Radio Kapi. Mkutano oh, wa tano wa Umoja wa Afrika ulifanyika hii Jumapili huko Nairobi nchini Kenya. Lengo ni kufanya tathmini ya hali ya ushirikiano wa kikanda katika Afrika. Mratibu wa shirika la Dinafeg anasikitishwa na jambo la kwamba hakuna wagombea wa kike kwenye orodha za vyama vya siasa huko Kasai Mashariki. Kituo cha afya cha Buleusa tarafani Walikale katika Kivu Kaskazini hakina daktari wa kuhudumia wagonjwa tangu miezi mitatu sasa. Hamjambo na karibuni kwa wote. Habari kamili Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Antoine Tshisekedi na mwenzake wa Kenya walikuwa na mkutano wa nchi mbili Jumapili hii tarehe 16 Julai mjini Nairobi. Ilikuwa kufuatana na mkutano wa tano wa uratibu wa kila mwaka wa Umoja wa Afrika ulioandaliwa katika mji mkuu wa Kenya. Kwa mujibu wa ofisi ya rais wa DRC, Felix Antoine Tshisekedi na William Ruto mkuu wa nchi ya Kenya walijadili suala hilo la usalama mashariki mwa DRC. Hakuna maelezo mengine ambayo yametolewa kutoka kwa mabadilishano yao. Kama ukumbusho, mkutano wa Nairobi ulihudhuriwa na marais wa sasa wa jumuiya tano za kiuchumi za kikanda na taratibu za kikanda katika ngazi ya Umoja wa Afrika. Ilikuwa kwa kufanya tathmini ya hali ya ushirikiano wa kikanda katika bara ni katika nafasi yake kama rais wa sasa wa Sadek ambapo Felix Antoine Chisekedi alilazimika kuwasilisha ripoti kuhusu uendeshaji mzuri wa jumuiya hii ndogo ya kanda. Huko Ituri, jumuiya mpya ya kiraia ya Kongo ya huko Mambasa inaomba kuongezwa kwa operesheni za kijeshi za majeshi ya Kongo na Uganda zinazoitwa Shujaa dhidi ya ADF katika tarafa hili. Hii ni baada ya mauaji mapya ya karibu raia kumi na sita yanayohusishwa na waasi hao katika eneo hilo. Miili ya waasiriwa iligunduliwa wikendi iliyopita katika vijiji vya Elakenor na Apesiko. Marcel Kizabya Mungu ameripoti Marcel Papimukeba kwa usomi. Kulingana na shirika mpya ya kiraia ya Kongo pa Mambasa, katika siku za hivi karibuni, ADF wamezidisha mashambulizi zidi ya raia katika maeneo kadhaa za mtaa hiyo. Kwa sasa FRDC na UPDF hazijatumwa kuanzisha operation za pamoja zidi ya wahasi hawa wa Uganda katika wilaya ya Mambasa. Kwa hiyo, muundo huu wa kiraia inatoa wito kwa upanuzi wa operation hizi za kijeshi katika eneo la Mambasa tangu Februari ya mwaka hii. Shirika ya kiraia ya eneo la Beni katika Kivu ya kaskazini pia imetoa wito kwa mwanzo wa operation za pamoja za FRDC UPDF katika sehemu ya magharibi ya eneo hilo, ambapo ADF wanashambulia raia mara kwa mara. Kulingana na vyanzo vya kijeshi, kwa sasa operation za pamoja za FRDC na UPDF zinafanywa katika bonde la Mwalika, sekta ya Rwenzori na kwenye eneo la Banande Kainama jimboni Kivu ya kaskazini pamoja moja na borasi chabi na boga kusini mwa Irumu jimboni Ituri. Katika Kivu kaskazini raia wa manispa Kanyabayonga katika usultani wa Bwito katika tarafa la Ruchuru hawajui wajitolee kwa mtakatifu yupi, na wanasema wamejeruhiwa na vitendo vya unyanyasaji vinavyofanywa na askari wa akiba wanaoitwa wazalendo kwa ajili ya kuendelea kuishi, wapiganaji hao wameweka vizuizi haramu na kuwafanya wasafiri walipe ushuru wa hali ya juu kiasi cha kuwasikitisha viongozi. Watendaji wa shirika la raia la Kanyabayonga wanaomba serikali kuhudumia wapiganaji hawa vizuri. Juhudi zetu zote za kupata majibu ya msemaji wa eneo la kijeshi la makumi tatu na nne Luteni Giom Njike Kaiko hazijafaulu kumbuka kwamba hali hiyo pia inaonekana katika maeneo mengine chini ya wazalendo. Ukosefu wa usalama katika jimbo la Kwango, washambuliaji wengi wa Mobondo waliuawa wiki hii wakati wa mapigano kati ya wanamgambo hawa na jeshi la Fardese katika kijiji cha Selemwedi, kilomita makumi tatu na tisa kutoka Bukangalonzo katika tarafa la Kenge. Msemaji wa mkoa wa 11 wa kijeshi ngome ya Kikwit anasema kwamba ni wanamgambo wa Mobondo ambao walishambulia FARDC katika kijiji hiki na wanaendelea pia kukosesha usalama katika vijiji vingine kadhaa vya tarafa hilo hilo na pia katika lile la Popokabaka. Luteni Jacques kenge ambaye hajataja idadi kamili ya waliofariki pia anatangaza kuwa mlinzi wa kiongozi wa wanamgambo Papi kifo alikwenda kujisalimisha kunako jeshi la FARDC siku ya tatu, akiwa na silaha yake aina adus na panga. Kwa mujibu wa Jacques Kenge, kiongozi wake meja jenerali padiri Muhizi Jonas, kamanda wa operesheni katika eneo hili, anaomba wahalifu hao kuweka silaha chini na kujisalimisha. Kwa raia anawaomba kuwa macho. Tuzungumzie kesi ya Bosco Taganda, agizo la ofisi ya mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu CPI kwa manufaa ya waathiriwa lililotolewa siku ya sita tarehe kumi na tano Julai huko The Hague, na chumba cha mahakama ya pili ilitathmini wajibu wa Bosco Taganda kwa malengo ya fidia hizi kwa dola za Marekani milioni makumi tatu na moja elfu miatatu kwa ajili ya waathiriwa. Makadirio ya takriban idadi ya waathiriwa wa moja kwa moja na wasio wa moja kwa moja wa uhalifu dhidi ya askari watoto inakadiriwa kuwa karibu watu elfu tatu, wakati makadirio ya takriban idadi ya waathiriwa wa moja kwa moja na wasio wa moja kwa moja wa mashambulizi hayo ni watu elfu saba mia tano kwa jumla nchini DRC. Chama cha kitaifa cha waathiriwa wa Congo ANVC kinachukia urefu wa utaratibu wa ulipaji fidia Akiongea kwenye mikrofoni ya Radio Kapi, mkuu wake Mirand Mulumba alisikitika kwamba waathiriwa wengi wanaostahiki fidia hii ya mtu binafsi tayari hawajafaidika nayo. Ndo maana anaiomba CPI kufupisha muda wa kushughulikia kesi za wahanga wa vita na dhuluma nyinginezo nchini DRC. Anayasema hayo kwenye kipaza sauti cha Blaise Ndongala Mayanda na anatafsiriwa na Martial Kizabia Mungu. Ile hatua imetolewa wakati imawezekana, tumesema ndiyo na hapana kwa kuwa tumekwisha kuhesabu pamoja na korti kuu ya kimataifa zaidi ya wahanga elfu mbili mia moja ishirini na tisa. Matendo maalifu yenye imefanyikwa kwa ruhusa yake Bosco Taganda kwa sasa zaidi ya wahanga mia tano, wame Kufariki. Ilikuwa mahana ile hatua itolewe. Tumesema ndiyo na hapana, kwa kuwa malipo ya mabaya ilitendwa lazima iwe na manufaa kwa wale ambao waliopata uharibifu. Kama tumekuwa na wahanga zaidi ya mia tano wenye wamekwisha kufariki, malipo hii itahusu watu gani? Kwa sasa kwa hivyo tunaona njia la koti kuu la kimataifa kwa swala la sehemu ya malipo ya wahanga ni mrefu sana. ANVC inadai kuwa imewatambua angalau waasiriwa elfu mbili mia moja makumi mbili na tatu katika kesi ya Taganda waliopatikana na hatia ya makosa kumi na nane ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu uliofanywa huko Ituri kati ya mwaka elfu mbili na mbili na elfu mbili na tatu Huko Kasai Mashariki, mratibu wa mkoa wa mienendo ya wagombea wanawake Dinafeki kwa kifupi, anaelezea wasiwasi wake kufuatana na kutokuwepo kwa wagombea wa kike kwenye orodha ya uchaguzi ya vyama vya siasa na vikundi vinavyowakilishwa katika jimbo hilo. Daktari Natalindaya Chibaka, mratibu wa mkoa Wadinafek alielezea wasiwasi huu siku ya sita saa chache kabla ya kufungwa kwa ofisi ya mapokezi ya faili za wagombea wa ubunge wa kitaifa katika ofisi ya Seni Pambujimai. Kwa ajili hiyo anawaomba wawakilishi wa vyama vya siasa kusawazisha orodha za uchaguzi kwa kuwepo kwa wagombea wanawake. Wakihojiwa, baadhi ya wawakilishi wa vyama na vikundi vya siasa wanathibitisha kuwa maamuzi hayo yanatoka kwa viongozi wa kitaifa wa vyama vya siasa na si kutoka kwa ngazi za chini. Kama nilivyotanguliza huko, Kivu Kaskazini, kituo cha afya cha Buleusa hakijapata daktari anayehudumia wagonjwa tangu zaidi ya miezi nne sasa. Iko katika tabaka Ikobo, Kaskazini Mashariki mwa tarafa la Walikale, katika mtaa wa afya wa Pinga. Kwa mujibu wa mtu mmoja mashuhuri wa eneo hilo, kituo hiki kinahudumia zaidi ya familia elfu makumi tano katika tabaka Ikobo na sehemu ya tabaka jirani ya Kisimba. Mtu huyo ambaye anatahadhari kuhusu vitisho vinavyoathiri hasa watoto na wanawake wajawazito katika eneo hili, anaomba suluhu la dharura. John Muhemeri aliwasiliana kwa njia ya simu na Bernard Nyangi. Ni tangu sasa miezi ine na zaidi, ndipo medecin wa Centre de Sante de Reference ya Buleusa amekwenda zake bila kulagana wapi anakwenda, na ameacha kituo kabisa, ukiwa hakuna yule ambaye anaendelea kufanya kazi kwa kuweza kusaidia wamama wale ambao wanakuja kuzaa par cesarienne na watu wale ambao wanastahili maoperasyon chirijikali ndiyo maana tunapaza tena sauti kwa wakuu viongozi wetu wa zone de sante ya Pinga, kwa kuonyesha malalamiko ya rahia ya, ya grupuma yetu ya Ikobo na Kisimba Nord, ya kwamba kituo yetu ya Buleusa kinahitaji kwa haraka sana medecin yule ambaye ataendelea kutibu watu Sababu watu wameanza kufariki, watu wameanza tena kubebwa kutoka Buleusa kupelekwa kwenye hospitali generale ya Kaina, ama wengine waende Mapinga. Alipoulizwa, mkuu wa kitengo cha afya cha mkoa daktari Janvier Kubuya anaahidi kuangalia hali hiyo. Ikumbukwe kwamba tabaka Ikobo imeathiriwa tangu miezi kadhaa na ukosefu wa usalama ambao unazidisha udhaifu wa raia ambao kwa kweli hawana namna ya kupata huduma mbalimbali mbali za kimsingi. Mgeni wetu anatoka Kivu Kusini, ni mkuu wa kitengo cha jinsia, familia na mtoto mkoani humo, Jacqueline Ngengele anaalika wanawake kuwapigia kura wanawake wengine katika nafasi tofauti za kufanya maamuzi. Jacqueline Ngengele anasema amehakikishiwa kuwa wanawake wanaweza kufanikiwa pale ambapo wanaume wameshindwa katika masuala ya utawala bora nchini DRC. Tunamsikiliza kwenye mikrofoni ya Jean Kasami. Bibi Jacqueline Ngengele, jambo jambo sana baba. Leo unapatikana katika kikao hiki ambacho kinafanyika kwenye santro lame. Kuna jambo gani tena? tuko hapa na wamama na wababa wa moja moja mukadri ya kuhimiza wamama na watu wengine, tuko tunawafunza wamama mwiyo kadri ya kutayarisha uchaguzi tunajikaza kuimiza, lakini tunaona kama mambo haiendeki kabisa, na ndio maana tunawai ma, mbele ya wakati hivyo wamama wa depose ma candidature. Tuko tunawahimiza kwanza wamama benye biko na ile uba bajue kama nao biko capable na biko na ile droit ya kudepose kwanza ma candidature, na wakati watadepose ma candidature tuko determiner kuwasindikiza, sababu mama naye anapasha kupita, na leo tunasimamia kuile kuonesha wamama kama wakatali ile mambo ya kuuzwa zamiri zao sababu kwa leo franka pesa yote tunaweza sema iko kwa mikono ya wababa. Watafika na pesa zao, tuliwachagula mdomi 18, walitukimbia wakaenda, miaka tano inapita leo wanaanza kurudia, na tunajua kama wapo tayari kutafuta kuuza dhamiri ya wa wamama. Wamama wakatae kuuzwa na wababa wenye pesa. Wamama wafanye basi nini wakati wanaonekana wao hawana pesa za kutosha kusudi wagombee sawasawa na wanaume? Tunajua kama maparti politiki mingi itawa, itawapanga wamama mkandidati. Na ndio maana tuko naambia wa mama wajikaze, bale ba mama benye batapata ile ushuja ya kupostile, wapate bahati ya kupita. Wa mama wachagua wenzao wa mama, na tutapendea wa baba pia, sababu haiko mama tunaweza mchagua mwanamke de la meme maniere que mwanamke anamchagua wa mwanaume wa wa, tunaomba wa baba nao wasaidie mwanamke wa wachague, sababu kuna wanawake wengi ambao wapo na akili na ambao wanaweza kujenga nchi namna vile vile wanaume wanajenga nchi, lakini mila yetu ngali natusumbua, mila ya kuonesha kama mambo ya politiki na mambo ya wanaume hapana. Mambo ya politiki ni mambo ya watu wote. Kwanza sisi tuko tunaona kama tungechagua waka wanawake wengi kuwatia mpolitiki kuwatia kule kwa asamble national, kuwatia kwa asamble provincial, tunawaza kama labda mambo yangekuwa mazuri kushinda gisi iko leo. Sasa bibi Jacqueline Ngingele, unaona mwanamke wa jimbo la Kivu ya kusini iko anasonga mbele kuvunja vile vikwazo vilikuwa vinamzuia asiwe mgombea na awe na bahati ya kuchaguliwa bon sio kwepesi kwa leo sababu wengi hawayasikia wengi hawayasikia wengi wanawaza kama mambo hiyo ni umbe wa wanaume kufatana na mila na ndio maana tunajikaza kuwaimiza tunaanza leo sababu makandidatura ya kwa depose na tutaendelea kuwasindikiza wamama wa comprendre kama inafaa wana soutenir wenzao wa mama. Na mama mwanasutenii mwenjeake, mwanamke anaweza kuya kuinfluence hata mume wake na watoto wake sudi so, wanawake nao wapate kujiretrove ma instance ya decision. Unaona, wanawake ambao wanajitokeza kugombea uchaguzi mwaka huu ni wengi kuliko miaka iliyopita. Kwa sasa hatujua sababu sababu wawadepose, lakini tuko tunasikia kama wengi wamekisha kukamata ile decision ya kudepose, na ndio maana tuko tunawahimiza kuwapatia ile, ile nguvu ile courage kuwaambia waende waende, tutawasindikiza, wasiogope kitu, sababu dunia inasonga mbele, mama apashe kubakia nyuma. Uchaguzi umekwisha fanyika mara tatu, wengi wanawake wanasema wanachagua wanaume. Wewe wakati wa chaguzi zilipita, umekwishachagua mwanamke mara ngapi mama Jacqueline? Najua kama kuko wanawake wengi ambao tumewachagua hapa, lakini hawakupata bahati ya kupita. Hata mimi mudemi diziti nilikuwa kandidati, na nilikuwa na mavwaza mingi Nilikuwa na masauti ya mingi yenye nashinda hata benye leo biko wana siege kupita, sababu mambo ilikuwa, na mimi nilikuwa. Na kwa asamble nationale la provincial lakini kufuatana na ile hatuwezi ku decourager wengine. Mimi naendelea kuambia wamama tusifate ili tuendelee kusonga mbele, sababu unaweza pima mara moja, mara pili, na Mungu atakusaidia, unaendelea tu. Tutagombea tena? Hapana, mimi sitagombea, lakini niko decide kuwasindikiza wamama mpaka mwisho. Nino. Wasindikiza wa mama kuwahimiza, wa baba kuwahimiza, wakaaji wa wawachague wanawake. Bibi Jacqueline Ngengele, tunasema asante, asante kwako, asante sana Radio Kapi, dosi uswaili Huko Kivu Kusini zaidi ya familia makumi tano za Kalehe zilipokea watoto katika mazingira magumu siku moja baada ya maafa yaliyokumba vijiji viwili katika eneo hili, Bushushu na Nyamukubi. Mshikamano ambao umewawezesha watoto hawa kupata mahali pa kuishi na zaidi ya yote usalama wa familia baada ya kuteseka. Mshikamano huu uliandaliwa vipi, na hali ya watoto wa vijiji hivi ikoje? Rozali Zawadi anatueleza kuhusu hilo katika ripoti hii. Mama Odette Makungu ni mkaaji wa kijiji cha Bushushu. Baada ya janga lililotokea katika kijiji chao, alikubali kupokea nyumbani kwake watoto waliokuwa wakizagaa peke yao kijijini bila wazazi. Watoto hawa walikuwa wakiripotiwa na shirika la mahali Akad. Na wakati watoto walipoteana na wazazi yavo chukua, wazazi wamweya walikufa, wengine walipotea. Kwanza na watoto shie tukaona tukamate vale watu shinjo. Mungu amesaidia, amelopola mwa ile katastrofi katastrofe nanjo hivi tunaishi na watoto na mie nilipataka watoto sita ba, ba kupotea na wazazi yavo Polisi wangu sita wakakuwa duzi kwa leo, batatu walishapata bazazi yao, mina bakiana tena batatu wengine hawayapata bazazi yao mm, na tunaishi navo kwa nyumba, lakini tunaishi difisile sababu hakuna chakula <laughs> kuna chakula kuna mavazi walikuwa wa wana valogota munjia hile, hivyo hivi mavazi walikuwa valik wanafanya njo ile ile salmaake Mungu anatusaidia, tunakuwa tunawaongezea kidogo kidogo zameza alikuwa bangali nazo tunawagabulia tena inasaidia. Jamaa zilizowapokea watoto zinajitahidi kuwalea vema, ila sikwepesi kama anavyofasiria hapa Mama Zawadi Samvura aliyepia pokea watoto kwake niko na vatoto yangu ine na vale vatatu venelilokotaka njo vatoto saba niko navo kwa leo. Me tunaishi tu ni kwa neema ya Mungu. Tulikuwa nalia umwe na nyie, mutusaidie basi juu hatuwezi weza shipeke. Basi mutusaidie tu mutuonele huruma juu hatuwezi vaweza shipeke bitu, kui, hatu e, juu vatoto havana vitu, masomo nataka karibia mwaimwezi akiende na kuya, tuyo tutafanya juu ya kuvachunga wala tu waweke waingie kwa masomo na na wale na duza, na neva, na miaka ngapi neva siza katika vijiji vya Bushushu na Nyamukubi jamii nyingi ziliwapokea watoto. Shirika akad linatafutisha polepole jamaa za watoto wale, wa ndugu wa karibu hata wa mbali. Ndivyo anavyofasiria Fiston Shukuru Maeshe wa shirika hili, juukuko kunakutaniwa watoto wenye walikufisha bazazi bote Bienveni Tabinge, mmoja wa viongozi wa shirika akad, ajulisha kwamba jamii za vijiji hivi ziliwapokea watoto mia tatu na tano. Kati yao karibu mia mbili tayari wamepata wandugu wao. Goma, Rosalie Zawadi, Redio Kapi. Tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata.