Oh, seni ilikutana jana jumapili mjini Kinshasa katika maandalizi ya uchaguzi wa wanabunge wa kitaifa katika uchaguzi ujao. Askofu wa dayosisi ya kikatolika ya Mbujimai alisherekea miaka makumi mbili na tano ya uaskofu wake jimboni Kasai Oriental. Rais wa Jamhuri alishiriki sherehe hiyo. Liwali wa Kivu Kaskazini alifungua rasmi daraja la BNA kwenye barabara ya Butembo Mangurejipa. Daraja hilo lilijengwa kwa ufadhili wa serikali. Haya na mengi zaidi ni katika idhaa hii. Karibuni. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, tuanzie na habari za uchaguzi seni ilikutana Jumapili hii tarehe makumi mbili na tano Juni kwa ajili ya uchaguzi wa wanabunge wa kitaifa mnamo tarehe makumi mbili Disemba mwaka tunao, katika hafla iliyotangazwa moja kwa moja kwenye televisheni ya kitaifa ya RTNC. Mkuu wa kituo cha uchaguzi pia alitangaza kuanza kwa operesheni ya utoaji wa kadi za kutumiwa kama kadi za usajili wa wapiga kura kutoka sasa katika maeneo bunge yote. Deni Kadima pia alitangaza kurudishwa nyuma kwa tarehe ya shughuli ya usajili na utambuzi wa wapiga kura huko kwa Mut katika jimbo la Maindombe kwa sababu za usalama. Aidha, alihimiza vyama vya siasa kukuza jinsia hasa kwa kuweka angalau asilimia makumi tano ya wanawake kwenye orodha zao za makandideti wa uchaguzi wa wabunge. Jimboni Kivu Kusini, watu wanaoishi na ulemavu wa kimwili wagombeaji wa bunge wa kitaifa lazima waondoe hofu kwa uchaguzi. Watu hawa wanaomba kuungwa mkono na mtu yeyote mwenye mapenzi mema ili kuwawezesha kuwa na uwakilishi wa kitaifa. Ni wito uliotolewa wikendi hii kutoka Muungano wa Vyama vya Watu Wasioona kwa Maendeleo, ambapo Anselme Chiza Banyanga ni msemaji wake. Anaongea kwenye kipaza sauti cha Emmanuel Elamejiwa Kabedi. Ninaita awa wenzetu wa kandideti walemavu lemavu wa jitaidi wawe hodari, wasiogope, wasikwe komplexe kwenye uwanja wa mapambano sababu mi najua politiki abata babembeleza alor kusudi tupate representation. Mi naita awa wenzetu bapersone vave handikape bapostule na bapatre kampagne basikwe komplexe. Ninajua watu wenye kwisi nolemavu kupoze kandidature hakuna mamwaye, lakini ninaita watu wenye moyo mwema uwasaidie watu wenye kuishi na ulemavu. Kama nilivyotanguliza idara ya elimu ya sayansi ya afya pia inawahimiza wanafunzi elfu kumi na tatu makumi nne na sita kwa mitihani ya kitaifa ya item na em kwa mwaka huu nchini DRC kujiandaa kimaadili na kimwili. Katika taarifa kwa vyombo vya habari wikendi hii mjini Kinshasa, mkurugenzi mkuu wa kurugenzi ya sita ya wizara ya afya alithibitisha kufaulu kwa mtihani huu kuanzia siku ya kwanza hii tarehe makumi mbili na sita Juni hadi siku ya nne tarehe makumi mbili na tisa Juni mwaka tunao. Josue Desire Bapitani anawahimiza vijana kukabiliana na tatizo hilo kupitia sayansi ya afya, kuchangia katika utekelezaji wa chanjo ya afya kwa wote na kuchukua jukumu la afya ya Wakongo. Kumbuka kuwa matawi tisa ya sayansi ya afya yanayohusika na, na majaribio haya ni tawi la uuguzi, tawi la kujifungua kwa akina mama, usaidizi katika maduka ya dawa, kiufundi katika usafi wa mazingira, kiufundi katika afya ya jamii na kiufundi katika afya ya akili na msaada kimwili. Na katika Kivu Kaskazini hakuna kitu cha kuogopa kwa kufaulu vizuri kwa mtihani wa serikali wa mwaka tunao katika vituo makumi nane na nne vya mgawanyiko wa mkoa wa EPST Kivu Kaskazini ya pili, huko ni eneo linalojumuisha miji ya Beni na Butembo pamoja na tarafa za Beni na Lubero. Uhakikisho uliotolewa wikendi hii kwa redio Kapi na mkurugenzi wa jimbo hili la elimu saa chache kabla ya kuanza kwa matukio haya. Ili kufanya hivyo, Salomo Shalumo Tambali anawaalika wanafunzi watakaofanya mtihani huu watulie na waepuke kupinga maadili. Huko Ituri, watoto yatima mia moja makumi mbili na nne wanaolelewa katika kituo cha kulelea watoto yatima cha San Kizito cha mabikira wa msaada wa mama katika kata Muzipela ya Bunia, wanaishi katika mazingira magumu. Watoto hawa mdogo wao ambaye ana umri wa siku tatu tu, hawana maziwa, dawa na chakula, wanasema wasimamizi wa kituo hiki. Angalizo hili lilitolewa katika maadhimisho ya tarehe kumi na sita Juni ya siku ya mtoto wa Afrika duniani. Mkuu wa nchi Felix Antoine Chisekedi alishiriki jana Jumapili huko Mbujimai, jimboni Kasai Oriental, katika sherehe kwenye uwanja wa Kashala Bonzola katika kuadhimisha miaka makumi mbili na tano ya maisha ya uaskofu wa askofu Bernard Emmanuel Kasanda Mulenga wa dayosisi ya Mbujimai. Alitawazwa kuwa askofu tarehe 14 Juni mwaka 1998 miaka kumi na saba baada ya kutawazwa kuwa padri katika kanisa kuu la mtakatifu Jean Baptiste lililo Pabonzola na hayati askofu Kongolo, daktari wa saikolojia ya kijamii na antropolojia kutoka chuo kikuu cha Paris nane Saint Denis. Askofu Bernard Emmanuel Kasanda ameshikilia majukumu mengi ya kichungaji. Amefanya kazi nyingi za kijamii za hivi karibuni zaidi ambazo zina athari kwa maisha ya Wakristo wenyeji wa Mbujimai huko Kasai Oriental ni hasa ujenzi wa shule nyingi za kikatoliki katika jimbo hilo, ufunguzi wa jumba kubwa la uchapishaji la Jos Print ambalo linahusika na uchapishaji wa dijitali wa kisasa. Dayosisi hiyo pia imefungua duka kubwa la mikate liitwalo Diatem Diapa Diandenji, likimaanisha mkate wa dayosisi. Kupitia mambo hayo, dayosisi inashiriki ipasavyo katika maendeleo ya kiuchumi na kijamii ya jimbo. Huko Kivu Kaskazini, hekta makumi mbili na tano kwenye mlima Goma zitapandwa tena kama sehemu ya wiki ya mazingira. Hii ni kutokana na mradi wa Klima Virunga unaotekelezwa na mbuga la wanyama la taifa la Virunga. Kusudi la mradi huu ni kurejesha sura ya mlima Goma wa zamani na kufanya eneo hili kuwa eneo la kutoa hewa nzuri kwa jiji la Goma, lakini pia eneo la utalii ulio bora. Walakini eneo hili sasa linatishiwa na ujenzi na matokeo ya muda mrefu ya kutoweka kwake na majanga. Denis Lukeso anatupa picha ya eneo hili katika usomi wa Bernard Nyangi. Mlima wa mogoma ulioko katika kitongoji cha mji kando ya ziwa Kivu una urefu wa meta zaidi ya elfu moja mia nne sabini juu ya bahari. Mlima huo ni moja wapo ya eneo za utalii za mji wa Goma kutokana na kwamba ni mlima mmoja unaoonekana mjini humu. Mlima hiyo iliumbika kwa miaka mamia na mchanga unaojikusanya na baadaye kuwekwa nguvu kupitia moto volkeno. Kwenye mlima Mogoma una uwezo wa kutizama mji wote wa Goma, ila mlima ule muhimu watishiwa kwa leo na majengo yanayopelekea msitu uliokuwa ukiafunika utokomezwe, ili kuikinga. Shirika la ulinzi wa mbuga la wanyamapori la Virunga SSN ulianzisha mradi wake wa klima Virunga, mradi unaolengo la kupanda upya miti kwenye mlima iyo. Wakati wa kuizindua rasmi mradi hiyo wiki jana, liwali makamu wa Kivu Kaskazini alikumbusha umuhimu wa kukinga mazingira ya Mogoma ili kuepuka janga za mnyonyomoko wa ardhi Goma. Bernard Nyangira Jokapi, liwali wa wa Kivu Kaskazini, alizindua siku ya tano iliyopita daraja jipya la Bna lililo katika tarafa la Lubero, takriban kilomita makumi sita kutoka Butembo. Daraja hili la urefu wa karibu mita makumi mbili na uwezo wa toni makumi tatu linaunganisha tarafa la Lubero na jimbo la Chopo. Daraja la zamani la enzi ya ukoloni lilianguka mwezi Februari iliyopita. Ujenzi wa daraja hili jipya ulifadhiliwa na serikali ya Kongo. Kulingana na mkuu wa shirika la raia la muhimili wa Butembo, Mangore Jipa, daraja la Bna litawezesha uondoaji wa mazao ya kilimo kutoka eneo hilo hadi Butembo. Mumbere Kaitupa Jarlas anasema haya kupitia njia ya simu na Sadiki Abubakar. Le trafic a été... matembezi yalikatika, haji kulioka kwa pahali mamitumbi ndogo ndogo kwa kuvuka, na hiyo kwa hatari yote kabisa. Bei ya usafirishaji ulipanda sana, hivyo hivyo na bei ya vitu vya uchuuzi kutokea Butembo. Lakini pia mazao za shamba kutokea Mangurejipa, hususan mchele, mafuta ya ngazi, mbao, kuni na kadhalika, zilikuwa na tatizo za kuiondoa na kuzifikisha hadi Butembo. Matokeo ni kwamba umasikini ulivamia wakaaji Ndiyo maana ulalo huo wa aina ya kisasa itawasaidia wakaaji kwa ngazi yote, hasa kiuchumi na kijamii. Ndiyo maana twatoa shukrani kwa viongozi wa serikali waliofikiria wakaaji wapande huo wa Butembo wa Ngorejipa waliosaulika tangu kale, wahanga wa magumu mengi. Twasema pia shukrani kwa kampuni ya Vihumbira iliyoendesha mradi huo. Kukabiliwa na matatizo ya usalama kijamii na kiuchumi, lakini juu ya yote kutokuwa na uhakika wa kupata hifadhi ya kudumu. Haya ndiyo matatizo yanayowakabili baadhi ya wakimbizi wanaoishi jimboni Kivu Kaskazini. Katika kuadhimishwa kwa siku ya wakimbizi duniani mnamo tarehe makumi mbili Juni, Redio Okapi ilikusanya ushuhuda wa mwanamke mkimbizi wa Rwanda. Hategeka Furaha ndiye mgeni wetu Anatueleza kuhusu maisha yake nchini DRC tangu mwaka elfu moja mia tisa makumi tisa na nne anazungumza na Sifa Maguru. Jambo dada. Jambo sana. tangia 94 mko hapa, maisha yako kwa kifupi iko namna gani? Kwa kweli hizi miaka ambayo tumeishi hapa Mkongo kwanza, mnonatikat mpaka saa hii balitua registre mu 2018 ndio tulipata vitambulisho après, mpaka saa hii kusema watoto wetu wasome iko shida, kusema nyumba, kulipa nyumba ni shida ukiona wamama wa mingi mungambo za kwetu wanabakiwa juu ya kwenda tafutisha makuni zu watoto wafenini waishi e. Kwa mfano sasa, vile mimi niko hapa, mimi nasuka vikapu lakini kusema kikapu kiuziwe inakuwa ni par chance, juu hatuna soko kwanza. Shakutishi ni amo nikutia kubarabara waluna tembeza, unaona kama kwa kutembeza kupata neema ya kupata hiyi kamba unaenda vunja kwenye utaenda fika kuvunja ni kukubakia kule kiofo. Sasa ombi gani unaweza wapatia kwa viongozi wa Arser juu leo ni siku yenu, umwe wakimbizi, ndio siku ya kuonyesha mahitaji na mawazo yenu, ombi yenye minapasha lomba Rser kwa leo. Kwanza wanasema kama ke Kongo na Rwanda wanatapanana barefuge lakini siye barefuge Banyarwanda vrema hatutaweza mane ile jambo ile hatutarudia. Miaka kumi na kenda sikose pesa za kunipeleka hapa kwetu, kusema leo banivukishe itakuwa kinguvu, ukishaona zengine maishi wanapeleka kaba tuinja lakini sietu tunagundia tu hapa mumaisha ovyo kwa kweli, tasha yenye walisema hii makoro zenye walikukamata siamini kama kevitawezekana kama Kongo, inaona hakuna jinsi senjo tunaleta kwanza hii hii, nani, hii misukumano ya vita sana sana wanasema kama pie barepishe Wawanyarwanda njotunaleta chanjo ya kusema kongoyendelee na vita banafasha tutosha hapa, vanatupeleka sazi mwengine nchi sagisi wa Uganda, vanavapelekaa inje sagisi hapa htaa na Rwanda bapeleka inje na si bakiona kama tuko chanjo ya hii Kongo kusema wakemovita na, na si vanapasa tuma mzengine maishi ukeona. Kwa mfano leo kama imeveturaikomu mkongo kwenye lipita fasi yote fasi kwenye kulikimbiaka murefisho wa Munyarwanda, ukeona. Kwa mfano mungambo za Karenga ni kule Masisi na uko naenda Kichanga, watu walikufa wanakosa wakubazi ba mama ba watoto ba, ba baba wanakosa, kwa hivyo wanakosa watu wakubazi. Ile tu ni chanjo ya kusema sasa wako nafuatilia refugee Rwanda, or kana tusema sasa tuko wa nchini. Sije vile mie nilifika na niko mtoto wazazi sina. Ulikuwa na miaka ngapi leo? Ulikuwa na miaka mbili chini. kwa mnona mnonaande, mimi nikishaona ichanjo okay. ya kusema sasa ndio ingie mwuko. Si ni wewe peke au ni wakimbizi wote wa Nyarwanda? Mimi nasema kwa wakimbizi wote wa Nyarwanda kwani tuko wengi walituregistra, Kwani tuko wengi na kama tulikimbiaka tulikimbiaka tu problem hii moja. Naam, kama ukumbusho, kulingana na shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na wakimbizi HCR, zaidi ya wakimbizi elfu mia tano wa kigeni wako katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wakiwemo wanyarwanda na warundi kwa sehemu kubwa. Hata hivyo zaidi ya wakimbizi milioni moja wa Kongo pia wako katika nchi jirani, linaeleza shirika hili la umoja wa Mataifa. Radio Kapi, Huko Ituri, watoto yatima mia moja makumi mbili na nne wanaolelewa katika kituo cha kulelea watoto yatima cha San Kizito cha mabikira wa msaada wa mama katika kata Muzipela ya Bunia wanaishi katika mazingira magumu. Watoto hawa ambao mtoto wao mchanga ana umri wa siku tatu, hawana maziwa, dawa na chakula, wanasema wasimamizi wa kituo hiki cha watoto yatima ni katika maadhimisho ya tarehe kumi na sita Juni ya siku ya mtoto wa Afrika duniani. Hiyo ndo ripoti yetu ya siku imeandaliwa na Ezekiel Muzalia. <tipa> kwenye chumba cha watoto yatima sankizito mjini Bunia, ambapo tunapatikana kwenye kiwanda moja. Watoto wachanga karibuni makumi tatu wanaolazwa mikononi mwa walinzi wao. Wa mwisho anakuwa na umri ya siku tatu ya kuzaliwa, mama yake alifariki kisha kumzaa Pabambu katika tarafa la Jugu. Tunawakutana wanamaliza kunyabui na wengine wanamaliza kunawa na wengine pia wanalala kwenye vitanda vyao. Anyes Usida, anayehudumia watoto hawa, anasema ya kuwa cha kula na dawa zimepunguka na afya yao inakuwa hatarini. Tunaishi hapa kuorfelina vya usaidizi ya bato kwenye bako na roho ya mapendo na si vile tunapiganisha wakati ingine na kulima mashamba bati mubaya, ili kushamba banaiba vile kitu yote ndani ya kiwanda kingine. Kwa hiyo tunakutana na watoto ambao wanakuwa na umri ya miaka tatu na kuendelea humo Nick. Brigitte Fura, ambaye ni kijana Brigitte Fura ambaye naye pia ni yatima na aliyekomala ndani ya chumba hicho cha mayatima, anahudumia watoto hawa kama vile mabikira walimhudumia ya pia wakati alikuwa mchanga anashuhudia, kulingana na kiongozi wa chumba hicho cha mayatima. Mbali na shida za ukosefu wa chakula, wazazi wengi mtaani Bunia wanakuwa na ugumu wa kuchukua watoto wao wakisha eneza miaka tatu au ine, ambapo wanatakiwa sasa kurudi ndani ya jamaa zao. Mina waza ile orfelina inajulikana kutoka zamani na bale batoto ni batoto ya leta, tunakuwa na konfyansa me, ile ya leo atuyu, kama tunaweza kusema nini kipande ya leta kwa nani kuwasaidia. Mimi tunatia tu matumaini kusema bato kwenye bako na roho mzuri wanaweza kuwasaidia hivyo batoto bataishi. Chumba cha mayatima San Kizito mjini Bunia kinakuwa na shule la msingi na jumba moja la kushona nguo ambamo watoto hawa wanapewa elimu ya msingi na wanajifunza kazi za kujitegemea. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Ni mwisho wa habari, asante kwa kutufuata.