Radio Okapi. Kushuka oh, kwa samani ya franga za Kongo kumepelekea wafanyabiashara wengi kupoteza pesa zao huko Ituri. Kwa upande wake serikali inasema imechukua hatua kwa kumaliza tatizo hilo nchini. Umoja wa vyama vya walimu nchini DRC unaomba serikali kulipa kiwango kipya cha mishahara ili mwaka wa shule uanze na amani. Toleo la tisa la michezo ya Kifaransa linaanza wiki hii mjini Kinshasa. Nchi nyingi zinazozungumza Kifaransa zitashiriki michezo hiyo. Ha, mjambo na karibuni kwa wote. Franga za Kongo zinayumba sana dhidi ya dola ya Marekani, na madhara yanaonekana kwa maisha ya watu, hasa kama sokoni, bei za vyakula hasa vinapanda zaidi. Huko Ituri kwa mfano, wafanyabiashara wanawake wanaouza bidhaa zao kando ya barabara kuu wana wasiwasi juu ya kushuka kwa thamani ya franga za Kongo. Wanadai kuwa hali hii inaadhibu sana shughuli zao. Baadhi yao wanasema hata wamepoteza pesa zao za kufanyia biashara yao. Hii inaweza, wanaongeza, kuhatarisha maandalizi ya watoto wao kwa kuanza kwa mwaka wa shule. Wanawake hao wanaiomba serikali kutatua tatizo hilo ambalo lina madhara katika maisha ya kila siku ya watu wengi wanaokuwa na ugumu wa kujibu mahitaji yao kwa mwezi mzima. Mabadiliko yanayotia wasiwasi na yanayoendelea ya kushuka kwa kiwango cha ubadilishaji fedha dhidi ya fedha za kigeni na matokeo yake kwa uwezo wa ununuzi wa raia ni mojawapo ya mada zilizojadiliwa katika baraza la mawaziri lililoongozwa na mkuu wa nchi. Ilikuwa siku ya tano mjini Kinshasa, kwa mujibu wa msemaji wa serikali. Baada ya majibizano mbalimbali wakati wa baraza hilo, hatua zinachukuliwa kufanya hivyo. Miongoni mwa hatua hizi zilizotangazwa na waziri wa mawasiliano katika ripoti ya baraza la mawaziri kuna malipo ya kodi, ushuru, ada na vingine vyote vinavyolipwa kwa serikali vitalipwa kwa franga za Kongo. Pia hazina ya umma itaendelea na zuio la mara moja na kuchukua mara moja TVA kwa wasambazaji na watoa huduma wa serikali wakati watalipa malipo yao. Serikali pia inaamua juu ya usimamizi wa ushuru wa moja kwa moja wa makampuni ambayo hayajatoa tamko lao la kodi na waziri wa fedha akisaidiwa na EJF. Lazima tuwekeze katika uzalishaji na mabadiliko ya kilimo kama suluhisho la muda mrefu ili kuepusha kuyumba kwa soko la ubadilishaji fedha. Hivi ndivyo naibu wa Kitaifa Olive Mudekereza anafikiria kwa sasa akiwa katika safari ya kikazi pabukavu jimboni Kivu Kusini, mwanasiasa huyu ambaye pia ni mwendeshaji wa uchumi anategemea mfano wa Kenya ambayo iliuza nje kwa muda wa miezi mitatu toni elfu saba za parachichi au avoka kwa kifaransa kwa thamani ya dola milioni makumi sita na nne za Kimarekani mbunge pia anasisitiza juu ya haja ya kukarabati barabara za huduma za kilimo ili kuwezesha uondoaji wa mazao ya kilimo katika Kivu Kaskazini. Mashirika kumi na nne ya mazingira yanashutumu uporaji wa vitu vya asili kutoka mbuga la wanyama la Virunga. Katika barua iliyotumwa tarehe makumi mbili Julai kwa rais Felix Chisekedi, wahusika hawa wa mashirika ya kiraia wanathibitisha kwamba uporaji huu kwa sasa umechochewa na uasi wa M23. Wanaomba suluhisho la haraka ili kuokoa eneo hili ya urithi wa dunia. Ripoti ya Bernard Nyangi. Na kwa upande wa mashirika haya sawa vile IDPE, Credo na ACDH, wakati mbuga la wanyama imekuwa maeneo ya vigundi vyenye kumiliki silaha na FDLR ambayo waendelea kupora mali hivi sasa zaidi ya miaka makumi mawili, hali imekuwa tena mbaya baada ya kufika kwa uwasi wa M23. Mashirika haya yamezungumzie zaidi sekta ya kusini kwa mbuga la wanyama ya Virunga ndani ya mtaa wa Ruchuru na Nyiragongo ambaye sehemu kubwa aichunguze tena na walinzi wa mbuga tangu sasa hivi mwaka moja. Uwindaji haramu, kuchoma makaa, uchuruzi wa vitoto vya nyama na kadhalika ndiyo vitendo vya jeuri vinavyoendeshwa ndani ya mbuga la wanyama. Mashirika hiyo imejulisha kushangazwa na upuuzi na uzembe wa vikosi vya EAC ambavyo vimetawanyishwa ndani ya maeneo yale kwa kurudisha amani na uongozi wa serikali. Mashirika haya imeomba uingiza ndani ya shuruli kidiplomasia uwezekano wa kulinda mazingira ya mbuga la wanyama ya Virunga na kuomba uchunguzi wa pamoja: EAC MONUSCO na CIRGL kwa kuweza kuadhibu vitendo hivyo haramu. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Kapi. Huko Kasai Oriental, watu wengi wanaotaka kusafiri kwa ndege kutoka Mbujimayi hadi Kinshasa wanapata matatizo makubwa. Kampuni mbili za usafiri wa anga CAA, na Kongo Airways, ambazo zinafanya kazi katika uelekezaji huu kwa sasa zimezidiwa. Kulingana na baadhi ya waangalizi wa mambo, hali hii inatokana na kuwepo kwa watalii wengi pamoja na wagombea wa ubunge wa kitaifa ambao wametoka Kinshasa na kwingineko kwenda kuwasilisha majina yao ya ugombeaji pa Mbujimayi. Kama nilivyotanguliza, umoja wa vyama vya walimu nchini DRC unaomba serikali kulipa kiwango kipya cha mishahara kwa ajili ya kurejea shuleni kwa amani. Muundo huu ulitoa ombi hili wakati wa mkutano mkuu wa tathmini ya mwaka wa shule 2022-2023 12, juzi siku ya sita pa Kinshasa. Vyama hivyo vinasema vinasikitika kwamba serikali haijatekeleza ahadi zake katika mwaka mzima uliopita. Maelezo zaidi na Gabriele wamenya katika ripoti hii ya Blaise Ndongala Mayanda. Walimu hawa wamekubaliana kwamba horoza mpya ya malipo itaweza kuwaruhusu kuishi kufatana na kupanda mnara kwa maisha. Wanaomba vile vile kusimamishwe kuondoshwa kwa kiasi cha pesa elfu kumi kunako mishahara yao na kuwarudishia yenyewe tangu mwezi wa nne uliomalizika. Walimu hawa wameomba kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuimarisha majifunzo kwa bure kwa ujenzi wa shule zingine. Wamesubiria vilevile vile, malipo ya walimu ya shule ya msingi na ya sekondari na kusawazisha pia mishahara zao, alijulisha Jean Bosco Puna. Shirika hilo la kutetea walimu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limekumbusha pia kwa serikali kuheshimu kutekeleza madai yake kwa kuruhusu mwaka wa shule ujao uanzishwe bila shida. Huko Kindu raia wanataka kujua sababu halisi iliyomfanya liwali wa Maniema kwa mda kusimamisha ghafla utendakazi wa skrini kubwa ya kutazama televisheni iliyowekwa na seneta Ogiste Matata Ponyo. Kifaa hiki hakika kiliwekwa katika nafasi inayojulikana kama mapon katika manispa Mikelenge ili kuruhusu watu kuburudishwa kwa kutazama vipindi kama vile mechi za soka filamu na vipindi vingine vya televisheni. Wengi wao hawakubaliani na hatua ya katazo iliyochukuliwa na kiongozi wa mkoa ambaye wanamwomba kufikiria upya uamuzi wa wake. Katika kujibu, Afani Idrisa Mangala anaweka mbele masuala ya usalama ili kuhalalisha uamuzi wa wake. Kinshasa itapokea kuanzia tarehe makumi mbili na nane Julai hadi tarehe 4 Agosti mwaka tunao michezo ya toleo la tisa ya Kifaransa. Nchi nyingi zinazozungumza Kifaransa zimethibitisha ushiriki wao. Baadhi ya wajumbe tayari wamewasili mjini Kinshasa ili kushiriki katika michezo hii iliyoandaliwa na kamati ya kimataifa ya michezo ya la Francophonie na kamati ya kitaifa ya michezo ya la Francophonie chini ya uangalizi wa shirika la kimataifa la la Frankofoni. Michezo hiyo ambayo inapangwa kila baada ya miaka minne ni mashindano ya michezo mingi na mfululizo wa mashindano ya kitamaduni katika matukio ya mtu binafsi au ya timu, ambayo inaleta pamoja wawakilishi wa, wa nchi wanachama wa la Frankofoni. Hali ya barabara za mashambani katika tarafa la Walikale huko Kivu Kaskazini hairahisishi uchukuzi wa mazao ya shambani hadi vituo vikuu vya matumizi. Ghafla bei ya bidhaa hizi inaongezeka kwa upande mmoja, kwa upande mwingine, hali hii inadhoofisha raia wakulima. Katika maujano haya na Denizi Lukeso Tomamu Kiti mkuu wa vijana wa Bunakima anazungumzia hali hii ya mambo. Jambo bwana? Jambo mama journalist. Na hali ya mabalabala huko Walikale ni je? Kabisa inakuwa mbovu zaidi sana, kutoka hata Walikale kwenda Goma ama Kisangani ama Bukavu inakuwa hatari zaidi, kwa kuwa haina tena nafasi ya kupita hata pikipiki, kwa kuwa kutoka Walikale kwenda Goma unakutana unafanya siku tatu ama nne kusudi ufike Goma. Na ukitaka kwenda Bukavu ni hivyo hivyo tu, hata kwenda Kisangani, tunakuwa na hiyo njia ndiyo inatusaidia kwanza kumara vitaema kidogo kidogo, lakini nayo inakuwa mbovu, kwani imegawia, imejengwa na inaacha wakaaji kununua vitu kwa bei kali na inatutesa zaidi sana ndani ya mtaa wetu wa Walikale. Raia inafikisha chakula na muna gani mu masentre ya Kabambi, kuhusu mabarabara ya kwendana ndani ya shamba ama ndani ya vijiji kwenye chakula inatoka ndani ya teritori yetu ya Walikale, tunakuwa na shida kubwa ya hizo mabarabara leo. Wakaaji wanakumbwa zaidi sana na hizo mabarabara na wanakuwa na shida hata ya kutoka kwenye vijiji vyao na chakula ambao wanatosha ndani ya mashamba zao kuleta ndani ya santre zetu kubwa kubwa, sasa vile Walikale, Mubi na kadhalika. Ni kusema ya kwamba tunakuwa na shida kubwa ndani ya mtaa wa Walikale, tunakosa barabara hata ya shamba tunakosa hata barabara ya kuweza kutoka ndani ya Walikale na kwenda ndani ya majimbo zingine. Ndiyo maana tunalia kabisa kwa wakubwa viongozi wa nchi na waparteneri wao wote, watujie wepesi kuangalia namna gani wanaweza wakafungue hizo mabarabara. Niamwe, tunashukuru usaidizi udogo wa sekta yetu ya wanyanga kwa kuwa wanafungua balabala bala kutoka Ngora kwenda Kilambo, na wakijielekeza kwenye njia ya kufika Mtoto, huko kunakuwa chakula mingi sana na hiyo chakula inabaki huko bila kufika huku kwetu ndani ya centre yetu ya consommation. Utakutana huko kopo enye wanapima ndani maragi banaiuza 300 francs wala 400 francs na ikipanda zaidi inakuwa ku 500 francs. Me hapa kwetu Walikale tunayauza ku 2500 francs na wakati nyingine tunayatoa ku 3000 francs kopo moja. Ni kusema ya kwamba Walikale inalima zaidi huko mapembeni, lakini gisi ya kutosha chakula huko kuingiza kwenye senta yetu kubwa ya Walikale ama senta ya Mubi na kadhalika inakuwa shida kwa huyo mama huyo baba mukulima. Anakosa namna gani aweze akatoe chakula yake, kwani mgongo aiweze ikabebe ndani ya vilometa mingi na ndani ya pori kubwa, ambao wenyewe inakosa barabara. Yenyewe inajengwa, tunashukuru sana hiyo sekta ya wa wanyanga kupitia organisation hyo banaita APED ndio inakuwa angaje na wangeli jikaza tena kutufungulia, hata akse omate meme akse obaye yote, njia zote zile zimefungwa. Kuangalia kungambo yetu ya sekta ya bakano huko kote, kunakuwa shida kabambi kabisa ya mabalabala, na hiyo yote nasababisha mukulima ndani ya mateso inasababisha mkulima akose kuishi maisha yake ya kawaida ndani ya mtaa wetu wa Walikali. chakula gani inatoka Walikali? zaidi sana tunalima miogo, mihindi, maragi na tunalima pia ngazi, lakini wakati tunakosa barabara ya kutosha, hiyo chakula yetu yote huko ndani ya vijiji kuileta hapa ndani ya muji mkubwa, inasababisha hata maisha yetu ya kawaida ya wakaaji inafanya kwanza wakaaji kuwa ndani ya umasikini. Unaweza ukajielekeze kwenye soko na unakuwa na elfu kumi ya pesa ya kikongomani, mama anakosa aemee namna gani? Lakini ingawa kama mabarabara inakuwa inafungua njia kusudi chakula itoke vijijini kuja hapa kwetu mjini Walikale, inaweza saidia maisha ya wakaaji kuboreshwa kwa kuwa tutapata chakula kwa bei rahisi kwa bei nzuri, na itatusaidia zaidi sana kuboresha maisha yetu ndani ya mtaa wa Likale. Bwana, uh, Toma, Radio Kapi, tunashukuru. Nasi tunawashukuru Radio Kapi. Uhamasishaji wa, wa wanafunzi mia moja ulifanyika huko Kalemi juu ya jukumu lao katika vita dhidi ya unyanyasaji wa kijinsia uliandaliwa na ofisi ya maadili na nidhamu ya Monusco Beni. Mtoto anawezaji kupigana dhidi ya unyanyasaji wa kijinsia? Ripoti ya Pole Munanga. Lengo ya kikao hiki ilikuwa kushiriki habari kati ya ofisi ya, ya Monisco yenye kuhusika na mwenendo mzuri upande wa Beni na wanafunzi wa Kalemi walio umri wa chini ya miaka 18 kuhusu jukumu lao kwa kupinga vitendo vya ubakaji, vitendo ambazo vinatendwa na wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa, raia na wanajeshi, na pia mashirika ya kitaifa na kimataifa. Hebu tusikilize washiriki wanatoa maoni yao baada ya kufuata mafunzo kuhusu vitendo vya ubakaji. Tunajifunza zaidi ni kuhusu kujikinga kwa watoto na kujiepusha contre viol. Bana tuambia ke tujikinge juu ya relation sexuel. Leo tunakia, tunajua kama sisi Na mwenendo mzuri upande wa Beni inasisitiza kuwa swala la vitendo vya ubakaji linatia wasiwasi jamii. Vijana ni moja katika idadi ya watu ambapo kunahesabiwa zaidi wale wanayokumbwa na vitendo hivyo. Ofisi iliwaeleza watoto hao namna gani wanavyoweza kupigana na vitendo vya ubakaji. Jean-Claude Fundi huyu ni msaidizi katika ofisi yenye kuhusika na mwenendo mzuri katika Monisco Beni. Inabili wajue namuna kwenda kushitaki kama wakiona kwamba kati yao kuko wale wenye wanakuwa waviktimi ya hiyo exploitation ya biseksueli, wakuwe na hiyo ubidii na hiyo courage ya kwenda kushitaki na ya kufuata. Wajue pia namuna ya kujizuia kama mtu anakuwa kuwashawishi kwa kusema kama akamata pesa na kuya tuishi kimapenzi. Vijana wakuwe na hiyo uwezo ya kukatala kama wanakuwa wanaona kama huyu mutu kupitia pesa yake anapenda nyaribishe maisha. Kumbuka kwamba ofisi imegawanya namba na washiriki namba wanaweza kupiga ikiwa ni lazima kuripoti kesi zinazowezekana kuhusu unyanyasaji wa kijinsia Toka Kalemi, Pole Munanga, Redio Kapi. Na ni hapo tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufata.