Oh, okay. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imepiga hatua kwenye fursa zake za kuvutia wawekezaji. Hayo yalisemeka jana siku ya tatu mjini Kinshasa wakati wa toleo la pili la kongamano la hatari la nchi ya DRC lililoandaliwa na Wizara ya Fedha. Mitihani ya serikali inaisha siku ya nne hii nchini. Tarafani Chugu Jimboni Ituri, askari wa Monusco walisindikiza wanafunzi mpaka Fataki ambako mitihani ilifanyika kwa ulinzi wao. Huko Kivu Kaskazini, mke wa mwanajeshi kutoka kambi ya Birue katika Walikale ameshtaki afisa mmoja wa kijeshi mahakamani kwa kumutesa, wakati alidai malipo ya mume wake. Karibuni kwa wote na hii ndo habari kamili. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imepiga hatua kwenye fursa zake za kuvutia wawekezaji. Ukadiriaji wake umepanda kutoka tano pointi moja juu ya kumi mwaka jana hadi tano pointi tano, hasa kutokana na utendaji wa uchumi mkuu na usimamizi wa fedha za umma. Haya ndiyo yanaibuka kutokana na uwasilishaji wa ripoti ya hatari ya nchi ya DRC iliyoandaliwa na shirika la Afrika la Bloomfield Investment Corporation ilikuwa siku ya tatu hii mjini Kinshasa wakati wa toleo la pili la kongamano la hatari la nchi ya DRC lililoandaliwa na wizara ya fedha. Muundo huu unaanzisha ramani ya hatari ya DRC kwa kuangazia uwezo wake, fursa na maeneo ya kuboresha. Waziri Mkuu Jean Michel Sama Lukonde ambaye anafurahia maendeleo hayo anasisitiza juhudi za serikali za kuboresha mazingira ya kijamii na kiuchumi nchini ili kuvutia wawekezaji na washirika wa maendeleo. Kuchochea soko la umeme nchini DRC kwa maendeleo ya maeneo ya vijijini na pembezoni mwa miji, hili ndilo linalofaa zaidi la kikao cha siku tatu ambacho kitamalizika siku ya nne hii mjini Kinshasa. Tangu siku ya pili, kikao hicho kimeleta pamoja watendaji karibu mia mbili katika sekta ya umeme, ni kwa mpango wa Anse, ofisi ya kitaifa ya huduma za umeme na nishati katika maeneo ya vijijini na pembezoni mwa miji. Katika siku hizi tatu, Anse pamoja na watendaji binafsi na washirika mbalimbali mbali, wa kitaifa na kimataifa, wa kiufundi na kifedha, wanakusudia kuchunguza matamanio ya serikali ya Congo kufikia kwa mwaka elfu mbili makumi mbili na tano, kiwango cha asilimia makumi tatu nchini katika maeneo ya vijijini na kando ya miji tayari. Kuanzia mwezi huu wa Julai hadi Oktoba, kulingana na ANSE, takriban mitambo midogo makumi mbili ya usambazaji umeme itafanya kazi katika baadhi ya maeneo ya vijijini nchini. ANSE inashikilia kuwa ni wakati wa kuboresha mikakati inayofaa ya usambazaji wa umeme katika maeneo ya vijijini na pembezoni mwa miji. Kulizinduliwa hii siku ya pili katika kituo cha biashara cha Muchacha huko Lwalaba, maabara ya kisasa zaidi ya kituo cha utaalam tathmini na uthibitishaji wa thamani ya madini. Mkurugenzi mkuu wa CES alikuwa wakati wa hotuba yake katika wiki ya madini ya DRC iliyoandaliwa huko Lubumbashi, anatoa umuhimu wa maabara hii hasa kwa makampuni ya madini na kwa wachimbaji wadogo. Siku ya nne hii ni mwisho wa mitihani ya serikali huko Ituri. Baadhi ya wakuu wa shule za bure katika tarafa la Jugu wanapongeza askari wa MONUSCO kwa kutoa usindikizaji wa magari ambayo yaliwarudisha wanafunzi mia mbili makumi mbili na tano hadi Fataki ambako ndiko vituo vya mtihani wa kitaifa vilifunguliwa. Wengi wao ni watoto wa wazazi waliohamishwa ambao wengi wao wanaishi kwenye kambi. Lengo ya usindikizaji huu pia ilikuwa kulinda msafara katika eneo hili ambapo watu wenye silaha wanafanya mashambulizi ambayo yanawavizia wapita njia mara kwa mara. Na katika jiji la Beni, mkuu wa jimbo ndogo la elimu ya msingi na sekondari anatoa angalisho kwa wanafunzi ambao wamezoea kuvuruga mwisho wa mtihani wa serikali. Olivier Matsoro alisema hayo jana, siku ya tatu, siku moja kabla ya mwisho wa mtihani huu wa kitaifa. Katika hafla hii alidokeza kuwa maafisa wa polisi watatumwa katika vituo vyote vya mitihani ili kuwalinda wanafunzi wanaomaliza mitihani. Isabel Ukunabo, mke wa mwanajeshi kutoka kambi ya kijeshi ya Birue huko Walikale, anakashifu mateso aliyotendewa siku ya kwanza na afisa mmoja wa kijeshi wa kambi hii. Kambi ya kijeshi ya Birue iko kwa umbali wa takriban kilomita makumi nne kutoka mji mkuu wa tarafa la Walikale. Kulingana na taarifa zake mwenyewe, alichapwa viboko vikali na askari kwa amri ya afisa huyu kabla ya kuondolewa kwenye kambi hii kwa sababu ya kudai malipo ya mume wake ambayo inasemekana kwamba imeibiwa. Juhudi zetu hazikufaulu siku ya tatu hii kupata majibu ya afisa husika tukisalia huko Kivu Kaskazini, raia mmoja wa Ufaransa anahukumiwa kifungo cha miaka tano cha utumwa wa adhabu na faini ya dola elfu mia nne makumi nane kwa biashara haramu ya madini ya Kongo. Adhabu hiyo ilitolewa na mahakama ya kibiashara ya Goma hii siku ya pili mwishoni mwa utaratibu wa kimahakama wa papo hapo. Stefan Gianesini, raia wa Ufaransa anayeishi Uswizi, alikamatwa Jumapili tarehe makumi mbili na tano Juni katika uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Goma akiwa na sehemu mbili za dhahabu bandia. Bernarde Nyangi ni kisha siku mbili ya misambo, ndiyo muamuzi mkuu kunako mahakama ya biashara Daniel Sumbala alitangaza hukumu hiyo zidi ya bwana Stefan Gianisini huko akimhukumu kununua na kupatikana na madini kinyume ya sheria, kuendesha magendo ya mipakani na utakatishaji fedha. Mhukumiwa alionekana kufadhaika na uko akahaidi kukata rufaa. Ikumbuke kwamba mashirika za usalama zilimushika Jumapili bwana Gianiseni kwenye uwanja wa ndege wa Goma akiwa na mikuo miwili za zahabu, ila kiisha uchunguzi mahabarani ilionekana kwamba hayo aikuwa zahabu ila mchanganyiko wa shaba na zinki. Akipewa kesi hicho Bwana Emmanuel Makanda, mkata mashtaka mkuu kunako mahakama kuu ya Goma, alipendelea kuifungua kesi hicho kwenye mahakama ya biashara iliyoisambisha kwa hali ya ghafla. Watetezi wa mshtakiwa waliambia mahakama kwamba mteja wao aliibwa na kundi cha wanabiashara wamoja aliokuwa akiojana nao kuhusu biashara ya kilo 15 ya madini, huko alikuwa tayari amewapa kiwango cha kwanza cha takriban dola thamanini elfu za Kimarekani. Goma, Bernardin Yangira, Radio Okapi. Kwa habari za dini katika ulimwengu wa Kiislamu, leo hii tarehe makumi mbili na nane Juni Waislamu wanasherekea Tabaski ambayo ni siku kuu ya kondoo. Huko Manyema, kama katika miji mingine, tamasha hili lilisherekewa kwa fahari katika maeneo tofauti zilizochaguliwa kwa lengo hiyo. Florence Kizalunga alitembelea baadhi ya maeneo. Hii hapa ripoti yake. Manyema, chipuko la Islamu, sikukuu ya Tabaski ilisherekewa kwa shangwe katika jumuiya tatu na katika msikiti kuu wa Kindu. Popote walipokusanyika kuabudu, waislamu walialikwa katika hafla ya sikukuu hii kuheshimu ahadi zao, msamaha na upendo kwa jirani. Mwanasheria Amurani Yuma, imamu mkuu wa taasisi ya Kiislamu ya Manyema, anatoa ujumbe huu: tunapasha kuwa wacha Mungu, wenye kumwogopa Mungu, wenye kufata sheria ya Mungu, wenye kuacha magomvi wenye kupenda umoja na wenye kumtizama na kusali kwa sababu ya nchi yetu na kwa sababu ya jimbo letu la Maniema. Ni siku ya kugawanya, ni siku ambayo imetuomba tukue na mahaba mingi, tukule na wengine ijapokuwa yule ambaye unakuwa naye karibu, karibu haiku mwislamu, ni vema kukula naye pamoja sababu leo ni furaha na ni sherehe ya watu wote. Baada ya muda wa kuabudu, waislamu walitembelea baadhi ya familia maskini, ambapo ilibidi kushiriki kinywaji kwa sababu sikukuu ya Tabaski pia ni wakati wa kushiriki toka. Kindu, Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Okapi. Huko Beni katika jimbo jirani la Kivu Kaskazini, maelfu ya waumini wa Kiislamu walikusanyika siku ya tatu hii kwenye uwanja wa kumi na tano Oktoba kwa ajili ya kusherekea siku kuu hii inayoitwa pia siku kuu ya kondoo. Katika hafula hii mwakilishi wa ibada katika mkoa wa Kiislamu wa Beni aliwaalika waumini wa Kiislamu inanukuu kufanya mazoezi ya kupenda jirani na juu ya yote kupigana na tabia ambayo siyo ya Kiislamu kwa ajili ya kurejesha amani katika mkoa huu. Mkuu mpya wa chuo kikuu cha kikatoliki cha Bukavu, UCB, ndiye mgeni wetu, anasema amedhamiria kuitangaza zaidi taasisi hii ambayo kwa sasa ina wanafunzi zaidi ya elfu nne. Profesa Jiselin Balaluka Bisimwa alisema hayo wakati wa kuingizwa kwake kazini rasmi pa Bukavu siku ya sita tarehe makumi mbili na nne Juni. Tunamsikiliza katika mahojiano haya na Jean Kasami. Profesa Jisli Bisimwa Balaluka, jambo jambo sana. Unatoka kutawazwa kama vile kiongozi wa university ya katolika isebe. Hmm, unaelewa shida sababu kwa mwalimu hapa kuisebe tangu zamani. Mambo gani ndio utashikilia kwenye mstari wa mbele? Ya kwanza, tutaweza kustabilize wafanyakazi wa university, tutaikala nao, tuzungumuze kusudi tuweze kujua namna gani tutapanga kazi, na kila mutu afanye kazi yake kama gisi nafaa, na asikie kama university imempatia fasi yake alipenda kuwa nayo ndani ya university. Ya pili, tutajikaza kusudi masomo ya wanafunzi ipitike katika salama, wanafunzi waikale, wafike kumasomo, wale wanaoenda kalambo wapate transport yao kama kawaida, wasipoteze nguvu mingi kukimbia kubarabara, wakose nguvu ya kuweza kusoma. Tutajikaza pia maauditoire zikuwe na hali inayopashwa kuwa kusudi watoto wasome vizuri Utaongeza mabase, ama utafanya nini? Tutatia komision itakao kuwa na walimu na wanafunzi, na tutajua tuna namna mbili ya kutengeneza ile mambo. Ya kwanza ni kutafuta mabasi zingine kusudi tuongeze, na ya pili ni kuzungumuza na waprive wenye wanaweza kutusaidia kufanya ile kazi ya kutransporte wanafunzi. Decision tutaikamata ndani ya komision, me lazima tukamate decision Mwai mwezi utafanya nini kusudi uboreshe uhusiano kati ya walimu na nyinyi viongozi wa chuo? Tutajikaza kusudi organe de gestion zipitike kila siku kama vile zilipangiwa, na tutalomba kila mutu aliyepangwa kukuwa ndani ya organe de gestion awe ndani, na tutajikaza kusudi tuwatie muhali yenye kila mutu anaweza kusema ile inayokuwa kwa roho yake, ile amewaza kusudi tuweze kuitatua juu ya meza, hapana chini ya meza. Unaweza kufanya picha kidogo ya Isebe? Isebe ni university katolika ya Bukavu, iliungwa mwaka elfu moja mia kenda makumi manane na kenda. Imeundwa na Askof Aloise Mulindwa Mutabesha. Imeanza kwanza na fakulte ya droit na ekonomi na Recteur Abe Mulago Vincent, kisha ikaendelea ikaongeza faculté ya medicine au afya, ikaongeza faculté informatique, na kwa leo tunakuwa na faculté saba tu. Tunakuwa pia na architecture. Tumeanza na wanafunzi kama 500 lakini kwa leo tuna wanafunzi elfu ine tumeanza na walimu chini ya walimu kumi lakini leo tumekuwa na walimu zaidi ya makumi sita na tumekuwa na wa chef de travaux zaidi ya makumi tano Ni kusema personele ya ICB yote inafika sasa karibu mia mbili na japo kwa mbele walikuwa kama grupe ya watu makumi mbili Rektor Gisle uh, Balaluka Bisimwa, nakushukuru aksanti. Nami na washukuru. Radio Kapi, dosi en Swahili. Katika Kivu Kusini, wanafunzi makumi nne na moja wa jiji la Bukavu ndio washindi waliobahatika kupata udhamini wa ubora wa chipunda wenye thamani ya dola elfu kumi na nne za Marekani. Walipewa zawadi yao wakati wa hafla maalum tarehe kumi na saba Juni katika ukumbi mkubwa wa chuo cha Alfajiri. Washindi wakuu wawili walitangazwa kuwa wanafunzi bora zaidi wa mwaka uliopita wa masomo na walipewa kila mmoja dola elfu moja za Kimarekani. Wanafunzi wengine walipokea kiasi cha kuanzia dola mia mbili hadi mia nne. Ripoti ya Sintia Bashizi inasomwa na Jean Batiste Ntonga. Ishara Miriel na Benjamin Jibu Maroi walipata halama makumi mnane na kenda kwa mia, mwaka wa masomo elfu mbili makumi mbili na moja elfu mbili makumi mbili na mbili katika bak ya kwanza ekonomi, na halama makumi mnane na tano pointi saba kwa mia katika mkondo wa informatiko wote wawili ni wa UCB Miss Academia. Akiwa na furaha tele, aeleza ninashukuru sana sukuru sana, initiative ya bourse ya bek inatupatia chance shanse ya kuendelesha masomo ya kupata makuta pour kijuu ya kulipa mafrase akademike. Unaweza kuwa na akili na unakosa ma moyen za za kuendelesha masomo me avec e bourse inatusaidia kuendelesha masomo si fait juste kupata un certain pourcentage élevé ku masomo et puis on a utapata bourse nita kusaidia kuendelesha masomo, donc ya maana ni kutumika kila siku hizo. Dola 1014 zimetolewa na wafadhili makumi saba na wawili katika vipindi sita. Bourse ilitoka kwenye dola 2000 hadi 1014 cha muhimu ni kwamba watunukiwa wa mbele yao waligeuka wafadhili. Liliane na Bintu, ilikuwa ya maana kwangu kupartisipe kwa hii inisiative jwa kusaidia baetudian surtout baetudian benye biko na akili meku amesema kutoa mchango wake kwa kuinua ujuzi katika elimu. Wakati mimi napita katika barabara za Goma, wananiambia sio serikali najenga barabara, lakini ni wakaaji, wafanyabiashara. Unajua, ni hiyo tunasema pedagoji kama kwa mambo ya usomi. Mtu bure kama mimi anafanya miaka sita, anakusanya pesa, anazifikisha kwa ukomo wake, anapana ripoti. Tuna wafanyabiashara, tuna wanasiasa. Ni kusema hii mfano inaweza kuigwa. Kwa kifupi, kama inabakia tu hii fellowship ambao nimeanza nitakuwa na huzuni, ningipenda vijana hawa wenye kupata riziki hizi wakaji wenye kuona waseme kama kumbi watu wote hawajakufa katika nchi hii, inawezekana kubadilisha Kongo kwa uhaki na kwa uaminifu. Kipindi cha saba cha bourse d'excellence Chimpunda kilianzishwa hiyo hiyo siku ya sita tarehe kumi na saba Juni. Zaidi ya dola elfu mbili zimekwisha kuwa katika mfuko. Vyuo sita vimechaguliwa ni kama ESP, ESM, ESDR, IOB, CB na IA. Habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, baadhi ya watendaji makumi tatu wa shirika la raia na viongozi wa kimila kutoka tarafa za Masisi, Nyiragongo na Ruchuru wanatoa wito wa kuhamasishwa dhidi ya uharibifu wa mbuga la wanyama la Virunga walitoa ombi hili baada ya siku ya kutafakari iliyoandaliwa na shirika lisilo la kiserikali la IDPA jana siku ya tatu, huko Munigi katika tarafa la Nyiragongo. Watendaji hawa walisema kwamba sekta za kusini na kati ya mbuga la Virunga zimeharibika sana. Hii ni kutokana na kuchukuliwa kiharamu na usafirishaji haramu wa rasilimali za mimea na wanyama na mtandao wa mafia ukiwemo waasi wa M23 wanaomba hasa serikali ya Kongo kurejesha amani katika eneo hilo. Tukibaki huko Kivu Kaskazini, kamanda wa eneo la kijeshi la makumi tatu na nne, Jenerali mbezo mbele Bruno anatoa angalisho kwa mtu yeyote ambaye anajiita au ambaye anafanya jambo kupitia jina la kikosi cha kujilinda kinachojulikana kama wazalendo mbele ya waandishi wa habari jana, siku ya tatu mjini Goma, kiongozi huyo wa kijeshi anataka kila mpiganaji abaki akiwa katika kundi lake lenye silaha, bila kutumia neno wazalendo ambalo linachanganya leo, akihimiza mpango wa vijana wapiganaji kwa lengo kuu la kizalendo kupigana na mchokozi. Anaamini kuwa baadhi ya vikundi vya wazalendo vinacheza mchezo wa adui, wakati vingine vikifanya uzalendo kwa niaba ya nchi. Ni mwisho wa habari za asubuhi ya leo. Asante kwa kutufuata.