Oh, kongamano la tatu la kitaifa kuhusu chanjo dhidi ya polio nchini DRC linafungwa leo mjini Kinshasa, lilianza jana huko Beni jimboni Kivu kaskazini. Wakulima wanashindwa kufika mashambani mwao wilayani Graben tangu miaka miwili sasa kwa sababu ya ukosefu wa usalama. Jumuiya ya kitaifa ya wazazi wa wanafunzi ya Congo, ANAPECO, linasema limeridhishwa na uendeshaji mzuri hadi sasa wa mitihani ya serikali katika jimbo lote la elimu la Ituri. Ya kwanza ha mujambo na karibuni kwa wote, na hii ndio habari kamili Kulifunguliwa jana siku ya pili mjini Kinshasa kongamano la tatu la kitaifa kuhusu chanjo na kutokomeza polio nchini DRC. Kongamano hilo linafungwa leo siku ya tatu na rais wa jamhuri. Katika siku ya kwanza, lilikuwa swali hasa la kuorodhesha ahadi za vikao viwili vya awali kwa lengo la kuimarisha mpango wa kawaida wa chanjo nchini. Hakika, katika tamko la Kinshasa la mwezi Julai 2019, wakati wa kongamano la kwanza DRC ilijitolea haswa kufikia mwaka elfu mbili makumi mbili na saba chanjo ya angalau asilimia 75 kwa watoto ambao walikuwa wamechanjwa kikamilifu kabla ya umri wa mwaka mmoja. Ikumbukwe kuwa wakuu wa mikoa, viongozi wa kitaifa na mikoa, pamoja na washirika kadhaa wa kitaifa na kimataifa wanashiriki katika mkutano huo. Katika tarafa la Beni miaka miwili tayari imepita tangu wakazi wa eneo la Graben hawana tena namna ya kufika mashambani mwao. Hii ni kwa sababu ya ukosefu wa usalama unaoendelea katika eneo hili. Hali ambayo ina madhara makubwa kwa hali ya kijamii na kiuchumi ya eneo hili la kilimo. Baadhi ya viongozi wa eneo hilo wanatoa wito wa kuharakishwa kwa operesheni za pamoja za kijeshi zinazofanyika katika eneo hilo ili kurejesha usalama hii ingeruhusu watu kupata ardhi yao. Sadamu Patanguli, shujaa mmoja wa kijamii anaelezea kwamba muda wa kilimo cha maharagwe unapita sasa, wakati wakulima hawawezi kufika shambani. Jimbo la Congo Central linakabiliwa na uharakati wa majambazi wa barabarani kwenye barabara ya kitaifa nambari moja. Kamishna wa muda wa polisi jimboni anatangaza uwekaji wa timu za polisi katika maeneo yasiyo salama barabarani, ili kupigana na kuwasaka majambazi hawa. Tangazo hili lilitolewa hii siku ya kwanza mwishoni mwa gwarida kwa jibu kwa operesheni ya mwisho ya majambazi wa barabara kuu katika mji wa Lukala katika eneo la Mbanzangungu. Kuanzia sasa teksi zote zilizo na madirisha ya giza zimepigwa marufuku kuzunguka katika jiji la Kinshasa. Hii ni mojawapo ya hatua zinazochukuliwa na serikali ya mkoa kukabiliana na ongezeko la visa vya utekaji nyara wa abiria kutoka kwa teksi, teksi za basi na pikipiki, ambazo zinazingatiwa siku hizi katika mji mkuu. Kwa mujibu wa waziri wa mambo ya ndani wa mkoa, jambo hili linafanywa na watu wasiojulikana wanaoiba kubaka na kupora mali za raia. Hatua hizi zimo katika tangazo iliyotolewa kwa umma hii siku ya kwanza. Pole Munanga kwa maelezo zaidi. Katika taarifa hii kwa vyombo vya habari serikali ya mkoa wa Kinshasa inasema inasikitishwa na kuzuka upya kwa utekaji nyara, ambayo unasababisha ukosefu wa usalama katika mji mkuu na kutatiza uhuru za watu wa Kinshasa. Hivyo, ili kupigana na jambo hili, anadai kuchukua idadi fulani ya hatua. Hii ni hasa kukatazwa mzunguko wa teksi na madirisha yenye rangi, kupunguza idadi ya wasafiri hasa kwa teksi na pikipiki. Serikali ya mkoa wa Kinshasa inatoa wito wa kuwa angalifu pia kuwashutumu watuhumiwa wote na washirika wao wanaojitahidi kuvuruga utulivu wa wakaaji wa Kinchasa ili wakabiliwe na ukali wa sheria. Hata hivyo, wizara jimboni wa mambo ya ndani ulinzi na sheria ya mkoa unahakikisha kuhusika kwa maofisi zote za usalama za jiji ili kuhakikisha usalama wa wasafiri kwenye trafiki ya mjini. Hali ya usalama bado ni ya kusikitisha katika tarafa la Kwamuta tuko katika jimbo la Maindombe. Karibu watu makumi mbili waliuawa hii siku ya kwanza, tarehe makumi mbili na sita Juni mwaka tunao, na wanamgambo wanaojulikana kwa jina la Mobondo, ambao walijifanya kama majambazi wa barabara kuu karibu na kijiji cha Mulunu. Ni mbunge wa taifa Gi Musomo ndiye anatoa taarifa kwa wanahabari, taarifa zilizothibitishwa na kiongozi wa kijiji cha Mulunu kwa muda Alan Cobo. Irene Mboma amekusanya habari hii. mwandishi wetu wa Kindu Florence Kizalunga kwa usomi ukosefu huu mpya wa usalama ulitokea mapema Jumatatu, kilomita chache kutoka kijiji cha Mulunu kilicho katika eneo la Kwa Muto huko Maindombe, kulingana na naibu wa kitaifa Gimusomo. Hawa ni wafanyabiashara kutoka kijiji cha Buku ambao walienda kununua bidhaa za kilimo katika kijiji cha Mulunu. Njiani waliangukia katika shambulizi la washambuliaji wenye silaha kutoka kwa wanaojiita wanamgambo wa Mobondo. Takribani watu ishirini wameuawa kwa bunduki hizo huko kwa mtu karipoti mwana bunge huyo. Kufuatana tu naye, kuna vijana walikwenda kuchukua magunia yao ya mihogo. Wakiwa njiani, walikutanana na wavamizi wa mobondo ambao waliwavamia, walifanya shambulizi la kuvizia, na vijana hao waliposhuka kwenye gari, mobondo waliwaua kwa silaha za moto. Akiwasiliana kuhusu swala hii, kaimu mkuu wa kijiji cha Mulunu anadhibitisha taarifa hiyo na kutoa takmini sawa kulingana na Alec kombo gari hilo lilikuwa limebeba takribani zaidi ya watu makumi tatu. Mbali na waliouwawa, wengine waliponea chupuchupu chupu na wengine kuchukuliwa mateka na wanamgambo hao ambao nao walichoma moto gari hilo katika jimbo la Maindombe, ambako tunasalia. Mbunge wa jimbo hilo David Bisaka anakaribisha uamuzi wa CENI ambao umerudisha nyuma shughuli ya uandikishaji na utambuzi wa wapiga kura katika tarafa la Kwamut kufuatana haswa na vikwazo vya usalama. Kuanza kwa operesheni hiyo katika eneo hili kulipangwa hii siku ya kwanza tarehe makumi mbili na sita Juni mwaka tunao. Kwa mwakilishi mchaguliwa huyu wa Kwamut, seni ilifanya vyema kurudisha nyuma operesheni hii, kwa sababu katika eneo hili la nchi amani bado haijarejeshwa, na sehemu kubwa ya watu wamekimbia katika maeneo mengine, wakikimbia ukosefu wa usalama wa washambuliaji anaonyesha kuwa operesheni hii huko Kwa Mut inaweza tu kufanyika baada ya amani kurejeshwa katika eneo hilo na serikali na jeshi. Kama nilivyotanguliza huko Ituri, jumuiya ya kitaifa ya wazazi ya Kongo ANAPECO imeridhishwa na uendeshaji mzuri hadi sasa wa mitihani ya serikali katika jimbo lote la elimu la Ituri ya kwanza na hii licha ya ukosefu wa usalama ulio katika maeneo mengi na ugumu wa malipo ya karo za shule kama gharama za kushiriki mitihani hii ya kitaifa. Shirika hili la wazazi wa wanafunzi linasema kwamba lilizungumza na viongozi, ili wanafunzi wote wakiwemo ambao hawajalipa karo husika waweze kuingia kwenye vyumba vya mitihani bila malipo. Habari kuhusu mitihani ya serikali wanafunzi. Wa Ngenge Kati kutoka jimbo la elimu la Kivu Kaskazini ya tatu huko Walikale hawakuweza kushiriki mtihani huo hii siku ya kwanza. Iko katika tabaka wa Loa Yungu, karibu kilomita mia moja makumi tano kutoka mji mkuu wa tarafa la Walikale. Sababu ya jambo hilo ni kwamba wanafunzi wasio wa kawaida ambao waliandikwa kama wanafunzi wanaojifundisha na ambao hawakuridhika na hali yao ya kuandikwa hivyo walivamia kituo hicho cha mtihani. Waliharibu majengo na kupasua makaratasi ya maswali ya mtihani. Wanafunzi waliokuwa tayari shuleni kwa mtihani waliondoka na kukimbia kila mmoja katika njia yake kwa sababu ya kutosajiliwa kwa waandamanaji kama wanafunzi wa kawaida kwenye orodha. Naibu mkaguzi mkuu wa mkoa anasema kuwa hiyo ni tukio kubwa. Jean-Baptiste Hategekimana Salongo anasema amearifu ukaguzi mkuu kwa ajili ya mahitaji muhimu. Tunamsikiliza kwenye mikrofoni ya Denis Lukeso. Passation... Siku ya kwanza ya mtihani tarehe 26 Juni, kulikuwa taharuki kubwa iliyotukia katika senta ya Ngenge kwenye tulisubiri kuwapokea wanafunzi mia sita hamsini na tano, ila miongoni mwao kulikuwa na wanafunzi wasio wa kawaida na waliochukuliwa kama vile wakandideti wa kujitegemea, na hayo haikuwafurahisha, na ghafla kukawa na vurugu. Hawa walivunja vyote vyumba vya shule hadi kupelekea wanafunzi wote kukimbia. Vitabu vya maswali vyote vilipasuliwa. Nimekwisha arifu viongozi, na kwa sasa ni viongozi kwa ngazi ya taifa ndio watachukua msimamo wa mwisho. Kwetu sisi, tunazidi kufuatilia swala lile, ila tukiona kwa ya kwamba vurugu yanaendelea, tutashurutishwa kuhamisha senta hiyo ya mtihani wa serikali. Hali kiusalama inazidi kuwa tulivu chini ya uchunguzi wa wazalendo wa eneo lile, ni kusema mtihani itafanyika. Mgeni wetu ni meya wa mji wa Kindu Auguste Atibu Mulamba alichukua hatua ya kupiga marufuku misafara yote ya sherehe baada ya kutangazwa kwa matokeo ya shule tarehe moja Julai. Kwa nini, wa mji huo anajibu kwa maswali ya Florence Kizalunga. Meya wa mji, Auguste Atibu Mulamba, jambo. Jambo sana. Umetoka kuchukua hatua moja ya kukataza watu wote kutembea ama kufanya karavani siku ya matangazo, yaani matangazo ya mwisho wa mwaka, ni itakuwa uh, tarehe moja uh, Julai inaokuja. Tungependa kujua kwa nini kuchukua hiyo mpango. Nadhani tuliona miaka iliyopita, kisha matangazo ya mwisho wa mwaka, wanafunzi na wazazi wote wanatembea katika mabarabara, wanafunga manjia, wanaleta makelele na vile vile kunakuwa hata ajali yenye inatukia, na ndio maana tuliona ya kama, kwa kumaliza ile maneno inatuomba kukataza kutembea njiani, sababu tu mtoto alipata nusu kwa masomo. Kama mtoto anapata nusu, haiko kubarabara ndio kwenye wapasha kumfanyia shangwe, lakini shangwe inapashwa kufanyika nyumbani. Kila ule mzazi anakamata mtoto wake mwenyewe alipata kwa kuwa iko na furaha anaenda naye kunyumba. Hatukatazi watu kufanya shangwe, lakini shangwe ile haiwezi kufanyika katika njia, haiwezi kufanyika barabarani, sababu kunakuwa matukio mabaya yenyewe tulienda kuona miaka iliyopita. Na utaambia nini wazazi wa moja wenye wamewaza kwamba kwa kufanya hiyo shangwe ni namna moja tu kwao kuweza kusisimua wengine watoto waendelee na kusoma na kuweza kusisimua hata wengine wazazi waweze kupeleka watoto wao shuleni? Ile ni uongo, sababu yenye tunaona ni kusema ya kama kila ule mzazi anapenda kuonyesha kama ye ndio iko na mwae zaidi kupita mwingine huyu, sababu mwingine alifanya hivi, na mimi nifanye vile vile. Inakuwa sawa vile mapimano, inafaa sa vile mashindano kati ya wazazi haiko kustimulia watoto kwenda kwa masomo, sababu yenyewe rais wetu mheshimiwa Felix Antoine Tshisekedi alifanya ile ndio kustimulia, wakati anafanya gratuite ya enseignement de base, ile inastimulia watoto kwenda wengi kwa masomo, na vile vile kuna kwa partenaire ya serikali wenyewe wanatuunga mkono kusudi waankuraje watoto kwenda kumasomo, kwa masomo kwa upekee watoto wanawake wende kwa masomo sababu so, vile UNICEF inafanya. We mzazi ukipenda katika familia yako watoto wengi wengi kwa masomo, basi wale wengine wanapata nusu, unawafanyia shangwe kwa huko nyumba, na wewe na ndugu wao wataona ya kama kweli waifanyia ndugu yetu shangwe, na sisi vile tukifanya nguvu mwaka utakao kuja watatufanyia shangwe na sisi vile vile. Na kutakuwa malipizi gani kwa wale wote ambao hawataashika hiyo mpango ambao umechukua leo? Sheria iko wazi, wakati wewe mtu una gene circulation, wakati unafanya tapage, wakati unaweza ku occasioner hata ma accident circulation Sheria iko pale na malipizi inaambatana na makosa yenyewe mutu anafanya katika barabara, na hiyo malipizi itakuwa tuko watembeza pikipiki ama, na wazazi na watoto pia wako concerné. Nadhani wote kuko ma responsabilité. Tunaanza na wazazi, sababu wazazi ndio wenyewe wanaanza kutengeneza ile shangwe kwao kwanja kunyumba, wanatayarisha shangwe, na vile vile wasimamizi wa masomo nao vile vile wanaankurazhie ile pratique na tunaenda kuona hata watransporter notama wa motar pa nafasi ya kube, ya kubeba mtu mmoja, wanabeba watu wawili watatu wane hata watu sita katika nini, pikipiki moja, na inaenda kuleta ajali mingi. Mtu anaweza kupata nusu lakini kisha kifo, ile kupata itamsaidia na nini tena? Basi, kwa kumaliza, Amea, una ujumbe gani kwa wazazi wote ambapo wanakusikiliza uh, kwa wakati kama na huu namna nzuri ya kufurahisha watoto wetu, ni kisha matangazo tunaenda nao nyumbani. Kila ule anafanya shangwe ya watoto au ya mtoto wake nyumbani, kwake haiko kubarabara, ndio kwenyewe utaenda kufanya demonstration de force, lakini uende umfurahishe mtoto wako nyumbani kwako, na pale ndio utafanya kitu nyewe itakuwa ya muhimu. Basi mia, tunakupigia asante, asante sana Radio Okapi. Usi huko Beni warekebishaji tairi wanaojulikana kwa jina maarufu la Quados, ambao wanafanya kazi usiku katika jiji la Beni katika jimbo la Kivu Kaskazini, wanasema hawajaweza kufanya kazi vizuri katika siku za hivi karibuni. Wanataja tatizo la ukosefu wa usalama ambalo linapunguza wateja wao na hata kupunguza saa zao za kazi wanaomba viongozi kufanya kila linalowezekana kurejesha usalama katika jiji hilo ili wafanyi kazi kwa amani. Mark Marofimbo alikutana nao, ripoti yake hii hapa. Ilikuwa saa mbili ya usiku tulipo wakutanisha wale wafanyakazi wanaotengeneza gurudumu hapa pembezoni mwa mkusanyiko mkuu wa barabara ya Beni. Mapikipiki, magari za kipekee na hasa zile za jeshi ya ulinzi zilikuwa katika mlolongo ya kuongoja magurudumu zao kutengenezwa. Wafundi hawa nao walikuwa wakijiharakisha kuwasaidia wateja wao, kwani wahofia kuendea mbali na muda huo kwa ajili ya usalama mdogo, kama aeleza hapa, Ali Msavuli anayekuwa pia kwado onakia kuta hali ya mugine na katala kabisa ku ngambo ya sekirite. Tunafika mpaka ba desert dimate tukunasaidia benyevikuna sirkule kubalabala hata bao gari zavo tutakona tukuna basaidia tu. Mapendekezo ni moja tu kwa wote, urejesho wa amani, kama alisema Benjamin Muindo, kiongozi wa atengeneza gurudumu mjini Beni. difikilti na mkazi yangu gisi tunaishi huku kwetu, wapi na katala sababu ya usalama. Kuna waka wakati mwevi tunashinda tunaikala wakati mwivi, ah, wepeko na angaleo tu hapana, hali ya Beni kwetu wakati huku inakatala kukazi tu kabisa, kazi inakatala, iko tu moya moyo lenye napatikana yenye Mungu alitupatia. Mimi nafungaka na 18h mimi naenda, mimi normalement ni kwa kufunga hata na 20h, si situation ya Beni vituko muvile. Normalement mimi ni kwa kufunga hata na 1h 2h, kama situation haliko mzuri mimi hewe inakatala haizi ni permettre nifunge ile saa. Viongozi yetu wanaweza pima kutusaidia. Si maana kenao bana tunyanyasa kana bonjo tunaogopa sana, unaangalia tisamo anikafunga hapa na vende ndenda niko narudia kwangu, tunakutana nabo munjia njia baada nifa kitu mbaya boy masiku njio biko na tutesi. hata usema tuti tunasema tu hai kwa watu wengine hapana, iko serikali yetu yepe. Watembeza pikipiki mjini Beni wakiwa na lalamiko hiyo tu, kuna mara waacha mapikipiki zao mjini, kwani wafundi hawa wasimamisha kazi mbele ya wakati, wakihofia usalama wao, ingalao shughuli zaendelea hadi muda mdogo wa mapambazuko. Beni. Mark Marufimbo, Radio Kapi. Tumalizie na habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Katika Kivu Kaskazini, ofisi ya mapokezi na mchakato wa wagombea wa seni BRTC tawi la Walikale ilifungua rasmi ofisi zake siku ya kwanza kwa ajili ya kupokea wagombea wa ubunge wa kitaifa. Katika siku hii ya pili, hakuna mgombea yeyote aliyewasilisha faili yake, anasema mkuu wa tawi la seni Walikale Gaston Saidi Dauda anawahimiza wagombea ubunge kuwasilisha faili zao ndani ya muda uliowekwa kisheria. Kumbuka kuwa operesheni hii itaisha tarehe kumi na sita Julai. Huko Kivu Kusini, sehemu ya maswala ya kiraia ya, ya MONUSCO Bukavu inaandaa mafunzo ya kujenga uwezo kwa viongozi wa mitaa katika tarafa la Walungu. Shughuli hii inayofanyika kuanzia tarehe makumi mbili na saba hadi makumi mbili na tisa Juni inaangazia taratibu za tahadhari za mapema za ulinzi na usalama wa raia. Kwa mujibu wa mratibu huyo, litakuwa pia suala la kufichua mitazamo na matarajio ya wananchi katika maswala ya usalama na ulinzi wa raia, usimamizi wa huduma za msingi za umma na ulinzi wa raia. La ziada sina, ni mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata.