Kapi. Oh, Kapi. Ni muhimu wakimbizi wa vita walio jimboni Kivu kaskazini wasaidiwe. Ni mratibu wa masuala ya kibinadamu nchini DRC Bruno Le Marquis aliyetoa wito huo jana Jumapili baada ya kutembelea kambi zao. Shirika la raia la Idiofa jimboni Kwilu linaomba wagombea kuharakisha kuleta majina yao kunako ofisi ya Seni. Hadi sasa hakuna mgombea hata mmoja ambaye amewasilisha jina lake hapo, wakati muda uliopewa na Seni unaenda kuisha. Watekaji nyara makumi mbili na saba wakiwemo askari polisi wanne wote walihukumiwa weekend hii na mahakama ya Gombe mjini Kinshasa. Wengi wao walipata hukumu ya kifo. Hamjambo na karibuni kwenu wote, habari kamili. Mratibu wa masuala ya kibinadamu nchini DRC anatoa wito wa kuwepo kwa uhamasishaji mkubwa ili kujibu mahitaji ya kibinadamu nchini humo, wakati akikaribisha ufadhili wote ambao tayari umewezekana. Bruno Lemarquis anasisitiza kwamba kwa mwezi huu wa Julai, mwitikio wa kibinadamu nchini DRC unafadhiliwa hadi asilimia makumi tatu. Aliyesema hayo jana Jumapili mjini Goma baada ya kutembelea kambi ya wakimbizi wa vita ya Lushagala magharibi mwa jiji hilo na wahanga wa maafa ya Kalehe huko Kivu Kusini siku moja kabla. Kwake, wakati kurejeshwa kwa amani nchini kukisubiriwa, ni muhimu kwamba watu hawa wasaidiwe. Sifa Maguru anatusomea ripoti hii ya Rosali Zawadi toka Goma. Ndani ya jimbo la Kivu ya Kaskazini, robo ya wakaaji ni wakimbizi. Katika jimbo la Ituri prosenti makumi tatu na tano juu ya mia wakaaji wanaishi wakihamahama. Watu hawa wote wanahitaji msaada wa haraka ambao hauwezi kusubiri, ijapokuwa bahasha iliyopo haiwezi vilevile kugharamia nusu ya mahitaji yao. Hivi ndivyo naibu mwakilishi maalumu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo ausikae na swali za kiutu alinena. Wananchi waliokimbia migini yao wakipatikana pale kampi ya Lushagala nao wanaiomba serikali kutafuta njia ya kutatua hali ya usalama katika eneo lao pale Masisi haraka iwezekanavyo. Nahitaji kuwalea watoto wangu nyumbani, kuwafundisha kujitunza, ndivyo alivyosema baba moja ambaye ana shauku ya kurejea katika kijiji chake pale Masisi. Goma, sifa Magoro, Radio Kapi. Katika tarafa la Kalehe huko Kivu Kusini, karibu watoto mia mbili katika hali ngumu baada ya maafa ya asili mwezi Mei iliyopita tayari wameunganishwa na familia zao. Ni shirika la Action Chretienne pour l'Aide et le Developpement ACAD ambalo linaandamana na watoto hawa kupitia maeneo rafiki kwa watoto huko Bushushu na Nyamukubi, kazi ambayo ilianza baada ya maafa kwa msaada kutoka UNICEF. Daima ni furaha kuona mtoto akiunganishwa tena na mwanafamilia wa karibu au wa mbali, anaeleza Bienvenue Tabinge, anayesimamia ulinzi katika shirika hili. Anaongeza kuwa hadi sasa mamia ya watoto bado hawajaunganishwa na familia zao. Naibu mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini DRC na mratibu wa shughuli za kibinadamu akiwa katika ziara ya huruma kwa wakazi wa Kalehe siku ya sita alitembelea sehemu rafiki kwa watoto, Bruno Lemarquis alihimiza usaidizi uliotolewa kwa watoto hawa walioathiriwa na janga hili ambalo lilisababisha vifo vya watu karibu mia tano na maelfu kukosekana. Katika Kivu Kaskazini, kambi makumi saba na tano kati ya mia moja kumi na saba za wakimbizi katika tarafa la Nyiragongo yamekosa maji ya kunywa tangu wiki mbili sasa. Mkuu wa wakimbizi hao wa eneo hilo anatoa kilio cha tahadhari kwa mashirika yasiyo ya kiserikali na serikali kuona jinsi ya kuleta maji kwenye maeneo haya ambayo yanahifadhi familia zaidi ya elfu tano. Watu hawa wanaoishi katika mazingira magumu wanaishi kwa shida shuleni na makanisani bila maji, vyoo na kuoga. Matokeo ni kwamba visa vingi vya kuhara tayari vimerekodiwa katika kambi tofauti. Bernardin Njambu ameripoti. Mwandishi wetu wa Beni, Kitenge kwa usome. Kulingana na prezidenti wa watu waliohamishwa kutoka kwa Nyiragongo, vikundi kama vile Mersicor Avides y lac na nazilisambaza maji ya kuniwa katika maeneo haya. Kwa wiki mbili, mashirika haya yamesitisha uingiliaji kati wao ndani ya mfumo wa tazama kwa kukosa ufadili, kilisema chanzo chetu. Matokeo yake tayari tunaona matukio ya kuwara. Musekura teu anaogopa mabaya zaidi ikiwa hakuna kitacho Fanika. Hivyo anapiga kelele na kuiomba serikali ya Kongo kurejesha amani katika eneo hilo ili kuwaruhusu kurejea katika maeneo yao. Hapa mbele tulikuwa na magonjwa ya kolera, iliuwa watu wengi, tuko na boga kama hapa sasa. Hiki tena magonjwa inatarudia na kuanza kumaliza wakimbizi hapa, ambapo wanaikara ndani ya masite bila maji, bila wose, bila dushi na ya lazima sana. Tunaomba serikali yetu ya Kongo irudishe usalama tuende Kuendelesha maisha yetu ya kawaida. Ikumbuke kwamba kwa sasa ni gundi ya NRC peke ambayo imeweka matangi machache ya maji ya muda katika maeneo tatu. Hii ni hasa katika maeneo ya Witemsepak pale Munigi, Tanabohombo, Mama Fifi na pale Nyakabanda, kulingana na chanzo chetu. Lakini hii hailete suluhisho kwa tatizo, alisema. Kama nilivyotanguliza katika jimbo la Kwilu hakuna faili ya ugombeaji ambayo imewasilishwa kwa ofisi ya senii ya mapokezi na usindikizaji wa faili hizo huko Idiofa, na hakuna hata uwingi wowote katika ofisi hii chini ya siku kumi kabla ya mwisho wa operesheni hii. Jumuiya mpya ya ya kiraia ya pahali ambayo inachukia ucheleweshaji huu inaonyesha kuwa wagombea wote watarajiwa bado wanazunguka Kinshasa. Arsene Kasiama, mratibu wa muundo huu, anatoa wito kwa vyama vya siasa au makundi ya kisiasa kuchukua hatua za haraka kuwasilisha wagombea wao kwenye CENI kabla ya tarehe ya mwisho ili kuepusha matokeo fulani ya dakika za mwisho. Arsene Kasiama, mratibu wa jumuiya mpya ya kiraia ya Idiofa, anaungana kwa njia ya simu na Irene Mboma, anatafsiriwa na Andre Kitenge. Hakuna chama cha siasa au kikundi cha siasa ambacho kimewasilisha ugombea wake. Ni chama kimoja au viwili tu vilivyokwenda kuchukua karatasi, lakini hadi sasa hakuna watu wengi. Kwa kufuatilia taarifa hizo, tunajifunzwa kuwa kila kitu kinashughulikiwa kwa ngazi ya Kinshasa. Tunasubiri mawakala tu ambao watakuwa na kila kitu. Hatujui siku watu hawaendi huko, lakini ofisi zipo wazi, wanasubiri dakika mwisho tu watikise ofisi ya Seni watu waanze kufanya kazi kwa haraka kwa hiyo tunawaita waje, muda umefika, waje walete makandidaturi yao, wanasiasa, wagombea watarajiwa, vyama vya siasa au vikundi. Tunawaita kwa hamana zenu. Unajua kukuwa na cheleo huo una matokeo mengi, tarehe ni ndogo sana. Tunaposema kwamba tumetoa kwa mwezi ni kwa mwezi, wakichelewa ni kuomba kuongezewa muda na kuongezwa, hii inatayarisha kusababisha uharibifu mkubwa kwa senii. Anashini, tukizungumzia tena mchakato wa uchaguzi, mwanamke wa Beni lazima awe na vifaa na ambatane, ili kufikia lengo la mwaka huu la kushinda viti vyote vya manaibu wa mkoa na kitaifa. Wito huu ulitolewa wikendi hii na mkuu wa shirika lisilo la kiserikali la mwanamke Mkongomani kwa maendeleo Fecond kwa kifupi. Ilikuwa ni wakati wa mazungumzo na wanawake wanachama wa vyama vya wanawake huko Beni. Juli Kuna Njila pia anawahimiza wanawake kujiunga na vyama vya kisiasa ili kufaidika na uungwaji mkono wao. Anaeleza kwenye mikrofoni ya Andre Kitenge. Sifa Maguru anatafsiri maneno yake. Tumewafunza wamama kutunga maono yao vizuri, kutegemea maono yao bila kutembelea katika maono ya wengine. Tumewahimiza wanawake kujiunga na vyama vya kisiasa ambavyo vinawarahisisha. Tunajaribu kuongoza maono yao, na zaidi ya yote tunawasindikiza na kuwapeleka mbele huku na kule, ili mwanamke huyu apate nguvu muhimu kwa kufikilia lengo la mwaka huu ni ni kutazama karibu viti vyote vya beni vikichukuliwa na mwanamke mwanamke lazima lazma ajiandaye vema kwa sababu wanaume wengi hasa zaidi wale wenye kupatikana tayari ndani ya misikle wako na pesa, ijapo tulitambua kama wanawake wengi wako maskini, ila tutajiandaa pamoja kuwasindikiza hata kifedha, ili tufikilie posenti ya juu ya wanawake kwenye madaraka tangu kumsingi hadi kwenye jimbo hata kwa ngazi la taifa. Kwa habari za haki, sasa tunajua zaidi kuhusu mpinzani wa kisiasa Frank Diongo, mkuu wa chama cha Mouvement Lumumbiste Progressiste, alihamishwa wikendi hii kutoka Demiape ya zamani hadi gereza la kijeshi la Ndolo baada ya kusikilizwa kwa muda mfupi na mkaguzi mkuu wa FARDC. Kulingana na wanasheria wake, anatuhumiwa kwa kitendo cha mapigano katika kata Gramalik kati ya kundi linalojulikana kama Force du Progres na lile la Mongo wa kuhusika kwa Frank Diongo na chama chake, bado anashtakiwa kwa kumiliki silaha kinyume cha sheria. Ni tangu tarehe 12 Juni ambapo mpinzani huyu wa kisiasa ameripotiwa kutekwa nyara na kisha kuzuiliwa bila kukutanishwa na wanasheria wake au familia yake. Wanasheria wake ambao wanashutumu masharti ya kuzuiliwa kwake, wanasema wanatumaini kesi ya haki itafanyika ikihakikisha haki za utetezi. Habari za haki tena. Watekaji nyara makumi mbili na saba wakiwemo askari polisi wanne waliokamatwa na polisi mjini Kinshasa, wote walihukumiwa siku ya tano iliyopita usiku na mahakama ya Gombe. Wengi wao walipata hukumu ya kifo, baadhi wamepewa hukumu ya miaka kumi ya utumwa mkuu wa adhabu, na wengine kutoka miaka mbili hadi tano jela, kulingana na kiwango cha kosa kwa kila mmoja. Walipatikana na hatia ya chama cha uhalifu, wizi wa kutumia silaha na mauaji. Wahalifu hawa walileta ukosefu wa usalama katika mji mkuu na kusababisha hofu kwa raia, kufuatana na utekaji nyara ambao kupitia vyombo vya usafiri wa umma na kwa kujibu kuhusu hukumu hizi, shirika lisilo la kiserikali la haki za binadamu liitwalo Dynamique de lutte contre le trafic humain et la traite des personnes, DCTH kwa kifupi, linalopambana dhidi ya biashara haramu ya viungo vya binadamu na usafirishaji haramu wa binadamu, linaomba viongozi wanaohusika na utekelezaji wa hukumu hii kuhakikisha kwamba kila mfungwa anatumikia kifungo chake mpaka mwisho. Aidha, DCTH inataka Waziri Mkuu Sama Lukonde kumwagiza waziri wa sheria kuhakikisha watekaji nyara hao wanaopatikana na hatia wanatumikia vifungo vyao katika gereza lililo mbali na Kinshasa, iwe Buluo au Angenga. Kama mgeni tunampokea Rigen Bangae, kiongozi wa bunge la watoto katika mkoa wa Butembo Lubero, huko Kivu Kaskazini. Anazungumzia mtazamo ambao watoto wanapaswa kuwa nao katika kipindi hiki cha likizo pamoja na maadili ya kuepuka ili kuhakikisha ulinzi wao. Rigen Bangae yuko kwenye mahojiano haya na Grevis Salumu. Rigen Bangae, jambo? Jambo sana. Mumeandika kibarua kwa siku hii ya pumziko ambayo watoto wanaanza. Kibarua hiki kinasema nini? Kwetu, kama bunge la watoto tumeweza kuita wakuu viongozi kwa ngazi zote wajikaze sana ili wakati wa masomo kuwe usalama, na ndani ya hii kibarua tumeweza kuongelea namna gani wazazi wanapaswa walinda watoto wao ili hawa watoto waziweze kuwa watu wa kugaragara, wasiweze kufanya kazi ambazo zisizostahili miaka yao ama nguvu zao. Na tumewankuraje wazazi wenye wiko na ile mamwaya ma kuwapeleka watoto kwenye e, vituo vya kujifunza kazi fulani fulani za mikono ama za kujifunza lugha fulani fulani ambazo zinapashwa saidia watoto, ili itapashwa saidia pia. Mnatoa wito kwa wanasiasa wasiweze kutumikisha watoto kwenye makazi zao? Ndiyo, wanasiasa tumekuta kama wakati wanaona watoto ni watu ya warefleshire sana zaidi wanawatumikisha watoto kuwa na wingi wa watu kitu ambacho kinasababisha watoto kuenda huko na huko, wanakuwa expose, hawana ufahamu watoto hawa, wanakosa ufahamu wakati wanatumikishwa ndani ya vitu vya wanasiasa. Na tumewita watoto kwanza, wao waweze kujikaza, wasiitike kutumikishwa ndani ya vitu kama na hivi. Kwa wakubwa wazazi, wajikaze kwao pia, waweze kuwachunga watoto wao, hata mtoto mmoja asiwende ndani ya vitu kama na hivi. Kwa wanasiasa tumewaita, kaze wasipime hata kuwatumikisha watoto ndani ya kazi zao, ile inapashwa kwatia ndani ya hali isiyo nzuri sana. Wao kama wana siasa kabisa, tunakazia hiyo, watu wote waweze kujikaza, iwe wa wakuu viongozi, iwe watoto, iwe wazazi, ili watoto wasitumikishwe ndani ya kazi za kisiasa ndani ya makampanyi na vingine vyote. Na ingine, tunaendelea kuwaita pia watoto waweze kujikaza, wasikuwe watu wa kulogota vitu fulani fulani vichuma ama vingine vitu, kwani kuna mabomu ambazo wanapashwa ogota. Wakati wa pumziko ni wakati ambao watoto wanaweza kusaidia wazazi wao. Ndiyo, wakati wa pumziko ni mapumziko kwanza kwa watoto, lakini ndani ya wakati hii watoto wana ile mapashwa ya kusaidia wazazi wao kwa kazi fulani fulani, na wazazi wanapaswa jua kama ni kazi ambazo haziwavunji vunji watoto, isiwe kazi za usiku, isiwe kazi ambazo zitaacha mtoto harudi shuleni mwaka ujao na watoto kabisa tunawaita wawe makini, wawe watiifu ndani ya familia zao, wawasaidie wazazi wao ili mwaka ujao waweze kurudi shuleni na hali nzuri sana kabisa. Na wengine watoto wasiweze kurafikiana na watu wasiojua, watu wa kuvuta mapombe za kulevya, kwani kuna makidnapping ambazo zimeanza kuonekana tena ndani ya mji wetu wa Tembo. Watoto wawe makini sana kuongea, wasiwe watu wa kuongea na watu wasivyojua wasiwende fasi mahali wasipojua, ile itawachunga kabisa. hakuna kazi fulani fulani ambazo bunge la watoto linaandaa wakati wa pumziko? Sisi kama bunge la watoto hatuna kweli kazi ambazo tunaandaa kwa watoto kufatana na ukosefu wa pesa, lakini tulikuwa tukipendelea kuwafundisha watoto ambao wanakuwa diskrimine ndani ya societe kufatana na misemeo yabo, yani watoto wakufa kigugumizi. Tulikuwa tunapenda kabisa tuwasaidie ili magonjwa iishe waweze kuwa aleze ndani ya sosieti na nani. Hapo ndipo tuko naendelea kutafutisha mama fulani fulanifulani ili kazi hii iweze kuwezeka, na shukuru pia. Wanawake ambao wana malengo ya kisiasa chini ya ufundishaji wa kituo cha Olame wananufaika kutokana na usaidizi wa kiufundi na wa vifaa wa sehemu ya jinsia ya MONUSCO kupitia vipindi vya uboreshaji wao. Wagombea hawa watarajiwa, wanawake walipewa, mafunzo kuhusu mtazamo wa kuchukua ili kukabiliana na wapinzani wao wanaume katika uwanja wa kampeni ijayo ya uchaguzi. Jean Kasami alikutana nao katikati ya kikao katika kituo cha Olame huko Karale, katika manispa Kadutu huko Bukavu. Wengi wa wanawake hao ni wazoefu katika mchakato wa uchaguzi, sababu wamekwisha gombea lakini wakashindwa. Wengine ni wapya kabisa katika ulimwengu wa siasa, bali nao wanataka wajaribu uwezo wao kisiasa. na Bintu Marie Goret kama vile mama, ndani mwangu ninabeba vidonde vya wenzetu wa mama wote. Wa mama maisha yao ni maisha ya tabu. Mama njo bunga, mama njo mboga, mama njo masomo, mama njo mwenye anabeba jamaa yote. Kama vile mama, ninabeba magumu ya vijana wetu. Wanasoma kisha madiplome malisanse zinabakia kuvikondo, walisansie wenyewe wako wamotari Claudine Mwamulegwa angali katika mashito sababu anaendelea kujiswali mambo yatakuwaje wakati atapambana kwenye uwanja wa kampeni na wanaume ambao wamekwisha jilimbikizia mali ya kutosha, wengi wao wakiwa wameinyonya katika sanduku la hazina la serikali. Kama sijaamua sababu siajifikise parti politique nyingine ndani siyafanya promotion ya leadership yangu kunivo ya ofisi yangu ni hiyo. Kingani nafanya na kupata ujuzi sana, siyakuwa na ujuzi sana muumavu ya kisiasa, lakini tuko tunda tunafunzwa sawa kikao tuko amo. Leo wametufunza mambo mbalimbali mbali, ambao inaweza katume kesho wala kesho yake tuna inspire. Kwa hiyo ma, maisha ya kisiasa Abel Ange Ntwali wa Olame anahimiza wanawake wote kusonga mbele, sababu anaamini wanaweza faulu mahali wanaume walishindwa. Shirika ya Centre Olame inatumika kwa kumpandisha mwanamke kwa ngazi zote, ama kumpromouvoir na kumpromouvoir mwanamke, inalomba pia mwanamke na hakuwe ile nafasi ambayo kunakamatika ma decision kabambi tulikusanya wa wamama ambao wamoja wanataka kukuwa wakandidata kwa procesus elektoral etuko ndani. Wengine ni viongozi wa mavikundi mbalimbali mbali wa shirika la societe civile pia. Kuna wakuu viongozi kati yao wasimamizi wa division ya genre zaidi kuwasensibilize juu ya conscience yetu ambayo haipashe kuwa ya kuuza. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata. Siku njema kwenu.