Radio Okapi. Toleo la tisa la michezo ya kifarasa linaanza siku ya tano hii mjini Kinshasa. Wanariadha na wasanii wanaendelea kujiandaa Wawakilishi wa jumuiya tofauti huko Ituri wanaomba uongozi wa MONUSCO kusaidia serikali kurejesha mamlaka yake katika maeneo yanayokaliwa na makundi yenye silaha. Walisema hayo hii siku ya tatu mbele ya mkuu wa MONUSCO Bintu Keita. Katika jimbo la Lomami, usafiri wa reli ulianza tena siku ya pili kati ya miji ya Mweneditu na Kananga, hii baada ya maporomoko ya ardhi yaliyotokea wiki mbili zilizopita kwenye reli hiyo. Mjambo, um, na karibuni kwa wote habari. Kamili, Luisette Rene Tobi anaishukuru serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa kufanikisha michezo hii ya toleo la tisa la Francofoni. Hivi ndivyo alivyosema mwishoni mwa siku kumi za kambi ya mazoezi kuelekea michezo hii. Saa makumi mbili na nne kabla ya kufunguliwa rasmi kwa michezo ya kifaransa mjini Kinshasa, wanariadha na wasanii wanaendelea kujiandaa kwenye uwanja wa Demartir kila kitu kimewekwa kwa ajili ya mafanikio ya tukio hili. Akina mama watakaocheza nzango wanajiandaa wakifanya mazoezi. Katika nidhamu nyingine, Enok Kashama anayefanya judo na makamu bingwa wa Kongo anashiriki mazoezi na yuko tayari kupigana ili kupata medali. mwanajeshi wa FARDC anayetuhumiwa kuwaua raia 13 siku ya sita iliyopita huko Chomia amehukumiwa kifo na kuondolewa katika jeshi. Uamuzi huo ulitolewa siku ya nne hii na mahakama ya kijeshi ya Ituri huko Bunia. Kesi hizo zilifanyika huko Kasenyi, kilomita makumi tano na tano kusini mwa Bunia. Anashitakiwa kwa makosa kadhaa yakiwemo mauaji, jaribio la kuua utawanyaji wa silaha za vita, unyang'anyi na dharau kwa jeshi, huko Ituri. Ambako tunasalia wawakilishi wa jumuiya tofauti wanaweka masharti kabla ya kuondolewa kwa MONUSCO katika jimbo hili ambapo hali ya usalama inasalia kuwa tete, wanaomba uongozi wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa kusaidia serikali kurejesha mamlaka ya serikali katika maeneo yote yanayokaliwa na makundi yenye silaha na ulinzi wa raia walieleza hayo hii siku ya tatu mbele ya mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini DRC Bintu Keita. Ufalme wa Uholanzi unaamua kusaidia kifedha vita dhidi ya unyanyasaji wa kijinsia kwa bahasha ya dola milioni kumi na tatu za Marekani, hii kupitia awamu ya pili ya mradi wa utulivu wa kijinsia na udhamini wa jamii unaoitwa mradi unaotekelezwa na Cordaid katika majimbo ya Kivu kaskazini na kusini kwa muda wa miaka nne. Uzinduzi huo ulitolewa na waziri wa afya wa mkoa hii siku ya tatu tarehe makumi mbili na saba Julai huko Bukavu. Je, awamu ya pili ya mradi wa S3GD itajumuisha nini? Majibu ya Seidu Ndiai, mratibu wake, yuko kwenye kipaza sauti cha Sintia Bashizi na Bizana, anatafsiriwa na Jean-Baptiste Ndonga. Mjavon, tuna hilo jibu la pamoja kuhusu uzulumu wa kijinsia na muradi wa vizia kuunda vituo vya gisheni, yani one stop center ni hospitali kuu wala vituo vya afya mahali twaweka nguzo ine za visa vya uzulumu wa kijinsia mahali moja, yani ugaramie wa kiganga kipsikolojia, na kijamii, kisheria, na kurudilia maisha ya kijamii na kiuchumi. Kuhusu kurudilia maisha ya kijamii ni kuanza kwenye gisheini na mwisho katika jamii ya muhanga. Ya pili ni kuboresha mbinu za kiafya kwa kuwaelimisha zaidi wale wanaotumika katika sekta ya afya kulingana na mkondo wa afya kimwili kwa vijana na wavulana. Huko Kivu Kaskazini, wawakilishi wa angalau maeneo nne ya kimila wanajitolea kushiriki katika mchakato wa amani na utulivu katika maeneo yao. Viongozi wa usultani wa Batangi na Bamate kusini mwa Lubero, ule wa Bwito katika tarafa la Ruchuru na ule wa tabaka Ikobo tarafa la Walikale walitia saini makubaliano hayo mwishoni mwa kikao cha siku tatu kilichofungwa hii siku ya tatu mjini Goma ni kwa maandalizi ya mpango wa PDDRCS kwa msaada wa MONUSCO. Kikao hicho pia kilikuwa na lengo la kuimarisha miundo ya mpito kwa ajili ya uendelevu wa mafanikio ya mradi wa muda wa amani, wakati ambapo MONUSCO iko katika hatua ya kimaendeleo kuelekea mwisho wa uwepo wake nchini DRC. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, mtandao wa haki za kibinadamu REDO, shirika lililo huko Butembo, linaomba viongozi wa mahakama kuharakisha uchunguzi wa mafaili ya wafungwa kutoka tarafa la Ruchuru katika gereza la Kakwangura. Katika barua ya wazi iliyotumwa siku ya pili kwa viongozi husika, shirika hili la haki za binadamu linaripoti kwamba wafungwa 141 wamehamishwa kutoka jela moja hadi nyingine bila faili au hati yoyote ya kesi za kisheria. Miongoni mwa wafungwa hao ambao baadhi yao wamekaa jela kwa muda wa mwaka mmoja, tisa tayari wamefariki wakiwa gerezani kutokana na maradhi. Alipoulizwa kuhusu swala hilo, mwendesha mashtaka wa umma katika mahakama kuu ya Butembo anatambua hali ya wasiwasi ya wafungwa hawa kutoka Ruchuru. Valeri Mwali Lumande anaonyesha kwa upande wake kuwa ofisi yake inafanya kile kinachostahili kwa kushirikiana na uongozi wa magereza kutafuta faili zilizokosekana kabla ya uchunguzi wao halisi. Hatujaweza kupata maoni ya viongozi wa haki ya kijeshi huko Butembo kuhusu hili. Katika jimbo la Lomami usafiri wa reli ulianza tena siku ya pili kati ya miji ya Mweneditu na Kananga katika jimbo la Kasai ya kati, hii baada ya maporomoko ya ardhi yaliyotokea wiki mbili zilizopita kwenye reli kati ya stesheni za Kele na Lubi, kilomita 555 na 556, katika tabaka bungu kijiji cha Mbukula katika tarafa la Kamiji. treni ya kwanza ya New Express Colombe ilipita siku ya pili baada ya kazi ya ukarabati iliyofanywa na mafundi kutoka Societe Nationale des Chemins de Fer du Congo SNCC. Maelezo na Esther Ndalafina, Florence Kizalunga kwa usomi. Treni ya Kolombe iliyokuwa imezuiliwa kwa muda wa wiki mbili huko Kananga ilipitia sehemu ambayo kulikuwa na maporomoko ya ardhi bila ya tukio lolote. Mratibu wa operasheni wa SNCC Mwene Ditu anadhibitisha kwamba kampuni yake imetoa rasilimali nyingi kwa ajili ya ukarabati wa mahali hapa. Kwa ukosefu wa vyombo, vijana kadhaa kutoka maeneo ya jirani waliaziriwa kujaza shimo. Chini ya utaalamu wa mafundi wa SNCC, timu iliyokuwa uwanjani pia ilifuatilia mkengeuko ambao lahaja iliwekwa kwa kupitia kwa treni ya kwanza ya New Express Colombe. Cordex ina uhakika na kazi iliyofanywa mahali hapa. Hata hivyo, anasikitishwa na upotevu wa mapato ya kampuni wakati wa zaidi ya siku kumi za kusimamishwa kwa usafiri wa reli. Ikumbuke kuwa imekuwa takribani wiki mbili tangu kutu tokea kwa mporomoko ya ardhi kati ya stesheni za reli za Lubi na Kele na kusimamisha njia ya reli angani. Wilaya nyingi za mji wa Kalemi zimekosa maji kutoka rejidezo tangu wiki chache sasa. Kwa mkuu wa kituo cha rejidezo Kalemi, hali hii inafuatana na upepo unaovuma na kuchafua Ziwa Tanganyika. Maelezo na Fisto Ngoma katika ripoti ya Pole Munanga. Tangu kuja kwa tukio liitwalo saba saba yaani upepo unaovuma na kuchafua ziwa Tanganyika kwa siku saba. Mkuu wa kituo cha Regideso Kalemi anaeleza kuwa kampuni yake ina shida wa kukamata maji ya ziwa. Gilbert Magala anabainisha kuwa hali hii inazuia Regideso kuwahudumia wateja wake ipasavyo. Matokeo yake, vitongoji kadhaa vinakosa maji ya kunywa. Daktari mkuu wa eneo la afya la Kalemi alisema hali inasababisha kuenea kwa ugonjwa wa kipindupindu. Kwa meneja wa mtandao na usambazaji wa Regideso Kalemi, usambazaji wa maji unafanywa kwa msingi ya kisekta. Tresor Mwamba anaeleza kuwa kwa sabasaba tunayoijua, regideso hana uwezo tena wa kuwapa wakazi maji inavyopaswa kwa njia ya kisekta. Ziwa lisipo tikisika, tunaona ni kata gani inayotolewa na kadhalika. Kumbuka kwamba baadhi ya vifaa katika kituo cha kukusanya na kusukuma maji cha rigide zokalemi ni vya tangu enzi za ukoloni. Mkurugenzi wa mkoa wa elimu ya msingi sekondari, na kiufundi wa Hoka Tanga ya kwanza Joseph Mwikeu anawaonya viongozi wa shule kuhusu kuwaandikisha tena wanafunzi. Anasema kuwa hakuna shule katika sekta ya kibinafsi au ya umma inayoruhusiwa kulipiza kuandikishwa kwa wanafunzi. Wakiukaji watanyanganywa barua yao ya kuwaruhusu kufanya kazi, alisema Kati. Mgeni wetu ndiye mkuu wa mfumo wa mashauriano wa jumuiya ya kiraia ya tarafa la Kalehe jimboni Kivu Kusini, Delfa Birimbi. Anajadili manufaa ya usalama wa kijamii na kiuchumi ambayo daraja la muda la Luzira lililojengwa na mtaalamu wa kichaina wa MONUSCO linatoa kwa jamii ya wenyeji na kwa watu wanaotembelea muhimili wa Bukavu Goma kupitia barabara la taifa namba mbili. Delfe Birimbi anazungumza kwenye mikrofoni ya Jean Kasami. Delfe Birimbi, jambo jambo sana mwariri. Wewe ni kiongozi wa muungano wa vikundi vya shirika la raia Kalehe kwenu. Kilalo hii ambayo inapewa kwa viongozi na Monisko, viongozi nao wanaikabidhi kwa raia na raia ni nyinyi, hisia zenu ni gani? Sisi tumeipokea na mikono miwili na tumeshukuru Monisco kwa kazi wamefanya kwa sababu ilikuwa tariki kumi na saba ya mwezi wa atano, ndiyo mama Bintu Keita akiwa msimamizi wa Monisco ndani ya inchi yetu ya Kongo alikuja uko Bushushu kuomboleza na raia wa mtaa wa Kale nyuma ya iyo maafa ambayo iliua watu wengi huko Bushushu. Na apo apo tulipata muda ya kuzungumuza na yeye na tukamkabidhi iyo shida kumwonyesha kwamba iyo kilalo ya Luzira kukosekana inatuma hata misaada nyingi aifike Bushushu kwa kusaidia au wahanga wa hiyo ajali ya miporomoko ya udongo ambayo imemaliza watu, na pia tumemwonesha kwamba barabara yote ya namba mbili ya taifa Bukavu Goma, zaidi sana Kasheke Nyabibu hadi Minova hakuna gari tena inapita, na raia wanaishi kwa hali mbaya sana. Ukienda kwa namba tatu ya taifa Miti Bitale Bulambika hadi Hombo ni hivyo hivyo. alafu mheshimiwa Mama Bintu Keita alituambia kwamba atajikaza zaidi azungumuze na wakuu viongozi wake ili wajenge kwa muda hiyo kilalo ya Bushushu, na mambo ya utengenezaji ya barabara watayazungumuzia nyuma, lakini watajenga kwanza kwa muda hiyo kilalo ya Luzira kusudi isaidie; zaidi wafadhili wanakuja na chakula ifike Bushushu. Alafu leo tariki kumi na nane ya mwezi wa saba kilalo wametukabizi nayo, ndio maana tunashukuru Monisko kwa hiyo kazi wamefanya. Tukialika tena Monisko kama vile mfadhili wa gavumenti yetu ya Kongo kuenda huko Kinshasa kuzungumza tena na gavumenti, ili mambo ya kutengeneza barabara Kasheke Bushushu Nyabibwe hadi Minova ionekane. Unaona huko chele français kitalimwa, hakuna kilalo, gari haiwezi tena ikafike Goma. Raiya wa Mutawakalewa wanateseka na ndio maana tumemwalika tena atufikishie hiyo malalamiko kwa aku viongozi wakuje wafungue hiyo barabara tangu Kasheke hadi Nyabibwe na Minova, kwa namba mbili ya taifa na ya namba tatu ya taifa huko, ambako ofisi de rute inakuwa Bitale Bulambika hadi Hombo, hiyo ndio itasaidia kwa kuleta usalama, na raia wataishi vizuri ndani ya mtaa wa Kale. Bwana Delfin Birimbi, hii kilalo Luzira ina faida gani kiuchumi kwa wakaaji wa hapa Kale? Hiyo ni kilalo ambayo inakuwa na faida nyingi kwa mtaa wa Kale kupitia wakaaji wake, kwa sababu tunakuwa na majina ambayo inatoka ndani ya mtaa wa Kale kwenda Bukavu. Tunakuwa na maharagwe, tunakuwa na hiyo tunaita pomme de terre yani birai, tunakuwa na chakula nyingi. Hata miogo inatoka huko Kale ikienda Bukavu na alafu hiyo inasaidia kwa hiyo uchumi, na pia inasaidia kwa wale ambao wanatoka Bukavu na biashara kutuletea huko Kalee, na au wafadhili ambao wanaleta chakula kwa ndugu zetu wa anga wa vilaje ya Bushushu, na pia itatusaidia kwa mambo ya usalama, na ndio maana tumealika tena Bintu Keita kama vile msimamizi wanasiozini na gavumenti ya Kongo, wachukue gharama ya ndugu zetu wazalendo kichakula na kimavazi kusudi raia wa mutaa wa Kalee wa Jikute wamepumuzika, na hiyo ndio ndio tunayandia tena kualika serikali na wafadhili wa UNESCO. Hiyo ikifanyika, barabara ikifunguliwa, gari zaanze zitembee, kwa kusubiria vile serikali itatia kabulimbo kupitia hiyo maahadi ambao wanatupatia kabulimbo liwali kwa muda wajimbwa na aidia kama kabulimbo itaingia kwa hii barabara. hii mnaichukulia namna gani? Mbo hiyo ahadi tunaichukua ikuanza leo ni tangu mwaka elfu mbili makumi mbili na moja, ndio ilianza. Hata sisi tulienda hata huko Kinshasa, tulizungumza na wakuu viongozi Kinshasa, hata benki kuu la Afrika wakatuambia itakuwa, alafu imekuwa maahadi kwa ahadi, na alafu sisi kama vile raia hatujakuwa na uhakika kamili kama itakuwa wakati haijakuwa, ndio maana tunalomba kwanza watufungulie kwanza balabala hadi Minova na hadi Bunyakiri, gari zianze zipite, raia waanze watembee vizuri, kwa kusubiria hiyo ahadi kama vile mheshimiwa aliwali kwa muda amesema ya kutia kabulembu. Asante sana mwari kuwapa polisi vifaa vingi ili kufanikisha uchaguzi wa Desemba ijayo katika jimbo la Ituri ambalo linakumbwa na harakati za makundi yenye silaha. Hili ni mojawapo ya mapendekezo yaliyotokana na siku mbili za mkutano kati ya makamanda wa vitengo vya polisi ya Kongo na timu ya kikundi cha mada ya usalama wa uchaguzi. Lengo ni kuimarisha uwezo wa kiutendaji wa askari polisi na kuwapa mbinu za kufanikisha uchaguzi. Shirika la raia linakaribisha mbinu hii na kualika vikosi vya usalama kutekeleza jukumu lao vyema. Kwa ripoti. Ni katika lengo la kuandaa maandalizi bora ya uchaguzi wenye kulindwa na unaokuja hapa karibuni ndipo wataalamu wa kundi la waaskari wa polisi wa kulinda uchaguzi na wakamanda makumi tatu wa vituo vidogo vidogo vya polisi mjini Bunia walikutana ili kuongea shida fulani fulani za usalama wakati wa uchaguzi katika jimbo la Ituri. Jemedari Dideki Tumaini, msimamizi wa kundi hilo la wataalamu wa kukinga uchaguzi, anasema ya kwamba mbinu zote za usalama zimechukuliwa niwa kwa ajili ya kusaidia mchakato wa uchaguzi upitike katika hali tulivu. DJ Kitumaini. Lengo ya kikundi ya leo ni kuambia wa wajamadari wakubwa wa polisi nini wanapaswa fanya wakati ya election. Nakuwa kazi ya maintien de l'ordre. Na mtu wote anapaswa kufanya yote juu amani ikue, eh, fasi yenye yaneka. Shirika la Raia la Jimbo la Ituri linasalimu mupango huu wa polisi unaokuwa na lengo la kuboresha amani ndani ya Jimbo lote linalokuwa chini ya utawala wa kiaskari shirika hilo linaalika wakaaji wote wa jimbo kuweza kuwa na umoja na kuwacha migogoro kwa ajili ya maendeleo ya jamii nzima. Mwanasheria Josue Kapinga ni mema wa kituo cha ukingo wa raia. Kwa miaka yenyewe mimi nalifika binafsi ku Ituri mosaptane, tulipendanaka sana, na leo population mbapenda kama iko kitu gani? Na tenga watu siyu niko naomba tu population yote ya Ituri tupendana. La muna tulikuwaka utatoka hapo nenda u lwa muguru mpaka Kisangani, biko mena kupokea pahali popote, unakula unalala. Meleo tunaanza kukatalana, kuchukiana kwa ngambo yake Claudine Nzeni, mshauri wa aliwali askari wa jimbo la Ituri kwa maswali ya usalama, eneo la kuzingirwa yani Eta de siege siyo kizuizi kwa mchakato wa uchaguzi unaokuja. Huyo anaomba watoto wote wa jimbo la Ituri kukaa pamoja, ili kusindikiza mpango huu wa kuleta amani ndani ya jimbo loti. Watu wanawaza kusema Eta de siege inazuia vitu yote yenye naangalia siasa, inafaa sisi wote tuweze kujitoa kwa njia ya kusema tufike kunive ya, ya kuleta bakandida yetu na baendelee na tuvote mzuri tuweze kupata ba representant yetu. Kikao hicho kilichoandaliwa kwa masiliano na sekta ya polisi ya Monusco UNPOL, na kusapotiwa kifedha kifeza na PNUD, utaendeshwa pia katika mji Goma na Bukavu, jemboni Kivu ya Kaskazini. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufata.