Lengo ni kuimiza wakaaji kuhusu hatari ya sehemu ambazo inakuwa na upungufu ya oksijeni, ni kusema ni mahali ambapo kafika unashindwa kupumua na unaweza kufariki, na kuwaimiza pia kuhusu hatari ya hiyo mazuku kwa wanyama wetu wa ufugo. Mwezi ambayo imepita, kuna kijana ambaye alikuwa akitafuta kwenda kuchukua kuku mbili ambazo zilifariki kwenye hizo sehemu na akafariki naye pia, na hata aliyekuwa kiongozi wa um, protection civile nalitaka kuenda kukomboa maisha ya mkimbizi mmoja ambaye alikuwa ameanguka kwenye shimo ambao kunapatikana mazuku, naye akatoweka vile vile. Hata na mbuzi mmoja nayo iliweza kupoteza uhai. Na kwa kuanzisha hiyo kampeni, ni kusema ni kuleta waku viongozi, pia raia kwa kujua hiyo shida ni gani na shida hiyo inapatikana kwenye sehemu gani, sababu kuna hiyo vitu ambao wanaita vionyesho ama mapano za alerte mazuku. Hiyo vionyesho vimepotea. Kiongozi wa kata la Verde de Simitima alitufasia kama vionyesho vimoya vilitumikishwa kama makuni, na hata vingine vionyesho ambavyo vilikuwa vya chuma viliweza kupelekwa kwa sehemu ambayo wanaita vichuma, na hiyo imeongeza hatari ya watu kufariki, sababu kwa macho hawezi kujua sehemu ambapo kunapatikana mazuku, na hiyo vionyesho ama hiyo mapano ndio ilikuwa tu alama ya macho inaweza kusaidia kwa kutambua hiyo ni sehemu ya hatari, na kwa kufanyisha hiyo kampeni g na mazukuni kwa kusema, tunapokea ushuhuda ya raia ambao wameishi mazuku ambao wanaweza kutuambia kwetu, tuliishi mahali fulani, uh, na tulikuwaka kana jua zamani, kuku zilikuwa zinakufiaka pale, wanaweza kushuhudia yale. Tunaenda pia kwa wataalamu wa mazingira ambao wanapaswa kutupatia maoni yao kuhusu hatari ya mazuku. na matumaini yenu ni nini? Na matumaini yetu ni kwamba kampeni hii, wakati inakuwa ikifanyika, watu watajifunza kuishi na mazuku na pia itasukuma wakuu viongozi kwa kukamata hatua mbalimbali mbali, kwa kuweka vionyesho. Hiyo itatusaidia kwa kuweza kuepuka vifo mbalimbali ambavyo vinakuwa vikiripotiwa ndani ya jimbo letu. Kwa leo hii tunaweza sema wakazi wa Goma biko na hatari, kufatana na kukosa ya ile mapano ya kuonyesha kama fasi fulani koko mazuku, hatari inakuwa kubwa sababu ukosefu ya hiyo vionyesho inatuma watu wengi wanaweza kufariki, nikusema hatari iko pale sababu hiyo nafasi za mazuku kunakwa zaidi sana. Hiyo ambayo wanaita COD iko aina ya gesi ambayo haina harufu na haiwezi kuonekana kwa macho, haina rangi. Ni kusema ukafika kwenye sehemu ile, mara moja pumuzi na kata, na miongoni ya wahanga munapatikana sana walevi ambao kila mara anaweza kuanguka, na kwa kuanguka anaweza kuanguka fasi kwenye anashindwa kupumua na kushimama na kwa ngufu, pia watoto ambao wanakuwa wafupi sana na ambao wanaweza kufika kwenye sehemu zimoja wanashindwa kupumua na kufariki pia. Kuna kwa hiyo nyama za ufugo wakubwa fanya nini? Hakuna, wakubwa fanya nini nini? Hakuna, wanapashwa juu ya kuhimiza raia kama fasi fulani kuko hatari ni kusema serikali ya Kongo inapashwa weka kwa haraka vionyesho zaidi sana. Watoto wanatafuta kuingia kwa wakati wa likizo sababu wanakuwa kwa mtihani ya mwisho wa mwaka, watakuwa wengi mitaani wakitembea na kuzagazagaa. Hofu yetu ni kwamba watoto waende wapatikane kwenye sehemu za mazuku sababu ya ukosefu ya hiyo Onyesho. Na kwa sasa hatuwezi kusema kikamilifu ni sehemu gani kunapatikana mazuku isipokuwa tukusema, ndani ya kata la lakini, kuna wataalamu wa OVG ambao walifanya kartografi ni kusema iko ni kama vile mafunzo fulani ambao li, na utafiti fulani ambao ilifanyika kwa kuonesha kikamilifu sehemu gani na gani ambapo mnapatikana hiyo mazuku. Buona, Daniel, makasi. Radio Kapi, tunapiga Asante sana, Denise