Seneta oh, Augustin Matata Ponyo Mapon anashutumu utumizi wa haki unaofanywa na mamlaka ya inchi ili kumwondoa ku uchaguzi unaopangwa kufanyika mwezi wa 12 mwaka huu kuhusu mwendelezo wa kazi ya kufungua upya barabara ya kitaifa namba mbili Bukavu Goma kati ya Bushushu na Nyamukubi mtaani Kale, sehemu hii bado haipitiki kwa magari. Vikosi vya pamoja vya jeshi la FRDC na Uganda vimepanga kuimarisha operesheni ya kuwasaka waasi wa ADF katika mtaa wa Irumu jimboni Ituri. Haya na mengi zaidi mutayafuata punde kidogo, karibuni. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji wa Radio Kapi, tuzungumze kuhusu swala la Bukangalonzo. Seneta Augustin Matata Ponyo Mapon anashutumu utumizi wa haki unaofanywa na viongozi wa nchi ili kumwondoa ugombeaji ya uraisi wakati wa uchaguzi unaopangwa kufanyika mwezi wa kumi na mbili mwaka huu. Katika kikao na waandishi wa habari kilichofanyika siku ya tatu hii hapa mjini Kinshasa, waziri mkuu huyo wa zamani anashutumu uharamu na ukiukwaji wa sheria, ombi la kumwondoa mamlaka yake ya kiseneti ili kufuatiliwa na haki. Anawaomba kiongozi wa seneti na mwanasheria mkuu wa serikali katika mahakama ya kikatiba ambaye anawashutumu kwa kuchukua hatua hii isiyo ya kikatiba, waheshimu sheria za nchi. Chama cha kisiasa Ensemble pour la Republique kinashutumu na kulaani kile kinachoeleza kama kutekwa nyara kwa Frank Diongo, kiongozi wa chama cha siasa cha Mouvement Lumumbiste Progressiste MLP, wakati wa mkutano na waandishi wa habari siku ya tatu hii katika makao makuu ya chama hiki cha Moise Katumbi katika mtaa ya Kitambo. Mwanabunge wa kitaifa Gracien Iracha De Saint Nicolas alishutumu mbinu inayotumiwa na huduma za usalama kwa ajili ya kukamata watu. Kulingana naye, hii ni aina ya vitisho vya kunyamazisha upinzani. Pia anatoa wito kwa rais wa jamhuri kukomesha mwelekeo huu unaozidi kushimikwa katika nchi ambayo inapenda kuwa na utawala wa sheria. Maandamano yaliyopangwa kufanyika siku ya ine hii jimboni Ituri ili kuweka shinikizo kwa serikali ya Kongo na Umoja wa Mataifa hayatafanyika tena hakika, kulingana na mwanabunge wa kitaifa Gracien Irachan de Saint Nicolas. Mwanamemba wa kundi linalopanga maandamano haya, lilikuwa ni swala la kuchunguza kama mapendekezo na madai yaliyoundwa na kuwakilisha kwa ofisi ya mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa wakati wa maandamano ya kwanza yalizingatiwa kulingana na mwanabunge Gratien Irachan de S Nicolas, wakati wa mkutano na waandishi wa habari siku ya tatu hii hapa mjini Kinshasa, kulikuwa ishara nzuri ambazo ziliwatuma pia kusimamisha maandamano haya. Vikosi vya pamoja vya jeshi la FRDC na Uganda vimepanga kuimarisha operesheni ya kuwasaka waasi wa ADF katika eneo la magharibi mwa barabara ya taifa namba 4 katika mtaa wa Irumu. Hii ni baada ya mauaji ya siku tano zilizopita ya watoto makumi tatu na saba wa shule ya Mpondwe mkoani Bwera, yaliyofanywa na kundi hili lenye silaha uamuzi huu uliochukuliwa kwa makubaliano ya pande zote na viongozi wa Kongo umo katika taarifa kwa vyombo vya habari ya raisi wa Uganda Yoweri Museveni iliyotangazwa tarehe kumi na mnane mwezi huu wa sita. Ezekiel Muzalia kwa maelezo ndani ya kibarua hicho rais wa nchi ya Uganda alirudilia kuhusu Operesheni Shujaa inayoendeshwa kwa pamoja kati ya jeshi lake na lile la FRDC katika tarafa la Irumu huko Ituri na Beni katika jimbo ya Kivu ya Kaskazini. Yoeri Museveni anataja kwa mfano kuteketezwa kwa wakuu wa waasi wa ADF na ngome zao ndani ya msitu wa Zunguluka na Mwalika, anaongezea kusema ya kwamba kabla ya Operesheni Shujaa, eneo zote magharibi na kusini mwa mlima Rwenzori huko Kongo zilikuwa zikidhibitiwa na waasi wale ambapo walikuwa wakichimba kichimba dhahabu na kulima kakao. Rais Yoweri Museveni anashutumu kuwawa kwa wanachuo makumi tatu na saba wa shule Lise Mpondwe katika kijiji ndogo cha Kasese na wauni wa ADF wenye kutokea kwenye mpaka ya Kongo. Kwa kupambana na shida hilo, anajulisha ya kwamba serikali ya Kongo ilikubali jeshi la Uganda kupanua eneo zao za mapigano magharibi mwa baraba Namba ine, nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Nam, wakati wa mkutano iliyoandaliwa wikendi iliyopita katika kambi ya Kokolo hapa mjini Kinshasa, mkuu wa jeshi la FRDC luteni jenerali Christian Chiwewe aliwaomba wanajeshi kuwa wanahekima na busara, akisisitiza haswa nidhamu ambayo inapaswa kuwa ya askari yoyote. Jangandu alituandalia habari hii inayotolewa na mwenzetu wa Goma Sifa Maguru. Luteni jemadari Christian Chiwewe alianza kukumbusha kauli mbiu la jeshi ambalo linakataza kamwe kuisaliti Kongo. Ilikuwa mbele ya kurudilia kuhusu mwito wa jeshi ikiwa kuilinda eneo la nchi na wakaji wote. Yeye alishutumu wale wote ambao wanaungana na adui kwa kutoa habari zote. Hiyo ni kinyume na uaminifu unaopashwa ndani ya jeshi. Kiongozi wa jeshi alihakikisha ya kama kuna wasaliti kwa ngazi zote ndani ya jeshi. Tena akawaomba askari jeshi wasipate hata siku moja kutesa raia wala kunyang'anya mali yao. Tena akasisitiza kama jeshi halihusiki na siasa. Yeye aliwaomba askari wote wapate kuheshimu kanuni na makamanda wao, kuacha kuwatuma askari kuwalinda raia. Kwa mjibu wake, kiongozi wa jeshi ni Raisi wa nchi peke yake pamoja na Waziri wa Ulinzi ndio wana haki hiyo, wengine wote wanapashwa kuomba polisi. Tena akawaomba askari wapate kuondoka katika eneo za madini hebu tujielekeze mtaani kale tuzungumze kuhusu mwendelezo wa kazi ya kufungua upya barabara ya kitaifa namba mbili bukavu goma kati ya bushushu na nyamukubi ingawa inaweza kufikiwa na pikipiki sehemu hii bado haipitiki kwa magari hali hii inafuatana na mafuriko makubwa na maporomoko ya udongo mwezi wa tano iliyopita katika vijiji vya bushushu na nyamukubi kulingana na msimamizi wa mtaa huo kazi hiyo inaenda polepole kwa ajili ya maiti zinazoendelea kupatikana kwenye udongo. Toma Bakenga anafasiria njiani mwa simu na sinti ya Bashizi na Bizana baba nini, Premier Ministre Chef du Gouvernement Esama Lukonde alianzisha makazi, na kwa hivi kazi zinaendelea eh, ni polepole kwa sababu kuko hiyo tena, mamili ya watu ilikuwa pale makati bwana ingenieur anatumika anakutanika, iko pale mwili ya mtu inaomba kwanza kuacha tunaita tena wa ndugu makoa rouge tunasaidia ile mwili kwanza kuitoa kuizika, inapunguza kidogo nini, ile kazi kuendelea haraka. Lakini kwa jumla ni kusema kazi inaendelea, iko nafungua ile hiyo tronson, na hivi tunaanza pata fasi kwa kupita moto, inapita deja pembeni pale, ile mambo ya kupita tena kwenye bahari ishapunguka. E, ni kusema ni ombi ya shukrani ta wakuu viongozi wetu serikali kwa sababu walisikia mlio na na, nani, na machozi ya wakazi wa huku kwetu kale. Ni kuhusu hiyo kazi ya, ya kukarabati hiyo njia hiyo. Kuhusiana na ajali haya, waathiriwa wanapaswa kuhamishwa hadi kwenye uwanja wa ndege wa Loako. Ni eneo hili ambalo linachaguliwa kwa swali hili na serikali ya Jimbo, lakini wahasiriwa wengine wanakataa kukaa huku na kusema kwamba uwanja wa ndege wa Loako unakuwa mbali na kituo chao cha kazi. kwa upande wake Tipson Idumbo, msemaji wa serikali ya jimbo, huhakikisha kwamba uhamisho huu ni wa muda, wakati wa kutafuta maelewano na uwamiliki wa udongo kwa suluhisho la uhakika. Tarehe makumi mbili mwezi wa sita ya kila mwaka ulimwengu na sherehe sikukuu ya wakimbizi. Ni kwa ajili ya kuongeza ufahamu katika jamii, kuwasaidia wale watu ambao wameacha nchi yao na kutafuta hifadhi kwingine. Makumi ya maelfu ya wakimbizi wanaishi katika mtaa wa Beni huko jimboni Kivu ya Kaskazini. Wengine walikimbia vita katika vijiji vyao, wengine wanatoka jimbo jirani ya Ituri. Wote wanapendekeza kwa serikali kuleta amani ili kuwawezesha kurejea katika maeneo yao. Gilen Kasasia alikutana na baadhi ya wakimbizi hao, anatufasilia zaidi katika kambi ya Kasabinyole tulimofika wakimbizi wanaishi vikali sana huku, karibia familia kumi na wanamemba makumi tano wanaoishi katika vyumba kumi vya mbao. Kila familia yaishi katika vyumba viwili wanjani mwa kanisa la Anglican. Namna gani sasa wanaishi? Evapolina mama huyu ni mujane toka Heringeti, amewapoteza hata wanamemba wote wa jamaa yake, alikuwa na haya ya kunena. ya ya kunena kamfungo mayenyevarokorepa sasa kule kwenyoienda fanya parizuru katia kubalabala. Yeah, hata unaenda uzia nzo kwa mtu fulani unaenda ona mwisho, mwisho, hota pata na mwisho na nashashia tu. Wakimbizi hawa wanaugumu pia ya kuwachungulia watoto wao, kwani wengi wagaragara mjini wakiombaomba na wengine wakifanya kazi ndogondogo. Beni gulen kasasia, Radio Okapi. Marekebisho ya hali ya mahakimu ndiyo kiini cha mazungumzo huko Zongo kati ya wanabunge maseneta baraza la juu la mahakama, wizara ya sheria na mashirika ya kiraia. Wanabunge wanaomba utaratibu wa kuajiri mahakimu na mwendekeo wao wa nidhamu urekebishwe. Mahakimu wanapinga jaribio lolote la kuzarau uhuru wao kwa manufaa ya wizara ya sheria. Wapendwa wasikilizaji wa Radio Kapi, kwa sasa fuateni kipindi cha pili cha habari. Mwalikwa wetu ni liwali wa muda wa jimbo la Manyema, Afani Idrisa Mangala anazungumza kuhusu mazingira magumu ya kazi ya uendeshaji uchumi wa jimbo hilo na hiyo serikali jimboni inafanya ili kurekebisha hali hiyo. Afani Idrisa Mangala anazungumza na Florensi Kizalunga. Bwana Liwali, jambo. Jambo sana. Eti, umeelewa namna gani wafanyabiashara wa jimbo wako wanaendesha kazi yao? Ndio, najua kama wafanyabiashara wa jimbo la Manyema wako na tatizo. Tatizo kubwa ni kupatana na usafirishaji, sababu manjia za kwetu ile kabambi kabambi za mingi zimeharibika. Njia ya kutoka Bukavu kufika Kindu iko na problem, njia ya kwenda Chopo zimeharibika, donc ni manjia kubwa mbili yenye ilikuwa nasaidia jimbo la Manyema kwa kufanya biashara na katika njia zetu za rai ravitaima yake iko ngumu sana, na njo maana wafanyaviashara wanateseka. Sio kupenda kwa government yangu ya jimbo lakini ni kufatana na hali ya manjia yetu namna iko, lakini government iko inajitolea office de route ifanye kazi na pesa ilitoka me, kuna tatizo kidogo sababu office de route iko na upungufu wa vifaa vya kutengeneza barabara, na njo maana kuko ule uzembe, uzembe wa kutumika ile kazi ya barabara ha hali hiyo inaleta kupanda kwa bei kwa vitu vyote, chakula na sina visivyo chakula, ndani ya jimbo la Maniema. nini government yeko imeandaa kwa ajili ya kuboresha hali hiyo? Mimi nawaza katika ile manjia y kubwa kubwa tumekwisha anza tumika, tunakuwa ku kilomita 40 na kindu hivi, tunakuwa mu kipindi hiki kya kipwa nawaza, kazi itaenda haraka sana hapa na Kasongo, njia inakuwa urahisi. Nawaza ukiuliza kwa sasa, watu wanatoka Kasongo siku moja na leo leo wanafika Kindu, mambo inaanza kwenda shwari kabisa. Lakini kupitia njia ya kwenda Kisangani, ile njia iko katika projet yenye government central imekwisha kusinye na kampuni yenye itatumika ile njia kupitia padrir umetaja kazi ya Ofisi de Rute, ila population haiaminie kabisa kazi hiyo Ofisi de Rute inaendesha, kwani hawaoni kabisa mafaa ama resulta ya kazi kunafanyika. Mimi nawaza nitaambia raia wabakie kimya, sababu sio kosa ya government ya jimbo wala ya direction ya Ofisi de Rute hapa wala ya government ya Kinshasa. Makosa kidogo ni sababu upungufu wa vifaa vya kutengeneza kazi, lakini government ya Kinshasa imekwisha kufanya maombi ya vifaa vingi Ine, na vingine vimoja vimekwisha kufika Kinshasa na vingine viko njiani, kisha kutakuwa muda si mrefu wavigawanye katika madirection yote ya office de route, na makazi ya ukarabati wa mabarabara itaendelea bila shaka, sababu pesa ziko. Niliongea na director general ya office de route akaniambia, sio tu Manyema, ni katika majimbo yote kwenye kuwa office de route ndio kuku ule upungufu wa vifaa vya kutengeneza barabara lakini liwali, tunakuwa wapi na ma mikataba ambapo uliweza kusaini na masosiete mbalimbali mbali kwa ajili ya development ya jimbo la Maniema? Ulizo ile ni ya muhimu zaidi, sababu zamani wakati watu walikuwa wanakuja hapa walikuwa wanaleta vikwazo ya kusema kama wanawaomba 10 poursa 20 poursa kwa ao ku saini kontra. Mutawauliza wale wafanyabiashara wote wenye wanakuja hapa, makampuni yote wanakuja hapa, hatuwapoze hata condition moja kwa kuanza kazi. Tunawaambia sisi tunawafasilite processus ya kufikia kwa saini mkataba, na wote tunafanya nao, tunasaini mkataba bila kuomba hata dola moja, na bila kuponda muda, ni wao wenyewe sasa. Wakisharudia tunawakuta mtu alikuja kwa haraga, lakini kwa kuleta sasa vifaa aanze kazi, mpaka hivi wengine hawafike tena, na ndio maana sisi tuna sikitiko. Na ndio maana mimi nitaambia raia, tujikaze sisi wenyewe, tusitumainie watu kutoka nje. Sisi wenyewe tuna akili, tutajua namna gani tutatengeneza mgini wetu bila kutumainia tena wale wafanyabiashara wenye kuya kutafuta tu hali ya kupenda kuonyesha kama oh, kuna corruption kuna nini. Wao wenyewe wanafaidika, sababu wanakuta katika jimbo letu hakuna hata condition moja tunawafanyia kwao kusaini nao mkataba, jinsi wewe pekee umehakikisha kwamba wafanyabiashara wanapitisha hali ngumu, eti uh, government nao pia inaweza kuwasaidia kuwarahisisha kidogo kuhusu uh, matakse ya letanyi huko wanalipa ndio, kulikuwa watu wote wa, nimeme wafanya biashara wa hapa wanajua vile mimi nilikatala kwanza kulipa hata taxe moja tangu mwezi wa kwanza hadi mwezi wa tano. Mwezi tano wakati mamvula ilikuwa mingi, nikakamata ile mpango wa kutokulipisha hata takse moja, sababu nilijua kama wafanyabiashara hawafanyi kazi kama kawaida. Ni hivi sasa wakati tunaingia mwiki kipindi wakati manje inaanza kufunguka na hali una, inaanja kuboreka na ndio maana narudisha sasa ile matakse mbali mbalimbali. Basi liwali tunakupigia accent na mimi nakupigia accent sana. <usur> Kwa kupiganisha ukosefu wa usalama katika mtaa wa Beni, Monisco iliweka taa makumi sita na tano kwenye barabara kuu ya umma huko Sambuko, eneo lililoko karibu kilomita makumi sita kutoka Beni. Sherehe hiyo ilifanyika siku ya tano, tarehe kenda mwezi wa sita. Kupitia tendo hii, Monisco inakusudia kusaidia kupiganisha ukosefu wa usalama katika eneo hili. Mwenzetu Marke Marofimbo, ambaye anatoka huko Samboko, anatufasiria. Tangu mashambulizi ya jiji hii tarehe 26 mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na nane uliopita, wakaji wa Samboko walihama makazi zao. Ingalao wakaaji waanza kurudi mjini tangu miezi kadhaa. Sasa giza kubwa lilikuwepo, kwani vifaa vyao vya umeme viliharibishwa na magaidi na ndiyo maana usalama mdogo uliosababishwa na wahuni wa ADF na hasa vikundi vishikao silaha ya kienyeji ulipanda mnara, yaani mradi huo wa tume la MONISCO ya kutoa mwangaza huko ni ya thamani kubwa sana kwa ajili ya nufaa za shughuli za biashara na ya raia, na hasa kwa nyakati za giza. Wafadikia washuhudia hapa RC tulikuwa na shida sana juu tunatembea mgiza, hakuna pazi, utaona kama utafuta kapano yako yako, hakuna mwangaza. Tunashukuru kuona mwangaza na tofia basi, kwa kugiza ndio kuona maana yeye anatokea mbali, tunaangalia. Tulikuwa na shida yake, sio tulikuwa naye marafaa mzuri, ilikuwa bezi. Tunafurahi sana kutoletea kiongozi wa tume la MONUSCO. Bini alisema kwamba hii ni mradi utasaidia kugombanisha usalama mdogo. Josiah Obate: tumefanya experience mingi na hizi proje za eclerage public kila mahali ambao tunaweka panel solar, tunaona ya kwamba insecurity inarudi chini. Sasa hizi ninadhani kuanzia leo pengine watu wanaweza kuuza kwa maduka hizi kupitia hata disnever, kwa sababu iko eclerage, lazima muzichunge vizuri. Ukiwa Beni Town, ukitembea utaona tu poto peke yake imerudi pano, imeibiwa, watu wanaiba wanaenda kuchaje nayo na masimu zao na kadhalika. Ninadhani nyinyi hamtafanya hiyo, mutaprivileje ili wananchi wapate matumizi mzuri ya hiyo ekleraji. Mwakilishi wa kiongozi wa mtaa, kwa sherehe ya uzinduzi maalum ya mradi huo, alipongeza tume la Munisco kwa kazi hii na kualika wakaaji kuzikinga kwa faida ya watu wote. Josef Numojo Njovu: tunajua kama atraver hii matala wanatuletea leo, tunaweza ona adui mwa mbali na tutasinyale servisi ya sekurite, na servisi ya sekurite itabakia makini, ila tunaomba kuprotege ile tala. Naomba kwa kila population wa Samboko, chani chani atie macho yake, akuwe protection wa ile tala. Kama ni tala yetu sisi wote hapana kuitika moja kati yetu abebe, atie ndani ya nyumba yake, kwenda ambia service ya servisi ya sekurite, mutu fulani tunaona kama enjo alipanda kupotoa na tosha tala yetu. Ukaibeba haitatumika kwako, itawasha tu ndani ya nyumba, na ndani ya nyumba tutakuvumbula ifahamike kwamba mradi huo uliodumu miezi mitatu kwa kufanyikiwa uliendeshwa na shirika lisilo la serikali Centre d'encadrement des Jeunes de, jeune, de promotion d'entreprenariat et de développement maarufu CGD Beni. Mark Marofimbo, Radio Kapi na ni mwisho wa habari. Asante kwa kuza kutufuata.