Radio Kapi. Oh, kapi. Idadi ya wagombea wa manaibu wa kitaifa ilifikia elfu makumi mbili tofauti na mchakato wa uchaguzi uliopita ambao ulikuwa na elfu kumi na tano. Mkuu wa Seni, Denis Kadima, aliiambia Radio Kapi jana siku ya pili Muungano wa madaktari wa Kongo Sinamed ulikutana jana siku ya pili kuhusu hali ya madaktari katika sekta ya umma. Unasubiri serikali itekeleze ahadi zake. Mpango wa uondoaji na upokonyaji silaha unakabiliwa na matatizo mengi ya kiwemo ya kifedha katika utekelezaji wake huko Ituri. Mjambo um, na karibuni kwa wote. Kama nilivyotanguliza hapo awali, idadi ya wagombea wa manaibu wa kitaifa ilifikia elfu makumi mbili tofauti na mchakato wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na nane ambao ulikuwa na elfu kumi na tano hivi ndivyo mkuu wa tume huru ya taifa ya uchaguzi anathibitisha seni inakaribisha rekodi hii iliyopigwa kulingana na yeye, ndani ya siku saba za kuongezwa kwa muda uliotolewa na taasisi yake kwa makundi ya kisiasa na vyama. Deni Kadima alisema hayo katika mahojiano ya kipekee na Redio Kapi kupitia kipindi maalum cha Dialogue Intercongolais jana siku ya pili wa mkuu wa kituo cha uchaguzi kwa idadi hii kubwa ya wagombea wa manaibu wa kitaifa, mchakato huu wa uchaguzi unaonekana kuwa na ushindani mkubwa. Huko Kasai Mashariki, liwali wa jimbo hilo Patrik Mathias Kabea Machi abidi ameshtakiwa na manaibu wa mkoa hii ni baada ya uchunguzi wa kupitishwa hii siku ya kwanza tarehe makumi mbili na nne Julai Waripoti ya tume za bunge za uchunguzi zilizofanywa mwezi Juni iliyopita na serikali ya mkoa na huduma za umma za mitaa. Patrick Matias Kabea kwa hivyo ana masaa makumi mbili na nne kuwasilisha barua yake ya kujiuzulu kwa mkuu wa nchi. Mengi zaidi yanatarajiwa katika saa zinazofuata, anasema gavana wa mkoa maelezo na Esther Ndalafina katika usomi wa Florence Kizalunga. Ripoti ya uchunguzi wa bunge iliambatana na mapendekezo machache ikiwa ni pamoja na hasa kufunguliwa mashtaka kwa mkuu wa mkoo kwa kutojibu kwa siku makumi tatu kwa mwaliko wa tume ya uchunguzi. Tabia hii ilionekana kuwa tusi kwa taasisi ya kwanza ya mkoo. Pendekezo lingine ni hoja ya kutokuwa na imani na mkuu wa mkoo kwa ubadilifu wa fedha za umma na magari yaliyokusudiwa na mkoo huo kutotekelezwa kwa bajeti na uwekaji ankara kupitia kiasi ya fedha zilizokusudiwa kwa ajili ya mradi wa akiba ya kimkakati kwa kutaja machache. Kifungo hiki cha kuondolewa madarakani kinahusu pia mawaziri wa fedha na kilimo wa mikoa kwa kuhusika na ubadilifu huo. Mshauri anayesimamia fedha anawekwa kwenye utumiaji wa haki. Katika manaibu kumi na tisa wa majimbo waliohudhuria kikao hii kumi na saba walipiga kura kumstaki gavana huyo. Akiulizwa, Patrick Matias Kabia anaahidi kutoa mafasirio katika saa zijazo. Ikumbukwe kwamba ugunduzi wa Juni uliopita na IGF wa makonti mbili ambazo hazijatangazwa na mkuu wa mkoa ulivutia hisia za mashirika kadhaa ya kisiasa na yasiyo ya, ya kiserikali kwa usimamizi wa jimbo hilo. Katika Kivu Kusini, epuka kupanga miji bila shughuli, jambo lisilofaa na ambalo linawaadhibu raia maskini wa eneo hilo. Wito huu unatoka kwa meya wa Uvira, Kiza Muwato, kufuatana na wito wa jumuiya mpya ya kiraia ya Kongo ya Uvira kwa ajili ya kuadhimisha siku ya mji bila shughuli siku ya pili hii katika mji na tarafa la Uvira ili kupinga kuwasili kwa waziri wa kitaifa wa miundombinu Alexi Gisaro huko Uvira. Muungano wa kitaifa wa madaktari wa Congo, SINAMED, ulikutana siku ya pili hii tarehe makumi mbili na tano Julai ili kuzungumzia hali ya madaktari katika sekta ya umma. Kutokana na kuahirishwa kwa serikali utekelezaji wa ahadi zilizotolewa, vyama vinne vya madaktari vimechukua azimio la kuihamasisha serikali kutekeleza ahadi zake na kuweka madaktari hao wa sekta ya umma ya serikali katika mazingira mazuri ya kikazi. Fuata Daktari John Senga, katibu mkuu wa SINAMED, kwenye kipaza sauti cha Jemi Mambu Yulu, anatafsiriwa na Merveille Asani. Kufatana na hali mbaya ya maisha ya waganga: gisi munajua wadoktari wakongomani wanapoteza nusu ya uwezo wao wa kifedha na pia kuangalia kushindwa kwa serikali kuheshimu ahadi zake wakati ya mazungumzo ya pili ya sendika ya waganga ilikusanya leo kwa kuangalia hali yao ya sasa. Kwa mwisho, tulikuta uwezo wa kununua wa daktari kongomani imepunguka sana. Ya pili, serikali haiheshimu ahadi zake iliwekwa katika masikilizano, na ndiyo kwa maana leo tumefanya tangazo hii ili kukumbusha serikali kujibu haraka kwa ahadi zake kwa kusaidia wa daktari Kongomani kupandisha uwezo wake, wake de huko Ituri, mpango wa uondoaji na upokonyaji silaha unakabiliwa na matatizo mengi katika utekelezaji wake. Muundo huu unataja hasa kutothibitishwa kwa mpango kazi wa mkoa wa Ituri na kamati ya kitaifa ya mpango huu, lakini pia ukosefu wa njia za kifedha kwa ajili ya huduma ya walioweka silaha zao chini katika eneo la Jango ambako wanakaa na wanamgambo wengine ambao wako tayari kuweka silaha zao chini. Uratibu wa mkoa wa programu hii ulisema hivyo hii siku ya kwanza huko Bunia, wakati wa mkutano siku ya kwanza hiyo hiyo na mkuu wa MONUSCO na washirika wengine. Katika Kivu Kaskazini, mzozo unaopelekea umwagaji damu katika tabaka Munigi tarafani Nyiragongo unaendelea karibu siku tano baada ya kusimikwa kwa Bwana Amani Kifende kuwa mkuu wa eneo hilo tarehe makumi mbili Julai. Mhusika mkuu Olivier Kakoti anapinga sherehe hiyo. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari, mwanasheria wake alizungumzia ukiukaji wa sheria katika kesi hii. Anasema kuwa mzozo bado uko mahakamani. Maelezo na Bernard Nyangi. Kisha kufeli kwa mpango wa kwanza mwezi Januari mwaka huu bwana mtumishi Amin Kifende alitawazwa atimaye Alamisi ishirini Julai kama kiongozi mpya wa kongamano la Munigi kwa ombi la waziri wa mambo ya ndani pamoja na liwali kijeshi wa jimbo, ila kupitia mwakili wake mwanabunge Olivwika kuti ulaumu sherehe hiyo inayokeuka haki Mwakili yani Ramazani, waziri mwenyewe alisimamisha hatua hiyo hapo awali, bila kwa mshangao, bila kusubiri mtizamo wa ombi la uchunguzi uliotolewa na jamaa la Kakoti. Waziri aliruhusu mara tena kushimikwa kwa bwana Kifende, hayo ya keuka haki ya walioomba oomba, mtizamu mpya wa sheria. Tunaomba viongozi kufuatilia swala lile huko, tukiwaalika jamaa la kakoti kubaki tulivu. Ikumbuke kwamba mzozo hiyo kati ya familia za kakoti na kifende kwenye ekulu ya sultani mdogo wa munigi imekwisha sababisha hata vifo. Mnamo tarehe 21 na 22 Oktoba 1221, watu wawili wa familia ya kifende waliuliwa, wakiwemo sikitu mudei aliyejitaja mwenyewe kuwa sultani, wakati kesi hicho kinaendelea makamani. Miili za wasiriwa hawa wawili huenda bado ya ngali kwenye chumba cha wafu Goma. Bernardin Agi, Radio Kapi. Mchezo wa toleo la tisa la Francophonie, sherehe za ufunguzi zitafanyika siku ya tano tarehe makumi mbili na nane Julai kutoka saa 12 hadi saa 2 jioni kwenye uwanja wa Demartire. Ni kampuni ya Amerika ya vikundi vya rasilimali za uzalishaji vya PRG ambayo inajihusisha na shughuli hii kuu katika uwanja wa De Martir. Maandalizi ya sherehe ya ufunguzi wa michezo hiyo inafanyika kwa siri kwa sasa. Hakuna kufika kwenye uwanja wa mpira ambapo sherehe hii itafanyika, hakuna pia kufika katika uwanja wa mpira wa vikapu ambapo mazoezi ya maonyesho fulani yanafanyika waandaaji wanataka kila kitu kiwe mshangao kamili. Michezo ya toleo la tisa ya Kifaransa, kwa burudani ya pembeni, nzango ilichaguliwa ili kuburudisha umma. Wanawake wengi wanafanya mazoezi yao katika uwanja wa de Martir. Ni kwa mara ya kwanza ambapo nzango itachezwa kwenye michezo ya Francophonie jambo ambalo linafurahisha kina Katembo, mkurugenzi wa taifa wa shirikisho la Kongo la nzango. Katika mchezo wa nzango unapaswa kupiga mikono yako na kucheza kwa wakati mmoja. Mnamo mwaka 2015 nzango tayari ilifanyika kwenye michezo ya Afrika huko Brazzaville. hajuko api Vijana wa Kivu Kaskazini wametakiwa kufanya kazi pamoja ili kujenga kesho yenye amani, undugu, umoja na usalama. Wito huu unatoka kwa Askofu wa Jimbo la Goma uliotolewa wakati wa kongamano la kumi na tatu la vijana la Kanda kuhusu amani lililofanyika tarehe kumi na tatu hadi kumi na sita Julai katika parokia ya Mlima Karmeli. Askofu Wili Ngumbi anaelezea lengo ya kongamano hili la vijana katika mahojiano haya na Rosali Zawadi. Askofu Wili Ngumbi, jambo. Jambo sana, mama mpashaji wa habari, diosezi ya Goma imemaliza kikao uh, cha vijana uh, juma iliyopita, utuambie kikao hiki kilikuwa na lengo gani na kimekuwa na matokeo hmm, gani tangu mnakiandaa kila mwaka? Vijana wa siku ya leo wanazunguka kichwa hawajui wafuate njia gani njia gani ni nzuri zaidi, kwani wanapata mafundisho mengi. Unajua, siku hizi mazehebu yanakuwa nyingi. Unajua, pia siku hizi kuna hiyo mafundisho ya wataalamu wa siku za leo, hewa ya, ya leo inakuja na mafundisho mengi yenye kuvuruga kichwa cha watu, na yote wanapenda kuwapatia vijana Ndipo tunapenda sana katika eklesia kusaidia vijana aweze kujua kuchagua, kwani maisha ya eklesia ya kesho, maisha ya nchi ya kesho ni katika mikono yao. Wanapaswa kujua kuchagua nini ni ya lazima, nini ni mzuri kwa ajili ya kuweza kuwa na maisha bora, maisha ya heri, maisha ya amani na hasa maisha ya ujamii ya pamoja, kwa kuweza pamoja kujenga nchi, kutumikia nchi, kujitolea kwa ajili ya nchi yao. Ni ujumbe gani muhimu ulipatia vijana kuhusu kuishi pamoja jimboni? Tumeongozwa na Maandiko Matakatifu na hasa hadisi ya kijana e Yosefu, mwana wa Yakobo na wenzake, ndugu zake wa damu, watoto wa baba moja walimuuzisha, ndio tukasema Inafaa vijana wasikie vizuri hiyo hadisi, namna gani Yusufu alisamehe ndugu zake. Hakuchunga ajilipishe, kisasi kuchunga fitina, chuki ndani ya roho yake juu wanzake walimuzishaka, asanisha kuanza maisha mapya. Hiyo mambo ya zamani mi naisahau, tunaiacha na tunaangalia sasa mbele katika maisha mbele, na ndi vile tunaambia vijana. Tunajua kama ndani ya, ya jimbo letu katika majamaa vijiji vyetu, hadisi iko ya uchungu, kulikuwa vita, kulikuwa ujeuri, mambo ya ubakaji kuluguziana manyumba na ile yote inaacha vidonda katika maisha yetu. Yote ni magumu ndani ya hadisi yetu, ila tujue kama leo Mungu anatuomba tuweze pitisha ule ukarasa na tuanze ukarasa mpya, tuangalie mbele. Tunaenda wapi? Kongo inaenda wapi? eklesi inaenda wapi? namna gani tujenge pamoja, vijana, maisha yetu ya, ya kesho, kwani ndi pale tutaweza kujua kujenga vyema nchi yetu na kumtumikia Mungu. Na zaidi ya yale, Baba Skofu, ulizungumzia na vijana pia mambo ya uchaguzi na vijana walikuuliza, unawashauria nini wagombee pia viti vya ubunge ama waingie ndani ya jeshi? Nini jibu lako? Ndio vijana waliuliza. Ahiyo, Baba Askofu, mwaka huu ni mwaka wa uchaguzi. Kijana anaweza kuingia katika mambo ya, ya siasa kwa kandidati wa uchagu, uchaguzi. Mimi ninaambia kama vile Papa wa Roma anazoea kujibu, wanaambia tuna lazima siku za leo wafanya siasa wawe wa Kristo Wakristo waingie katika siasa na hali ya Kikristo, waingia katika siasa kama ni mwamini wa alizuru dini gani na imani yake, na afanye siasa akifuata mafundisho ya imani yake. Juu kweli tuwezi kuwa na wafanya siasa na nchi yetu wenye kushughulika na nchi kushughulika na mafaya wote, kuliko kama vinasema kuangalia faida yao wenyewe, na wenye kweli kutumikia raia. Ndio maana tunapenda kuambia vijana mnaweza kuingia, munapashwa hata kuingia katika siasa, ila mwingie mkiheshimia imani yenu, fadhila za Kikristu, fadhila za Injili ni ya lazima sana. Na ni vile vile unaambia juu ya ya jeshi, eske tunaweza kuingia katika mambo ya ya jeshi? Nambia, ndiyo munapashwa kuingia katika jeshi, tuna lazima tuona waskari wa polisi wenye kuwa wanatumika na imani yao, wanamwogopa Mungu, wanapenda kutumikia Mungu, kutumikia ndugu zao, kujitolea, wakifuata kweli kazi inayokuwa kazi yao ya kulinda nchi, kulinda raia na mali yao, kulinda mipaka ya nchi. Hii yote ni kazi ya ya askari na na polisi, kuleta usalama, kulinda amani ndani ya nchi kuliko tunazoea kuona mara nyingi watu ni waska lakini unaona kama kweli wanatumikia labda mambo ya ukabila. Ndio tulipenda kuambia vijana wetu, ni lazima na munapasha kuingia katika jeshi, katika siasa, ilo mingie ndani kama vile vijana waamini, vijana wa Kristu na roho ya ya, ya, Wakristu na imani yene ya Kristu unaweza kutumikia nao raia na vile mnamtumikia Mungu. Monsenyer Wili Ngumbi nakumbusha kwamba kwa askofu wa diosezi ya Goma, tunakushukuru nami nawashukuru sana kwa yote. Mradi wa uchaguzi wa kusaidia wagombea wanawake na hasa wanawake walio katika mazingira magumu katika maeneo ya vijijini lakini pia wale wa mjini ambao bado hawajafahamika kisiasa na umma kwa ujumla ulizinduliwa huko Bukavu. Inafanywa katika majimbo sita ya DRC na inafadhiliwa na serikali ya Ubelgiji kwa kiasi cha euro milioni moja elfu mia mbili kupitia shirika lisilo la kiserikali la ONZ ONZ ONZ. Maelezo zaidi katika ripoti yetu ya siku iliyoandaliwa na Jean Kasami. Mradi huo unalenga kusindikiza kwa uchache wanawake mia moja makumi manane chini ya usaidizi wa wajuzi Muratibu wa ofisi ya shirika la kimataifa lenye asili ya Ubelegiji, Adolphe Baduda, ndiye muhifadhi. Nimetumika kwenye ong belge 1111 nimekuwa mukubwa wa hiyo organisation kwenye inchi la maziwa makuu. Ni proje yenye inahusu sana wanamuke kuwasindikiza, waende nao kupostile, tuone kama kesho kesho yake kwenye parlema zetu sokoa na wanamuke wengi wenye watatetea wenzake na watatetea wengine wanaume Tuliona kama kusikle elektrozi ni zilipita, wanawake hawakuwa wengi. Tunajua kapasite ya wanawake wanakuwa nayo, na tumewaza kama wanawake wakiingia pembeni na wanaume wote pamoja wanaweza kufanya kazi yenye kuonekana juu ya maendeleo ya nchi yetu. Radio Maendeleo ni moja kati ya waliobuni muradi huo pamoja na SEDEKO, Centre d'Appui à l'Éducation et au Developement Communautaire. Jean-Pierre Buledi anafafanua shabaha ya mradi. Sisi tunapiganisha kwa kukusanisha wanamke wenye wanataka kuwa wadepite ama waburgumestri ama wakuu viongozi. Hapa katika vote itakuwa hapa kwa siku zijazo katika ile uchaguzi, tungipenda tukusanye wanamke zaidi ya mia na makumi mnane tuwafunze na tumeonyeshe namna gani wanaweza kujitayarisha kusudi nao wakuwe kompetitifu sawa vile wanaume kwa uchaguzi huo. Katibu jimboni wa kamisheni huru ya uchaguzi Seni Kivu ya Kusini, Kaudense Maeshe anasifia ujio wa mradi. Mu maneno yote yenye tunatia mbele juu ya kuongoza inchi, sisi wa komision elektorali tunaonyesha kama mwanamuke naye iko nafasi ya kujitia sawa kandideti na kuongoza inchi, iko nafasi vilevile vile ya kutumika ndani ya masturuktura politike ndani ya ma organisation de leta, ili ainuwe inchi kushinda mwanaume, en ce sens que mama anaongoza na moyo yake na maarifa yote nikwa ndani ya kichwa yake, kusema sitayiba juu niko na huruma ya watu. Mama mwenye anaingia hata tafuta kutengeneza bubitu bwenye habuna maana, lakini ataenda kwa kusema ainue bienetre ya watu kufwatana na budget ya leta na intervention ya leta, ili njo development durable. Mradi utadumu mwaka mmoja na miezi ine. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi, huko Beni katika Kivu Kaskazini, maafisa makumi nne wa kundi la jemi la polisi walihamasishwa siku ya kwanza na ofisi ya pamoja ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa ya MONUSCO kuheshimu haki za mtu aliyekamatwa maafisa hawa wa polisi walikumbushwa wajibu wao katika kuzuia na kupambana na ukiukwaji wa haki za binadamu, hasa haki za watu walionyimwa uhuru wao katika mazingira ya uchaguzi na uongozi wa kijeshi. Kumbuka kuwa shughuli hii ni sehemu ya maadhimisho ya miaka makumi saba na tano ya azimio la kimataifa la haki za kibinadamu tukisalia katika jimbo hilo la Kivu Kaskazini, katika tarafa la Rutshuru, takriban mitumbwi makumi mbili zaidi ya nyavu mia moja za umeme na vifaa vingine haramu viliteketezwa siku ya kwanza huko Vichumbi na kamati ya pamoja ya duria iko katika mbuga la wanyama la Virunga katika tarafa la Rutshuru. Vifaa hivi haramu vilikamatwa wiki iliyopita na timu ya doria mchanganyiko, vyama vya wavuvi, ushirika wa uvuvi wa Virunga na kikosi cha wanamaji kinachofanya kazi katika ziwa Edward. Afisa wa kijeshi wa kituo cha mia tatu makumi tatu na tatu cha wanamaji cha Vichumbi aliyekuwepo aliwaomba wakazi wanaoishi katika maeneo ya uvuvi kuzingatia viwango vya uvuvi na kuachana na uvuvi haramu kwa maendeleo mazuri ya ziwa Edward. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata.