Oh, huduma tofauti za serikali zimeruhusiwa kufanya uchunguzi katika mauaji ya Sheribe Okende. Ni msemaji wa serikali Patrick Muyaya ambaye alisema hayo jana siku ya pili. Wagonjwa wa kipindupindu wamepungua katika mtaa wa afya wa Kiambi jimboni Tanganyika. Daktari Jerome Kyungu, mkuu wa mtaa wa afya huo, anasema kuwa utunzaji wa wagonjwa na uhamasishaji wa raia ndiyo sababu ya upungufu huo. Hakuna matatizo yanayotokea kwa sasa katika chuo kikuu cha Kinshasa ambako kutafanyika michezo ya frankofoni. Isidore Kwanja, mkurugenzi wa michezo hiyo, anasema mipango yote imefanywa. Asubuhi njema kwenu na karibuni kwa wote. Habari kamili. Kanuni ya uchunguzi wa huduma tofauti iliyo wazi, ikiwa tayari imeruhusiwa, huduma zenye uwezo lazima ziachwe kufanya kazi zao. Haya ndiyo hasa aliyosema waziri wa mawasiliano na vyombo vya habari Patrick Muyaya kuhusiana na uchunguzi wa kifo cha naibu wa kitaifa Sherubin Okende. Katika mahojiano maalum yaliyotolewa na Radio Kapi ambapo alijibu swali la kujua ni wapi kutakuwa na uchunguzi, msemaji wa serikali alisisitiza ukweli kwamba inasemekana kuna watu walio nyuma ya mauaji haya ya kutisha ili kuleta hofu ndani ya wakazi wa Kinshasa. Na kwa hivyo haki inafanya kazi kutoa mwanga, alisema. Kuhusu kesi ya Okende, mkuu wa chama cha Asamble Pou la Republique Mwezi Katumbi alikwenda siku ya pili hii katika ubalozi wa Uingereza nchini DRC ambako alizungumza moja kwa moja na mabalozi wa Marekani Kanada na Uingereza nchini DRC kuomba ushiriki wao katika uchunguzi kwa lengo la kutoa mwanga kuhusu mauaji ya Sheriba Okende. Wauaji na wafadhili wa mauaji ya Sheriba Okende lazima wafichuliwe, alisema baada ya mazungumzo yake na mabalozi hao. Baadaye alikutana na balozi wa Ufaransa kwa ombi kama na hilo. Tuzungumzie hali ya franga za Kongo. Waziri wa fedha ametangaza hatua nyingi za dharura za kuleta utulivu wa franga za Kongo. Miongoni mwa hatua hizi, serikali itapendelea ulipaji wa kodi katika franga za Kongo. Nicolas Kazadi alisema hivyo wakati wa mkutano na waandishi wa habari hii siku ya kwanza tarehe 17 Julai, uliofanyika kwa pamoja na mwenzake Patrick Muyaya kutoka midia na msemaji wa serikali. Lengo ya hatua hizi ni kupunguza ombi ya dola ili kuweka mbele franga za Kongo. Maelezo mengine na an Celestin Mibe katika ripoti ya Daniel Tambinzoni. Ni kwa mkutano wa kila juma ndiko kumechukuliwa kusudio hizi za haraka, ili kurekebisha hali ya franka za Congo wakati wa kuibadili na pesa nyingine. Miongoni mwa maamuzi, benki kuu ilianza kwanza kwenye soko la kubadili pesa, na kisha matendo yale yatazidishwa ili kurekebisha hali hiyo, alinena waziri. Ili kuzidisha uwimu wa pesa ya Kongo serikali italipisha kodi kwa pesa ya Kongo na ile itapelekea kutafuta zaidi pesa ya Kongo. Upande mwingine, benki kuu itafuatilia matumizi ya pesa ya umma na pia kufuatilia mpango wa kuweka sera kwenye hakiba. Tutapanga malipo yote yanayofanywa kwenye benki kuu, tutapunguza kutoka kwa fedha, aliongeza waziri wa fedha. Kuhusu jambo la sera ya feza, benki kuu itadhibiti mutiririko wa franka za Kongo kupitia kiwango muhimu cha benki kuu na kubadilisha sera yake ya hakiba. Huko Kwilu, walimu wa sekta ya umma kutoka jimbo la elimu la EPST Kwilu ya pili lenye makao yake makuu katika mji wa Kikwit wanapinga kutoheshimiwa kwa ahadi zilizotolewa mwaka jana na serikali ya Kongo kwa niaba yao. Waalimu hawa walionyesha masikitiko yao juu ya hili. Ilikuwa ni wakati wa mkutano mkuu usio wa kawaida ulioitishwa hii siku ya kwanza na jumuiya ya muungano wa waalimu kunako shule ya msingi ya Ngangu huko Kikwit kutathmini shughuli za shule za mwaka ambazo zimemalizika hivi punde. Katika hafla hiyo waliwasilisha madai yao, yakiwemo kulipwa kwa waalimu wapya hasa wa shule ya msingi na shule ya watoto wachanga, pia kuongezwa kwa malipo yao ya programu ya elimu bure. Katika Kivu Kaskazini, angalau watoto mia tano wa shule waliohamishwa wanahudhuria masomo ya maandalizi katika kambi ya wakimbizi ya Kayembe. Kambi hii iko si mbali na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Goma katika usultani wa Munigi ni katika tarafa la Nyiragongo. Mradi huu wa dharura wa elimu ya watoto wakimbizi ni mpango wa serikali unaotekelezwa na shirika lisilo la kiserikali la Ana Mikeli chini ya ufadhili wa USAID kwa mafunzo ya miezi miwili. Bernardine Diambu aliwatembelea watoto hawa, anatuambia zaidi katika ripoti hii inayosomwa na, na Gabriel Wamenya. Hapa tunapatikana ndani ya moja ya darasa kunako shule Kaembe. Watoto hawa waami wasichana, sawa vile wavulana, wanaongozwa na mwalimu mmoja wa shule la msinji, wanajifunza Kifaransa, kusoma, kuandika na hesabu. Ibert anayehusika na maadibisho kunako shirika ana Mukeli anatufasiria ni kuweza kuwatayarisha watoto wawe tayari kuweza kusoma ku mwaka ijayo. Tuko pia na mafundisho yenye tunapitia ndani ya michezo ya kuweza kuwatosha ndani ya ile hali ya oga. Watoto hawa ambao wanatoka ndani ya vijiji vingi mtaani Ruchuru na Nyiragongo, wakikimbia vita, wanapambana na shida nyingi, afasiria mumoja kati ya walimu Jean Didier Chiza. Matatizo yenye tuko nayo, watoto havana mauniforme, watoto abapati ya chakula. Tungeomba umwe vakwe bana varete hataba mabiskit kitu kidogo cha kubafurahisha kusema wasikate tamaa. Guvernema yetu nao yevenir aned kusaidia aba watoto. Tujulishe kwamba wazazi watoto wa watoto hawa waami wanaomba kuboreshwa kwa usalama ndani ya vijiji vyao kusudi watoto wao ambaye hawakupata bahati ya kusoma mwaka huo uliomalizika wasome mwaka utakaokuja. Goma, Gabriel Wamenya, Redio Kapi. Huko Ituri zaidi ya watoto mia moja hawajaandikwa katika buku la serikali katika usultani wa walendu bindi katika tarafa la Irumu. Haya ni matokeo ya uchunguzi uliofanywa na huduma ya ulinzi wa raia katika eneo hili, katika ripoti yake iliyotangazwa siku ya pili hii. Huduma hii inahusisha hali hii na ukosefu wa vyeti vya kuzaliwa tangu karibu miezi sita iliyopita inaomba uingiliaji kati wa haraka ili kuwazuia watoto hawa kutokuwa na utaifa. Ripoti ya Marcel Kizabia Mungu katika usomi wa Sadiki Abubakar, shirika ya ukingo wa raia jimboni ama protection civil imedai ya kuwa wazazi wengi wamepishana kila siku kwenye ofisi ya serikali ya kuandikisha watoto pageti uwasili ya walendu bindi pasi na matokeo lolote. Kwa kuwasaidia wazazi hao, mwandishi wa serikali ama prepose de l'etat civil ameorodhesha jina yao katika buku ndogo isilo ya kawaida. Hali hiyo imeonekana tokea miezi zaidi ya tano, imenena shirika la raia ya eneo. Hali yenyewe ni ukiukwaji ya sheria ya ukingo wa watoto inayoneneya kama kila mtoto anaweza kuandikishwa kwenye ofisi ya serikali katika muda wa siku makumi kenda baada ya kuzaliwa kwake. Robert Jalunga, akiwa mratibu wa shirika la Protection Civil jimboni Ituri, amepiga yohe. Sultani wa wasili wa Lindubindi amedai kuwahojia viongozi wa divizioni la ndani hapo jimboni Ituri kuhusu jambo hilo, lakini hakuna matokeo lolote. Kwa hiyo amewaomba viongozi wahusika wafanye lolote ili watoto hao warejeshwe katika haki zao. Kwa muda huo, wazazi wengi wamekosa uwezo wa kifedha kwa ajili ya kupata jugement suppletif ama hukumu ya mwelekezo ya watoto hao wenye kuandikishwa baada ya siku makumi kenda kwa kuzaliwa kwao. Nimeripoti kutoka Bunya, Sadiki Abubakar, Redio Kapi. Katika jimbo la Tanganyika, wagonjwa wa kipindupindu wamepungua katika mtaa wa afya wa Kiambi wa tarafa la Manono. Kulingana na Daktari Jerome Kyungu, mkuu wa mtaa wa afya huo, utunzaji wa wagonjwa na uhamasishaji wa, wa raia ndiyo msingi wa hali hii. Anasema kwamba wiki iliyopita kulikuwa karibu kesi kumi na moja, wakati hapo awali maeneo kumi na moja yote ya afya yalikuwa yanaripoti kesi. Wakati huu kuna maeneo machache tu ya afya ambayo yanarekodi kesi, lakini kwa idadi iliyopunguzwa kama vile huko mtombo na piana ambako kunaanza kuwa hata kesi moja kila baada ya siku mbili, wakati mwingine kesi sifuri na kadhalika. Daktari Jerome Kyungu anaongeza kwamba hapo awali kulikuwa zaidi ya kesi kumi na tano kwa siku, lakini wakati huu sio hivyo tena. Kama nilivyotanguliza hakuna matatizo yanayotokea kwa sasa katika chuo kikuu cha Kinshasa. Eneo hili linafaa kwa ajili ya kukaribisha wajumbe, mipango yote imefanywa. Ni mkurugenzi wa michezo ya tisa ya Frankofoni ambaye aliyasema hayo, hii siku ya pili mjini Kinshasa, Isidor Kwanja. Alijibu kwa njia hii baada ya ripoti iliyotangazwa kwenye mitambo ya redio Kapi ambapo mkufunzi wa Burkina Faso alichukizwa sana na ukosefu wa maji kwenye eneo la Unikin ambako wajumbe wamepokelewa. Orodha nyingi za wagombea ambazo vyama vya siasa vinapeleka kunako ofisi ya senii katika Kivu Kusini mara chache zina majina ya wagombea wanawake. Katibu mtendaji wa seni Gordon Maeshe anashangaa kwa nini wadau wa siasa wanawatenga wagombea wanawake wakati sheria ya uchaguzi inawatia moyo. Gaudense Maeshe anazungumza na Jean Kasami. Gaudense Maeshe, jambo jambo sana mwananchi. Maoni ya sedeko ya kusindikiza wanawake ambao wanapenda wakoe wagombea viti vya uongozi inakutana na fasi gani na kazi ya kila siku ambayo seni inafanya? Ndiyo mwananchi journaliste, kumbuka kama mu maneno yote yenye tunatia mbele juu ya kuongoza nchi tunaonyesha sisi wa komisioni elektorali kama mwanamke naye iko nafasi, iko nafasi ya kujitia sawa kandideti na kuongoza nchi. Iko nafasi vilevile ya kutumika ndani ya maorganisation na ndani ya mastrukture politique, ndani ya ma organisation de l'etat, ili ainue nchi kushinda mwanaume. Petetre meme kushinda mwanaume ansisans ke mama anaongoza na moyo yake na maarifa yote nikwa ndani ya kichwa yake mama, yeah, habaki kurezonima kartezien, lakini vile vile anatia moyo yake, na ile moyo yake inatuma anahurumiana, um, kuhurumia watu sawa vile kusema sitaiba juu niko na huruma ya watu. Atafanya kazi yake mzuri wakati anaenda kuparlema kulegifere, kuandika masheria kontrole na hata kureprezente mzuri, mzuri waelektero wa, wa kwake mama mwenye anaingia hata tafuta kuramplase leta kwa kutengeneza bubitu bwenye habuna maana, lakini ataenda kwa kusema ainue bien etre ya watu kufuatana na budget ya leta na intervention ya leta parsiki ile njwo developement durable. Unaona kama ikipindi ya kudepoze kandidatira, wanawake wanashitokeza kwa wingi. Uh, kwa leo tuko na kandidature uh, depose zenye zinafanyika tano ni kati ya ilima dossier tano, hakuna mwanamke mpaka sasa, lakini tuko sur kama kutakuwa wanawake kwa juu, jinsi niliona maparti politika zenye zilipita kwa kuwa koche mm, kwa kusumulia juu ya kosion, vile vilevile yenye wanaweza kuwa exonere nayo wakati wanaprezante makandidature Uh, um, mwatie ya nombre yenye inatafutika ndani ya, ya circonscription. E eh bien eh, wote wanaume wenyewe walipita jana walikuwa sensible na dossier zenye tutapokea leo. Nawaza kama watakuwa konsekan avec mm kwa kupresente mzuri mzuri makandidature ya wa wamama, uzoelefu huko nayo katika kazi ya kuongoza seni kunapita miaka ya kutosha huko pale E, sababu gani unafikiri viongozi wa vyama vya siasa hawapendelee kutia kwenye orodha zao majina ya wanawake? Bon, ile ni, ni wazo yenyewe, unaniuliza wazo yangu mimi peke, ni ile umimi ya kusema bo peke bo peke, lakini kwa ngambo yangu ingekuwa ni kwa aktero politik e, responsable wa parti politik. Unajua mimi kama mina na, najua mzuri mzuri mwanamuke naye ni mutu, mwanamuke ni mutu wa kazi ah, nilipitisha miaka kadhaa kwa kuelimisha wafia wa wa binti nawo wako na ujuzi. Kwa leo kati yawo kuko ba ministiri kuko ba majistra kuko ba avokati kuko ba depute eh eh, nikusema kama mwanamuke naye anastahili fasi yake kwa kuongoza nchi. Bwana Gaudense, maisha inakushukuru. Asante sana mwananchi journalist. Radio Kapi. Dossier en Swahili. Askofu wa Jimbo la Goma anawaalika vijana wa Kivu kaskazini kuwa wajumbe wa amani wa katika maeneo yote ya jimbo hilo. Askofu Willy Ngumbi alitoa ujumbe huu kwa karibu vijana elfu makumi mbili waliokusanyika Goma katika hafla ya kongamano la kumi na tatu la vijana la kikanda kuhusu amani lililofanyika kuanzia siku ya nne tarehe kumi na tatu hadi Jumapili kumi na sita Julai katika parokia ya mlima Karmeli. Je, ni ujumbe gani mkuu unaotoka kwenye mkutano huu? Rosali Zawadi anatueleza katika ripoti hii ya siku. Usiogope, mimi ni ndugu yako. Huu ndio ujumbe ambao vijana walioshiriki mkutano huu wa siku ine wanarudi nao katika miji na vijiji vyao. Askofu wa diosezi ya Goma aliwaelezea vijana hadisi ya Yusufu huko Misri, hadisi inayotoka katika kitabu cha Mwanzo. Askofu Wili Ngumbi kasema kwamba ikiwa kila kijana atakuwa balozi wa mapendo na huruma, halafu shida inayotatiza jimbo hili itamalizika una hiyo mapaswa ya kutangaza mapendo ya Mungu kwa ajili ya kila mtu, kila mwanadamu aizuru kabila lake na kutangazia kila mwanadamu kwenye na mkuta, waambie usiogope, mimi ni Yosefu ndugu yako. Usiniogope, labda mimi niko muhutu, wewe uko murega au uko mutusi, usiogope, mimi ni Yosefu ndugu yako, wewe ni munande, wewe ni muunde, sijui huko Mwavu, usiogope, mimi ni Yosefu ndugu yako. Ni maisha kusamehe, kwani Yesu Kristo yeye mwenyewe wa kwanza ametusamehe sisi wote. Kijana huyu toka mtaa wa Ruchuru ameahidi kuhimiza vijana waliobaki kwao kuhusu ujumbe aliopokea. Kwa wale ambao wakufika, ndafika kule, mimi nawaambia, asikofu alisema hivi Tuleteane amani sisi kwa sisi, ubaguzi wa makabila tunatia ni pembeni, adui anayotokea pembeni inaomba kumukombatre komba yenyewe ni ni komba moral hapana, komba fizike, paske de komba fizike zina okazion letu ni maperte hapana, avantage. Mada nyingi zilichambuliwa na wataalamu wengi waliohojiana na vijana, ni kama vile mwanabunge wa taifa Mutiri wa Bashara aliyewaomba vijana kutumia vema mitandao ya kijamii zaidi, wakati huu tunapoelekea uchaguzi. Ile wakati ya mbele mbele, mamedia sosio ikuye manipulation ilikuwa kidogo, haikuwa nyingi, na habari mbaya haikuwa inaenda rapidement na pelelezi, donc ma rumeur. Sasa kila mtu anakosa wa ni journalist kwa sababu ile ile chombo iko nayo, anaweza tuma habari na pasi zote, na habari za bongo ndio zina circuler kushinda habari za kweli. Maelfu ya vijana toka mitaa mbalimbali ya jimbo ya Kivu Kaskazini walishiriki mkutano mada muhimu iliyozungumziwa ilihusu kuishi pamoja kwa umoja na vijana wengi wameahidi kuchangia kwa kazi ya kutafuta amani jimboni Kivu Kaskazini. Goma, Rosali Zawadi, Radio Okapi. Habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi: jimboni Ituri, watu wanaoshukiwa kuwa waasi wa kundi la FRPI waliripotiwa kupora mali za abiria waliokuwa wakitoka Uganda kwenye mto wasimuliki kusini mwa tarafa la Irumu hii siku ya pili, kwa mujibu wa mkuu wa sekta ya Bahema Sud, anahitaja wahanga waliofika Kasenyi. Watu hao walinyanganywa mali zao zote, zikiwemo fedha, samaki na simu za mkononi. Katoloho Takumara ambaye anasikitishwa na tukio hili, anaashiria kuwa vikosi vya jeshi la wanamaji vilitumwa mahali hapo ili kuwasaka watu hao wanaonyanyasa wavuvi na watu wengine wanaozunguka eneo hilo kwenye boti. Mahitaji mengi ya kimsingi yanadumisha bei zao tangu wiki moja iliyopita kwenye masoko ya Bukavu ni hasa mchele, chumvi, viazi, maharagwe, samaki na mafuta. Kilo tu ya samaki ya chumvi ndo imepanda kutoka franga za Kongo 27,500 hadi 28,000 hii inafichuliwa na ripoti ya bei ya bidhaa za sokoni iliyotangazwa Jumapili iliyopita na taasisi ya kitaifa ya takwimu INS Kivu Kusini. Mwisho wa habari, siku njema kwenu.