Oh, kulianzishwa hii siku ya pili mjini Kinshasa kikao kuhusu mchakato wa uchaguzi wa jumbe wa vyama vya siasa, seni, shirika la raia, mahakama na serikali watajadili kwa siku tatu. Karibu wanamgambo makumi tano wa Mobondo wa walikamatwa jana siku ya kwanza na askari papo kwangu katika jimbo la Kwango baada ya mapambano kati yao. Wakazi wa kata nyingi za mji wa mpakani wa Lubiriha tarafa ni Beni jimboni Kivu Kaskazini wameanza kuacha makazi yao kwa sababu ya maji ya mvua inayotoka kwenye milima ya Kasindi. Amujambo wasikizaji wapenzi, Mjue kwanza kabisa kwamba mahakama ya katiba imemrudisha liwali wa Tanganyika katika majukumu yake siku ya pili hii na kutangaza kinyume na katiba, hoja ya kumpinga iliyopigiwa kura na bunge la mkoa wa tarehe nane mwezi Mei, hoja iliyopelekea liwali jilingungwa kuondolewa madarakani. Kulianzishwa hii siku ya pili mjini Kinshasa jukwaa la wadau katika mchakato wa uchaguzi. Wajumbe wa vyama vya siasa seni, shirika la raia, mahakama na serikali watajadili kwa siku tatu ili kuweka pamoja maoni kuhusu kufanyika kwa uchaguzi wa amani mwezi Disemba ijayo. Kongamano hili lililoandaliwa na washirika kadhaa wa kimataifa wa DRC wakiwemo taasisi ya kitaifa ya kidemokrasia PNUD na Open Society Foundation linashughulikia masuala maalum kuhusu usajili wa wapiga kura, uwazi na usalama wa mchakato wa uchaguzi, lakini pia juu ya kujitolea kwa vyama vya siasa na pia kwenye maendeleo na hatua inayofuata ya mchakato wa sasa. Kamishina wa polisi wa mkoa wa Hoka Tanga amejitolea kupambana na uhalifu. Aliyafahamisha wakati wa gwarida alioongoza hii siku wa kwanza katika kambi ya polisi katika manispaa Kapemba. Wakati huo huo, aliwakumbusha mashujaa wa kisiasa kuwafahamisha wanachama wao kuhusu uvaaji wa sare zinazofanana na za polisi na vikosi vya ulinzi katika jimbo la Kwango karibu washambuliaji makumi tano wanaojiita wanamgambo wa Mobondo walikamatwa na askari waliotumwa katika kijiji cha Pong Kwango kilicho kwenye barabara ya taifa namba moja katika tarafa la Kenge ili kuhakikisha usalama huko. Hii ni baada ya mapambano yaliyodumu kwa saa nyingi kati ya wanamgambo hao na jeshi la FARDC hii siku ya kwanza. Taarifa hiyo imeripotiwa na mfumo wa ushauri wa asasi za kiraia wa mkoa wa jimbo hilo. Makamu wa mkuu wa shirika hilo pia anafahamisha kwamba wakazi wa pon kwango wanahama kwa uwingi. Seforia Kwengo anaongeza kuwa kwa sasa hali ya utulivu imerejea, kwa sababu hali iko chini ya udhibiti wa jeshi la FARDC. Wanadaiwa kuwa nyuma ya utekaji nyara ambao umekuwa ukifanyika Kinshasa hivi majuzi watuhumiwa makumi mbili na saba wa uhalifu wakiwemo wasichana sita na askari polisi wanne waliwasilishwa hii siku ya kwanza na polisi kwa naibu waziri mkuu wa mambo ya ndani na usalama. Hafla hiyo ilifanyika katika uwanja wa jengo la tarafa pa Kinshasa. Majambazi hawa wanatuhumiwa kuwa waandalizi wa tukio la utekaji nyara ambalo limeibuka tena kwa ukubwa katika jiji la Kinshasa. Utegaji nyara huu unafanywa katika teksi, teksi pikipiki na mabasi ya teksi. Kulingana na polisi, majambazi hawa wanaoendesha shughuli zao katika manispa tofauti za mji mkuu, wanaua, wanaiba, wanabaka na kupora mali ya waasiriwa wao. Grace Amzati ameripoti. Mibe anatusomea. Anatusomea. Wajambazi hawa wakiwa katika vikundi visaba, walitambulishwa na magari yao tatu ya Toyota ya chapa EST inayoitwa Ketch, mapikipiki saba, mipanga tano na silaha moja ya haina AK47. Polisi imehakikisha kama katika kundi hii mmoja wao ameshafungwa mara saba na kuachiliwa baadaye. Kuhusu habari yenye kusema kwamba lengo la kuteka watu nyara ni ya kuuza viungo vya ndani ya mwili kama moyo ama figo. Polisi imesema hadi leo hawajapata shitaka hata moja ya hopitali ao ya familia moja. Lakini wakati wa kuonesha majambazi hawa, mmoja wao amehakikisha kuwa mambo haya yafanyika kwa kuuza viungo na mwisho watu wanazikwa kwa uficho ili kupoteza ushahidi wowote. Wa waziri husika na mambo ya ndani hahakikisha mbinu zote zachukuliwa kwa kukomesha uhalifu katika mji mkuu wa Kinshasa. Hata hivyo, anaomba wakahaji wawe makini na kuwa na ushirikiano na huduma ya usalama. Peter Kazadi amechukua kusudio la kufuatilia na kuma liza jambo hili Viongozi wa kimila wa usultani wa Mambisa katika tarafa la Jugu huko Ituri wanashutumu kuwepo kwa wanamgambo wa Zaire katika tabaka kumi za eneo hilo. Walisema hivyo wakati wa mkutano wa hii siku ya kwanza huko Bunia na liwali wa mkoa katika taarifa yao, viongozi hawa wa kimila walilaumu unyanyasaji unaofanywa na watu hao wenye silaha dhidi ya raia. Wanawaomba kuweka silaha chini na kujiunga na mchakato wa amani kwa mujibu wa ahadi iliyotiwa saini na viongozi wao huko Aru. Viongozi hawa wa kimila pia wanatoa wito kwa vijana kukemea wale wanaohusika kwa uficho katika ukosefu wa usalama kuendeleza vita katika eneo hilo. Sehemu ya maneno yao ilichaguliwa na Martial Kizabya Mungu ilitusukuma zaidi tuonane na bwana guverner kwa kulombia ye pardon na message ninapasha sema hiko bavijana yote ifo banafata prosesus ske bila prosesus inakia ngufu tuenda kunjia ya amani. E, tunashukuru vile bakushi wengine mbalimbali yote benye balijitoa bali kwa kuenda kuile rakotre e, haya kia vile trotter hata kubengine kubaki sawa to de face banapasha enda to ko processis sawa, baingine kusudi amaini narudiaku mungine kusiki tunachoka na ile atrocité inasa sumbwa zaidi eh, sekurité inakiaku mungine gouvernement afanya kazi, tutaomba kwa batire de fiscal baache ile tabia na baache bakiana ba suivre processis normal yenye gouvernement alisha anj nilivyotanguliza wakazi wa kata nyingi za mji wa mpakani wa Lubiriha wako wanaacha makazi yao na kuondoka katika kata hizo, ni kwa sababu ya maji ya mvua yanayotoka kwenye vilima vya Kasindi na kutishia eneo hilo. Matokeo ni kwamba raia wanalazimishwa kuondoka ili kuhamia mahali pengine katika mji. Shirika la raia linaomba mifereji ya kutelemsha maji itengenezwe katika kata zilizo hatarini. Mark Marofimbo, kwa maelezo ni mingine midogo midogo kunako vitongoji Mwangaza na Kongo ya Sika ndiyo yasumbuliwa na maji ya mvua unaotokea kunako milima za Kasindi. Huko yahesabika zaidi ya manyumba mia kuporomoka na kuachiliwa na zingine pasipo madari na hasa mapango kuvamiwa na maji ya mvua wakaaji wa moja wa hama makazi zao na kujielekeza pande wa Kasindi na wengine nchini Uganda jirani. shirika la raia mkoani Basongora adhani kwamba suluhisho kwa matatizo hii ni tu kutengeneza mara tena mfereji kuu unaoendesha maji kutoka milima za Kasindi na kuzipeleka hadi mto Lubiria. Serge Kalenga asema kwamba tangu janga kimazingira ya hivi majuzi huko mkoani Basongora kunako muji Kasindi, viongozi hawajawahi kufikiria shughuli za uboresho wa mfereji mkuu huo. Ikumbukwe kwamba kwa mwaka uliopita, maji ya mvua zikitokea milimani Kasindi zilirarua mamia za manyumba za wakaaji pa Kasindi, Lubiria na pembezoni. Shirika la raia ya wapongeza wakaaji kwa kusafisha mifereji zinazopeleka maji ya mvua kunako mavitongoji vyao. Nikiripoti toka Beni, mimi ni Mark Marufimbo kwa niaba ya Radio Kapi. Huko Matadi jimboni Kongo Central, katika shule kadhaa za umma kumekuwa upungufu wa idadi ya wanafunzi walioacha shule mwaka huu ambao umekamilika. Ni mfano wa shule ya msingi ya Biwewe, mojawapo ya shule kubwa katika mji wa Matadi. Mwishoni mwa sherehe ya kufunga mwaka wa shule ambayo shule hii iliandaa siku ya Jumapili, mkuu wa shule hiyo alionyesha kuwa kati ya wanafunzi mia tano makumi tisa na tisa walioanza masomo mwanzoni mwa mwaka wa shule wanafunzi mia tano makumi nne na tisa walimaliza mwaka, yaani upungufu wa asilimia tisa kutokana na hali nyingi kama vile kuhama kwa wazazi. kwa kufanya hivyo, Pierre Kukila Lutonda anamshukuru mkuu wa nchi kwa kuanzisha programu ya shule bila malipo na anaomba kujengwa kwa vyumba vya madarasa pamoja na majaliwa ya vitabu vya shuleni huko Kivu Kusini. Msimamizi wa tarafa la Uvira Selemani Mabiswa na meya wa jiji la Uvira mchungaji Kiza Mwato walipokea hii siku ya kwanza tarehe tatu Julai, kila mmoja gari la 4x4 la kila eneo, mchango wa Monusco. Hafla rasmi ya kukabidhi bidhaa hii ilifanyika katika ukumbi wa jiji mbele ya viongozi wa vitongoji na watu wengine mashuhuri. Mchango huu kutoka kwa MONUSCO ni sehemu ya utekelezaji wa mhula wake ambao ni kujenga uwezo wa viongozi na kusaidia taasisi za serikali. Fiston Ngoma Magari haya yote yataruhusu wakuu viongozi kuzunguka katika eneo lote. Meya wa jiji la Uvira Kiza Mwato alipokea ufunguo wa gari lake, akiendesha mwenyewe. kama jiji jipya katika mkoa wa Kivu ya kusini, wenyewe munajua jinsi tulivyoanza katika mazingira gani, hatukuwa hata na kalamu, hatukuwa hata na rimu moja ya karatasi, lakini na mdau ambaye amekuwa karibu na sisi katika shida zetu zote ni MONUSCO. Kwa kweli mimi siwezi kuwaambia jinsi gani uhusiano wangu na ushirika wa kipekee na waku viongozi wa Monisco, wakati wote nikiwa na shida na nikiwalilia, kwa ajili ya jiji la Uvira wako tayari kwa moyo safi, kwa moyo mkunjufu, kwa moyo wa upendo kusaidia jiji letu la Uvira. Mkuu wa tarafa la Uvira Mabiswa Selemani kwa upande wake alipokea gari aina ya Prado, alisema kuwa gari ile litamruhusu kuzunguka katika machifu na vijiji vya nyanza za juu za Uvira ili kuuliza kuhusu hali ya usalama. Utakumbuka kuwa magari haya yote yakiwa bado katika hali nzuri zinaweza kutumika kwa miaka kadhaa. Mkuu wa ofisi ndogo ya MONUSCO Uvira kasi Simibamba alisifu ushirikiano wa dhati wa viongozi hawa wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa. Jimboni Kivu Kusini toni moja na nusu za dhahabu kwa mwezi zinaendelea kutoroka mzunguko rasmi wa mauzo ya nje kwa sababu ya upelekaji haramu unaoendelea katika sekta hiyo ili kubadilisha mwelekeo huo, wasambazaji wa dhahabu walikutana hii siku ya kwanza tarehe tatu Julai huko Bukavu na wajumbe kutoka Kinshasa, wakurugenzi wa Primera Gold, kampuni ya serikali ambayo shughuli yake kuu ni uuzaji nje wa dhahabu. Tunapokea katibu wa kambi ya wakimbizi kutoka misheni ya Seka Vent huko Owicha, mji mkuu wa tarafa la Beni, huko Kivu Kaskazini. Atatueleza kuhusu hali ya watu waliokimbia makazi yao katika kambi mbalimbali mbali katika sehemu ya kaskazini ya manispa Owicha, lakini pia juu ya taratibu zote zilizowekwa kusaidia watu hawa waliohamishwa katika swala la afya na elimu. Jean Pierre Mutuli Kisubi. Anahojiwa na Marc Marofimbo. Bona Jean-Pierre, jambo. Jambo bona journaliste. Wewe, kama pia katibu ya kempi hii ya wakimbizi hapa Uisha, karibu na kanisa la Sekavete, tunaweza sema, vile tunaweza kuelewa hali ya maisha wakimbizi ya wakimbizi hapa ni namna gani? Hali ya wakimbizi hapa msite inakatala. Jua nini wakati tunasema inakatala, iko ukosefu ya vyakula ukosefu ya maji erezima, tukunapata kwanza nyumba tunalala mzuri, me ya kukula inashindikana kabisa. Hii nyumba ilichengewa kwenu na nani na tangu siku gani? Hii nyumba ilichengewa na NRC tangu mwaka wa elfu mbili makumi mbili na moja njo tuko hapo kuko na watoto wa masomo, wanasoma pia namna gani? Ungambo ya watoto wa masomo hawasomia, lakini kuna wamoja wamoja ambao wako kumasomo jirani, wanaendelesha kule, kwa mfano ku epe mbimbi. Na kunakuwa ingine masomo ambao haijulikana bado, karibuni hapo itajulikana. Inakuwa na epe pigme, watoto haba yanja masomo, tuna shukuru ya kusema itakuwa njo ane prochaine, tuendeleshe nao. Acha tuongelee maisha ndani ya kempi. Musaada, inawafikia gani na kwa muda kani? Musaada kusite haifike kama kawaida, inafikaka tu vatu vakisaleta wa pledoae. Kwa mfano nrs tukisalalamika, icbc ilileta ka kitu kidogo. Kumepita mwezi mbili na nusu, na tukunaendelea na kutoa ile malalamiko kama kutezi kuwa ingine ong inye na kia tusaidia mumasiku ambayo tunatarajia kuingia ndani hatukaa nitakuwa furaha sana mimi mpaka pale hatuyapata ya kukula na hatuyapata maji safi kabisa. Kama tutaongelea majukumu ya vijana na wasichana ndani ya kempi inapitika kwa namna gani? Yamaanisha naongelea vijana wanao umri wa miaka kumi na tatu hadi ishirini na tano. Kwa mfano kwa wale wa vijana kuanzia miaka kumi na tano kupanda kuna wale ambao wanajionesha ndani ya magrupe fulani fulani, kwa mfano, grupe mutuele na kunakuwa vile mm, uvijana wanakuwa vile na ekipe sportive sawa, ekipe ya watoto wa mbute wanakuwa hapo na kule ndani ya luvangira wanachangana hivi, tunakonstitue maekipe sasa. Hakuna mutu yeyote mwenye anapaswa kuwahudumia au ankadrema, ile njo maana tunasema ah, baikale kwanza, siku yenye mtu ataonekana anakuya na saidia ile maekipe yote. Tunaoza kuelewa hali sasa ya wakimbizi na wakaaji wa Oisha, mnapatana namna gani kuangalia ya kazi? Mnasaidiana namna gani? majadiliano yao ni kipi kwa ngambo ya wakaaji na wadeplace, yaani wakimbizi wa ndani ya site kuna uhusiano lakini, kwa kufanya kazi pamoja na wengine inashindikana, kwani wakati wanapoenda tafuta kufanya kazi wanakutanisha maadui, wanakuwa mashamba automatikma, wanarudia pasipo kufanya kazi lolote. Kwa mfano hapa Pwenti Konge, Mulolya Malibo, hakuna aktivite fulani yenye wanafanya kabisa, shuyakuogopa hali ya hewa. na wakimbizi unaowachunga hapa wanatokea wapi? kwa kweli ikiwa itaji ya dharura wala ombi ya dharura kwa sasa, ili wakimbizi wajisikie kama pia watu wengine, juu wanakuwa pia na haki zao kwa serikali. Utaomba nini? Napenda serikali itudumie kwanja na itufuatilie kwa ngambo ii nyetu, nateseka ndani. Juu NRC ilitufanyizia kujenga nyumba, tulishukuru na wakati wanatujengea nyumba tu haeziwezekana tukwe na lala ndani ya nyumba, kukosa vile ya kukula, na unaenda kutanisha. Njaa inaua watu na watu mingi wanakufa magonjwa ya bwaki, unakosa kama inatokana na nini hivi. Tunaomba guvernema yetu ya Kongo itusaidie sana kuanja hata juma yenye tunaanja kuendelea mpaka mwizi enye tutaingia hapo, itakuwa isafanya kazi mzuri sana. Katika Kivu Kusini, vyama vya wamiliki wa meli na wavuvi kwenye ziwa Kivu vinaalikwa kutumia hatua za usalama zilizowekwa na viongozi wa mkoa. Waziri wa uchukuzi wa mkoa anasema kwa masikitiko kwamba muda wa miezi tatu haujaruhusu wamiliki wa meli kuweka jaketi za kuokoa maisha katika boti zao, ili kuwalinda watu na mali zao. Hivi karibuni kwa mwaka, wengi wa wamiliki wa meli wanabeba wasafiri bila jaketi za kuokoa maisha. Janka Sami kwa ripoti. Waziri huyo wa uchukuzi jimboni Kivu ya Kusini anatetea usalama wa watu na mizigo yao mara wanaposafiri ndani ya chombo, ndiyo sababu Matia Limasi aliongoza kikao kati ya wavuvi wenyeji mitumbwi na mashua, viongozi wa polisi na wa baz naval ambao wanatumikia kwenye ziwa Kivu. Tumekuja hapa ni kwa ajili ya kusawanisha ni kusema mezire ambayo iliweza kukamatika na gouvernement provincial ya sidi Kivu, watu waielewe, waielewe wale wa armateur, ni wao wanakuwa wa partenere yetu na kunakuwa maservisi dapwi ni polisi la kistre ni comandema hii baz naval, ilibidi tunaikala sote pamoja Washike ile ambayo serikali iliweza kufanya, ni hiyo. Tumefanya kikao hapa kwa base naval. Tulipashwa enda fanya kikao kwa ofisi yangu, lakini niliona ya kwamba tukuje kufanya kikao hapa kwa base naval. Wakubwa wa base naval commandement ilete marekebisho kwa yale ambao wasikari wa jeshi yetu wa base naval wako wanashutumiwa, na ionekane ni kweli ama iko kweli kila upande ulipewa uhuru wa kujieleza moke bihinda jerome mwenyekiti wa wenyeji vyombo vinavyoendesha shughuli kwenye ziwa kivu shida ilikuwa juu ya reglementation ya navigation sur le lac kivu ku koma mesures zenyi ministere de tutele yani ministere de transport et voies de communication iliweka kwa ajili ya kureglementer kazi uchukuzi ya watu na biashara kwenye ziwa na tuliweza kufanya kikao apo kwenye ministeri la foi derniere hatukumaliza, ila farisi sasa tukuye tumalize devan le de militere de la force navale kusudi kila watu wajue nini inawahusu. Mamezizi zilikamatika. Lawama za wavuvi na wenye kuendeshea shughuli za kiuchumi kwenye ziwa kivu ni nyingi zidi ya wizara za usalama ziwani. Leonare Malekera, mwenyekiti wawo, anasema wananyanyaswa wakati wakifanya kazi yao. Nazani kufatana na biennitu, na komanda basi bale basoda yake benyi bako banafanya trakaseri kutukana batu kumai kufunga batu kubaelekezea bunduki. Anatupromettre kama atapima kubabadilisha atie wengine wengine, kwa msa tuone kama changement twene kama shangimeta ku c'est vrai. Ngambo zote mbili kulikuwa ubaya, sisi walikuwa wanatukondane ke hatweneze kuva majile de sauvetage. Uvuvi ndio unabaki moja kati ya shughuli ambazo wakaaji wa kando ya ziwa Kivu wanaishi kwa ajili yake kilimo cha mihogo na ndizi kimeharibiwa na magonjwa yanayokabili mimea. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Ripoti hiyo ndo inatupelekea mwisho wa idhaa hii. Asante kwa kutufuata. Kwa herini.