Okapi? Oh, Okapi. Maeneo ambako kutafanyika michezo ya Kifaransa mjini Kinshasa yamechorwa kwa rangi ya frankofoni. Waziri wa mawasiliano wa Kongo anaita wakazi kushiriki kwa wingi. Wawakilishi wa jumuiya tofauti huko Ituri wanaomba uongozi wa Monusco kusaidia serikali kurejesha mamlaka yake katika maeneo yanayokaliwa na makundi yenye silaha. Walisema hayo siku ya tatu mbele ya mkuu wa Monusco Bintu Keita. Katika jimbo la Lomami, usafiri wa reli ulianza tena siku ya pili kati ya miji ya Mweneditu na Kananga, hii baada ya maporomoko ya ardhi yaliyotokea wiki mbili zilizopita kwenye reli hiyo. Asubuhi njema na karibuni kwa wote, tuko siku ya tano, tarehe makumi mbili na nane Julai. Leo itafanyika saa kumi na mbili jioni, saa za Kinshasa, sherehe za ufunguzi wa michezo ya tisa ya Kifaransa kwenye uwanja wa Demartir. Vifaa vya usalama vinaimarishwa na vituo vya ukaguzi vimewekwa kwenye lango, hata ndani ya uwanja. Na jana, siku ya nne jioni, hali ya michezo ilikuwa tayari kuonekana tofauti na siku zilizotangulia. Tarehe makumi mbili na nane hii kufika kunako uwanja hakukuwa zaidi lakini jana siku ya nne, gari, begi, kila kitu kiliangaliwa kabisa. Unaweza kuona walinzi wa huduma ya ulinzi wa kikosi cha Delta katika sehemu zote za kuingilia na mbele ya vyumba. Kwa uhakika zaidi, idadi ya maafisa wa kutekeleza sheria na usalama imeongezwa. Watu wote wakiwa na vitambulisho vyao wanaingia kwa urahisi katika uwanja wa Demartir huku wale ambao hawana wanaombwa kuondoka au kufuata taratibu fulani ili waruhusiwe kuingia ndani ya uwanja huo. Watu wengi wanashughulika na kukamilisha marekebisho ya mwisho. Kwa kuangalia, tunaona hasa hema, kamera na mapambo ya kuvutia katika rangi ya Frankofoni Ijumaa kwa ajili ya ufunguzi wa michezo katika uwanja wa Demartir. Tunataka kila mtu anyanyue bendera yake ili kusherekea nchi yetu na wengine wote watakaokuja kwetu. Huu ndio wito uliotolewa na waziri wa mawasiliano na vyombo vya habari kwa wakazi wa Kinshasa siku ya tatu wakati wa wa mkutano na waandishi wa habari kuzindua michezo ya Francofoni. Patrik Muyaya anaamini katika uhamasishaji mkubwa wa wakazi wa Kinshasa. Kwa sherehe hii kuu. Huko Ituri, wawakilishi wa jumuiya tofauti wanaweka masharti kabla ya kuondolewa kwa MONUSCO katika jimbo hili ambapo hali ya usalama inasalia kuwa tete. Wanaomba uongozi wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa kusaidia serikali kurejesha mamlaka ya serikali katika maeneo yote yanayokaliwa na makundi yenye silaha na ulinzi wa raia. Walieleza hayo hii siku ya tatu mbele ya mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini DRC, Bintu Keita. Ufalme wa Uholanzi unaamua kusaidia kifedha vita dhidi ya unyanyasaji wa kijinsia kwa bahasha ya dola milioni kumi na tatu za Marekani, hii kupitia awamu ya pili ya mradi wa utulivu wa kijinsia na udhamini wa jamii unaoitwa mradi unaotekelezwa na Cordaid katika majimbo ya Kivu kaskazini na kusini kwa muda wa miaka nne. Uzinduzi huo ulitolewa na waziri wa afya wa mkoa hii siku ya tatu tarehe makumi mbili na saba Julai huko Bukavu. Je, awamu ya pili ya mradi wa S3GD itajumuisha nini? Majibu ya Seidu Ndiai, mratibu wake, yuko kwenye kipaza sauti cha Sintia Bashizi na Bizana, anatafsiriwa na Jean Baptiste Ndonga tuna hilo jibu la pamoja kuhusu uzulumu wa kijinsia na muradi wa vizia kuunda vituo vya gishenik, yani one stop center, ni hospitali kuu wala vituo vya afya mahali twaweka nguzo ine za visa vya uzulumu wa kijinsia mahali moja, yaani ugharamie wa kiganga, kipsikolojia, na kijamii, kisheria, na kurudilia maisha ya kijamii na kiuchumi. Kuhusu kurudilia maisha ya kijamii ni kuanza kwenye gisheini na mwisho katika jamii ya muhanga. Ya pili ni kuboresha mbinu za kiafya kwa kuwaelimisha zaidi wale wanaotumika katika sekta ya afya kulingana na mkondo wa afya kimwili kwa vijana na wavulana. Huko Kivu Kaskazini, wawakilishi wa, wa angalau maeneo nne ya kimila wanajitolea kushiriki katika mchakato wa amani na utulivu katika maeneo yao. Viongozi wa usultani wa Batangi na Bamate kusini mwa Lubero, ule wa Bwito katika tarafa la Ruchuru na ule wa tabaka Ikobo tarafa la Walikale walitia saini makubaliano hayo mwishoni mwa kikao cha siku tatu kilichofungwa hii siku ya tatu mjini Goma ni kwa maandalizi ya mpango wa PDDRCS kwa msaada wa MONUSCO. Kikao hicho pia kilikuwa na lengo la kuimarisha miundo ya mpito kwa ajili ya uendelevu wa mafanikio ya mradi wa muda wa amani, wakati ambapo MONUSCO iko katika hatua ya kimaendeleo kuelekea mwisho wa uwepo wake nchini DRC. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, mtandao wa haki za kibinadamu REDO, shirika lililo huko Butembo, linaomba viongozi wa mahakama kuharakisha uchunguzi wa mafaili ya wafungwa kutoka tarafa la Ruchuru katika gereza la Kakwangura katika barua ya wazi iliyotumwa siku ya pili kwa viongozi husika, shirika hili la haki za binadamu linaripoti kwamba wafungwa 1141 wamehamishwa kutoka jela moja hadi nyingine bila faili au hati yoyote ya kesi za kisheria. Miongoni mwa wafungwa hao ambao baadhi yao wamekaa jela kwa muda wa mwaka mmoja, tisa tayari wamefariki wakiwa gerezani kutokana na maradhi. Alipoulizwa kuhusu suala hilo, mwendesha mashtaka wa umma katika mahakama kuu ya Butembo anatambua hali ya wasiwasi ya wafungwa hawa kutoka Ruchuru. Valeri Mwali Lumande anaonyesha kwa upande wake kuwa ofisi yake inafanya kile kinachostahili kwa kushirikiana na uongozi wa magereza kutafuta faili zilizokosekana kabla ya uchunguzi wao halisi. Hatujaweza kupata maoni ya viongozi wa haki ya kijeshi huko Butembo kuhusu hili. Katika jimbo la Lomami, usafiri wa reli ulianza tena siku ya pili kati ya miji ya Mweneditu na Kananga katika jimbo la Kasai ya Kati, hii baada ya maporomoko ya ardhi yaliyotokea wiki mbili zilizopita kwenye reli kati ya stesheni za Kele na Lubi kilomita mia tano na tano na mia tano na sita katika tabaka bungu, kijiji cha Mbukula katika tarafa la Kamiji. Treni ya kwanza ya New Express Colombe ilipita siku ya pili baada ya kazi ya ukarabati iliyofanywa na mafundi kutoka Societe Nationale des chemins de fer du Congo, SNCC. Maelezo na Esther Ndalafina Florence Kizalunga kwa usomi. Treni ya Kolombe iliyokuwa imezuiliwa kwa muda wa wiki mbili huko Kananga ilipitia sehemu ambayo kulikuwa na maporomoko ya ardhi bila ya tukio lolote. Mratibu wa operesheni wa SNCC Mwene-Ditu anadhibitisha kwamba kampuni yake imetoa rasilimali nyingi kwa ajili ya ukarabati wa mahali hapa. Kwa ukosefu wa vyombo, vijana kadhaa kutoka maeneo ya jirani waliajiriwa kujaza shimo. Chini ya utaalamu wa mafundi wa SNCC, timu iliyokuwa uwanjani pia ilifuatilia mkengeuko ambao la haja iliwekwa kwa kupitia kwa treni ya kwanza. ya New Express Colomb Cordex ina uhakika na kazi iliyofanywa mahali hapa. Hata hivyo, anasikitishwa na upotevu wa mapato ya kampuni wakati wa zaidi ya siku kumi za kusimamishwa kwa usafiri wa reli. Ikumbukwe kuwa imekuwa takribani wiki mbili tangu tokea kwa mporomoko ya ardhi kati ya stesheni za reli za Lubi na Kele na kusimamisha njia ya reli angani. Wilaya nyingi za mji wa Kalemi zimekosa maji kutoka Regideso tangu wiki chache sasa. Kwa mkuu wa kituo cha Regideso Kalemi, hali hii inafuatana na upepo unaovuma na kuchafua ziwa Tanganyika. Maelezo na Fiston Ngoma katika ripoti ya Pole Munanga. Tangu kuja kwa tukio liitwalo sabasaba, yaani upepo unaovuma na kuchafua ziwa Tanganyika kwa siku saba, mkuu wa kituo cha Regideso Kalemi anaeleza kuwa kampuni yake ina shida wa kukamata maji ya ziwa. Gilbert Magala anabainisha kuwa hali hii inazuia Regideso kuwahudumia wateja wake ipasavyo. Matokeo yake, vitongoji kadhaa vinakosa maji ya kunywa. Daktari mkuu wa eneo la afya la Kalemi alisema hali inasababisha kuenea kwa ugonjwa wa kipindupindu. kwa meneja wa mtandao na usambazaji wa Régie des Eaux Kalemi, usambazaji wa maji unafanywa kwa msingi ya kisekta. Trésor mwamba anaeleza kuwa kwa sabasaba tunayoijua, Régie des Eaux hana uwezo tena wa kuwapa wakazi maji inavyopaswa kwa njia ya kisekta. Ziwa lisipotikisika, tunaona ni kata gani inayotolewa na kadhalika. Kumbuka kwamba baadhi ya vifaa katika kituo cha kukusanya na kusukuma maji cha Regideso Kalemi ni vya tangu enzi za ukoloni. Afadjou. Upepo mkali unavuma siku hizi katika ziwa Tanganyika. Kipindi hiki kwa kawaida kinaitwa kwa jina maarufu sabasaba. Katika kipindi hiki ziwa ni chafu na hakuna mashua inayoweza kusafiri. Matokeo yake bei ya samaki inaongezeka. Mgeni wetu Kitopi Cosmas, kiongozi wa chama cha ushirika cha wavuvi cha Kalemii na Moba Kopakamo, anazungumza na Polemu Nanga. Bwana Kitopi Cosmas na um, mjambo jambo journaliste, tuko wakati wa sabasaba. Ile sabasaba ni kusema nini? Bo, sabasaba ni kusema ni pepo iko inapiga muda wa siku saba usiku na mchana, ndio inaitwa saba saba. Sasa wakati ile ya pepo, wavuvi hawana na namna ya kuvua tena samaki, ndiyo wavuvi hawawezi panda barini tena kwa kwenda kuvua samaki, wanakaa nyumbani kwa, kwa kusiportea ile mateso yote itakayofikia vile Mungu atakavyopanga, halafu wakati wenyewe itakuwa natulia hapo. Kwa kweli, tuko tunacheka kabisa, tunapata samaki ya bei chini. Kwa kweli, tunakuwa tunakuwaka tunar tulishazoea kuiua. Kama mwezi wa saba ni wakati wa upepo. Niliona wavuvi wa moja wanavua samaki katika ziwa Tanganyika wakati huu wa pepo kali. Sasa utueleze walifanya namna gani? Wakati si wavuvi tunangalia, wakati wenye o pepo inafanya saa vile inatulia kidogo, ile njaa yenyewe tuko nayo sasa. Ndio tunasema hapana, twende tukapime kwanja, wenda pepo inaweza katulia kidogo, tunavua hata kidogo. Tunakwenda barini tukapata kesi yetu tano sita, tunakuja tunatumia pamoja na watoto na majamaa nyingine nyingine yote. Utueleze, ni kwa nini wanavua samaki zaidi usiku? Unaona, ile uvuvi ya hii makatamara na ile malingi mbele ya kwanja kuvua samaki ifo kukue malampi, tuko na maprojecteur yetu tunakwenda nayo pale projecteur lea mchana mpaka usiku, na tunaona kama ni kazi nzuri, sababu hii kazi ingekuwa sema ni mchana, ingekuwa ni shida sana. Usiku samaki naonekana bila shida, ndio usiku samaki inaonekana kama kawaida. Na wakati wenyewe Mungu kama kupanga saa leo samaki hakuna, haya tunarudia, sababu peshere ni mtu wa kuvumilia kila siku. Na hivi hawavue samaki kama desturi, bei ya samaki inapanda wakati huu samaki kama haionekani. Bwana journalist, ni kwa kweli shirti ipande hata mzungu alishindwa kutia bei ya samaki. Samaki. Leo unaweza kasema samaki yangu natia 100 dola, halafu kunaonekana umwe de plus ya 1000 case, nani atakuuza? Inakuwa nabidi unegosie kwa mwenyewe, atakuuza anaweza kashusha, anatia hata 10 dola. Vile vile tunakwenda moja kwa moja tunasaidiana mpaka vile. Sasa unaweza tupatia kwa mfano wa bei ya samaki ilikuwa ngapi, na hii wakati ya Sabasaba inakuwa ngapi? Huu wakati wa Sabasaba mkauzisha, mfano umwe 50000, ni bahati kweli juu ya crisis. Mfano ulipata 4 kesi kesi alafu, ba client beko umwe 50, eh, mimi natia bei yenye naona ule mwenye atakuwa anajiweza pale, anachukua ile sasa nganti 1000 francs. Ni kujua saa kama ndio samaki inakosa, tunauzisha lakini tunauzishakamabei kidogo kidogo tu, eh, sama tunafikia hata ma 50000 40000 35000 bia vile. Na kwa hiyo unaona samaki na nasamba kalemi mzima, unakuta fungo ya 1000 francs, 2000, 2500 hata siku mbaya tunapana hata kumadele, kubatu wenye tunajua ba client wetu 77 itaisha. Wakati gani? Kwa kweli tunajua wakati wenye saba saba iko napiga, tunajua kuko huyu wakati, anapiga siku tatu anatulia, alafu anakuja tena siku mbili anatulia. Mungu vile atakavyopanga, wenda anaweza kusema hapa pepo itapika muda wa dosmen. Maoni yako iko namna gani kuhusu mpango ya kufunga maji katika miezi mitatu? Hatua hii ilipangiliwa na, na viongozi wa mainchi yenye inayeangalia jambo ya ziwa Tanganyika Sijui kama serikali anaweza anaweza kusuporte hawa watu wote, wengu tumainia hii laki Tanganika na kwa sababu wakati wanapofanya makor fulani na manchi fulani fulani wanaopata sharje kubwa ni sisi wa Kongomani sababu laki Tanganika naona iko divize par de, alafu parti moja inchi tatu inabeba, alafu ngambu moja Kongo anabeba ye moya. Kwa hiyo tunaona kama mateso ya mingi tena itakuwa ni ngambu ya Kongo. Na kwa hiyo tuko tunaikala pamoja na serikali tunapanga mipango yote ya kusema, hapana wazee, kwa kweli tutakuwa tunapata mateso, mutusikie. Hali ya maisha yetu ni hivi, na wao wanatusikia. Bwana Kitopi Cosmas, na kushukuru. Asante bwana journaliste. Ukarabati wa muda wa daraja la Luzira ni suluhisho la mahitaji mengi ya wakazi wa Kalehe katika jimbo la Kivu Kaskazini. Lakini sasa, mazao ya kilimo yanaweza kusafirishwa kwa vituo kuu vya matumizi na vivyo hivyo. Hizo ndizo hisia ambazo wakazi wa Kalehe walizieleza wakati wa hafla ya kukabidhi rasmi daraja la muda lililojengwa na kikosi cha China cha MONUSCO kwenye mto Luzira kwa viongozi wa mitaa na jimbo. Jean Kasami alikusanya maoni tofauti mahali hapo. Hii hapa ripoti yake. Wakazi wa Kalehe walifurahia kuona mara tena kilalo kinawekwa juu ya mto Luzira kwa sababu wataendesha vizuri shughuli zao za uchumi. Shi wote tulikuwa naenda churuzia ya mkuvi Kalehe. Mungu apewe sifa sana juu matransporo zilikuwa Mungu zilisha kwaza mingi, walifaa mzuri. Mungu awabariki juu mashughuri zilikuwa zilisha shimama tulikuwa bachuruzi ba maraji, mabunga, mandizi, me vilikuwa vilisha shimama. Me tulisha shukuru hivi wanatengeneza, tunaanza endelesha. Wanangu alikuwa naenda kwenda pakiza miogo, kilalo wanaitengeneza, naanza pita bila probleme. Kilalo hicho ni cha muda, sababu kinajengwa na magabio, wakati kile kilichokuweko mbele na ambacho kimeanguka sababu ya mumomonyoko wa udongo kilikuwa kinajengwa na sima pamoja na gravier. Bintu Keita, mkurugenzi wa Monisco ambaye alikuja kukabidhi hicho chombo kwa viongozi wa mahali na wajimbo, alisema kitarahisishia kwa muda safari za watu na biashara yao, ila pia kitasaidia wafadhili kupelekea misaada wahanga wa maafa ya Kalehe, Bushushu na Nyamukubi. Sisi tumeipokea na mikono miwili na tumeshukuru Monisco kwa kazi wamefanya. Wakazi walishukuru lakini walihitaji Monisco itupie pia jicho hali ya barabara ambayo inaunganisha Kalehe na na miji ya Goma na Bukavu. Transporo ilikuwa mrefu sana, kutoka Nyabibwe hadi Bukavu tulikuwa tukilipa 15 dola, lakini hivi kilalo kwa leo inapita. Tunawaza kama bataturahisisha transporo kushuka kwa 5 dola hata 7 dola. Liwali wa jimbo kwa muda Marke Malago aliambia wakaji wa Kalehe kuwa serikali imekwisha kuwa na vyote kutengeneza barabara Bukavu Goma. Habari ilipokelewa kwa vigelegele, lakini wengine walisema hawatashangilia kabla hawajaona, wakisema mashaka yao kwa viongozi wa kisiasa ambao mara nyingi si waaminifu kwa ahadi. Barabara ikifunguliwa gari zaanze, zitembee, kwa kusubiria vile serikali itatia kabulimbo kupitia hiyo maahadi ambao wanatupatia kabulimbo. Ukweli wa mambo ni kwamba bila barabara hiyo kufanyiwa kazi, majira ya kiangazi hii itakuwa shida kupitika. wakati wa kipindi cha mvua pukavu. Jean Kasami, Radio Kapi. habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi: Mkuu wa Monusco aliwasili jana siku ya nne huko Beni katika Kivu Kaskazini kwa ziara ya siku mbili. Bintu Keita ambaye amefuatana na naibu wake anayesimamia operesheni na ulinzi, Kasimu Dian, anaenda kwenye eneo hilo kuona kazi, lakini pia matatizo ambayo Monusco inapitia katika utekelezaji wa majukumu yake katika sehemu hiyo ya kaskazini mwa jimbo. Mara tu baada ya heshima za kijeshi katika uwanja wa ndege wa Mavivi, mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa na ujumbe wake walielekea Eringeti, takriban kilomita makumi sita kutoka Beni. Huko Bintu Keita alikutana na timu ya Monusko, wakuu wa huduma za usalama, watendaji wa shirika la raia pamoja na vyama mbalimbali vya wanawake vya mitaa kisha alikabidhi kwa jamii mradi wa matokeo ya haraka yani, taa za barabarani zilizowekwa na MONUSCO ili kukabiliana na ukosefu wa usalama katika eneo hilo. Siku ya tano hii tarehe makumi mbili na nane Julai, Bintu Keita na kundi lake watakwenda pa Lubero kati ambako watakutana na vyama vya wanawake vinavyopambana dhidi ya umaskini. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, mvulana mdogo anayeitwa Meshak Ndahiriwe aliuawa na nyumba kadhaa kuporwa usiku wa siku ya tatu kuamkia jana, siku ya nne, katika kijiji cha Monjoli, ni kando kando ya mji wa Bunagana unaokaliwa hadi leo na waasi wa M23 katika tarafa la Ruchuru. Kulingana na mashuhuri wa eneo hilo, watu wengine wawili walijeruhiwa katika uvamizi huu ambao wahusika bado hawajajulikana. Anasikitishwa na tukio hili la mara nyingine tena la usalama katika eneo hili ambapo kikosi cha Uganda cha AAC kimetumwa wakati waasi wa M23 bado wanasimamia eneo hilo kiutawala na kiusalama. Basi tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata.