Oh, trafiki ya reli haitakuwa kwa muda wa mwezi mmoja kati ya miji ya Mweneditu na Kananga ni kutokana na maporomoko ya ardhi yaliyotokea siku ya sita kwenye reli katika tarafa la Kamiji. Jimboni Kwilu, utambulisho wa waendesha pikipiki ulizinduliwa siku ya kwanza na polisi ya mkoa kwa sababu za kiusalama. Ukurugenzi ya kitaifa ya maandalizi ya mishahara ya walimu Dinakope imeweka usaidizi wa kidijitali kwa ajili ya kufuatilia malipo ya mishahara ya walimu. Asubuhi njema kwenu na karibuni kwa utambuzi wa habari. Hakutakuwa na trafiki ya reli kwa zaidi ya mwezi mmoja kati ya miji ya Mweneditu katika jimbo la Lomami na Kananga katika jimbo la Kasai ya kati. Hii ni kufuatana na maporomoko ya ardhi yaliyotokea siku ya sita iliyopita kwenye reli kati ya stesheni za Kele na Lubi katika tabaka bungu kijiji cha Mbukula katika tarafa la Kamiji. Vyanzo vilivyo karibu na shirika la reli nchini Congo vinaarifu kwamba kufuatana na ajali hii, treni ya Kolomb iliyofika siku ya tano huko Kananga kupitia Mweneditu haiwezi tena kurudi Lubumbashi kwa huzuni ya abiria. Akizungumzia kazi hizo, Rafael Kasongo, mratibu wa uendeshaji wa SNCC, anaarifu kuwa kazi tayari zimeanza. Hata hivyo, anasema kuwa watalazimika kudumu angalau mwezi mmoja kwa sababu vifaa vyote havipo tayari pa Mweneditu. Tukibaki huko katika maeneo ya Kasai, mkuu wa bunge la mkoa wa Kasai Mashariki anataka ondolewa madarakani. Wabunge kumi na tatu wa jimbo kati ya makumi mbili na nne katika bunge la mkoa wa Kasai Mashariki waliondoa imani yao kwa mkuu wa baraza la mashauriano. Mambo kadhaa yanadaiwa dhidi ya, ya Kala Lakabongo Malebongo ni hasa utendaji mbovu wa bunge la mkoa kufuatana na kukosekana kwa uwajibikaji na ukiukwaji wa kanuni za ndani kwa kamati. Madai haya yamekataliwa na upande wa baraza la kiongozi huyo. Katika barua iliyotangazwa siku ya kwanza, msimamizi wa ofisi ya mkuu wa bunge la mkoa anaona kuwa makosa hayo yaliyotajwa ni ya kutatanisha na hayawezi kuwa sababu ya kuondolewa madarakani kwa mkuu wa bunge la mkoa. Bunge la kitaifa limetoa dola elfu mia moja za Kimarekani kwa wanajeshi wa FARDC wanaohusika katika uwanja mbalimbali wa mapambano katika jimbo la Ituri. Liwali wa jimbo hilo anayehusika na shughuli alipokea rasmi kiasi hiki hisi kwa kwanza kutoka kwa mikono ya ujumbe wa wanabunge wa kitaifa wachaguliwa wa jimbo hili lililo chini ya uongozi wa kijeshi. Lengo kwa mujibu wa manaibu hao wa kitaifa ni kuimarisha uwezo wa utendaji kazi wa jeshi ili kukomesha harakati za makundi yenye silaha dhidi ya wakazi. Marcial Kiza Bya Mungu. Kundi la ya wanabunge wa Ituri imesema ya kwamba msaada huu wa kifedha ni ushahidi na uamuzi wa bunge la taifa kwa kusapoti juhudi za vikosi vya kijeshi vyenye zimepelekwa kwa, kwa mapambano jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mzima na jimboni Ituri. Wanasisitiza kuwa kiasi hiki ya pesa kiwafikie walengwa. Jean Claude Ndraza, presidenti wa kundi ya wanabunge la Ituri, ameongeza kusema ya kwamba ishara hii ni kusema bunge la taifa inakuwa ikijihusika na ukosefu ya usalama mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ni kusema pia kwamba wanabunge wamehusika sana kwa kutafuta amani nchi mzima na Ituri pamoja. Kwa niaba ya wanafaika, liwali wa jimbo amesema ishara hii ni faraja ya kimadili kwa askari wanajitoa ajili ya taifa. Luteni Jenerali Joni Luboya Kashama anaahidi matumizi mazuri ya pesa hii yenye kiwango moja itapelekwa kwa, kwa nunua chakula ya askari jeshi. Wanabunge hawa waituri walitosha pia ongera kwa kurudi kwa usalama iliyotolewa na jeshi la taifa siku hizi kwenye sehemu la balabala higa bariera mungwalu katika mtaa ya njugu. Ni kiripoti kutoka Bunya, mimi marsial Kizabiamungu, Radio Okapi. Katika kivu kusini ambako tunaelekea kumepelekwa tangu hii siku ya kwanza katika mabonde ya sekta ya Itombwe katika tarafa la Mwenga. Askari wa jeshi la Burundi kutoka kikosi cha EAC katika kijiji cha Mikenge. Mara tu walipofika kutoka Bijombo, askari hawa walielekea Kipupu, mji mkuu wa sekta ya Itombwe ambapo wanakusudia kushughulikia raia. Taarifa iliyotolewa na watendaji wa shirika la raia papo hapo huko Mikenge inathibitishwa na msemaji wa jeshi katika eneo hilo, Luteni wa pili Jeremi Mea Fistongoma. Kwa muda wa siku tatu, wanajeshi wa Burundi wa EAC wameonekana kwenye sehemu kati ya Bijombo, Mikenge na Minembwe. Wanajeshi hawa hufanya doria za pamoja za kivita na FRDC na kuleta misaada kwa watu wao katika ngome mbalimbali mbali katika eneo hilo. Walipokuwa wakielekea Kipupu kupita kwa ujana huko Mikenge, kulikaribishwa na wakazi wanaosema wamechoshwa na mashambulizi yanayolengwa na makundi ya kitaifa yenye kumiliki silaha karibu na Mikenge, vikosi vya EAC na wasaka wa asi wa Burundi. Mkutano ulipangwa kufanika hii siku ya pili na idadi ya watu katika soko la Kipupu mwishoni mwa Juni. Wasiwasi ulikuwa umeonekana kuhusu matumizi ya raia kama ngao za binadamu na makundi yenye kumiliki silaha wakati wa mapambano za kijeshi, na vilevile mapengo yaliyoachwa na vikosi vya taifa kwenye njia fulani ambazo uwezesha makundi hayo yenye kumiliki silaha kufanya kazi. Jimboni Kwilu, utambulisho wa wanachama wote wa chama cha madereva na waendesha pikipiki wa Kwilu Asemka wanaofanya kazi jijini hapa ulizinduliwa hii siku ya kwanza. Hafla hiyo ilifanyika katika uwanja wa ofisi ya polisi mkoani. Zaidi ya vitambulisho mia tano vilitolewa kwa polisi ili kusambazwa kwa waendesha pikipiki. Ni msaada kutoka kwa Eric Kinzambi, mkuu wa muungano wa wananchi wa Bandundu Urebande. Kulingana naye, lengo ni kupambana na ukosefu wa usalama unaofanywa na wahusika wanaofanya uhalifu kadhaa jijini. Eric Kinzambi alimwambia Irene Mboma, anatafsiriwa na Pole Munanga. Ni kwa kupinga ukosefu wa usalama na ujambazi wa mjini katika jiji letu la Bandundu, nililojisemea ni lazima tuwatambue waendesha pikipiki. Unafahamu kwamba jambo hili pamoja na yote yanayotokea kwa waendesha pikipiki linazidi kuwa gumu katika jamhuri, hasa katika jiji la Bandundu kwa matukio haya ya ujambazi, pikipiki kuteka watu, pikipiki kuiba vitu vya watu tukajisemea, ili kuwaweka salama wakaaji wa Bandundu, lazima kila dereva wa pikipiki atambulike. Lazima ujue mwendesha pikipiki anayekupeleka kupeleka, lazima ujue kuwa nilipanda pikipiki ya aina fulani na ina namba fulani. Kuna wale waliosoma lakini hawana la kufanya, wanatumia pikipiki kwa kuishi, lakini kuna wengine wanatumia pikipiki piki hiyo kufanya mambo ambayo si mazuri. Kwa hivyo tunahitaji kujua ni nani hasa, tujulishe kwamba shughuli hii ya utambulisho wa waendesha pikipiki itakamilika tarehe makumi mbili Julai mwaka tunao. Katika jimbo la Congo Central, kampuni ya sanaa ya picha kwa kifupi SODAK, mojawapo ya kazi za kwanza za uchapishaji za Congo, imeungua kwa moto siku ya pili hii asubuhi huko Mbanza Ngungu. Ofisi hiyo na miundo mingine muhimu ya serikali iko katika jengo moja, hizi ni Kaamiki, kituo cha ununuzi na uwekaji wa dawa za Kisantu na pia ofisi ya Kukiele ambayo imeteketea kwa moto tangu saa saba asubuhi. Sababu za moto huu bado hazijawekwa wazi. Kama nilivyotanguliza, kurugenzi ya kitaifa ya udhibiti maandalizi ya mishahara na udhibiti wa wafanyakazi wa waalimu na wafanyakazi wa utawala wa shule DINACOPE inaweka usaidizi wa kidijitali kwa ajili ya kufuatilia malipo ya mishahara ya waalimu. Uwasilishaji wa mfumo huu ulifanyika hii siku ya kwanza tarehe kumi Julai mbele ya waziri mkuu Jean Michel Sama Lukonde na waziri wa elimu wa EPST katika hoteli Fleuve Congo. Msaada huu wa kidijitali, kwa mujibu wa watengenezaji wake, utasaidia ipasavyo katika malipo ya kawaida ndani ya muda wa mishahara ya waalimu lakini pia kwa ufuatiliaji wa usimamizi wa gharama za uendeshaji zinazotolewa kwa shule za msingi za umma na kusimamia ofisi za wizara ya msingi, sekondari na elimu ya ufundi. Huko Maniema, mkurugenzi wa shule ya msingi Kasugulu iliyo kwenye barabara ya Kindu Kasongo, kijiji cha Lungombe, kilomita makumi nne kutoka Kindu, anapiga sauti ya kilio kwa viongozi na watu wenye mapenzi mema kuja kuwasaidia. Shule hii ya madarasa sita haina kila kitu, haina marfaa hata vitabu vya kusomea. Shule hiyo ina zaidi ya wanafunzi mia mbili kutoka vijiji vitatu: Benedolwa, Lungombe na Kandeke imejengwa kwa matofali na imefunikwa kwa majani na vitu vingi karibu kila mahali. Kwa mujibu wa mkurugenzi wake, shule hiyo haina miundombinu mizuri. Wanafunzi wanapotoka shuleni, wanyama wanaingia madarasani kote na kuacha taka zao, hivyo kuwaweka watoto kwenye hatari za magonjwa mbalimbali. Diabangobin Takaishe anatoa ombi hili kabla ya mwaka ujao wa shule Oswaini. Kiongozi wa tabaka Aldegond na Munene ndiye mgeni wetu wa siku, aliwakaribisha wajumbe wa kamati ya uongozi ya jumuiya ya wananchi wa Nduba iliyojumuishwa ndani ya Kadendu. Wametafuta mbinu ya kupambana na njaa ambayo imepamba moto katika maeneo ya vijijini na hasa katika tarafa la Walungu, jimboni Kivu Kusini. Tumsikilize hapa kiongozi wa tabaka Aldegonde na Munene alitoa mahojiano na Jean Kasami baada ya kupokea wageni wake. Mama chef de groupement, baba. Maendeleo katika eneo lako mama, iko namna gani siku hizi? Watu wanajikaza kidogo kidogo, kujitupa, kujitupa. Me kuko vitu viko vinashindikana. Sawa hapa kwenye tunasimama saa hii hapa, tuko na hii nyumba unaiona ni nyumba ilijengwa na FH. Tuko na mamule vile ya kusaga mihogo ya kutoka mshamba Me vraiment balimaliza kutupatia nyumba na machine me, mafre ya demarrage haiko. Me tuko tunapenda kuvalorize tere ingi na bakiya tunalima me, tuko tunaona ile wakati iko inapita. Kungekuwa namna tutie nyumba tuipatie valeur, labda batu wanaweza kupata mwahaki kidogo, yenye unaweza kusaidia kwa kuweza kulima hii mashamba yote, kwa kuweza peut-etre kupata elevage yenye tutusaidia kwa gisi tuko tunapata mboleo ili tuweze kuendelesha kupata marekolte yenye tunaweza tupatia stoke ya, ya ma production yenye tunaweza kutia katika nyumba hii. Mm. FH alijenga hii nyumba katika shabaha gani? FH alikuwa anatuambia kama tutakuwa tunatia stockage ya ma production mule, na vile tuko na zile mamoleza ya kusaga mihogo yenye natoka directement mushamba, donc une farine de qualite, mais namna ya kudemare ilishinda, labda committee, ndio niko naona nyumba kubakia hivi haiko mzuri. Tungependa ka tungepata namna ya uh, kumsade kidogo tutie mashamba tutie na nyumba nayo a Valere. Nini njo konkretement unafikiri ingelifaa mkwe nayo kusudi mutie hii nyumba Valere na hii mashamba mbao? Hii nyumba kwanza mule muko sale kavambi moe na ile sale, kama tungekuwa hata na mabiti kidogo, kama tungekuwa tunaitia kwanza tunafanyizia mkafete kama renio na ile kidogo tutakuwa tunapata inatusaidia kwa kuendelesha mlimo, inatusaidia petetre kwa kupata maproduction na apre recolte tunastoke mule, na labda tutaweza endelesha kazi ya shabaya ile nyumba, so hatukupataka mafrede de maraje. Tunasikia kuna kikundi cha wazaliwa wa huku Nduba wanajumuika katika kikundi kinaitwa Kadendu. Mnawategemea nini kusudi maendeleo ya hapa ya kugrupma Nduba isonge mbele? Unasema mzuri sana. Leo tulikutanana na batu ya Kadendu tulipasha waonyesha parsekebiko mkadri ya kudevelope milie kwetu. Tunasema deja hapa tunaweza kuwa na paa kama tukiangalia ao sawa wateknicien tukiwaonyesha ile madesiderata zetu Petetre wanaweza tusaidia kwa kutia ile nyumba Valer kwa kuangalia gisi tutatia na hii mashamba yote, gisi production itapita kwa gisi, tukefikiria kwa ile lengo ya kupata stokaje ya maproduction kutia katika nyumba hii. Na udongo unasemewa, hautoe tena mazao, unawaza, udongo ndio unazofika ama wakaji ndio wanakuwa wadhaifu? Uh, udongo ndio inaweza zeeka, lakini kama watu wanajitia pamoja na kufuata mafundisho zenye tulishapata, tukiweza kutafuta ile vaje kidogo, udongo naye inaweza tumika. Dende ya sungura na haiko tu mwogo ndio inaweza tumika. Ufugo huku kwetu hii ufugo kidogo kidogo, labda mbuzi, dende, sungura, me ngombe ndio zinapunguka, ile ndio inaweza tusaidia. Ukiangalia labda juu hauoni tu fasi yote me kama unaangalia fasi yenye tuko nayo ndio tu ile ufuko kidogo inaweza tusaidia, me sa demande ditam juu, ili haita produire mbio mbio. Mi naendelea tukulia, naendelea tu kuplede kama kuko mwenya naweza tusaidia, kwa gisi hii fasi tuitengeneze, kwa gisi nyumba nayo ikue ekipe, kwa gisi ifikie kulengo enye ilikosa wanaijenga. Ile njo shava yangu, na ili itasaidia petetre kominote kwa kuwa ravitaye, itasaidia bengine kuona gisi banalima au gisi tunapata mboleo na wazi itakuwa msaada kwa watu wengi haiko. Na haiwezi kuwa nduba tu, shutu kiitia stoke mwenye nyumba bamingi wanaweza kuja ravitaye amu inaweza kuwa sawa kasoko yetu kado. Chef de groupe mawa nduba na munene, minasema kisanti. Na wakisanti baba. Radio Okapi. Usi licha ya kutengwa kwake kupata mtandao wa internet, kuna uwezekana katika tarafa la Walikale na muunganisho wa wifi jimboni Kivu Kaskazini. Hii ni kutokana na mgahawa wa mtandao uitwao Walikale to World, ambao unawapa wakazi wa Walikale fursa ya kupata mtandao, shughuli ya ujasiriamali ya, ya vijana wawili wa eneo hilo iliyokaribishwa na wakazi wa pahali. Denis Lukeso anatueleza kuhusu hilo katika ripoti yetu hii ya siku ambayo inasomwa na Bernard Nyangi. Bienvenue Ahmadi Sabiti mwenye umri wa miaka ishirini, graduate katika sayansi ya kompyuta, hufasiria hapa kilichomvutia kuanzisha mradi hiyo. Kila kitu kinaofanyika hapa kwetu ni fursa, kukichukua kwa muhimu. Mashirika ya maendeleo zimekuja hapa kwetu, zinakutana zaidi na shida ya kujiunga kwa mtandao wa internet. Juu ya kukosa mtandao ya ukamilika, fursa kwetu ya kukipokea juu ya kuruhusu watu kujiunga ku mtandao chumba ya internet ama cyber cafe kafe. Tunayo pia haja ya kituo ya mafunzo katika sayansi ya kompyuta kwa vijana wetu, ili wajue pia chombo ya kompyuta. Kweli ni vizuri kuwapa watu uwezo ya kupata mtandao katika kampuni hiyo. Walimu ndio wanakuwa wateja maoni, hawa ni hipi, tunakuwa ukoneksio ya wifi hapa, Walikale hapa ndio tunaona kuko koneksio imezo wifi inatusaidia sana sana sana. Kunini sa vile inatusaidia kuingia kwenye mtandao, unaweza ongea na wengine kwenye nchi zingine za kigeni kwa ile hapa mji wetu ya Walikale koneksio kwa hapa hayatusumbua sana kabisa. Wakati tungali hapa koneksio tuko nayo ila, tunahitaji sasa igauliwe ndani ya, igauli ya mji ya Walikale ikue kila fasi. Tunahitaji antenne antene ya koneksio ya wifi ndio tuko nayo bezwe shirika Walikale toword ilianzishwa tokea mwaka wa elfu mbili ishirini na moja. Kijana mwazilishi hushuhudia kwamba kupitia ayo ameunda kazi na kuwapa ajira vijana wengine, ila anakuwa akikumbwa na shida ya kukosewa umeme na vifaa vya kazi. Ila Bwana Bienvenu Sabiti wanatumaini kwamba ipo siku mradi wake utafunguliwa popote mtani Walikali, wa Likale ili kuutumia wahitaji wa connection ya tovuti —Goma Bernard nge Radio Okapi. Tumalizie na habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, kiongozi wa kitongoji cha Butili katika manispa Mulekera amesimamishwa kazi na meya wa Beni. Katika amri iliyotiwa saini siku ya kwanza, meya wa jiji anachongea Josue Musanzalire hasa kwa kosa la kujiingiza katika faili za ardhi bila kutaja maagizo rasmi kuhusiana na usimamizi wa maswala ya ardhi na kutengwa kwa maeneo ya ardhi katika jiji la Beni kwa madhara ya jimbo nafasi yake itasimamiwa kwa muda na makamu wake kwa muda wote wa kusimamishwa kwake. Mwisho wa habari, aksanti kwa kutufuata.