Mwanasheria wa Sheribeo Kende, waziri wa zamani wa uchukuzi aliyeuawa mjini Kinshasa, amefungua mashtaka mahakamani akiomba wahusika wa mauaji hayo wajulikane. Vyama na vikundi vya kisiasa jimboni Ituri vinakaribisha kuongezwa kwa muda wa kuwasilisha faili za wagombea kunakwa ofisi ya seni huko Manyema. Senii inaomba wagombea kuwa sisubiri dakika ya mwisho ndipo wapeleke mafaili yao ya kugombea. Wafanyakazi wa Dinakope tawi la Opienge huko Hotu Wele wanalaani kucheleweshwa kwa malipo yao ya kila mwezi na Karitasi wamba Asubuhi njema kwenu na hii ndo habari kamili, kama nilivyotanguliza, habari kuhusu kuuawa kwa Sheribeo Kende, mwanasheria wa familia ya naibu wa kitaifa, waziri wa zamani wa uchukuzi na msemaji wa chama cha siasa cha mwezi Katumbi, aliwasilisha malalamiko siku ya kwanza hii tarehe kumi na saba Julai kunako ofisi ya mwendesha mashtaka karibu na mahakama kuu ya Kinshasa, Gombe, kwa mwanasheria Laurent Onyemba hali ya mazingira na wale waliohusika na kile anachoeleza kama mauaji ya kikatili ya Sheribao Kende lazima yajulikane pia. Anaomba maafisa wa polisi ambao wana misheni ya kulinda raia wasimamishwe kazi ili kuruhusu uaminifu wa wakati wa uchunguzi. Wacha tubaki kwenye kesi ya mauaji ya naibu Sheribao Kende. Kifaa cha kutafakari kimewekwa katika makao makuu ya chama cha Ensemble pou la republike hapa Kinshasa ili kumwenzi marehemu ambaye alikuwa msemaji wa chama hiki hadi kifo chake. Ni katika barabara ya Banana Avenue namba mbili katika manispa Kitambo, karibu na kituo cha mafuta ya gari cha Makampani, ambapo mabango yenye sura ya marehemu yanaonekana nje na ndani ya ploti. Tangu siku ya sita iliyopita, wanachama wa chama hicho na watu wengine wamekuwa wakienda huko kukusanyika kwa ajili ya kumbukumbu ya Shiriba Okende ambaye alikutwa amekufa kwenye gari lake usiku wa siku ya tatu kuamkia siku ya nne iliyopita jimboni Turi, siku moja baada ya kuongezwa kwa siku saba kwa muda wa kuwasilisha majina ya wagombeaji kwa ubunge wa kitaifa. Maoni yanaongezeka vyama na vikundi vya kisiasa vya upande wa utawala vinakaribisha uamuzi huu ambao kulingana na wao, utawaruhusu kukamilisha faili za wagombea wao baada ya matatizo ya wa kiufundi waliokuwa wakikabiliana nayo. Jukwaa la Lamuka kwa upande mwingine inadhani kuwa CENI lazima ichukue fursa ya kipindi hiki kukagua daftari la uchaguzi kwa ushirikishwaji wa mchakato wa uchaguzi. Mari Magira anatupa maelezo zaidi katika ripoti hii ya Martial Kizabia Mungu. Kwa mjibu wa vyama vya siasa vya Union Sacre, siku saba ambazo zimeongezwa na CENI kwa kupokea makandideti zitasaidia kwa kutatua shida za vifaa, walikutana na shida za usafirishaji ya wale ambao waliolazimika kutuma kadi uchaguzi zilizosainiwa na wakuu wa vyama vyao vya kisiasa toka mji mkuu wa Kinshasa na kwa ngambo ya Muungano la Muka. Tume la Seni lingetumia fursa hii kuhamasisha umoja wa vyama vya siasa. Wanasema kwamba mbele waorozeshe makandideti wao, inaomba Seni ikague oroza ya wachaguzi. Kwa mjibu wa katibu tendaji wa tume la Seni jimboni Ituri, tayari baadhi ya vyama vya siasa wameanzisha oroza ya makandideti wao kwenye ofisi ya oroza ya makandideti. Ripoti toka Bunia, Mari Magira, Radio Okapi. Katika jimbo la Maniema, Katibu Mtendaji wa Seni Maniema anawaomba wawakilishi wa makundi na vyama vya siasa kutosubiri hadi saa za mwisho ndipo wawasilishe mafaili yao ya kugombea. Emil Dimoke Tambwe anawaomba kuchukua fursa ya siku hizi zilizoongezwa kuwasilisha faili zao. Anasema hayo kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga. Zinaendesha mzuri kidogo. Unajua kama kuile siku za mwisho, yenyewe ilikuwa za mwisho, watu walikuwa wengi wengi wengi na madosie de candidature. Ile siku balisikia tu kama wanaongeza siku saba tena, wote wakasamba. Na leo unafika hapa nakuta bireuko wazi, wafanya kazi huko, me wakuya kuleta madosie de candidature yavo hawaonekani pale. Wanachunga tena siku za mwisho njo waonekane wakuje mingi tena puke bake kutafuta namna ya kudepose madosie de candidature yavo ile sio mzuri paske ili siku ya, ya mwisho walikuwa na madosier de kandidature yabo kumikono na kufatana na viongozi wetu walisema wanaongeza siku saba wakarudia mpaka hivi hatuone watu wengine kuja kuletele madosier de kandidature yabo kwa siku ya leo tukifanya hesabu iko idadi ya zaidi ya madosie makumi nane na adossier de candidature yenyewe wanaleta yenyewe hatuyasema kama inakubaliwa wala inakatariwa wanaleta inaingia ndani ya bureau ya reception sasa kazi inafanyika mule ndani ya bureau de reception wanaanza kuchungua Karatasi kwa karatasi. Na mbunge wa kitaifa Tumba Chabola Bindu anakaribisha kuongezwa kwa wiki moja na senii kwa muda wa kuwasilisha majina ya wagombeaji kwa uchaguzi wa manaibu wa kitaifa. Mchaguliwa huyo wa Katanda huko Kasai Mashariki alisema haya siku ya kwanza hii kwa Radio Kapi. Pia anapongeza makundi mbalimbali mbali ya kisiasa kwa kuonyesha hali kubwa ya msisimuko wa kuwasilisha wagombea. Anaamini kuwa hali hii inaimarisha demokrasia nchini DRC. Aidha, anatoa wito kwa jamii za tarafa la Katanda kuishi kwa amani ili uchaguzi ujao ufanyike katika hali ya amani. Wafanyakazi wa Dinakope, ambayo ni huduma ya malipo ya waalimu tawi la Opyenge katika tarafa la Bafwasende, wanalaani kucheleweshwa kwa malipo yao ya kila mwezi na Karitas Wamba. Shirika hili la kutoa msaada lina makao makuu yake katika dayosisi ya Wamba katika jimbo la Hotwele. Kulingana na mwakilishi wao, bahasha yao ya mishahara lazima igawiwe mkoa wa elimu wa Chopo, taasisi yao ya kiutawala, kwa sababu kulingana na wao, hali hii ina athari mbaya katika uendeshaji wa huduma zao. Huko Kasai Mashariki, tumepata habari hivi karibuni, kuna mvutano mkali tangu siku ya nne iliyopita huko Chilenge hadi siku ya kwanza hii, kufuatana na uharibifu mbaya wa jengo la utawala linalojengwa kama sehemu ya programu ya maendeleo ya tarafa mia moja makumi nne na tano. Raia waliandamana dhidi ya utumiaji wa matofali yaliyochomwa ambayo yanaonekana kuwa hayastahili kwa ujenzi wa miundombinu hii ya umma liwali wa mkoa anasubiriwa siku ya kwanza hii huko Chilenge kwa mkutano wa usalama. Maelezo na Esther Ndalafina katika usomi wa Jean-Baptiste Ndonga. Uharibifu huo ulifanyika kisha maandamano yaliyoandaliwa na miungano ya shirika la raia pa Shilenge na ambayo imefikia kwa kubomoa jengo la serikali hapo linalokuwa likijengwa na kiwanda Trabajek, kiwanda kisichokuwa hapo Kasai Occidental. Miungano ya shirika la raia hapo yapinga kutumikisha vifaa, yani matofali zisizo nzuri kwawe zeka jengo hilo. Mbele ya kubomoa, wawakilishi wa miungano ya kiraia waliomba kwa wainjinia waonyeshe buko la mahitaji ya ujenzi huo, walikuja kutana na barua ya uongozi wa Beseco ya tarehe 8 Mai, barua inayoruhusu Trabajek ijenge na matofali yale, ikiwa bei ya gunia ya saruji imepanda bei. Hiyo ikisha sasa kupunguka, raia wanawaza kwamba kazi hizo zingepashwa ku na vifaa vya kukaza. Kiongozi wa tarafa ya Chilenge na kiongozi wa antene ya Beseko hapo hawakunena lolote. Wakilishi wa Trabajeke hawakupatikana kwa mawasiliano. Liwali wa jimbo alikuwa akingojewa hapo Shilenge hii siku ya kwanza ajili ya kujionea hali hiyo binafsi. Uzinduzi rasmi wa kazi za ukarabati wa kisasa wa barabara ya kitaifa nambari kumi na mbili mhimili wa Manterne chela Singini katika mkoa wa Kongo ya Kati ulifanyika mwishoni mwa wiki iliyopita. Hazijumuishi tu lami ya kilomita 118 za barabara kuanzia mji wa Manterne hadi kijiji cha Singini kupita katika tarafa la Chela, lakini pia kwa ujenzi na ukarabati wa madaraja mengi. Uboreshaji wa sehemu hii inayoharibika na iliyotelekezwa tangu miaka mingi unakuja kuwapa nafuu wafanyabiashara na watumiaji wengine wa mhimili huu, ambao hadi sasa wanapata matatizo makubwa ya kuhamisha bidhaa za kilimo na kuzipeleka kwenye vituo vya matumizi, alisema liwali wa Kongo ya Kati Gibandu katika hotuba yake wakati wa hafla ya kuzindua kazi hii. Kama mgeni tunamkaribisha Mambo Kawaya, kiongozi wa shirika la raia katika tarafa la Nyiragongo jimboni Kivu Kaskazini. Anazungumzia hali ya usalama inayoendelea katika eneo hilo ambako tabaka mbili zinasumbuliwa na uasi wa M23. Mambo Kawaya akizungumza na Gabriel Wamenya. Bwana mambo kawaya, jambo na sana Radio Okapi, unaweza kutuambia ni hali gani ya usalama ambayo inaonekana na kudumu ndani ya maeneo ya Nyiragongo? Asante sana, hali ya usalama tunaweza tukaitia katika uh, vipindi viwili. Kunakuwa kipindi cha kwanza ni maeneo ambayo imedhibitiwa na wale wa Arabia waebe ishirini na tatu ambao wanasapotiwa na Rwanda, yaani Kibumba na Buhumba, na kunakuwa maeneo zingine ambazo zinadhibitiwa na serikali ya Kongo, katika maeneo ambazo tunaishi sasa. Tuanzie maeneo ambayo inadhibitiwa na waasi wa M23. Una habari gani za mwisho kuhusu hali ya usalama huko? Maeneo ambayo zinadhibitiwa na M23 zinakuwa kwanza na ah, shida ya kwanza ni kuuliwa kwa watu, unakuwa ile kuorozesha watu katika hiyo movement ya kwao kwa kingungu, unakuwa ile kutawaza viongozi wasiokuwa halali wa asili huko, kunakuwa ile kugawanya manyumba, kuzimisha mipaka ya mashamba ya raia. Kunakuwa vilevile ile kugeuza parki ya Virunga, yani sekta ya Mikeno, kuwa mbuga na wanyama na kuwa pakiraji ambako ng'ombe zote zimetoka Rwanda zinakuwa zikichungwa hapo. Na vilevile kunakuwa hiyo piaja mawizi ya marobine. Sasa ni hali gani ndani ya sehemu ambayo inadhibitiwa na serikali? Kwa upande wa serikali kunakuwa withi hizi katika manyumba kunakuwa ile matrakaseri ambayo inakuwa ikifanyikwa, kunakuwa ile masasi ambayo inakuwa ikipigwa usiku, na vile vile kunakuwa watoto wanne ama vijana ino ambao walichukuliwa kwenye mpaka wakapelekwa Rwanda, ilikuwa kwenye Borne 13 hapa ndani ya kukuma buvira muvilazi ya Mshwaga. Yaani hizo ndizo tunakuwa nazo kama vile taarifa kwa sasa. Umezungumzia zaidi watu makumi tatu ambao wamebebwa na watu wanaozaniwa kuwa wa M23, taarifa za mwisho zinajulisha nini? Taarifa za mwisho kwa sasa zinaonyesha ya kwamba katika miango ya watu ya katikati, wale wale watu makumi tatu unakuwa wale ambao wamepelekwa waweza kuonekana changu, unakuwa amba wengine ambao wameonekana wamefariki, wengine wamepelekwa porini, wengine walipelekwa hata Rwanda. Na sisi imetuletea hofu, sababu tunakuwa umoja ambaye anaweza kutoroka na tunaweza kuona na atukaweza kujiana nayo. Kweli ni mambo ya huzuni sana, na serikali iweze kuona jinsi inaweza kufanya kuweza kutukomboa, sababu magumu umepita kipimo mm -hmm. Asante. Sasa taarifa ya mwisho ambayo tunayo inajulisha ya kwamba ndani ya mtaa wa Nyiragongo kuna mpiganaji mmoja anaezaniwa kuwa wa M23 ambaye ameshikwa na vyanzo vya usalama. Umehakikisha habari hiyo, bwana Mambo Kawaya? Tunahakikisha hiyo habari, sababu huyu wa mwisho ameweza kujitoa na tunafikiri serikali ingefanya juhudi, sasa hivi kumeonekana hiyo maalama, wangeweza kuweka presheni kubwa kwa hiyo kikundi haramu, na ingekuwa mwisho ya hii kikundi ambayo imekuwa ikisumbua wakongomani asubuhi, mchana hata na magharibi. Bwana Mambo Kwa yeye kwa kumaliza, tuzungumzie usafirishaji kati ya mtaa wa Nyiragongo ambaye inakuwa mlango wa kuingia Goma na mtaa wa Ruchuru, sehemu inadhibitiwa na waasi wa M23 kuhakikisha ya kwamba usafirishaji kati ya mitaa hizo mbili unafanyika bila shida au kunakuwa shida, na namna gani usafirishaji huo unafanyika? Kitu ya kwanza ambayo tunaweza kupinga miezi ambayo imeisha, ilikuwa ni kuwepo kwa soko jipya ambao wameweza kuiweka hapo katika jiji ambayo wanaita Kingarabe ni Kibumba. Hiyo soko ndiyo inakuwa ikirahisisha sasa usafirishaji kati ya Kibumba ama Nyiragongo na Ruchuru. Kwa sasa kunakuwa vizaa ambao vinatoka Uganda, inashusha hapa Kingarabwe, hiyo matrafiki kwetu sio halali, sababu unajua hiyo matrafiki tunakuwa so, tukiofia ama kuogopa, kesho ama kesho yake M23 waweze kujifiltre katika mji wa Goma, na vile vile kwenye mabarabara kunakuwa vizuizi, kunakuwa uh, wale ambao wanafika kwenye hiyo red blocker wanaombewa pesa na wanavuka bila hata control kubwa. Kunakuwa wengine ambao wako tu hapo wanakuja na vitu vyao na vinapita baada ya kulipa pesa, na kwa upande wa M23 huko ni pesa ndio unakuwa zaidi zaidia, na hizo pesa zitawasaidia kesho kununua dawa, zitawasaidia kesho kununua silaha kwa kuona kwao gisa, kwa wakuwa wameregea pengine kupitia hizo pesa watakuwa tena nguvu zaidi, na alafu tutakuwa tumejiletea tena ukubwa sisi wenyewe. <coughs> Wakongomani bwana, mambo kawaya. Asanti sana, asanti sana Radio Kapi. Radio Kapi. Dossier En soi Zaidi ya watu makumi tano hasa wanafunzi waliolikizo wanafanya kazi katika mpango wa kufagia barabara za mjini Bunia tangu siku chache sasa. Mradi huu unaofanywa na shirika la pahali la Ville Propre Service unalenga kutoa msaada na kuwafundisha kuhusu usafi wa mazingira yao. Baadhi ya wakaazi wanakaribisha mpango huo. Maelezo na Ezekiel Muzalia. Mradi huu ulizinduliwa kwa lengo la kupiganisha kukosa kazi kwa vijana wa muji Bunia na kuzidisha idadi ya watu wengi katika miradi za maendeleo. Wafadhili wanarizika na mpango huo ambao unawapa fursa ya kupata fedha ndogo ndogo kwa ajili ya kuitegemea mahitaji yao na kwa kujiandalia vifaa vya shule mwaka unaokuja wanashuhudia vile sehemu ya barabara ya Uhuru kwenye soko ya Yambi na hata kwenye kata Hoho na Sayo na kadhalika, ila wanaomba wakuu viongozi kuweka visanduku vya kutupia uchafu kando ya barabara kwa ajili mji mujibunia uweze kubaki safi. Vraiment tunasema asante na mwenye na tia barabara ikuwe propre, lakini tunaomba e zaidi atilie si bapoubelle publique tutaji mobilize, kusensibilize batu. Basi tukuenda zoa kutupa tupa mchafu ovyo. Kitu yenye bana tu bana sahau tutilia iko paserel ya batu ya migulo, bapieto. Bapieto bapieto bana mahali ya kupitia nye bana batengenezea pieto na njo lote bana pita ndani ya barabara. Inaleta sana ambuteaje barabara. Kulingana na koordonata wa muungano muji safi ulioandaa mpango huo lengo kuu lilikuwa kupiganisha uhalifu wa vijana. Dieudonne Maki anasi serikali kusindikiza mpango huo kwa ajili ya kuhudumia wanafunzi hawa ambao malipo inakuwa mbovu. Avantage kwa vacation ni mengi sana. Par exemple kwa basika prostitution. Argent facile. Aba ta kuwa exposer kwa ile ba maneno ya deboche na kazalika. Na mbali na ile kuko pia petetre être ba pesa nyi batapata, ba franga nyi batapatia a travers ile kazi ya balayage. Fe di mwana pata franga, anajuzia mavazi, hata bakiti kit scolaire, ba malete et si de suite. Kati ya wafanya kazi wanaohusika na mpango huo wa kusafisha muji kunapatikana wanawake wenye hawajiweze, wakimbizi wa vita, ambao wanatumika kwa ajili ya kujitegemea. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia. Kwa niaba ya Redio Okapi. Habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi kampeni ya kusaidia watoto waliokimbia makazi yao wenye umri wa kwenda shule na wanaoishi katika mji wa Beni ilizinduliwa tarehe moja Julai na idara ya maswala ya kibinadamu na mshikamano wa kitaifa ya jiji la Beni, jimbo la Kivu Kaskazini. Inalenga kusaidia karibu watoto elfu mbili mia tano na vifaa vya shule, lakini pia kujumuishwa kwao shuleni kupitia malipo ya asilimia makumi nne ya karo zao za shule. Wiki mbili tu baada ya kuzinduliwa, waandaaji wanakadiria kiwango cha kukamilika kwa asilimia makumi tatu. Estime Kopole, mkuu wa maswala ya kibinadamu na mshikamano wa kitaifa wa jiji la Beni, anaomba jamii kuunga mkono kambeni hii ili kufikia lengo la asilimia mia moja. Katika tarafa la Kabare huko Kivu Kusini, kulizinduliwa wikendi iliyopita pa Chirunga kambeni ya uhamasishaji kuhusu utaratibu wa majina ya kodi na ushuru zinazokusanywa na usultani wa Kabare kwa mwaka wa sasa wa bajeti wa elfu mbili makumi mbili na tatu. Ni mpango wa mashirika ya kiraia ya pahali kwa ushirikiano na usultani wa Kabare. Lengo ni kuelezea raia yaliyo ndani ya utaratibu wa majina ya kodi na ushuru na kanuni za utawala bora, hususan wajibikaji uwazi na ushirikishwaji pamoja na jukumu la asasi za kiraia katika utawala wa mitaa. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Asante kwa wote mulioungana nasi, kwa herini.