Radio Okapi. Kulianzishwa oh, hii siku ya pili mjini Kinshasa kikao kuhusu mchakato wa uchaguzi wa jumbe wa vyama vya siasa, seni, shirika la raia, mahakama na serikali watajadili kwa siku tatu. Karibu wanamgambo makumi tano wa Mobondo wa walikamatwa juzi siku ya kwanza na askari papo Kwango katika jimbo la Kwango baada ya mapambano kati yao. Wakazi wa kata nyingi za mji wa mpakani wa Lubiriha tarafani Beni jimboni Kivu Kaskazini wameanza kuacha makazi yao kwa sababu ya maji ya mvua inayotoka kwenye milima ya Kasindi. Mujambo na karibuni kwenu wasikilizaji wapenzi. Habari kamili. Marais Felix Tshisekedi wa DRC, Hichilema wa Zambia na Lorenso wa Angola waliongoza jana, siku ya pili, hafla ya kusainiwa kwa makubaliano ya kuimarisha mauzo ya madini kupitia matumizi ya ukanda wa reli ya Angola kutoka Lobito. Kulingana na rais wa DRC, wakuu hao watatu wa nchi wamekubali kuendeshwa wa ukanda huu wa reli ya mpakani inayoelekea bandari ya Lobito kwa kampuni ya Lobito Atlantic Railway inayohusika na usafirishaji wa madini kutoka DRC na Zambia kwenda sokoni. Kulingana na Rais Felix Tshisekedi, utendaji kamili wa ukanda huu utaruhusu kufunguliwa kwa madini ya Zambia na DRC pamoja na upatikanaji na mzunguko wa vifaa muhimu kwa sekta ya madini na kilimo. Kulianzishwa hii siku ya pili mjini Kinshasa jukwaa la wadau katika mchakato wa uchaguzi. Wajumbe wa vyama vya siasa, seni, shirika la raia, mahakama na serikali watajadili kwa siku tatu ili kuweka pamoja maoni kuhusu kufanyika kwa uchaguzi wa amani mwezi Disemba ijayo. Kongamano hili lililoandaliwa na washirika kadhaa wa kimataifa wa DRC wakiwemo taasisi ya kitaifa ya kidemokrasia PNUD na Open Society Foundation linashughulikia masuala maalum kuhusu usajili wa wapiga kura, uwazi na usalama wa mchakato wa uchaguzi, lakini pia juu ya kujitolea kwa vyama vya siasa na pia kwenye maendeleo na hatua inayofuata ya mchakato wa sasa. Kamishina wa polisi wa mkoa wa Hoka Tanga amejitolea kupambana na uhalifu. Aliyafahamisha wakati wa gwarida alioongoza hii siku ya kwanza katika kambi ya polisi katika manispaa Kapemba. Wakati huo huo, aliwakumbusha mashujaa wa kisiasa kuwafahamisha wanachama wao kuhusu uvaaji wa sare zinazofanana na za polisi na vikosi vya ulinzi. Katika jimbo la Kwango karibu washambuliaji makumi tano wanaojiita wanamgambo wa Mobondo walikamatwa na askari waliotumwa katika kijiji cha Pont Kwango kilicho kwenye barabara ya taifa namba moja katika tarafa la Kenge ili kuhakikisha usalama huko. Hii ni baada ya mapambano yaliyodumu kwa saa nyingi kati ya wanamgambo hao na jeshi la FARDC hii siku ya kwanza. Taarifa hiyo imeripotiwa na mfumo wa ushauri wa asasi za kiraia wa mkoa wa jimbo hilo. Makamu wa mkuu wa shirika hilo pia anafahamisha kwamba wakazi wa po kwango wanahama kwa uwingi. Seforian Kwengo anaongeza kuwa kwa sasa hali ya utulivu imerejea kwa sababu hali iko chini ya udhibiti wa jeshi la FARDC. Wanadaiwa kuwa nyuma ya utekaji nyara ambao umekuwa ukifanyika Kinshasa hivi majuzi. Watuhumiwa makumi mbili na saba wa uhalifu wakiwemo wasichana sita na askari polisi wanne waliwasilishwa hii siku ya kwanza na polisi kwa naibu waziri mkuu wa mambo ya ndani na usalama. Hafla hiyo ilifanyika katika uwanja wa jengo la tarafa pa Kinshasa. Majambazi hawa wanatuhumiwa kuwa waandalizi wa tukio la utekaji nyara ambalo limeibuka tena kwa ukubwa katika jiji la Kinshasa. Utegaji nyara huu unafanywa katika teksi teksi, pikipiki na mabasi ya teksi, kulingana na polisi. Majambazi hawa wanaoendesha shughuli zao katika manispa tofauti za mji mkuu, wanaua, wanaiba, wanabaka na kupora mali ya waasiriwa wao. Grace Amzati ameripoti. Anne Celestine Mibe anatusomea. Wajambazi hawa wakiwa katika vikundi visaba, walitambulishwa na magari yao tatu ya Toyota ya chapa EST inayoitwa Ketch, mapikipiki saba, mipanga tano na silaha moja ya haina AK-47. Polisi imehakikisha kama katika kundi hii mmoja wao ameshafungwa mara saba na kuachiliwa baadaye. Kuhusu habari yenye kusema kwamba lengo la kuteka watu nyara ni ya kuuza viungo vya ndani ya mwili kama moyo ama figo Polisi imesema hadi leo hawajapata shitaka hata moja ya hospitali au ya familia moja, lakini wakati wa kuonesha majambazi hawa, mmoja wao amehakikisha kuwa mambo haya yafanyika kwa kuuza viungo na mwisho watu wanazikwa kwa uficho ili kupoteza ushahidi wowote. Wa waziri husika na mambo ya ndani hahakikisha mbinu zote zachukuliwa kwa kukomesha uhalifu katika mji mkuu wa Kinshasa hata hivyo, anaomba wakahaji wawe makini na kuwa na ushirikiano na huduma ya usalama. Peter Kazadi amechukua kusudio la kufuatilia na kumaliza jambo hili. Viongozi wa kimila wa usultani wa Mambisa katika tarafa la Jugu huko Ituri wanashutumu kuwepo kwa wanamgambo wa Zair katika tabaka kumi za eneo hilo. Walisema hivyo wakati wa mkutano wa hii siku ya kwanza huko Bunia na liwali wa mkoa katika taarifa yao, viongozi hawa wa kimila walilaumu unyanyasaji unaofanywa na watu hao wenye silaha dhidi ya raia. Wanawaomba kuweka silaha chini na kujiunga na mchakato wa amani, kwa mujibu wa ahadi iliyotiwa saini na viongozi wao huko Aru viongozi hawa wa kimila pia wanatoa wito kwa vijana kukemea wale wanaohusika kwa uficho katika ukosefu wa usalama kuendeleza vita katika eneo hilo. Sehemu ya maneno yao ilichaguliwa na Martial Kizab ya mungu ilitusukuma zaidi tuonane na bwana governor kwa kulombia ye pardon na message ninapasha sema hiko bavijana yote hifo banafata processus, parce que bila processus inakia nguvu tuenda kunjia ya amani. E, tunashukuru vile bakushi ingine mbalimbali yote benye balijitoa bali kwa kuenda kuile rencontre e, haya kia vile trotter hata kubengine kubaki sa autode fase banapasha enda tu ko processus sawa, baingine kusudi amaini narudiaku mungine uski tunachoka na ile atrocité inasa sumbua zaidi. Eh, sekurité inakiaku mungine gouvernement afanya kazi. Tutaomba kwa batire de ficelle baache ile tabia na baache bakiana basivre processis normal nye gouvernement alisha anje. Kama nilivyotanguliza wakazi wa kata nyingi za mji wa mpakani wa Lubiriha wako wanaacha makazi yao na kuondoka katika kata hizo, ni kwa sababu ya maji ya mvua yanayotoka kwenye vilima vya Kasindi na kutishia eneo hilo. Matokeo ni kwamba raia wanalazimishwa kuondoka ili kuhamia mahali pengine katika mji. Shirika la raia linaomba mifereji ya kutelemsha maji itengenezwe katika kata zilizo hatarini. Mark Marofimbo kwa maelezo ni mingine midogo midogo kunako vitongoji Mwangaza na Kongo ya Sika ndiyo yasumbuliwa na maji ya mvua unaotokea kunako milima za Kasindi. Huko yahesabika zaidi ya manyumba mia kuporomoka na kuachiliwa na zingine pasipo madari na hasa mapango kuvamiwa na maji ya mvua. Wakaaji wamoja wahama makazi zao na kujielekeza pande wa Kasindi na wengine nchini Uganda jirani. Shirika la raia mkoani Basongora yadhani kwamba suluhisho kwa matatizo hii ni tu kutengeneza mara tena mfereji kuu unaoendesha maji kutoka milima za Kasindi na kuzipeleka hadi mto Ulubiria. Serge Kalenga asema kwamba tangu janga kimazingira ya hivi majuzi huko mkoani Basongora kunako mji Kasindi, viongozi hawajawahi kufikiria shughuli za uboresho wa mfereji mkuu huo. Ikumbukwe kwamba kwa mwaka uliopita maji ya mvua zikitokea milimani Kasindi zilirarua mamia za manyumba za wakaaji pa Kasindi Lubiria na pembezoni. Shirika la raia ya wapongeza wakaaji kwa kusafisha mifereji zinazopeleka maji ya mvua kunako mavitongoji vyao. Nikiripoti toka Beni, mimi ni Mark Marufimbo kwa niaba ya Radio Kapi. Huko Kivu Kusini, msimamizi wa tarafa la Uvira Selemani Mabiswa na meya wa jiji la Uvira mchungaji Kiza Mwato walipokea hii siku ya kwanza tarehe tatu Julai kila mmoja gari la 4x4 la kila eneo, mchango wa MONUSCO. Hafla rasmi ya kukabidhi bidhaa hii ilifanyika katika ukumbi wa jiji mbele ya viongozi wa vitongoji na watu wengine mashuhuri. Mchango huu kutoka kwa MONUSCO ni sehemu ya utekelezaji wa mhula wake, ambao ni kujenga uwezo wa viongozi na kusaidia taasisi za serikali. Fiston Ngoma magari haya yote yataruhusu wakuu viongozi kuzunguka katika eneo lote. Meya wa jiji la Uvira Kiza Mwato alipokea ufunguo wa gari lake, akiendesha mwenyewe. kama jiji jipya katika mkoa wa Kivu ya Kusini, wenyewe munajua jinsi tulivyoanza katika mazingira gani, hatukuwa hata na kalamu, hatukuwa hata na rimu moja ya karatasi, lakini na mdau ambaye amekuwa karibu na sisi katika shida zetu zote ni Monisco. Kwa kweli mimi siwezi kuwaambia jinsi gani uhusiano wangu na ushirika wa kipekee na wakuu viongozi wa Monisco, wakati wote nikiwa na shida na nikiwalilia kwa ajili ya jiji la Uvira wako tayari kwa moyo safi kwa moyo mkunjufu kwa moyo wa upendo kusaidia jiji letu la Uvira. Mkuu wa tarafa la Uvira, Mabiso wa Selemani, kwa upande wake alipokea gari aina ya Prado. Alisema kuwa gari ile litamruhusu kuzunguka katika machifu na vijiji vya nyanza za juu za Uvira ili kuuliza kuhusu hali ya usalama. Utakumbuka kuwa magari haya yote yakiwa bado katika hali nzuri, zinaweza kutumika kwa miaka kadhaa. Mkuu wa ofisi ndogo ya Monisco Uvira, Kasi Bamba. alisifu ushirikiano wa dhati wa viongozi hawa wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa. Mgeni wetu ni katibu mtendaji wa usultani wa Buhavu Claude Magaju katika jimbo la Kivu Kusini alishiriki katika kongamano lililofanyika Bukavu mnamo tarehe makumi mbili na moja Juni kuchambua tatizo la mafuriko huko Kalehe na ambalo lilimalizika kwa mapendekezo kadhaa haswa upandaji upya wa miti kwenye mlima Mitumba ambao unaangalia pwani. Jean Kasami alimhoji baada ya kikao hicho. Claude Mani Magaju, jambo. Jambo Jean Kasami, jambo kwa wasikilizaji wote wa Radio Kapi. Nini ambayo wataalamu ambao walikusanyika katika kikao hicho cha fikara waligundua kuwa chanzo cha shida hiyo ya milima kuporomoka na kuangamiza miji na watu huko Kalehe? Tuliweza kusikiliza watafiti ambao walituonyesha, watafiti walifanya mm. njia ile mitoni wa mwaka ambao ulipita na kisha mazungumzo kwa, tukaona kwamba shida kubwa ni ile kukata miti kiolela, watu wakitafuta makala pia makuni na zaidi sana wakati ya warefujie 1994 wa ndugu ambao tulipokea kutoka Rwanda. Hiyo inatuma kwamba miti katika ikatiwa kiolela, na pia watu kutafuta udongo wa kuweza kulima shamba, na ikaonekana ya kwamba kulingana na ripoti ya utafiti, watu waliongezeka zaidi na kazi za mtu ndani ya mazingira ziliongezeka zaidi, sababu 1982 tulikuwa kwa 1,3% ya dinamik ya okupacion ya sol, lakini mwe 2022 tukakuwa 84% ya nivo ya dinamik ya okupacion ya sol, na hii ikaonesha ya komba shida zinakuwa mingi zaidi, ile mitoni kuporomoka na kuweza kutosha majue makubwa ambayo inaenda kufanya maafa ngambo ya bahari partioti ya kale litoral. Mbinu ambazo tuweza kukamata kuweza kuzuia maafa kama na haya, inafaa tuweze kufanya mipango mbalimbali zaidi ya kupanda miti ya kuweza kusaidia kuweza kujenga tena mazingira na hiyo miti, inaomba watafuti watuambie ni miti gani ambayo inastahili kupandwa na ile hali ya udongo kama na ule pia ya kupanda kwa mavilima. Tunahitajika pia kuweza kufanya kazi za injenieria ama jeni civil, kutengeneza barabara, kuongeza njia ya mitoni. Pia tukaonesha umuhimu ya kuweza kudelokalize population ama kuitafutia nafasi nyingine ya kuishi, sababu kunakuwa nafasi ambazo zinakuwa za hatari kulingana na utafiti ambao ulifanyika. Je, serikali jimboni nayo iliahidi mchango gani katika kuboresha mazingira na hali ya wakazi wa ndani ya tarafa ya Kalehe? Government yetu kupitia baba liwali amekwisha kukamata uamzi kupana makao kwa wale wa ndugu wa anga kwa ile mporomoko, lakini tukaonesha pia kwamba ile fasi kidogo ambayo imefaniwa, itaomba tena kuwaza namna gani ya kuweza kuadaptia fasi yingine, lakini pia inaomba kusensibilize population, sababu wengi hawajakubali kubali kuweza Claude Magaju ninasema akisanti kwa matatizo hayo unamaliza kutoa ambayo yalitokana na kikao cha fikara kuhusu namna ya kuboresha mazingira na hali ya wakaji katika tarafa ya Kalehe. Nawashukuru. Radio Kapi, dossier en Swahili Wanawake mia moja wa Ituri ambao wengi wao wanahusika na miundo mbalimbali mbali ya usimamizi wa wanawake walishiriki siku ya sita mjini Bunia katika kikao cha taarifa kuhusu mchakato wa uchaguzi ambao uwasilishaji wa wagombea ulianza siku ya kwanza. Kikao kiliandaliwa na jumuiya ya kitaifa ya wagombea wanawake kwa msaada wa sehemu ya jinsia ya MONUSCO. Wanawake hawa wanasema wako tayari kukabiliana na changamoto zinazopunguza uwakilishi wa wanawake katika vyombo vya maamuzi. Maelezo na Ezekiel Muzalia. Nafasi ya wanawake wa Ituri katika mpango wa uchaguzi unaokuja ni mada iliyokutanisha siku ya sita wanawake karibuni mia moja wa jimbo la Ituri wanaoafiriwa na mizozo ya vita kuhusu shida fulani zinazowazuia kujihusisha katika mambo ya kisiasa. Lengo ilikuwa kuwatolea ujumbe kuhusu shida hizo na namna gani wanaweza kuzitatua ili waweze pia kuchangia kwa maendeleo ya nchi. Mmoja kati yao aliyehuzuria kisha kikao biwa Garit, ana Kulingana na Elizabeth Bove, msimamizi wa kongamano la wamama wote wa jimbo la Ituri, shida hizo hazitaacha hata kidogo wamama wa jimbo la Ituri kukata tumaini. Elizabeth Bove mafikiri yao na muna tuliona tumike na, na baba pia pamoja na ile defi, ba mama abaya afamu ya kwamba wanaweza kuvoteba mama bingine kwake. Mwakilishi wa tume huru la uchaguzi seni aliyehudhuria kwenye kikao hicho, sheria ya uchaguzi unatoa fursa nyingi kwa wanawake, ukiwahimiza kuweka kwenye oroza asilimia makumi tano ya wamama. Wivin Asoma, katibu kwenye tume huru la uchaguzi seni, anaalika wamama wenye kutaka kujiingiza katika mambo ya kisiasa kujielimisha kuhusu faida yenye kuwa ndani ya sheria ya uchaguzi. Wivin Asoma: kuko madefi mingi, kuko maobstakle mningi. Ya kwanza kwanza bamama tuna baomba bakwe solidaire, isikuwe bakwe na ba parti na ba prejije. Nakuwa shida sana juu mwanamke apate mwenzake voi me, tuna baomba marahiyo loi electoral kwanza ishabapatia ile faveur, il faut babas saisir na kila mwanamke a vote a kompanye mwanamke mwenzake, ju bafame bakue ku niveau mairie, bafame bakuwe ba député bachaguliwe mingi, ju loi électorale kwanza ishatuprivilégier sie ba mama. Licha ya hali ya usalama unayokuwa mbovu ndani ya jimbo la Ituri, wanawake hawa wanaahidi kuchukua mbinu fulani la kuhimiza wenzao kuondoa woga na kujua haki zao. nikiripoti kiripotito ka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Tumalizia na habari za Mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Katika tarafa la Beni huko Kivu Kaskazini, watu kumi waliokamatwa, silaha mbili za kivita, risasi na visu vilikamatwa na jeshi la FARDC usiku wa kuamkia jana, siku ya pili, wakati wa operesheni ya doria kali katika kata Makoma ya kijiji cha Kyavinyonge kilomita makumi nane kutoka Butembo kwa mujibu wa msemaji wa sekta ya operesheni Sokola ya kwanza, silaha hizo zilishikiliwa kinyume cha sheria na watu wanaotambulika kuwa ni wazalendo au wanaojiita vikundi vya kujilinda. Kapteni Antoni Mwalushai anaongeza kuwa watu hao ni miongoni mwa wahusika wa ukamataji hovyo, doria za usiku na mateso dhidi ya raia wa Kyavinyonge tukisalia jimboni humo, wanajeshi wa kikosi cha kuingilia cha MONUSCO FIB walifanya operesheni iliyoitwa Manzobe kuanzia tarehe tano hadi makumi tatu Juni katika mikoa ya luna bwana sura Eringeti, Maimoya na Owicha iko katika tarafa la Beni, huko Kivu Kaskazini, kulingana na vyanzo vya Umoja wa Mataifa. Wakati wa operesheni hii iliyochukua mwezi mmoja na kufaidika na msaada wa jeshi la fardese Askari wa MONUSCO walizuia mashambulizi mengi ya ADF na makundi mengine ya wenyeji yenye silaha katika maeneo haya. Tunafika mwisho wa habari, aksanti kwa kutufuata.