kule tukiingia mwele muungano ya ZLECAf na tuna kitu ya kubeba kule, tutakuwa tunapoteza juu hapa kwetu tabakia tu ni soko ya kuuzishia mainchi zingine mekwetu shia kuna kitu tutabeba. Msimamizi wa muradi wa ZLECAf kunako JZ Papi Mukeba anasema matumaini yako wachuuzi wa Kongomani nao wana biashara ya kwenda kuuzisha ndani ya soko hilo kubwa la bara la Afrika, na kwamba wanakile wanaweza jivunia. Biashara biko alakini, niomba watumike sana zaidi biashara yao, kisi wanaweza wakapeleka bile bitu kwa nchi zingine. Niomba wapange biashara yao mzuri, juu biashara yao itikiwe kwa ile nchi. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Ni mwisho wa habari, asante kwa kutufuata, siku njema kwenu.