Radio Okapi. Oh, Okapi. Maliwali wa majimbo tano ya mashariki mwa DRC wanatafakari kwa pamoja tangu siku ya kwanza hii huko Goma maendeleo na usalama wa majimbo yao. Tume ya mkoa ukweli, haki na maridhiano, CPVJR Inazindua rasmi shughuli zake siku ya pili hii pakananga huko Kasai. Wagombea wa ubunge wa kitaifa wa Jimbo la Maindombe walipata matatizo makubwa ya malipo ya pesa kwa sababu ya kutokuwepo kwa benki katika miji ambayo ofisi za mapokezi ya faili za wagombea ziko. Hamjambo na karibuni kwa wote. Huko Kivu Kaskazini, maliwali wa majimbo tano ya mashariki mwa DRC wanatafakari tangu siku ya kwanza hii huko Goma juu ya mikakati ya pamoja inayolenga kukabiliana na changamoto za maendeleo za maeneo yao. Ni katika mazungumzo ya kwanza ya kikanda yaliyoandaliwa na shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa maendeleo PNUD na MONUSCO. Shughuli hii ambayo itachukua siku tatu inaratibiwa na wizara ya mipango ya Kongo. Mwishoni mwa siku hizi tatu za mazungumzo, magavana watano wanapaswa kutoa ombi la pamoja la ushirikiano kati ya majimbo katika sekta ya maendeleo, kuzuia mzozo wa usalama na majibu ya athari za mabadiliko ya hali ya hewa na majanga ya asili. Gavana wa Tanganyika Juli Ngungwa alirejea jumapili hii Pakalemi, zaidi ya wiki mbili baada ya kurudishwa kwake madarakani na mahakama ya katiba alihutubia wakazi katika kiwanja cha Kisebwe. Kiongozi wa mkoa anawataka wakazi wa Tanganyika kuungana na kukomesha migogoro inayorudisha nyuma maendeleo ya jimbo la Tanganyika. Tunamsikiliza Juli Ngungwa katika sehemu hii aliyoichagua pole munanga. Wakati ya maeleksio inaenea tungana mukituiki, twache makelele, provensi yetu kona hudia kumukongo. Mutangalia hii miezi tatu tunapoteza kwa bure, wakati mukona pinduza pinduza batu na bintu. Viko na hudia kumukongo, muniunge mukono, tuendeleshe Tanganika yetu kumbele, na niko na fua na kuya Chef de l'Etat nanyambia hudia wende kaendeleshe kazi, ungane na banduku yako ii. Wakati haina wakati ya kugombana tena, banduku yangu, munasikia, tuwekeni bukomvi pembeni. Wakati tukunenda mwa provensi ya Benjetu, banakankamana banatengeneza kanjia, shie paka bukomvi, tukuna hudia kumukongo huko Ituri, mwanajeshi wa FARDC aliyeua watu kumi na tatu kwa silaha yake siku ya sita, huko Chomia, yapata kilomita makumi sita kutoka Bunia, amekamatwa tangu usiku huko Kasenyi, katika tarafa la Irumu. Kwa mujibu wa vyanzo vya habari, muuaji aliyekuwa akitafutwa alinaswa na vyombo vya polisi kwa ushirikiano wa vijana ilikuwa ni wakati alikuwa akijaribu kuondoka eneo hilo usiku kucha kwa pikipiki. Kukamatwa kwake kunasifiwa na shirika la raia pamoja na watu mashuhuri ambao wanataka askari huyu ahukumiwe katika kikao cha hadhara na kwamba familia za wasiriwa zilipwe. Maelezo na Ezekiel Muzalia katika ripoti ya Jean Claude Lukidile. Inakuwa saa moja ya usiku, wakati ambapo Ndombe Upeti Babi alionekana kwa mara ya kwanza kisha mauaji aliyoendesha huko Chomya. Walipoharifiwa vijana na polisi walikuja, kisha dakika chache, askari huyo wa FARDC wa kituo cha waskari wa kulinda ziwa huko Gobu alikimbia. Vijana walijihusisha kwa ajili ya kumtafuta kwa mara nyingine, ni kwenye kiwanda cha kuhuzisha mafuta ya gari ndipo wanamkuta akiwa kwenye pikipiki iliyokuwa ikimpeleka Kasenyi. Kundi lingine la vijana wanataka kumshika, anakimbia lakini silaha yake wameichukua. Kisha saa chache, kupitia usaidizi wa mama mmoja, anaonekana tena ndani ya nyumba yenye kuzarauliwa. Kupitia usaidizi wa askari jeshi FARDC na polisi anashikwa na kupelekwa Kasenyi ambapo masambo itaanzishwa leo siku ya kwanza, kajulisha mwendesha mashtaka mkuu wa jeshi la taifa Fardes, kumbu ngoma, anayepatikana huko kwa ufahamu askari yule, ambaye ni kaporal, aliua watu kumi na tatu miongoni mwao watoto kumi kati yao wasichana wa sita. Ilikuwa kisha kushitaki jamaa ya mke wake kumuua kwa uchawi mtoto wake siku ya ine huko Chomia. Nikiripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, kwa niaba ya Radio Okapi, tume ya mkoa haki ukweli inazindua rasmi shughuli zake siku ya pili hii huko Kananga. Watu wengi watendaji na washirika mbalimbali mbali wa Umoja wa Mataifa kutoka Geneva, hasa kutoka ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa watashiriki katika sherehe hii ambayo itaongozwa na waziri wa kitaifa wa haki za kibinadamu. Tayari siku ya kwanza hii, kikao cha kuthibitisha maandishi ya kisheria kiliandaliwa na washikadau wote. Tume hii iliundwa kufuatana na ukatili kati ya wanamgambo wa Kamuna Sapu na jeshi la FARDC kati ya mwaka 2016 na 2017 ambayo ilisababisha ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu na haki za kibinadamu za kimataifa. Tayari waasiriwa wa, wa matukio haya huko Kasai ambao bado wanasubiri fidia yao wanataka kuona tume ikifichulia ulimwengu kile kilichotokea katika eneo hilo. Mira Mulumba kiongozi wao alimwambia Francois Kadima. Anatafsiriwa na Merveille Asani. Il n'y a pas eu la vérité sur ce qui s'est produit. Alors la commission va s'atteler, kweli haakukuwa ndani ya mambo yaliyofanyika na hapa kamishani itatafuta wapi kuna ukweli. Kwa nini wananchi wengi wamekuawa? Kwa nini wasichana wengi wamebakwa? Kwa nini watu wamekufa sana Kasai? Inabidi tujue kweli, ili itasaidia Kasai siishi tena vile vitu. Hatutaki tu ukweli basi, tunataka pia amani na haki. Inabidi kamishani itumike vizuri, ila tujue wanani wako chanzo ya ile mambo iliyofika ndani ya eneo la Kasai. Tujue mambo gani ilisababisha wale watu watende mabaya kwa watoto wa Kasai. Kamisha ndiyo itajua kila mtu alitenda nini. Na pale ndiyo kamishani itaunganisha majirani na kuwatia pamoja. Kama nilivyotanguliza, Wagombea wa manaibu wa kitaifa wa jimbo la Maindombe kwa ujumla, hasa wale wa tarafani, walipata matatizo makubwa ya malipo ya pesa ili kuwawezesha kuweka wagombea wao. Hii inafuatana na kutokuwepo kwa benki katika miji ambayo ofisi za mapokezi ya faili za wagombea ziko. Hayo yalitangazwa siku ya kwanza hii na mkuu wa kitaifa wa chama cha siasa cha Alliance des Democrates pour le Reveil du Congo ADRC kwa kifupi na mwakilishi mkuu wa kundi la kisiasa la anu de batir le Congo. Baada ya kufungwa kwa operesheni hii katika eneo lote la taifa la Congo, kwa Neron Nestor Lomeka, mawasiliano na usafiri havipo katika Maindombe. Kila kitu lazima kipitia mji mkuu wa mkoa. Hali hii pia ndiyo msingi wa kupungua kwa uwingi wa wagombea katika ofisi za seneti kwa ajili ya kufungua faili zao, alisema. Wagombea makumi tisa na saba wakiwemo wanawake makumi mbili wa viti viwili vya wanabunge wa kitaifa wa jiji la Beni sasa ni rasmi tangu Jumapili, tarehe ya mwisho ya kipindi cha kujitoa na kuwasilisha majina ya wagombea kwa uchaguzi ujao wa ubunge. Kulingana na Deogracias Mbayahi, mkuu wa kitengo cha seni Beni, sasa ni wakati wa uondoaji na ubadilishaji. Hakuna maelewano kati ya mkaguzi mkuu wa fedha wa EF na liwali wa mkoa wa Kasai Mashariki baada ya ugunduzi miezi michache iliyopita wa akaunti mbili za uongo zilizofunguliwa na liwali huyo. Kulingana na barua iliyotumwa kwa gavana wa mkoa ya tarehe kumi na nane Julai, mkaguzi mkuu wa fedha EF anasikitishwa na vitendo vibaya vilivyofanywa kwa ujumbe wa EF kwenye misheni ya usimamizi katika jimbo hilo. Kiongozi wa mkoa anaomba kuhusika kwa rais wa jamhuri katika swala hili. Tunampokea bibi Kangela Ngumbi Julien, mama wa nyumbani aliyepatiwa mafunzo na kituo cha akinamama jinsi ya kutengeneza majiko bora na majiko ya gesi katika eneo kama jimbo la Maniema. Anazungumza na Florence Kizalunga. Mama Kangela Ngumbi Juliane, jambo. Jambo, mama journaliste dada Florence. Mama, tumekuona hapa ku Maison de la Femme ukitengeneza mafoyer ya ameliore na Marécho à gaz. Tuambie ilianza namna gani juu ukijifunza hiyo. Tulikuwa recruté ku Maison de la Femme na mama Kapunga sifa yao na wenginevyo wale anaotumika nao ndani ya koordination yake, ndio waliturekrite kusema wa mama, tusingelikala tubaukunjaka mikono, tukuye huku bae batufunze namna ya kwanza kujibeba kimaisha. Ndio wakatuleta hapa, tukakia kufika, tukaanza fata formation ya kutengeneza bembeleza mafika boga, ama tunaita mlugha ya kimombo foyer ameliore na resho a gaz. Na kisha hiyo mafunzo unatoka na nini? Asante sana, ninashukuru zaidi kisha mafunzo haya ya kwanza, mafunzo hiyi inanisaidia zaidi. Ninarudia hapa, nimekwisha kujua deja kujitengenezea mi mwenyewe fuaa ya meliore, niko ni mziro ya kuweza kutafuta mulongo yangu, na mimi natafuta vifaa ile nye walitufunza nayo, na nianze kutengeneza bora, nifanye vante mara moja pur ke nisaidie namna ya, na ya kuishi na watoto na wajukuu. Yaani hiyo uh, mafunzo umepata hapa gisa, umeanza kutengeneza fua ya meliore we peke ni namna yako ya kujibeba kimaisha, ndiyo dada Florence? ni namna ya kujibeba kimaisha, sababu sitakuwa tena kaombaomba wala sitakuwa tena mzigo kwa mwingine au kufamii ama kwa watoto. Nakuwa deja najua, nakosa 5000 faranga nakosa 10000 faranga, wakati napotengeneza foye yangu ikaenea d0 napeleka kwa vente na mara mwa mimi napata kitu niko nayo. Mama Jilieni, una watoto wangapi? Mimi ni mama. watoto wangapi? ni ya tatu wa garson, na wajukuu sita. Wale wajukuu wote unawachunga nyumbani mwako? Ndio, wote ninao, pamoja na wako na somo sasa mama Jiliane, tumeona kwa kutengeneza foyer ameliore imeomba vifaa mingi na inaomba kazi mingi utafanya je? Asante dada Florence kwa kutengeneza foyer ameliore, nitakuwa natumika hivyo. Wakati ninapopata pesa naenda kununua udongo wangu, sababu kuko ba vitu mingi mingi gisi ya si kwanza kutumika naye. Ninapoleta udongo ile na kuanza kutumika na watoto wangu watanisaidia kutwanga, wanatengenezea bakarkas, na mara mwe nitafikia kufanya montage. Juu kwa kutengeneza walitufundisha kuko etape tatu, kuko tuna Sasa mama Julien hiyo mafika bora inakuwa, naomba pesa kwa kutumikisha nyinyi. Kisha hiyo mafunzo waliwapatia fedha ama mtenda kutumika kwanza namna gani kazi pala? Dada Florence, hatukupata fedha sababu kwa sisi kutengeneza hiyo bembeleza mafika bora inaomba kukuwa na pesa, puruki wanzi kuuza vifaa ya kazi. Udongo ule inaomba tuuze ba karakasi ile kwa kuitengeneza, inaomba tupate ba manjanja ya beige 28, kuko batole kuko ba clim kuko mabitu mbalimbali, tuko na materi kwetu zenye balikuwa natufunza na kwa kupata ile sina pesa. Hivi ninaomba kwa watu wenye kuwa na zamiri safi, ama tunaita bon volonte, wangetuunga mkono puruke tuanze kujua kujibeba. Wakati mtoto anasimama na anatembea, hautamwacha ikali sitakuwa ya lazima mkokote pa mkono na yeye hajue kujitembelea. Nikusema balishatufunza, na ni ya lazima watupatie msaada ya sisi kujiuzia vifaa, kila mtu anaje kipe kwa nyumba yake. Yani leo wakikupatia tufeza, unaweza kufungula hata atelia kwa mwenyewe Ndiyo, dada, niko tayari. Wakapo nipa fedha, niko tayari kufungula yangu atelie mwenyewe. Utatumika pamoja na watoto wako na wajukuu? Ndiyo, nitatumika pamoja na watoto wangu na wajukuu wangu. Sasa hapa kwetu tunaona watu wengi wanakuwa wakizarau kazi ya kidogo kidogo hivi. Utaambia nini wenzako wanawake hivi, dada Florence? Nitashauri wamama na wanawake wenzangu kusema wasingiliingia tu ku mambo ya distraction. Hii ya kuendaka na lomba nalombalomba atende huku nini, ministre fulani atakuya, depute fulani atakuya, batatukavula 2000 mili fra. Kuna mara vengine bako naenda mtu anarudia mebredwi hana lolote. Me kama mi, niko yangu na ile fasi yangu ya kutumika deja na najua kujibeba, sita angaika tena kuenda parisipi na kuenda nazomelewa, vile nina wasisimua kusema wamama wache kazi yakulombalomba, inabidi tujibebe kimaisha. I kazi ya kusemaka nitaenda kwa depute fulani banakupatia mili fra, parfois banakupa 2000, kuna mara unaikosa hai maiko mzuri kabisa, bora ukuwe na activite yako ya, ya resource ya resete, nyita kusaidia wanje kuijire mwenye uisho, kuwa na mtu mwingine ukuangalia wale kusumbukia. Mama Kangila Ngumbi Julienne, tunakupigia aksanti, na mimi nasema aksanti. Dada Florence, Radio Kapi dosi on Swahili. Katika Kivu kaskazini angalau watoto mia tano wa shule waliohamishwa wanahudhuria masomo ya maandalizi katika kambi ya wakimbizi ya Kayembe. Kambi hiyo iko karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Goma katika usultani wa Munigi katika tarafa la Nyiragongo. Mradi huu wa dharura wa elimu ya watoto waliohamishwa ni sehemu ya mradi wa elimu wa USAID na mpango huu wa serikali unatekelezwa na shirika lisilo la kiserikali la Ana Mikeli kwa mafunzo ya miezi miwili. Bernardin Diambu aliandaa hiyo kama ripoti yetu ya siku Matanata. Hapa tunapatikana ndani ya darasa moja ya shule EPKMB. Watoto hawa wahami, wafulana kama vile wasichana, wanazifunja Kifaransa, kusoma, kuandika na hesabu. Emendo emendole, moja wa shirika Anamikili, anafasilia lengo la mradi huu tuliweza pamoja na EPST kutia mpango wa elimu ya haraka kwa ajili ya watoto wakimbizi wanao umri ya shule. Lengo ya mpango huo ndani ya kambi ya wakimbizi ni kutayarisha watoto wakimbizi ambao wamepoteza mwaka mzima wa shule, ili watayarishwe vizuri kuanza mwaka wa masomo ujao pamoja na wengine watoto. Matayarisho hayo yanafanyika kupitia mpango wa recuperation ambao tena tunaita tutora, itakayo itakayokamilishwa na ile ambayo tunaita test de niveau ili warudi shuleni, kila mtoto akijua darasa lake. Watoto hawa toka vijiji mbali mbalimbali kwenye mtaani Ruchuru na Niragongo, wakikimbia vita huko ndani ya kembi ya wakimbizi Kaembe wanapambana na shida nyingi kama vile kukosa mavazi, chakula, hata vifaa nyingi vya shule kama anavyoeleza mwalimu Jean Dedie Chiza: matatizo yenyi tuko nayo batoto havana mauniforme, batoto habapate chakula ungeomba omba omwe bakuba na barete ataba mabiswi ubye kitu kidogo cha kubafurahisha kusema basikate tama guverinema yetu nawe venir anede kusaidia aba batoto hata hivyo wazazi wa watoto wa wakimbizi wanashukuru na kufurahia sana hii muradi sikilizeni hii muradi tunashukuru sana ju avadukimbiye watoto mumasomo bari kubatema habakumbuke nje eyu muradi ikasema hawa watoto omwe wana wakumbusha ume mwezi ya kenda kufungula masomo, wakuwe na wanajua ili kukumbusha niko ndani ichwe yao. Mradi ya mzuri naifurahi kuona wana wakumbusha vyenye vammame kwisha sahau, ni mzuri. Tuwafahamisha kwamba wazazi wa watoto hawa wahami wanaomba kuboreshwa kwa usalama ndani ya vijiji vyao kusudi watoto wao ambayo wakupata bahati ya kusoma mwaka uliopita wasome mwaka huu. Goma, Bernardin Ndiambu, Radio Kapi. Habari za Mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Katika Kivu Kusini, wakazi wa kijiji cha Busolo huko Nzibira katika tarafa la Walungu wanaishi katika hali ya hofu inayosababishwa na kuwepo kwa raia mtomboki kutoka kundi la Mubangu katika eneo hili. Shirika la raia huko Nzibira linaripoti kuwa tangu siku ya tano iliyopita raia mtomboki hawa wamekuwa wakiwanyanyasa, kuwapora na kuwateka nyara watu ambao wanawapeleka msituni. Chanzo hicho hicho kinaongeza kuwa kiongozi wa kijiji cha Busolo pamoja na mkazi mwingine wa kijiji hiki walijeruhiwa na hawa raia mtomboki. Shirika la raia linaomba viongozi husika kusimamia hali hii ili amani irejee katika eneo hilo. Katika jimbo jirani la Kivu Kaskazini, tarafani Lubero, jeshi la FARDC linatangaza kwamba limerejesha kilima cha Mhola siku ya Jumapili, ambacho kilikuwa kimesalia chini ya udhibiti wa kikundi cha maimai kwa muda mrefu, kulingana na kapteni Antoni Mwalushai, Msemaji wa operesheni Sokola kwanza. Kuchukuliwa tena kwa kilima hiki kulikuja baada ya mapigano kati ya FARDC na kundi hili la maimai wanaokosesha usalama kwenye barabara ya Butembo Mangurejipa, mapigano ambayo kulingana na yeye yalipelekea kufa kwa wanamgambo wa nne. La ziada sina. Ni mwisho wa habari, aksanti kwa kutufuata.