Radio Okapi. Karibu watu sita waliwawa siku ya kwanza kuelekea Ubundu jimboni Chopo katika mzozo kati ya jamii za Mbole na Lengola. Shirika la raia linaomba viongozi kuingilia kati ili kumaliza mzozo huo. Wakimbizi kutoka tarafa la Kwamut huko Maindombe na vijiji vingine vya Kwango Wako katika hali mbaya ya kibinadamu , walikimbia ukatili wa wanamgambo wa Mobondo tarafani Beni, katika Kivu Kaskazini. Mwanamke mmoja na watoto watatu walifariki katika kituo cha afya cha Kainama kutokana na ukosefu wa dawa. Dawa haipo kufuatana na mashambulizi mbalimbali mbali ya waasi wa ADF katika eneo hilo. Hamujambo na karibuni kwa wote katika jimbo la Chopo, mzozo wa umwagaji damu kati ya jamii za Mbole na Lingola bado haujafika mwisho. Karibu watu sita akiwemo mtoto wa mwaka mmoja waliuawa katika eneo la kilomita makumi tatu na nne katika barabara ya kuelekea Ubundu siku ya kwanza iliyopita. Viongozi wa mkoa waliarifiwa hii siku ya pili na baba wa mtoto huyo aliyeuawa, wakati wa matukio hayo akilaumiwa na shirika la raia ambalo linamshutumu kwa kutofanya kazi katika mzozo huu. Waziri wa mambo ya ndani wa mkoa anasema yuko mbele ya watu wanaoendesha shughuli zao kwa siri. Maelezo na Jacques Mukongole. Njeka Yembo Chopa anasema yeye ni Mtetela na hauwezi kuhusisha na mgogoro wa kijamii kati ya Walengola na Wambole. Kwa kushangaza, familia yake ilishambuliwa wakati hakuwepo nyumbani kwake. Mtoto wangu wa mwaka moya na nusu banamuchoma na vitumbutumbu, inatoka inje mkubwa yake banamubeba, iko na mwaka tatu, banamuuliza uko kabila kanasema ka. niko mutetela njo banamubeba banaenda mutupa kuwese. Shirika la kiraia jimboni Chopa po inazungumzia vifo vya watu sita, majeruhi kadhaa na nyumba kumi kuchoma moto na wambole katika kijiji hiki kama vile imehakikisha Frank Linaito katibu wake. Huyu anashitumu uzembe wa mamlaka za mkoa. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya ndani ya jimbo hilo Norbert Lukula Lodisambo anatuma wanajeshi katika eneo la tukio kuwasaka watu wasio na hatia. Waziri huyo anasema majeruhi tayari wanafata matibabu hospitalini kwa msaada wa serikali jimboni. Vivi hivyo kwa wale waliopoteza maisha yao, majeshi yao yatafanika kwa msaada wa serikali. Muji Kisangani, Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Ukosefu wa usalama katika jiji la Kinshasa uliochangiwa na utekaji nyara. Waziri wa mawasiliano na vyombo vya habari, msemaji wa serikali anatoa wito kwa wakazi kutokuwa na hofu na kutoamini uvumi. Patrick Muyaya pia anapendekeza kwamba polisi watoe nambari ya simu bila malipo na wakazi wa Kinshasa, ili kurahisisha mawasiliano endapo dharura itatokea. Alisema hayo hii siku ya pili, wakati wa mkutano na waandishi wa habari hapa Kinshasa. Patrick Muyaya anafafanua kwenye kipaza sauti cha Grace Amzati anatafsiriwa na Merveille Asani. Pour arriver a faire un trafic d'organe ça signifie que vous devez disposer d'un materiel de chirurgie Wakati tunasema kuko biashara ya viungo, juu ya kufikia kufanya ile biashara, inamaanisha kama munaweza kuwa na vifaa vya upasuaji, inamaanisha kama tunakukamata, inabidi tukuwe na uwezo ya kukupasua juu ya kukutosha kiungo, lazima tuweze kukuwa na frigo wala nyenzo ya kupolesha juu ya kuweka viungo, hiyo tutakuwa tumetosha kwako. Na waza, munaona gisi inahitaji mitambo tofauti. Kwa mfano, ile haupashi kuami kwenye kesi ya kidnaping ni kweli, kuna uzushi ambayo tulitazama tukatambua mtandao na tukaonyesha nusu hivyo. Hapa usikuwe na wasiwasi, usianguke ndani ya boga na usiamini kila unachosikia inabidi kuomba na waliohusika na maafisa wa polisi, na tutawasiliana na RTNC kuhusu namba ya rangi ya kijani, wapi wa wakongomani ambayo watajulishwa na kuweza kustaki kwa njia iyo, tunahakika kwamba kila kesi na pia tunahakika kwamba wale wanaofikiri wanaweza kuendesha ao kucheza kwenye hofu ya pamoja ili kupanda hali ya hofu kwamba tunaweza kuwatambua kwa matendo ambayo ni ya kulaumiwa. Wakati huo huo, waziri Muyaya alizungumzia suala la michezo ya tisa ya Ufaransa. Alisema kuwa kazi ya kidiplomasia itafanywa kuhusu kutoshiriki kwa baadhi ya nchi, ni hasa Quebec, shirikisho la Walonia Brussels, lakini pia Ufaransa ambayo inasemekana kwamba imeamua kupunguza ushiriki wake. Watu waliokimbia makazi yao katika vijiji kadhaa katika jimbo la Kwango wako katika hali mbaya ya kibinadamu hawa ni watu kutoka tarafa la Kwamut huko Maindombe na vijiji vingine vya Kwango waliokimbia ukatili wa washambuliaji wa wanamgambo wa, wa Mobondo. Kulingana na shirika la raia huko Kwango, wakimbizi hawa bila usaidizi, wanakosa chakula na hata makazi, na pia hawana huduma za afya. Seforian Kwengo, makamu wa mkuu wa muundo huu wa raia na wasihi wa shirika wa kibinadamu na serikali kuu kwa msaada kwa ajili ya watu hawa waliokimbia makwao. Huko Kivu Kaskazini, shambulio dhidi ya moja ya vijiji vya tabaka Tongo linalohusishwa na waasi wa M23 liliua karibu raia tisa siku ya tatu hii mwendo wa saa saba usiku, iko katika usultani wa Bwito, tarafa la Ruchuru. Kulingana na vyanzo kadhaa vya pahali, waasi walishambulia kijiji hiki kwa kulipiza kisasi kufuatana na shambulio fulani lililowekwa na vikundi vilivyojihami silaha kwenye mhimili wa Tongo Kalengera. Miongoni mwa waasiriwa wa shambulio hili katika kijiji cha Bungushu eneo la Kachuba, vyanzo vyetu vinahesabu wanawake watano, wanaume wawili na watoto wawili waliouawa kwa visu na risasi mwili wa mmoja wa waathiriwa wa kike ulitolewa kwenye choo siku ya tatu hii asubuhi. Mmoja wa mashuhuri katika eneo hilo Izaki Kibira, naibu mjumbe wa gavana Pabambo na ambaye yuko safarini Pagoma, anaomba MONUSCO na taratibu za uhakikisho kufungua uchunguzi kuhusu mauaji ya mara nyingine tena na kwa serikali kurejesha mamlaka ya serikali katika eneo hilo. Huko Kivu Kaskazini ambako tunasalia, karibu raia wanane walijeruhiwa hii siku ya pili jioni katika ugomvi kati ya kundi la vijana wa Wazalendo na wanachama wa kikosi cha Burundi cha EAC huko Sake, kwa mujibu wa baadhi ya vyanzo vya habari vya utawala wa eneo hilo. Msafara wa magari manne ya kikosi hicho yalikuwa yakitoka kuelekea Kilolirwe kichanga, yalikamatwa na vijana hao kwenye kizuizi wakati wa kutoka nje ya mji. Duru zetu zinasema kuwa kulikuwa kutokuelewana, na vijana hao walilipiza kisasi, baada ya mapigano dhidi ya wazaniwa kuwa waasi wa M23 tarehe moja na tarehe mbili Julai maeneo ya Kilolirwe na ambapo wazalendo inasemekana walishambuliwa vibaya ili kupata njia ya kurudi, Warundi hao inasemekana kwamba walirusha risasi za moto na kusababisha majeraha. Vyanzo vyetu vya habari ndani ya EACRF bado havijajibu kuhusu tukio hili. Kama nilivyotanguliza katika tarafa la Beni, katika Kivu Kaskazini, mwanamke mmoja na watoto watatu walifariki kutokana na ukosefu wa dawa katika kituo cha afya cha Kainama. Ni eneo linalopatikana kwa umbali wa zaidi au chini ya kilomita makumi saba na mbili kutoka Beni. Kulingana na mkuu wa shirika la raia la eneo hilo Jonas bin Kasumba, ambaye anatoa taarifa hii, kituo hiki cha afya ambacho ndo kituo pekee cha afya cha tabaka Banande Kainama hakina dawa na vifaa vingine. Hii ni kufuatana na mashambulizi mbalimbali mbali ya waasi wa ADF katika eneo hilo. Anaomba viongozi wa afya kujihusisha, ili kituo hiki cha afya kifanyi kazi, ili kuepusha maafa ya kiafya yanayojitokeza. Katika Kivu Kusini, shirika la Dynamique Independante Resilience lilifanya kongamano la Kalehe hii siku ya pili huko Bukavu. Shirika hilo linasema linashangazwa kuona kwamba serikali haionekani kujifunza kutokana na msururu wa majanga katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Kusini. Kulingana na msaidizi wa kiufundi ndani ya shirika hili, mwisho wa maafa, lazima tujue jinsi ya kuzuia maafa yanayofuata. Prosper Amuli Birali anasema hivyo kwenye mikrofoni ya Jean Kasami. Hii yenye imefanyika Bushushi siku ingine kama inafika. Ni kufanya namna gani? Sisi kama raia na wengine kama viongozi, kila wamoja wafanye ile inawahusu, kusudi tusiweze tena kuona janga kama vile. Ajali hatuwezi kuzizuia, haiwezekani kabisa, sababu dunia ya leo namna inafika inaonyesha kama tutakuwa na mvula nyingi, pepo kali zitavuma. Sasa sisi wenye kujua vile, kumbe tuanze kuona tunaweza kufanya namna gani. Wamoja wanasema tupande miti, wengine wanasema tujenge kama, kama vile ne ile yenyewe inaweza kufanyika, tuifanye kusudi tupunguze yenyewe inaweza kutufikia sisi wenyewe. Kuna vitu tunafanya yenyewe binatuharibishia Nimesikia kama wafugaji wanachimba mifereji mirefu, inakamata maji inaishusha, na ile maji inakwenda kuharibu mazingira. Miti tunakata kwa kufanya makala kwa kufanya mbao, na hatupandi miti ingine. Wenye kuchimba madini wanachimba kiholela mitoni, wanaitosha katika njia yake ya kawaida. Ile yote tuko tunaharibu, na wakati janga inatufikia, tutawaza kama labuda ni Mungu ametupatia adhabu. Katika Kivu Kaskazini ambako tunarudi, wanabunge wanane wa kitaifa kutoka Ruchuru na Masisi wanadai kufunguliwa na seni kwa ofisi za mapokezi ya faili za wakandideti wa maeneo bunge yao huko Goma. Kwa hivyo walijieleza kupitia barua iliyotumwa siku ya kwanza iliyopita kwa mkuu wa seni. Pia wanahitaji usajili wa wapiga kura katika maeneo yanayodhibitiwa na serikali katika tarafa zote mbili. Hata hivyo, huko Goma, msimamo huu hauonekani kuwa wa kauli moja kwa wanabunge wanane hawa. Kwa kweli, kati ya tabaka kumi na tisa katika tarafa la Masisi, kumi na sita zinadhibitiwa kikamilifu na serikali pamoja na tabaka sita kati ya kumi na nne katika tarafa la Ruchuru wanaamini kuwa serikali ingeweza tayari kuandaa usajili katika maeneo hayo yaliyo chini ya udhibiti wake. Mkuu wa ofisi ndogo ya mpango wa maendeleo wa Umoja wa Mataifa katika jimbo la Kivu Kusini ndiye mgeni wetu wa siku, Pierre Gusira anawaalika washikadau katika programu ya maendeleo ya tarafa mia moja makumi nne na tano katika tarafa la Walungu kuvuka tofauti zao ili kunufaisha wakazi kutokana na ujenzi wa majengo ya utawala katika eneo lao, kama vile katika maeneo mengine nchini DRC. Tusikilize Pierre Gusira katika mahojiano na Jean Kasami, kiongozi jimboni Kivu ya Kusini. Watnud jambo, jambo sana. Miradi ya kuendelesha mitaa mia moja makumi nne na tano ambayo iliitishwa na rais wa nchi hapa jimboni Kivu ya kusini, miradi hii inaendelea vipi? Eh, kwa jumla miradi inaendelea vizuri sana. Fasi zimoja zimoja, hata nyingi wameanza kuweka hata manjanja na kumalizisha kazi za ndani, na fasi zingine wanafanya sharpant ni kusema kwetu sisi tunaona kazi inaendelea vizuri, na mwezi kwa mwezi tunaonana na liwali wa jimbo na tunampa ripoti kufuatana na jinsi kazi inaendelea. Tunasikia itilafu bado ingaliko huko sehemu za Walungu, shirika la raia, viongozi wa mahali hawapatane kuhusu nafasi wanapashwa kujengea. Sasa itakuwa nini kwa eneo hilo? Sisi kama vile tumepewa kazi ya kujenga tunapaswa kujenga mahali pana usalama na masikilizano na mapatano. Alafu tukiona fasi kama Walungu kwenye hawapatane, sisi tunangojea yule aliyetupatia kazi ndiye serikali ya Kinshasa, atupe oda kusema kama yote ni sambamba, alafu tuanze kazi. Kwa nini pnide inashita kwenda kuanzisha kazi ya majengo ya ofisi za mtaa wa Walungu mahali ambako mwami ameonyesha huko, mbone ni kusema? Wakati Kinshasa ilikamata mradi ilihakikisha nafasi kwenye ile miradi itajengewa, walituma watu ku terrain wakafanya maankete wakapana madone, na zile madone ziko ndani ya base de donee yao Kinshasa alafu ndio wakati tulisinyia kontra, walituambia hii nyumba mtaijenga fasi fulani, hii nyumba mtaijenga fasi fulani, hii nyumba mtaijenga fasi fulani. Ndiyo mwendo tunafuata sisi. Alafu ingine ya kubadilisha, kama ni kubadilisha, ni kusema wanapashwa kufuata mwendo fulani, kuongea na liwali wa jimbo na kupandisha mpaka juu mpaka Kinshasa. Ministeri ya interieur ilitupatia oda ya kwamba kubadilisha nafasi ya kujenga sio mamlaka yetu, ni wao wanapashwa kutuambia hii nyumba hamtaijenga hapa mutaijenga fasi fulani ni kusema sisi tunangojea tu kama watapatana au kama watapata ruhusa kunivo ya Kinshasa ya kubadilisha watatuambia na sisi tutakuja kufanya kazi hatuwezi kuingia ndani ya ya ile itilafu unasema kwa sababu sio haiko ndani ya kontra yetu Pierre Gusira kiongozi wa PNUD Kivu ya kusini tunasema aksanti kwako Aksanti kwako pia Radio Kapi, katika Kivu Kaskazini angalau kambi nne za wakimbizi wa vita hazina maji tangu angalau mwezi mmoja sasa. Iko katika maeneo ya afya ya Munigi na Kanyaruchinya katika mtaa wa afya wa Nyiragongo. Hali hiyo inashutumiwa na wakimbizi na shirika moja la pahali linalofanya kazi katika kambi hizo kwa mujibu wa vyanzo vyetu vya habari hali hii tayari ina madhara makubwa kiafya na kiusalama suluhu ni nini ripoti ya bernard nyanki inahusu kambi za kayembe basin du congo kiero katoliki na tana buhombo mwanamo eneo hizo mbili za afya mtaringira gongo kwa mujibu wa kordonato wa shirika akadepa zabouri 33 hali hiyo imedumu karibuni mwezi mzima sasa ikiwatatiza familia zaidi ya elfu ine miatano, ya wami eten muzungu. Imekuwa sasa zaidi ya mwezi mmoja, kempi hizi ambazo za kuwa na zaidi ya jamaa elfu ine mia tano zimekwisha kukatiwa maji na vinyume ni kwamba Walio wengi wa wakimbizi wajielekeza kwenye kempi ya Bushagara ambako wapiga mguu zaidi ya kilomita tatu kwenda kutafuta maji, na wahanga ni wanawake na wabinti, pia watoto. Kwa wamama wa wakimbizi, hali hiyo inakuwa shida ya afya ya umma. Mmoja wao ushuhudia hapa. site kihelu katorike, wakati ya kusema mtu ajitawaza anakosa afanye nini, savo inakosa, mai ya kukolopa mawese inakosa, kama mtoto anaenda mupo, naenda mwanga muwese, mai ya kupitisha mwele po inakosa kitu chengine cha kusema watusaidie. zaidi wakimbizi kwa ujumla na kwa upekee wale watoto wa kuwa wahanga wa hiyo. Ndiyo maana tunahofia kwamba hali ya malazi yaweza kujitokeza kwa saa za hapa karibuni, kama serikali ama wafadhili wake hawatekeleza lolote. Wamama waamii waisi kwamba ikiwa viongozi hawapati suluhisho kwa sola lile, ni vema kuwarejesha vijijini kwao Kuhusu swala lile. Bwana Joel Ndagana usisitiza kwamba kamati ya jimboni la uongozi wa huduma za kiutu umetumika tayari kuhusu suluhisho la haraka kwa shida hiyo ya ukosefu wa maji safi makambini Goma. Bernard Nyangi, Radio kativ Habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Katika tarafa la Walungu, jimboni Kivu Kusini, trafiki ya barabarani na shughuli zote zilianza tena jana, siku ya tatu, huko Kamanyola, baada ya siku mbili mfululizo za jiji bila kazi zilizopangwa na jumuiya mpya ya ya kiraia ya Kongo kuomba viongozi wa kitaifa kuhusu hali ya Kamanyola iliyoachwa kama jumuiya kwenye orodha iliyowasilishwa kwa seneti na waziri wa kitaifa wa mambo ya ndani pa Kinshasa. Maandamano hayo yalisitishwa baada ya uandaaji kutuma ujumbe uliokutana na waziri wa mambo ya ndani ya kitaifa Peter Kazadi na kusubiri kuwasili kwa waziri wa mambo ya ndani wa mkoa huko Kamanyola. Tuelekee katika jimbo jirani la Kivu Kaskazini. Raia kumi na moja wakiwemo wanawake wawili na watoto wa uraia wa Congo wametoka tu mikononi mwa waasi wa ADF waliokolewa na vikosi vya pamoja vya majeshi ya Congo na Uganda katika tarafa la Beni. Taarifa hiyo imetolewa na msemaji wa operesheni za pamoja za majeshi hayo mawili, Kanali Mak Hazukai, anaonyesha kuwa kuachiliwa kwao kulifanyika siku chache zilizopita wakati wa operesheni dhidi ya waasi hao katika tarafa la Beni watarejeshwa kwa familia zao katika siku zijazo, alisema. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata.