Mlinzi oh, na dereva wa marehemu Sherubert Okende, waziri wa zamani wa uchukuzi, wamekamatwa kwa ajili ya uchunguzi kuhusu mauaji ya marehemu. Shirika la Sauti ya Wasio na Sauti ambalo linasema kwamba Sherubert Okende ameuawa katika mazingira sawa na ya Floribert Chebeya. Ninaomba haki itendeke. Huko Ituri mkuu wa ofisi ya MONUSCO Karna Soro anaomba jamii mbalimbali mbali kushiriki katika ulinzi wa kambi za wakimbizi ambao wakati mwingine wanalengwa na makundi yenye silaha katika tarafa la Jugu. Hamjambo na karibuni kwa wote. Kama nilivyotanguliza hapo awali, washukiwa wawili wamekamatwa na polisi wa mkoa wa Kinshasa katika mauaji ya Sheriban Okende, naibu wa kitaifa na waziri wa zamani wa uchukuzi wamewekwa kizuizini na bado wanaendelea kusikilizwa na ofisi ya mwendesha mashtaka wa Kinshasa Gombe tangu hii siku ya nne tarehe kumi na tatu Julai, kwa mujibu wa vyanzo vyetu vya kisheria. Inasemekana kwamba ni mlinzi na dereva wa marehemu ambao wamekamatwa. Uchunguzi unaendelea katika ngazi ya polisi na haki na kuhusu kifo cha Sheruba Okende, sauti ya wasio na sauti kwa haki za kibinadamu inalaani mauaji ya naibu wa kitaifa na waziri wa zamani wa uchukuzi. Kulingana na mkurugenzi mtendaji wake Rostin Maketa, Sheruba Okende alifariki katika mazingira sawa na ya Floribert Chebeya. Kitendo hiki hakipaswi kuachwa bila kuadhibiwa na kinaweza kuleta kurudi nyuma katika DRC. Anadai uchunguzi huru kufafanua mauaji haya na haki itendeke. Tunamsikiliza Rostin Maketa kwenye kipaza sauti cha Jeff Ngoy katika utafsiri wa mwandishi wetu wa Uvira, Fisto Ngoma. Uhalifu principe... wa aina hii unapaswa kuwa historia baada ya mabadiliko ya kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Shirika la VSV, Sauti ya Wasio na Sauti kwa ajili ya haki za Binadamu, inadai uchunguzi huru na ya kweli, ili wahalifu, wafadhili na watendaji waweze kujibu ipasavyo kwa vitendo vyao vya uhalifu. ili kuona namna mbunge huyo wa taifa aliuwawa, inatukumbusha janga la mauaji ya Floribert Chebea aliyekuwa mkurugenzi mtendaji wa shirika la haki za binadamu la La Voix des Sans Voix ambaye alitoweka siku moja kabla ya Juni tarehe moja, na ambaye maiti yake ilikuwa patikana kwenye gari la shirika. Haki lazima ifanye kazi yake kwa kujitegemea, kwa uhuru kamili ili kitendo hiki ambacho ni kikwazo kikubwa kisirudiwe tena. Kitendo hiki kinaturudisha nyuma sana ikilinganishwa na maendeleo ambayo tayari yamerekodiwa baada ya kupishana kwa mamlaka ya utawala. Kifo cha Sheribao Kende kinaendelea kuchochea mazungumzo katika mji mkuu wa Shaba tangu kutangazwa kwa kifo chake hii siku ya nne, kila mtu anataka kujua ni kwa nini mbunge huyu wa kitaifa wa chama cha Assemble pour la republique cha Mwezi Katumbi aliuawa. Watu wote wanategemea wa haki ili wahusika na mazingira ya mkasa huu yajulikane. Jan Gandu ametutolea ripoti hii ambayo inasomwa na Fisto Ngoma. Kutoweka kwa huyu mkuu wa chama cha siasa Ensemble pour la République kulileta mshangao mkubwa. Wengi kati ya wafuasi kutoka kwa tabaka la kisiasa na kutoka kwa shirika la kiraia wanasikitika, pamoja na miongoni mwa raia wa kawaida, na matokeo zilizorekodiwa kwenye mitandao ya kijamii zinachanganya watu. Watendaji wa siasa za mielekeo yote wanajiuliza ni nani aliyeuua Cherubin Okende na kwa lengo na kwa mazumuni gani, au tena nani anafaidika na uhalifu huu? Mwanamemba mwingine wa shirika la kiraia anajutia kitendo hiki anachoeleza kuwa ni cha kuzarauliwa. Anatumai kuwa mwanga wote utatolewa ili ukweli ujulikane. Kwa upande mwingine, wengine wanasema bila kujali matokeo ya uchunguzi huo, tabaka la kisiasa litakuwa tayari limepoteza mmoja wa wanachama wake ambaye anafaa kuwa na jukumu katika jamii. Wanatumai hata hivyo kuwa matokeo ya uchunguzi huo hayataoza na kuvunda kwenye masanduku ya watakao yatekeleza. Katika mji wa Lubumbashi, baadhi ya vituo vya televisheni vimepanga vipindi, wakati swali la kutoweka kwa Shirbin Ukende lilijadiliwa wakati mwengine kwa shauku, hisia na hofu. Zaidi ya yote, kila mtu anasubiri matokeo ya uchunguzi ambao tayari unaendelea. Wakati huo huo baadhi ya mashirika yasiyo ya kiserikali ya haki za binadamu yanajiandaa kuchapisha taarifa ya pamoja kwa vyombo vya habari kuhusu mada hiyo. Na MONUSCO inalaani vikali mauaji ya Sherubin na inakaribisha uamuzi wa viongozi kufanya kila linalowezekana kutafuta wahalifu na kuleta haki. Marekani kwa upande wake pia inalaani mauaji ya kikatili ya aliyekuwa waziri wa uchukuzi Sheriba Okende na kuwaomba viongozi wa Kongo kuendeleza haraka uchunguzi ulioahidiwa kuhusu kitendo hicho cha kinyama. kwa Jean Marc Chatenye, balozi wa Umoja wa Ulaya nchini DRC, kuwatafuta na kuwafikisha mahakamani wahusika wa uhalifu huo ni kipaumbele kabisa. Alison King, balozi wa Uingereza nchini DRC, Afrika ya Kati na Jamhuri ya Kongo anapendekeza kwamba uhalifu huu unapaswa kuchunguzwa mara moja na wale waliohusika kufikishwa mahakamani. Alberto Petrangeli, balozi wa Italia nchini DRC, anasihi mwangaza kamili utolewe juu ya uhalifu huu wa kutisha na kwamba waliohusika wafikishwe mahakamani. Mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini DRC b Bintu Keita alikuwa na mkutano jana siku ya nne na liwali wa Kivu Kaskazini. Baada ya mkutano huu ambao hakuna kilichotangazwa kutoka ndani yake, Bintu Keita alitembelea kambi ya kijeshi ya MONUSCO huko Mubambiro, ilikuwa katika makao ya MONUSCO huko Munigi, ambapo alimaliza siku kwa mkutano na wapatanishi wanawake kutoka tarafa la Nyiragongo kuhusu swala la unyanyasaji wa kijinsia katika kambi ya wakimbizi ya Kanyaruchenya huko Ituri ambako tunaelekea, mkuu wa ofisi ya MONUSCO anaziomba jamii mbalimbali mbali kushiriki katika ulinzi wa kambi za wakimbizi ambao wakati mwingine wanalengwa na makundi yenye silaha katika tarafa la Jugu. Karnasoro anasema kuwa tarafa hili lina kambi makumi tatu na nne kati ya makumi saba na tano katika jimbo lote na watu milioni moja elfu mia saba waliokimbia makazi yao ni vigumu kupeleka wanajeshi katika maeneo haya yote licha ya juhudi za serikali na walinda amani kuwalinda watu hawa walio hatarini. Anawaomba mashujaa wa kijamii kuwahamasisha wana wao ambao wamechukua silaha kujiunga na mpango wa PDDRCS. Katika Kivu Kaskazini ambako tunarudi, uporaji wa angalau ng'ombe mia moja wa wakazi wa eneo la Katunda katika sekta ya Oso Banyungu tarafa la Masisi ulifanyika jana siku ya nne. Kamati ya vijana ya eneo hilo ambayo inatoa taarifa hiyo inathibitisha kwamba uporaji huu wa ngombe ulifanywa na wapiganaji wanamgambo wa apeseles kwa huzuni ya raia, viongozi na shirika la raia katika eneo hilo wanapata ugumu wa kuthibitisha au kukataa habari hii kwa sababu eneo hilo liko chini ya udhibiti wa makundi mengi yenye silaha ambayo yanapigania eneo hilo. Maelezo na Gabriel Wamenya. Uporaji huo wa nyama za ngombe umetokea jana baada ya mchana kati, wakati tawi moja la apeseles ya Janvier Karairi ilikuwa ikiendesha doria huko. Duru za kamati nyumbani ya vijana Pakatunda imehakikisha kwamba ni kwa kulipisha kisasi ndiyo nyama hizo ziliweza kuporwa na kubebwa kutoka kwa walinzi wao. Duru zetu Pakatuunda zimehakikisha kwamba wapiganaji wa apeseles wamestaki wakaaji wa vijiji hivyo sawa vile huko Shoni na kandokando kushirikiana na vigundi vya wanamgambo ambao wanapinga ape seles ya Janvier Kalairi, ni sawa vile wanamgambo wa Pareko wanaongozwa na senduku Museveni na lingine tawi la wanamgambo kifuafua linaloongozwa wana maje na majemedari wawili waliojitangaza Maachano na Birikoriko kwake. Kiongozi mtaani wa tawi la vijana Lwamba Mufuni ni vigumu kuhakikisha au kukanusha uporaji huo wa nyama ndani ya maeneo hiyo, ambaye vigundi vingi vyenye kumiliki silaha udhibiti wao. Kiongozi huyo amejulisha kuendesha uchunguzi kabla ya kutoa matokeo kamili kuhusu uporaji huo unaodhaniwa. Goma, Gabriel Wamenya. Mgeni wetu ni bwana Bukwa wa so Milabio, ni mkuu wa Fek Kalima kwa mda wakati wa ziara ya ufuatiliaji wa kazi iliyofanywa na ofisi ya barabara mwishoni mwa juma kwenye muhimili wa Kindu Kalima, aliwasilisha kwa redio Kapi jinsi waendeshaji wa uchumi wa Kalima na Pangi wanavyofanya kazi kwa ujumla. Bukwa Waso miladio Anazungumza na Florence Kizalunga. Bwana Bukwa Waso, jambo? Jambo. Tunapatikana hapa Pangi, unaweza kutuambia namna gani wafanyabiashara wa Pangi wanatumika? Hapa kwetu Pangi wafanyabiashara hapa wanatumika munjia ya magumu sana. Hatuna mafazi ambapo wafanyabiashara wanaweza kwenda kubeba biashara kwa muda inayostahili na wakati inayofaa kwao kwa kujishi. Ukaona kwa mfano pale mvile ya Kindu, kuna kuwa madepo fulani fulani. Unaweza kuwa na farmasia protocole tokolo te utakuya apa kuvile unabeba dawa pale ku betele unakuwa na edetaye ne na ku fasilité me apa kwetu akuna atade mpo rele moye akuna. Hapa kwetu kila mutu ikotudetaya difikilte ya kwanza na difikilte ngine tuko nayo. Bafanya viashara ya apa kwetu kupata yao vitu apa, ilibidi itoke Kindu, itoke Bukavu na itoke Goma, alor ile inakuwa magumu zaidi ambapo tunakuwa nayo enyaa, tusaidie wachuruzi kwenda mbele wakati mnatosha vitu. Goma, Bukavu. Haina magumu sana? Ha, ni magumu ya zaidi tena zaidi sana. Tuseme kwamba bitu itoke Goma wala Bukavu kwa kukuya hapa Kalima, kinafikia hata tunaweza tutia hata 5 jours bitu iko mu depot hatupate avion, or mchuruzi anatumika anatumikaka zaidi na wakati na tunatamania zaidi kushusha bitu Kindu, kila tukushusha hapa Kalima juu ilele avion yenye nashusha bitu Kindu unakombola ku 1.3, me ukashusha tu hapa Kalima unakombola ku 1.7 voire même dolari alor, inakuwa magumu ya zaidi ngambo yetu siye wachuruzi, na pia njia njia yenye tuko nayo ni ya magumu sana. Utabeba bitu uko napenda kwenda nayo, kama unafanya d jour munjia bo, ukafanya d jour munjia, kuko madifikulte ya mingi. Kwa mfano, munjia gari inazama, bameareme nabo, baanukuya kuyape, bananunyanganya bito te mulikuwa nayo, bitu mulifunga kumoto, munaweza kwenda nomu, nayo munaanguka nayo mumai, tuseme kwa mfano sukari wala chumvi, unaanguka nayo mumai utafika saki, yote utafanya nini ilisha vu ni magumu ya mingi ambapo tuko nayo apa mteritwari ya Pangi, njia iko magumu sana na office de rute anakuwa akitumika hapa. Hiyo kazi ya office de rute haiwasaidia nyinyi kwa hata kukitu. Kazi ya office de rute natusaidia, inasaidia zaidi Kalima juu bana relienjo njia ya Kindu Kalima. Tulikuwa tunatoka hapa Kalima unaenda Kindu, ulikuwa unafanya saa tano saa sita na mariske za mingi munjia. Meleo inakuwa katoka hapa na moto unafika Kindu mbili na nusu, unaweza tena kurudia mwilele siku na unapata nini? Marchandise inasaidia, lakini haikusaidia territoire muzima ya Pangi. Inasaidia nyo centre de negoce moya, yani Kalima mesi bangirelie Kindu kayuyu kayuyu, kampene kampene, kama kama Pangi Pangi, Kalima pale bangirelie nangisaidia territoire mzima ya Pangi. Basi wasiwasi yawa wafanya biashara ya Pangi ni gani? Ya wasiwasi wasi ni mingi, ni mingi sana juu kwa leo service ya leta ingine service nakwambia, kana mtu kukontrole kisha ile yote utakulipa kwayo makuta makuta kwayo makuta, makuta makuta makuta makuta enye na kree nakuwa tracaserie enye bachuruzi leo, abajue baende wapi bafanye nini. Magumu ingine tuko nayo ya mingi zaidi, inahusu pia vilevile ba autorite. Hata unaweza ukaandike barua ikaenda hautapataka nini jibu. mengi liko kama tunakwaka tunaandika na tunapata jibu na bautorite tu kuhusu matracaserie, sirtu bariere ya Lubile ambapo inakuwa fasi yenye hautajua kama Rwanda ndio tunakuwa Kana pale Rwanda na Kongo, njoo ukafika pale wepi, kuna jionea, njoo uhuma mtu wa degeme anabeba karte yako delektere na ile karte delektere yako, wakati anaibeba anakulomba 500 francs kwa kukurudishia. Hayo vraiment magumu sana, ambapo tuko naye kwa kuleta suluhisho. Tunaweza kufanya nini? Ya kwanza kwanza ni kukamata ba agent ya leta, ambapo biko banatumika mu service ya degerma na service ya ekonomi, kubaforme, bajue nani anafanya nini na wakati gani, itasaidia zaidi. Na ya pili ile kwanza ma service yote kuonyesha kwa kule ku bariere ba ngengalia kwanza, kubaketa service moe ya fuye ya control, na itasaidia sana bachuruzi. Bwana bukwa waso Milabio, tunakupigia accent. Ni mimi ndina, nushukuru Radio Kapi, dossier en swahili. Msanii wa muziki wa utamaduni wa Bushi Buhavu Aganze Deogracias Bashengezi Kau alipelekwa katika mapumziko yake ya mwisho katika kijiji alichozaliwa cha Chagala katika ufalme wa Ngweshe tarafa la Walungu huko Kivu Kusini. Misa ya maombolezo ilisomwa katika kanisa la Notre Dame de la Paix huko Bukavu siku ya kwanza tarehe kumi Julai mwaka tunao, mbele ya umati wa watu kanisani. Akasami anatupa picha ya hewa iliyotawala katika kanisa. Umoja wa Bashi Bahavu waishio Kinshasa, na ambao wanajumuika ndani ya kikundi Chinyabuguma waliungana kama vile roho, akili na nafsi, kusudi yule aliyechangia kuinua utamaduni wao azikwe mahali mababu zake wanapumzika pia, ndani ya kijiji cha Gala Sheferingweshe tarafani Walungu wa Lungu. Katika hotuba zilizotamkwa, vijana walialikwa kudumisha karama ya kigogo wao Aganze Deograsia Sevashengezi. Kahuu, ni huzuni sana kupoteza mtu sa vile Aganze Premie. Jamaa zote ziko nalia Aganze Premier, kuona anatotokamo yenye ni mpende ya kwanza ni kujua watoto wetu waendeleshe lugha yetu ya kimushi, saa vile kilitire yetu. Watoto wetu sijue kama watajua tena lugha yetu hai. Mi nasema kama inafaa vijana wafuate mfano wake, kwa kuongeza kufanya mkusanyo wa hii provensi yetu sirtu, bashihavu waweze kupanda juu, waweze kujulikana dunia nzima, sawa vile yalifanya. Moja kati ya alama zilizoonyesha umashuhuri wake ni kwamba tume ingine ya maandalizi Ilikutwa goma na ile toka Kinshasa ili kushirikiana pamoja katika safari ya kusindikiza marehemu nafasi yake ya mapumziko ya milele. Mutu mzuri sana, mwenyewe alikuwa anafurahisha bamama, mfete watu wanacheza, wanafurahi, na manyimbo zake zitaimbiwa mpaka kumwisho juu ni manyimbo za bie za kujenga batu nyimbo zake zilikuwa zinanifurahisha sana sana, shagre iko mingi, me najua artistakufae nyimbo zitabakia tu. Shuhuda nyingi zilitamkwa na watu wa makabila mbalimbali yaishio Bukavu kwa Fraiele zake chirikile ya mwana maashamuga kila fitu alikuwa anaingia muko akuta mara chele chanson. Kati ya marafiki yake wa karibu, mmoja alipendekeza viongozi wenye kuhusika na utamaduni na sanaa wakinge nyimbo za Ganze premier ili zifalie mahitaji ya uchumi wa jamaa lake. Masuri, Aganze Deograsiase Bashengezi Kahu aliimba albumu sita. Hiyo ya mwisho ilipangwa kuwekwa hadharani tarehe makumi tatu mwezi Juni, lakini tazama, kifo kikamujia tarehe makumi mbili Juni, yaani siku kumi kabla. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Ni mwisho wa habari, asante kwa kutufuata na weekend njema kwenu.