Huduma oh, tofauti za serikali zimeruhusiwa kufanya uchunguzi katika mauaji ya Sherube Okende. Ni waziri wa midia na msemaji wa serikali Patrick Muyaya ambaye alisema hayo siku ya pili hii, akiiambia Radio Kapi. Angalau watoto 500 wa shule wakimbizi wanahudhuria masomo ya maandalizi katika kambi ya wakimbizi ya Kayembe katika Kivu Kaskazini. Ni mpango wa serikali kwa mafunzo ya miezi miwili chini ya ufadhili wa USAID. Kikundi cha wanahabari cha Next Cop kilizungumzia matamshi ya chuki wakati wa kipindi cha uchaguzi siku ya pili hii mjini Kinshasa. Ilikuwa ndani ya mradi wake wa kupigana na hali hii ambayo inaelekea kulivunja taifa la Kongo. Mjambo kwa wote na karibuni. Kanuni ya uchunguzi wa huduma tofauti iliyo wazi, ikiwa tayari imeruhusiwa, huduma zenye uwezo lazima ziachwe kufanya kazi zao. Haya ndio hasa aliyosema waziri wa mawasiliano na vyombo vya habari Patrick Muyaya Kuhusiana na uchunguzi wa kifo cha naibu wa kitaifa Sherubin Okende katika mahojiano maalum yaliyotolewa na redio Kapi, ambapo alijibu swali la kujua ni wapi kutakuwa na uchunguzi. Msemaji wa serikali alisisitiza ukweli kwamba inasemekana kuna watu walio nyuma ya mauaji haya ya kutisha ili kuleta hofu ndani ya wakazi wa Kinshasa, na kwa hivyo haki inafanya kazi kutoa mwanga, alisema. Kuhusu kesi ya Okende, mkuu wa chama cha Assemble Pou La Republique Moise Katumbi alikwenda siku ya pili hii katika ubalozi wa Uingereza nchini DRC ambako alizungumza moja kwa moja na mabalozi wa Marekani Kanada na Uingereza nchini DRC kuomba ushiriki wao katika uchunguzi kwa lengo la kutoa mwanga kuhusu mauaji ya Sheriba Okende. Wauaji na wafadhili wa mauaji ya Sheriba Okende lazima wafichuliwe, alisema baada ya mazungumzo yake na mabalozi hao. Baadaye alikutana na balozi wa Ufaransa kwa ombi kama na hilo. Tuzungumzie hali ya franga za Kongo. Waziri wa fedha ametangaza hatua nyingi za dharura za kuleta utulivu wa franga za Kongo. Miongoni mwa hatua hizi, serikali itapendelea ulipaji wa kodi katika franga za Kongo. Nicolas Kazadi alisema hivyo wakati wa mkutano na waandishi wa habari hii siku ya kwanza tarehe 17 Julai, uliofanyika kwa pamoja na mwenzake Patrick Muyaya kutoka media na msemaji wa serikali. Lengo ya hatua hizi ni kupunguza ombi ya dola ili kuweka mbele franga za Kongo. Maelezo mengine na Anne Celestine Mibe katika ripoti ya Daniel Tambinzoni. Ni kwa mkutano wa kila juma ndiko kumechukuliwa kusudio hizi za haraka, ili kurekibisha hali ya franka za Kongo wakati wa kuibadili na pesa nyingine. Miongoni mwa maamuzi, benki kuu ilianza kwanza kwenye soko la kubadili pesa, na kisha matendo yale yatazidishwa ili kurekibisha hali hiyo, alinena waziri, ili kuzidisha uwimu wa pesa ya Kongo, serikali italipisha kodi kwa pesa ya Kongo, na ile itapelekea kutafuta zaidi pesa ya Kongo. Upande mwingine, benki kuu itafuatilia matumizi ya pesa ya umma na pia kufuatilia mpango wa kuweka sera kwenye hakiba. Tutapanga malipo yote yanayofanywa kwenye benki kuu, tutapunguza kutoka kwa fedha, aliongeza waziri wa fedha. Kuhusu jambo la sera ya feza, benki kuu itadhibiti mutiririko wa franka za Kongo kupitia kiwango muhimu cha benki kuu na kubadilisha sera yake ya hakiba. Huko Kwilu, walimu wa sekta ya umma kutoka jimbo la elimu la EPST Kwilu ya pili lenye makao yake makuu katika mji wa Kikwit wanapinga kutoheshimiwa kwa ahadi zilizotolewa mwaka jana na serikali ya Kongo kwa niaba yao. Waalimu hawa walionyesha masikitiko yao juu ya hili. Ilikuwa ni wakati wa mkutano mkuu usio wa kawaida ulioitishwa hii siku ya kwanza na jumuiya ya muungano wa waalimu kunako shule ya msingi ya Ngangu huko Kikwit, kutathmini shughuli za shule za mwaka ambazo zimemalizika hivi punde. Katika hafla hiyo waliwasilisha madai yao, yakiwemo kulipwa kwa waalimu wapya hasa wa shule ya msingi na shule ya watoto wachanga, pia kuongezwa kwa malipo yao ya programu ya elimu bure. Katika Kivu Kaskazini, angalau watoto mia tano wa shule waliohamishwa wanahudhuria masomo ya maandalizi katika kambi ya wakimbizi ya Kayembe. Kambi hii iko si mbali na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Goma, katika usultani wa Munigi ni katika tarafa la Nyiragongo. Mradi huu wa dharura wa elimu ya watoto wakimbizi ni mpango wa serikali unaotekelezwa na shirika lisilo la kiserikali la Ana Mikeli chini ya ufadhili wa usaide kwa mafunzo ya miezi miwili. Bernardin Diambu aliwatembelea watoto hawa, anatuambia zaidi katika ripoti hii inayosomwa na, na Gabriel Wamenya. Hapa tunapatikana ndani ya moja ya darasa kunako shule Kaembe. Watoto hawa waami wasichana sawa vile wavulana, wanaongozwa na mwalimu mmoja wa shule la msingi, wanajifunza Kifaransa, kusoma, kuandika na hesabu. Ibert anayehusika na maadibisho kunako shirika ana mkeli anatufasiria ni kuweza kuwatayarisha watoto wawe tayari kuweza kusoma ku mwaka ijayo. Tuko pia na mafundisho yenye tunapitia ndani ya michezo ya kuweza kuwatosha ndani ya ile hali ya woga. Watoto hawa ambaye wanatoka ndani ya vijiji vingi mtaani Ruchuru na Nyiragongo, wakikimbia vita, wanapambana na shida nyingi, afasiria mmoja kati ya walimu Jean Didier Chiza. Matatizo yenye tuko nayo, watoto havana mauniforme, watoto abapati ya chakula. Tungeomba umwe bakwe bana baretea hataba mabiskwi ube kitu kidogo cha kubafurahisha kusema wasikate tama. Guverinema yetu nao venir aned kusaidia aba watoto. Tujulishe kwamba wazazi watoto wa watoto hawa waami wanaomba kuboreshwa kwa usalama ndani ya vijiji vyao kusudi watoto wao ambao hawakupata bahati ya kusoma mwaka huo uliomalizika wasome mwaka utakaokuja. Goma, Gabriel Wamenya, Redio Kapi. Huko Ituri, zaidi ya watoto mia moja hawajaandikwa katika buku la serikali katika usultani wa Walendu Bindi, katika tarafa la Irumu. Haya ni matokeo ya uchunguzi uliofanywa na huduma ya ulinzi wa raia katika eneo hili. Katika ripoti yake iliyotangazwa siku ya pili hii, huduma hii inahusisha hali hii na ukosefu wa vyeti vya kuzaliwa tangu karibu miezi sita iliyopita inaomba uingiliaji kati wa haraka ili kuwazuia watoto hawa kutokuwa na utaifa katika jimbo la Lomami. Kazi za kuzuia mporomoko wa ardhi kwenye mifereji ya maji ambayo yanajaribu kukata sehemu mbili za njia ya reli inayoelekea kwenye kituo cha reli zilianza tena hii siku ya kwanza huko Mweneditu. Kazi hizi zimesimamishwa kwa miezi michache baada ya kumalizika kwa asilimia makumi tatu ya fedha kama awamu ya kwanza ya ufadhili wa gharama ya jumla. Amri ya kuanzishwa tena kwa kazi hizo ilitolewa na mwenyekiti wa ofisi ya barabara na mifereji Ovede Martin Chipama Lunganga anayeishi Mweneditu. Raia wameridhika kwa kuanza tena kwa kazi hizi. Maelezo na Esther Ndalafina katika usomi wa pole munanga. Mabonde ya Kapmu na Saint Martin katika mtaa wa Musadi ni hatari ya kudumu kwa watu wanaoishi katika wilaya za Kazanza Ditu Ilunga na kwa reli inayopita mji wa reli wa Mwene Ditu, wakati bonde Saint Martin linajaribu kwa upande wake kukata katika vipande mbili reli inayoelekea kituo cha treni. Mporomoko wa udongo uliripotiwa katika eneo hilo mwanzo wa mwaka huu na kusababisha kifo cha mtu mmoja na watu wachache walijeruliwa vikali katika mwendo wake. Kuelekea reli hiyo, bonde hilo limebeba nyumba kadhaa kwenye barabara Kinshasa kwa miezi michache sasa. Kazi iliyoanzishwa kwenye sehemu hizo mbili za bonde hilo imesimamishwa kwa sababu ya ukosefu wa feza, anasema mkurugenzi wa ofisi ya barabara na mifereji ya maji Martin Chipama. Pia anasema kwamba Foner tayari imeruhusu malipo ya asilimia makumi saba ya feza zilizobaki ili kazi hiyo ikamilike. Matamshi ya chuki wakati wa kipindi cha uchaguzi ndiyo mada kuu ya mkutano ulioandaliwa siku ya pili hii mjini Kinshasa na kikundi cha wanahabari cha Next Corp kupitia vyombo vyake vya habari Actualite.cd. Ilikuwa ndani ya mfumo wa uwasilishaji wa mradi wake wa kupigana na hatari hii mpya ambayo inaelekea kulivunja zaidi taifa la Congo kulingana na ongezeko la matamshi ya chuki hasa kwenye majukwaa ya kidijitali katika kipindi hiki, Profesa Kitumu Maimona, mtaalamu wa mawasiliano ya kidijitali na mmoja wa wazungumzaji, anatoa wito kwa wanahabari kuwajibika na serikali ya Kongo kutoa adhabu kwa wahusika wa matamshi hayo. Ikumbukwe kuwa shughuli hii iliwaleta pamoja waandishi wa habari, watendaji wa shirika la raia, wawakilishi wa vyama vya siasa, waseni na sesak katika tarafa la Beni. Muungano wa majeshi ya DRC na Uganda unatangaza kuwa umewakomboa wa raia kumi na nne, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto kutoka mikononi mwa ADF katika bonde la Mwalika. Kulingana na msemaji wa operesheni za pamoja za FARDC UPDF, kutolewa huku kulifanyika usiku wa Jumapili kuamkia hii siku ya kwanza, kufuatana na mashambulizi ya kijeshi dhidi ya waasi hawa wa ADF. Kanali Mak Hazukai anafahamisha kuwa miongoni mwa watu hao waliokuwa wametekwa kuna mwanamke mmoja raia wa Burundi, mzaliwa wa Chibitoke, ambaye alikaa miaka tatu mikononi mwa waasi hao. Kanali Mak Hazukai anatoa wito kwa wakazi kutotembelea eneo hilo kwa sababu ya operesheni za kijeshi ambazo bado zinaendelea katika eneo hilo. Watu hawa waliokombolewa mikononi mwa ADF walikabidhiwa siku ya pili hii kwa uongozi wa sekta ya operesheni ya Sokola ya kwanza ya FARDC kwa ajili ya mchakato wa kuunganishwa na familia zao kama mgeni tunamkaribisha Mambo Kawaya, kiongozi wa shirika la raia katika tarafa la Nyiragongo, jimboni Kivu Kaskazini. Anazungumzia hali ya usalama inayoendelea katika eneo hilo ambako tabaka mbili zinasumbuliwa na uasi wa M23. Mambo Kawaya akizungumza na Gabriel Wamenya. Bwana mambo Kawaya ya jambo jambo sana Radio Okapi. Unaweza kutuambia ni hali gani ya usalama ambayo inaonekana na kudumu ndani ya maeneo ya Nyiragongo kwa sasa? na hali ya usalama tunaweza tukahitia katika uh, vipindi viwili. Kunakuwa kipindi cha kwanza ni maeneo ambayo imedhibitiwa na wale wa arabia waebe ishirini na tatu ambao wanasapotiwa na Rwanda, yaani kibumba na Buhumba, na kunakuwa maeneo zingine ambazo zinadhibitiwa na serikali ya katika maeneo ambazo tunaishi sasa. Tuanzie maeneo ambayo inadhibitiwa na waasi wa m ishirini na tatu. Una habari gani za mwisho kuhusu hali ya usalama huko maeneo ambayo zinadhibitiwa na m ishirini na tatu? Zinakuwa kwanza na uh, uh, shida ya kwanza ni kuuliwa kwa watu, unakuwa ile kuorozesha watu katika hiyo movement ya kwao kwa kingungu, unakuwa ile kutawaza viongozi wasiokuwa halali wa asili huko. Kunakuwa ile kugawanya manyumba, kuzimisha mipaka ya mashamba ya raia. Kunakuwa vilevile ile kugeuza parki ya Virunga yaani sekta Mikeno kuwa mbuga na wanyama na kuwa kapua pakiraji ambako ng'ombe zote zimetoka Rwanda zinakuwa zikichungwa hapo, na vilevile kunakuwa hiyo pia jama wizi ya marobine. Sasa ni hali gani ndani ya sehemu ambayo inadhibitiwa na serikali? Kwa upande wa serikali kunakuwa katika manyumba kunakuwa ile matrakaseri ambayo inakuwa ikifanyikwa, kunakuwa ile masasi ambayo inakuwa ikipigwa usiku, na vile vile kunakuwa watoto wanne ama vijana ino ambao walichukuliwa kwenye mpaka wakapelekwa Rwanda, ilikuwa kwenye Borne 13 hapa ndani ya Mabuvira buvira muvilazi ya Mshwaga. Yaani hizo ndizo tunakuwa nazo kama vile taarifa kwa sasa. Umezungumzia zaidi watu makumi tatu ambao wamebebwa na watu wanaozaniwa kuwa wa M ishirini na tatu, taarifa za mwisho zinajulisha nini za mwisho kwa sasa zinaonyesha ya kwamba katika miango ya watu ya katikati wale, wale watu makumi tatu unakuwa wale ambao wamepelekwa waweza kuonekana changu, unakuwa amba wengine ambao wameonekana wamefariki, wengine wamepelekwa porini, wengine walipelekwa hata Rwanda. Na sisi imetuletea hofu, sababu tunakuwa umoja ambao aliweza kutoroka na tuliweza kumwona natuaweza na kuojiana naye. Kweli ni mambo ya huzuni sana, na serikali iweze kuona jinsi inaweza kufanya kuweza kutukomboa sababu magumu kipigo. mhm mm, asante. Sasa taarifa ya mwisho ambayo tunayo inajulisha ya kwamba ndani ya mtaa wa Nyiragongo kuna mpiganaji mmoja anaezaniwa kuwa wa m ishirini na tatu ambaye ameshikwa na vyanzo vya usalama. Umehakikisha habari hiyo, bwana mambo Kawaya? Tunahakikisha hiyo habari, sababu huyu wa mwisho ameweza kujitoa na silaha zake. Tunafikiri serikali ingefanya juhudi sasa hivi, kumeonekana hiyo maalama, wangeweza kuweka presheni kubwa kwa hiyo na kikundi haramu, na ingekuwa mwisho ya hii kikundi ambayo imekuwa ikisumbua wakongomani asubuhi, mchana hata na magharibi. Bwana Mambo kwa yeye, kwa kumaliza, tuzungumzie usafirishaji kati ya mtaa wa Nyiragongo ambaye inakuwa mlango wa kuingia Goma na mtaa wa Ruchuru, sehemu inadhibitiwa na waasi wa m wa M23. Unaweza kuhakikisha ya kwamba usafirishaji kati ya mitaa hizo mbili unafanyika bila shida au kunakuwa shida, na namna gani usafirishaji huo unafanyika? Kitu ya kwanza mpinga miezi ambayo imeisha ilikuwa likuwepo kwa soko nyipya ambao wameweza kuiweka hapo katika jiji ambayo wanaita Kingarabe ni Kibumba. Hiyo soko ndiyo inakuwa ikirahisisha sasa usafirishaji kati ya Kibumba ama Nyiragongo na Ruchuru. Kwa sasa kunakuwa vizaa ambayo vinatoka Uganda inashusha hapa Kingarabe. Hiyo matrafiki kwetu sio halali, sababu unajua hiyo matrafiki tunakuwa so tukiofia ama kuogopa, kesho ama kesho yake pema ishirini na tatu waweze kusinfiltre katika mji wa Goma na vile vile kwenye mabarabara kunakuwa vizuizi, kunakuwa uh, wale ambao wanafika kwenye hiyo red blocker wanaombewa pesa na wanavuka bila hata control kubwa. Kunakuwa wengine ambao wako tu hapo wanakuja na vitu vyao na vinapita baada ya kulipa pesa, na kwa upande wa eme ishirini na tatu huko ni pesa ndio wanakuwa wakiomba zaidi. Sasa na hizo pesa zitawasaidia kesho kununua dawa, zitawasaidia kesho kununua silaha. Kwa kuona kwao gisa wakua wamelegea, wengine kupitia hizo pesa watakuwa tena nguvu zaidi, na alafu tutakuwa tumejiletea tena wa kongomani. Bwana Mambo Kawaya, asanti sana, asanti sana, Radio Okapi. Radio Okapi, Dosie en Swahili. zaidi ya watu makumi tano hasa wanafunzi walio likizo wanafanya kazi katika mpango wa kufagia barabara za mjini Bunia tangu siku chache sasa. Mradi huu unaofanywa na shirika la pahali la Ville Propre Service unalenga kutoa msaada na kuwafundisha kuhusu usafi wa mazingira yao. Baadhi ya wakazi wanakaribisha mpango huo. Maelezo na Ezekiel Muzalia. Mradi huu ulizinduliwa kwa lengo la kupiganisha kukosa kazi kwa vijana wa mji Bunia na kuzidisha idadi ya watu wengi katika miradi za maendeleo. Wafadhili wanarizika na mpango huo ambao unawapa fursa ya kupata fedha ndogo ndogo kwa ajili ya kujitegemea mahitaji yao na kwa kujiandalia vifaa vya shule mwaka unaokuja. wanashuhudia vile sehemu ya barabara ya Uhuru kwenye soko ya Yambi na hata kwenye kata hoho na sayo na kadhalika, ila wanaomba wakuu viongozi kuweka visanduku vya vi kutupia uchafu kando ya barabara kwa ajili mujibunia uweze kubaki safi. Kati ya wafanyakazi wanaohusika na mpango huo wa kusafisha mji kunapatikana wanawake wenye hawajiweze, wakimbizi wa vita ambao wanatumika kwa ajili ya kujitegemea. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekieli Muzalia kwa niaba ya Redio Okapi. Ni mwisho wa habari, asante kwa kutufuata.