Kazi za mchakato wa Nairobi zilifunguliwa jana siku ya tatu pa Goma katika Kivu Kaskazini. Mjini Lubumbashi vyama na makundi ya siasa hawajapeleka majina ya wagombea wao kunako ofisi ya CENI siku chache kabla ya kufungwa kwa shughuli hii. Huko Kasai Mashariki, kampuni ya madini ya Miba sasa ina timu mpya ya usimamizi, lakini changamoto ni nyingi zinazokabili timu hii mpya. Hamjambo na karibuni kwa wote. Huko Goma ambako tunaanzia, mwezeshaji Uhuru Kenyatta anatoa wito kwa makundi yote yenye silaha yakiwemo M23 kusitisha vita na kuweka silaha chini kabla ya mazungumzo yoyote. Hii ili kuruhusu ndugu na dada zetu kuishi kwa amani katika nchi hii iliyojaa uwezo, alisema rais huyo wa zamani wa Kenya. Alisema hayo siku ya tatu hii katika ufunguzi wa mchakato wa Nairobi. Hata hivyo, liwali wa Kivu Kaskazini alisisitiza kuwa hali ya usalama na kibinadamu bado ni tata na inatia wasiwasi wasi. Kulingana naye mkoa unatarajia mengi kutoka kwa mkutano huu wa pili ili kukomesha vita hivi visivyo na maana. Wakati FARDC ikiendelea kuheshimu amri ya kusimamisha mapigano, waasi wa, wa M23 wanaendelea kushambulia, kuua na kupora mali za wakazi. Ukosefu wa usalama unaendelea katika tarafa la Kwamut. Takriban madereva kumi na tatu wa pikipiki walichukuliwa mateka hii siku ya pili jioni na wanamgambo wa Mobondo kwenye mhimili wa Kwamut. Kumi kati yao waliachiliwa, kuhusu hao wengine watatu wamekosekana. Mkuu wa shirika la raia la eneo hilo ambaye anatoa habari hii anaripoti kwamba wanamgambo hawa bado wanamiliki vijiji vingi katika sehemu hii ya mkoa wa Maindombe. Siku ya tatu hii wakazi wa Kwamut walishuka barabarani kukashfu kuendelea kwa ukosefu wa usalama na kuomba amani irejeshwe katika eneo hili. Na zaidi ya raia mia moja wameuawa katika mashambulizi mbalimbali yanayohusishwa na waasi wa ADF katika tarafa la Beni, jimboni Kivu Kaskazini tangu mwanzoni mwa mwaka huu hasa katika vijiji vya Tabaka Batangi Mbao na Bambuba Kisiki. Ni shirika la raia la Eringeti ambalo linatoa tathmini hii siku ya tatu hii. Hii ni kufuatana na kuendelea kwa ukatili dhidi ya raia katika eneo hili. Miongoni mwa miji iliyoathirika zaidi ni Kingwe, Kanana na Kikungu. Shirika la raia la Eringeti linaomba operesheni kubwa za kijeshi dhidi ya waasi wa ADF. Muundo huu wa kiraia pia unapendekeza kuimarisha kambi za FARDC ili kuwalinda wakulima ambao mara nyingi ndio walengwa wa waasi hawa katika mashamba yao. Bravo Muindo Vukulu, memba wa shirika la raia la Eringeti. Alisema kwenye simu ya Gilen Kasasia. Ni tangu zamani ndipo tumekuwa tukiomba kufanyiki operesheni ya pamoja kati ya jeshi la Kongo na la Uganda katika maeneo yale ili kuona namna gani kumaliza mauaji ambayo ADF inaendesha dhidi ya wakaaji hapa. Sasa tunasemea zaidi kuhusu upande wa juu wa Eringeti ambapo tangu mwanzo wa mwaka huu ni wakaaji zaidi ya 100 ambao wameuawa na ADF. Na, na ni tangu zamani ndipo tumeomba kuwe iliyopo kempi ya askari huko, kwani haiwezekani kuona wakaaji kuwa wakatika maeneo mulimu mashamba kwa sababu wakaaji wenye mashamba huko ndio wale waliokimbia vita mashariki ngambo ya Makimbi Chuchubo pia Makoyoba, leo wameenda tafuta mashamba mashariki mwa Erengeti na sasa juu yamewafuatilia hata ngambo ya Maimoya Samboko chani chani, ni huko ambapo wadefu naingilia kwa upesi hasa Mulubiaba Obaka Poka. Tunaomba kamanda wa operesheni katika upande wa juu aone namna ya kuzidisha kembi za askari katika maeneo yale. Vijana ambao wamechukua silaha dhidi ya jamhuri wana muda wa miezi mitatu na si zaidi kuziweka chini kabla ya kulazimishwa na jeshi la FARDC. Kauli hiyo imetolewa na liwali wa jimbo la Ituri wakati wa kuwasilisha wahalifu makumi mbili na mbili wakiwemo wauzaji wa silaha waliokamatwa na vikosi vya usalama. Jenerali Johnny Luboya Kashama anawaomba vijana hao kuchangamkia fursa hii ili kujibadilisha kuwa watendaji wa maendeleo badala ya kuendelea kufanya vurugu. Anaongeza kuwa aliyekaidi atazuiliwa wakati wa operesheni za kijeshi ambazo zinaandaliwa. Katika eneo la tatu la ulinzi, operesheni ya utambulisho wa askari wa FARDC imeanza hivi punde huko Kisangani, makao makuu ya eneo hili na eneo la makumi tatu na moja la kijeshi. Hayo yalitangazwa hii siku ya tatu huko Kisangani jimboni Chopo na msemaji wa ukaguzi mkuu wa FARDC wakati wa mkutano na waandishi wa habari kwa mujibu wa meja Jering Belo. Operesheni hii iliyoanzishwa na Rais wa Jamhuri Kamanda Mkuu wa FARDC inatekelezwa na ukaguzi mkuu ili kudhibiti nguvu ya jeshi la kitaifa kwa ajili ya kuundwa upya kwake. Mapokezi na usindikizaji wa majina ya wagombea kwa ubunge wa kitaifa itafungwa siku ya sita tarehe kumi na tano Julai ijayo. Mjini Lubumbashi, vyama vya siasa na makundi pamoja na watu huru hawajafika, na kuwalazimu wafanyakazi wa seni kukaa bila kuwa na chochote cha kufanya. Wanapoulizwa, vyama fulani vya kisiasa vinasema kwamba sababu ni ukosefu wa pesa na ugumu wa kukamilisha idadi inayohitajika na seni. Jean Kandu ameripoti. Mwandishi wetu wa Kisangani, Jake Mkongole, kwa usomi kuhusu ukosefu wa wakandideti kunako berte ce, maelezo kadhaa zimetolewa kwa chama cha kisiasa kinachoitwa Republican Coalition for Democracy and Federalism. Ilikuwa muhimu kupatanisha orodha ili kila mtu aweze kukutana tena na hivyo kuepuka kuchanganyikiwa. Kwa kuongezea, kikundi kinapashwa kufikia vizingiti vya uwakilishi na ukubalifu, kazi ambayo siyo rahisi. Hata hivyo, ameahidi kuwa orodha hizo zitawasilishwa kabla ya mwisho ya operation hiyo. Maelezo haya pia yanashirikiwa na vyama vingine vya kisiasa kufuatia muungano wa kitaifa wa shirikisho la kiungiste. Anafek, katibu mkuu wake anaonyesha kuwa kila kitu kiko tayari. Orodha zitawasilishwa siku hii ya nne wengine wanahakikishia kuwa watafanya kila kitu kuwasilisha orodha hiyo kabla ya siku ya mwisho ya operation. Wakikabiliwa na ukosefu wa njia za kuwaunganisha wagombea kulingana na kizingiti kinachohitajika na seneti, baadhi kujiondoa na kusema wanajiandaa kwa ajili ya utetezi wa majimbo na katika Kivu Kaskazini bado hakuna faili ya kandideti ambayo imewasilishwa kwa ofisi za mapokezi ya majina ya makandideti kunako useni huko Goma na Nyiragongo, siku chache tu kabla ya tarehe ya mwisho ya uwasilishaji wa faili hizo. Wakuu wa ofisi hizi mbili walitoa taarifa hiyo hii siku ya pili kwa waandishi wa habari kwa mujibu wao jumla ya vyama na makundi makumi nne na tisa ya siasa pamoja na wagombea binafsi walichukua tu fomu bila kuwasilisha orodha ya wagombea wao, na bado zimesalia siku tatu pekee kukamilisha shughuli hii. Bernardin Jambu alitembelea ofisi hizi, anaeleza hali katika ripoti hii ambayo Rosalie Zawadi anatusomea. Ilikuwa saa tano za mchana siku ya pili, tulipofika kwenye ofisi ya Seni Kivu Kaskazini. Mbele ya ofisi hakukuwa watu. Humu ndani tuliwakuta maprezidenti wawili wa ofisi za kupokea makandideti, moja ni wa mji wa Goma na mwingine ni wa mtaa wa Nyiragongo, kila mmoja akiwa na wasaidizi wake. Prezidenti wa ofisi ya kupokea makandideti kwa mji wa Goma, bwana Mathieu Ruchuguza, alisema kwamba tayari alivipokea vyama kumi vya siasa kumi na tatu ya vyama vya kisiasa na makandideti wa upekee sita waliopita kuchukua vibarua vya makandideti, ila hakuna aliyerudi kuleta kibarua alichokijaza kama kandideti kwa ubunge wa taifa. Hali ni hiyo hiyo katika ofisi ya mtaa wa Nyiragongo, huku presidenti anasema kama amepana vibarua kwa vyama vya kisiasa pia miungano ya vyama vya kisiasa kumi na nne, wakati ambapo kuna baki siku ine tu mbele muda wa kupokea makandideti uishe, hakuna hata kandideti umoja aliyeingiza vibarua vyake. Viongozi hawa wanaalika makandideti kuharakisha mbele muda ufike mwisho. Goma, Rosali Zawadi, Radio Kapi. huko Kasai Mashariki, kampuni ya Societe Miniere de Bakwanga, Miba kwa kifupi, sasa ina timu mpya ya usimamizi. Timu hii inaundwa na watu watatu. Hawa ni Jean-Charles Okoto, kiongozi wa kamati ya utawala wake, mkurugenzi mkuu ni Andre Kabanda na makamu wake ni Kazadi Mabika. Agizo la kuteua wafanyakazi wapya wa makampuni ya umma ilitangazwa wikendi iliyopita. Je, ni changamoto zipi zinazokabili timu mpya ya usimamizi ya Societe Miniere de Bakwanga, Miba? Maelezo ya Esther Ndalafina inasomwa na Jean Kasami. Habari kutoka vyanzo vya huku na kule husema matatizo ni mengi tena mazito kufuatana na kiwango cha umasikini. Kiwanda cha madini cha Bakwanga kinapitia, tatizo kubwa ni ununuzi wa vyombo vya kazi na kutengenezwa kwa ubwawa wa umeme wa Chala ambao unaipa Miba megawate mbili na nusu Miba inazalisha kara milioni sita kwa mwaka tangu kuundwa kwake mwaka wa elfu moja, tisamia sitini na moja hadi mwaka wa elfu mbili. Tume ya mupya ina wajibu wa kulipa watumishi kila mwezi bila kusahau kwamba hawalipwi tangu miezi mia moja. Tume nyipya inawajibika pia kukinga eneo nzima la miba ambalo watu binafsi wameanza livahamia. Watumishi wengine wanahitaji matunzo na usafirishaji navyo Radio kama mgeni tunampokea Prosper Hamuli Birali, ni msaidizi kiufundi ndani ya shirika la Dynamic Independent Resilience. Shirika hilo lilifanya kongamano la Kalehe pa Bukavu mnamo tarehe 4 Julai. Shirika la Dynamic Independent Resilience linasema kuwa linashangazwa kuona kwamba viongozi hawaonekani kujifunza kutokana na msururu wa majanga yanayotokea katika majimbo ya Kivu kaskazini na kusini. Prosper Hamuli Birali anasema kwamba kwa mwisho wa maafa, lazima tujue jinsi ya kuzuia ya maafa yanayofuata. Alijibu maswali ya Jean Kasami. Bwana Prosper Hamuli Birali, jambo, jambo sana Mnapatikana hapa na wataalamu wa kila namna. Kuhusu swali la ajali iliyotokea Kalehe, nini inawasukuma leo miezi miwili kisha hiyo ajali kutokea mukusanyike na kufikiri juu ya hiyo janga ya maji imefika huko Kalehe? Lakini inatukumbusha kama si mara ya kwanza, na imefanyika Bushushu, imefanyika eh, Nyamukubi, lakini Uvira ilifanyika mbele ya pale na mbele ya Uvira kulikuwa, hata tukiangalia Ituri pembeni ya Ziwa Albert, ile ilifanyika katika mji wanaita Tara. Hii yenyewe imefanyika Bushushi, ilifanyika kule. Sasa wakati tunapata janga kama hilo, siku ingine kama inafika, ni kufanya namna gani? Na wakati tuliteseka na janga kama hilo, tulisema, sasa kusudi isiturudilie, tuanze kufanya nini? Tulijiweka pamoja, sisi kama raia na wengine kama viongozi, kila wamoja wafanye ile inawahusu, kusudi tusiweze tena kuona janga za, kama vile. Ina maana vitaeni ya leo ni kufanya kwa jinsi ajali sawa hizo zisitokee tena, ama mtafanya nini? Ajali hatuwezi kuzizuia, haiwezekani kabisa, na ile yenyewe inaweza kufanyika tuifanye kusudi tupunguze, yenyewe inaweza kutufikia sisi wenyewe. Kuna vitu tunafanya yenye binatuharibishia nimesikia kama wafugaji wanachimba katika ile nafasi yao ya kufuga, wanachimba mifereji mirefu ne ile mifereji sasa inakamata maji, inaishusha, na ile maji inakwenda kuharibu mazingira. Na sisi wenye miti tunakata, kwa kufanya makala, kwa kufanya mbao, na hatupandi miti ingine. Wenye kuchimba madini wanachimba kila fasi wanachimba kiholela, na wanakamata mitoni, wanaitosha katika njia yake ya kawaida, wa, wanafungula njia zingine me ile yote tuko tunaharibu, na wakati janga inatufikia, tutawaza kama labuda ni Mungu ametupatia azabu, japo haiko vile. Sasa hii mbio mko ndani, matokeo yake yataonekana wazi. Wakati gani? hapo bushurufu nyamkubi yenye itaonekana wazi leo ni kichwani. Mwalimu ametuambia Mujue kama mkichwa ndio mwenye muko probleme ya nguvu kumbe ina, inafaa kutumika kwanza mkichwa, mutu ajisikie kama ana ile nguvu kusudi aweze kuanza kupiganisha. Bwana Prospere Hamulivirali, ninakushukuru, nakushukuru, nakushukuru. Radio Okapi Dosie en Swahili. Kusimamia vijana waathirika wa dawa za kulevya wanaoishi mitaani ili kupunguza visa vya ukosefu wa usalama katika wilaya mbili za Goma Mabanga Sud na Ndosho jimboni Kivu Kaskazini. Huu ni mkakati uliopitishwa na muungano wa mashirika yenye nia ya kulinda usalama na amani SOSP. Hii baada ya kurekodi kesi nyingi za vijana wa Goma waliohusika katika visa vya wizi mchana na usiku. Je, mpango huu unaweza kuchangia vipi katika vita dhidi ya ukosefu wa usalama huko Goma? Rosalie Zawadi alitembelea sehemu za kazi za vijana hao. Hii hapa ripoti yake. Ni pale nyuma ya jengo la SNEL, ngambo ya TMK, ndiko shirikisho SOS Amani linakutanisha vijana hawa kwa kazi. Pascal ana umri wa miaka makumi tatu. Kabla ya shughuli hii, alikuwa akiishi barabarani huku akiiba kila mara. Leo anaona matumaini ya kubadilisha maisha yake. Na mimi nafurahi sana Paske, kuona ngizi wanapenda sisi tutoke mbalabala hii maisha haiko ya bien. Niko mtu mwenye niko na bezo ya maisha yangu, nisiangaike nisilale nje nibakie bakie tu comme ça mtu moi hivi, mbo itanitumana ni vitu vya watu na uliko ni vitu vya watu wii, jusa mwanaweza kupiga tana kacho, mimi nakukula na telefone, mimi nasiingia na mnyumba, mimi nakubeba na vyote. Hapa mimi nashukuru Mungu tena ndizi na mimi, mimi napata hii kazi. Na mimi napende kazi iendelee. Kijana mwingine huyu wa miaka makumi mbili na ine anatokea katika kata la Ndosho Tunafurahi kwanza kutufundisha kazi, tulikuwa tuko na zunguruka zunguruka mubarabara kutafuta mihali kubatu ba watu me, isiku zote zetu tuko na shinda huko chini, hatuna mihali na watu. Tunafurahi kwanza na hii kazi, tunafurahi tupate babose bakona nakuya tuuzezi mabloke juu, tuendelee. Ndio, na beba ya watu juste na kazi Mwuru. Hii kazi ngizi nimeipata pale, hakuna tena mihali kubatu ba watu. Katika kazi hii kuna mabinti wa sita. Mmoja wao tuliyehojiana naye tayari amezaa naye pia alikuwa akiishi mitaani. Wapi. Vijana wote hawa wanahitaji kuona block zao zinauzwa, ili wapate faida ya kazi yao na waendelee kununua vifaa vingine vya kazi. Ndio maana Julien Koko Malira, mmoja wa wanamemba wa SOS Amani, alitoa wito huu: population ya Goma tunawaita karibu sana, tuko hapa nyuma ya Snell ubiro ya quartier Mabanga Sud, tuko tayari, tunawahitaji sababu ukikuya kutuuzia hiyo block utakuwa umekontribua usiku ku security ya community ya Karisimbi na mji wetu wa Goma. Tukumbushe kwamba kazi hii iliwezekana kutokana na msaada wa shirika Cordaid ambalo lilifadhili mafunzo ya vijana hawa na kuwapatia vifaa vya kwanza vya kazi. Goma, Rosali Zawadi, Radio Kapi, kwa habari za mashariki mwa Kongo. Kwa kifupi huko Uvira katika Kivu Kusini, asilimia makumi sita ya wagonjwa wa virusi vya ukimwi waliosajiliwa katika jiji na tarafa la Uvira hawaendi tena kwenye vituo vya afya kwa matibabu yao. Mkuu wa kitengo kimoja Jean Dark cha kupewa alimwakilisha meya wa jiji la Uvira juzi, siku ya pili katika mkutano uliofanyika na PNMLS, mpango wa kitaifa wa sekta mbalimbali wa mapambano dhidi ya ukimwi. Meya wa Uvira anatoa mara moja tahadhari ya juu zaidi kwa ajili ya kukuza uelewa wa kila upande miongoni mwa vijana na watu wazima. Lengo kulingana na yeye, ni kuzuia njia ya kusambaa kwa kirusi cha ukimwi na magonjwa ya zinaa katika kipindi hiki cha likizo. Katika Kivu Kaskazini, shirika la mpango wa chakula duniani PAM lilitoa msaada wa chakula na fedha kwa zaidi ya watu milioni moja mia sita tangu Januari mwaka huu katika majimbo ya Kivu Kaskazini, Kivu Kusini na Ituri. Pia linatarajia kusaidia zaidi ya milioni tatu zaidi ifikapo mwisho wa mwaka huu, kama sehemu ya mpango wa kuongeza misaada mashariki mwa DRC. Hivi ndivyo afisa wake wa mawasiliano alisema hii siku ya tatu, wakati wa mkutano na wanahabari huko Beni, jimboni Kivu Kaskazini, mkutano ambao ulilenga shughuli za shirika hili la Umoja wa Mataifa katika tarafa za Beni na Lubero la ziada sina. Huo ndo mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata. Kwaherini.