Kazi oh, za upanuzi na uboreshaji wa uwanja wa ndege wa Kananga zilianzishwa siku ya kwanza hii huko Kasai na waziri wa mambo ya ndani. Zina gharama ya dola zaidi ya milioni makumi tatu na mbili. Wakazi walionusurika wa maporomoko ya ardhi ya mwezi Mei iliyopita huko Kalehe jimboni Kivu Kusini wanaomba uhamisho endelevu, wanasema wanakubali kuhamishwa kwao. Wafanyakazi wanaorekebisha mitihani ya serikali wanaomba walipwe mishahara yao, wanasema wanawapa viongozi wao wa usimamizi siku tatu. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Habari kamili huko Kananga, naibu waziri mkuu wa mambo ya ndani kwa niaba ya serikali alizindua kazi ya upanuzi na uboreshaji wa uwanja wa ndege siku ya kwanza hii. Watu wengine wengi wakiwemo waziri wa uchukuzi, baadhi ya washauri wa rais wa jamhuri na mkurugenzi mkuu wa RVA walihudhuria shughuli hii. Gharama ya kazi hizi zinazofanywa na kampuni ya Moderne Construct ni zaidi ya dola za Marekani milioni makumi tatu na mbili. Kwa kifupi mjue kwamba Liwali wa Kinshasa Jantini Ngobila alitembelea maeneo mbalimbali ya ujenzi yanayofadhiliwa na jiji hilo hii Jumapili. Lengo ni kujionea kwa macho maendeleo ya kazi. Alianza ziara yake kwenye avni Kikwit katika manispa Makala kwenye daraja la mto Kalamu. Katika jimbo la Chopo, mji wa Kisangani sasa umekuwa na vifaa vyenye uwezo wa kuzima moto. Hakika mkuu wa mkoa alikabidhi magari mawili ya kuzima moto kwa viongozi wa jiji siku ya sita iliyopita. Kutokana na kukosekana kwa vifaa hivyo, raia walitazama kwa unyonge, huku matukio mbalimbali mbali ya moto yakijitokeza katikati mwa jiji la Kisangani. Maelezo na Jacques Mukongole. Magari hizo za kuzima moto zinaongojelewa tangu zamani, sababu zilikosekana mji Kisangani. Moja ilikuweko iliteketezwa na waandamanaji karibu sasa miaka kumi, ingine iliyonunuliwa baadaye na liwali la jimbo wa zamani haikutumika kufuatana na ukosefu wa vyombo. Moja moja akinunua gari hizo mbili kwa faida ya raia. Bibi Madlene Nikomba, liwali la jimbo la Chopo, ananena kwamba ametimiza mapashwa zake kuani shida ya raia imetatuliwa kufuatana na mpango wake wa kazi. Miaka iliyopita, raia iliteseka na uchumi jimboni ilirudi nyuma kufuatana na musiba wa moto. Upande wake, meya ya muji Kisangani Delili Kunde anafurahishwa na kitendo hicho cha liwali la jimbo. Kwake yeye, hii inaonyesha usiliano kati ya liwali la jimbo na mji wa Kisangani. Upande wengine, kiongozi wa protection civil mwenye kuwa na uwezo wa ukingo wa raia anafurahishwa pia na magari hizo, kwani zilikosekana na kabisa, kabisa. Mji Kisangani na wote wanaomba na raia waweze kuzikinga mji Kisangani. Jake Mkonkole, Radio Okapi. Kizuizi kilichowekwa kinyume cha sheria na huduma fulani za serikali kuelekea misheni ya Matongo kilomita 15 kutoka kijiji cha Baselele katika sekta ya Beia kimeondolewa na kiongozi wa sekta ya Beia jimboni Maniema. Kizuizi hiki ambacho kilionekana kuwa chanzo cha unyanyasaji kilipingwa na watu kadhaa, shirika la raia na wanaharakati wa haki za binadamu. Wikendi hii mkuu wa sekta ya Beia alienda kibinafsi mahali hapo. Baada ya kujionea kwa macho, Gilles swedi mindo, anayejulikana kwa jina maarufu la Anastahili, aliamuru kuondolewa kwa kizuizi hiki, kitendo kilichopongezwa na shirika la raia la pahali tunamsikiliza Gaston Kinengwa, mkuu wa asasi ya kiraia ya Beia, kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga. Maoni yetu ni ya furaha sana, shi la shirika la raia Chef de Secteur Swedi Mindo, kwa la shirika la raia la Pangi, malalamiko malalamiko ya raia lakini leo ana supprimer les barrières, basi population mujisikie huru kuvake librement activité yenu. Ma service mingi likuwa pale pale, kulikuwa TD, kulikuwa DSF, kulikuwa spr pale, kulikuwa Transcom na ingine ma service yenye na ma DGM, bae batu bekwenda pale, parfois bekuwa kosata ma ordre de mission main arrangement kwenda kuiba watu makuta, kutrakase population bure. Katika tarafa la Kalehe jimboni Kivu Kusini wakazi walionusurika wa maporomoko ya ardhi ya mwezi Mei iliyopita wanaomba uhamisho endelevu, wakifahamu hatari ya kuendelea kuishi katika vijiji vyao vilivyokumbwa na maafa. Wanasema wanakubali kuhamishwa kwao. Hata hivyo, uhamishaji huo kwa mujibu wao uzingatie ukweli kwamba ni lazima waendelee kufanya kazi katika mashamba yao yaliyo kandokando ya, ya vijiji vyao vya zamani vya Bushushu na Nyamukubi walimwambia Rosalie Zawadi ambaye alikutana nao huko Kalehe wakati wa ziara ya mratibu wa maswala ya kibinadamu nchini DRC katika eneo hilo. Hii hapa ripoti yake. Maeneo bila hatari tena, zenye kuwa karibu na mashamba zao, ndio ombi ya wakaaji waliopona janga la Kalehe. Wote wameona hatari ya kuishi katika vijiji vyao, ila wangependelea kuhamia eneo ambako waweza kujitegemea kupitia kazi zao za shamba. Baba Leon Bahati Karubamba ni mkaaji wa Bushushu. Yeye anasema kama kuhamia eneo la Lwako kulikochaguliwa na viongozi itakuwa kugumu kwani eneo hili linapatikana kwa umbali wa kilometa makumi mbili na tano hivi kutoka kule asubuhi ili kuja kulima na kurudi tena itakuwa kugumu, kwani hakuna anayeweza mwendo wa kilometa makumi tano kwa siku. Wakaaji wa Bushushu walitaja maeneo za karibu na kuomba serikali ihojiane na wenyeji ili wakaaji wahamishwe pale tena. Wangependelea kuona serikali inapata suluhisho wakati huu wakipwa kwani mvua ikianza mwezi wa kenda na suluhisho bado kupatikana itakuwa hatari sana. Goma, Rosali Zawadi, Redio Kapi. Msaada usiotarajiwa kwa manufaa ya baadhi ya hospitali katika tarafa la Luebo katika jimbo la Kasai unatoka kwa shirika la Fondation Jori Ngandu Lukadi imetoa magodoro mia moja kwa hospitali nne katika mkoa huo. Hivi ni kituo cha hospitali ya ambulishangana huko Malumalu, kituo cha hospitali ya Mukwadianga na ile ya Mputa na hospitali ya sekondari ya kikatoliki huko Njokopunda. Akizungumza na vyombo vya habari jana siku ya kwanza, Jori Ngandu anaonyesha kwamba kitendo chake ni cha kufurahisha watu hao masikini sana na si hatua ya propaganda. Kama nilivyotanguliza, watoa huduma za mitihani ya serikali toleo la mwaka jana wanaendelea kudai malipo yao. Ni wafanyakazi wanaohusika na marekebisho. Wanasema wanawapa viongozi wao wa usimamizi masaa makumi saba na mbili kutafuta suluhu. Wanahofia kuwa kucheleweshwa kuwalipa kutaathiri kutangazwa kwa matokeo ya mtihani wa serikali wa mwaka tunao katika tarafa la Walungu hali ya utekelezaji wa kazi zenye maslahi ya jumla ndani ya mfumo wa programu ya maendeleo ya tarafa 145 bado iko pale pale. Sababu ni kwamba utambuzi wa maeneo ambayo miundombinu lazima iendelezwe bado haujakubaliwa na washikadau wote. Hii ni hasa kati ya msimamizi wa tarafa na shirika la raia. Shirika la raia limechagua eneo la Walungu ya kati kama ilivyopendekezwa na serikali kuu mjini Kinshasa. Wakati msimamizi yeye anataka jengo jipya la tarafa ambalo litalazimika kujengwa lihamishwe umbali wa kilomita kumi hadi Mubone. Hali hii inachelewesha utekelezaji wa programu ya maendeleo ya tarafa 145 katika sehemu hii ya Kivu Kusini, hili kwa hasara kubwa kwa kampuni zinazotekeleza kazi ambazo tayari zilikuwa zimesaini mikataba ya kazi tangu miezi miwili sasa. Mwanamke wa kwanza kutekeleza jukumu la mwanasheria mkuu wa serikali katika mahakama ya rufaa ya Kivu Kusini alipambwa kwa hati miliki ya heshima na shirika la Vision Barza Grand Lac mnamo tarehe 29 mwaka tunao huko Bukavu. Marie Jose Ibalayam alipokea cheti hiki cha heshima kutambuliwa na kutiwa moyo mbele ya wafanyakazi wenzake na wanafamilia wakati wa sherehe iliyoongozwa na Askofu Jules Biemba Lusolo, mkuu wa Vision Barza Grand Lac, mwakilishi wa wanawake ndani ya shirika hili lenye maana ya kidini, Kusinza Marie Gorette, anaeleza vigezo vilivyopelekea uchaguzi wa mwanasheria mkuu wa serikali katika mahakama ya rufaa ya Kivu Kusini. Anazungumza na Jean Kasami. Mama Kusiza Mari Gorete, jambo jambo sana. Bwana journalist, wewe unawakilisha wamama katika baraza Vision Grand Lac kwa sherehe ya kumpatia tuzo ya shukrani procureur general wa Sud Kivu, kwako hii sherehe ina maana gani? E, kwangu hii sherehe inamaanisha kwamba wamama, Mungu ametukumbuka wa, imemaanisha kwamba kila aliyetumika vizuri ni lazima apewe tuzo na inaniita kwamba nikumbushe wengine, wa mama, wa baba, vijana, kila mtu kwa ngazi yake, mahali anakuwa atumike vizuri, kwa sababu akitumika vizuri kuna wengine watamuona huko nje. Na sisi kama Barza Vision Grand Lac tuliidentifie kwamba madame PG alitumika vizuri na ni mwanamke mwenye anajidemarke kusidkiv kwa sababu yeye ndiyo wa kwanza mwanamke ambaye anakuwa procureur general pre la cour dappel ya sidkiv. Unajua mwanadamu si Mungu, labda kuna yule ambaye anajua kabzaifu kadogo, lakini sisi tunajua kama a general huyu mama amejidemarke na ametumika vizuri. matendo gani kikazi ambayo mume musifia kwayo mwijiri, tunakuaka na mambo ambayo tunagunduwaka juu ya mtu mbele twende na mwile jiri, tuliona ya kwamba kwanza, huyu mama hatujamsikia mufujo mumambo ya desordre kama wengine wa viongozi, au kumsikia kwamba anaonelia wengine wa baba au wa mama, kama vile wanazoea kuwataksia wa mama, eti akikuwa na ngazi ya juu anakuwa wa majivuno, awezi salimia wengine. Hata hii kukuja kwao wamajistra wa metra voka wamemzunguka, wa katika hii sherehe ni sinye kabambi ya kuonesha kama anakaribiana na watu na kama kuna yale ambayo yanazorota tu, na si wale ambao wanatumika naye wamkaribie, lakini wasimchokoze wasi, wasimdhulumu sana, sababu unajua kila kazi ama kila mahali kwenye wanatuma mtu anaweza akakutanane na shida mbalimbali mbali. Lakini watu wanamsaidia na kwa kumsaidia anaweza akaendelee. shida zinazokumba sheria katika nchi hii na ndani ya jimbo la Kivu ya kusini kwa upekee ni ulaji rushwa. Je, imepungua tangu yeye amekuja kwenye uongozi? Ndiyo, tumechunguza na tukaona ya kwamba imepungua, lakini pia tuko tunaomba, kwa sababu ile ulaji rushwa haitokane na yeye, inatokana na ile tabia mbaya ambayo wakaaji tayari walishaka kuwa nayo na wale wengine wanasheria e, wanatumika kwa ngazi mbalimbali mbali. wale ndio tungeelezea ya, ya kwamba wajikaze waachi wamsaidie kwa sababu hata kama angehamakia, utakutana wale ambao wamezoea, wengine wanamwelekea yeye na kumsonga sasa afya, ama watamshtaki kusudi atoke afanye hiki, hatumike vizuri, na ile yote hatuwezi kuambia kila kitu, tumeingilia kindanindani hapa kwenye kibuyu cha anga, lakini tunajua kwamba general anatumika vizuri, na tumsaidie kama population ya Sud Kivu. Yeye mwenyewe alisema kwamba anajua kuna mambo fulani inambidi arekebishe na kwamba sheria si kwa matajiri wenyewe, ataigawanya pia kwa maskini. Unafikiri ni ahadi ama tayari amekuisha anza? Tunajua y kwamba mtu akisema vile kwa deklarasyon ama kwa mbele ya konferansi, manake ameisha anza. Kuna hatua ameishafanya, ni mipango amekuwa nayo, si humu ndani ya sal ameanzia hiyo. Lakini tunajua ya kwamba kama mama na kwa shida mbalimbali, labda amezipitia na kwa maswali fulani fulani ameisha maitrize hapa kusidikivu, twajua ya kwamba ameanza kurekebisha fasi. Na ukisikia hapa kwetu, mtu kiongozi anaanza kuchukiliwa, anaanza kushitakiwa mengi, ujue kuna ngazi mbili, labda anatumika vibaya sana, inawezekana, lakini pia labda anatumika vizuri ila wale watu ambaye hawapendi sasa aendelee ile uzuri, ndio wanasikia sasa, kunakuwa iki iki amefanya iki amefanya iki. Ila sisi tuna souhaiter wa wakolaborateri wake zaidi watumike naye vizuri na wamsaidie kupunguza yale mambo, sababu yeye peke yake awezewezi. Mama kiongozi, mwakilishi wa wanawake katika kikundi Vision Barza Grand Lac, tunakushukuru, tunashukuru sana bwana journalist. Kupambana na habari za uongo katika jiji la Beni wachoraji pia wanachangia kupitia sanaa yao. Mmoja wao Jean Rostand Kasai anasema kuwa ni njia ya kujiunga na vita vya Umoja wa Mataifa na MONUSCO dhidi ya janga hili ambalo mara nyingi ndilo mzizi wa ujeuri na chuki. Je, kila mmoja anawezaje kuchukua umiliki wa vita hivi ili uovu huu wa upotoshaji Unaozikumba jamii zetu utoweke. Ripoti ya Mark Marofimbo ndio ripoti yetu ya siku kwake mmoja wa wasani hawa wa mji wa Beni anayejiunga katika mradi huo wa tume la MONUSCO na Umoja wa Kimataifa. Habari ya uongo na fununu ndiyo chanzo kuu cha madhara yote tunayoishi katika jamii zetu na ni pia kizuio ya mchakato ya amani. Jean Rosta Kasai Antuka, Beni. Tuko nile shida sana, mara mingi zile mafeki ziko sana mbayo tuona mtu anasikia ah, no, nil, nilisikia seme hivi. Oh, orataa kwanza ona ndanindani ya ile fo kama ni kweli hakwanza verifie source ya chanzo kama ni kweli, mara moja nasema a vile nilisikia ma, na ile vile zile ma, zile ma fake news ziko na, ziko na ziko na kwa sasa moto mubatu na ndonge naku on, on, ona kwa watu wana wanakimbia tu kubure na na hakuna hata kitu yenye inaweza tokea kugombanisha kutawanyika kwa habari ya uongo ni majukumu ya kila mtu na hasa zaidi sana ya serikali. Ndio maana ikiwa tunataka amani ni kujiunga na wasanii wanaochangia mradi wa kugombanisha habari za uongo na fununu, alisema Dadi Azar, kijana wa Beni. Ikiwa gavment yetu inaweza ku na mekanisme fulani fulani ili ya kusaidia vijana, itakuwa iko fierte au itakuwa iko furaha yetu shebote. Apart to gavment yetu nawaza kama watu wote wa roho mzuri watu wenyewe wanaweza kufurahia kuona vijana wanasonga mbele mbel kupitia matalaa zao zenyewe wako nao wajikaze kwa, kwa support na kuweza kuwasaidia watoshe ile mambo yote ya mzuri yenyewe wako ndani, ili kujenga community ya mzuri sana. Watu wamealikwa wa kuchangia mkono wa sanii katika mradi wa kugombanisha fununu na habari za uongo, aliongeza kusema Romeo, kila siku Fidel, msanii mwingine kungambo. Wetu sisi wasanii wa kuchapa picha na mkono, ni kuwaomba tu watukubali kwanza, watujue kama tunaweza kufanya kitu kizuri kwa mkono kuchora vile vile na kuwapatia vile vile tofauti za mahabari za muzuri tukomeza mubaya na kuweza kuwaonyesha wapi tunapaswa endelea ili tufike lengo fulani pamoja nao. Ifahamike kwamba kupitia mradi huu tu chumba cha kazi ya upashaji habari ya tume la munisipu Beni iliandaa kikao cha kuongezewa elimu kwa takribani watu makumi nane hivi, ikiwa ni wapasha habari kutokea muji la mtaa wa Beni, Oicha na kandokando wale wa Butembo na hasa wa Luberu, miongoni mwao wasimamizi wa vikundi mtandaoni, mawakilishi wa shirika la raia na hasa wafanyasiasa. Nikiripoti toka Beni, mimi ni Mark Marufimbo kwa niaba ya radio Kapi kwa habari za mashariki mwa Kongo. Kwa kifupi, katika tarafa la Ruchuru wakazi wawili wa kiwanja waliotekwa nyara tangu siku ya tatu iliyopita walipokuwa wakifanya kazi katika mashamba ya Mulala bado wako mikononi mwa watekaji wao. Vyanzo vyetu vya habari katika eneo hilo vinaonyesha kuwa watekaji nyara, inasemekana kwamba wanadai kiasi kikubwa cha dola ili kuachiliwa. Aidha, katika kijiji cha Rwanguba kilicho kwenye muhimili wa kituo cha Bunagana Ruchuru, huko Kivu Kaskazini, watu wenye silaha walivamia nyumbani kwa mkuu wa kijiji hicho. Watu hawa wanaodaiwa kuwa majambazi walifyatua risasi kadhaa na kumjeruhi kiongozi wa eneo hilo, wakati mwanawe yeye alifariki papo hapo. Huko Kivu Kusini, msanii Aganze Deogracias Bashengezi Kau alipelekwa katika mapumziko yake ya mwisho katika kijiji alichozaliwa cha Chagala katika usultani wa Ngweshe tarafa la Walungu. Misa ya mafariji ilisomwa katika kanisa kuu la Notre Dame de la Paix huko Bukavu. Kamati ya shirika la mazishi ambayo ilichukua mwili kutoka Kinshasa hadi Bukavu kupitia Goma ilishangiliwa kwa shangwe na umati wa watu uliogawanyika kati ya huzuni na furaha kwa kuheshimiwa na mabaki ya mtu aliyeitwa kwa upendo mwana wa Mashamuka. Mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata.