Radio Okapi. Franga za Kongo zinaendelea kushuka thamani kila siku dhidi ya dola ya Marekani huko Goma, jimboni Kivu Kaskazini. Siku ya tatu hii kiwango cha ubadilishaji kinatofautiana kulingana na wilaya. Kamanda mpya wa polisi nchini Kongo, Patience Mushidiave Anaomba askari polisi kuheshimu sheria ili polisi iwe na picha nzuri. Alisema hayo siku ya tatu hii mjini Kinshasa alipoingia madarakani akichukua nafasi ya Raus Chalwe. Seni haitapokea faili za wagombea baada ya tarehe makumi mbili na tatu Julai ijayo. Kiongozi wake Deni Kadimando alisema jana mjini Kinshasa alipotembelea ofisi za mapokezi za faili za wagombea. Hamjambo, um, na karibuni kwa wote. Huko Goma, franga za Kongo zinaendelea kushuka thamani kila siku dhidi ya dola ya Marekani. Siku ya tatu hii, kiwango cha ubadilishaji kinatofautiana kulingana na wilaya. Kwa mfano franga za Kongo 2500 zinabadilishwa dhidi ya dola moja ya Marekani kwa wabadilisha fedha katika wilaya fulani za jiji, wakati katika kituo cha ununuzi cha Birere na katikati mwa jiji inatoka franga 2600 hadi franga 2615. Wafanyabiashara wadogo wadogo wanaouza katika franga na kununua bidhaa zao kwa dola wamekasirishwa na kuyumba hii kwa kiwango cha ubadilishaji sokoni. Mujue kwamba kushuka huku kwa franga za Kongo dhidi ya dola ya Marekani kunaathiri kikapu cha ununuzi. Bidhaa zote za viwandani, vyakula na huduma zimeongeza bei. Wananchi wa Goma wanaomba serikali ichukue hatua kuhusu hali hiyo. Maadui wa mageuzi ya polisi watafuatiliwa vyema na inspekta jenerali mpya wa polisi. Hotuba ya kamishna mkuu Patience Mushidi Yav siku ya tatu hii hapa Kinshasa alipoingia madarakani kama kamanda mpya mkaguzi mkuu wa polisi wa kitaifa wa Kongo, akichukua nafasi ya kamishna mkuu Raus Chalwe. Patience Mushidi anapendekeza kwa maafisa wote wa polisi kuheshimu sheria ili kufanya polisi wa kitaifa wa Kongo kuwa wa kitaalamu zaidi, wa jamhuri wa kidemokrasia, kupatikana na kuheshimu haki za kimsingi, jinsia na uhuru wa umma, onyo lililoungwa mkono vikali na naibu waziri wa mambo ya ndani aliyekuwepo kwenye hafla ya mabadiliko ya uongozi pia anapendekeza mafunzo ya wakaguzi wanaohusika na ukaguzi na udhibiti wowote pamoja na maafisa wengine wote wa polisi. Huko Ituri, uratibu mpya wa shirika la raia katika tarafa la Mambasa ulitoa ombi hii siku ya pili kuomba viongozi kuunga mkono vikundi vya kujilinda vinavyounga mkono jeshi la FARDC katika kuwasaka waasi wa ADF katika eneo hili. Mkuu wa muundo huu wa raia anasema kuwa hatua hii inalenga kuunga mkono juhudi za jeshi la kupambana na wahalifu hawa katika maeneo ambayo askari wa FRDC hawajawekwa. Siku ya kwanza iliyopita, wanachama wa shirika hili waliripoti juu ya kuzuka tena kwa ukosefu wa usalama katika usultani wa Babila Bakwanza, ambapo watu wengi waliuawa hivi karibuni na waasi hao, mbinu iliyokataliwa na viongozi wa mkoa wa FRDC. Kwa msemaji wa operesheni za kijeshi huko Ituri, Luteni Jules Ngongo, vijana hawa lazima wajiunge na mchakato unaoendelea wa kuwapokonya silaha na kuwaondoa ili kuruhusu wale wanaojibu vigezo kuunganishwa katika jeshi kihalali. kama nilivyotanguliza, hatutapita zaidi ya tarehe makumi mbili na tatu Julai mwaka tunao, na hakutakuwa na mfumo wa ishara au jeton. Taarifa hii inatoka kwa mkuu wa seni hii siku ya pili mjini Kinshasa. Denis Kadima aliyasema hayo akitembelea ofisi mbili za mapokezi ya faili za wagombea BRTC zilizo katika antena za Njili na Kalamu alitoa wito kwa wagombea kutosubiri hadi dakika ya mwisho ili kukimbilia milango ya BRTC. Tunamsikiliza Denika Dima katika sehemu hii iliyochaguliwa na Ale Rung chini ya utafsiri wa Anne Celestine Mibe, jambo tunaloliona ni kwamba wale wanaonia ya kuchaguliwa kama manaibu ya kitaifa hawaje wengi, ingalawa tume huru la uchaguzi lilirahisisha kila jambo. Tumeongeza muda, tuliwapa wakati mwengine, ila naona kuna wale wanaozani tutazidisha muda tukiwapatia vyeti vya kuja na kujiandikisha baadaye. Hatutafanya kamwe vile, kwani sisi tutatumika sana ili kuchukua muda huu tuliowapa. Ninachukua wakati huu kuwaeleza wagombea wanaojitegemea ama wavyama na makundi ya kisiasa, kama siku ishirini na tatu Julai tutakuwa tumewapa muda wa kufaa. Kwa hivyo wanapasha jitayarisha na kufaili makesi yao kwa muda ule kuliko kusubiri dakika za mwisho. Tumepana muda wa kutosha kwa wale waliokuwa na matatizo fulani, ikiwa ya vifaa ama kujiandaa, waje kwa haraka Atu tatia mipango wa vyeti vya kujiandikisha baadaye na hatuwezi ongeza muda mwingine. Kazi ya ujenzi wa nyumba za waasiriwa wa Kalehe inaendelea kwenye eneo la kilima cha Lwako ambalo hapo awali lilikuwa uwanja wa ndege. Tayari karibu nyumba makumi tano za mbao zinaendelea kujengwa katika eneo hili lililo kwa umbali wa karibu kilomita makumi tatu kutoka eneo la maafa Bushushu na Nyamkubi. Shirika la Fondation Denise Nyakeru Tshisekedi linafanya bidii kuhakikisha kuwa kabla ya msimu ujao wa mvua nyumba mia mbili za mbao zinakamilika. Jean-Baptiste Ndonga anatueleza zaidi katika ripoti hii ya Jean Kasami. Viwanda ine ndivyo vyashughulika na ujenzi ajili ya kuendesha kazi haraka, kila kiwanda chapashwa kujenga nyumba makumi tano kwa muda wa mwezi mumoja. Kila jengo la chukua upana wa metri tano kwa sita, lina vyumba viwili, salon douche na balcon. Nyumba moja kwa jamaa moja, ila msarani moja kwa jamaa mbili. Kazi za ongozwa na Fondation Denis akeru mke wa rais wa nchi. Vijana wanaoishi kando ya kituo loako washiriki katika kazi hizo, kisha kunungunika kwao shida iliyotatuliwa na wazee wa busara wa hapo Kalehe, miongoni mwao Richard Magaju. Huyu aeleza tuliingia pamoja, tukawazamirisha na kuambia kama kuna taratibu za kufuatilia wakati mtu anaomba sheria anatafuta sheria yake, kuna taratibu tunaelekeza waache kwanza mambo ya kugombana gombana, mambo ya kuwa na matension Watulie, urugaruga sio vizuri. Na kweli hawa vijana walitusikia na ile ituma wanatuliza hiyo matansio yao na suluhisho lipatikana. Nyumba zingine zitajengwa stepu kwa stepu, kulingana na mahitaji ya waasiriwa wataokuja kuingia humo ndani. Ripoti ya Jean Kasami toka Kalehe, Bukavu. Jean Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Jimboni Maindombe, hakuna mkuu wa shule hata mmoja anayeruhusiwa kumwandikisha mwanafunzi katika shule yake kwa malipo yoyote au bila faili lake kamili. Onyo hili linatoka kwa mkurugenzi wa jimbo la elimu la Maindombe ya tatu kwa wakurugenzi na wasimamizi wa shule katika eneo hilo, kwa mujibu wa kalenda ya shule ya toleo la 2013 2014 aliyo nayo Nestor Ntumba ndaye alitoa onyo hili hii siku ya pili huko Kutu, mji mkuu wa eneo la jina moja na makao ya kitengo hiki cha mkoa cha EPST. Kulingana naye, usajili wa wanafunzi ni bure katika shule za umma na faili ya mwanafunzi ni lazima kusajiliwa. Katika mkoa wa Chopo, liwali wa jimbo hilo alitia saini hii siku ya pili amri mbili za mkoa juu ya ugawaji wa matumizi ya misitu kwa jamii ya pahali ya, ya Inyongo katika sekta ya, ya Likanja ni katika tarafa la Isangi. Maagizo haya yanakuja katika mfumo wa toleo la nane la kikao cha watendaji mbalimbali mbali wa mkoa kuhusu misitu ya jamii lililofanyika Kisangani kuanzia tarehe kumi na moja hadi kumi na nne Julai. Mpango wa misitu ya jamii una msingi wake katika usimamizi endelevu wa misitu na mazingira ya asili kwa ujumla. Hii ni kutokana hasa kwa mfululizo wa shughuli za misitu na kilimo. Amri mbili hizo zinafikisha idadi ya misitu midogo hadi tano ya jamii za pahali katika jimbo la Chopo. Mawaziri wa mawasiliano na vyombo vya habari Patrick Muyaya na michezo na burudani Francois Claude Kabulo Mwana Kabulo pamoja na mkurugenzi wa kitaifa wa michezo ya Kifaransa Isidore Kwanja waliandaa mkutano na wanahabari hii siku ya pili tarehe 18 Julai mwaka tunao katika eneo la uwanja wa michezo wa De Martir mjini Kinshasa. Maswali yanayohusiana na shirika na ushirikiano yaliulizwa na waandishi wa habari waliokuwepo. Kwake. Kwa yeye Isidor Ngonja Njembo, mkurugenzi wa michezo ya Francofoni, miundombinu yote iko karibu tayari na DRC inaweza kuendesha michezo hizo. Kuhusu tatizo la upatikanaji wa maji katika eneo la university ya Kinshasa, kesi ambayo imegongwa vichwa vya habari katika siku mbili zilizopita, mkurugenzi wa michezo ya la Francofoni aliongeza kuwa kazi inaendelea na kwamba tenki ya maji tayari yanafanya kazi katika eneo hili. Kwa upande wake, Francois Claude Kabulo Mwana Kabulo, waziri wa michezo na burudani, alihakikisha kuwa maandalizi ya waatleti yanaendelea kawaida, ingawa mpango wa maandalizi nje ya inji haikukamilika. Uandishi wa habari wataweza kufanya ziara ya kuongozwa katika maeneo mbalimbali kabla ya kuanza kwa michezo hiyo, amehakikisha Patrick Muyaya, waziri wa habari nchini Kongo. Orodha nyingi za wagombea ambazo vyama vya siasa vinapeleka kunako ofisi ya seneti katika Kivu Kusini, mara chache zina majina ya wagombea wanawake. Katibu mtendaji wa seneti Godens Maeshe anashangaa kwa nini wadau wa siasa wanawatenga wagombea wanawake wakati sheria ya uchaguzi inawatia moyo. Kodense Maeshe anazungumza na Jean Kasami. Gaudense Maeshe, jambo jambo sana. Mwananchi, maoni ya Sedeko ya kusindikiza wanawake ambao wanapenda wakuwe wagombea viti vya uongozi inakutana na fasi gani na kazi ya kila siku ambayo seni inafanya? Ndiyo mwananchi journaliste, kumbuka kama mumaneno yote yenye tunatia mbele juu ya kuongoza nchi tunaonyesha sisi wa komission elektoral kama mwanamke naye iko nafasi, iko nafasi ya kujitia sawa kandideti na kuongoza nchi. Iko nafasi vilevile vile ya kutumika ndani ya maorganization na ndani ya mastrukture politique ndani ya ma organization de l'etat ili ainue nchi kushinda mwanaume, petetre meme kushinda mwanaume, ansisans que mama anaongoza na moyo yake na maarifa yote ni kwa ndani ya kichwa yake. Mama habaki ku raisonnement cartésien, lakini vilevile vile anatia moyo yake na ile moyo yake inatuma, anahurumiana mm, kuhurumia watu sawa vile kusema sitaiba juu niko na huruma ya watu, atafanya kazi yake mzuri wakati anaenda kuparlema kulegifere, kuandika masheria, kukontrole na hata kureprezente mzuri mzuri Ha, e, wa elekter wa kwake mama mwenyenaingia hata tafuta kuramplase leta kwa kutengeneza buvitu bwenye habuna maana, lakini ataenda kwa kusema ainue bien etre ya watu kufuatana na budget ya leta na intervention ya leta parske ili njo developement durable. Unaona kama ikipindi ya kudepoze kandidatira datira, wanawake wanashitokeza kwa wingi. Uh, kwa leo tuko na kandidature depose zenye zinafanyika tano. Ni kati ya ile ma dossier tano hakunaye mwanamke mpaka sasa, lakini tuko sur kama kutakuwa wanawake kwa juu, jinsi niliona maparti politiki zenye zilipita kwa kuwa koche mm? kwa kusumulia juu ya kosion vilevile yenye wanaweza kuwa ezonere nayo wakati wana prezante makandidature. Uh, um, mwatie ya nombre yenye inatafutika ndani ya, ya circonscription et eh bien eh, wote wanaume wenyewe walipita jana, walikuwa sensible na dossier zenye tutapokea leo. Nawaza kama watakuwa conséquent avec eux même kwa kupresente mzuri mzuri makandidature wa mama, uzoelefu huko nayo katika kazi ya kuongoza seni, kunapita miaka ya kutosha huko pale. Eh, sababu gani unafikiri viongozi wa vyama vya siasa hawapendelee kutia kwenye orodha zao majina ya wanawake? Bon, ile ni, ni wazo yenyewe unaniuliza wazo yangu mimi peke ni ile umimi ya kusema bopeke bopeke lakini kwa ngambo yangu ingekuwa niko akteri politiki eh, responsable wa parti politiki unajua mimi kama mina na najuwa mzuri mzuri mwanamuke, naye ni mutu. Mwanamuke ni mutu ha, wa kazi. Nilipitisha miaka kadhaa kwa kuelimisha wafia wa binti, nawo wako na ujuzi kwa leo. Kati yawo kuko baministiri, kuko ba majistra, kuko ba avokati, kuko ba depute. Nikusema kama mwanamuke naye anastahili fasi yake kwa kuongoza nchi. Kwana Gaudense Maeshe inakushukuru. Asante sana mwananchi. Journalist Radio Kapi, Dosie en Swahili. Askofu wa jimbo la Goma anawaalika vijana wa Kivu Kaskazini kuwa wajumbe wa amani katika maeneo yote ya jimbo hilo. Askofu Wili Ngumbi alitoa ujumbe huu kwa karibu vijana elfu makumi mbili waliokusanyika Goma katika hafla ya kongamano la kumi na tatu la vijana la kikanda kuhusu amani lililofanyika kuanzia siku ya nne tarehe kumi na tatu hadi Jumapili kumi na sita Julai katika parokia ya mlima Karmeli. Je, ni ujumbe gani mkuu unaotoka kwenye mkutano huu? Rozali Zawadi anatueleza katika ripoti hii ya siku. Usiogope, mimi ni ndugu yako. Huu ndio ujumbe ambao vijana walioshiriki mkutano huu wa siku nne wanarudi nao katika miji na vijiji vyao. Askofu wa diosezi ya Goma aliwaelezea vijana hadithi ya Yusufu huko Misri. Hadisi inayotoka katika kitabu cha Mwanzo. Askofu Wili Ngumbi kasema kwamba ikiwa kila kijana atakuwa balozi wa mapendo na huruma, halafu shida inayotatiza jimbo hili itamalizika. Kuna hiyo mapaswa ya kutangaza mapendo ya Mungu kwa ajili ya kila mtu, kila mwanadamu aizuru kabila lake, na kutangazia kila mwanadamu kwenye na mkuta, awaambie usiogope. Mimi ni Yosefu ndugu yako, usiniogope. Labda mimi niko Muhutu, we huko Murega au uko Mutusi, usiogope. Mimi ni Yosefu ndugu yako, wewe ni Munande, wewe ni Muunde, sijui huko Muavu, usiogope. Mimi ni Yosefu ndugu yako. Ni maisha kusamehe, kwani Yesu Kristu yeye mwenyewe wa kwanza ametusamehe sisi wote. Kijana huyu toka mtaa wa Ruchuru ameahidi kuhimiza vijana waliobaki kwao kuhusu ujumbe aliopokea, kuwale ambao wakufika ndafika kule minawambia. Askofu alisema hivi: tuleteane amani sisi kwa sisi, ubaguzi wa makabila tunatia ni pembeni, adui anayotokea pembeni, inaomba kumukombate kombayo, yenyewe ni ni komba moral apana komba fiziki, paske de komba fiziki, zina okasione tu ni maperte apana avantage. Mada nyingi zilichambuliwa na wataalamu wengi waliohojiana na vijana ni kama vile mwanabunge wa taifa Mutiri wa Bashara aliyewaomba vijana kutumia vema mitandao ya kijamii zaidi, wakati huu tunapoelekea uchaguzi. Ile wakati ya mbele mbele ma media socio ikuye manipulation ilikuwa kidogo, haikuwa nyingi na habari mbaya haikuwa naenda rapidement na pelelezi, donc ma rumeur sasa. Kila mtu anakosawa ni journaliste kwa sababu ile ile chombo iko nayo, anaweza tuma habari nafasi zote, na habari za bongo ndio zinasirkule kushinda habari za kweli. Maelfu ya vijana toka mitaa mbalimbali ya jimbo ya Kivu Kaskazini walishiriki mkutano mada muhimu iliyozungumziwa ilihusu kuishi pamoja kwa umoja, na vijana wengi wameahidi kuchangia kwa kazi ya kutafuta amani jimboni Kivu Kaskazini. Goma, Rosali Zawadi, Radio Okapi. Ni mwisho wa habari, asante kwa kutufuata.