Oh, okay. Maliwali wa majimbo tano ya mashariki mwa DRC wanatafakari kwa pamoja tangu siku ya kwanza hii huko Goma maendeleo na usalama wa majimbo yao. Shughuli hiyo ya siku tatu iliandaliwa na PNUD pamoja na MONUSCO. Operesheni ya mapokezi ya faili za wagombea kwa ubunge wa kitaifa yalifungwa jana Jumapili, siku moja kabla. Zaidi ya faili 1300 za wagombea zilisajiliwa katika jimbo la Kwilu wakiwemo wanawake miatatu. Hakuna maelewano kati ya mkaguzi mkuu wa fedha wa IGF na liwali wa mkoa wa Kasai Mashariki baada ya ugunduzi wa akaunti mbili za uongo zilizofunguliwa na liwali huyo. Hamjambo, na karibuni kwa wote, habari kamili huko Kivu Kaskazini. Maliwali wa majimbo tano ya mashariki mwa DRC wanatafakari tangu siku ya kwanza hii huko Goma juu ya mikakati ya pamoja inayolenga kukabiliana na changamoto za maendeleo za maeneo yao. Ni katika mazungumzo ya kwanza ya kikanda yaliyoandaliwa na shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa maendeleo PNUD na MONUSCO. Shughuli hii ambayo itachukua siku tatu inaratibiwa na Wizara ya Mipango ya Kongo. Mwishoni mwa siku hizi tatu za mazungumzo, magavana watano wanapaswa kutoa ombi la pamoja la ushirikiano kati ya majimbo katika sekta ya maendeleo, kuzuia mzozo wa usalama na majibu ya athari za mabadiliko ya hali ya hewa na majanga ya asili. Gavana wa Tanganyika Juli Ngungwa alirejea jumapili hii Pakalemi zaidi ya wiki mbili baada ya kurudishwa kwake madarakani na mahakama ya katiba. Alihutubia wakazi katika kiwanja cha Kisebwe. Kiongozi wa mkoa anawataka wakazi wa Tanganyika kuungana na kukomesha migogoro inayorudisha nyuma maendeleo ya jimbo la Tanganyika. Tunamsikiliza Juli Ngungwa katika sehemu hii aliyoichagua, pole munanga Wakati ya maeleksio enaenea, tungana mukitu iki, tuache makelele. Provinsi yetu kona hudia kumukongo. Mutangalia hii miezi tatu tunapoteza kwa bure, wakati muko na pinduza pinduza batu na bitu. Viko na hudia kumukongo, muniunge mukono, tuendeleshe Tanganika yetu kumbele. Na niko nafua nakuya chef de leta nanyambia, rudi wende kaendeleshe kazi, ungane na banduku yako. Hii wakati haina wakati ya kugombana tena, banduku yangu, munasikia? Tuwekeni bukomvi pembeni. Wakati tukunenda mwa provinsi ya benjetu, banakankamana, banatengeneza kanjia shie mpaka Bukovi, tuko nahudia kumukongo huko Ituri, mwanajeshi wa FARDC aliyeua watu kumi na tatu kwa silaha yake siku ya sita, huko Chomia, yapata kilomita makumi sita kutoka Bunia, amekamatwa tangu usiku huko Kasenyi katika tarafa la Irumu. Kwa mujibu wa vyanzo vya habari, muuaji aliyekuwa akitafutwa alinaswa na vyombo vya polisi kwa ushirikiano wa vijana Ilikuwa ni wakati alikuwa akijaribu kuondoka eneo hilo usiku kucha kwa pikipiki. Kukamatwa kwake kunasifiwa na shirika la raia pamoja na watu mashuhuri ambao wanataka askari huyu ahukumiwe katika kikao cha hadhara na kwamba familia za wasiriwa zilipwe. Maelezo na Ezekiel Muzalia katika ripoti ya Jean Claude Lukidile. Inakuwa saa moja ya usiku, wakati ambapo ndombe upeti babi alionekana kwa mara ya kwanza, kisha mauaji aliyoendesha huko Chomia walipoharifiwa vijana na polisi. Walikuja kisha dakika chache, askari huyo wa FRDC wa kituo cha askari wa kulinda ziwa huko Gobu alikimbia. Vijana walijihusisha kwa ajili ya kumtafuta kwa mara nyingine, ni kwenye kiwanda cha kuuzisha mafuta ya gari ndipo wanamkuta akiwa kwenye pikipiki iliyokuwa ikimpeleka Kasenyi. Kunzi lingine la vijana wanataka kumshika, anakimbia, lakini silaha yake wameichukua. Kisha saa chache kupitia usaidizi wa mama mmoja, anaonekana tena ndani ya nyumba yenye kuzarauliwa. Kupitia usaidizi wa askari jeshi FARDC na polisi, anashikwa na kupelekwa Kasenyi ambapo masambo itaanzishwa leo, siku ya kwanza kajulisha mwendesha mashtaka mkuu wa jeshi la taifa FARDC Kumbu Ngoma, anayepatikana huko kwa ufahamu askari yule ambaye ni kaporal aliua watu kumi na tatu miongoni mwao watoto kumi kati yao wasichana wa sita. Ilikuwa kisha kushitaki jamaa ya mke wake kumuua kwa uchawi mtoto wake siku ya ine huko Chomia. Nikiripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Tume ya mkoa haki ukweli na maridhiano CPVGR inazindua rasmi shughuli zake siku ya pili hii huko Kananga. Watu wengi watendaji na washirika mbalimbali mbali wa Umoja wa Mataifa kutoka Geneva, hasa kutoka ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa watashiriki katika sherehe hii ambayo itaongozwa na waziri wa kitaifa wa haki za kibinadamu. Tayari siku ya kwanza hii kikao cha kuthibitisha maandishi ya kisheria kiliandaliwa na washikadau wote. Tume hii iliundwa kufuatana na ukatili kati ya wanamgambo wa Kamuna Sapu na jeshi la FARDC kati ya mwaka 2016 na 2017, ambayo ilisababisha ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu na haki za kibinadamu za kimataifa. Tayari waasiriwa wa, wa matukio haya huko Kasai ambao bado wanasubiri fidia yao wanataka kuona tume ikifichulia ulimwengu kile kilichotokea katika eneo hilo. Mira Mulumba, kiongozi wao, alimwambia Francois Kadima. Anatafsiriwa na Merveille Asani. Il n'y a pas eu la vérité sur ce qui s'est produit. Alors la commission va s'atteler. Kweli haakukuwa ndani ya mambo yaliyofanyika na asa kamishani itatafuta wapi kuna ukweli. Kwa nini wananchi wengi wamekuawa? Kwa nini wasichana wengi wamebakwa? Kwa nini watu wamekufa sana Kasai? Inabidi tujue kweli, ili itasaidia Kasai siishi tena vile vitu. Hatutaki tu ukweli basi, tunataka pia amani na haki. Inabidi kamishani itumike vizuri, ila tujue wanani wako chanzo ya ile mambo iliyofika ndani ya eneo la Kasai. Tujue mambo gani ilisababisha wale watu watende mabaya kwa watoto wa Kasai. Kamishan ndiyo itajua kila mtu alitenda nini, na pale ndiyo kamishan itaunganisha majirani na kuwatia pamoja. Kama katika jimbo la Kwilu shughuli ya kupokea na kushughulikia faili za wagombeaji wa ubunge wa kitaifa ilimalizika hii siku ya Jumapili tarehe makumi mbili na tatu Julai mwaka tunao, kwa mujibu wa tarehe iliyopangwa na seni baada ya kuongezwa kwa siku saba siku moja kabla ya kufungwa kwa operesheni hiyo, zaidi ya faili elfu moja mia tatu za wagombea zilisajiliwa katika jimbo lote, wakiwemo wanawake mia tatu Kulingana na Jean Robert Muyense, katibu mtendaji wa mkoa wa seni huko Kwilu, ambaye anatoa takwimu hizi, faili hizi zote zilizowasilishwa zinatoka kwenye orodha zisizopungua mia nne. Kwa habari hiyo hiyo, wagombea wa manaibu wa kitaifa wa jimbo la Maindombe kwa ujumla hasa wale watarafani walipata matatizo makubwa ya malipo ya pesa ili kuwawezesha kuweka wagombea wao. Hii inafuatana na kutokuwepo kwa benki katika miji ambayo ofisi za mapokezi ya faili za wagombea ziko. Hayo yalitangazwa siku ya kwanza hii na mkuu wa kitaifa wa chama cha siasa cha Alliance des Democrates pour le Reveil du Congo Aderse kwa kifupi, na mwakilishi mkuu wa kundi la kisiasa la Anu de Batir le Congo. Baada ya kufungwa kwa operesheni hii katika eneo lote la taifa la Congo, kwa Neron Nestor Lomeka, mawasiliano na usafiri havipo katika Maindombe, kila kitu lazima kipitia mji mkuu wa mkoa. Hali hii pia ndiyo msingi wa kupungua kwa uwingi wa wagombea katika ofisi za seni kwa ajili ya kufungua faili zao, alisema. Hakuna maelewano kati ya mkaguzi mkuu wa fedha wa IGF na liwali wa mkoa wa Kasai mashariki baada ya ugunduzi miezi michache iliyopita wa akaunti mbili za uongo zilizofunguliwa na liwali huyo, kulingana na barua iliyotumwa kwa gavana wa mkoa ya tarehe kumi na nane Julai. Mkaguzi mkuu wa fedha IGF anasikitishwa na vitendo vibaya vilivyofanywa kwa ujumbe wa IGF kwenye misheni ya usimamizi katika jimbo hilo. Kiongozi wa mkoa anaomba kuhusika kwa rais wa jamhuri katika swala hili. Wito wa kutaka maandamano siku ya kwanza hii uliozinduliwa na vuguvugu la kiraia na makundi ya shinikizo huko Goma katika Kivu Kaskazini ulifuatwa kwa kiasi katika baadhi ya vitongoji vinavyochukuliwa kuwa moto jijini. Waandamanaji walifunga barabara kwa mawe hii ilitatiza utendakazi wa kawaida wa shughuli za kibiashara haswa katika sehemu ya kaskazini ya jiji. Hata hivyo, shughuli zilianza tena mapema mchana baada ya saa chache za usumbufu. Raia wanataka kushuka na utulivu wa kiwango cha ubadilishaji dola moja ya Marekani, ambayo inabadilika leo kwa franga 2600 za Kongo. Hali ya barabara za mashambani katika tarafa la Walikale huko Kivu Kaskazini hairahisishi uchukuzi wa mazao ya shambani hadi vituo vikuu vya matumizi. Ghafla bei ya bidhaa hizi inaongezeka kwa upande mmoja, kwa upande mwingine hali hii inadhoofisha raia wa kulima. Katika maujiano haya na Denizi Lukeso Tomamu Kiti, mkuu wa vijana wa Bunakima anazungumzia hali hii ya mambo. Jambo bwana. Jambo mama journalist, hali ya mabarabara huko Walikale ni je? Kabisa inakuwa mbovu zaidi sana, kutoka hata Walikale kwenda Goma ama Kisangani ama Bukavu inakuwa hatari zaidi, kwa kuwa haina tena nafasi ya kupita hata pikipiki piki. Kwa kuwa kutoka Walikale kwenda Goma unakutana unafanya siku tatu ama ine kusudi ufike Goma, na ukitaka kwenda Bukavu ni hivo hivyo tu hata kwenda Kisangani tunakuwa na hiyo njia, ndiyo inatusaidia kwanza, kumara vitaema kidogo kidogo, lakini nayo inakuwa mbovu, kwani imegawia, imejengwa na inaacha wakaaji kununua vitu kwa bei kali na inatutesa zaidi sana ndani ya mtaa wetu wa Walikali. Raia inafikisha chakula na muna gani mu masantre ya Kabambi kuhusu mabarabara ya kwenda na ndani ya shamba ama ndani ya vijiji kwenye chakula inatoka ndani ya teritwari yetu ya Walikale tunakuwa na shida kubwa ya hizo mabarabara. Leo wakaaji wanakumbwa zaidi sana na hizo mabarabara na wanakuwa na shida hata ya kutoka kwenye vijiji vyao na chakula ambao wanatosha ndani ya mashamba zao kuleta ndani ya sentre zetu kubwa kubwa sa vile Walikale, Mubi na kadhalika. Ni kusema ya kwamba tunakuwa na shida kubwa ndani ya mtaa wa Walikale, tunakosa barabara hata ya shamba, tunakosa hata barabara ya kuweza kutoka ndani ya walikali na kwenda ndani ya majimbo zingine. Ndiyo maana tunalia kabisa kwa wakubwa wa viongozi wa nchi na waparteneri wao wote watujie wepesi kuangalia namna gani wanaweza wakafungua hizo mabalabala. ne yamwe, tunashukuru usaidizi udogo wa sekta yetu ya wanyanga kwa kuwa wanafungua balabala kutoka Ngora kwenda Kilambo na wakijielekeza kwenye njia ya kufika mtoto huko, kunakuwa chakula mingi sana, na hiyo chakula inabaki huko bila kufika huku kwetu ndani ya centre yetu ya consommation. Utakutana huko kopo yenyewe wanapima ndani maharagi banaiuza 300 fra wala 400 francs na ikipanda zaidi inakuwa ku 500 francs me hapa kwetu Walikale tunayauza ku 2500 francs na wakati nyingine tunayatwala ku 3000 francs kopo moja. Ni kusema ya kwamba Walikale inalima zaidi huko mapembeni, lakini gisi ya kutosha chakula huko kuingiza kwenye senta yetu kubwa ya Walikale ama senta ya Mubi na kadhalika, inakuwa shida kwa huyo mama huyo baba mukulima. Anakosa namna gani aweze akatoe chakula yake, kwani mgongo aiweze ikabebe ndani ya vilometa mingi na ndani ya pori kubwa ambayo yenye inakosa barabara yenye inajengwa. Tunashukuru sana hiyo sekta ya wa wanyanga kupitia organization banaita APED. Ndio inakuwa angaje, na wangeli jikaza tena kutufungulia hata akse omate meme akse obaye, yote njia zote zile zimefungwa. Kuangalia kungambo yetu ya sekta ya bakano huko kote, kuna kunakuwa shida kabambi kabisa ya mabarabara, na hiyo yote te inasababisha mukulima ndani ya mateso inasababisha mkulima akose kuishi maisha yake ya kawaida ndani ya mtaa wetu wa Walikali. chakula gani inatoka Walikali? Zaidi sana tunalima miogo miindi maragi na tunalima pia ngazi, lakini wakati tunakosa barabara ya kutosha, hiyo chakula yetu yote huko ndani ya vijiji kuileta hapa ndani ya muji mkubwa inasababisha hata maisha yetu ya kawaida ya wakaaji inafanya kwanza wakaaji kuwa ndani ya umasikini. Unaweza ukajielekeze kwenye soko na unakuwa na elfu kumi ya pesa ya Kikongomani, mama anakosa aeme namna gani? Lakini ingawa kama mabarabara inakuwa inafungua njia kusudi chakula itoke vijijini kuja hapa kwetu mjini Walikale, inaweza saidia maisha ya wakaaji kuboreshwa, kwa kuwa tutapata chakula kwa bei rahisi, kwa bei nzuri na itatusaidia zaidi sana kuboresha maisha yetu ndani ya mtaa wa Likasi. Bwana Toma, Radio Okapi tunashukuru. Nasi tunawashukuru Radio Okapi. Radio Okapi. Dossier en Swahili uhamasishaji wa, wa wanafunzi mia moja ulifanyika huko Kalimii juu ya jukumu lao katika vita dhidi ya unyanyasaji wa kijinsia uliandaliwa na ofisi ya maadili na nidhamu ya MONUSCO Beni. Mtoto anawezaje kupigana dhidi ya unyanyasaji wa kijinsia ripoti ya Pole Munanga. Lengo ya kikao hiki ilikuwa kushiriki habari kati ya ofisi ya, ya MONUSCO yenye kuhusika na mwenendo mzuri upande wa Beni na wanafunzi wa Kalemi walio umri wa chini ya miaka 18 kuhusu jukumu lao kwa kupinga vitendo vya ubakaji vitendo ambazo vinatendwa na wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa raia na wanajeshi, na pia mashirika ya kitaifa na kimataifa. Hebu tusikilize washiriki wanatoa maoni yao baada ya kufuata mafunzo kuhusu vitendo vya ubakaji. Tunajifunza zaidi ni kuhusu kujikinga kwa watoto na kujiepusha contre viol bana, tuambia ke tujikinge juu ya relation sexuel leo. Tunakia tunajua kama sisi watoto wa miaka chini ya kumi inasisitiza kuwa swala la vitendo vya ubakaji linatia wasiwasi jamii. Vijana ni moja katika idadi ya watu ambapo kunahesabiwa zaidi wale wanayokumbwa na vitendo hivyo. Ofisi iliwaeleza watoto hao namna gani wanavyoweza kupigana na vitendo vya ubakaji. Jean-Claude Fundi huyu ni msaidizi katika ofisi yenye kuhusika na mwenendo mzuri katika Monisco Beni. inabidi wajue namuna kwenda kushitaki kama wakiona kwamba kati yao kuko wale wenye wanakuwa baviktimi ya hiyo eksploatasio ya biseksuele, wakuwe na hiyo ubidii na hiyo kuraji ya kwenda kushitaki na ya kufuata Wayuwe pia namuna ya kujizuia kama mtu anakuya kuwashawishi kwa kusema kama akamata pesa na kuya tuishi kimapenzi. Vijana wakuwe na iyo uwezo ya kukatala, kama wanakuwa wanaona kama huyu mutu kupitia pesa yake anapenda nyaribishe maisha. Kumbuka kwamba ofisi imegawanya manamba na washiriki. Namba wanaweza kupiga ikiwa ni lazima kuripoti kesi zinazowezekana kuhusu unyanyasaji wa kijinsia. Toka Kalemi, Pole Munanga, Redio Okapi. Ni mwisho wa habari, aksanti kwa kutufuata, kwaherini.