Copy? Oh, copy. Zaidi ya watu makumi mbili wanaodhaniwa kuwa wahalifu waliwasilishwa na polisi jana siku ya kwanza mjini Kinshasa. Wanashutumiwa katika utekaji nyara unaoendelea mjini. Kundi moja la vijana linafanya ugaidi katika tarafa la Kimvula jimboni Kongo Central ikijifanya kama ni wanamgambo wa Mobondo. Kamanda wa polisi wa pahali ndo walisema hayo, akiwaita wakaazi kwa utulivu. Watu wanne walikufa na wengine walipotea kwenye ziwa Tanganyika wakati wa kuzama kwa boti iitwayo Moses. Si kama nilivyotanguliza, zaidi ya watu makumi mbili wanaodhaniwa kuwa wahalifu wakiwemo askari polisi wanne na wasichana sita waliwasilishwa na polisi hii siku ya kwanza katika uwanja wa jengo la tarafa la Kinshasa. Ilikuwa mbele ya naibu waziri mkuu wa mambo ya ndani na usalama na kamanda wa polisi wa jiji. Wahalifu hawa wanaounda makundi mengi wanashutumiwa kuwa wahusika wa tukio la utekaji nyara ambalo linazidi kuushika kasi siku hizi katika mji mkuu. Kulingana na polisi, majambazi hao wanaiba, kubaka kuua na kupora mali za waasiriwa wao. Bidhaa kadhaa zilizoibiwa pamoja na vyombo vyao wanavyovitumia viliwasilishwa, ni hasa magari matatu aina st yanayojulikana kwa jina maarufu la kech, pikipiki saba pamoja na mapanga. Katika tarafa la Kimvula katika jimbo la Congo Central, wanamgambo wa Mobondo hawahusiki katika ugaidi na uporaji ambao raia wamekuwa wahanga hivi karibuni ni kamanda wa kituo cha polisi cha eneo la Kimvula kwa muda ambaye alithibitisha hilo. Anaongeza kuwa ukosefu wa usalama uliopo katika sekta ya Lulalumene unatokana na kundi la vijana wanaotumiwa na kiongozi wa tabaka kwa sababu ya mzozo wa madaraka ya kimila wanaojifanya wanamgambo wa Mobondo. Tunamsikiliza kamanda wa kituo cha polisi cha eneo la Kimvula kwa muda, Bosefe Ifinda Leon, kwa njia ya simu na nanaplurish mambo Anatafsiriwa na Ezekiel Muzalia inakuwa sasa siku chache kundi la wanamugambo wa Mobondo uliasili katika sekta la Lulalumene, lakini kwa shambulizi zote zenye kuendeshwa haiko wa Mobondo wa kweli, lakini ni kundi moja la vijana wanaotumika na kiongozi wa mtangamano wa Mbakini ambao unajipenyeza ndani ya vijiji mbalimbali mbali, kwa sababu ya mizozo ya uongozi wa kimila, vijana hawa wanapora mali ya raia kama vile mifugo na kuomba fedha kwa raia. Tuliorozesha watu wawili waliofariki, ni kama vile mwanamke mmoja aliyeuawa wakati wa shambulizi la kwanza la wasi wa kweli wa Mobondo ndani ya kijiji Kimbatakoba. Shambulizi la pili liliendeshwa ndani ya kijiji Kempisiala ambapo mtu mmoja mwenye kuwa na haki ya udongo aliuawa na Wambondo. Tunaomba raia wetu wawe kimya, tunatoka kupokea peleton ya eneo la kumi na la waskari watatumwa ndani ya sekta hiyo kwa ajili ya kulinda raia na mali yake. Katika Kivu Kaskazini, uratibu wa shirika la raia katika tarafa la Nyiragongo unasema una wasiwasi kuhusu hatima ya watu makumi tatu kutoka Kibumba na waliotekwa nyara na wanaodhaniwa kuwa waasi wa M23 katika tabaka Kibumba mwezi Juni mwaka jana muundo huu wa raia unathibitisha kuwa familia za watu hawa waliotekwa nyara katika mashamba yao hazina habari tangu walipotoweka hadi leo. Mambo Kawaya anasema alitahadharisha serikali ya Kongo, mashirika ya kimataifa ya haki za binadamu na Umoja wa Ulaya kuhusu hili, lakini bila mafanikio. Mtendaji huyu anahofia usalama na maisha ya wakulima hawa anasisitiza wito wake kwa viongozi husika wa kitaifa na kimataifa kwa ajili ya kuachiliwa kwao na waasi wa M23. Mambo Kawaya anaongea kwenye kipaza sauti cha Gabriel Wamenya. Maeneo ambayo zinadhibitiwa na M ishirini na tatu zinakuwa kwanza, na shida ya kwanza ni kuuliwa kwa watu, yaani maasasina, kunakuwa ile kuorozesha watu katika hiyo movement ya kwao kwa kinguvu, kunakuwa hiyo kukata miti ya wakaazi na kuenda kuihuzisha mlolezima katika maeneo ambayo zinadhibitiwa na serikali ya Kongo. Zaidi tutaongea kuhusu watu ambao waliweza kuwa aleve. Taarifa za mwisho kwa sasa zinaonyesha ya kwamba kati wale wale watu makumi tatu, kuna kwa wale ambao wamepelekwa waweza kuonekana changu, kuna kwa uh, wengine ambao wameonekana wamefariki, wengine wamepelekwa porini, wengine walipelekwa hata Rwanda, na sisi imetuletea hofu sababu kuna kwa mmoja ambaye aliweza kutoroka na tunaweza kumwona na tukaweza kuhojiana naye. Kweli ni mambo ya huzuni sana, na serikali iweze kuona jinsi inaweza ukafanya kuweza kutukomboa kwa sababu mabomu umepita kipimo. Juhudi zetu zote za kuwa na majibu ya viongozi wa kijeshi hazikufaulu. Tumepokea habari jana, siku ya kwanza jioni, watu wanne walikufa, wachache walipotea, na karibu watu makumi tatu walionusurika. Hii ni tathmini ya kuzama kwa boti iitwayo Moses iliyotokea Jumapili kwenye ziwa Tanganyika. Iko katika maeneo ya kijiji cha Kakindwa katika tarafa la Kalemie jimboni Tanganyika. Kulingana na kamishna wa ziwa la Kalemie ambaye anatoa taarifa, boti hii kutoka Moba kwenda Kalemie ilikuwa inabeba watu na magunia ya mahindi. Kujionea kwa macho kuhusu mgogoro wa kitaasisi unaotikisa jimbo la Tanganyika na namna ya kupata masuluhisho yanayohusiana nayo, hii ndiyo sababu ya ziara ya wajumbe wa maseneta waliofika Jumapili hii huko Kalemi. Kwa mujibu wa seneta Jean Bakomito, mkuu wa ujumbe huo, matarajio ya uwezekano wa kufunguliwa tena kwa bunge la mkoa wa Tanganyika ni mojawapo ya malengo ya ujumbe huo. Tume huru ya taifa ya uchaguzi SENI inasema imezingatia wapiga kura wa Ruchuru, masisi na Kwamut, na kwamba kwa wakati ufaao itaendelea na uandikishaji wao. Haya ni majibu ya SENI kwa Adolphe Muzitu, mkuu wa chama cha siasa Nouvel Elan, aliyepokelewa siku ya kwanza hii mjini Kinshasa na mkuu wa SENI. Muzitu ambaye anaamini kuwa chama chake hakitaingia kwenye uchaguzi bila sehemu hii ya wapiga kura. Pendekezo lingine kutoka kwa Muzitu ni kujumuishwa kwa vyama vya ESD na Nuvele La katika orodha ya Lamuka. Katika ofisi ya SENI, tume ilifafanua kuwa hii haikuwa ndani ya mamlaka yake. Fuata Adolfe Muzitu kwenye maikrofoni ya Sambadimuke. Tulimulomba apa mwisho ya maandalisho kama atakuwa tayari kukusanya dola milioni mia tano yenye anayo lazima juu ya kumalizisha maandalisho. Alisema kama iko naongea na serikali na siku zinakuya ataweza kutosha dola milioni mia moya na ataendelea na maandalisho mpaka makuta inaenea. Ile namuna ya kufanya haiko sawa na tunawaza kama inabidi kutia msukosuko tulibaambia kama tunapenda twende mwisho ya maandalisho na bidii ya katiba, serikali inabidi itoshe makuta na maonyo mazuri ambayo iko mbele, na inajulisha kama pamoja na FMI serikali itapokea dola milioni mia tano ya kusaidia, na tunawaza kama ile makuta inaweza kusaidia maandalisho ya uchaguzi. Siaminiye kwa heshima ya bidii ya katiba ambayo walitia kwa sababu ya pesa Inawezekana nusu itaenda ngambo ya maswali ya ndani na ile ingine nusu njo itapatikana juu ya seni. Nusu haitakuwa ndani ya bidii na tutakuwa mu maswali ya atari. Siku ya tano mkuu wa seni alikuwa amepokea wapinzani Fayulu, Matata na Bolengetenge akiwakilisha Mwezi Katumbi pamoja na Sesanga. Katika Kivu Kusini, njaa imepamba moto katika maeneo ya vijijini na hasa katika tarafa la Walungu. Ili kunusurika, wakulima wanaelekeza macho yao katika jiji la Bukavu ambako wanakuja kununua bidhaa za msingi za chakula kama vile unga wa muhogo, unga wa mahindi na mchele. Bado wengine wanauza ardhi yao ili kuongeza idadi ya watu wasio na kazi katika jiji la Bukavu. Kutokana na hali hiyo, jumuiya ya wananchi wa Nduba walio ndani ya Kadendu wanaendeleza namna ya kukabiliana na hali hiyo. Jean Kasami anatuelezea zaidi. Ni kusema umoja wa wazaliwa wa nduba wanaoishi Bukavu na mahali pengine wameunganisha wakaaji ndani ya kikundi cha watu makumi mnane na saba katika lengo la kuweza kupiganisha pamoja upungufu wa kilimo na ufugo kwa maelezo ya mwenyekiti wa Kadendu na ambaye ni mjuzi wa elimu ya kilimo na ufugo, Metre Thierry aliambia wakaji wasiendelee kushutumu kwamba udongo hautoe mazao, wakati udongo wenyewe unadai ulishwe mbolea. Injenia akishikamana na kamati ya uongozi wa Kadendu anasema wanapiga hatua kushinda vita vya njaa inayosumbua wakaji. Kipimo cha unga wa muhogo ambacho kilikuwa kinauza franka elfu moja kinakuwa leo franka elfu ine. Aldegonde na Munene, msimamizi wa groupement, anaalika wakaji wajitowe kwa kazi. Tulikutanana na batu ya kadendu mkadri ya kudevelope kwetu. Deja hapa tunaweza kuwa na pakao sawa wa teknisi wanaeza tusaidia tuke fikiria ku ile lengo ya kupata stokaji ya maproduksio. Miti ya matunda elfu makumi mbili mitindo aina mbalimbali itapandwa kwenye eneo nzima la groupement, mfano ambao wazaliwa wanduba wanataka usambazwe popote panakabiliwa na njaa. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Katika jimbo la Manyema, uwindaji wa wanyamapori umefungwa tangu tarehe moja Julai. Uamuzi huu unaofanywa kila mwaka ulitangazwa na mkuu wa kitengo cha mazingira na maendeleo endelevu mkoani, baada ya taarifa kwa vyombo vya habari iliyosainiwa na waziri anayesimamia Vesan, Josue Beloko Mulolongo anasema kuwa hatua hiyo ni kuruhusu wanyama kuzaliana kwa sababu, kwa mujibu wake, kipindi hiki kinaendana na ujauzito wa wanyamapori. Tunapokea katibu wa kambi ya wakimbizi kutoka misheni ya Sekavent huko Oicha, mji mkuu wa tarafa la Beni huko Kivu Kaskazini atatueleza kuhusu hali ya watu waliokimbia makazi yao katika kambi mbalimbali mbali katika sehemu ya kaskazini ya manispa Oicha, lakini pia juu ya taratibu zote zilizowekwa kusaidia watu hawa waliohamishwa katika swala la afya na elimu. Jean Pierre Mutuli Kisubi anahojiwa na Mark Marofimbo Bona. Jean Pierre jambo ona journaliste, tunaweza kuelewa hali ya maisha ya wakimbizi hapa ni namna gani? hali ya wakimbizi hapa msite inakatala, jua nini? Wakati tunasema inakatala, iko ukosefu ya vyakula, ukosefu ya maji erezima. Tukunapata kwanza nyumba tunalala mzuri, me ya kukula inashindikana kabisa. Hii nyumba ilijengewa kwenu na nani? ina tangu siu gani? Hii nyumba ilijengewa na NRC tangu mwaka wa elfu mbili makumi mbili na moja njo tuko hapo. Kuna watoto wa masomo wanasoma pia namna gani? Ungambo ya watoto wa masomo hawasomya, lakini kuna wamoja wamoja ambao wako kumasomo jirani wanaendelesha kule, kwa mfano ku ep mbimbii na kuna kwa ingine masomo ambao haijulikana bado. Karibuni hapo itajulikana, inakuwa na ep pigme watoto awayanja masomo. Tuna shukuru ya kusema itakuwa njo ane prochaine, tuendeleshe nao. Acha musaada, inawafikia namna gani na kwa muda kani? musaada kusite haifike kama kawaida inafikaka tu watu wakisaleta wa pledoae kwa mfano NRC tukisalalamika ICBC ilileta ka kitu kidogo. Kumepita mwezi mbili na nusu na tuku naendelea na kutoa ile malalamiko kama kutezi kuwa ingine ONG inye na paswa kia tusaidia mumasiku ambayo tunatarajia kuingia ndani atukaa nitakuwa furaha sana me, mpaka pale hatuyapata ya kukula na hatuyapata maji safi kabisa. Tunaweza kuelewa hali sasa ya wakimbizi na wakaaji wa oisha. Mnapatana namna kani? Kwa njia ya kazi mnasaidia namna kani, majadiliano ao ni kipi? kuna uhusiano lakini, kwa kufanya kazi pamoja na wengine inashindikana, kwani wakati wanapoenda tafuta kufanya kazi wanakutanisha maadui, wanakuwa mashamba automatikma, wanarudia pasipo kufanya kazi lolote. Kwa mfano hapa pointi Konge, Mulolea Malibo, hakuna aktivite fulani yenye wanafanya kabisa, sio kuogopa hali ya hewa na wakimbizi unao wachunga hapa wanatokea wapi? Kwa kweli walitoka ase mamove oicha unakuwa ase chachani sa mboko na wengine wengine kutoka mahali mbalimbali, sawa kule mutuei otomabere mbalimbali mbali kabisa. Kwa serikali utaomba nini? serikali itudumie kwanja na itufuatilie kwa ngambo iinyetu, tunateseka ndani juu NRC ilitufanyizia ya kujenga nyumba, tulishukuru. Na wakati wanatujengea nyumba, haeziwezekana tutukwe na lala ndani ya nyumba, kukosa vile ya kukula, nunaenda kutanisha. Njaa inaua watu, na watu mingi wanakufa magonjwa ya bwaki, unakosa kama inatokana na nini hivi. Tunaomba guvernema yetu ya Kongo itusaidie sana kuanja, hata juma na tunaanja, itakuwa isafanya kazi mzuri sana. Tunakushukuru sana ndio, mimi ndimi nakushukuru bwana journalist. Radio Okapi dossier en Swahili katika Kivu Kusini. Vyama vya wamiliki wa meli na wavuvi kwenye ziwa Kivu vinaalikwa kutumia hatua za usalama zilizowekwa na viongozi wa mkoa. Waziri wa uchukuzi wa mkoa anasema kwa masikitiko kwamba muda wa miezi tatu haujaruhusu wamiliki wa meli kuweka jaketi za kuokoa maisha katika boti zao, ili kuwalinda watu na mali zao. Hivi karibuni kwa mwaka wengi wa wamiliki wa meli wanabeba wasafiri bila jaketi za kuokoa maisha. Jean Kasami kwa ripoti. Waziri huyo wa uchukuzi jimboni Kivu ya kusini anatetea usalama wa watu na mizigo yao mara wanaposafiri ndani ya chombo. Ndiyo sababu Matia Limasi aliongoza kikao kati ya wavuvi wenyeji mitumbwi na mashua, viongozi wa polisi na wa base naval ambao wanatumikia kwenye ziwa Kivu. Tumekuja hapa ni kwa ajili ya kusawanisha, ni kusema mezire ambayo iliweza kukamatika na gouvernement provincial ya sidi Kivu, watu waielewe, waielewe wale wa armateur, ni wao wanakuwa wa partenaire yetu, na kunakuwa ma service d'appui, ni polisi la kisre, ni commandement hii base naval, ilibidi tunaikala sote pamoja Washike ile ambayo serikali iliweza kufanya, ni hiyo. Tumefanya kikao hapa kwa Baz Naval. Tulipashwa enda fanya kikao kwa ofisi yangu, lakini niliona ya kwamba tukuje kufanya kikao hapa kwa Baz Naval, wakubwa wa Baz Naval commandement, ilete marekebisho kwa yale ambao wasikari wa jeshi yetu wa Baz Naval wako wanashutumiwa, na ionekane ni kweli ama iko kweli kila upande ulipewa uhuru wa kujieleza. Moke Bihinda Jerome, mwenyekiti wa wenyeji vyombo vinavyoendeshea shughuli kwenye ziwa Kivu, shida ilikuwa juu ya reglementation ya navigation sur le lac Kivu, kukoma mesure zenye ministere de tutele, yani ministere de transport et voie de communication iliweka kwa ajili ya kureglemente kazi uh, uchukuzi ya watu na biashara kwenye ziwa, na tuliweza kufanya kikao hapo kwenye ministere la fois derniere hatukumaliza, ila farisi sasa tukuye tumalize devant de militere de la force navale kusudi kila watu wajue nini inawahusu. Mamezizi zilikamatika. Lawama za wavuvi na wenye kuendeshea shughuli za kiuchumi kwenye ziwa Kivu ni nyingi zidi ya wizara za usalama ziwani. Leonare Malekera, mwenyekiti wao, anasema wananyanyaswa wakati wakifanya kazi yao. Nadhani kufatana na vyengi tunazungumuza na komanda basi bale basoda yake benyi bako banafanya trakaseri kutukana batu kumai kufunga batu kubaelekezea bunduki. Anatupromettre kama atapima kubabadilisha atie wengine wengine komusa tuone kama changement taku c'est vrai. Ngambo zote mbili kulikuwa ubaya, sisi walikuwa wanatukondane ke hatueneze kuva majile de sauvetage. Uvuvi ndiwo unabaki moja kati ya shughuli ambazo wakaji wa kando ya ziwa Kivu wanaishi kwa ajili yake. Kilimo cha mihogo nandizi, na ndizi kimeharibiwa na magonjwa yanayokabili mimea. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Habari za Mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Huko Beni, jimboni Kivu Kaskazini, angalau makandideti mia mbili walishiriki wikendi katika shindano la kitaifa la kujiunga na shule za kijeshi za FARDC. Ni meya wa jiji la Beni ndiye aliyezindua rasmi mashindano haya yaliyofanyika katika shule ya msingi ya Jeneral Chiko Chitambwe iliyo kwa umbali wa kilomita kumi na mbili magharibi mwa mji wa Beni, kwa mujibu wa Kapteni Antoni Mwalushai, msemaji wa Operesheni Sokola ya kwanza. Mashindano haya yanahusu shule kadhaa za kijeshi zikiwemo chuo cha kijeshi, ujasusi wa kijeshi, shule ya maafisa wa ngazi ya chini, afya na utawala wa kijeshi. Huko Uvira katika Kivu Kusini, askari walinda amani wa MONUSCO mia saba na nne wakiwemo wanawake saba walipambwa jana siku ya kwanza kwa ushujaa wao na kazi nzuri iliyofanywa kwa mwaka mmoja chini ya bendera ya Umoja wa Mataifa. Sherehe hizo zimefanyika katika kambi ya Wapakistani mbele ya maafisa wakuu wa sekta ya operesheni Sokola ya pili ya kusini mwa Kivu Kusini, kamanda wa Wapakistani wa, wa brigedi ya Kivu Kusini na waziri wa mambo ya ndani wa jimbo hilo. Tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata, kwaherini.