Jamhuri oh, ya, ya Kidemokrasia ya Kongo na Afrika Kusini zimejitolea kuimarisha ushirikiano wao wa pande mbili ili kuwezesha hali ya biashara. Mikataba imetiwa saini mjini Kinshasa kati ya nchi hizo mbili. Tarehe makumi mbili Disemba ijayo kweli kutakuwa na uchaguzi wa kitaifa na rais na wabunge. Mkuu wa seni Denika Dimando alihakikisha hayo jana mjini Kinshasa siku ya nne, ili kutoa hofu. Bei ya bidhaa vya kimsingi imepanda katika tarafa la kwa Mutu huko Maindombe kwa sababu ya ukosefu wa usalama. Asubuhi njema kwenu na karibuni kwa wote, habari kamili Akiwa safarini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, rais wa Afrika Kusini anaahidi kufanya kazi ya kurejesha amani mashariki mwa nchi hiyo. Cyril Ramaphosa alisema jana siku ya nne, wakati wa mkutano wa pamoja wa waandishi wa habari na Rais Felix Tshisekedi katika ikulu ya taifa mjini Kinshasa. Wakati wa mkutano huu na waandishi wa habari rais wa Afrika Kusini aliahidi kuwa nchi yake itaendelea kusaidia DRC katika sekta ya usalama na katika sekta ya maendeleo. Rais huyo pia anaahidi kufanya kazi na viongozi wa Kongo ili wakazi wanufaike na madini yanayoondolewa nchini mwao. Cyril Ramaphosa anaamini kuwa ushirikiano hasa katika sekta ya kilimo uchukuzi na nishati unaweza kuwezesha wakazi wa, wa nchi mbili kufanya kazi pamoja kwa ajili ya maendeleo yao. Aidha, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Afrika Kusini zimejitolea kuimarisha ushirikiano wao wa pande mbili ili kuwezesha hali ya biashara kati ya nchi hizo mbili, jambo ambalo litaleta maendeleo ya kikanda. Mikataba mingi haswa ya kiuchumi na usalama imetiwa saini kati ya mataifa hayo mawili. Katika mkutano na waandishi wa habari ulioandaliwa kwa pamoja jana siku ya nne mjini Kinshasa, Felix Chisekedi na Cyril Ramaphosa walijadili mada ya ujenzi wa mradi wa kuzalisha umeme wa Inga ya tatu ambao unaweza kuhudumia nchi hizo mbili. Ni katika kikao cha kumi na mbili cha tume kuu ya pamoja ya DRC Afrika Kusini ambapo wakuu hao wawili wa nchi walifunga rasmi jioni ya jana katika ikulu ya watu kabla ya kuondoka kwa rais wa Afrika Kusini. Huko Uvira, katika Kivu Kusini, Tume ya Kitaifa ya Wakimbizi CNR Uvira na Tume ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi imewarejesha makwao jana siku ya nne wakimbizi mia tatu makumi saba na tano wa Burundi katika nchi yao ya asili Burundi. Watu hawa wanawakilisha familia mia moja kumi na nane kutoka kambi ya Mulongwe katika tarafa la Fizi na kutoka kituo cha usafirishaji cha Kavimvira na vile vile katika bonde la Ruzizi katika tarafa la Uvira. Mkuu wa CNR tawi la Uvira, Dominique Eleko, anaonyesha kuwa huu ni msafara wa sita wa kuwarejesha makwao kuandaliwa katika mwaka huu. Wakimbizi hawa wa Burundi walikabidhiwa kwa viongozi wa Burundi kwenye mpaka wa Kavimvira. Mashirika yasiyo ya kiserikali ya haki za binadamu na mfumo wa mashauriano wa shirika la raia la jimbo la Lualaba yanashutumu na kulaani kifo cha raia wa Uchina na mkewe wakati wa uvamizi wa wizi uliotokea tarehe makumi mbili na tisa Juni huko Kakanda. Kulingana na miundo hii, kitendo hiki ni cha pili kurekodiwa katika jimbo hili katika muda wa miezi sita. Unyama huu huenda ukakatisha tamaa wawekezaji watarajiwa wanaochangia maendeleo ya jimbo hilo. Tunamsikiliza Shadrak Mukad kutoka kwa mfumo wa mashauriano wa shirika la raia la Lualaba ambaye anatoa kifupi cha taarifa kwa vyombo vya habari iliyotangazwa hii siku ya tatu. Yupo kwenye kipaza sauti cha Jeongandu na anatafsiriwa na mwandishi wetu wa Beni, Andre Kitenge. Nous connaissons l'importance de ces expatriés qui viennent dans notre pays. Influence... Tunajua umuhimu wa hawa wageni wanaokuja nchini kwetu, wanasaidia sana maendeleo, wanaboresha uchumi wa jimbo letu, lakini tunaporekodi kesi za uhalifu waziwazi wazi namna hii itawakatisha tamaa. Hata waliopo hapa wataona hawako na usalama, na waliokusudia kuja kuwekeza nchini hawatakuwa na ujasiri wa kuja. Ndiyo maana tunasema ni lazima kwa waongozi ku na namna gani tunaweza kuwalinda washiriki wetu wanaokuja kusaidia uchumi wa nchi na maendeleo yetu. Pia tumeitaka mahakama kufanya uchunguzi uhuru ili kuwaadhibu vikali kwa haki wahalifu wote wataopatikana katika mauaji wa haya. Pia tuliwaomba wananchi kuwalinda washirika wanakaokuja kutusaidia ili uchumi udumishwe. Tunatamani sana sote tuweze, kwa jinsi tunavyowalinda Wakongomani, lazima pia tuwalinde wawekezaji au wageni wa na otoka katika utaifa wowote. Tarehe makumi mbili Desemba ijayo, kweli kutakuwa na uchaguzi wa kitaifa wa raisi na wabunge. Ni wale tu ambao watakuwa na wingi wa kura zilizotolewa kwa mujibu wa ukweli wa masanduku ya kura ndio watakaotangazwa kuwa wamechaguliwa. Hayo yamethibitishwa na mkuu wa Seni Denis Kadima wakati wa kufunga jana siku ya nne hii mjini Kinshasa kwa jukwaa la wadau katika mchakato wa uchaguzi. Hata hivyo, vikwazo vya bajeti na usalama vinasalia kuwa changamoto mbili zinazopaswa kutatuliwa, anasisitiza mkuu wa Seni. Huko Ituri, ofisi ya mkoa ya tume huru ya uchaguzi kwa msaada wa sehemu ya maswala ya kisiasa ya MONUSCO ilizindua hii siku ya tatu kampeni kubwa ya kuongeza ufahamu wa umma kuhusu mchakato wa uchaguzi nchini DRC. Zaidi ya wanafunzi mia tatu kutoka chuo kikuu cha Shalom huko Bunia walishiriki katika siku hii ya kwanza ya habari na majadiliano. Kwa mujibu wa uongozi wa Senii, lengo ni kuhusisha sehemu zote za wananchi katika kila hatua ya mchakato wa uchaguzi na kuzuia vurugu zinazoweza kutokea kwa kupigana dhidi ya taarifa potofu na utumizi kiujanja ujanja kutoka kwa wanasiasa. Ezekiel Muzalia katika ripoti ya Izaki Remo toka Bunia. Maswali mbalimbali yanayohusiana na maandalizi ya uchaguzi kama vile matatizo ya amana, viwango vya juu vya uchaguzi, mabadiliko katika sheria ya uchaguzi kuhusu mambo ya kijinsia, kwa mfano, yalitatuliwa katika kikao hicho. Kisha hapo, kulikuwa maswali mbalimbali na majibu kwa ajili ya kuwaelimisha wahudhuriaji kuhusu mchakato huo. Wanachuo hawa wanaridhika na mpango huo ambao kulingana nao wasaidia kuondoa na kupambana na ujinga ili kufanya mpango wa uchaguzi upitike katika hali ya usalama. Hawa wanasema ya kwamba habari hizo zitasaidia vijana kutokukubali vishawishi vya wanasiasa ambao wanasukuma vijana wengi kufanya vurugu wakati wa uchaguzi. Kwa mujibu wake, seni uimezaji huu unakuwa na lengo ya kushirikisha wanachuo na vijana wote kuhusu mchakato huo wa uchaguzi. Miongoni mwa watu wanaohusika na kampeni hiyo pia kuna madereva wa ambao mara nyingi wanahusika katika vitendo vya vurugu wakati wa uchaguzi. Ni kiripoti toka Bunya, Ezekiel Musalia kwa niaba ya Redio Okapi. Tukisalia jimboni Ituri, hakuna kundi lolote la kisiasa ambalo limewasilisha orodha ya, ya wagombeaji wake wa ubunge wa kitaifa katika ofisi ya mapokezi ya Seni. Haya yalitangazwa hii siku ya tatu na mshauri wa mkuu wa kitaifa wa Seni anayehusika na uhamasishaji na elimu ya uraia ambaye yuko kwenye misheni rasmi huko Bunia siku kumi kabla ya kumalizika kwa operesheni hii anavyomba vyama vya siasa kuharakisha kuwaruhusu kuhalalisha faili zao na kurekebisha makosa yoyote kwa wakati ili kuzuia orodha yao kukataliwa. Maisha imekuwa na gharama kubwa katika tarafa la Kwamut huko Maindombe lililoathiriwa na ukosefu wa usalama wa kufuatana na mzozo wa jamii kati ya Teke na Yaka tangu Juni mwaka jana. Ni mfano wa mji wa kwa mut, wa Kwamut, mji mkuu wa tarafa hili Kulingana na asasi za kiraia za eneo hilo. Hii ni kwa sababu ya upungufu na kupanda kwa bei ya mahitaji ya kimsingi ambayo inafanya maisha ya raia kutotekelezeka. Chanzo hiki kinahalalisha hali hii kwa uzalishaji mdogo kwa upande mmoja, na kwa upande mwingine, na wingi wa watu unaosababishwa na kuwepo kwa maelfu ya watu waliokimbia makazi yao kutoka vijiji jirani, wakikimbia ukatili wa washambuliaji tangu mwaka jana vyanzo hivyo hivyo vinaomba viongozi kurejesha usalama katika sehemu zote za eneo hilo ili wakimbizi warudi katika vijiji vyao. Tunamkaribisha kama mgeni Gilbert Kivawira, naibu mratibu wa mkoa wa shirika lisilo la kiserikali la Afrika agissant pour l'enfant et la femme est vulnerable AFV, kwa kifupi, anatueleza kuhusu maadhimisho siku ya tano hii tarehe saba Julai mwaka tunao ya siku ya lugha ya Kiswahili duniani. Je, siku hii ina umuhimu gani na jinsi ya kukuza lugha ya Kiswahili inayoonekana kutoweka katika jamii? Majibu ya Gilbert Kivawira katika mahojiano haya aliyopewa Bernardi Nyangi toka Goma. Bwana Gilbert Kivawera, jambo jambo sana. ni thamani gani mnayopatia siku hiyo ya tarehe saba Julai? Tunaitolea thamani kubwa, kwa sababu Kiswahili ni moja ya lugha nne za nchi yetu. Tena imeonekana kwamba eneo nyingi kubwa kubwa za nchi yetu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wanaongea Kiswahili. Lakini tena Kiswahili kimevuka lugha zingine tatu, kwa sababu kimevuka mipaka ya nchi hadi kukava Afrika nzima kuanzia kanda za maziwa makuu. Na hiyo tunaona ya kwamba hii lugha ni lugha ya kipekee, inaweza ikasaidie kwa kuingia katika biashara na watu wengine, katika mawasiliano na watu wengine, kwa sababu lugha ni moja ya njia ambazo zinarahisisha mambo haya. Katika nchi yetu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lugha ya Kiswahili sio lugha rasmi, ni kusema sio sio langue officielle yeah. Na kwa hiyo inakuwa inatishiwa kutoweka katika jamii huko mm. Tunaona watoto wetu wanaozalika siku hizi mm. e wanakuwa wakisumulia sana lugha ya Kifaransa. Kipi tunapangilia ili kuweza kuokoa lugha ya Kiswahili? Tumekuwa chini ya udhamini wa ubalozi wa nji ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika DRC, kwa kuwaelezea shida yetu hiyo, kwa sababu tulipoona ya kwamba lazima tukuze Kiswahili pia nchini mwetu pamoja nao tukawatolea maoni yetu, tukawaonyesha kwamba tunaweza tukashawishi wizara yetu ya elimu ya juu na vyuo vikuu ili waweze kutolea kipaumbele lugha hii ya Kiswahili kwa kuitolea thamani sawasawa na Kifaransa na Kiingereza, kwa sababu katika vyuo vikuu unakuta kuna wale ambao wanahitimu kwa kuwa wamesomea Kiingereza tu ama wamesomea Kifaransa tu. Tukaona sasa kwa nini tukuze lugha za wazungu za wakoloni, ingalau tuna lugha zetu ambazo ni zetu kabisa za nyumbani, tena zimekubalika katika nchi yetu kuwa lugha za taifa. Mahali pengine kuna wale ambao wamekuwa na maphd, wamekuwa maprofesa wa university kwa kuwa wamesomea Kiswahili peke yake. Itawezekanaje tupate waalimu ambao wanaweza wakaje kuwafundisha wale wa waalimu wa hali ya juu ili watakapokuwa wamemaliza nao pia sasa waanze kuangalia namna ya kufundisha Kiswahili katika vyuo vikuu vyetu ambavyo tunaviita sp, kwa sababu ukipoteza lugha lako unatakuwa amekosea kitu. Ndio maana tunatakiwa kuhimiza watu, miongoni mwa lugha ambazo tusizisahau ambazo zinavuka mipaka, Kiswahili kiko pale. Na itawachukua muda gani ili kwamba mweze kufikia kusawanisha lugha ya Kiswahili sababu Kiswahili inayosemeka nchini kwetu DRC mm. inakuwa tofauti na Kiswahili inayosemeka Tanzania, Uganda mm. ama huko Kenya, kinachohitajika tutaendelea kwa udhamini wa ubalozi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania nchini mwetu, tushawishi wizara yetu ya utamaduni na sanaa kuunda ile ambayo inaitwa Baraza la Kiswahili, kama vile kuna wale ambao wanashughulika na Kifaransa, Frankofoni. Hiyo baraza kazi yake itakuwa sasa ni kuangalia, kwa sababu injini mwetu ukifika Goma, Kiswahili chetu kinapishana na hicho cha Katanga na hicho cha Kindu, Butembo na maeneo yote ile, lakini yote ni Swahili. Sisi hatuji hapa kwa kukuza Kiswahili sanifu, hapana. Tunakuza Kiswahili chetu ili kijulikane ya kwamba kipo na kinaongelewa katika eneo fulani fulani katika inji yetu. Bwana Gilbert Kivawira tunasema shukrani sana. Asante sana, ni mimi ndiye nashukuru. Dunia nzima inaadhimisha siku ya lugha ya Kiswahili duniani tarehe saba Julai kila mwaka. Umoja wa Mataifa umeamua hivyo. Huko Bukavu, Kiswahili kinapoteza nafasi yake taratibu katika shule fulani ambapo watoto wanaozungumza lugha hii wanaadhibiwa sawa na wakosaji. Tabia hizi pia zimeanza kuonekana katika baadhi ya familia ambapo watoto wanalazimika kuzungumza Kifaransa pekee, hasa katika familia ambazo wazazi bado ni vijana. Jean Kasami anatueleza nafasi ambayo imepewa kwa ajili ya Kiswahili katika jiji la Bukavu. Katikati ya barabara watu wanaongea Kiswahili, lakini ukijaribu kukiongelea ndani ya ofisi wala katika mkutano, watu wengi wanakushangaa wakiisi wewe si msomi. Shule nyingi zinashurutisha wanafunzi wao kutoongea Kiswahili na kuzungumza Kifaransa pekee. Hali ni sawa ndani ya baadhi ya familia; unapoongea na mtoto katika lugha ya Kiswahili anashita kwanza kabla ya kujibu, lakini kwa Kifaransa ni mwepesi kabisa. Mfano wa karibu ni huu. Mama huyu anaitwa kwa jina la Nyota, mkaji wa Bukavu, kata Mukukwe. Anafikiri wenye kupendelea kifaransa badala ya kiswahili wanasukumwa na sababu hizi anazo staja: kupenda kuwakerire sivilizasyo etranjere pa raporo na kuliture yetu, na tuko nenda tunatoka peti tapeti. Mukiltire yetu ni inyoransi, kama mtu aneza sahabu na tire yake na kwabo, savediri ke iko futi Kesho takuta mtoto hata jua kwabo ama shina yake ni nini, anawaza naye tu ni franse, ni franse ama ni Mfaransa. Mzazi mwengine huyu, mango minja, watoto wake wanazungumza Kiswahili sababu ya kushawishika na wajirani, lakini yeye angependelea Kifaransa ndicho kizungumuzwe, ndizapenda vasime franse, lakini sandamutuma saa vile swatu kubotike kubajirani, ilfotu asime Kiswahili. Kiswahili ni lugha inayozungumzwa katika mataifa mengi ya dunia na watu angalau milioni mia mbili temi. Peter Musilu ni Mtanzania mwenye kutumikia polisi ya Umoja wa Mataifa ndani ya Monisco Bukavu. Ah, kwa kweli kwa mashariki ya Kongo nimejikuta kustarehe, nimejikuta naelewana tofauti na Kinshasa au mahala pengine ambako unakuta hata uzungumzaji wa Kiswahili ni mgumu, lakini kwa hapa Bukavu, toka nimefika, ni asilimia kubwa ninapata ushirikiano mkubwa, kwamba watu wengi wanaongea Kiswahili. Kuna baadhi ya maneno wanakuwa wanachanganya na Kifaransa, wanachanganya na lugha yao ya hapa a, lakini ukiuliza mara pili, unakuta wanarudi katika mstari wa kukuelewesha. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Tumalizia na habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Katika tarafa la Beni Jimboni Kivu kaskazini, visa vya wizi viliripotiwa katika usiku wa kuamkia jana, siku ya nne, katika baadhi ya nyumba katika kata Oicha. Ya kwanza ni katika manispa Oicha, kilomita makumi tatu kutoka Beni. Kulingana na shirika la raia la eneo hilo, pesa, simu za mkononi na vitu kadhaa vya samani vilichukuliwa na majambazi wenye silaha ambao walikwenda nyumba kwa nyumba. Polisi walifika eneo la tukio baada ya kuondoka kwa majambazi hao, kinaeleza chanzo chetu. Katika jimbo la kivu kusini, sehemu ya maswala ya kiraia ya MONUSCO Bukavu inaandaa kikao cha mafunzo ya kujenga uwezo kwa viongozi wa mitaa katika tarafa la Kalehe na Ijwi. Shughuli hii inayofanyika kuanzia tarehe sita hadi tarehe nane Julai inaangazia taratibu za tahadhari za mapema kwa ajili ya ulinzi na usalama wa raia. Kwa mujibu wa mwandaaji, litakuwa pia swala la kufichua mitazamo na matarajio ya wananchi katika maswala ya usalama na ulinzi wa raia, usimamizi wa huduma za msingi za umma na ulinzi wa raia. Mazungumzo hayo pia yatazingatia mbinu za uchambuzi na utatuzi wa migogoro, ulinzi na uendelezaji wa haki za wanawake katika tarafa la Kalehe na Ijwi kuzuia na kudhibiti majanga ya asili na mapambano dhidi ya uhalifu na ukiukwaji wa haki za binadamu katika maeneo yote mawili. La ziada sina. Ni mwisho wa habari. Kwaherini.