Radio Kapi. Oh, kapi. Kundi moja la vijana linafanya ugaidi katika tarafa la Kimvula jimboni Kongo Central likijifanya kama ni wanamgambo wa Mobondo. Kamanda wa polisi wa pahali ndo alisema hayo akiwaita wakazi kwa utulivu. Ujumbe wa maseneta umewasili pa Kalemie ili kwenda kujionea kwa macho mzozo wa kitaasisi katika bunge la Tanganyika kwa kutafuta suluhisho. Katika Kivu Kusini njaa imepamba moto katika tarafa la Walungu, wakazi wanaenda kununua bidhaa za msingi za chakula katika jiji la Bukavu. Mjambo na karibuni kwa wote. Katika tarafa la Kimvula katika jimbo la Congo Central, wanamgambo wa Mobondo hawahusiki katika ugaidi na uporaji ambao raia wamekuwa wahanga hivi karibuni. Ni kamanda wa kituo cha polisi cha eneo la Kimvula kwa muda ambaye alithibitisha hilo. Anaongeza kuwa ukosefu wa usalama uliopo katika sekta ya Lulalumene unatokana na kundi la vijana wanaotumiwa na kiongozi wa tabaka kwa sababu ya mzozo wa madaraka ya kimila wanaojifanya wanamgambo wa Mobondo. Kamishna mkuu Bosefe Ifinda Leon anathibitisha kwamba uharakati wa majambazi hawa tayari umesababisha kifo cha mtu na unaendelea kuleta hofu kwa raia. Afisa huyu wa polisi katika eneo la Kimvula anawahakikishia watu kikosi kutoka eneo la kumi na mbili la kijeshi tayari kimewasili katika mji mkuu wa tarafa la Kimvula, kitakuwa hivi karibuni katika sekta hii. Jiji la Kananga limerekodi visa vingi vya ujambazi katika siku za hivi majuzi. Miongoni mwa yaliyotokea wikendi, kuna wizi wa pikipiki na mauaji ya mvulana mdogo wakati wa uvamizi wa nyumba na watu wenye silaha. Shirika lisilo la kiserikali la mwanamke mkono mkononi kwa ajili ya maendeleo FMD linasikitishwa na ukimya wa viongozi katika kukabiliana na hali hii. Mkurugenzi wa shirika hili nchini ambaye pia anasikitishwa na wizi wa wafanyabiashara wa fedha jijini na majambazi anatoa wito kwa polisi kuhakikisha usalama wa watu na mali zao. Huko Ituri mmoja wa viongozi wakuu wa wanamgambo maimai wanaoitwa Endosil wenye makazi yake katika kijiji cha Bafwasende katika usultani wa Bandaka katika tarafa la Mambasa amekamatwa na jeshi la FRDC. Ilikuwa wakati wa operesheni za kijeshi wiki iliyopita dhidi ya kundi hili lenye silaha katika tarafa hilo. Msemaji wa jeshi huko Ituri anaonyesha kuwa huyu anayejitangaza kuwa jenerali ndiye muhusika wa ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu katika eneo hili la uchimbaji madini. Luteni Jules Ngongo anakaribisha ushirikiano wa wananchi ambao kwa mujibu wake wamelitahadharisha jeshi kuhusu mahali ambapo wanamgambo hawa walikuwa wamekimbilia. Kama nilivyotanguliza kujionea kwa macho kuhusu mgogoro wa kitaasisi unaotikisa jimbo la Tanganyika na namna ya kupata masuluhisho yanayohusiana nayo. Hii ndiyo sababu ya ziara ya wajumbe wa maseneta waliofika jumapili hii huko Kalemi. Kwa mujibu wa seneta Jean Bakomito, mkuu wa ujumbe huo, matarajio ya uwezekano wa kufunguliwa tena kwa bunge la mkoa wa Tanganyika ni mojawapo ya malengo ya ujumbe huo. Tunamsikiliza kwenye kipaza sauti cha Pole Munanga. Tumetumwa na serikali ili kuruhusu kukusanya taarifa za mgogoro uliopo kati ya serikali ya mkoa na bunge la mkoa ili baraza letu lijaribu kupata suluhisho zinazoruhusu mkoa kufanya kazi zake kwa kawaida na kwa maelewano kwa faida ya nchi na jimbo la Tanganyika. Tutakutana na wabunge wote na tutawakumbusha kila mtu kuweka faida ya jimbo mbele. Kwa hiyo ni muhimu kwa kila mmoja kuona mambo katika mwelekeo mmoja kwa uzalendo mkubwa. Naamini kwamba tunaweza kufaulu na mwenendo huo. Wajumbe hao wakikubaliana kuhusu mambo kadhaa, tutatoa taarifa hizo ili tuweze kutoa mapendekezo kwa serikali, pamoja na mambo mengine ya kufunguliwa kwa bunge la mkoa, wanabunge wetu wa majimbo wanatanganyika tu na DRC kama nchi non kele Tume huru ya taifa ya uchaguzi Seni inasema imezingatia wapiga kura wa Ruchuru, Masisi na Kwamut, na kwamba kwa wakati ufaao itaendelea na uandikishaji wao. Haya ni majibu ya Seni kwa Adolphe Muzito, mkuu wa chama cha siasa Nouvel Elan aliyepokelewa siku ya kwanza hii mjini Kinshasa na mkuu wa Seni. Muzito ambaye anaamini kuwa chama chake hakitaingia kwenye uchaguzi bila sehemu hii ya wapiga kura. Pendekezo lingine kutoka kwa Muzito ni kujumuishwa kwa vyama vya Ecide na Nouvelle lan katika orodha ya Lamuka. Katika ofisi ya Seni, tume ilifafanua kuwa hii haikuwa ndani ya mamlaka yake. Swala lingine lililoshughulikiwa ni lile la ufadhili wa mchakato wa uchaguzi. Siku ya tano, mkuu wa Seneti alikuwa amewapokea wapinzani Katumbi, Fayulu, Matata na Sesanga. Katika Kivu Kusini, njaa imepamba moto katika maeneo ya vijijini na hasa katika tarafa la Walungu. Ili kunusurika, wakulima wanaelekeza macho yao katika jiji la Bukavu, ambako wanakuja kununua bidhaa za msingi za chakula kama vile unga wa muhogo, unga wa mahindi na mchele. Bado wengine wanauza ardhi yao ili kuongeza idadi ya watu wasio na kazi katika jiji la Bukavu. Kutokana na hali hiyo, jumuiya ya wananchi wa Nduba walio ndani ya Kadendu wanaendeleza namna ya kukabiliana na hali hiyo. Jean Kasami anatuelezea zaidi, ni kusema umoja wa wazaliwa wa nduba wanaoishi Bukavu na mahali pengine wameunganisha wakaaji ndani ya kikundi cha watu makumi manane na saba katika lengo la kuweza kupiganisha pamoja upungufu wa kilimo na ufugo. Kwa maelezo ya mwenyekiti wa Kadenduna ambaye ni mjuzi wa elimu ya kilimo na ufugo, Maitre Thierry aliambia wakaji wasiendelee kushutumu kwamba udongo hautoe mazao wakati udongo wenyewe unadai ulishwe mbolea. Injenia akishikamana na kamati ya uongozi wa Kadendu wanasema wanapiga hatua kushinda vita vya njaa inayosumbua wakaji. Kipimo cha unga wa muhogo ambacho kilikuwa kinauza franka elfu moja kinakuwa leo franka elfu ine. Aldegonde na munene msimamizi wa Groupema anaalika wakaji wajitoe kwa kazi. Tulikutanana na batu ya Kadendu mkadri ya kudevelope kwetu deja hapa, tunueza kuwa na pata au sawa wa teknisia, tunueza tusaidia tuke fikiria ku ile lengo ya kupata stokaji ya maproduksio. Miti ya matunda elfu makumi mbili mitindo aina mbalimbali itapandwa kwenye eneo nzima la Groupema mfano ambao wazaliwa wanduba wanataka usambazwe popote panakabiliwa na njaa. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Katika jimbo la Manyema, uwindaji wa wanyamapori umefungwa tangu tarehe moja Julai. Uamuzi huu unaofanywa kila mwaka ulitangazwa na mkuu wa kitengo cha mazingira na maendeleo endelevu mkoani, baada ya taarifa kwa vyombo vya habari iliyosainiwa na waziri anayesimamia Vesan Josue Beloko mulolongo anasema kuwa hatua hiyo ni kuruhusu wanyama kuzaliana kwa sababu, kwa mujibu wake, kipindi hiki kinaendana na ujauzito wa wanyamapori tunamsikiliza katika maneno haya yaliyokusanywa na Florence Kizalunga. Barua ya mheshimiwa waziri mwenye kuhusika na mazingira, aliyeandika kibarua yake, ambao inakataza watu wote kuhuzisha kusafiri au kufuga nyama kuhii masiku tokea tariki mbili Julai hadi tariki makumi tatu Septemba mwezi wa tisa. Hatuwezi kuhuzisha kuua au kufuga nyama ya pori tunavizia nyama izalani. Sijui mimi nilizalika hapa Kindu, nagua hapa Kindu. Leo niko na miaka makumi sita na sita. Zamani tungali watoto, ukaenda njia ya kalima kila mwingine tukawa tunakuta liani, banaonyesha y kusema kuko nyama ya bei ya kuuzisha. Hautatembea kilometri tano au munane haujaona makako inakatiliza barabara, lakini leo nyama yote inataamalizika haionekanake tena, ata kachimba bulongo ule baleka banamwita mokombe kwa kumwona inakuwa shida. makako usise ifo kwenda ku kilometre arobaini au sitini ni naenda kuona makako yawe kuua ile yote, nini juu nyama inauawa kiolela ule. Wowote mwenye atatia shingo ngumu, bila shaka watamshika na Enda Gorogoroni katika tarafa la Beni wakazi wa kata ya Kongo ya Sika ya manispa Kasindi Lubiria, kilomita makumi nane na tano kutoka Beni wanakosa maji ya kunywa, hali ambayo ndiyo chanzo cha magonjwa yanayotokana na maji katika eneo hilo. Raia wanatoa sauti ya kilio na kuomba viongozi kukomesha tatizo hili. Mark Marofimbo anarejea kutoka eneo hilo. Hii hapa ripoti. Azimio la kitongoji Konasika ndio yakosa maji safi. Anita Njavake. Mkaaji wa kitongoji kongwe ya sika, maji ni shida sana pale kwetu. Kupata maji ko vigumu sana. Maji tunakunyaka tu vimaji vya ovyo, vimaji vya kushuka bo wazungu wakaletaka pale vimaji mwa hivi ya semedere mbele. Maji vrema haitufalie, ni maji ya kidogo selogisi mugini shapanuka sana ni maji ya kidogo sana. Vrema ile ni magonjwa nyeko sana tena sana juu ya maji Natuambia tujikinge juu ya kukunya maji ya ovyo ovyo, au hatuna maji ifo, tunjue yenye tutumie juu, hatuna maji vrema. Viongozi wa mahali wasema kwamba tayari wameshatoa malalamiko hii kwa ngazi za juu na pia kwa wafadhili wanaotumika kwa sehemu ya maji na usafi wa mazingira, ila malalamiko yao yaendelea kuongoja ya tu majibu. Nikiripoti toka Beni, mimi ni Mark Marufimbo kwa neba Radio Okapi. Radio Okapi invité en soi Vyama vya wamiliki wa meli na wavuvi katika Ziwa Kivu vimejitolea kuongeza ufahamu kwa wanachama wao wa kufuata kwa uangalifu uvaaji wa jaketi za kuokoa maisha wakati meli ikisafiri ili kuokoa maisha ya watu endapo meli ikianguka. Maelewano haya yalichukuliwa mwishoni mwa mkutano uliofanyika Bukavu jimboni Kivu Kusini na waziri wa uchukuzi wa mkoa kwa tahadhari ya waendeshaji wa Ziwa Kivu na huduma za usaidizi za serikali. Mkutano huo hadi makamanda wa jeshi la wanamaji na polisi wa ziwa waliushiriki mgeni wetu ni mkuu wa chama cha waendeshaji wa ziwa Kivu, Leonard Malekera, katika mahojiano na Jean Kasami. Jambo bwana. Jambo journaliste. Mulikuwa katika kikao na waziri wa uchukuzi jimboni pamoja na komanda wa naval na hata polisi yenye kuhusika na usalama majini, nini mulizungumuzia? Tulizungumuzia vitu mingi sana, entre autres namuna batu yetu armateur na njoo vile sasa ministre aliona ya muhimu ni kukuya kufanya reunion hapa force navale pour que tuonge pamoja na baautorite komanda base na bati yake tuangalie kama tunaweza kupata solution kwa ile problem. Kweli tunatosha solution mzuri kidogo hapa kwenyi tunatoka mu reunion. Mambo gani ilikuwe na wakera zaidi na ambayo leo munahisi kwamba mumejifunua wazi? Ilikuwa i mambo sana sana ya gufunga wavuvi wetu donc wa arumatere wa peshere kumai, ilikuwa ni kufungiwa kila siku. Forse navale natuma basoda kumai, polisi lakistri natuma inatuma bapolisye ku kumai, unakuta baforse navale banafunga bapolisye banafunga. Aloru ilikuwa trakaseri mwaka bambi sana ku niveau ya lake Kivu na kunivoya barumatere yetu na bapeshere yetu. Kuna fikiri kupitia mazungumzo, mnamaliza kufanya munamaliza matrakas izo matrakasiri taisha. Nazani kufuatana na byenyi tunazungumza na komanda bazi, anaprometre kama atafanya yake yote bale basoda yake benyi bako banafanya trakaseri, kutukana batu kumai kufunga batu, kubaelekezia bunduki. Anatuprometre kama atapima kubabadilisha, atie wengine wengine, kwa musa tuone kama changement etaku. Ubaya ulikuwa upande wa waaskari, ndiyo nanyie, mlikuwa na ubaya gani ambao mumeona kumbe ilikuwa makosa na mutarekebisha? C'est vrai, ngambo zote mbili kulikuwa ubaya. Sisi walikuwa wanatukondaneke hatuweze kuvaa magilet de sauvetage parce que gilet de sauvetage inasaidia watu wakati ya, ya ajali fulani fulani mwa maji. Wavuvi wetu wengi hawakuwa waneneza ile magilet de sauvetage, na wengi utakuta wako nazo mezenyi zilisha zeeka zaidi. Alors tulipata kompromis kama tutasensibilize wale wapesheri wetu na wale mater, kusudi ile magilet de sauvetage zikuwe au moins kama mukila mutumbu muko ne fiske 30 personnes ou 50 personnes, kukikuwa ta 5 personnes yina kosa, wale wa wa wa mare wenye kuwakumaji wapime kukomprandre na ile na waza. Ilipita vizuri. Sababu gani leo watu wengi wa vijiji vya kandokando kando ya ziwa wanaonekana kukimbilia kazi ya uvuvi? Hakuna kazi zingine zinaendeka huko vijijini kwe ni ju, c'est vrai hakuna makazi zingine ziziko kweli mashamba zenyi walikuwa, walikuwa wanalima zile mashamba hazitoi tena kitu. Migomba yenyi ilikuwa inasaidia watu wakamula pombe wanasomesha mwa watoto, migomba nayo ilishaka kufa juu ya ugonjwa ya kama mozaike kama vitugaya lor bote wanakosa makazi ilishakuwa. Sasa wakati mtu anaoesha fio wake akipata valeri ile ng'ombe moja anakimbilia kufanya ile kazi ya uvuvu Wakati mtu anauzisha ana kashamba kake kadogo anapata lufuranga kidogo, anakimbia kuuza kafile anagatia mumai, alors akuna makazi zingine zenyu ziko kule kwetu kuma interier. Nakushukuru sana huko Kivu Kaskazini, kambi ya matibabu ya usemi imefunguliwa tangu siku ya sita tarehe makumi mbili na nne Juni huko Goma, kwa wagonjwa waliopasuliwa hivi majuzi kwa midomo. Mpango huu unatoka kwa kituo cha hospitali ya Betsaida kwa ushirikiano na shirika la kikristo la Smile Train. Kambeni hiyo itakayodumu kwa karibu siku kumi itawahudumia watoto na watu wazima, watakaonufaika bila malipo. Je, ni matokeo gani ambayo tayari yamepatikana? Ripoti ya siku iliyoandaliwa na Bernarde Nyangi. Kampeni hiyo yalenga kuwapa watoto na watu wazima wanao ugumu kusema tiba za kuwasaidia. Tiba hizo zatolewa na waganga wataalamu wa utuba. Zawadi Mugahu, mama ya mtoto mmoja mfaidika, utoa hapa ushuda wake. Wakati ni mzalaka watu wakanichekelea sana. Wakajiuliza kama mtoto gani nimezala. Lakini kwa leo nashukuru Mungu na Ismaili kwa kazi ambayo ametenda jamaa mtoto wangu. Mtoto akokuwa na jua hata sema. Lakini kwa leo Ismaili na inatuma na jua sema. Ulikuwa unamwambia aseme papa, anasema mama. Mamake yake binakuwa na mshini. Lakini kwa leo kwa hii masomo Luanja amemfundisha. Na mimi nashukuru Ismaili kwa kazi ambayo imefanya sana kwa kwake. Mganga mtaalamu wa otuba toka shirika la Smile Train nchini Cameroun, ni watoto wala watu wazima waliofaidika na upasuaji wa malazi ya fant palatine ama bec de lievre ndiyo watafaidika. Herman Ngungu Shinda ni watoto wala watu wazima waliopasuliwa malazi za mdomo kupasuka na wanao ugumu wa kusema. Tumeweka mchakato wa mazoezi na unahusisha wazazi, ili kiisha tiba hizi waendeleshe mazoezi yale nyumbani hadi uponaji uwa kukamilika. Muganga Louange Luseko, ortopediste kwenye hospitali ya Betesda sebse ya Ndosho, unena kwamba matunzo yale yatolewa kwa bure. Ndio tunawaambia wote wakuye, matunzo yote ni kwa bure kuanzia kusherergi ama operation wanawatunza kwa bure, wanawapatia matunzo ya nutrition ama ya kuwasaidia sante yao ikuwe tena mzuri, nao ni kwa bure. Na kwa sasa wameongeza ingine ya kuwafundisha sasa kusema mzuri, kwa sababu wale ambao wamezaliwa na ile shida ya fant wanakuwa na ugumu kwa kuongea maneno zimoja, zimoja. Kwao kusema papa inakuwa, mama inakuwa kugumu kwao, na kusema bebe ina shanje na gioka bebe. Huyo huongeza kuridhishwa na matokeo iliyofikiwa hadi sasa, kwa sababu watoto ambao tulianza nao kwa sasa, naona wamoja wamoja kabisa, wamekazana. Sie tunasema imepitika vizuri, kwa sababu leo ni siku ya mwisho na tunaona mabadiliko kwa watoto ambao tulianza nao, hawawezi sema maneno zimoja zimoja, lakini leo unakutana mtoto anasoma vizuri na anaeleweka na watu ambao iko pembeni yake. Ikumbuka kwamba tokea miaka kaza sasa hospitali sebse ya Betesta mjini Goma ya andaa kampeni za upasuaji kwa bure wa watoto waliozaliwa na mdomo kupasuka kupitia msaada wa shirika lakichristus Miltren Goma. Nyange, Radio Okapi. Ni mwisho wa habari. Asante kwenu wote mlioungana nasi, kwa herini.