Radio Capi. Oh, kapi. Siku moja kabla ya sherehe rasmi ya ufunguzi wa michezo ya tisa ya Frangofoni, maandalizi yamemalizika. Mazungumzo ya maliwali wa majimbo tano ya Mashariki mwa DRC kuhusu usalama na maendeleo ya majimbo yao yalimalizika jana huko Goma jimboni Kivu Kaskazini. Ni baada ya siku tatu za kazi. Waziri wa Madini amenyang'anya kibali cha kusafisha dhahabu kilichopewa kwa Congo Gold Refinery. Kampuni hiyo ingezindua shughuli zake za kiwanda jana siku ya tatu. Karibuni kwa wote na hii ndo habari kamili. Siku moja kabla ya sherehe rasmi, umma bado unapaswa kusubiri ili kujua wapi pa kupata bangili za kuingia kunako sherehe rasmi ya ufunguzi wa michezo hii ya tisa ya Frankofoni na tiketi za mashindano ya michezo na utamaduni pamoja na zawadi. Hivi ndivyo Isidor Kwanja, mkurugenzi wa kamati ya kitaifa ya michezo ya Frankofoni, alisema jana siku ya tatu, wakati wa mkutano wa waandishi wa habari wa uzinduzi wa michezo ya Frankofoni. Wakati huo huo, maandalizi yalimalizika jana mjini Kinshasa kwenye uwanja wa des Martyrs kambi kima ya kimataifa ya mazoezi ya riadha judo na mapambano kwa siku kumi wanariadha mia tatu kutoka nchi saba walishiriki katika maandalizi haya chini ya uangalizi wa mkutano wa mawaziri wa vijana na michezo wa Francofoni, COFEGES. Katibu mkuu wa COFEGES aliwahimiza wanamichezo kujituma vilivyo. huko Kivu Kaskazini kuimarishwa kwa polisi wa eneo na utendakazi mzuri wa PDDRCS ni miongoni mwa mapendekezo mengine yaliyotolewa na wataalam kutoka majimbo tano ya mashariki hii ni ajili ya kupunguza ukatili unaoathiri maendeleo katika eneo hilo baada ya siku tatu za kazi mazungumzo haya ya kwanza ya kikanda ya magavana na serikali za mitaa za majimbo tano yaliyoandaliwa na shirika la maendeleo la Umoja wa Mataifa PNUD na MONUSCO yanamalizika siku ya tatu hii jioni. Bernard Nyangi. Ni ili kujibu kwa changamoto za kiusalama, harakati za makundi za wapiganaji na kutawanyika kwa silaha za kivita maeneo haya wa ndiyo, wataalamu wa kundi moja toka majimbo haya wadedokeza pendekezo hizo. Bwana Aziz, mshauri kwenye wizara ya mpango jimboni Kivu Kaskazini, ni mripoti wao kuhusu pendekezo. Tulifikiria imarishwe vyanzo vya usalama, ni kama polisi ya karibu, kamati za mali za polisi majimboni, kuundwe mfumo wa usalama majimboni, kuendelezwe miradi maalum za kuwapa ajira vijana toka makundi za wapiganaji, kuundwe masenta na mashule za kuwafunza vijana maeneo za maendeleo na kadhalika yanzishwe kwa kweli mpango wa pokonyaji sila wa PDDRCS, kisha sherehe za kumalizia kwa mkutano ule jioni. Isiku ya tatu kunapangiliwa mkutano wa upekee wa magavana toka majimbo haya ya Kivu Kaskazini, Kivu Kusini, Maniema, Ituri na Tanganyika, ni ili wapate pendekezo la pamoja kuhusu mahusiano kati ya majimbo haya tano katika sekta ya maendeleo, kingo zidi ya usalama mdogo na jibu za kutanguliza mabadiliko ya hewa na janga za kimazingira zinazoasiri eneo hili la nchi. Goma, Bernardin Yangi, Radio Okapi. Katika Kivu Kaskazini ambako tunasalia, shughuli za kijamii na kiuchumi zilisimamishwa siku ya tatu hii huko Butembo. Hii ni kufuatana na mwito wa jiji bila kazi uliotolewa na uratibu wa shirika la raia la pahali kwa ushirikiano na kile kinachoitwa vikundi vya shinikizo na harakati za raia. Waliomba raia kutofanya kazi siku hiyo, ili kutafakari njia wanayosema kuadhimisha mwaka mmoja wa maandamano dhidi ya MONUSCO mwaka jana, ambayo yalisababisha vifo. Kiongozi wa jiji anaita raia kutulia. Huko Kasai Mashariki visa vingi vya ukosefu wa usalama vimesababishwa katika siku za hivi karibuni na vikundi vya vijana ambao wamekuwa wakipigana siku nzima kwa visu. Mambo haya yanatokea katika baadhi ya wilaya za jiji la Mbujimayi na kuleta hofu kwa wakazi. Majira ya jioni, vijana hawa wananyang'anya mabegi kwa wanawake na vitu vya thamani kwa wapita njia. Meya wa Mbujimai Jean-Marie Lutumba anawaomba wananchi kukemea watu wanaowatilia shaka walio katika vitongoji vyao. Alipopigiwa simu na mwandishi wetu wa Mbujimai Esther Ndalafina, Jean-Marie Lutumba alisema kwamba hajalala na anajulishwa hali nzima inayoendelea hivi sasa, pamoja na matukio ya Zabalo Bana Kunda Bana Mashipisha wanaokosesha raia usalama. Kikao cha mahakama katika jela ya kijeshi ya Angenga kimesimamishwa karibu wiki mbili zilizopita. Sababu ni kutolipa malipo ya wanasheria wa utetezi ambao wanawasaidia washtakiwa 196 wa FDLR ambao walikamatwa jimboni Kivu Kaskazini na Kusini na kuhamishwa kwa ajili ya kushiriki katika harakati za uasi na ugaidi. Kesi hii inafadhiliwa na ofisi ya pamoja ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa. Tangu kuanza kusikilizwa kwa kesi hiyo tarehe makumi mbili na tisa Mei, washtakiwa hawa wa FDLR wamesaidiwa na kundi la wanasheria kumi waliteuliwa na ofisi ya wanasheria ya Mongala kupitia ofisi yake ya mashauriano bila malipo. Hapo awali walipaswa kufaidika na malipo kwa siku kumi. Hata hivyo, vikao viliendelea. Hii ni kwa sababu ya uchunguzi wa kimatibabu ili kuthibitisha umri wa wanaodaiwa kuwa watoto makumi tatu na nne kati ya washtakiwa hawa jimboni Kivu Kusini. Uzinduzi wa kiwanda cha kwanza kabisa cha kusafisha dhahabu ambao unapaswa kufanyika siku ya tatu hii huko Bukavu umerudishwa nyuma. Sababu ni kwamba Congo Gold Rafinerie Mmiliki wa kiwanda hiki alinyang'anywa kibali chake kama kitengo cha kufanya shughuli hiyo, wamzi ambao upo katika agizo la waziri wa madini ambalo kopi yake ilifikia Radio Kapi siku ya tatu hii. Maelezo na Jean Baptiste Ndonga katika ripoti hii ya Cynthia Bashizi na Bizana. Sababu ni kwamba Congo Gold Refinery, mwenyeji wa kiwanda hicho Azimio hilo lapatikana katika barua ya waziri wa madini nchini. Waziri wa madini nchini anaonya kwamba Congo Gold Rafineri haikuheshimu mapashwa ya kijamii tukitaja buku la mahitaji ya waakilishi wa raia. Katika barua ya waziri ni mwe miezi sita ndiyo ilipewa kwa kiwanda hicho kwa kujiweka tayari. Kwa ukumbusho Kiwanda hicho cha patikana siyo mbali na Feruge ngambo ya Hotel Residence na ina uwezo wa kusafisha kilograma mia mbili za dhahabu kwa siku na tani mbili kwa mwezi. Tarehe makumi mbili na tisa Julai ya kila mwaka ni maalum kwa ajili ya kuadhimisha siku ya kimataifa ya mikoko ambayo ni mimea maalum ya baharini ili kukuza uelewa wa umuhimu wa mifumo ikolojia ya mimea hiyo kama ikolojia ya kipekee maalum na hatarishi. Eneo hili lililohifadhiwa lililoundwa na serikali ya DRC mwaka elfu moja mia tisa makumi tisa na mbili linakabiliwa na mahitaji makubwa ya mkaa na kuni. Jamii za wenyeji pia zinafanya pia uvuvi mbaya katika mazalia ya eneo hili lililohifadhiwa, anaongeza Artur Kalonji, meneja wa eneo la hifadhi ya bahari ya mangrove huko Ituri. Jiji la Bunia lina gari lake la kwanza la kuzima moto. Ununuzi huo ulifadhiliwa na wafanyabiashara wanaoleta petroli kutoka nje ya nchi. Gari hili lenye ujazo wa lita elfu kumi na tano lilikabidhiwa rasmi kwa liwali wa mkoa siku ya pili, mbele ya baadhi ya wajumbe wa kamati ya usalama ya mkoa na baadhi ya wakazi Kulingana na shirika la wafanyabiashara FEC, lengo ni kulinda maisha ya binadamu na mali katika tukio la moto. Uratibu wa shirika la raia la Ituri unahitaji usimamizi mzuri wa gari hili la kuzima moto, huduma ambayo kulingana na muundo huu wa raia lazima iwe huru. Tangu mwanzo wa mwaka, angalau kesi kumi za moto zimerekodiwa katika eneo hilo. Mgeni wetu ndiye mkuu wa mfumo wa mashauriano wa Jumuiya ya Kiraia ya Tarafa la Kalehe Jimboni Kivu Kusini, Delfa Birimbi, anajadili manufaa ya usalama wa kijamii na kiuchumi ambayo daraja la muda la Luzira lililojengwa na mtaalamu wa Kichina wa Monusco linatoa kwa jamii ya wenyeji na kwa watu wanaotembelea muhimili wa Bukavu Goma kupitia barabara la taifa namba mbili. Delfe Birimbi anazungumza kwenye maikrofoni ya Jean Kasami. Delfe Birimbi: jambo jambo sana mhariri. Wewe ni kiongozi wa muungano wa vikundi vya shirika la raia Kalehe kwenu, kilalo hii ambayo inapewa kwa viongozi na Monisko, viongozi nao wanaikabidhi kwa raia na raia ni nyinyi, hisia zenu ni gani? Sisi tumeipokea na mikono miwili na tumeshukuru Monisco kwa kazi wamefanya kwa sababu ulikuwa tariki 17 na ya mwezi wa atano, ndiyo mama Bintu Keita akiwa msimamizi wa Monisco ndani ya inchi yetu ya Kongo alikuja uko Bushushu kuomboleza na raia wa mutaa wa Kaleye nyuma ya iyo maafa ambayo iliua watu wengi huko Bushushu, na apo apo tulipata muda ya kuzungumuza na yeye na tukamkabidhi iyo shida kumuonesha kwamba iyo kilalo ya Luzira kukosekana inatuma hata misaada nyingi aifike Bushushu kwa kusaidia au wahanga wa hiyo ajali ya miporomoko ya udongo ambayo imemaliza watu, na pia tumemuonesha kwamba barabara yote ya namba mbili ya taifa Bukavu Goma, zaidi sana Kasheke Nyabibu hadi Minova, hakuna gari tena inapita na raia wanaishi kwa hali mbaya sana. Ukienda kwa namba tatu ya taifa Miti Bitale Bulambika hadi Hombo ni hivyo hivyo, alafu mheshimiwa Mama Bintu Keita alituambia kwamba atajikaza zaidi, azungumuze na wakuu viongozi wake ili wajenge kwa muda hiyo kilalo ya Bushushu, na mambo ya utengenezaji ya barabara watayazungumuzia nyuma, lakini watajenga kwanza kwa muda hiyo kilalo ya Luzira kusudi isaidie zaidi, wafadhili wanakuja na chakula ifike Bushushu. Alafu leo tariki kumi na nane ya mwezi wa saba kilalo ametukabizi nayo, ndio maana tunashukuru Monisko kwa hiyo kazi wamefanya. Tukialika tena Monisko kama vile mfadhili wa gavumenti yetu ya Kongo, kuenda huko Kinshasa kuzungumuza tena na gavumenti, ili mambo ya kutengeneza barabara Kasheke, Bushushu, Nyabibwe hadi Minova ionekane. Unaona, uko Fransai kitalimwa hakuna kilalo, gari haiwezi tena ikafike Goma, raiya wa mutaa akalewa anateseka. Na ndio maana tumemwalika tena, atufikisheyo malalamiko waku viongozi wakuje wafungue iyo barabara tangu Kasheke adi Nyabibwe na Minova kwa namba mbili ya taifa na ya namba tatu ya taifa uko ambako ofisi derute inakuwa Bitale Bulambika adi Hombo. Iyo ndio itasaidia kwa kuleta usalama na raia wataishi vizuri ndani ya mtaa wa Kale. Bwana Delfin Birimbi, hii kilalo Luzira ina faida gani kiuchumi kwa wakaaji wa hapa Kale? Hiyo ni kilalo ambayo inakuwa na faida nyingi kwa mtaa wa Kale kupitia wakaaji wake, kwa sababu tunakuwa na madini ambayo inatoka ndani ya mtaa wa Kale kwenda Bukavu, tunakuwa na maharagwe, tunakuwa na hiyo tunaita pomme de terre yani birai, tunakuwa na chakula nyingi, hata miogo inatoka huko Kale ikienda Bukavu na alafu hiyo inasaidia kwa hiyo uchumi, na pia inasaidia kwa wale ambao wanatoka Bukavu na biashara kutuletea huko Kalee, na au wafadhili ambao wanaleta chakula kwa ndugu zetu wa anga wa vilaje ya Bushushu, na pia itatusaidia kwa mambo ya usalama, na ndio maana tumealika tena Bintu Keita kama vile msimamizi wanasiozini na government ya Kongo, wachukue gharama ya ndugu zetu wazalendo kichakula na kimavazi kusudi raia wa mutaa wa Kalee wajikute wamepumuzika. Na hiyo ndio tunayandia tena kualika serikali na wafadhili wa kimonisko. Iyo ikifanyika, barabara ikifunguliwa, gari zaanze zitembee, kwa kusubiria vile serikali itatia kabulimbo kupitia hiyo maahadi ambao wanatupatia kabulimbo liwali kwa muda wa jimbo na aidia kama kabulimbo itaingia kwa barabara, hii mnaichukulia namna gani bo? Hiyo ahadi tunaichukua ikuanza leo ni tangu mwaka elfu mbili makumi mbili na moja, ndio ilianza. Hata sisi tulienda hata huko Kinshasa, tulizungumza na wakuu viongozi Kinshasa hata benki kuu la Afrika wakatuambia itakuwa, alafu imekuwa maahadi kwa ahadi na alafu sisi kama vile raia atujakuwa na uhakika kamili kama itakuwa wakati haijakuwa, ndio maana tunalomba kwanza watufungulie kwanza balabala hadi Minova na hadi Bunyakiri, gari zianze zipite, raia waanze watembee vizuri, kwa kusubiria hiyo ahadi, kama vile mheshimiwa aliwali kwa muda amesema ya kutia kabulembo. Tunakushukuru, asante sana mwari kuwapa polisi vifaa vingi ili kufanikisha uchaguzi wa Disemba ijayo katika jimbo la Ituri ambalo linakumbwa na harakati za makundi yenye silaha. Hili ni mojawapo ya mapendekezo yaliyotokana na siku mbili za mkutano kati ya makamanda wa vitengo vya polisi ya Kongo na timu ya kikundi cha mada ya usalama wa uchaguzi. Lengo ni kuimarisha uwezo wa kiutendaji wa askari polisi na kuwapa mbinu za kufanikisha uchaguzi. Shirika la raia linakaribisha mbinu hii na kualika vikosi vya usalama kutekeleza jukumu lao vyema. Kwa ni katika lengo la kuandaa maandalizi bora ya uchaguzi wenye kulindwa na unaokuja hapa karibuni ndipo wataalamu wa kundi la waaskari wa polis wa kulinda uchaguzi na wakamanda makumi tatu wa vituo vidogo vidogo vya polisi mjini Bunia walikutana ili kuongea shida fulani fulani za usalama wakati wa uchaguzi katika jimbo la Ituri. Jemedari Dideki Tumaini, msimamizi wa kundi hilo la wataalamu wa kukinga uchaguzi, anasema ya kwamba mbinu zote za usalama zimechukuliwa kuchaguliwa kwa ajili ya kusaidia mchakato wa uchaguzi upitike katika hali tulivu. DJ Kitumaini: lengo ya kikundi ya leo ni kuambia wa, wajamadari wakubwa wa polisi nini wanapashwa fanya wakati ya election, nakuwa kazi ya maintien de l'ordre, na mutu wote anapashwa kufanya yote juu amani ikuwe, eh, fasi yenyewe yanaikara. Shirika la raia la jimbo la Ituri linasalimu mpango huu wa polisi unaokuwa na lengo la kuboresha amani ndani ya jimbo lote linalokuwa chini ya utawala wa kiaskari shirika hilo linaalika wakaaji wote wa jimbo kuweza kuwa na umoja na kuacha migogoro kwa ajili ya maendeleo ya jamii nzima. Mwanasheria Josue Kapinga ni mema wa kituo cha ukingo wa raia. Kwa miaka yenyewe mimi nalifika binafsi kuyituri mosaptane tulipendanaka sana, na leo population bapendana kama iko kitu gani? Na tenga batu siu niko naomba tu population yote ya yituri tupendana. La muna tulikuwaka utatoka hapo nenda u lwamukulu paka Kisangani bikovana kupoke pali popote, unakula unalala. Meleo tunaanza kukatalana kuchukiana kwa ngambo yake Claudine Nzeni, mshauri wa liwali askari wa jimbo la Ituri kwa maswali ya usalama, eneo la kuzingirwa yani etat de siege sio kizuizi kwa mchakato wa uchaguzi unaokuja. Huyo anaomba watoto wote wa jimbo la Ituri kukaa pamoja, ili kusindikiza mpango huu wa kuleta amani ndani ya jimbo loti njia ya kusema tufike kunivo ya, ya kuleta bakandida yetu na baendelee na tuvote mzuri tuweze kupata barepresenta yetu. Kikao hicho kilicho andaliwa kwa masiliano na sekta ya polisi ya MONUSCO UNPOL na kusapotiwa kifedha kifeza na PNUT utaendeshwa pia katika mji Goma na Bukavu jemboni Kivu ya kaskazini. Nikiripoti toka Bunya, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Tumalizia na habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Katika Kivu Kaskazini, tarafani Beni, mpiganaji mmoja wa ADF aliuawa. Silaha risasi kadhaa na redio nne za Motorola zilipatikana na kuchukuliwa na vikosi vya muungano wa majeshi ya Congo na Uganda, kaskazini mashariki mwa Eringeti, kwa mujibu wa msemaji wa operesheni za pamoja za FARDC UPDF. Ni wakati wa mapigano yaliyotokea usiku wa tarehe makumi mbili na nne kuamkia tarehe makumi mbili na tano Julai mwaka tunao karibu na kijiji cha Ndalia huko Ituri. Kulingana na Kanali Mak Hazukai, FARDC na UPDF pia wanahakikisha usalama kwa sehemu za Eringeti, Kainama, Chabi, Bunia na Boga Borasi. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, kamishina mkuu Kapend Kamand Fostan ndiye meya wa Goma kwa muda. Hafla ya kupeana vifaa vya kazi ilifanyika jana kati yake na Kabe ya Makosa Francois anayemaliza muda wake alipandishwa cheo na kuwa makamu wa mkuu wa polisi katika jimbo la Chopo. Meya anayemaliza muda wake anaondoka, ameacha kwenye hazina ya jiji dola elfu makumi mbili na moja za Marekani na zaidi ya franga milioni moja za Congo, lakini pamoja na deni ya dola elfu kumi na tano za Marekani kwa wahusika wengine, deni la matumizi ya kiutawala katika kazi zake. Anaacha baadhi ya mikataba ya ushirikiano wa sekta ya umma na binafsi. Mrithi wake anaahidi kuendeleza miradi iliyoanzishwa. Basi tunafika mwisho wa habari, aksanti kwa kutufata.