Oh, rais wa jamhuri Felix Chisekedi yuko nchini Chad kama mwezeshaji wa CAC katika mzozo wa kisiasa ambao nchi hiyo inapitia. Franga za Kongo zinaendelea kushuka thamani dhidi ya dola ya Marekani huko Goma jimboni Kivu Kaskazini. Kiwango cha ubadilishaji kinatofautiana kulingana na wilaya. Jijini Seni haitapokea faili za wagombea baada ya tarehe makumi mbili na tatu Julai ijayo. Kiongozi wake Denika Dimando alisema juzi mjini Kinshasa. Karibuni kwenu na hii ndo habari kamili. Rais wa jamhuri yuko ziarani nchini Chad tangu siku ya kwanza, kama mwezeshaji aliyeagizwa na sehe ya see katika mzozo wa kisiasa ambao nchi hiyo inapitia. Siku ya pili, Felix Chisekedi alikutana na wawakilishi wa vyama vya siasa, shirika la raia madhehebu ya kidini na washirika wa Chad kwa zaidi ya saa sita. Mkuu wa nchi mwezeshaji alipokea wajumbe kutoka kwa wadau katika mchakato wa mpito wa kisiasa nchini Chad. Miongoni mwa wale aliozungumza nao kulikuwa washiriki katika mazungumzo ya kitaifa ya Chad yaliyoandaliwa na wale ambao walikuwa wamesusia kongamano hili la kisiasa. Jana siku ya tatu, mkuu wa nchi ya Congo alikuwa na vikao vingine vya kazi, haswa na serikali ya Chad na mwenzake Rais Mahamat Idris Debi Itno. Maadui wa mageuzi ya polisi watafuatiliwa vyema na Inspekta Jenerali mpya wa polisi. Hotuba ya kamishna mkuu Pasiansi Mushid Yav siku ya tatu hii hapa Kinshasa, alipoingia madarakani kama kamanda mpya mkaguzi mkuu wa polisi wa kitaifa wa Kongo, akichukua nafasi ya kamishna mkuu Raus Chalwe. Pasianse Mushid anapendekeza kwa maafisa wote wa polisi kuheshimu sheria ili kufanya polisi wa kitaifa wa kongo kuwa wa kitaalamu zaidi wa jamhuri wa kidemokrasia kupatikana na kuheshimu haki za kimsingi jinsia na uhuru wa umma. Onyo lililoungwa mkono vikali na naibu waziri wa mambo ya ndani aliyekuwepo kwenye hafla ya mabadiliko ya uongozi. Pia anapendekeza mafunzo ya wakaguzi wanaohusika na ukaguzi na udhibiti wowote pamoja na maafisa wengine wote wa polisi. Mauaji ya naibu na waziri wa zamani Sheribe Okende. Misa ya kumbukumbu kumbu yake imefanyika jana siku ya tatu jioni mjini Kinshasa katika kanisa kuu la Kikatoliki Notre Dame du Congo. Katika mahubiri ambayo Kadinali Ambongo amefunga hivi punde, kiongozi wa Kikatoliki alitumaini mara kwa mara kwamba mauaji ya Sheribe Okende hayatapita bila kuadhibiwa. Fridolin Ambongo pia anajuta, kulingana na yeye kwamba Wakongo wamekuwa wajeuri kimwili na kwa maneno. Baadhi ya wanamemba wa serikali na watu wengine kama vile Moise Katumbi na waziri mkuu wa zamani Bruno Tshibala walishiriki misa hiyo. Huko Goma, franga za Kongo zinaendelea kushuka thamani kila siku dhidi ya dola ya Marekani. Siku ya tatu hii, kiwango cha ubadilishaji kinatofautiana kulingana na wilaya. Kwa mfano franga za Congo 2500 zinabadilishwa dhidi ya dola moja ya Marekani kwa wabadilisha fedha katika wilaya fulani za jiji, wakati katika kituo cha ununuzi cha Birere na katikati mwa jiji inatoka franga 2600 hadi franga 2615. Wafanyabiashara wadogo wadogo wanaouza katika franga na kununua bidhaa zao kwa dola wamekasirishwa na kuyumba hii kwa kiwango cha ubadilishaji sokoni. Mujue kwamba kushuka huku kwa franga za Kongo dhidi ya dola ya Marekani kuna athiri kikapu cha ununuzi. Bidhaa zote za viwandani, vyakula na huduma zimeongeza bei. Wananchi wa Goma wanaomba serikali ichukue hatua kuhusu hali hiyo. Kazi ya ujenzi wa nyumba za waathiriwa wa Kalehe inaendelea kwenye eneo la kilima cha Lwako ambalo hapo awali lilikuwa uwanja wa ndege. Tayari karibu nyumba makumi tano za mbao zinaendelea kujengwa katika eneo hili lililo kwa umbali wa karibu kilomita makumi tatu kutoka eneo la maafa Bushushu na Nyamkubi. Shirika la Fondation Denise Nyakeru Tshisekedi linafanya bidii kuhakikisha kuwa kabla ya msimu ujao wa mvua nyumba mia mbili za mbao zinakamilika. Jean Baptiste Ndonga anatueleza zaidi katika ripoti hii ya Jean Kasami. Viwanda ine ndivyo vyashughulika na ujenzi ajili ya kuendesha kazi haraka. Kila kiwanda chapashwa kujenga nyumba makumi tano kwa muda wa mwezi mumoja. Kila jengo la chukua upana wa metri tano kwa sita lina vyumba viwili, salon douche na balkon. Nyumba moja kwa jamaa moja, ila msarani moja kwa jamaa mbili. Kazi zaongozwa na Fondation Denise Nyakeru mke wa rais wa nchi. Vijana wanaoishi kando ya kituo Loako washiriki katika kazi hizo, kisha kunungunika kwao shida iliyotatuliwa na wazee wa busara wa hapo Kalehe, miongoni mwao Richard Magadze. Juu huyu aeleza tuliingia pamoja, tukawazamirisha na kuambia kama kuna taratibu za kufuatilia, wakati mutu anaomba sheria Anatafuta sheria yake, kuna taratibu tunaelekeza, wache kwanza mambo ya kugombana gombana, mambo ya kuwa na matension, watulie, urugaruga sio vizuri. Na kweli hawa vijana walitusikia na ile ituma wanatuliza iyo matensio yao, na suluhisho lipatikana. Nyumba zingine zitajengwa stepu kwa stepu, kulingana na mahitaji ya waasiriwa wataokuja kuingia humo ndani. Ripoti ya Jean Kasami toka Kalehe, Bukavu. Jean Baptiste Ntonga Jimboni Maindombe hakuna mkuu wa shule hata mmoja anayeruhusiwa kumwandikisha mwanafunzi katika shule yake kwa malipo yoyote au bila faili lake kamili. Onyo hili linatoka kwa mkurugenzi wa jimbo la elimu la Maindombe ya tatu kwa wakurugenzi na wasimamizi wa shule katika eneo hilo, kwa mujibu wa kalenda ya shule ya toleo la 22224 aliyonayo Nestor Ntumbandaye, alitoa onyo hili hii siku ya pili huko Kutu, mji mkuu wa eneo la jina moja na makao ya kitengo hiki cha mkoa cha Epeste. Kulingana naye, usajili wa wanafunzi ni bure katika shule za umma na faili ya mwanafunzi ni lazima kusajiliwa. Nestor Ntumbandaye anaeleza katika sehemu hii iliyochaguliwa na Irene Mboma anatafsiriwa na Ezekiel Muzalia. Kwa kalendari ya mwaka wa 2023, mwaka wa 2024, tunatoa onyo kwa viongozi wa shule ambao wanalazimisha fedha ili kukamilisha na kuandikisha wanafunzi. Onyo pia kwa viongozi wa shule ambao kwa ajili ya kukamilisha nafasi kwa wanafunzi au tena kuambia mwanafunzi kama alifaulu au la, wanaomba fedha. Hiyo ni jambo ambalo halikubaliki na wanataka wakuwa waangalifu kwa hilo. Kuhusu kuandikisha watoto wanaosoma kwa bure, wakuu wa shule wanatakiwa kufanya angalisho kabla ya kuanza shughuli za masomo, kwa sababu mainspekta wanaopita shule moja baada ya lingine kwa kuchunguza kesi za wanafunzi, wakigundua ya kwamba wakuu wa shule walianzika shuleni kwao mtoto aliyeshindwa kwenye shule lingine na wakamkubali kwenye somo la juu, tunamwazibu na yule mtoto tunamshusha darasa, kwa sababu tunapendelea vitu vibaya. Inaomba jambo hilo libaki likiwa sawa kwa wanaopenda mafunzo. Kama nilivyotanguliza, hatutapita zaidi ya tarehe makumi mbili na tatu Julai mwaka tunao, na hakutakuwa na mfumo wa ishara au jeton. Taarifa hii inatoka kwa mkuu wa seni hii siku ya pili mjini Kinshasa. Denika Dima aliyasema hayo akitembelea ofisi mbili za mapokezi ya faili za wagombea BRTC zilizo katika antena za Njili na Kalamu. Alitoa wito kwa wagombea kutosubiri hadi dakika ya mwisho ili kukimbilia milango ya BRTC. Tunamsikiliza Denika Dima katika sehemu hii iliyochaguliwa na Aley Rung chini ya utafsiri wa Anne Celestine Mibe. Jambo tunaloliona ni kwamba wale wanaonia ya kuchaguliwa kama manaibu ya kitaifa hawaje wengi, ingalawa tume uhuru la uchaguzi lilirahisisha kila jambo. Tumeongeza muda, tuliwapa wakati mwengine, ila naona kuna wale wanaozani tutazidisha muda tukiwapatia vyeti vya kuja na kujiandikisha baadaye. Hatutafanya kamwe vile, kwani sisi tutatumika sana ili kuchukua muda huu tuliowapa. Ninachukua wakati huu kuwaeleza wagombea wanaojitegemea ama wavyama na makundi ya kisiasa, kama siku ishirini na tatu Julai tutakuwa tumewapa muda wa kufaa. Kwa hivyo wanapasha jitayarisha na kufaili makesi yao kwa muda ule kuliko kusubiri dakika za mwisho. Tumepana muda wa kutosha kwa wale waliokuwa na matatizo fulani, ikiwa ya vifaa ama kujiandaa, waje kwa haraka tatia mipango wa vyeti vya kujiandikisha baadaye na hatuwezi ongeza muda mwingine mawaziri wa mawasiliano na vyombo vya habari Patrick Muyaya na michezo na burudani Francois Claude Kabulo Mwana Kabulo pamoja na mkurugenzi wa kitaifa wa michezo ya kifaransa Isidor Kwanja waliandaa mkutano na wanahabari hii siku ya pili tarehe kumi na nane Julai mwaka tunao katika eneo la uwanja wa michezo wa de Martir mjini Kinshasa. Maswali yanayohusiana na shirika na ushirikiano yaliulizwa na waandishi wa habari waliokuwepo. Maelezo zaidi na Enoke Matondo katika usomi wa Jacques Mukongole. Kwake kwa yeye Isidore mgonja njembo, mkurugenzi wa michezo ya francophoni, miundombinu yote yiko karibu tayari na DRC inaweza kuendesha michezo hizo. Kuhusu tatizo la upatikanaji wa maji katika eneo la Universite ya Kinshasa, kesi ambayo imegongwa vichwa vya habari katika siku mbili zilizopita, mkurugenzi wa michezo ya la francophoni aliongeza kuwa kazi inaendelea na kwamba Tenki ya maji tayari yanafanya kazi katika eneo hili. Kwa upande wake, Francois Claude Kabulo Mwana Kabulo, waziri wa michezo na burudani, alihakikisha kuwa maandalizi ya waatlete yanaendelea kawaida, ingawa mpango wa maandalizi nje ya inji haikukamilika. Uandishi wa habari wataweza kufanya ziara ya kuongozwa katika maeneo mbalimbali kabla ya kuanza kwa michezo hiyo, amehakikisha Patrick Muyaya, waziri wa habari nchini Kongo. Kati ukapi, mgeni wetu ni Adolf Baduda, mratibu wa shirika lisilo la kiserikali la ONZ ONZ ONZ katika ukanda wa maziwa makuu. Anatuambia kuhusu mradi wa usaidizi kwa karibu, wagombea wanawake elfu moja kwa ngazi za kufanya maamuzi wakati wa uchaguzi nchini DRC. Mradi huu unajumuisha majimbo sita ambayo ni Kivu Kusini, Kivu Kaskazini, Hokatanga, jimbo la Kwilu, Kinshasa na Kasai mbili, kama Adolfe Baduda anavyoeleza kwenye mikrofoni ya Jean Kasami. Adolfe Baduda, kazi unahusika nayo ni gani? Nimetumika kwenye ONG belge 1111 nimekuwa mkubwa wa hiyo organization kwenye nchi la maziwa makuu hii kongamano ambayo inaandaliwa hapa Bukavu leo ina maana gani? Hii activite tumefanya na partner wetu, imekuwa lancement ya projet tumekuwa nayo yenye imekuwa finance na gouvernement belge. Ni projet yenye inahusu sana wanamuke kuwasindikiza, waende nao kupostule, waende kuwa wakandidati, na tuone kama uh, kesho kesho yake kwenye parlement zetu tutakuwa na wanawake wengi, wenyewe watatetea wenzake na watatetea wengine wanaume. Kwa nini mkatilia mkazo wanawake kama vile wanaume hawashughuliki tena na siasa? Hiyo haiko kusema kama wanaume hawashughuliki na siasa, lakini tuliona kama kusikle elektorozi ni zilipita, wanawake hawakuwa wengi. Tunajua kapasiti ya wanawake wanakuwa nayo, na tumewaza kama wanawake wakiingia pembeni na wanaume wote pamoja, wanaweza kufanya kazi yenye kuonekana juu maende ya maendeleo ya nchi yetu. Mara nyingi wanawake wanasemewa ni wazaifu kiuchumi. Sasa mtawasindikiza namna gani? tunawaza kama hiyo mambo yamesemeka, ndio vita yenye sosiete sivili itafanya kwani imekuwa ile tumeita ma prejuge inconscient. Wanawake wameonesha ndani ya jamaa zetu, ndani ya jamii yetu kama wamekuwa kapable kufanya kazi za mingi, na tunawaza kama leo wanawake wakiingia kwenye politiki, wakuwa wa kandidati, watafanya kazi yenye kuonekana antuko. Tuna matumaini kama wanawake nao watasindikiza wengine wanawake. Pesa ziko ngapi? Ndiyo, tumekuwa na pesa ya gouvernement belge, kama vile nimesoma mu Kifaransa, milioni euro yenye itatumika kwenye République mzima. Ile province nimesema imekuwa province ya Sud Kivu, ya Nord Kivu, ya Kasai Oriental, ya Okatanga, ya Kinshasa na ya Kwilu. Ya ya e, tum, imekuwa ngufu kujua sehemu ya kusema kwenye province kwani ni projet execute ndani ya province sita, lakini Kinshasa kumekuwa ya kabambi kwani wamekuwa na kazi nyingi ya kufanya dans les 24 communes e, tumewaza kabisa kama kumekuwa na province zinakuwa na shida kama vile Sud Kivu, Nord Kivu na Kasai Oriental na tumetia kama pesa kidogo ya kusaidia wa partner wetu kufanya hiyo sensibilisation, mobilisation na kusindikiza wanawake. Bwana Adolphe Baduta, kiongozi wa 11 11, tunakushukuru. Asante. Radio Okapi. Tunataka maisha yenye amani na salama kwetu na kwa watoto wetu na tunataka wito wetu wa amani ufikie viongozi wote wa kitaifa kikanda na kimataifa. Huu ndio ujumbe ambao wanawake wa Masisi na Ruchuru walitoa siku ya nne iliyopita kwa Bibi Bintu Keita, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini DRC. Wacha turudi kwenye maswala makuu ya wanawake hawa katika ripoti hii ya Rosali Zawadi. Mama Liberata Rubumba ni wa mtaa wa Uchuru. Katika mkutano na kiongozi wa MONUSCO nchini alifasiria hitaji kubwa ya wamama wa Uchuru ambao wanaishi katika kempi za wahami kando ya mji wa Goma. Tumemwomba ya kwanza ni amani kwetu, ili tuweze tukarudi. Wamama wanasema wanataka amani, amani ya kudumu, hapana tena ya kwenda kurudi, kwenda kurudi, kwenda kurudi wamama wanasema hapana. Ya pili ni kusema hatujarudi, wamama kwanenda tafuta kuni wanabakwa, umaskini unaacha mama anajitoa msaada haikie tena. Sasa sie tumemwambia hivi, angalie namna gani munisikuneza saidia wa mama na makazi kidogo kidogo ya uchuruzi, ili mama wakati takosha pata kalika, anatia pale ka tomate, anatia pale ka omo, anatia pale kitu gani, hataenda tena kule porini kutafuta kuni, ataikala fasi moya na ataweza kuadhibisha watoto wake akiwa fasi moya, ngambo ya mtawa Masisi. Wamama walifurahi kumpokea mama Bintu Keita na kumfasiria shida zao. Mama hazina kanane ni mkaaji wa Mubambiro. Mama Bintu, tumefurahi ujio yake juu amekuya, amekuya tuangalia na kama amekuya tuangalia, si kwa bure. Tumempatia mashida zetu zetuko nazo munor Kivu. Lipokuya tulikimbia ngambo na ngambo, na tangu hivi kuna wamama ambao awa, awa rudia mfasi zao na ngizi hawarudia mafasi zao ko fasi kwenye wanamke hawa na droa ya kuenda hata mshamba. Wanamke wanabakiwa sana yengine. Tumempresente dolanse yetu, tunamwambia ngizi tuko, tuko mnorkivu me watoto ya Norkivu habana si ya kufika Muruchuru ya kufika Mkichanga. Leo tumemwambia tusaidie, atusaidie aonei atatuletie amani atufungule njia ya Ruchuru na njia ya Kichanga purvike si watoto ya Norkivu, tukuwe tayari kutembelea kila fasi kwenye tunajisikia kutembelea, sa vile tuko mmwingini yetu. Wamama wa, wa mitaa ya Masisi na Ruchuru wamemwomba kiongozi wa Monusko kujitahidi tena zaidi ili amani irudi kwao. atutawaza tena kulima au kufuga. Ndio maana tumpatia marekomandasio, atusaidie mwenye anaongea na batu ma opinion international, atusaidie sana afanye mapredo a na malobing kusudi tuone kama hii vita iishe, batu watoke mumaka barujie kumaeneo zabo bakie balima. Mama Bintu Keita aliwashukuru wa mama aliyohojiana nao, akawaambia kwamba MONUSCO inatumika pamoja na serikali ili kufikia suluhisho kwa kesi ya usalama mdogo mashariki mwa Congo. Goma, Rozali Zawadi, Radio Kapi, kwa habari za mashariki mwa Congo. Kwa kifupi, miaka mitano baada ya uchaguzi wa 2018 shirika la raia katika tarafa la Beni huko Kivu Kaskazini limegundua kuwa matokeo ya wanabunge wa jimbo na kitaifa wanaoondoka yamekuwa mabaya. Kwa Richard Kirimba, makamu wa mkuu wa muundo huu wa raia, manaibu hawa wakishachaguliwa, wanabaki Goma au Kinshasa na kusahau maeneo yao walikotoka. Wanarudi tu baadaye kutafuta kura zao kwa mara nyingine ili kuchaguliwa tena kwa uchaguzi ujao. Mtendaji huyu wa shirika la raia anapendekeza kwa raia kutopiga kura kwa pesa au mali au hata kwa jamii au ukabila, bali kwa sababu ya jukumu lililofanywa na linalotarajiwa kutoka kwa wawakilishi hawa wa raia. Kulifunguliwa tangu juzi siku ya pili kongamano la wakuu wa wa ofisi na makamanda wa sekta ya MONUSCO, mkutano ambao umeandaliwa katika makao makuu ya MONUSCO Bukavu katika Kivu Kusini. Kongamano hili linalenga kuweka wazi njia ya kusonga mbele kwa MONUSCO hii kwa kutafakari mafanikio kupitia vipaumbele na kujadili changamoto na kutambua fursa za kuhakikisha mpito ulio wazi wa pamoja na wa kuwajibika mwisho wa habari asante kwa wote muliungana nasi