Oh, wawakilishi wa serikali ya Kongo na mabalozi walio nchini DRC walitembelea maeneo ambako kutafanyika toleo la tisa la michezo ya Kifaransa mjini Kinshasa. Zaidi ya wanamgambo makumi sita wa Mobondo walihukumiwa siku ya tatu na mahakama ya kijeshi ya Kikwit, ni miongoni mwa wanamgambo waliokamatwa katika jimbo la Kwango. Meya wa Matadi ameamua kuweka vizuizi vya barabara usiku jijini ili kupambana na ukosefu wa usalama. Asubuhi njema na karibuni. Habari kamili. Toleo la tisa la michezo ya Kifaransa, siku nane kabla ya kuanza kwake, wawakilishi wa serikali ya Congo wanane wakiandamana na mabalozi kutoka nchi zinazozungumza Kifaransa zinazowakilishwa nchini DRC walitembelea maeneo yote. Yalianza katika uwanja wa Demartir kupitia uwanja wa Tata Rafael hadi kumalizia katika chuo kikuu cha Kinshasa, eneo la kijiji cha Francophonie ambapo washiriki wanakaa. Waziri wa mawasiliano na vyombo vya habari Patrick Muyaya alieleza kwamba kila kitu kitakuwa tayari katika tarehe iliyokubaliwa. Kwa kawaida, eneo zote zitarejeshwa ifikapo tarehe makumi mbili na tatu Julai. Patrick Muyaya anasema kwamba washiriki wa michezo walio UNIKIN tayari wamepewa nyumba na wanapewa chakula. Raia makumi mbili na mbili wa Kongo walirejea Kinshasa siku ya nne hii kutoka Sudan ambako walikuwa wamekwama tangu kuzuka kwa vita mwezi Aprili uliopita. Wakongo hawa wengi wao wakiwa wanafunzi, walifika baada ya kukaa kwa muda mfupi nchini Misri. Walitua kwenye uwanja wa ndege wa Njili mwendo wa saa saba kosa robo saa za mchana, wakisindikizwa na Kasongo Musenga, balozi wa DRC nchini Misri, kulingana na ujumbe wa Twitter toka kwa wizara ya mambo ya nje walikuwa wamekwama katika chuo kikuu cha kimataifa cha Afrika tangu kuanza kwa vita vya Sudan vilivyoanza mwezi Aprili mwaka tunao. Mwezi Juni uliopita, Wakongo kumi waliuawa wakati wa mashambulizi ya mabomu yaliyofanywa Jumapili tarehe 4 Juni kwenye chuo kikuu cha kimataifa cha Afrika kilicho huko Khartoum. Jimboni Kwilu, zaidi ya wanamgambo makumi sita wa Mobondo walihukumiwa kifungo cha miaka makumi mbili cha utumwa wa adhabu kwa wamoja, na adhabu ya kifo kwa wengine. ni miongoni mwa wanamgambo makumi saba na tisa waliokamatwa katika jimbo la Kwango. Uamzi huu ulitolewa hii siku ya tatu tarehe kumi na tisa Julai mwaka tunao na mahakama ya kijeshi ya Kikwit Kwilu na Kwango, iliyoketi katika maswala ya ngazi ya kwanza katika kikao cha papo hapo. Kwa mujibu wa vyanzo vilivyo karibu na mahakama hii, washtakiwa hao waliisomewa mashtaka na mwendesha mashtaka wa umma kwa makosa kadhaa yakiwemo mauaji na uasi. Maelezo zaidi na Grevis Salumu katika ripoti hii ya Iran Mboma. Kati ya wa washtakiwa hao sabini na tisa wanamgambo wa Mabondo ambao waliosikilizwa mbele ya mahakama ya kijeshi pa Kikwiti, makumi sita na ine walihukumiwa doho. Kutoka kwenye mahakama hii inayoongozwa na hakimu mwendesha mashtaka Bievni Mwanansele zinafafanua kuwa sitini na tatu kati yao walihukumiwa kifungo cha miaka ishirini. Zinafafanua kuwa sitini na tatu kati yao walihukumiwa kifungo cha miaka ishirini wakishotwa kidole kuwa ndani ya kundi la uasi pamoja na mabondo moja aliyehukumiwa kwa kifo jelani sababu ya mauaji. Ni mawensi mulopo anayeshotwa kidole ndani ya mauaji ya kanali Byevnikabwe mwezi wa tano mwaka jana huko Bashongo pa Kwango, wakati wa shambulio la kijiji hiki na wanamgambo hawa. Mbali na waliohukumiwa, washtakiwa kumi na watano waliachiliwa na mahakama ya kijeshi kwa kukosa ushahidi. Kumbuka kwamba wanamgambo hawa wote wa Mabondo walishikwa katika eneo la Kenge, jimboni Kwango, na majeshi ya Kikwit chini ya amri ya jenerali padiri Muhizi Jonas. Hao ndio waanzilishi wa mapigano kadhaa katika eneo hili, hasa kwa mauaji, wizi wa mali ya wakaji. Huko Uvira katika Kivu Kusini, askari jeshi wa FARDC wa kikosi cha mia mbili makumi mbili na mbili cha mwitikio wa haraka katika bonde la Ruzizi walishika hii siku ya tatu kiongozi wa wanamgambo maimai anayejulikana kwa jina la Mbulu Kamale. Kukamatwa kwake kulifanyika katika eneo la kijiji cha Rukobero Tabaka, Kigoma, usultani wa Bafuliru, kilomita kumi kusini magharibi mwa mji wa Sange. Fisto Ngoma Wakati akiojiwa Mbulu Kamale alikiri makosa yake ya kuiba ngombe wa mfugaji moja katika eneo la Rulimbi kwenye milima ya Uvira. Bunduki mbili na walinzi wake wawili walibaki msituni na kiongozi mwingine wa Majumaji alifanya kazi na Kamama na Mamadu katika eneo la uko wa Wafuliru. FRDC inamuhusisha kesi za wizi kwenye barabara ya kitaifa na kesi za utekaji nyara wa raia. Duru za ndani zinaeleza kuwa kiongozi huyo wa wanamgambo alikamatwa bila silaha sila yoyote baada kujigeuza kuwa raia katika harakati zake za kuvuka eneo la Sange kuelekea mto Ruzizi. Hali hii inatokea huku kundi lake la Majimaji Mbulu na washirika wake wakilenga kushambulia ngome za FRDC baada ya operesheni zilizoanzishwa mwezi mmoja uliopita zidi ya makundi yenye kumiliki silaha katika eneo la Butumba. Kiongozi mwingine wa wanamgambo aliuawa wiki iliyopita, mwingine Kijangala amekamatwa. Habari kuhusu operesheni za pamoja za FARDC UPDF kuboresha mikakati ya kuwafukuza uwasi wa M23 ambao unamiliki maeneo fulani ya mashariki. Waziri wa nchi anayeshughulikia ushirikiano wa kikanda Antipas Mbusa Nyamwisi na mwakilishi mkuu wa mkuu wa nchi Tony Kanku Walijadiliana na mkuu wa nchi wa Uganda yoweri Museveni. Ilikuwa hii siku ya tatu jioni, katika ikulu ya rais mjini Kampala, Uganda. Watu hao wawili wa Kongo walibeba ujumbe kutoka kwa mkuu wa nchi Felix Antoine Chisekedi kwenda kwa mwenzake wa Uganda. Mazungumzo yao yalihusu tathmini ya hali ya usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hasa swala la ADF magaidi hawa wa Uganda wanaoleta ukosefu wa usalama katika eneo la mashariki mwa nchi, lakini pia ukosefu wa usalama unaosababishwa na harakati za M23 huko Kivu Kaskazini. Raia wanarudia kwa ukubwa tangu miezi mitatu sasa, katika kijiji cha Maboya ni takriban kilomita makumi nne kusini mwa mji wa Beni katika jimbo la Kivu Kaskazini. Kiongozi wa kijiji hiki anakadiria karibu asilimia makumi tisa ya raia wanaorejea hadi sasa. Hii ni kufuatana na kuimarika kwa hali ya usalama katika eneo hilo baada ya shambulio la mwisho la waasi wa ADF mwaka jana na kusababisha vifo vya karibu watu makumi mbili. Ngeleza Kambale, kiongozi wa kijiji cha Maboya, anasema shughuli za kijamii na kiuchumi zimeanza tena. Hata hivyo analaani unyanyasaji wa polisi ambao raia ni waasiriwa. Kwa mfano ni faini kubwa ambayo inaweza kuanzia franga 1200 hadi 1300 za Congo kwa vitendo vinavyostahili kuwa visivyo na maana, tabia ambayo kulingana na kiongozi huyu wa kimila inahatarisha kuwakatisha tamaa watu wengine waliohamishwa ambao bado wako Beni au Butembo kurudi nyumbani au hata kuathiri vibaya ushirikiano kati ya raia na jeshi katika eneo hilo. Kulianzishwa katika jiji la Matadi huko Congo Central mfumo wa vizuizi vya barabara kutoka saa tano usiku hadi saa kumi na nusu asubuhi kutoka tarehe kumi na tisa Julai mwaka tunao. Vizuizi hivi vitawekwa katika maeneo sita katika jiji lote la Matadi ni hasa kunako njia panda Belvedere na Nzanza katika manispa Nzanza na ile ya Mvwadu katika manispa Mvuzi. wamzi huu uliochukuliwa kwa amri iliyotiwa saini na meya wa Matadi unatoka kwa baraza la usalama la mjini kama sehemu ya vita dhidi ya ukosefu wa usalama huko Matadi. Katika mahojiano na redio Kapi, meya wa Matadi alisema kuwa Hatua hizi zinakuja katika kuunga mkono operesheni ya kumba kimbiko ambayo alianzisha hivi majuzi ya kufuatilia magari na pikipiki zote ambazo mara nyingi zinatumiwa usiku na mabandia kufanya uhalifu wao. Katika sehemu ya kaskazini jimboni Kivu Kaskazini, baada ya sekta ya ufugo wa kuku ambayo imeguswa na matokeo ya kushuka kwa thamani ya franga za Kongo dhidi ya dola ya Marekani, tunavutiwa na sekta ya nguo na usafiri wa umma ambapo hali inatia wasiwasi. Gilen Kasasia alizunguka katika jiji la Beni. Hii hapa ripoti yake. Ni tangu mwezi mmoja hivi, wakaaji pia wafanyabiashara wanazungumzia kupanda kwa dola. Hii inabadilika muda ni muda, asubuhi inaweza kuwa kwa elfu mbili mia ine mchana inaweza fika kwa elfu mbili mia tano wala mia saba, hali isiyowarahisisha wafanyabiashara kuelewana na wateja wao. Debeka Kavuo ni mchuuzi wa viatu kwenye soko kuu ya Beni, alikuwa na haya ya kusema: aviatu hatutoshe tena faida juto to tunatriakakubutembo kule nao mabalozi tulikuwa aaauaatelewaeao kupanda kwa olar kunasababisha pia sekta ya usafirishaji. Kwa mfano kwa waendesha pikipiki ambapo walikuwa wakilipisha elfu moja leo ni elfu mbili ili kutopoteza zaidi, kufatana na mapatano waliokamata na mabosi zao. Hali ni hiyo hiyo kwa wasafiri toka Beni kwenda Butembo, na hali hii imewatatiza wakaaji wote wa Beni pia Lubero. Mgeni wetu ni Augustin Nzinga Malabo, mkurugenzi wa gereza la Kakwangura huko Butembo, jimboni Kivu Kaskazini. Anazungumzia hali ya magereza katika gereza hili ambalo lina tatizo la msongamano wa wafungwa na msaada wa chakula. Namna gani kurekebisha hali hii? Augustin Malabo anajadili swala hilo katika maujiano na Grevise Salumu. Augustin Malabo, jambo jambo sana. Wewe ni kiongozi wa jela la Kakwangoha mjini Butembo. Tuambie, hali gani kwa siku hizi jela hiyo inapatikana? Jela ya Butembo ina kiasi ya kuchunga watu mia moja makumi tano. Leo wafungwa wanakuwa mia munane makumi tatu na mbili katika wafungwa mia munane makumi tatu na mbili ninawenyi kuhukumiwa makumi sita na moja ndiyo maana hii jela unaona inajaa watu, watu wanakosa namuna na ya kuvuta hewa. kuna vifo ambavyo vinarekodiwa hapa kwenye jela, tunaweza kujua ni nini watu wakikufa kujela hapa? Kitu ya kwanza, hewa haiko nzuri ndani. Ya pili, chakula ya serikali hizi siku kinakuwa, kunakuwa kiasi ya trimestre moja, chakula haifike. seri jie inapima kukamata wafungwa yenyi kuhusika na afya kwa kutunzwa, kupawe madawa, na kama mgonjwa inafaa mubebe hospitali ini ya kitatumba ni kuita seisere, ndio ipime kuleta gari, inaweza ikafike ku wakati au itafika ku wakati, na wakati mtu anaenda kisha kuchoka. Na wafungwa eske madosi zao zinakwa treite regulierement na na justice, ile ndiyo shida iko. Sinakwambia katika kesi mia munane makumi tatu na mbili ni kesi makumi sita na moja yenye kuwa ndani ya ya usawa yenye basha gurukumu, haiko hata dipursa pursa ya ya wafungwa kune. Eske muna pataka kamwa usaidizi ya watu fulani fulani fulani apart subvention ya, ya serikali kuko kanisa Katoliki na kuyaga kuwaona, kuko kanisa Adventiste na kuyaga kuwaona, me leo ile yote haiwezi ku haiwezi kuprende wafungwa charge zao. Wanaweza kufika kwa muda kidogo kidogo, nainye wanawaletea, haiwezi kutosha kwa watu. Ni kila trimestre wanatumaga pesa za kulisha wafungwa, me zinafika, na zikisha kuchelewa. Sasa hii trimestre ya, ya pili wafungwa wanakula, ni kulomba nalomba madeni kwa furniser trimestre ya pili inaisha, hata likuta moja yafika hapa. Mimi ninasikia kama ndani ya siku kidogo wa, watatuma mbo ninachunga tu. Na kuhusu dawa matibabu, dawa ni seiser peke yake na wakamata shari. Kwa mwenye kunisikiliza, ninaomba moyo mwema, makanisa maoni je, kuweza kusaidia wafungwa sao. Ni watoto yetu, haiko wenyewe tu wenye makosa, na wengine wenye makosa weko nje, lakini ni sababu hawayafungwa hatuwezi kuwaachilia sawa nyama za mpori, sababu mtu kufungwa ni kusudi ninalomba tena kama mnaweza kujikaza kukutana na wenye kuhusika na kesi za wafungwa, wajaribu namna kuweza kumaliza makesi zao. Wale wa kufungwa afungwe, wa kufunguliwa afunguliwe, wa wa wa wa wa wa labuda niweze kupunguza shida za gereza na wafungwa. Kutoka kwenye jela la Ruchuru kuletwa kwenye jela la Butembo, hali hii haikuongeza kumagumu kwenye jela hii, ile imeongeza tena kumagumu tena kushinda, sababu walitoka Ruchuru bila karatasi hata moja, na sijui waongozi wa gereza wenye nilikuta wakitumika hapa waliopojea waki, wakipewa waki vikaratasi gani? Wakati niliona sina cha kufanya ikanibidi niende Goma nikakuya na, na vitambulisho vyao sawa, vile ma dossier judiciaire ziko hapa, niko nazigabula gabula kwa kubwa ya maparke hapa na matribunal, sijui kama mipango gani batakamata jo wale, lakini wale wote wa Ruchuru kweli bengu katika shida ngufu sana. Ruchuru na hapa njia haiku wake kama hiki ile, ile chakula kidogo lete natuma hawana wa visitere mungini, unaangalia kama ni mzito sana bwana singa marabu Auguste, tunakumbusha kwamba we ni director wa jela la Kakwangora mjini Butembo. Tunakushukuru, ni mimi na kushukuru Radio Okapi, dossier en swahili. Huko Goma franga za Kongo zinaendelea kushuka thamani kila siku dhidi ya dola ya Marekani. Kwa mfano, franga za Kongo 2500 zinabadilishwa dhidi ya dola moja ya kimarekani kwa wabadilisha fedha katika wilaya fulani za jiji, wakati katika kituo cha ununuzi cha Birere na katikati mwa jiji inatoka franga 2600 hadi franga 2615 Je, ni matokeo gani kwenye soko kutokana na kuyumba huku kwa kiwango cha ubadilishaji fedha, na ni suluhisho gani kwa kumaliza hali hii? Hii ndiyo ripoti yetu ya siku ambayo Bernardin Jambu ametuandalia. Kila siku inayopita kiwango kinatofautiana. Ukosefu huu wa utulivu au raishishi njia ya wafanyabiashara wadogo wanayouza vifaa vyao katika franga za Kongo. Wengi wao wanasema wanafanya kazi kwa asara. Don gouvernement kwa to affecte sana mawitu mu mafran Miye sawa vile mzazi, mi naona tunateseka tu na tunateseka kabisa, juu lishakuwa probleme. Kama unaenda kuuza kumafra ni probleme kwa mwenyeko, na dolare iko bien, me to haiko fixe hapa. Sawa vile sie kule nyuma ya kinyumba biko natupunja kule, ni 2300, lakini ukisogelea tena mbele, ukumbele kuoa 2500, uenda birere kuoa 2600, maanake to haiko fixe. Si tunalomba bakubo ya inchi batutete batupunguzie, ito juu tunateseka, makuta ya Congo ni mafra na dolare haiko franka za bazungu wakati banatutumia madolari tutumikisha na makuta zetu ni mafra. Tunaona kama sie bakongoletu nje tuko tunateseka. wavunja pesa yani wakambiste mjini Goma wanasema kitu gani kuhusu shida hiyo? Moja kati yao afasilia bon en dolari tuko na change mu 2500 katinda, sasa wakati unafiksa to dolari na kwaka en fonction de quoi sie bakambiste hatwezi fikse to de change, to de change tunaikamatia kubanke na kubakomersan kwa tuwafahamisha kwamba vitu vyote vinapanda bei hata chakula pia. Wakazi wa Goma wanaangalilia tu serikali kuona iwezekanavyo kwa hatua ziliyochukuliwa hivi karibuni kukabiliana na hali hii ya kupanda kwa franga ya Kongo dhidi ya dola ya Marekani. —Goma, Bernardin Jambu, Radio Okapi. Habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Kwa sasa jimbo la Kivu Kusini ni jimbo la pili ambalo limeandikisha idadi kubwa zaidi ya wagombeaji wa ubunge wa kitaifa kwa wakati huu. Zaidi ya faili mia tatu zimepokelewa katika ofisi tisa za Seni huko Kivu Kusini, kati yao wagombea ya makumi nne na sita kwa wanawake na wagombea mia mbili makumi saba na mbili kwa wanaume. Maelezo haya yanatoka kwa Katibu Mtendaji wa Mkoa wa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi Seni Gordense Maeshe. Ilikuwa wakati wa mchakato wa uchaguzi uliorushwa siku ya pili kwenye Redio Maendeleo. Kupambana dhidi ya habari za uongo pia tunazungumza juu yake huko Oicha, mji mkuu wa tarafa la Beni, huko Kivu Kaskazini. Siku ya tatu iliyopita, watu kumi walishiriki mafunzo kuhusu mapambano dhidi ya janga hili ambalo linatishia amani ya kijamii katika eneo hilo. Shughuli hii iliyoandaliwa na shirika lisilo la kiserikali la kijiji cha Amani ililenga kuwapa washiriki vifaa na mbinu za kuwawezesha kutofautisha taarifa ya uongo na taarifa ya kweli. Ni hapo tunafika mwisho wa habari, aksanti kwa kutufuata.