Hni oh, leo hii siku ya pili, ambapo mkutano wa umoja wa Afrika utafanyika pa Luanda nchini Angola kuhusu hali ya usalama mashariki mwa DRC. Mitihani ya serikali kwa wanafunzi wa sekondari ilianza hii siku ya kwanza kote nchini. Uzinduzi rasmi ulifanyika katika jiji la Mbujimai na waziri wa EPST Tony Mwaba. Mjini Boma huko Kongo Central, mzee aliyeshtakiwa kwa kosa la kujaribu kubaka watoto wasichana 17 alihukumiwa kifungo cha miaka makumi mbili jela na mahakama ya Boma. Karibuni kwa wote, na hii ndo habari kamili. Ni leo siku ya pili ambapo mkutano wa pamoja wa EAC CEAC siergel na sadek utafanyika pa Luanda, mji mkuu wa Angola, kuhusu hali ya usalama mashariki mwa DRC. Viongozi wanane wa, wa nchi za Afrika wanatarajiwa katika mkutano huu, ule wa DRC, Gabon, Afrika Kusini, Kenya na Burundi. Hii siku ya kwanza, kwa zaidi ya saa nne mawaziri wa nchi wanachama wa mashirika haya ya kikanda na kanda walikuwa katika majadiliano ili kuweka maoni pamoja kuhusu tangazo la mwisho ambalo litadhihirisha mkutano huu. Kulingana na duru za karibu na ofisi ya rais wa Kongo, ikiwa mkutano wa mawaziri ulichukua muda mrefu kuliko ilivyotarajiwa ni kufuatana na tofauti zinazohusiana na mpango mkuu ambao utalazimika kuwekwa ili kurejesha amani mashariki mwa DRC. Ikumbukwe kwamba ujumbe wa Kongo mjini Luanda unaundwa na naibu waziri mkuu wa mambo ya nje Christophe Lutundula, naibu waziri mkuu wa ulinzi Jean Pierre Bemba na waziri wa ushirikiano wa kikanda Mbusa Nyamwisi. Mwakilishi mkuu wa rais wa jamhuri pia anashiriki katika kikao hiki huko Ituri, watu saba waliuawa siku ya Jumapili katika shambulio lililohusishwa na waasi wa ADF katika kijiji cha Manya, kilomita 15 kutoka Mambasa Kati. Kulingana na vyanzo vya kimila, wavamizi hao pia walichoma moto nyumba takriban makumi tatu za makazi, pikipiki piki na magari, matokeo ambayo bado ni ya muda, kwa sababu ufuatiliaji unaendelea msituni, vinasema vyanzo hivyo. Idadi kubwa ya watu wanaokimbia inaonekana kuelekea Mambasa kati. Marcial Kizabia Mungu kwa ripoti, Ezekiel Muzalia kwa usomi manya kitongoji ndogo kinachopatikana kati ya eneo la tokoleko na andikoikoi kwenye barabara namba ine ilivamiwa na waasi wa ADF siku ya yenga magharibi. Kulingana na duru za mahali, kundi moja la watu wenye kushika silaha walitokea ndani ya msitu wa andikoikoi kwa kufyatua masasi ya ngani. Ndani ya hali ya hekaheka, watu wa saba walishikwa na kufariki hapo hapo, kajulisha mtetezi mmoja wa haki za binadamu ndani ya eneo huyo. Anaongeza kusema ya kwamba nyumba makumi tatu pikipiki kumi na gari mbili kubwa kubwa zilizokuwa zikibeba mbao ziliunguzwa na waasi wale. Duru za mahali za kamilisha ya kuwa watu kumi walitekwa nyara. Jeshi lilikuja kwa ajili ya kukomesha ugaidi hule na kuzuia wanamgambo wale wasijelekeze huko Mombasa. Muungano CRDH unasema ya kwamba vijiji sita kama vile Andiko ikoi Bengasoli, Tokoleko na Manya zimetowekwa kwa sasa na wakaaji wao, jamaa nyingi zime lekeza kwenye kambi la Makoko, lakini wengine wanatangatanga ndani ya tarafa la Mambasa kwa ajili ya kupata makao kamili. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia, kwa niaba ya Radio Okapi. kulianzishwa siku ya kwanza hii tarehe makumi mbili na sita Juni mtihani wa serikali katika eneo lote la kitaifa. Uzinduzi rasmi wa hafla hii ya kitaifa ulifanyika katika jiji la Mbuji Mai na waziri wa EPST Tony Mwaba. Kwa mwaka huu wa shule, jumla ya wanafunzi milioni moja elfu nane mia mbili makumi tano na tatu wanatarajiwa kwa siku ya pili hii majaribio haya yatazingatiwa mafunzo kuendana na kila tawi mjini Kinshasa. Wanafunzi waliokutanwa na waripota wetu wanasema wanatumaini kuwa kila kitu kitaenda kama siku ya kwanza. Huko Kivu Kaskazini, mtihani wa serikali unafanyika katika mazingira fulani, wakati sehemu ya jimbo hilo inakaliwa na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda lakini hatua zilizowekwa na viongozi zimewawezesha baadhi ya wanafunzi waliofukuzwa kutoka makazi yao kushiriki mtihani. Maelezo na Gabriel Wamenya. Kipindi hicho cha mitihani ya serikali kimezinduliwa bila shida na ilwali wa jimbo ya Kivu ya Kaskazini, luteni jemedari Constant Dima Kongwa, leo siku ya kwanza asubuhi kunako Institut de Goma. Hakika hali si nzuri, hali ni ya upekee jimboni Kivu ya Kaskazini kwa kufunga kwa vituo makumi mbili na mbili vya mitihani kufuatana na udhibiti wa maeneo yale ya jimbo na waasi wa M ishirini na tatu ila viongozi jimboni wametumia mbinu na kusimamisha hatua ambaye zimeruhusu wanafunzi wote ambao kati yao mia saba makumi saba na moja wanafunzi wa somo la sita walioama maskani yao waweza kushiriki kunako mitiani hiyo. Jimbo ya Kivu ya kaskazini kwa jumla imehesabu wanafunzi elfu makumi sita na mbili mia sita makumi mbili na mbili kutoka shule la sekondari na ambaye wamegawanya ndani ya maeneo tatu ya maadibisho, maeneo ya Kivu ya kwanza ya na maeneo ya Kivu ya tatu sehemu za uko Walikale, alijulisha inspekta mkuu jimboni wa EPST Francois Eloko Goma Gabriel, wamenya Radio Kapi. Huko Kivu Kusini, katika tarafa la Kalehe, uzinduzi rasmi wa mtihani wa serikali ulifanywa na msimamizi wa tarafa hilo pa Kalehe Kati, ilikuwa mbele ya wa wawakilishi wa sekta ya elimu, wasimamizi na viongozi wengine wa mitaa. Msimamizi wa tarafa la Kalehe, Thomas Pakenga, alifurahishwa na utimilifu wa wanafunzi waliofika fainali katika vituo mbalimbali vya kufaulu mitihani ya serikali katika eneo lake. Kwanza kwa mtihani huo kulifanyika kwa utulivu na bila tukio hata kwa washiriki wa fainali kutoka bushushu na Nyamukubi, vijiji vilivyoathiriwa na mafuriko mabaya na maporomoko ya ardhi mwezi Mei iliyopita. Kumbuka kuwa wanafunzi elfu makumi nne na nne mia tano makumi nne na tatu wakiwemo wasichana elfu makumi mbili na moja mia tano makumi tano na nane wanakaribishwa leo katika vituo mia moja na saba katika mkoa wa elimu wa Kivu Kusini ya kwanza tukisalia huko Kivu Kusini, wanafunzi wa shule za kiufundi na elimu ya tiba walishiriki mtihani wa serikali ulioanza hii siku ya kwanza. Asilimia makumi saba ya hawa mia saba makumi mbili na nne waliofika fainali ya afya ni wasichana wadogo katika vituo tisa kote jimboni. Jean Kasami alijielekeza kunako kituo cha item na im huko Panzi. Hii hapa ripoti yake wanafunzi wa darasa la mwisho wa sekondari katika elimu za unganga ITM na EM walikuja kwenye mtihani wakivaa sare za kufanana na zile za waganga zenye kuwa na rangi nyeupe, zikitofautiana na zile sare za wanafunzi wa elimu zingine. Mwakilishi toka wizara ya afya jijini Kinshasa alisema kila mgombea ambaye alifanya vizuri mazoezi yake ya kikazi atafaulu bila shida. Gerard Kahombo sisi mtihani wetu unabadilia mingi kutayarisha waganga wafitur, waganga waganga wa kesho kutumika kweli kunako mahospitali na na na kuhusia eh, usalama ya raia wa mama na watoto na wababa na wazee. Na mtihani huo unaangalia mingi makompetanse ya wanafunzi ya kuweza kutunza kweli wagonjwa. Kesi tano za wanafunzi waliokuwa na itilafu zilitatuliwa hapo hapo, ili nao wapewe bahati ya sawa na wengine kugombea cheti cha ad katika elimu za unganga. Bukavu Jean Kasami, Radio Okapi huko Minembwe. Mitihani hiyo ilianzishwa na kiongozi wa manispa Minembwe, mkuu wa jimbo la elimu la Kivu Kusini ya pili Albert Bope anathibitisha kuwa wanafunzi elfu makumi mbili na nne makumi nne na tatu wakiwemo wasichana elfu tisa mia nne makumi mbili wanatarajiwa katika tarafa za Uvira na Fizi jimboni Kivu Kusini. Vituo vya mitihani vinalindwa na polisi wa kitaifa wanaoungwa mkono na jeshi la Fardesi. Kwa maelezo mitiani hii hufanika katika shule ya Isoko katika kijiji cha Minembwe. Baadhi ya wanafunzi walisafiri takriban kilomita kumi kutoka Mikenge hadi Kalingi na kutoka Kalingi hadi Minembwe Centre ili kushiriki mitiani hii. Wanafunzi wengine na walimu kutoka Minembwe walihamia kujiunga na kituo chao cha mitiani huko Mikenge. Msemaji wa FRDC huko Minembwe, luteni wa pili Jeremi Mayagwe, anaripoti kwamba Vituo hivi vyote viko chini ya ulinzi wa hali ya juu na uangalizi wa polisi wa kitaifa wanaoungwa mkono na FRDC. Wakati huo huo, trafiki ni shwari, hakuna viziwizi vilivyowekwa kwenye barabara zinazoongoza kwenye vituo hivi. Miezi miwili iliyopita, watu waliokimbia maskani yao kutoka Kalenge, ambao walikuwa wamekimbia uhasama kati ya makundi ya wenyeji yenye kumiliki silaha, walirejea katika vijiji vyao. Presidenti wa shirika la kiraia bwana Kaderu Vuza anadokeza kuwa tukio la wiki iliyopita huko Mikenge, ambapo mkulima aliyekimbia makazi yake aliuawa na wanamgambo, tukio hilo halikuasiri uendeshaji wa mitiani ya serikali katika nyanza za juu. Nikiripoti toka Uvira, mimi ni Fistongo mama ya bala kwa nyabarejo kapi. Kama nilivyotanguliza katika mji wa Boma huko Congo Central, mzee wa miaka makumi sita na nane alihukumiwa kifungo cha miaka makumi mbili jela kwa kuchukua watoto na kujaribu kubaka. Uamuzi huu ulitolewa mwishoni mwa wiki iliyopita na mahakama ya Boma ambayo ilikaa siku mbili baada ya kukamatwa na polisi kwa Jean Pierre Mbumba aliyehukumiwa kwa utekaji nyara wa wasichana kumi na saba katika makazi yake. Okapi. Waziri wa mkoa wa uchukuzi na njia za mawasiliano katika Kivu Kusini anaweka udhibiti wa trafiki kwenye ziwa Kivu. Mathieu Alimasi anasikitishwa na visa vya kuzama majini vilivyorekodiwa kufuatana na uzembe wa wamiliki wa meli wanaokanyaga hatua za usalama zilizowekwa na viongozi. Muda wa miezi tatu ulikuwa umetolewa kwa wamiliki wa meli ili wajiwekee jaketi za kuokoa maisha. Hatua hiyo bado inasubiri kuheshimiwa tangu takriban mwaka mzima sasa, jambo ambalo leo linamsukuma Waziri Mathieu Alimasi kupaza sauti kuelekea kwa wamiliki wa meli, kituo cha wanamaji na polisi wa ziwa la Bukavu tumsikilize katika mazungumzo haya na Jean Kasami, waziri jimboni wa uchukuzi. Jambo jambo, jambo sana. Kuna matatizo gani kati ya wachukuzi na vyombo vya usalama ambavyo vimekusukuma wewe kuja hapa na kujadiliana na pande zote hizo? Tumekuja hapa ni kwa ajili ya kusawanisha miziri ambayo iliweza kukamatika na guverneman provinciali ya Sidi Kivu. Watu waielewe, armateur ni wao wa wanakuwa wa partenere yetu na kuna kwa ma service d'appui. Service d'appui ni police la kistre, ni commandement hii base navale. Alors ilibidi tunaikala sote pamoja, kwa sababu watu waone namna gani tunaweza kutimia, washike ile ambayo serikali iliweza kufanya. Wafanyabiashara kwa njia ya maji wanalaumu kuwa wanaonelewa na baadhi ya askari wa force navale, eske kaoneo hii inaziirika wazi? A, ni hiyo tumefanya kikao hapa kwa baz naval. Tulipashwa enda fanya kikao kwa ofisi yangu, lakini niliona ya kwamba tukuje kufanya kikao hapa kwa baz naval, na yale yote ambao wanashutumiwa wakubwa wa baz naval commandement iyasikie, na baadaye ifanye nini ilete marekebisho kwa yale ambao waaskari wa, wa jeshi yetu wa baz naval wako wanashutumiwa ni sababu tumekuja hapa kufanya kikao pamoja naye, ionekane eske ni kweli ama iko kweli, mara pia wale ambao wanakuwa armate wanakuwa wanazingizia mambo ambayo haiko kikamilifu. Umetilia mkazo ma exception. Ma exception hizo zinahusu nini na nani? Exception inahusu mambo ya kuvaa jile, ni kusema, kwa mfano, kunakuwa boti inakuwa na watu makumi tatu wanatoka Birava wanakuja hapa Bukavu, me kunajiprezante mutu ambaye iko mgonjwa kunakuwa mwanafunzi ambaye anakuja fanya eksame hapa Bukavu na watu wamekwisha eneza hizo jile, alors mukaya hiyo iko ma nesesite iko itakwasa vile, non assistance a personne en danger. Mugonjwa atabakia juu ya jile, nikizani hapana, hapana. Ni hiyo tumekuja kusuleve hizo exception mbele ya wakubwa wa base naval wawe wakiona ya kwamba hakika eh, ule aliweza kubebwa sababu kulikuwa shida, na wangepashwa mwacha armateri ambaye akukua leo kwa kikao aretenire nini, armateri ambaye alikuwa hapa leo na yule ambaye akukuwa, wanakuwa na hiyo association yao. Tuko na president wa Salaki ako hapa, watapita kwenye ofisi yao na tawahi kuwaeleza kama tumefanya kikao kwa siku ya leo na ilihusu jambo fulani na kila mmoja ajitahidi kutimiza yale yote ambayo yaliweza kusemwa na serikali ya Jimbo. Waziri na kushukuru. Ni mimi nashukuru. Radio Kapi. Dossier en Swahili. Katika jiji la Beni, jimboni Kivu Kaskazini, uboreshaji wa mazao ya shambani umeonekana katika kata za Ngadi na Nzuma kwa karibu miezi miwili sasa. Hizi ni kata mbili za mji wa Beni. Viongozi wanasema kuwa uboreshaji huu unatokana na msaada wa mbegu kwa wakulima hawa. Hata hivyo changamoto zinazohusiana hasa na nafasi zipo. Kwa sababu ya ukosefu wa usalama, raia bado hawawezi kwenda mbali msituni kufanya kilimo. Ripoti hii ya Mark Marofimbo. Ndio ndo ripoti yetu ya siku wanawake tuliowakutanisha mashambani mwao ii juma mapema kunako vitongoji Ngadi na Nzuma walisema kwamba mazao ya shamba ya kuwa nyingi kisha kusaidiwa na mashirika zisizo za serikali na mbegu ya kupanda, lakini pia kutolewa udongo na viongozi kama ashuhudia hapa Bi Agata Maluta, mkulima wa Ngadi. Sie tuko na lima onze, alitusaidi kutupatia mbegu, analeta ya kikundi, analeta yako we peke peke, unalima tena ile chakula, hakuna siku aisekasema ti mutupatie kuchakula Banatua sia sie bazane tuna furahi sana, ya kikundi ni akabali yetu iko valera parcelle moja au mbili hapa karibu karibu. Sasa ya mbasamba tuko ne kule kupori hatere makezo nne na katara ingalau mavuno ni mengi. Shida ya usalama mdogo lipo linalowazuiza kulima kwa nafasi kubwa msituni, kama asema hapa biji Silani Katungu. Kupanda ya vitu iko natokana na benyebi tusaidia, benye tu kuna tusaidia na sie benye tuko na jisaidia masikwezi. Kwanza tuko na kilimo wa maragi, muhindi, tomate na poavro enye naonekana tu tunapanda ile ijapokuwa magumu iko me tu kunatumika tu bie ka, aji, ijapokuwa tu kunalima hapa karibu karibu, jo security, me tu kunakomarisha. Ukipata ya kikundi una tunalima ya kikundi, na tukipata ya kila mtu na yake tu nalima. Viongozi batusaidie tu na kutufungulia sasa mashamba yetu, tukule tuanje elimu, na tu kunakazana tu pole pole nabo, pole pole tu viongozi wameelewa tatizo lile na wameahidi kuwashindikiza wanawake hawa. Gilbert Mundeke ni mwenyekiti makamu wa kitongoji Ngadi. tunafatana na masezo mbalimbali, wakaazi wetu zaidi wengi tuko nakuwa na watu wa mapenzi mema, sawa Solidarite wanakuya, tunaingiza wamama ndani na wapapa ndani, wanawaletea mbegu kufatana na na sezo, kama ni amaragi au kalanga bi unakuwa natuletea mbegu kwa njia ile. Maramwya huko naona mugine kuna nakuwa na muvumainyeko ya mzuri sana. Tunashindikiza wa wakimbizi, inoomba tubapatie morale na wenye banaingia kuli basi, kwa naoga batumike bila kiwasiwasi hata moja, ifamike kwamba mavuno yale yawafaidikia malisho watu wa muji wa Beni, Butembo, Owicha na hasa pande wa kusini mwa jimbo la Ituri. Beni, Mark Marofimbo kwa nyaba radio kapi kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi, hospitali kuu ya Mungwalu katika tarafa la Mungwalu huko Ituri inapokea wagonjwa zaidi na zaidi. Wasimamizi wa kituo hiki cha afya wanaothibitisha hili wanahusisha hali hii na kuanza tena kwa trafiki katika sehemu ya barabara ya Bunia ya Mungwalu iliyokarabatiwa mwezi Mei iliyopita na serikali ya mkoa. Utulivu unaoonekana kwenye mhimili huu pia unaruhusu hospitali hii kupata vifaa vya dawa kwa urahisi. Hii pia inarahisisha utunzaji bora wa wagonjwa. Katika jimbo jirani la Kivu Kaskazini, hakuna tukio kubwa lililoripotiwa hii siku ya kwanza ya mtihani wa serikali katika vituo makumi nane na nne vya jimbo la elimu ya EPST Kivu Kaskazini ya pili, kitengo ambacho kinashughulikia eneo la Beni, Butembo na Lubero. Kulingana na mkurugenzi wa taasisi hii ya elimu ambaye anathibitisha hilo. Kwa sababu ya ukosefu wa usalama katika baadhi ya maeneo, baadhi ya vituo vilikuwa tayari vimehamishwa hadi katika mazingira yanayoonekana kuwa salama. Salomo Shalumo Tambali anaeleza kuwa wanafunzi waliohamishwa kutoka tarafa la Ruchuru na mkoa jirani wa Ituri wamepokelewa katika baadhi ya vituo vya EPESTEKivu kaskazini ya pili. Tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata.