Radio Okapi? Oh, Okapi. Ni siku ya pili hii ambapo mkutano wa pamoja wa Umoja wa Afrika unafanyika mjini Luanda nchini Angola kuhusu hali ya usalama mashariki mwa Kongo kwa lengo la kuleta matokeo yanayoonekana. Karibu watu makumi mbili waliuawa jana siku ya kwanza na wanamgambo wa Mobondo karibu na kijiji cha Mulunu katika tarafa la Kwamuti jimboni Maindombe. Mtihani wa serikali haukufanyika jana siku ya kwanza huko Walikale katika Kivu Kaskazini, wanafunzi walivurugwa na wenzao ambao waliondolewa kwenye orodha ya wanafunzi wa kawaida. Ha, mjambo na karibuni kwa wote Habari kamili. Ni siku ya pili hii, tarehe makumi mbili na saba Juni mwaka tunao, ambapo mkutano wa pamoja wa CEAC SADEK Siergel na EAC unafanyika mjini Luanda nchini Angola kuhusu hali ya usalama mashariki mwa DRC mkutano huu unakuja baada ya kazi ya maandalizi ya wataalam na mawaziri wa nchi wanachama wa mashirika haya ya kikanda na kanda kuhusu mpango utakaopitishwa wa kurejesha amani mashariki mwa DRC. Wakuu wa nchi waliopo kwenye mkutano huo pia watakuwa na muda wa majadiliano kabla ya kupitishwa kwa taarifa ya mwisho ambayo itawasilisha ratiba ya hatua zinazopaswa kufuatwa kwa ajili ya kurejea kwa amani nchini DRC. Mkutano huu wa pamoja chini ya uongozi wa Umoja wa Afrika kwa msaada wa Umoja wa Mataifa unalenga kuratibu na kuweka sawa majibu yote ya kikanda kwa ajili ya matokeo yatakayofanyika kwa hakika hali ya usalama bado ni ya kusikitisha katika tarafa la Kwamut. Tuko katika jimbo la Maindombe. Karibu watu makumi mbili waliuawa hii siku ya kwanza, tarehe makumi mbili na sita Juni mwakatunao na wanamgambo wanaojulikana kwa jina la Mobondo ambao walijifanya kama majambazi wa barabara kuu karibu na kijiji cha Mulunu. Ni mbunge wa taifa Gi Musomo ndiye anatoa taarifa kwa wanahabari. Taarifa zilizothibitishwa na kiongozi wa kijiji cha Mulunu kwa muda Alain Cobo. Irene Mboma amekusanya habari hii, mwandishi wetu wa Kindu Florence Kizalunga kwa usomi Ukosefu huu mpya wa usalama ulitokea mapema Jumatatu, kilomita chache kutoka kijiji cha Mulunu kilicho katika eneo la kwa Mutu huko Maindombe. Kulingana na naibu wa kitaifa Gimusomo, hawa ni wafanyabiashara kutoka kijiji cha Buku ambao walienda kununua bidhaa za kilimo katika kijiji cha Mulunu. Njiani waliangukia katika shambulizi la washambuliaji wenye silaha kutoka kwa wanaojiita wanamgambo wa Mobondo. Takribani watu ishirini wameuawa kwa bunduki hizo huko kwa mtu karipoti mwana bunge huyo. Kufatana tu naye, kuna vijana walikwenda kuchukua magunia yao ya mihogo. Wakiwa njiani, walikutanana na wavamizi wa Mobondo ambao waliwavamia, walifanya shambulizi la kuvizia, na vijana hao waliposhuka kwenye gari, Mobondo waliwaua kwa silaha za moto. Akiwasiliana kuhusu swala hii, kaimu mkuu wa kijiji cha Mulunu anadhibitisha taarifa hiyo na kutoa takmini sawa kulingana na Ale kombo gari hilo lilikuwa limebeba takribani zaidi ya watu makumi tatu. Mbali na waliouawa, wengine waliponea chupuchupu chupu na wengine kuchukuliwa mateka na wanamgambo hao, ambao nao walichoma moto gari hilo. Katika jimbo la Maindombe ambako tunasalia, mbunge wa jimbo hilo David Bisaka anakaribisha uamuzi wa senii ambao umerudisha nyuma shughuli ya uandikishaji na utambuzi wa wapiga kura katika tarafa la Kwamut kufuatana haswa na vikwazo vya usalama. Kuanza kwa operesheni hiyo katika eneo hili kulipangwa hii siku ya kwanza tarehe makumi mbili na sita Juni mwaka tunao. Kwa mwakilishi mchaguliwa huyu wa Kwamuth, Seni ilifanya vyema kurudisha nyuma operesheni hii kwa sababu katika eneo hili la nchi amani bado haijarejeshwa, na sehemu kubwa ya watu wamekimbia katika maeneo mengine, wakikimbia ukosefu wa usalama wa washambuliaji. Anaonyesha kuwa operesheni hii huko kwa mut inaweza tu kufanyika baada ya amani kurejeshwa katika eneo hilo na serikali na jeshi. Tuzungumzie kesi ya Frank Diongo, mpinzani wa kisiasa wanasheria wake wanasema hatimaye wamepata mkondo wake kwenye demiape ya zamani, siku saba baada ya kutekwa nyara. Walipokelewa siku ya pili hii, tarehe makumi mbili na saba Juni, kwa mkaguzi mkuu wa mahakama ya jeshi la FARDC ili kulaumu utekaji nyara wa mteja wao, na wanadai kuwa wameruhusiwa kukutana naye siku ya tatu hii. Mkuu wa chama cha Movement Lumumbiste Progressist, MLP, alitekwa nyara tarehe makumi mbili Juni na watu waliovalia sare za kijeshi katika makutano ya barabara za Wileri na Kabinda alipokuwa akirejea kutoka maombolezo. Hatujui mpaka sasa makosa yaliyochongewa kwake rasmi. Jimbo la Congo Central linakabiliwa na uharakati wa majambazi wa barabarani kwenye barabara ya kitaifa nambari moja. Kamishna wa muda wa polisi jimboni anatangaza uwekaji wa timu za polisi katika maeneo yasiyo salama barabarani ili kupigana na kuwasaka majambazi hawa. Tangazo hili lilitolewa hii siku ya kwanza mwishoni mwa gwarida kwa jibu kwa operesheni ya mwisho ya majambazi wa barabara kuu katika mji wa Lukala katika eneo la Mbanzangungu. Blaz Kilimba Limba Yupo kwenye kipaza sauti cha Nanapuli Rish mambo anatafsiriwa na mwandishi wetu wa Bukavu Jean-Baptiste Ndonga. Nafasi tatu zilionekana hali ya majambazi wanaoshambulia barabarani, hali hiyo inayojitokeza kisha miezi zaidi ya sita. Ila kumepita wiki mbili, kesi moja iliripotiwa tarafani Mbanza Ngungu, majambazi walijipangia kushambulia barabarani na kuwapora mali wasafiri wa moja wa moja. Kulingana na hali hiyo, kuna timu zilizowekwa tayari ajili ya kupiganisha na kuwa kufukuza majambazi hao. Hivi maeneo ya shida hizo yafahamika, humo kutawekwa magari jeep za polisi, na wenye wanasafiri katika mabarabara hayo wametambua kwamba sehemu za nef etage pa Kasangulu, sehemu za yawa mpakani kati ya Inkisi, Madimba na Mbanza Ngungu, huko Shapopo, Kwilongongo na Luozi Muzi. Kuanzia sasa teksi zote zilizo na madirisha ya giza zimepigwa marufuku kuzunguka katika jiji la Kinshasa. Hii ni mojawapo ya hatua zinazochukuliwa na serikali ya mkoa kukabiliana na ongezeko la visa vya utekaji nyara wa abiria kutoka kwa teksi, teksi za basi na pikipiki, ambazo zinazingatiwa siku hizi katika mji mkuu. Kwa mujibu wa waziri wa mambo ya ndani wa mkoa, jambo hili linafanywa na watu wasiojulikana wanaoiba ubaka na kupora mali za raia. Hatua hizi zimo katika tangazo iliyotolewa kwa umma hii siku ya kwanza. Pole Munanga kwa maelezo zaidi. Katika taarifa hii kwa vyombo vya habari, serikali ya mkoa wa Kinshasa inasema inasikitishwa na kuzuka upya wa utekaji nyara ambayo unasababisha ukosefu wa usalama katika mji mkuu na kutatiza uhuru za watu wa Kinshasa. Hivyo ili kupigana na jambo hili, anadai kuchukua idadi fulani ya hatua. Hii ni hasa kukatazwa mzunguko wa teksi na madirisha yenye rangi, kupunguza idadi ya wasafiri hasa kwa teksi na pikipiki. Serikali ya mkoa wa Kinshasa inatoa wito wa kuwa angalifu pia kuwashutumu watuhumiwa wote na washirika wao wanaojitahidi kuvuruga utulivu wa wakaaji wa Kinchasa ili wakabiliwe na ukali wa sheria. Hata hivyo, wizara jimboni wa mambo ya ndani, ulinzi na sheria ya mkoa unahakikisha kuhusika kwa maofisi zote za usalama za jiji ili kuhakikisha usalama wa wasafiri kwenye trafiki ya mjini. Kama nilivyotanguliza habari kuhusu mitihani ya serikali, wanafunzi wa ngenge kati kutoka jimbo la elimu la Kivu Kaskazini ya tatu huko Walikale hawakuweza kushiriki mtihani huo hii siku ya kwanza. Iko katika tabaka wa loa yungu karibu kilomita mia moja makumi tano kutoka mji mkuu wa tarafa la Walikale. Sababu ya jambo hilo ni kwamba wanafunzi wasio wa kawaida ambao waliandikwa kama wanafunzi wanaojifundisha na ambao hawakuridhika na hali yao ya kuandikwa hivyo, walivamia kituo hicho cha mtihani, waliharibu majengo na kupasua makaratasi ya maswali ya mtihani. Wanafunzi waliokuwa tayari shuleni kwa mtihani waliondoka na kukimbia kila mmoja katika njia yake, kwa sababu ya kutosajiliwa kwa waandamanaji kama wanafunzi wa kawaida kwenye orodha. Naibu mkaguzi mkuu wa mkoa anasema kuwa hiyo ni tukio kubwa. Jean Baptiste Hategekimana Salongo anasema amearifu ukaguzi mkuu kwa ajili ya mahitaji muhimu. Tunamsikiliza kwenye mikrofoni ya Denis Lukeso. Passation... Siku ya kwanza ya mtihani tarehe 26 Juni, kulikuwa taharuki kubwa iliyotukia katika senta ya Ngenge kwenye tulisubiri kuwapokea wanafunzi 1655, ila miongoni mwao kulikuwa na wanafunzi wasio wa kawaida na waliochukuliwa kama vile wakandideti wa wa kujitegemea na hayo haikuwafurahisha na ghafla kukawa na vurugu, hawa walivunja vyote vyumba vya shule hadi kupelekea wanafunzi wote kukimbia, vitabu vya maswali vyote vilipasuliwa. Nimekwisha arifu viongozi, na kwa sasa ni viongozi kwa ngazi ya taifa ndio watachukua msimamo wa mwisho kwetu sisi tunazidi kufuatilia swala lile, ila tukiona ya kwamba vurugu yanaendelea, tutashurutishwa kuhamisha senta hiyo ya mtihani wa serikali. Hali kiusalama inazidi kuwa tulivu chini ya uchunguzi wa wazalendo wa eneo lile, ni kusema mtihani itafanyika. Kiongozi huyu wa elimu pia anasema kwamba kuna vituo vingine saba ambavyo vimehamishwa hadi Sake kwa sababu ya mapigano ni vituo namba tatu, sita, na saba vya Masisi katika tarafa la Masisi huko Ituri. Jumuiya ya kitaifa ya wazazi ya Congo ANAPECO imeridhishwa na uendeshaji mzuri hadi sasa wa mitihani ya serikali katika jimbo lote la elimu la Ituri ya kwanza, na hii licha ya ukosefu wa usalama ulio katika maeneo mengi na ugumu wa malipo ya karo za shule kama gharama za kushiriki mitihani hii ya kitaifa. Shirika hili la wazazi wa wanafunzi linasema kwamba lilizungumza na viongozi ili wanafunzi wote wakiwemo ambao hawajalipa karo husika waweze kuingia kwenye vyumba vya mitihani bila malipo. Habari njema kwa walengwa wa miradi inayotekelezwa na mfuko wa kijamii wa DRC. Wizara ya fedha inatangaza kuwa makubaliano yamechukuliwa na Benki ya Dunia kwa ajili ya kuendeleza miradi baada ya mabadiliko ya mfuko wa kijamii wa DRC. Mkataba huu unatoa kwa ajili ya kuanza kwa ufadhili wa shughuli za miradi inayofanywa na shirika hili. Hii ni mradi wa kuimarisha utulivu wa mashariki mwa DRC kwa amani, pamoja na mradi wa kuzuia na kukabiliana na unyanyasaji wa kijinsia. Okapi, waziri wa mkoa wa uchukuzi na njia za mawasiliano katika Kivu Kusini anaweka udhibiti wa trafiki kwenye ziwa Kivu. Mathieu Alimasi anasikitishwa na visa vya kuzama majini vilivyorekodiwa kufuatana na uzembe wa wamiliki wa meli wanaokanyaga hatua za usalama zilizowekwa na viongozi. Muda wa miezi tatu ulikuwa umetolewa kwa wamiliki wa meli ili wajiwekee jaketi za kuokoa maisha. Hatua hiyo bado inasubiri kuheshimiwa tangu takriban mwaka mzima sasa, jambo ambalo leo linamsukuma waziri Mathieu Alimasi kupaza sauti kuelekea kwa wamiliki wa meli kituo cha wanamaji na polisi wa ziwa la Bukavu tumsikilize katika mazungumzo haya na Jean Kasami, waziri jimboni wa uchukuzi. Jambo jambo jambo sana. Kuna matatizo gani kati ya wachukuzi na vyombo vya usalama ambavyo vimekusukuma wewe kuja hapa na kujadiliana na pande zote hizo? Tumekuja hapa ni kwa ajili ya kusawanisha miziri ambayo iliweza kukamatika na guverma provinciale ya Sidi Kivu. Watu waielewe, armateur ni wao, wanakuwa wapartenere yetu na kuna kwa ma service d'appui service d'appui ni police la kisre, ni commandement hii base navale. Alors ilibidi tunaikala sote pamoja, kwa sababu watu waone namna gani tunaweza kutimia washike ile ambayo serikali iliweza kufanya. Wafanyabiashara kwa njia ya maji wanalaumu kuwa wanaonelewa na baadhi ya askari wa force navale. Eske kaoneo hii inaziirika wazi? A, ni hiyo tumefanya kikao hapa kwa baznaval. Tulipaswa enda fanya kikao kwa ofisi yangu, lakini niliona ya kwamba tukuje kufanya kikao hapa kwa baznaval na yale yote ambao wanashutumiwa wakubwa wa baznaval commandement iyasikie na baadaye ifanye nini, ilete marekebisho kwa yale ambayo waaskari wa jeshi yetu wa baznaval wako wanashutumiwa ni sababu tumekuja hapa kufanya kikao pamoja na ionekane eske ni kweli ama iko kweli, mara pia wale ambao wanakuwa warmate wanakuwa wanazingizia mambo ambayo haiko kamilifu. Umetilia mkazo ma exception, ma exception hizo zinahusu nini na nani? Exception inahusu mambo ya kuvaa jile, ni kusema kwa mfano, kunakuwa boti inakuwa na watu makumi tatu wanatoka Birava, wanakuja hapa Bukavu, me kunajipresante mutu ambaye iko mgonjwa Kunakuwa mwanafunzi ambaye nakuja fanya eksamen hapa Bukavu na watu wamekwisha eneza hizo jile, alors mukaya hiyo iko ma nécessité iko itakuwa sa vile non assistance en personne en danger, mugonjwa atabakia juu ya jile? Ni kizani hapana. Ni hiyo tumekuja kusuleve hizo exception mbele ya wakubwa wa base naval, waye wakiona ya kwamba hakika eh, ule aliweza kubebwa sababu kulikuwa shida na wangepashwa mwacha Armateur ambaye alikuwa hapa leo na yule ambaye akukua wanakuwa na hiyo association yao. Tuko na president wa Salaki ako hapa, watapita kwenye ofisi yao na atawahi kuwaeleza kama tumefanya kikao kwa siku ya leo na ilihusu jambo fulani, na kila mmoja ajitahidi kutimiza yale yote ambayo yaliweza kusemwa na serikali ya jimbo. Waziri, nakushukuru. Ni mimi nashukuru. Katika jiji la Beni, jimboni Kivu kaskazini, uboreshaji wa mazao ya shambani umeonekana katika kata za Ngadi na Nzuma kwa karibu miezi miwili sasa. Hizi ni kata mbili za mji wa Beni. Viongozi wanasema kuwa uboreshaji huu unatokana na msaada wa mbegu kwa wakulima hawa. Hata hivyo changamoto zinazohusiana hasa na nafasi zipo, kwa sababu ya ukosefu wa usalama raia bado hawawezi kwenda mbali msituni kufanya kilimo. Ripoti hii ya Mark Marofimbo ndio ripoti yetu ya siku Wanawake tuliowakutanisha mashambani mwao ii juma mapema kunako vitongoji Ngadi na Nzuma walisema kwamba mazao ya shamba ya kuwa nyingi kisha kusaidiwa na mashirika zisizo za serikali na mbegu ya kupanda, lakini pia kutolewa udongo na viongozi kama ashuhudia hapa Bi Agata Maluta, mkulima wa Ngadi. Sie tuko na lema onze alitusaidii kutupatia mbegu, analeta ya kikundi, analeta yako we pekepeke, unalima tena. Ile chakula hakuna siku aisakasema ati mutupatie kuchakula, banatoa Tunapatia sheba zane, tunafurahi sana. Ya kikundi ni akabari yetu, iko valera parcelle moya au mbili hapa karibu karibu. Sasa ya imbasamba tuko ne kule kupori hatere make hizo dunia na katara, ingalau mavuno ni mengi. Shida ya usalama mdogo lipo linalowazuiza kulima kwa nafasi kubwa msituni, kama asema hapa biji slani katungu, kupanda ya vitu iko natokana na benyebi na tu kuna tusaidia na sie benyetu kuna jisaidia masikwezi. Kwanza tuko na kilimo wa maragi, muhindi, tomate na po avro enye naonekana tu tunapanda ile, japokuwa magumu hiko me tu kuna tumika tu bie, japokuwa tu kuna lima hapa karibu karibu, joa security me tu kuna komarisha. Ukipata ya kikundi una, tunalima ya kikundi na tukipata ya kila mtu na yake tu nalima. Viongozi batusaidie tu na kutufungulia sasa mashamba yetu kule tuanze lima, na tu kuna kazana tu pole pole nabo pole pole tu Viongozi wameelewa tatizo lile na wameahidi kuwashindikiza wanawake hawa. Gilbert Mundeke ni mwenyekiti makamu wa kitongoji Ngadi. Tunafatana na masezo mbalimbali, wakaazi wetu zaidi wengi tuko nakuwa na watu wa mapenzi mema sawa. Solidarite wanakuya, tunaingiza wamama ndani na wapapa ndani, wanawaletea mbegu kufatana na na sezo, kama ni amaragi au kalanga biku, unakuwa natuletea mbegu kwa njia ile. Mara moja huko, naona mwingine ko na kuwa na muvumainyeko ya mzuri sana. Tunashindikiza wakimbizi wa inaomba tubapatie morale na kwenye banaingia kule, basi kwa naoga batumike bila kiwasiwasi. Hata moja ifamike kwamba mavuno yale yawafaidikia malisho watu wa mji wa Beni, Butembo, Owicha na hasa pande wa kusini mwa jimbo la Ituri. Beni, Mark Marofimbo kwa nyaba Radio kapi. la ziada sina, ni mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata.